Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-06-2006, 01:52 AM   #1
levanle
Khách

Bài : n/a
Default Nhạc quốc tế ở Hà nội thời 8x

Em các bác hôm trước được nghe lại bài "I just called to say I love you", tự nhiên hồi ức quá khứ về thời 8x cứ ồ ạt trào về, sến ơi là sến. Hồi đấy em thuộc cái tuổi thiếu niên đang lớn, cho nên đầu óc nhiều khi cứ ong ong nhạc nhẽo cả ngày. Mà không hiểu sao em không thần tượng gì Ái Vân với Thanh Hoa mà chỉ nhạc quốc tế thôi.

Em còn nhớ, thời đầu 8x thì đi đâu cũng nghe Abba và Boney M. Nhạc "Oăn bai xì ke" (One way ticket) hoặc ca khúc Abba khắp nơi réo rắt. Bọn trẻ con thì suốt ngày hát xuyên tạc "Ở nhà quê mới ra, tôi ở nhà quê mới ra. Nhìn ô tô nó đi, tôi tưởng con trâu nó phi, ì í i... Vâng tôi nhà quê, vâng tôi nhà quê", hoặc có dị bản khác là "Đầu ông sư lắc lư, cái đầu ông sư lắc lư..."
Thời này ở Hà nội nhà nào sang thì có cái dàn quay băng Akai mua từ Sài gòn mới giải phóng hoặc của thủy thủ tàu viễn dương mang về. Mỗi dàn có 2 cuộn băng tròn tròn đường kính khoảng 20cm, nhà em không có nên giờ cũng em không rõ là một băng được bao nhiêu phút.

Ngoài ra hồi đó còn có nhiều máy quay đĩa nguồn gốc Liên Xô hoặc Đông Âu, phần lớn là đĩa 33 vòng/phút nhưng cũng có khi còn sót đĩa 45 vòng. Đĩa Melodia của LX chiếm vị trí độc tôn ở mảng này với các bài hát của Liên Xô hoặc nước ngoài, trong đó bài "Triệu bông hồng" rất phổ biến.

Bắt đầu từ khoảng 85, 86, máy quay đĩa và dàn Akai được thay thế bằng đài radio cassette của Sony, Panasonic, Hitachi, Sharp, ... Hình như cũng thời này các cửa hàng băng nhạc vỉa hè bắt đầu xuất hiện thì phải. Hồi đó em thấy thanh thiếu niên thường hay nghe Los Lobos, Smokie và các ban nhạc êm dịu khác. Abba và Boney M vẫn tràn ngập khắp nơi, đặc biệt là trong các buổi lễ lạt, đám cưới. Nhạc của chủ nghĩa tư bản thâm độc dần dần len lỏi vào từng gia đình, lấn át các bài hát trong sáng lành mạnh cất lên từ thành trì của CNXH. Tuy nhiên đài phát thanh và truyền hình vẫn là công cụ truyền thông giải trí chính trong mỗi nhà, hơn nữa số người đi Liên Xô và các nước XHCN về vẫn rất nhiều cho nên "nhạc tiến bộ" vẫn còn chỗ đứng.

Bắt đầu từ đổi mới (1986), đặc biệt từ khoảng 1987, 88, một sản phẩm quái vật của chủ nghĩa tư bản đã đổ bộ ồ ạt vào bờ cõi nước ta: băng video. Lần đầu tiên dân ta không những nghe thấy mà còn nhìn thấy tận mắt những hình ảnh về cuộc sống xa hoa (và sa đọa) của chủ nghĩa tư bản. Rất tiếc là phần lớn thanh thiếu niên VN thời kỳ này đã bị đầu độc về văn hóa . Hồi đó em còn nhớ các quán chiếu phim video mở ra nhan nhản khắp nơi với đủ mọi nội dung, phục vụ đủ mọi "nhu cầu" khác nhau. Những phim hay được chiếu là phim bộ "Tây Du Ký" và "Thủy Hử" hoặc phim võ thuật Hồng Kông. Giá vào xem đâu khoảng 200 đồng một lần. Điểm đặc biệt của các chương trình video này là bao giờ cũng mở đầu bằng 30 phút ca nhạc quốc tế, mà phần lớn chỉ lặp đi lặp lại chương trình của một "người khổng lồ" duy nhất: Modern Talking. Sở dĩ gọi là "người khổng lồ" vì nếu thị trường ca nhạc VN hồi đó cũng xếp hạng hàng tuần như MTV bây giờ thì Modern Talking chắc chắn giữ vị trí số 1 tuyệt đối, vượt hơn số hai chắc phải 10 lần về lượng băng "bán ra" (dù không có đồng doanh thu nào vào túi), và trong mấy năm liền. Khắp nơi đi đâu cũng nghe những giai điệu của "You're my heart, you're my soul", "Cheri Cheri Lady", "You can win if you want", "Brother Louie", ...

Bên cạnh quần chúng nghe Modern Talking thì cũng xuất hiện một số thanh thiếu niên "cá biệt", tìm đến những ca sĩ và bài hát "lạ". Thời này em các bác cũng hóng hớt nghe lỏm các anh các chị được một số ca khúc hay, như "Stairway to heaven", "Dust in the wind", và đến chớm đầu thập kỷ 90 là The Beatles.

Nhìn chung cảm giác của em về những năm 80 là thời kỳ có rất nhiều biến động. Cuộc sống chật vật do đồng lương tháng của các cụ không đủ nuôi gia đình sống trong một tuần, giá cả thì tăng vèo vèo, vì thế dù còn bé nhưng vẫn cảm thấy căng thẳng. Giờ nghĩ lại, thấy các bài hát nước ngoài thời này nó như âm thanh từ một thế giới khác vọng vào (lại sến tí ). Mình nghe nhạc và cũng vô tình hình dung về cuộc sống của người ta, dù chỉ mơ hồ thôi, không rõ lắm nhưng sao thấy nó tươi đẹp thế.

(Bài này em viết lâu lắm rồi, nhưng bận quá mỗi lúc thêm một tí nên hơi chắp vá lủng củng. Chứ lúc bình thường thì văn em cũng .. thế).
Bác nào còn nhớ gì về nhạc nhẽo và cuộc sống trong những năm này thì xin mời vào đây chia sẻ.

thay đổi nội dung bởi: levanle, 13-06-2006 lúc 01:55 AM.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2006, 02:01 PM   #2
HAMI
Đại úy

HAMI's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 479

Cái này hay, sao không ai kéo lên nhỉ? Em up phát.
Năm 89 - 90, thiên đường XHCN ở Đông Âu sụp đổ, ông cậu em ở Bun, chạy cuống quít về trong cái gọi là chiến dịch gì đấy bác nào thạo cho em biết thêm, chỉ nghe ông ấy kể là về được đợt đầu là may rồi, tý nữa kẹt lại thì không biết đến bao giờ mới về được. Về đến nhà đúng là tay không bắt giặc chả có cái gì gọi là làm quà cho mọi người, thảm phết. Nhưng thế quái nào ông ấy cũng cầm được mấy băng nhạc cassette với cả vài cái đĩa to vãi đái của Richard với Beatles thì phải, em chỉ nghe được có vài lần, cầm sang nhà bạn quay nhờ. Băng cassette thì có mấy băng Boney M, Mô đen tắc kinh với cả Bad Boys Blue, CC Catch. Ngoài hai thằng Boney với Modern hay nghe ở đám cưới thì CC Catch với Bad Boys là em lần đầu được nghe, nói chung là nhạc disco nghe công nhận tầm thường, nhưng dễ nghe, và đỡ ghét hơn teen pop bây giờ.

Em các bác ngày đó không biết tiếng Anh, toàn nghe nhạc hiệu đoán chương trình. Có cái băng gì gọi là Top Ten có toàn các loại Girl, You Are My Love với Nothing's gonna change, Because I love you,... thích vãi nhưng chả hiểu nó hát về cái gì. Sau này lên cấp 2, ra quyển những bài hát tiếng Anh tập 1 (gồm 4 tập) bìa xanh xanh, có 6 băng cát sét đi theo mới biết những bài hay nghe hồi bé đều là tuyển cả.

Nghĩ lại em các bác ngày xưa cũng phù phiếm phết, cấp 1, cấp 2 thì cực kỳ thích ca nhạc tiếng Anh, cứ rảnh phát là đi lùng băng nhạc với lyrics, mà ngày đó ko có google, lyrics kiếm khổ sở chết thôi. Cứ nhìn thấy tờ báo nào đăng lời bài hát tiếng Anh là em chép ngay, đek cần biết là nghe bài này chưa, hay là nó ở đâu. Mẹ em làm Bưu Chính, báo chí ở nhà ê hề, nhưng thường em chỉ giở tuốt một lượt xem có đoạn nào nói về ca nhạc quốc tế không là đọc ngấu nghiến. Em thích nhất quyển tạp chí Màn Ảnh Sân Khấu, có 1 trang xếp hạng các bài hát và các thông tin liên quan. Sau này, lên cấp ba đợt France 98 thì sự quan tâm hàng đầu của em lại là Argentina, cứ nhìn thấy chữ này ở đâu là nhảy xổ vào đọc, nuốt từng chữ, ko ngoa tý nào. Đợt đó TTVH có các anh Đặng Thành, Mạnh Hà ở TTXVN bên Buenos Aires hay viết bài về bóng đá Arg, em cứ ước mơ sau này cũng đi làm Thông Tấn Xã

Quay lại chủ đề ca nhạc, đến tầm sau 90 một tý có điều kiện hơn, em các bác được nghe rồi thích cực kỳ các chú New Kids, mua đề can dán lung tung khắp nơi, chỗ nào dán được là dán. Em hồi đó ở vùng sâu vùng xa, ánh sáng văn hóa ko rọi tới nên ko biết rock là gì, chỉ thỉnh thoảng nghe lõm bõm vài bài. Em nhớ hồi Euro 92, giữa trận đấu hay có phát ca nhạc quốc tế, có các anh Europe em hát bài The Final Count Down rất thích, với cả Sleeping Child nữa thì phải, quảng cáo cho bia Turbo. Có thể tầm đấy, các bác em có điều kiện đã có thể biết nghe rock rồi nhưng em thì cứ vớ được bài nào bằng tiếng Anh là thích vãi ra rồi chả được lựa chọn mấy. Hồi đó em ghét nhất là nhạc vàng, thiếu ý chí chiến đấu, nhìn chú nào rên rẩm là chỉ muốn đập. Bây giờ, có đủ điều kiện để nghe thì lại chán, chả thích, chả đam mê như trước nữa. Tự nhiên em lại thấy mấy bài nhạc vàng có cái gì đấy tình cảm, mà lại lịch sử và văn hóa. He he...

Tranh thủ buổi trưa bốt một bài dài ngoằng, nhưng mà lôi thôi chả có logic gì các bác nhở? Cảm xúc là nó phải chấm phá thế mới chân thật, logic quá, gãy gọn quá thì còn gì là cảm xúc, hi hi.
Old 14-06-2006, 04:30 PM   #3
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Thời 8x ở Hà Nội em chưa đi học, chẳng biết gì về âm nhạc nhưng thấy các bác nói chuyện hay quá cho em vào kể chuyện ké với.

Em còn nhớ tầm em học lớp 5 (năm 1995) em thích nghe radio cực, nhưng cứ đến ca nhạc quốc tế với cổ điển là em chạy đi chơi. Hồi ấy cụ ông nhà em đã ấn xuống bắt ngồi cạnh cái đài và bảo "ngồi đây nghe đi, nhạc hay thế còn gì, không đi chơi nắng nữa nghe chưa". Và thế là em làm quen với nhạc quốc tế, trong khi ngoại ngữ một chữ bẻ đôi không biết.

Lớn lên một chút, lớp 6-7 bắt đầu bập bẹ được "Hello, how are you?" thì nghe nhạc quốc tế cũng thường xuyên hơn. Cụ ông nhà em chiều con gái cực kỳ, cụ làm việc trong tp Hồ Chí Minh nên ghi lại hết các chương trình nhạc quốc tế, thư nhạc theo yêu cầu của FM tp HCM 99.9 MHz, mỗi lần về nhà cụ đem về cho con gái cả đống băng nhạc. Thế là chập chững với Mama I'm coming home, When the children cry, Ticket to the tropics, The end of the world... Cô dẫn chương trình giới thiệu bài hát rất hay và truyền cảm, nghe thích vô cùng mặc dù ngoại ngữ cực mù mờ. Cái băng nào cũng nghe đến mòn ra. (Dần dần biết được cả nhạc đệm tập thể dục trên TV buổi sáng là Brother Louis nữa. )

Hồi xưa còn có cả những quyển "Tuyển tập lời bài hát tiếng Anh tập 1-2-3-4", quyển bé bằng nửa trang A4, không biết có bác nào ở đây còn nhớ không nhỉ? Mình con nhà nghèo, không có tiền mua sách, nên toàn lân la đến chỗ cô hàng bán sách thi thoảng tìm tên bài xong xin cô cho chép ké một bài về hát theo. Hát bằng thứ tiếng Anh chưa sõi và tra từ điển rồi ghép lại cũng chỉ lờ mờ hiểu.

Năm 1997 - 1998, trên TV bắt đầu phát MTV Asia hit list mà dẫn chương trình thời đầu tiên là Diễm Quỳnh, rồi đến Kiều Trinh, Anh Tuấn... Lúc ấy băng đĩa ngoại bắt đầu ùa vào VN, giá đắt ơi là đắt. Còn nhớ giá của 1 đĩa chép Back Street Boys hồi ấy đã là 12.000 VND/chiếc. Em chuyển sang nghe teen pop.

Cứ nghe tạp như thế hết cấp 3, lên ĐH thế nào lại có duyên với nhạc nhẹ VN. Và nghe nhạc nhẹ VN đến tận bây giờ.

To Simi (nếu Simi có đọc bài này): Em cũng là khách hàng quen thuộc của chú Khang ở phố Hàng Tiện đấy. Bây giờ thi thoảng về nhà, đi ngang qua đấy, vẫn còn nguyên chồng băng Modern Talking, ABBA, Joy, Boney M... lại thấy bồi hồi.

thay đổi nội dung bởi: chiaki, 14-06-2006 lúc 04:37 PM.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2006, 04:41 PM   #4
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
HAMI viết:
Em các bác ngày đó không biết tiếng Anh, toàn nghe nhạc hiệu đoán chương trình. Có cái băng gì gọi là Top Ten có toàn các loại Girl, You Are My Love với Nothing's gonna change, Because I love you,... thích vãi nhưng chả hiểu nó hát về cái gì. Sau này lên cấp 2, ra quyển những bài hát tiếng Anh tập 1 (gồm 4 tập) bìa xanh xanh, có 6 băng cát sét đi theo mới biết những bài hay nghe hồi bé đều là tuyển cả.

Giờ mới đọc kỹ lại bài của bác HAMI, đây cũng là 4 quyển lời bài hát em nhắc đến trong bài của em. Hình như bìa quyển 1 có màu đỏ, bìa quyển 2 có màu xanh lam (hoặc ngược lại, em không sure lắm ) giấy màu nâu nâu. Đến quyển 3-4 thì giấy trắng đẹp rồi, bìa chi chít hình ca sĩ, những Maria Carey, Boyzone...
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2006, 05:27 PM   #5
xeko
I am back

xeko's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 3,143
Send a message via ICQ to xeko Send a message via AIM to xeko Send a message via MSN to xeko Send a message via Yahoo to xeko

Quyển một mới là có bìa màu xanh thầm chứ nhỉ. Giá 11 nghìn, anh được tặng nên vẫn nhớ. Nhỏ bằng nửa quyển vở, cái bộ một 6 băng nói chung là khá khẩm nhất, về sau này chúng nó ra ăn theo tùm lum cả lên. Bạn levanle check lại là nghe Lobo hay là Los Lobos, hai thằng này khác nhau đấy. Thăng cu Hami mày nhặt ***** dê trên núi Mật mãi nên nhầm nhọt linh tinh cả, Sleeping Child của MLTR quảng cáo gì bia Turbo, chỉ có bia Carsbergg thôi em, sau đó với nó là bài It's my life của thằng Dr Arbal.
Tầm năm 88 thì bắt đầu có cái FM, có bài hát quốc tế, một thời với các loại Pop Indo, sau này anh Thanh Tùng nhà quê vãi lúa thường xuyên gây trò hề trên FM bằng những câu dịch lời bài hát một cách ngô nghê hay là nhận định hết sức vớ vỉn.
Thời đấy anh hay đi thu băng chọn từ các đĩa, vẫn còn mấy cái băng cũ rich ở nhà ghi nắn nót : Thu từ CD.
xeko vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2006, 06:12 PM   #6
HAMI
Đại úy

HAMI's Avatar

Bài : 479

Anh Kô em phê bình gì em? Em đảm bảo với anh là quảng cáo bia Turbo. Em nhớ rõ lắm, Carlbergs (viết thế nào nhỉ ) là sau này. Năm đó 92, các anh Đan Mạch em đang là hot boys nên bọn nó cũng dùng MLTR để tung hô cho bia Turbo cũng từ Đan Mạch, em nhớ thế.

Bốn quyển bài hát tiếng Anh kia thì đúng là quyển 1 bìa màu xanh, quyển 3 màu đỏ, quyển 4 màu bạc, quyển 2 màu gì nhỉ? Bìa quyển 1 là The Beatles, bài đầu tiên là Against all odd

Thời đó còn tồn tại 1 loại sách bài hát tiếng Anh nữa cùng cỡ, nhưng chỉ có 2 quyển thôi. Cũng trùng nhau nhiều. Thực ra những bài hát thời đó sai nhiều, có lẽ là do các bác nhà mình ngồi nghe rồi chép lại chứ ko có lời xịn, sau này có dịp so sánh lại em thấy hóa ra hát sai nhiều quá
Old 14-06-2006, 08:11 PM   #7
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Bài : 7,827

Hồi đấy còn có trò lyrics và hình ban nhạc hoặc ca sĩ in ở hai mặt của một tấm như tấm thiệp bán với giá 5 nghìn một tờ. Chạy như tôm tươi. Mình có mua hai tờ đem tặng bạn gái là Right here waiting for youNothing gonna changes my love to you. Hài nhất là có thằng tình địch cùng học ngoại ngữ với gái dịch cái bài của anh Richard Marx - Right here waiting for you thành Anh chờ em ở phía bên phải làm gái lăn ra cười tí lộn cổ từ trên ghế xuống. Mình thì cú lắm vì tưởng thằng đấy nó hài hước hơn mình, nhờ giời thế x nào nó dịch sát nghĩa như thế thật.
Mỗi tội số mình đen đủi, có cái bài 25 minutes của MLTR chả đi mua lyrics nhưng cứ lẩm nhẩm hát suốt để tự an ủi gần hết tuổi yêu rồi.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2006, 08:50 PM   #8
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Ôi, em nhớ năm em học lớp 8 lớp 9, hình như là năm 95, 96 gì đó, người người nghe Brian Adam, nhà nhà please forgive me, i can't stop loving you; với cả Michael Jackson... Cái băng cassette đầu tiên anh em tặng em có bài I honestly love you, Righ here waiting for you, A moment in time, Within you remain, I just call to say i love you. Another day in paradise. Trước nữa thì đúng là đám cưới nào cũng nghe "you'r my heart, you'r my soul" đâm giờ cứ nghe Modern Talking là nghĩ đến đám cưới.

Năm em học lớp 10, lớp em có độ chục đứa con gái đứa thì thích Five, đứa thì thích New kids on the block, có 1 đứa thích Steps, còn loa của trường thì chuyên gia "Pain my love, you should pain my love" với cả "You take me out of the blue"... có cả "Boy i miss you kisses...". Và có 1 đứa xấu xấu bẩn bẩn, mặt lúc nào cũng nhầu nhầu, lần đầu tiên nghe Beatles, mê mẩn, mà hồi đấy còn ko biết internet là gì, lọ mọ nghe rồi lụi cụi nghe với chép lại lyrics để hát theo. Mê đến tận bây giờ, cái đứa đấy là em đây... Hôm nọ nhìn bác Tủm khoe kính cận tự nhiên nhớ cảm giác hồi mới sang đây mua được 1 cái poster to tướng của John Lennon, ngồi ngắm bác này đeo kính gọng tròn tròn y như của bác Tủm .

Có khi bọn em là lứa chuyển tiếp, ko có gu nghe nhạc kiểu những năm 8x của các bác, nhưng cũng ko đến mức ăn ngủ cũng mtv như mấy em bây giờ.
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-06-2006, 09:08 PM   #9
Dove
Đời em chưa từng thấy
đồng hồ...

Dove's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,706

Trích dẫn:
HAMI viết:
Năm 89 - 90, thiên đường XHCN ở Đông Âu sụp đổ, ông cậu em ở Bun, chạy cuống quít về trong cái gọi là chiến dịch gì đấy bác nào thạo cho em biết thêm, chỉ nghe ông ấy kể là về được đợt đầu là may rồi.
Khổ thế, em vừa viết 1 bài rõ chi tiết, thì mạng out, thế là công toi, tiếc ơi là tiếc Tua vậy.

Em thì không thuộc đội thạo tin, mà em ở Bun Thời 89-90 ấy xã hội chuyển đổi rối ren, tình hình các nước XHCN thời đó thì được nói đến cũng nhiều, các bác cũng biết rồi đó.Nước Bun, chuyên về điện, 1 số vũ khí, thuốc men (tiếng lóng cho những người buôn thuốc (lậu) về VN là "đi bắt rắn") - 1 vài ngành công nghiệp nặng, công nghiệp nhẹ.

-Hoàn cảnh: Hàng hóa khan hiếm nặng nề, các cửa hàng rỗng không, người không có tiền đói thì rõ rồi, nguời có tiền cũng đói, vì không có gì để mua.Người VN bên Bun= lưu học sinh, SV, tiến sĩ... + công nhân đi lao động xuất khẩu. Hiện tượng đói (người Việt nghĩ ra món mì cá lõm bõm nước nổi tiếng, của thời kham khổ) là thuờng tình.
---> đói đầu gối phải bò ----> dân Việt khôn lỏi bung ra đi buôn
1. Làm ăn phát đạt, có Lada đi (thời đó có Lada hoặc cục gạch tít tít là cực sang rồi ạ), trong khi dân Bun đói khổ---> GATO---> bị ghét.
2. Làm ăn không được, đâm ra làm càn ---> bị ghét hơn.

-Ngòi nổ: Vụ án Lâm Đồng, mấy công nhân lao động xuất khẩu gây gổ với người Bun, thế nào gây án mạng, đánh nhau to, lên đài báo rùm beng --->Có cớ, chính phủ Bun rà soát nghiêm ngặt, anh VN nào giấy tờ lằng nhằng hoặc sắp hết hạn thì mời anh lên máy bay, hồi hương khẩn trương.

-Dư âm: đôi khi bọn em vẫn được nghe các cụ bên Bun kể chuyện, hỏi han thời đấy

Chuyện là thế bác ạ.
Old 14-06-2006, 09:28 PM   #10
Dove
Đời em chưa từng thấy
đồng hồ...

Dove's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,706

Hồi 8x bố mẹ em đều là giáo viên, em nhớ bố mẹ hay nói đùa: 2 giáo viên bằng 1 liệt sĩ, nhà em nghèo, chỉ có cái đài radio treo góc nhà thôi. Mãi sau này mới có cái cassette để nghe, ghi băng.
Papa em thuộc tổ văn nghệ, cụ yêu đàn sáo lắm. Hồi bé em cũng hay nghe nhạc nhẹ VN (papa em bật nên cứ nghe thôi, có biết gì đâu), mấy băng cassette của Thanh Tùng, Trịnh Công Sơn .... Hồng Nhung (em yêu nhất 1 băng cassette chị Nhung mặc bộ vest xanh lá nhạt, tóc bồng răng khểnh yêu vô cùng. Hình như đó là băng "cô bé vô tư" thì phải) . Thỉnh thoảng có những băng hát nhạc Anh lời Việt hay ghê Mà hồi đó băng cassette em toàn lôi ra nghịch, xếp nhà chơi nên vỏ băng nào cũng vỡ với gẫy
Trích dẫn:
chiaki viết:
Em còn nhớ tầm em học lớp 5 (năm 1995)
Dove học lớp 5 năm 1994 ---> bạn nhé Chiaki

Hồi học cấp 2 em cũng dành dụm tiền mãi để mua cho được cuốn lời bài hát kia (hè vừa rồi về, vẫn thấy nó trên giá sách, tuy có bị cu em em làm long hết bìa) Hồi đó em mê Micheal Jackson lắm, rồi được ông anh cho 1 đĩa có mấy bài rock của Scorpion - Wind of change, Still loving you rồi đến I hate myself for loving you nữa chứ. Hổi cấp 3 mải nghe nhạc Anh, bỏ bê nhạc Việt hẳn, mãi sau này mới "tình cũ không rủ cũng tới"
Old 14-06-2006, 09:38 PM   #11
leonardo da vinci
Đại tướng

Nơi Cư Ngụ: Calgary, Canada
Bài : 3,494

Trích dẫn:
xeko viết:
Quyển một mới là có bìa màu xanh thầm chứ nhỉ. Giá 11 nghìn, anh được tặng nên vẫn nhớ. Nhỏ bằng nửa quyển vở, cái bộ một 6 băng nói chung là khá khẩm nhất, về sau này chúng nó ra ăn theo tùm lum cả lên. Bạn levanle check lại là nghe Lobo hay là Los Lobos, hai thằng này khác nhau đấy. Thăng cu Hami mày nhặt ***** dê trên núi Mật mãi nên nhầm nhọt linh tinh cả, Sleeping Child của MLTR quảng cáo gì bia Turbo, chỉ có bia Carsbergg thôi em, sau đó với nó là bài It's my life của thằng Dr Arbal.
Tầm năm 88 thì bắt đầu có cái FM, có bài hát quốc tế, một thời với các loại Pop Indo, sau này anh Thanh Tùng nhà quê vãi lúa thường xuyên gây trò hề trên FM bằng những câu dịch lời bài hát một cách ngô nghê hay là nhận định hết sức vớ vỉn.
Thời đấy anh hay đi thu băng chọn từ các đĩa, vẫn còn mấy cái băng cũ rích ở nhà ghi nắn nót : Thu từ CD.

anh thanh tùng FM (hồi xưa anh gọi chú) đi học tiếng anh sờ trim lai bằng A cùng lớp với anh hồi 1992 , rất nice, chuyên cho mượn băng cassette nhạc quốc tế về nghe, hồi ấy làm quái gì có nhiều đĩa mà nghe, toàn băng UR, có UD và UX là đỉnh của các loại đỉnh, chỉ thu để học tiếng anh. học bổng toàn phần 49500 cứ lần nào lĩnh xong là ra hàng 49 quangtrung làm đựoc 3 cuộn băng UR hoặc 2 cuộn UD(hồi đấy ra chợ giời mua ud 20 nghìn rồi thu mất 5 nghìn, oách vãi hàng.dài thì cattsette 2 cửa băng là oai rồi.
hồi đấy nghe richard clayderman với paul mauriat tưởng các bác là đỉnh cao của các nghệ sỹ cổ điển thế giới
Old 14-06-2006, 10:14 PM   #12
Ivan
Liệt sĩ

Bài : 540

Ấn tượng về âm nhạc hiện đại của em thời 8x là nhạc Tây thì có Môđen Tắckinh và Joy ở đám cưới, rất bốc, nhưng không hay bằng nhạc vàng. Và nói chung thua hết kèn đám ma, một phần vì đấy là nhạc sống, 8x có lẽ em chỉ được thưởng thức nhạc sống khi có đám ma.
Ivan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 12:05 AM   #13
Eshild
Liệt sĩ

Eshild's Avatar

Gia nhập: May 2006
Bài : 451

Trích dẫn:
Dove viết:
Dove học lớp 5 năm 1994 ---> bạn nhé Chiaki

Eshild học lớp 5 năm 93. Gọi là gì nhỉ Dove nhỉ?

Đùa thôi.

Em mãi đến lớp 7 mới tập tọe nghe nhạc nước ngoài. Vì lúc trước các cụ nhà em toàn chèo, tuồng, dân ca và nhạc cổ truyền. Em dĩ nhiên không thoát dù rất muốn. Đến mức bây giờ cho em 1 tiếng suy nghĩ, bảo đảm em có thể hát lại khá chính xác cái vở cải lương Phạm Công Cúc Hoa, dĩ nhiên là ứ hay bằng nghệ sĩ.

Hồi ấy chơi thân với một đứa. Nó hay nghe nhạc ngoại lắm. Nó hay cho mượn băng video mang về nhà. Chính là cái băng Modern Talking - Sandra. Quý lắm. Nghe đến nhão cả băng của nó ra. (Hình như Modern em chỉ nghe mỗi cái băng ấy, nhưng lại bài nào cũng thích. Không như sau này, em cũng khoái nhiều boyband nhưng hầu như mỗi album chỉ thích được vài bài) Đến khi không còn gì để nghe nữa thì hai con ngồi rình rồi các cược với nhau xem cả băng đấy anh Thomas cười cả thảy bao nhiêu lần. Sau đó trường phát động cuộc thi viết thư gì ấy, trong khi cả lớp bọn nó lấy điểm bằng cách viết cho bà, cho mẹ, cho các chú bộ đội và anh Lại Văn Sâm thì một mình em viết thư cho anh Dieter để bày tỏ tình cảm về các ca khúc của anh ý. Lại còn viết trên giấy viết thư in màu đắt lè lưỡi phải nhịn ăn sáng cả tuần mới đủ tiền mua.

Sau đấy nửa năm mới bắt đầu thích Sandra. Bây giờ thỉnh thoảng vẫn nghe đi nghe lại cái bản Little Girl và vẫn săn lùng Everlasting love.

Đến năm lớp 8 thì bà chị mua cho hai cái băng Karaoke, lúc đấy mới biết đến Madona, Brian Adams, Michael Learns To Rock... Những Like a virgin, Nothing gonna change my love for you, Everything I do, Sleeping child.... Sau này lên cấp 3, MTV phổ biến rộng rãi thì cắm đầu vào bọn boyband như BSB, Five, 911, Boyzone.. Nhưng lại cực ghét bọn A1 trong khi chính ra bọn đấy hơi bị nhiều hit và hơi bị giống BZ của mình.

Bây giờ thì em thích nhạc nhẹ. Chắc tại em già rồi.

thay đổi nội dung bởi: Eshild, 15-06-2006 lúc 12:12 AM. Lý do: Văn chương oài roài.
Eshild vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 12:37 AM   #14
Ivan
Liệt sĩ

Bài : 540

Em vẫn thường thủ dâm về trình cảm thụ âm nhạc tự nhiên của mình thế này. Hồi cấp 3 trên đài có phát The Unforgiven II của Metallica và Hotel California bản unplug, em thu được 2 bài này vào băng, nghe đi nghe lại và cảm thấy hết sức say mê tiếng guitar của 2 bản, hồi đấy em đã đặt ra câu hỏi, nhạc ta, tất cả các loại nhạc ta có người hát sao người ta đe'o có những đoạn chơi nhạc đỉnh cao thế này. Hố hố, công nhận em hay thủ dâm.
Ivan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 04:27 AM   #15
one
Độc chiếm truồng chim... 24h

one's Avatar

Bài : 2,887

Koala nhắc đến cái thời Bryan Adams làm em nhớ, song song với anh zai này, có 1 ban cũng nổi đình đám trên bảng xếp hạng HN là Ace of base. Đi đâu cũng tèn tèn tèn ten ten, she leads a lonely life...

Trước đó ít lâu, hòa trong không khí ca nhạc, em cũng thửa được một quyển bài hát photo mờ tịt tìn tin trong đó có Yesterday, Say you will, Top of the world... với một cái băng có I like Chopin với lại Because I love you. Suốt ngày mang máy cassette với sách bài hát ra sân trời hát nghêu ngao. Em cũng học tiếng Anh qua các bài hát trong quyển đó. Để mai em tìm xem nó ở xó nào trong nhà rồi chụp ảnh đưa lên.
one vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 04:29 AM   #16
liv
Forever binh bét

liv's Avatar

Bài : 2,421

Trích dẫn:
Ivan viết:
Em vẫn thường thủ dâm về trình cảm thụ âm nhạc tự nhiên của mình thế này. Hồi cấp 3 trên đài có phát The Unforgiven II của Metallica và Hotel California bản unplug, em thu được 2 bài này vào băng, nghe đi nghe lại và cảm thấy hết sức say mê tiếng guitar của 2 bản, hồi đấy em đã đặt ra câu hỏi, nhạc ta, tất cả các loại nhạc ta có người hát sao người ta đe'o có những đoạn chơi nhạc đỉnh cao thế này. Hố hố, công nhận em hay thủ dâm.

thế bác lông dân ivan này khí trẻ nhỉ. Unforgiven 2 thì mãi sau này mới ra. Lúc đấy tín đồ cũ hầu như thằng nào cũng tẩy chay meticalla rồi.

bác da vinci: em thấy băng ngoại ngữ toàn thu UR type 1 thôi. Chắc ch/tr của bác độc thế nào thì mới quí thu vào UD type 2 thế nhỉ. Em thu nhạc cũng chỉ toàn chơi UD thôi, mấy đĩa nào mà 60 phút thì mới chơi UR vì hồi đấy ít UD 60. Băng UX type 4 hay còn gọi là metal thì hơi kinh, chả thấy mấy người chơi. Thời đấy có cái băng ux thì có thể vênh như có cd được rồi.

49 quang trung có trò thu băng, thêm tí tiền thì có thêm cái ảnh của album. Thường thì bọn em toàn thu k0 thôi, k0 lấy ảnh. Nhưng có lần thu album của eagles thì bấm bụng bỏ thêm tí tiền để xem mặt các bác ý thế nào. Thế mà k0 hiểu sao hồi đấy chỗ đấy cũng k0 có ảnh bìa đĩa hay band được. Bản unplugged hotel cali thì dân tình mãi về sau mốt mới nghe. Nghe bản cũ đoạn lead cuối bài mới sướng. Xem vid thấy 2 cây guitar đua nhau thì thôi rồi.
liv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 09:28 AM   #17
levanle
Khách

Bài : n/a

Hóa ra nhiều đ/c còn bé tẹo hồi 8x nhỉ.
Khoảng năm 1988 nhà tớ mua cái cassette Sony 1 cửa, hết 1 chỉ rưỡi. Sau một hai hôm ông anh mượn đâu về 1 cái băng có bài "Words". Ấn tượng lần đầu là thấy sao bài này hay thế.
Lời của nó đây:
Words Don't Come Easy
by F.R. David
album:

Words, don't come easy, to me,
how can I find a way,
to make you see,
I love you
words don't come easy

this is the only way,
for me to say
I love you
words don't come easy

Well I'm just a music man,
melodie 's so far my best friend
but my words are calling out longer
I reveal my heart to you and
hope that you'll believe it's true, 'cause

Words, don't come easy to me,
how can I find a way,
to make you see,
I love you
words don't come easy

This is just a simple song,
that I've made for you on my own,
there's no hidden needing, you know that I
when I say I love you honey,
please believe I really do, 'cause

Words, don't come easy to me,
how can I find a way,
to make you see,
I love you
words don't come easy

It isn't easy,
words don't come easy....

how can I find a way,
to make you see,
I love you
words don't come easy

don't come easy to me,
this is the only way,
for me to say, I love you
words don't come easy

(Không biết làm thế nào link được âm thanh vào nhỉ?)
Hồi đó là khoảng 88, 89.

Ngược lại mấy năm trước đó, thời 84 - 86 thì toàn nghe máy quay đĩa. Nhà tớ chỉ có đĩa Melodia như đã nói ở trên và một hai đĩa Việt Nam do Dihavina phát hành, mua ở Hàng Bài.
Đĩa ca nhạc quốc tế của Melodia thường gồm đủ các thứ tiếng Anh, Pháp, Tây Bán Nhà, Ý, ...
Tiếng Pháp có bài "Et si tu n'existais pas" nghe êm dịu rất thích, về sau thuộc hết cả từng câu (mặc dù cóc hiểu gì, hị hị). Gúc thử xem có file MP3 (free) nào của bài này rồi định share cho các đ/c nhưng không thấy.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 09:50 AM   #18
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Các bác cứ thư thư, tối nay em về em lục lại gia tài em thì những thể loại nhạc này nhiều lắm, chả thiếu bài nào đâu, em up lên share tuốt. Mà các bác giờ thích chơi theo album hay là chơi theo bài lẻ nào .

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 10:23 AM   #19
daysleeper
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 113

Hờ các bác đời sống tinh thần cao thật. Em nhớ hồi em học lớp 3 khoảng năm 1990 toàn nghe nhạc vàng. Có lần gái của lão anh nhà em đến nhà, em còn bị lôi ra biểu diễn văn nghệ toàn mấy bài em chả biết tên nhưng thuộc lòng "Vùng ngoại ô tôi có căn nhà tranh tuy bé nhưng thật xinh tháng ngày sống riêng một mình..." Các thể loại Chế Linh, Tuấn Vũ, Hương Lan cũng nghe hết. Sau vài năm nhà em có đầu video nên lại suốt ngày băng Thúy Nga Paris, Linda Trang Đài, Ngọc Lan... ngày đấy chưa có chị Kỳ Duyên dẫn chương trình nhưng cứ tròn xoe mắt há hốc mồn ra nhìn người ta sao đẹp thế, sân khấu đẹp thế... Rồi một đợt nghe băng Mưa bụi có hài Duy Phương, Hồng Vân...

Không những thế ông em rất thích nghe ca trù với chèo nên cũng thấm được chút ít, có bài gì cứ "Hồng hồng tuyết tuyết..." của bà Quách Thị Hồ ấy. Hehe, giờ cho em nghe lại chắc em cũng hát được tích chèo "Lưu Bình Dương Lễ"

Đến khoảng lớp 7 em mới tập tọe nghe nhạc nước ngoài như mấy bác trên đây đã viết hôm nào cũng 1h trưa mở đài FM ra nghe thấy thế đã là hạnh phúc lắm rồi. Cũng ra Tràng Tiền tìm mua băng đĩa. Em nhớ là hồi đấy bọn em hay nghe Ace of Base với mấy bài như All that she want, The sign về sau có Beautiful life. Đợt đấy em đi mua băng thì chỉ có một mặt là Ace of Base, một mặt là toàn những bài gì lạ hoắc mà em chưa được nghe bao giờ mà trong mấy quyển bài hát cũng không thấy. Nghe cũng thấy hay hay, mãi về sau mới biết là đĩa Rock ballad có mấy bài như Souldier of fortune, Stairways to heaven, you make me feel. Hehe, có biết lời thế nào đâu cứ nghe thôi nhất là bài you make me feel em kết nhất.

Khoảng năm 97 hình như từ sau khi ban nhạc Tây Hồ có Thu Phương biểu diễn trên TV hôm giao thừa mấy bài của Fun Factory. Thế là dân tình (chí ít là xung quanh em) cũng đổ xô đi nghe nhạc dance, Co co Jambo, Tik tik tak, Celebration, Mr Vain... Vầng mà đan xen trong đấy là nhạc trong nước cũng được nghe nhiều. Em nhớ năm lớp 11 em cũng cố đi mua được đĩa Làn Sóng Xanh 35K. Hic hic, so với hồi đấy thì là món tiền to, rồi nhạc Thanh Lam Hồng Nhung... Suốt ngày réo rắt Ôi có đôi khi thèm như gió đi hoang, sống kiếp lang thang dạo chơi khắp núi rừng...
Lên lớp 12 phong trào chơi guitar của lớp em được đẩy mạnh, người người chơi guitar, nhà nhà nghe guitar. Bắt đầu cũng tập tọng nghe rock mới đầu là những thứ nhè nhẹ (cái này là nhờ chương trình MTV đầu tiên trên VTV3 chị Diễm Quỳnh giới thiệu band Bon Jovi).

Nhìn đi nhìn lại thì mình thuộc loại nghe tả pí lù, thập cẩm hổ lốn mỗi thứ biết một tí.
daysleeper vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2006, 11:26 AM   #20
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Trích dẫn:
iznogoud viết:
Các bác cứ thư thư, tối nay em về em lục lại gia tài em thì những thể loại nhạc này nhiều lắm, chả thiếu bài nào đâu, em up lên share tuốt. Mà các bác giờ thích chơi theo album hay là chơi theo bài lẻ nào .

Đặt hàng Tể tướng phát, nếu có Tể tướng up hộ 3 bài:

- You are in the army now: của 2 đồng chí người Hà Lan thì phải, hot cùng thời điểm với The Final Count Down.

- Wonderful life: Cái này của ai mình không nhớ, chỉ nhớ có đoạn "...no need to run, and hide, its the wonderful wonderful life, no need to run....."

- Bài Go West của Pet Shop Boys.

Bà con thông cảm, mình thì kiến thức âm nhạc gần như xuống dưới Zero, có thích nghe nhạc thì toàn nhớ giai điệu, hoặc một đoạn nào đó chứ còn ai sáng tác, ai hát thì hầu như chịu hẳn. Quê thế đấy. Nên cách yêu cầu nó cũng hơi lông rân.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài