Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-11-2012, 10:33 AM   #361
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Rolex thì nhiều tiền quá, em đang thích cái này cũng là solid gold 14k. Đeo cho nó bình dân. Tướng tá nhà quê như em có đeo Rolex xịn người ta cũng tưởng hàng Quảng Châu.

macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 11:05 AM   #362
Thiên Bình
Trung úy

Gia nhập: Feb 2012
Bài : 274

Case là solid gold thì tuỳ brand và máy, nhưng ở nước ngoài tầm 8, 9k là có thể mua được rồi. Ví dụ như con Omega này:
http://www.prestigetime.com/item/Om...4614.30.02.html

Còn giá ở VN em thấy toàn đắt hơn nước ngoài ít nhất là 50%.
Thiên Bình vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 11:21 AM   #363
michealphang
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 631

Con của bác Duvd vàng khối hơi mệt em đấy. Mà tay bác cũng "to" và ít violon như tay em nhỉ.
Old 02-11-2012, 11:32 AM   #364
michealphang
Đại úy

Trích dẫn:
Thiên Bình viết:
Case là solid gold thì tuỳ brand và máy, nhưng ở nước ngoài tầm 8, 9k là có thể mua được rồi.

Vầng, vàng khối cũng tuỳ brand. Mấy tháng trước bạn em mua chiếc Longines vàng khối, dây da, ở sân bay Đài Loan giá 5k. Kiểu classic nhìn nhã lắm.
Em tra code cái đồng hồ đấy thì thấy ở Châu Âu bán khoảng 3,500 Eur, không chênh nhau mấy.
Old 02-11-2012, 11:44 AM   #365
goldenfortune
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 402

Trích dẫn:
Thiên Bình viết:
Còn giá ở VN em thấy toàn đắt hơn nước ngoài ít nhất là 50%.

Theo lẽ thường, thị trường VN nhỏ, giá cả ít cọ sát thì đắt hơn nước ngoài là bình thường nhưng nói đắt hơn ít nhất 50% hơi choáng.

So giá phải so model cụ thể và người bán cụ thể, kiểu grey-market với nhau hay boutique (authorized retailer có tên tuổi quote rõ ràng trên official homepage của hãng) với nhau.

Ở Việt Nam, trong một số trường hợp cụ thể, mua hàng từ boutique vẫn có thể rẻ hơn nước ngoài. Như con Omega của bác 4N nếu mua boutique ở Berlin có khi chát hơn Việt Nam đấy. Con DeVille (rose gold) bác đưa em nhớ láng máng hình như giá niêm yết ở quê em là 250 củ, chưa trả giá.
goldenfortune vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 12:34 PM   #366
Thiên Bình
Trung úy

Em đồng ý với bác golden. Em đang so sánh giá boutique tại VN (vì ngoài ra làm gì còn chỗ nào mua được?) với giá sau khi mặc cả tại retailers ở nước ngoài (ví dụ Malaysia) sau khi em ngó qua các bạn ở Metropole. Nếu là boutique vs boutique chắc chỉ đắt hơn khoảng 20%, nhưng ai đi mua ở boutique hả bác, vừa đắt vừa không mặc cả được.
Old 02-11-2012, 12:51 PM   #367
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Mình thử so sánh một lần thì thấy ở Việt Nam bán (trên Parkson) đắt hơn mua ở Sing tầm 40%.
Old 02-11-2012, 01:27 PM   #368
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Bài : 1,484

Trích dẫn:
Tây Độc viết:
Mình thử so sánh một lần thì thấy ở Việt Nam bán (trên Parkson) đắt hơn mua ở Sing tầm 40%.

Cũng tùy từng hãng bác ạ, nếu giá niêm yết (không mặc cả được) thì một số thị trường như Hongkong, Malay, Sing rẻ hơn quãng 20% so với đồng hồ ở Việt Nam. Em đã mua đồng hồ tầm thương hiệu một chút thì không bao giờ chọn thị trường Việt Nam, lí do thì em đã đưa lên topic này mấy lần rồi. Trường hợp mua rẻ hơn ở nước ngoài nhất là Mĩ và Hongkong thì ngoài việc vào các authorized retailer, các bác có thẻ ngoại giao, hoặc đi đúng đợt các ngày lễ lớn của nước đó, các bạn còn được giảm từ 10-30% nữa. Tức là so với giá yết ở thị trường Việt Nam thì các bác mua được hàng ngon và chất rẻ khoảng tối đa 50% là chính xác.
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 01:42 PM   #369
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Bài : 1,484

Trên này chính it bác chơi TAG, Titoni hay ORIS nhỉ, chính các bác già, thế hệ trước 195x rất khoái đeo Titoni, hãng này thiết kế cũng rất sang trọng và đẹp. Tầm tiền dưới 4000 không mua được Omega, Rolex hay IWC thì 3 thương hiệu trên xét về độ long lanh và kiểu dáng thì đè chết anh Lông zin.
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 02:23 PM   #370
macluv
Suy đồi

Titoni đẹp đấy chứ. Em thấy mấy cụ dân ngoại giao ngày xưa hay đeo Titoni.
Old 02-11-2012, 03:05 PM   #371
ATwo
Trung úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 288

Tiêu chí chọn đồng hồ cơ của em là in-house movt, chính xác và bền bỉ nên Seiko, Citizen, Orient đẳng cấp chẳng kém gì Rolex và Patek )!
ATwo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 03:06 PM   #372
Hoabinh
Đại tướng

Hoabinh's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 1,814

MK thế mà con bán hàng nó dám bốc phét em là Titoni cao cấp hơn Omega nhiều.

Con dở hơi này ở Sinh các bác ạ.
Hoabinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 03:11 PM   #373
iLuv
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 388

Rolex là cho mấy anh nhà giàu mới nổi đeo. Mình tất nhiên là nhà nghèo, chưa đủ tiền đeo Rolex nhưng cũng không thể cảm được vẻ đẹp của hàng này. Nếu thích và có điều kiện thì chơi IWC, Omega hoặc Ulysse nardin.
iLuv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 03:33 PM   #374
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

EM cũng không có tí cảm tình nào với Rolex. Trông chẳng thích. Em thích một con Zenith. Ví dụ con bên trái này.

Old 02-11-2012, 05:54 PM   #375
Thiên Bình
Trung úy

Bác Độc ví dụ kiểu hời hợt thật.
Mọi người mới mơ tới tourbillon thôi mà bác đã thích tới self regulating gyroscope rồi.
Old 02-11-2012, 06:09 PM   #376
duvd
Watch my life

Gia nhập: Oct 2012
Nơi Cư Ngụ: Ha Noi
Bài : 19
Send a message via Yahoo to duvd

Trích dẫn:
iLuv viết:
Rolex là cho mấy anh nhà giàu mới nổi đeo. Mình tất nhiên là nhà nghèo, chưa đủ tiền đeo Rolex nhưng cũng không thể cảm được vẻ đẹp của hàng này. Nếu thích và có điều kiện thì chơi IWC, Omega hoặc Ulysse nardin.

Nghe bác nói mà em thấy tủi thân quá, em chưa giàu tý nào chứ đừng nói gì mới nổi, tại em mê đồng hồ là chính thôi, có bác anhbeo82 làm chứng, em mua đến gần chục cái của bác ấy rồi, toàn cái 2-3tr 1 cái thôi, có cái này là giá trị hơn cả.

Trích dẫn:
michealphang viết:
Con của bác Duvd vàng khối hơi mệt em đấy. Mà tay bác cũng "to" và ít violon như tay em nhỉ.

Hi hi, tay em ít lông nó di truyền từ đời cha ông nên hơi thiếu đàn ông tý, buồn lắm nhưng chẳng biết phải làm sao.
Tối qua vào SG buồn quá không ngủ được mới lên đây tán phét với các bác, tiện thể vào mấy topic chuyên đồng hồ, em thấy cái này đẹp quá sáng nay vội chạy đi mua để về HN tặng vợ. Thôi vợ em chưa được xem nên em post lên đây cho các bác oánh giá.
Người bán thì người ta chụp cận cảnh thì nó thế này:

Còn em chụp bằng iPhone dưới ánh đèn vàng của khách sạn thì nó chỉ được thế này thôi, tiện thể so nó với em Day-Date kia luôn.
duvd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2012, 06:09 PM   #377
macluv
Suy đồi

Những cái như thế này thì chỉ thẩm du trên mạng được thôi chứ mãn kiếp cũng không có được nên em không quan tâm. Mơ cái gì giản dị và dễ đạt được như vợ ông hàng xóm chả hạn.

Ý em là cái đổng của bác Độc.
Old 02-11-2012, 11:11 PM   #378
Hoa Viên
Trung úy

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 277

Em khoe con đồng hồ "President" - Pilot Time cất trong tủ nửa năm nay chỉ vì mỗi sáng phải lên dây cót. Bác nào sưu tập đồng hồ thì em sẵn sàng chuyển nhượng. Dây da cá sấu, vàng tây, vàng ta lẫn lộn.

by , on Flickr

P/s. Tay em không violon nên không dám đeo khoe hàng ạ.

thay đổi nội dung bởi: Hoa Viên, 02-11-2012 lúc 11:21 PM.
Hoa Viên vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2012, 12:19 AM   #379
michealphang
Đại úy

Em Chopard Happy Diamonds bác duvd tặng vợ không dưới 25k nhề!
Old 03-11-2012, 02:36 AM   #380
MWSP
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 1,110

Khiếp quá, các bạn bắt đầu thi đấu rồi.

Rolex có dòng mạ vàng đấy các bác, nhưng mà theo quảng cáo của nó là mạ 260micron cơ, không thể phai được. Đang nghi con của bạn mình bị thay vành lên đời.

Nhiều bác ghét rolex, gán cho nó mác trọc phú có lẽ thấy đa số mọi người đeo 2 dòng phổ biến của nó là Datejust, daydate. Từ mọi người ở đây gán cho dân châu á thì đúng hơn. Chứ Rolex còn đầy dòng nổi tiếng khác, Submarine (cá nhân mình nhất dòng này cùng với Omega SMP), Daytona, Deepsea, GMT-master v.v.. mà các bạn celebrities hay đeo. Chơi ở các forum đồng hồ thấy các bạn tây đeo Submarine nhiều như dân châu á đeo DJ. Anh già Daniel Craig đóng 007 đeo Omega SM PO nhưng lại là fan của rolex. Daytona thì đắt kinh hoàng hay thấy các em gái như Victoria Beckham đeo. Russell Crowe đeo Sub trông lịch bỏ mẹ, anh này cũng tuyền Rolex:

Thời buổi hiện nay, cho rằng ai đó đeo rolex là trọc phú cũng chẳng đúng lắm. Nhà giầu mới nổi việt bây giờ mốt là Patek Philippe cơ (các bác để ý họp CP, QH đầy tớ nhà ta đeo PP nhiều lắm ) , hay tụi china thì cực chuộng Vacheron Constantin.

Dù sao, Rolex cũng là trong một số ít hãng in-house movement còn lại trong ngành công nghiệp đồng hồ. Nơi mà sự khống chế của các tay to và không thoát khỏi quá trình phân công chế tác linh kiện giữa các nhà máy đồng hồ nhằm tối ưu hóa lợi nhuận.

Tổng hợp một số thông tin từ HHVN (cũng dịch từ nguồn net):

Các nhà sản xuất movements cho riêng mình được xếp theo thứ tự sau: Seiko; Jaeger Lecoultre; Rolex; A. Lange & Söhne; Patek Philippe (đôi khi dùng linh kiện của JLC, Lemania); Zenith; FP Journe; Orient; Citizen (Miyota), Vacheron Constantin(máy được tạo bởi JLC); Audemars Piguet (dùng máy của Piguet, dựa trên base của lemania, JLC...); Glashuette Original; UN (chỉ một vài bộ phận); Chopard(LUC); Girard Perregaux.....

Hàng trăm hãng đồng hồ trên thế giới chỉ tập trung vào các tập đoàn sau (chưa phải là bảng cập nhật mới nhất - và không tính đến các independent watchmakers, các hãng nhỏ xíu như Sinn v.v..):

Groupe Festina : Festina, Lotus, Candino, Calypso, Jaguar Perrelet, L.Leroy, Dubois DTH ( làm bộ phận bánh xe gió và neo) Astral ( làm dây haispring), IMM Ineltec et SOPROD (chuyên gia công chi tiết cho ETA, bây giờ đang phát triển movements riêng A10).
LVMH : Hublot, Zenith, (và các hãng kim hoàn như Chaumet, Dior, Louis Vuitton, Fred...), La Fabrique du Temps (làm tourbillons), Léman Cadrans (chuyên mặt đồng hồ), Tag Heuer, Cortech (làm vỏ đồng hồ), Artecad (chuyên mặt đồng hồ), Bulgari.
Richemont/Vendôme : Vacheron Constantin, Baume & Mercier, Jaeger-LeCoultre, A. Lange & Söhne, Cartier, Officine Panerai, IWC, Piaget, Alfred Dunhill, Van Cleef & Arpels, Montblanc, Cartier, Roger Dubuis, Val Fleurier, IWC, L&S et JLC thuộc nhóm LMH năm 1991, sau đó LMH được bán lại cho Richemont năm 2000.
Rolex : Rolex, Tudor
Groupe Swatch : Breguet, Blancpain, Glashütte Original, Jaquet Droz, Leon Hatot, Omega, Rado, Longines, Union Glashutte, Balmain, Calvin Klein, Tissot, Hamilton, Certina, Mido, Lanco, Endura, Flik Flak, Swatch.
Le groupe Swatch cũng sở hữu Piguet, Lemania và nhất là ETA, nhà sản xuất movements/ linh kiện cũng như rất nhiều các thầu nhỏ như Valdar (làm bộ phận chống sốc), Universo (làm kim) Nivarox ( bộ phận bánh xe gió và neo), hầu như độc quyền trên thế giới về sản xuất hairspring, dây cót và là nhà sản xuất chính rubis nhân tạo làm chân kính (Comadur)...
Movado Group, Inc (MGI): Movado, Concord, Ebel, ESQ by Movado, Coach atches, HUGO BOSS, Juicy Couture, Lacoste et Tommy Hilfiger
PPR: nắm phần lớn nhóm Sowind (Girard-Perregaux et JeanRichard, Sowind Manufacture). PPR sở hữu luôn Gucci
DKSH: nhóm đồng hồ Maurice Lacroix (Maurice Lacroix, Queloz: sản xuất vỏ ,La Manufacture des Franches-Montagnes: linh kiện cho movements). DKSH phân phối ở Đông Nam Á các hiệu đồng hồ sau: Breitling, Corum, Esprit, Graham, Harry Winston, Louis Erard, Mondaine, Parmigiani, Puma, Salvatore Ferragamo, Timex, Ulysse Nardin.
Hermès: tham gia trong Vaucher Manufacture Fleurier (25%), Joseph Erard Holding (vỏ đồng hồ cao cấp) (32,5%), Natéber (mặt đồng hồ HdG), La Montre Hermès (dây da...)
Franck Muller: Alexis Barthelay, Franck Muller, ECW, Martin Braun, Quinting, Pierre Kunz, Pierre Michel Golay, Backes & Strauss, Rodolphe, Smalto Roberto Cavalli , Cvstos. Sở hữu 52% Luch OJSC ở Biélorussie.
Citizen: Citizen, Miyota (máy), Bulova(Accutron, Bulova, Caravelle, và Wittnauer), Prothor Holding SA ,Manufacture La Joux-Perret, Prototec SA (sản xuất linh kiện) và hiệu Arnold & Son SA).

Điều này giải thích tại sao trong đồng hồ Blancpain và Bréguet có dùng chung một bộ phận đánh thức, hoặc một chi tiết của Zénith có mặt trong đồng hồ Tag Heuer ..., đơn giản bởi vì chúng thuộc về chung một chủ và được sản xuất cùng một kĩ thuật, một dây chuyền. Sự đa dạng về thương hiệu và lịch sử ngày nay chỉ là chiêu bài marketing. Tóm lại, ai thích cái gì cứ đeo đi, bị gán trọc phú cũng chẳng sao, biết đâu có ngày bán được con Rolex như bác này.

thay đổi nội dung bởi: MWSP, 03-11-2012 lúc 02:53 AM.
MWSP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài