Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-03-2008, 01:20 PM   #261
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Hôm chủ nhật rỗi việc bèn nảy ra ý định đi xem phim. Ra rạp nhìn quanh thì thấy mỗi thằng 10,000 BC mới ra có vẻ hoành tráng, thế là vào xem thử. Xem xong thất vọng ko để đâu hết. Âm thanh chuối, có thể tại cái rạp, nhưng mà mình xem phim khác vẫn thấy ổn, riêng thằng này chả thấy dolby surround đâu cả. Nội dung thì chán hơn cả con gián, ai xem Pathfinder rồi thì nên nhớ là thằng này còn kém xa. Có mấy cái mô hình voi mamut vui đáo để, em các bác vốn thích mấy cái con đã tuyệt chủng rồi nên ngày xưa cũng tìm hiểu chút, thì trong phim này con mamut vốn được coi là giống vật sống ở vùng băng giá, to hơn voi hiện tại nhiều, giờ đã chuyển thành con bò kéo xe trong hoang mạc nóng rẫy của dân da đen châu Phi, lại còn bé tí như con voi hiện đại nữa chứ, hì hì. Kỹ xảo kém, nội dung phim chả thắt chả mở, đúng là hoàn toàn phí tiền, em khuyến nghị các bác tránh xa ra.
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2008, 04:42 PM   #262
htomo
Trung sĩ

Gia nhập: May 2006
Bài : 41

Trích dẫn:
hamamuito viết:
Đầu HD DVD giờ nó bỏ rồi, sẽ ko còn các đĩa mới ra trên dạng này nữa, mua là hối hận đấy bác ơi. BlueRay rẻ nhất tầm 400$ thôi chơi PC cho lành, down torrent xem thẳng luôn!

Anh tiến cử con Sony PlayStation 3, hiện nay con 40 GB ở Singapore đang bán giá 540 Sing (vừa vặn 400 mỹ):
1. Chơi các loại game ở chế độ HD.
2. Xem phim nghe nhạc tất cả các loại đĩa, từ Blu-ray cho đến DVD, VCD, CD...
3. Có wifi, wired, bluetouth lướt web thoải mái.
4. Có cổng USB và hỗ trợ Divx movie, kể cả HD
Ngon, bổ, rẻ
htomo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2008, 04:53 PM   #263
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

PS3 có chơi được HDrip đâu bác?
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-03-2008, 06:53 PM   #264
htomo
Trung sĩ

Bài : 41

Trích dẫn:
chudongtu viết:
PS3 có chơi được HDrip đâu bác?

Mới thử quả HDrip 720p chạy qua USB thumb drive tốt
htomo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-03-2008, 12:49 AM   #265
dốt
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 323

Trích dẫn:
Tây Độc viết:
Chrisrian Bale thì phải xem Shaft mới thấy nó xứng đáng làm true love thế nào.

Em lướt thử trailer thì cái phim này có vẻ dở, nhòe nhoẹt quê quê lại thêm S.L.Jackson đóng chính mới bỏ mẹ chứ. Nhưng Bale nhìn vẫn đẹp trai kinh hoàng, vai thì hình như kiểu hơi disturbing đúng kiểu của chàng.

Bác em hơi bị sai lầm khi đánh giá khả năng làm true love của Bale đấy. Em thích anh Bale từ lúc anh nhìn say đắm một anh khác là Ewan Something trong Velvet Goldmine. Giời ơi, those bedroom eyes, vô cùng là sophisticatedly sexy.

P.S: Em recommend I'm not there về đại ca Dylan (Có Bale mà lại đóng chán nhất mới của nợ). Phim rất poetic, khá original, nhạc rất hay ( nhiều bản covers rất hay), nhiều đoạn rất đẹp nhưng trôi qua rất nhanh và Dylan hiện lên trong suốt, không nắm bắt được, mình không thấy xúc động mới đau. À, bác nào biết chút chút về Dylan trước khi xem phim thì nhiều khả năng là sẽ thích.

thay đổi nội dung bởi: dốt, 21-03-2008 lúc 02:52 AM.
dốt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-03-2008, 01:28 AM   #266
hoanghuyae
Thay sim cho tim

hoanghuyae's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 845
Send a message via Yahoo to hoanghuyae

Trích dẫn:
Supaman viết:
Trên WD bây giờ mình chỉ thích mấy bộ Shaun The Sheep, Hannah Montana và The Suite Life of Zack & Cody.

Bác nào có cho em xin nhé.

Bộ Shaun The Sheep em có duyên được xem mấy tập đầu, kết nổ mắt luôn, nên đã lôi về được đủ bộ của nó (40 nhát).
2 bộ còn lại bác nói nó cũng tương tự như Shaun The Sheep ạ, để em tìm xem thử, hay bác có thì cho em xin với.

Đùa, nếu vote cho phim hoạt hình hay nhất từ cổ chí kim đến này, chắc em cho bộ "Shaun The Sheep" 5sao mất, hài hước, thông minh, dí dỏm, phù hợp từ trẻ em 2 tuổi đến cả người già 70 tuổi. Không xem bộ này, em tính phí cả 1 đời, thật
Old 21-03-2008, 03:26 AM   #267
peony
lính mới tò te..

peony's Avatar

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,126

Em vừa xem phim An empress and the warriors (Lê Minh, Trần Tuệ Lâm), phải vào đây quảng cáo ngay không hôm sau nó nguội mất. Phim xem phê không chịu nổi, nội dung thì không phải là đặc biệt gì, nhưng xem sướng, vì phim có tính thẩm mỹ cao, cảnh đẹp, nhạc hay, diễn viên vừa đẹp diễn thì xuất sắc khỏi chê. Công nhận bọn Tàu chọn diễn viên chuẩn không chịu được. Xem xong phim này muốn đi Trung Quốc ngay lập tức.

Phim này mà các anh các chị mang đôi cặp của mình đến rạp xem thì perfect

Và cuối cùng em xin được link bài hát trong phim đấy ra đây, lãng mạn khỏi chê:
http://www.brightcove.tv/title.jsp?title=1445146766
Old 21-03-2008, 08:13 AM   #268
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Trích dẫn:
hoanghuyae viết:
Bộ Shaun The Sheep em có duyên được xem mấy tập đầu, kết nổ mắt luôn, nên đã lôi về được đủ bộ của nó (40 nhát).
2 bộ còn lại bác nói nó cũng tương tự như Shaun The Sheep ạ, để em tìm xem thử, hay bác có thì cho em xin với.

Share cho tớ xin bộ Shaun The Sheep được không bạn ơi?

Hai bộ kia chỉ là film trẻ con thôi, nhất là film The Suite Life of Zack & Cody thì do 2 anh em sinh đôi thủ vai đã đóng cùng Adam Sandler trong film Big Daddy.
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-03-2008, 09:28 AM   #269
hoanghuyae
Thay sim cho tim

hoanghuyae's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 845
Send a message via Yahoo to hoanghuyae

Trích dẫn:
Supaman viết:
Share cho tớ xin bộ Shaun The Sheep được không bạn ơi?

Hai bộ kia chỉ là film trẻ con thôi, nhất là film The Suite Life of Zack & Cody thì do 2 anh em sinh đôi thủ vai đã đóng cùng Adam Sandler trong film Big Daddy.

Em tưởng cũng phim 3D chứ, hôm nào chã nghị tổ chức, em burn cho bác 1 dvd là xong, tiện thể sa đọa với các bác phát.
Old 29-03-2008, 12:01 AM   #270
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Vừa down thằng này về xem thử một đoạn. Nói chung là không thể để được sang phần phim hay. Giai Sly không hiểu về già lại thú tính nổi lên hay sao mà làm phim bạo lực máu me thế. Lại thích tả thực nữa, đầu bay vèo vèo, máu văng tung tóe, ruột gan cứ gọi là đổ ra hàng đống. Súng bắn đến đâu thì cây to cả người ôm cũng gẫy vụn. Đại loại là "đầu vào bằng hạt ngô, đầu ra bằng bát ô tô".

Nói chung thanh niên nào thích xem bạo lực thì giới thiệu phim này.

Old 29-03-2008, 08:40 AM   #271
ZIP
Thượng sĩ

Gia nhập: May 2005
Bài : 120

Đồng ý với bác Độc.

Có cái đoạn em thấy hay nhất là anh Rambo khử 5-6 chú bằng cung tên trong vòng chưa đầy 1 phút.

Còn nội dung thì cũng chả có gì mới. Cứ na ná như mấy phần trước.
ZIP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-03-2008, 10:37 AM   #272
lifegoeson
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 1,350

Trích dẫn:
peony viết:
Em vừa xem phim An empress and the warriors (Lê Minh, Trần Tuệ Lâm), phải vào đây quảng cáo ngay không hôm sau nó nguội mất. Phim xem phê không chịu nổi, nội dung thì không phải là đặc biệt gì, nhưng xem sướng, vì phim có tính thẩm mỹ cao, cảnh đẹp, nhạc hay, diễn viên vừa đẹp diễn thì xuất sắc khỏi chê. Công nhận bọn Tàu chọn diễn viên chuẩn không chịu được. Xem xong phim này muốn đi Trung Quốc ngay lập tức.

Phim này mà các anh các chị mang đôi cặp của mình đến rạp xem thì perfect

Và cuối cùng em xin được link bài hát trong phim đấy ra đây, lãng mạn khỏi chê:
http://www.brightcove.tv/title.jsp?title=1445146766

Có cách nào tải bài hát này về máy không vậy peony ? Thanks!
Old 29-03-2008, 03:09 PM   #273
gabamboo
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 547

Trích dẫn:
ZIP viết:
Đồng ý với bác Độc.

Có cái đoạn em thấy hay nhất là anh Rambo khử 5-6 chú bằng cung tên trong vòng chưa đầy 1 phút.

Còn nội dung thì cũng chả có gì mới. Cứ na ná như mấy phần trước.

Chắc tại anh nhiều thú tính, chứ về giải trí thì cực kỳ thích phim này, từ phần 1 đến phần 4. Vớ vẩn cứ đòm cái là chết, nhẹ nhàng đỡ nhức đầu. Chưa kể xem xong là còn có hứng đi tập thể hình.
Old 31-03-2008, 07:27 PM   #274
csman
Đại úy

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: Bangkok
Bài : 504
Send a message via Yahoo to csman

Cuối tuần rồi tớ ngồi xem The Vantage Point, thấy cũng hay. Một sự kết hợp của công nghệ cao, cách dựng phim dựa trên nhiều perspectives, và hơn cả là tính "team working" trong làm "dự án".
Old 31-03-2008, 08:29 PM   #275
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Mình dạo này vừa thích hài Pháp, vừa thích Hip-Hop mới lạ. Đang xem Step-Up (The Streets), 2 đĩa đang chờ để nhét vào đầu DVD là Taxi 4 và Asterix Aux Jeux Olympioues. Nói chung nhẹ đầu hẳn, đỡ spam hẳn.

@hoanghuyae: Cảm ơn trước nhé.
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-03-2008, 09:05 PM   #276
Crystal
Phá hoại tiếng Việt

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 92

Trích dẫn:
csman viết:
Cuối tuần rồi tớ ngồi xem The Vantage Point, thấy cũng hay. Một sự kết hợp của công nghệ cao, cách dựng phim dựa trên nhiều perspectives, và hơn cả là tính "team working" trong làm "dự án".

Tớ cũng vừa xem tối qua, phì cười quả anh cố vấn hét vào mặt anh Tổng thống "You've been shot".

Tớ vote phim này 4 sao.
Crystal vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-04-2008, 03:51 AM   #277
hangtoe
Vì một ngày mai tươi rói

hangtoe's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Quỹ Tháng Ba Thăng Long
Bài : 973

Em phét hoàng tráng một quả cái

Xem "Trái Tim Bé Bỏng" ở bển
- nhân chuyến đoàn làm phim công chiếu và giao lưu tại 15 trường ĐH trên toàn nước Mỹ đi

1. Cốt phim mòn đến mức nhắm mắt lại các bác cũng kể vanh vách được: quê nghèo ơ, cuộc sống kìm cặp bí bách và tù túng đẩy con nguời ta vào cái thế phải vùng lên mà sống ơ, gái nghèo ra thành phố học may ơ, lơ ngơ bốp xong rồi em ơi vào nhà chứa ơ, trốn à không thoát được đâu ơ, kết cục bị nhiễm HIV ơ...

Cốt phim đã mòn, cách làm phim cũng lại không nhiều khám phá mới, vầy nên khán giả cứ phải thất vọng khi kiếm tìm cái tâm, cái khắc khoải cuả nguời làm nghệ thuật với chủ đề mình đã chọn, nhất là tại chủ đề ấy cứ ảm ảnh trong xã hội, báo chí và phim ảnh.

2. Đạo diễn Ngô Thanh Vân chắc tay nhất nhì giới đạo diễn VN, với siêu phẩm "Đời cát" được giới chuyên môn trong nuớc và Châu Á công nhận. Vậy mà "Trái Tim Bé Bỏng" để sót nhiều chi tiết hoặc là thừa, hoặc là nhạt. Vd, mấy chị em Mai (nhân vật chính) lúc nào cũng thèm ăn kem, bởi miền biển nóng, đem đuợc que kem về cũng phải chạy qua vaì cái đụn cát, nhưng thế thì kem nó chảy tiệt . Ừ thì uớc vọng trẻ con nhỏ bé vầy mà khó quá trời! Nhưng, để nhấn mạnh chi tiết điện ảnh này, bác đạo diễn xen vào những tháng ngày Mai ở SG, 1 cảnh cắt rụp 1 cái, em Mai nưả kín nưả hở nằm trên sàn nhà (hay là bồn tắm!?) giữa 1 đống kem chảy tan, rồi khóc hét lên, rồi cảnh lại cắt rụp 1 cái, lại quay về phim như cũ, như edit nhầm Hoặc như chi tiết em Mai mới lên thành phố, đang cảnh trong nhà đột ngột thấy như tắm ngòai giời, ngồi ghế múc nước tắm nha, nude toàn bộ đằng sau nha, vưà dội nuớc em vưà khóc nha, kiểu như ý bác nói là thôi từ đây em gột rửa hoàn toàn sự trong trắng cuả gái quê, đời cuốn em đi rồi đời ơi... Khán giả lặng đi 1 tí, bảo công nhận phim VN phải có tí da thịt mới dễ có tư liệu làm poster (tuyền lưng!). Rất tiếc da lưng thì nhiều, mà khả năng truyền tải cảm xúc thì ít, đâm ra thấy thấy cheap cheap như mua phải đồ rởm ngoài viả hè.

3. Quay phim Nguyễn Hữu Tuấn giao lưu với khán giả rất thật thà, rất mộc, "quay phim là nghề cuả tôi nên tôi cứ quay thôi, cũng chả có ấn tuợng gì mấy!", đơn giản hài huớc thế đâm thành hot-boy tối nay Chời ơi, có biết chăng bác đã từng có dịp làm việc với đoàn làm phim Người Tình, Đông Dương, thậm chí đứng máy 2 phim Người Mỹ Thầm Lặng (Christopher Doyle cuả em bấm máy chính đó). Vầy mà phim này, hic, bác tóc bạc mà quay nhiều chi tiết thô quá. Cảnh kem chảy bên trên là 1 vd, cảnh em Mai mới vào đời có mấy thằng khách cứ hùng hục mà bác quay tiệt mỗi cái mặt down down là 1 vd, (cảnh tắm trộm viá lại có thần mới chết )... Có lẽ quay phim cứ đóng chính xác vai trò quan sát thô ráp cuả nó, bỏ đi tính nghệ thuật và một phần thành thật , thế khéo khán giả lại dễ tiếp nhận hơn

4. Phim đầu tay chị Hồng Ánh xinh tuơi, dễ thương và nhất mực thông minh làm phó đạo diễn, vớt vát kiêm luôn vai thứ chính. Chính ra em hơi thù hoá trang phim này, vì ai lại để bà mẹ cuả 4-5 đứa con nheo nhóc từ 4-18tuổi, bản thân thì nghiện ruợu và thuốc, bonus quả chồng phất phơ bám vợ đợ con chả làm cái quoé gì cho gia đình, ấy thế mà bà mẹ í cứ phơi phới, da mặt đẹp nhẵn mịn, trẻ quá ko giấu được vào đâu! Chứ bản thân Ánh diễn OK, dù nhân vật cũng nhợt nhạt, chả giống Mẹ tí nào.

Em Lan Hà, đuợc giải diễn viên xuất sắc nhờ thể hiện thành công vai Mai trong phim, hoá ra chính là cô bé đóng vai con cuả Hồng Ánh trong phim Đời cát thưở 1999 Nghệ thuật đúng là có duyên với nhau. Em Hà tròn triạ, hơi lạc vai về ngoại hình, nhưng ai cũng phải công nhận vai đầu hoành tráng mà em làm đuợc thế là rất khá (dưng cũng chả cứu được cả phim em ạ!). Cô bé em kế Mai trong phim có gương mặt xinh thánh thiện và rất gây ấn tuợng nếu được giới thiệu trên Ảnh Gái Đẹp Đê. Nhưng khán giả vẫn dành nhiều cảm tình hơn cả với cậu bé nhất đoàn, đóng vai em út đó, thằng bé nghịch, mà thông minh kinh khủng, diễn vào vai như thật, mà trong veo. Lại phải cliché quote lại câu bác Thiệp, "Sống sẽ thật là dễ nếu nhìn đời qua đôi mắt trẻ con"

5. Em chính thức nghi ngờ niềm tôn kính cuả em với nhạc sĩ bác học cuả giới âm nhạc VN - Quốc Trung Đào Liễu. Anh làm soundtrack cho phim này, đuợc hẳn giải LHP cho nhạc xuất sắc, mà em lạy anh, cảnh với nhạc cứ tứ tung, khiến khán giả tự phản xạ có điều kiện, tạo thói quen giật mình vì vưà phải xem phim vưà phải nghe oe oé xem nhạc này thì đi với đoạn nào trong phim kinh dị hay phim hình sự thì hợp lý, mà kết luận là chả hợp với cái gì á. Trừ vài đoạn nhạc cũng trầm trầm, cảm động kinh hồn, thì còn lại em mờ nhạt nhớ mỗi nhạc quá dở

6. Thiển ý thiếu đào tạo cơ bản cuả em dành cho phim Trái Tim Bé Bỏng: em uớc gì bác Vân bác kéo dài hành trình em Mai từ thành phố về lại quê thành cốt phim chính, để rồi trên cả chuyến đường nhiều giông bão ấy, cuộc đời em hiện về, đau đớn và ngột ngạt. Đoạn hành trình này rất rất hay, có tiềm năng lắm, vầy mà hình em Mai trên bus, hay gầm xe, hay đi nhờ xe, hay phải ngồi trên thùng xe khi trời mưa, ẻm cứ phải diễn im thít à, cảm xúc cũng thường thường à, phí quá... Chết dở, đến đây là em chịu ảnh hưởng vì xem phim cuả Trương Nghệ Mưu đây.

Với cả ý kiến thêm là em thấy cái tựa phim chả hay, chả hợp, chả liên quan, trợt quớt. Nghe thoáng qua cứ như là phim Hàn Quốc về 1 cô gái mỏng manh trong tình yêu ấy. Em mà máu em đặt hẳn tưạ phim là ... Đời cát 2!

7. Ấy, nhưng phim Trái Tim Bé Bỏng vẫn có nhiều cái hay, mà vì những cái hay ấy, vì là phim Việt Nam, vì là phim đạo diễn bảo chính phủ cho tiền làm còn báo thì mớm bảo hãng phim tư nhân ( ) rót vốn, vì nhiều caí nữa mà các bác và các bạn nên chịu khó đi đến rạp coi nha, coi để ủng hộ và yêu thương nha, chứ chả nhẽ lại suốt ngày lết quán???!?! Phim sắp đuợc công chiếu rộng rãi đó, nhưng mà chắc ở VN thì chờ đến một số muà quýt Tàu ra hoa cũng chả có dịp giao lưu với đoàn làm phim đâu ạ Tây nó hay ở chỗ đấy

(c) Bản quyền blog cuả em
hangtoe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-04-2008, 09:25 AM   #278
hatng
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 147

Trích dẫn:
Ship pu ku viết:
1. http://www.hd-bits.ro/ , nếu ko đăng ký được thì em gửi invite cho bác.
2. (Nếu như em hiểu), bác thử để aspect ratio tự do theo cửa sổ player, sau đó chỉnh cửa sổ thuôn lại, chắc lúc đó ra TV sẽ vừa đẹp.

cho tớ hỏi cái, sao tớ đăng ký vào hd-bít.ro ngon lành rồi, ko thấy vấn đề gì hết mà sao mãi chẳng nhận được email để activate nhỉ
Old 30-04-2008, 12:12 AM   #279
demdalat2004
Gone with the butt(erfly)

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 1,294

The Pursuit of Happyness - Mình cũng phải trông như thế

Cho ai đó sắp trở thành người môi giới chứng khoán

Có một bức tường, ở đó họ sơn chữ happyness – thay vì happiness, và nó ở đó mãi. Trong phố có một nhà trẻ be bé, nhận giữ trẻ con, và trong đám trẻ con đó, có con nhà Gardner. Đó là một đứa trẻ tóc quăn, da đen, vì bố mẹ nó đều là người da màu. Nó là Gardner con. Bố nó là Chris Gardner.

Chris có 6 cái máy quét xương, mỗi cái là $250, mỗi cái là 4 tháng tồn tại cho tiền ăn và ở cho cả nhà, 2 vợ chồng, 1 thằng con bé ti ti. Và đó là những năm 80 hồi thế kỉ trước.

Đã lâu rồi tôi không bỏ một cái DVD vào máy và thưởng thức, ngày mai tôi về nhà với bố mẹ, và tranh thủ hôm nay mua vài cái DVD lậu với giá khoảng nửa đô la một cái, chất lượng cũng được, audio 5.1, subtitle English, Vietnamese đầy đủ. Và trong một khoảng thời gian ngắn ngủi, tôi lại cho phép mình hạnh phúc một chút với công việc gác qua một bên, chân gác qua một bên, uống trà và xem phim.

Bộ phim dựa trên câu chuyện có thật, và Will Smith đóng rất thật, bối cảnh cũng thật, và cảm xúc khi xem xong cũng rất thật. Đọng lại một điều gì đó về cuộc sống, sự cố gắng, hạnh phúc, gia đình và cả những điều có thể khiến ta chạnh lòng.

Việt Nam, xưa đến giờ, kiểu gì cũng phải kiếm miếng đất, cất cái nhà, dù to dù nhỏ gì cũng phải là của mình. Trong một tiết học ngoại ngữ, có một ví dụ: một người dành dụm cả đời mới mua được cái nhà, mua xong vài năm thì chết. Một người trả góp căn nhà, trả xong hết vài năm thì cũng chết.

Chris Gardner là một người cha mẫu mực, là một người chồng mẫu mực, thương vợ thương con. Nhưng cuộc sống thật chẳng dễ dàng gì với ai. Có 6 cái máy scan đem bán, ngày nào cũng áo quần chỉnh tề và đi bán cho bằng được. Người ta nói họa vô đơn chí, phước bất trùng lai. Nếu ai đó nghĩ mình thảm thì có thể xem anh chàng Chris Gardner này còn thảm đến mức nào: bất cứ kẻ nào cũng có thể lấy đi.

Nếu ai đã từng trải qua một vài cảnh mà Chris đã trải qua thì có lẽ sẽ có nhiều sự đồng cảm hơn. Từ khi Linda, vợ Chris bỏ đi vì nghèo, chỉ còn hai cha con Chris bị tống ra khỏi nhà thuê vì không có tiền nhà, hai cha con phải lang thang. Cái đêm hai cha con ngủ trong toa-lét nhà ga tàu điện ngầm, Chris Gardner đã đóng kịch với cậu con và khi 2 cha con đã nằm trong toa-lét thì Chris đã khóc, những giọt nước mắt ấy, tôi tin là ai cũng sẽ khóc như thế, ít nhất là khi có một đứa con để chăm sóc, mà lại lang thang như vậy.

Chris được nhận làm thực tập cho một công ty chuyên về môi giới chứng khoán, và buộc phải thực tập và đào tạo trong 6 tháng, sau đó trải qua một cuộc sát hạch. 6 tháng công ty không quan tâm bạn là ai, học thế nào, cuộc sống thế nào, bạn buộc phải trải qua những điều kiện và áp lực hết sức gian nan và khó khăn.

6 tháng trời sống không nhà cửa, bán dần những cái máy còn tồn, Chris Gardner đã vượt qua chính mình, vựơt qua được những lúc khó khăn nhất, từ ngủ trong toa-lét ga tàu điện, đến xếp hàng hàng ngày trước 5h chiều để xin một chỗ ngủ trong nhà thờ, nhưng anh ta vẫn không từ bỏ, lúc nào cũng ôm cuốn giáo trình được phát vào đầu khóa huấn luyện.
“Con không đựơc phép nói ‘Tôi không thể làm việc này’, mà phải luôn nói ‘tôi có thể làm việc này’”.”Con có giấc mơ, thì phải nắm lấy cơ hội và không được từ bỏ”. Ngay cả khi không còn gì, Chris vẫn dạy con như vậy, nhưng có lẽ, khi đó, đó chính là những lời dành cho anh ta.

Gian khổ, nhưng cũng đầy tự hào khi trở thành người môi giới chứng khoán. Và Chris Gardner đã làm được điều đó, ông ta đã có nhiều triệu đô-la kể từ cái ngày ông xách cái máy scan đi bán và đi ngang qua một công ty môi giới chứng khoán, ở đó bước ra là những người có những khuôn mặt cực kì hạnh phúc, cực kì vui vẻ và Chris tự nhủ “Mình cũng sẽ phải trông như thế”.

- Đại ca, có hai điều tôi muốn thỉnh giáo?
- Vâng?
- Đại ca làm nghề gì và đại ca làm thế nào mà nhiều tiền thế?
- Tôi làm môi giới chứng khoán!
- Môi giới chứng khoán? Chắc phải qua đại học nhỉ?
- Không cần, chỉ cần giỏi các con số và nhanh nhạy là được.

Và triệu phú Chris Gardner đã khởi đầu như thế, khi còn là một anh bán hàng quèn, nghèo đến mức vợ bỏ, chủ nhà đuổi, lang thang đầu đường xó chợ…
Old 30-04-2008, 02:46 AM   #280
do hoi
Trung úy

Bài : 248

Có thể nói rằng H.P viết bình phim còn hay hơn phim. HBO vừa chiếu phim này xong . Thật sự mà nói Will Smith đóng vi này vẫn chưa đến tầm(giá như đó là Dustin Hoffman thì tuyệt)nên câu phim có vẻ thiên về kể một câu chuyện có thực hơn.
do hoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài