Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-09-2012, 06:19 PM   #261
Thiên Bình
Trung úy

Gia nhập: Feb 2012
Bài : 274

Trích dẫn:
Junn viết:
Em cũng share con Jeager vừa được tặng hôm SN. Các bác ném đá nhẹ tay ạ

Chiếc này loại bằng vàng hồng mình nhìn bên ngoài thấy đẹp khủng khiếp. Jaeger Ultrathin thì phải?
Thiên Bình vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2012, 01:18 AM   #262
goldenfortune
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 402

Trích dẫn:
orlagu viết:
Sẵn nói Orient, em mới tẩn con này, mã đầu FER-, giảm 10% còn rẻ hơn cả giá site sau coupon.

Vô tình thấy con này, mã đầu FER giá chỉ 3.600.000 http://donghoduyanh.com/ORIENT-/CLA...26-81-4592.html không biết có phải hàng Tàu không
goldenfortune vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2012, 06:24 AM   #263
orlagu
Khách

Bài : n/a

Hị hị cái sướng của mua hàng Seiko với Orient là (phần lớn) nó thuộc dòng budget giá đã rất rẻ rồi nên chả thằng nào đi làm giả làm gì . Giá authorized reseller cũng chỉ gần 4 triệu thôi mà bác.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2012, 05:36 PM   #264
Junn
Trung úy

Junn's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 292

Trích dẫn:
Thiên Bình viết:
Chiếc này loại bằng vàng hồng mình nhìn bên ngoài thấy đẹp khủng khiếp. Jaeger Ultrathin thì phải?

Vâng, vàng hồng thì mẫu nào cũng đẹp chứ không cần phải chiếc này đâu ạ . Mà vàng hồng giá cả chát lắm bác ơi. Còn trẻ em thấy đeo steel là ok rồi.
Old 08-09-2012, 12:07 AM   #265
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Trích dẫn:
orlagu viết:
Hị hị cái sướng của mua hàng Seiko với Orient là (phần lớn) nó thuộc dòng budget giá đã rất rẻ rồi nên chả thằng nào đi làm giả làm gì . Giá authorized reseller cũng chỉ gần 4 triệu thôi mà bác.

Nếu bác thích tôi sẽ kiếm cho bác một rổ Seiko, Orient hàng nhái, mới tinh cũng chỉ dăm trăm nghìn. Đến cả Q&Q, Casio rẻ thế mà Khựa còn nhái nữa là

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2012, 10:10 AM   #266
orlagu
Khách

Dạ em nói từ góc độ người tiêu dùng bình thường, mua hàng từ những nguồn được coi là công khai, hợp pháp và tương đối chính thống. Hiển nhiên, nếu săn lùng thu gom hàng nhái là chuyên môn của bác NCC thì em xin phép đứng sang một bên ạ, bác cứ tự nhiên .
Old 09-09-2012, 12:43 AM   #267
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Chẳng phải săn lùng, càng ko chuyên nghiệp.
Ở cái thị trường hỗn mang toàn đồ tàu nhái như VN này, mua đồ xịn cũng chẳng biết chính xác xịn hay không. Cả xịn lẫn nhái đều mua công khai, hợp pháp đấy chứ, còn chính thống thì thế nào là chính thống bây giờ? Cửa hàng chính hãng không có, biết đặt niềm tin nơi đâu?

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2012, 08:21 AM   #268
Le roi du monde
Đại úy

Le roi du monde's Avatar

Gia nhập: Jan 2010
Bài : 641

Trích dẫn:
NCC viết:
Chẳng phải săn lùng, càng ko chuyên nghiệp.
Ở cái thị trường hỗn mang toàn đồ tàu nhái như VN này, mua đồ xịn cũng chẳng biết chính xác xịn hay không. Cả xịn lẫn nhái đều mua công khai, hợp pháp đấy chứ, còn chính thống thì thế nào là chính thống bây giờ? Cửa hàng chính hãng không có, biết đặt niềm tin nơi đâu?

Orient và Seiko đều có showroom và cửa hàng chính hãng tại VN mà bác. Với lại những người dùng đồng hồ nhiều 1 chút rồi thì nhận ra con fake không khó gì. Có những cái Orient hay Seiko automatic chỉ tầm trên dưới 2 triệu thì đúng thật là em không hiểu bọn nó làm fake làm gì, khéo làm fake còn đắt hơn thật ấy chứ. Có chăng fake thì fake Orient Royal hay Grand Seiko còn được.

Mua Orient ở VN rất sướng, giá rẻ hơn khá nhiều mà mẫu mã cũng đa dạng. Em mua cho ông bô con Orient Symphony tại đại lý, giá sau khi discount chỉ khoảng 105$, trong khi con đó ở Mỹ giá sau discount khoảng 185$.
Old 09-09-2012, 09:41 AM   #269
orlagu
Khách

Hehe bác du monde em cũng nghía cả hai con Bambino và Symphony, cuối cùng chọn Bambino vì bezel nó mỏng hơn. Dùng mấy dòng này công nhận ưng cái bụng, sau này rủng rỉnh tiền lên Omega Seamaster De Ville hay Longines Conquest/Heritage cũng chưa muộn ...
Old 09-09-2012, 10:45 AM   #270
Hoabinh
Đại tướng

Hoabinh's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 1,814

Orient thì em không biết chứ Seiko em thấy nhiều con đắt phết đấy chứ ạ? Nhiều con loanh quanh chục củ trở lên rồi còn gì (đấy là em không tính thằng grand seiko đã thất truyền rồi nhé).
Hoabinh đang trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2012, 10:56 AM   #271
orlagu
Khách

Đúng rồi bác Hoabinh, nhưng với tầm giá đấy thì dân ta chuộng hàng thời trang Burberry cK Gucci D&G etc., đồng hồ Thụy Sĩ hay những hiệu đọc-lên-nghe-có-vẻ-Thuỵ-Sĩ hơn (thật giả tính sau).
Old 09-09-2012, 11:20 AM   #272
Le roi du monde
Đại úy

Le roi du monde's Avatar

Gia nhập: Jan 2010
Bài : 641

Trích dẫn:
Hoabinh viết:
Orient thì em không biết chứ Seiko em thấy nhiều con đắt phết đấy chứ ạ? Nhiều con loanh quanh chục củ trở lên rồi còn gì (đấy là em không tính thằng grand seiko đã thất truyền rồi nhé).

Seiko dải sản phẩm của nó trải từ vài chục $ đến cả chục ngàn $ mà bác, hầu như mức giá nào nó cũng có sản phẩm cả. Grand Seiko em vẫn thấy bán mà, sao thất truyền được.
Tầm quanh quanh chục củ em khoái Tissot, Hamilton hay Stowa hơn, có lẽ vì em còn trẻ, chứ nhìn Seiko quanh quanh giá đó em cứ thấy nó già già.

Hôm trước em đi ăn với thằng bạn, thấy nó đeo em Olympianus gì đó, em mới bảo với tầm đó tiền sao mày ko mua Seiko 5 hay Orient, Citizen gì đó, nó bảo Olympianus của nó là đồng hồ Thụy Sĩ . Giải thích mãi rồi phải lôi cả cái trang chủ có 2 thứ tiếng Anh với tàu ra thì nó mới chịu hiểu cái Olympianus ấy là đồng hồ Thụy Sĩ, trụ sở tại HongKong, sản xuất tại Thâm Quyến.

@Bác Orlagu: em cũng phân vân giữa Bambino với Symphony y như bác, cuối cùng lấy Symphony thì không thích cái mặt Bambino lắm, vì mua cho ông bô nhưng em vẫn lôi ra đeo suốt ). Cái Symphony chỉ chán cái dây sắt lởm quá, thế nên em mới hỏi mua dây da ở trên kia .

Old 09-09-2012, 12:29 PM   #273
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Hôm nọ có con đổng Hamilton của Mỹ nhìn ưng quá mà em hết tiền. Ít tiền em thấy cứ làm mấy con Đức, Mỹ ổn hơn mấy con low-end Thuỵ Sĩ.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2012, 01:09 PM   #274
Smokie
Trung úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 244

Hamilton chính hãng thì mua ở đâu các bác?
Smokie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2012, 01:09 PM   #275
MWSP
Đại tướng

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 1,110

Swatch Group mua Hamilton lâu rồi, giờ Hamilton xem như là hàng swiss. Hàng Germany xịn không hề rẻ, swiss low-end không so được, ví dụ như Steinhart, Stowa, Sinn v.v.. tụi này hay dùng ETA movements Elaboré Grade trở lên, hơn hẳn Tissot, Halmiton dùng Standard Grade. Dĩ nhiên so sánh này không nói đến dạng như A Lange Sohne.

Tính ở khoảng giá dưới 400$, trong cùng 1 giá tiền và đối với hàng auto, Orient (cũng đã bị Seiko mua lại) chạy chính xác hơn Seiko. Trên 400$ thì Orient ít làm, trên tầm giá này thì nhiều movement của Seiko tốt chẳng kém gì ETA calibre.

Bạn nào ở trên nói Orient ở VN rẻ hơn USA là sai. Orient hay bất kỳ loại đồng hồ nào (chỉ tính với hãng chuyên làm đồng hồ) ở VN đều đắt hơn Mỹ hay Sing từ 20 đến 30%.
MWSP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2012, 01:09 PM   #276
goldenfortune
Đại úy

Trích dẫn:
macluv viết:
Hôm nọ có con đổng Hamilton của Mỹ nhìn ưng quá mà em hết tiền. Ít tiền em thấy cứ làm mấy con Đức, Mỹ ổn hơn mấy con low-end Thuỵ Sĩ.

Cái này đề bài có kèm điều kiện là automatic không bác? Em biết Đức không thiếu brand hàng hoá ngon nhưng nói thật trừ Glasshute Original mà cái này định vị ở phân khúc luxury rồi em chả biết nhãn đồng hồ nào của Đức cả. Đồng hồ US bây giờ Timex, Invicta chắc toàn dùng máy Thâm Quyến, chưa kể xấu. Em nhìn 02 con Orient của 02 bác kia thấy khá ổn về ngoại hình lẫn giá. Chiếc Invicta ổn nhất em từng thấy là của bác nào bán thanh lý tầm 200$ trên tathy này.

Bạn em đeo con Seiko quartz giá vài chục $ do người yêu xuất cảnh qua US gửi tặng qua đường bưu điện được 15 năm rồi mà vẫn ổn trong khi em có con Tissot PR50 mua cùng thời điểm nhưng đeo vài năm xong cất vì rơi nút bấm (phải thay bằng cái nút Omega ) và vào nước.

Nhãn đồng hồ CK & Hamilton thuộc về Swatch group lâu rồi nhé, khả năng dùng máy ETA chứ chả Mỹ miếc gì đâu.
Old 09-09-2012, 01:26 PM   #277
MWSP
Đại tướng

Trích dẫn:
goldenfortune viết:
Em biết Đức không thiếu brand hàng hoá ngon nhưng nói thật trừ Glasshute Original mà cái này định vị ở phân khúc luxury rồi em chả biết nhãn đồng hồ nào của Đức cả..

Glashütte Original cũng thuộc Swatch Group.
Old 09-09-2012, 01:28 PM   #278
goldenfortune
Đại úy

Vâng, post xong thì thấy bài của chuyên gia đồng hồ ở trên hehe em cũng muốn sưu tầm 01 cái Orient nên thắc mắc vụ giá tí.

thay đổi nội dung bởi: goldenfortune, 09-09-2012 lúc 01:44 PM.
Old 09-09-2012, 01:52 PM   #279
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Có vụ này hỏi lần trước chưa thấy bác nào tư vấn. Nếu kiếm một con mặt thật to (44mm trở lên), đeo chơi chơi cuối tuần thì có dòng nào ổn nhỉ?
Old 09-09-2012, 02:12 PM   #280
MWSP
Đại tướng

Giá thì tùy cách chơi - đeo đồng hồ của mỗi người thôi bác.

Về cá nhân em khuyên: (giá tính theo giá gray market USA).

Tầm giá dưới 400$ thích auto thì kiếm hàng nhật đeo, Orient, Seiko đều được. Thích quazt nên đeo Citizent, bền hơn, mẫu mã đa dạng hơn Seiko Premier quazt.

400- 1k$: một vài dòng Germany như Steinhart (khó mua)..., Seiko calibre 6r15, 6r20, 6r21, Hamilton một số đời. Ở giá tiền này đã có thể với được hàng cũ còn đẹp Oris, Longines, Tag heuer một số series rồi. Cá nhân mình không thích máy của Tag Heuer lắm, nhiều dòng của nó phát triển từ máy Sellita chạy như kík, thằng Sellita mặc dù cũng là swiss nhưng được mệnh danh là ETA clone. Sau khi ETA có chính sách hạn chế bán OEM movements thì một số thằng độc lập không làm máy phải mua của chú này, Sellita cũng bị mua lại bởi Invicta.

1-2k$: Bắt đầu ngắm nghía Omega cũ (chịu khó săn có thể được cả 2500 co-axial calibre), Longines mới,hàng Đức như nói ở trên, Zenith cũng có vài mẫu ở tầm giá tiền này. Ví dụ như con này, với giá tầm 1,5k$ tội mẹ gì phải mua Longines.

Trên 2K$: Tùy cá tính – sở thích của bạn, không khuyên được.

Và cuối cùng, tránh xa các thể loại fashion watches dạng như CK, Burberry v.v... hoặc dở ông dở thằng như Invicta, Stuhrling Original ...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài