Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-09-2005, 08:59 PM   #141
Dế
Khách

Bài : n/a

Ờ, em đồ rằng Mỹ Linh và album này ko có cái gì gọi là sáng tạo và đổi mới hết. Các bạn thỉnh thoảng nghe thấy giọng Mỹ Linh cao vút như kiểu opera như thế cũng là do một kỹ thuật trong Studio gọi là Retouch thôi (bác Xu kừn phơm cho em phát)....sử dụng các phần mềm như Cubase, Pro Tools cộng thêm với một số đồ chuyên dụng là làm được liền. Bác nào nghe mấy bài Vocal Trance giọng nữ trong đấy nó Retouch nghe cao vút, vi vu như gió thổi ấy chứ, nhưng lúc hát Live thì cực 4`. Cho nên bác gì bảo sau khi phát hành Album Mỹ Linh có dám hát Live mấy bài để PR cho Album này ko chẳng hạn, thì em bảo đ'o....nếu có hát thì cũng chả ra cái con tườu gì!
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 09:09 PM   #142
viola
Khách

Trích dẫn:
hantad viết:
Ít khi mua đĩa xịn nhưng mà em xin hứa sẽ mua địa xịn CwM ngay khi nó ra lò. Thật là tuyệt vời

Rap Việt hay chứ. Ai thích thì nghe bài Xa có trong trang www.trưongton.net đấy. Cái gì mới lúc đầu chẳng bị chê. Nhiều chú trong này tưởng Giao hưởng Thính phòng là 1 thì còn biết sao đây.

Nhưng mà nhiều lúc em le'o hiểu bác 5xu là ai? Vì thấy cái gì bác cũng biết. Bá Hiểu Sinh chăng?

Bác 5xu em mà lại phải sánh ngang với Bá Hiểu Sinh à, mất mặt quá. Bác 5xu em là phải sánh với Biết Tuốt nhé.
Old 04-09-2005, 11:17 PM   #143
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,026

Trích dẫn:
Gon viết:
....Khi nghe bài nào đến đoạn chuyển tông, tự nhiên trong tim cảm thấy thắt lại, cảm xúc bồi hồi, da diết. Ko biết có phải cháu đa cảm quá ko? Túm lại, việc kết hợp giọng trưởng - giọng thứ đem lại hiệu quả khá lớn đối với sự cảm nhận của người nghe. Đặc điểm này cháu thấy ở VN chỉ trong nhạc TCS mới có, khá unique các bác nhở (ko so sánh với mấy bài trường ca nhiều trường đoạn các bác nhá).

Hừm.. quả tim của cháu sao dễ thắt lại thế nhở, nhưng không sao, cháu đa cảm thế cũng là tốt, cuộc đời này cũng cần những quả tim đa cảm....

Thủ pháp trưởng thứ cháu nói có một chút hiệu ứng, tuy nhiên không phải là ở Vn chỉ trong nhạc Trịnh mới có. VN có rất nhiều bài như vậy, tuy nhiên các tác giả khác họ dùng ẩn hiện, tinh tế, đôi khi cháu không thể nhận ra, chứ không nhà quê thô thiển như ở sáng tác của Trịnh. Đúng là ở VN này người ta thường phân ra 2 loại nhạc, một loại là nhạc nghiêm chỉnh, gồm các bài hát hay, tinh tế, cao sang, đẹp đẽ, sáng tác có chọn lọc... còn loại kia là các thể loại như Trịnh, Ưng Hoàng Phúc, Duy Mạnh....

Cháu có thể thấy tất cả các kiểu chuyển từ minor lên major trong phần lớn các bài hát của VN, và hiệu ứng này làm lên cái rất mượt mà ngay cả trong những ca khúc cổ vũ chiến đấu. Chú có thể kể ra hàng trăm ca khúc dùng chiêu thức như vậy, thứ mà Trịnh đã sử dụng rất nhà quê. Đây nhé, cháu có thể thấy được sự da diết đến cháy lòng trong Lên Ngàn của Hoàng Việt, hay trong Bóng cây cơ nia, rồi Lời Bác dặn trước lúc đi xa của Trần Hoàn, Con Kênh ta đào.. thậm chí ngay cả trong Hồ Chí Minh đẹp nhất tên người, cũng dùng thủ pháp này. Nhưng những tác giả này họ dùng chiêu như ảo, nên người nghe chỉ cảm nhận được cái đẹp của nó hiện ra từ từ, chứ không như Trịnh chuyển nhạc đột ngột như đang nhai cơm tự dưng tống mẹ nó sắn vào mồm con nhà người ta vậy, làm thắt cả quả tim lại cũng đúng

Ví dụ bài Lên Ngàn, giọng thứ bao giờ cũng hơi u ám và buồn ở phần đầu của bài hát:

..Hò... ơ..., Dòng sông chảy xiết, lái thuyền chèo đi. Bên sông Vàm Cỏ Đông, nước chảy ngược dòng... Người nghe thấy kể lể buồn bã ngay từ đầu. Nhưng sau đó đến gần điệp khúc, tác giả đã bắt đầu chuyển sang giai đoạn kháng chiến pha chút màu trưởng:

Em đi cắt lúa trên ngàn, rẫy trên ngàn nắng thiêu chang chang. Đường đi nước ngập mênh mang, bàn chân dẫm gai lòng không thở than. Người dân dưới ruộng lên ngàn, tìm lúa đổ bao mồ hôi. Gánh về từng hạt lúa vàng, cùng nhau chung sống căm thù giết Tây..

Đoạn này thì chưa hẳn chuyển sang trưởng ngay được, tác giả vừa chuyển sang trưởng ở câu đầu với Em đi cắt lúa trên ngàn, đã vội thụt ngay về thứ. Kiểu thụt thò tinh diệu này rất tinh tế, gái nghe rất sướng. Kiểu như vừa dấn sâu với trưởng một cái, đã vội lui ra kể lể, sau đó kể lể xong mới lôi hết sức bình sinh tiếp tục vươn lên dốc sức nốt lần cuối, và đến đoạn Căm thù giết Tây thì đã là hoàn toàn trưởng hẳn và chuyển sang đoạn sau với một khí thế khác hẳn:

Em đi cắt lúa trên ngàn, còn anh chiến đấu xa tràng. Kháng chiến nhất quyết thành công, kháng chiến suýt nữa thì xong. May mà kháng chiến thành công, anh về em thỏa ước mong...

Như vậy, thủ pháp chuyển rất từ từ, nhịp nhàng và tinh diệu, thụt thụt thò thò thứ thứ trưởng trưởng, rất sướng. Chứ không thô lỗ như cái kiểu: "Sống ở trên đời, cần có một cỗ lòng, để làm gì em biết ko? (dm để nhắm rượu chứ còn để làm x gì nữa )...

Tất cả các bài trên chú ví dụ mới là những bài kháng chiến thôi đấy nhé, nhạc trữ tình sau này thì nhiều vô số, đều có đoạn đầu là thứ, sau đó bùng nổ chuyển sang trưởng, mà vẫn mượt mà thiết tha, nốt nhạc thoát ý, lên cao xuống thấp mà vẫn không làm chói tai người nghe. Đấy mới là những sáng tác riêng biệt, chọn lọc, không bao giờ nhầm lẫn với người nghe. Cái này khác hẳn với hàng nghìn ca khúc của Trịnh, hổ lốn lẫn lộn. Nghe Trịnh người ta có cảm giác như nghe Model Talking, hay xem Phim hàn Quốc, đang xem thì hay, nhưng xem xong x nhớ bài nào ra bài nào, chả có nội dung gì, chả có tác dụng gì, nhảm nhí, nhầm lẫn loạn xí ngầu, na ná giống nhau, kết cục đều bị ung thư rồi chết... đại khái thế..

Có một số bài nhạc cổ điển mà thủ pháp thứ trưởng như cháu nói, đạt đến độ tinh diệu của nền văn hóa hiện nay của loài người. Cháu có thể xem và tìm thấy ở Nhạc chiều của Subert, Valse 7 của Chopin, hay ngay cả trong 1 đoạn của Carmen... tất cả những thứ này đều thuộc dòng trữ tình trở về sau, và trở nên mẫu mực. Từ thời của Mozart trở về trước đến của Bach, thì tuyệt nhiên rất hiếm những kiểu chuyển trong ca khúc hát như vậy...

thay đổi nội dung bởi: Tuanbass, 04-09-2005 lúc 11:38 PM.
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 11:34 PM   #144
Dế
Khách

Trích dẫn:
Tuanbass viết:
Cháu có thể xem và tìm thấy ở Nhạc chiều của Subert...

Nhà cháu khẽ khọt đứng lên...giơ tay hỏi, tình yêu Subert là ai đấy ạ?
Old 04-09-2005, 11:38 PM   #145
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

hị hị, anh cấm 4c chửi bới chú 8 trước public nhé, chú 8 nhà anh gúc gồ được cái tên đang nói phét bon, cứ vớ vẩn.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 11:41 PM   #146
Hương Giang
Khách

Trích dẫn:
Dế viết:
Nhà cháu khẽ khọt đứng lên...giơ tay hỏi, tình yêu Subert là ai đấy ạ?

Mình cũng chả biết tình yêu này là ai? cũng giơ tay hỏi cái ạ! Tớ đoán tình yêu Xu Bớt này là anh của 5xu, đi du học ở bển, buồn, nên sáng tác được bản Nhạc Chiều hay cái gì Chiều Chiều, chủ yếu phục vụ TL members. Không biết có đúng không?
Old 04-09-2005, 11:47 PM   #147
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Ờ, dm nhầm, hôm nay để ngay cả Saint4` cũng bắt nõn mình về nhạc nhẽo mới đau chứ ...
Old 04-09-2005, 11:48 PM   #148
chan_doi
Khách

nhầm

thay đổi nội dung bởi: chan_doi, 04-09-2005 lúc 11:53 PM.
Old 04-09-2005, 11:52 PM   #149
chan_doi
Khách

Anh đồng ý với 8 rằng nhạc Trịnh Công Sơn thuộc loại đơn giản. Tuy nhiên, giá trị sự đóng góp của một nghệ sĩ không tùy thuộc vào tác phẩm của họ đơn giản hay cầu kỳ, mà tùy vào nó có đặc sắc và mới mẻ không trong bối cảnh nghệ thuật lúc đó. Nếu các nhạc sĩ thời đó đều làm nhạc cầu kỳ, thì 1 nhạc sĩ làm nhạc đơn giản sẽ nổi bật và đóng góp của họ sẽ lớn vì họ làm cho nhạc VN trở nên đa dạng và mở một con đường mới. Ngược lại, nếu mọi người đều viết nhạc đơn giản mà có một nhạc sĩ viết nhạc cầu kỳ thì cũng là một đóng góp lớn chẳng kém.

Tân nhạc VN thời đó, ngay cả nhạc của Văn Cao, Cung Tiến hay Lê Thương, cũng không thể gọi là cầu kỳ hay sophisticated trong bối cảnh thế giới, vì dù sao nó cũng chỉ thuộc loại nhạc phổ thông. Nhạc Trịnh Công Sơn tuy đơn giản hơn một bậc nhưng có một vẻ phóng khoáng riêng mà tôi nghĩ rất thích hợp cho lời ca của ông. Trong khi tất cả các ca khúc phổ thông thời đó đi theo luật cân phương với những câu những nhịp đều đặn, thì nhiều ca khúc Trịnh Công Sơn có những giai điệu và tiết tấu rất phóng khoáng đối với thời đó. Chẳng hạn bài Hạ Trắng:

Gọi nắng
trên vai em gầy đường xa áo bay
Nắng qua mắt buồn lòng hoa bướm say
Lối em đi về trời không có mây
Đường đi suốt mùa nắng lên thắp đầy …

hai notes đầu đột nhiên nổi lên rất bất ngờ, ấn tượng, gây ngạc nhiên, rất khác nhạc VN thời đó. Một đoạn nhạc gồm năm câu làm biến mất sự cân phương, gây cảm giác phóng khoáng. Cũng xin nói là Trịnh Công Sơn hãy còn bị áp lực của lối viết nhạc phổ thông thời đó nên thường phải "cưỡng ép" những lời rất không cân phương vào những khung nhạc 8 ô nhịp. Có thể ông đã làm vậy vì bị những nhạc sĩ bảo thủ chê là "không viết đúng nhạc lý".

(Ghi chú thêm: Chỉ nhạc VN thôi, vì nhạc ngoại quốc thì có bài Summer Time của Gershwin cũng cùng tên, cùng những notes đầu, và giai điệu đoạn đầu tương tự:

Summer time
And the living's easy …)

Tuổi Đá Buồn không ngắt thành câu rõ rệt mà tuôn ra một chuỗi thật dài:

Trời còn làm mưa mưa rơi mênh mang từng ngón tay buồn em mang em mang đi về giáo đường ngày chủ nhật buồn còn ai còn ai …

Lời Buồn Thánh bắt đầu với những câu ngắn (hay một câu tách ra thành những hơi ngắn) trong nhịp 3/4:

Chiều / chủ nhật buồn / nằm trong / căn gác đìu hiu

rồi chuyển qua những câu dài trong nhịp 4/4:

Ôi tiếng hát xanh xao của một buổi chiều …

Những tiết tấu phóng khoáng như vậy, ngày nay thấy rất thường, nhưng ở thời đó thì rất hiếm.
Old 04-09-2005, 11:53 PM   #150
chan_doi
Khách

Trong quan niệm nghệ thuật thời nay, hài lòng với chỗ đứng của mình là điều tối kỵ của một nghệ sĩ. Vì là "thần tượng" nên rất có thể ông đã vô tình thành cái gương xấu cho một thế hệ nhạc sĩ, khuyến khích họ sản xuất "đại trà" những tác phẩm đơn sắc, không cố gắng tìm tòi đổi mới chính mình, nhiều khi đặt lượng lên trên phẩm. Đó không phải là lỗi của Trịnh Công Sơn. Việc ông được "tôn thờ" là sự lựa chọn của công chúng chứ ông có bắt người ta phải yêu thích hay bắt chước mình đâu.

Thông thường thì một nghệ sĩ dậm chân một chỗ như vậy sẽ nhanh chóng đi vào quên lãng. Nhưng trường hợp Trịnh Công Sơn thì không. Tại sao vậy? Theo anh, câu trả lời không nằm ở Trịnh Công Sơn, mà nằm ở tình cảnh âm nhạc VN, và xã hội VN nói chung, thời hậu chiến, cũng như ở thái độ và trình độ nghệ thuật của quần chúng VN. Jefferson đã nói: people get the government they deserve. Ta cũng có thể nói: people get the music they deserve.
Old 05-09-2005, 12:02 AM   #151
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

À thế ý bác nói là do trình độ thẩm âm của dân Việt đang cực kì bi bét, nên mới get the music of Trinh Cong Son they deserve có phải không ? ..

Đùa chứ có bác là Fan Trịnh vào đây bình luận em mừng cực, trước giớ em cứ tưởng em và bác đứng ở 2 dòng nhạc khác nhau của VN, khó nói chuyện được với nhau. Nhưng mà TL hay ở chỗ là mặc dù em vẫn có thể vác đàn đi đẽo gái bằng nhạc Trịnh, vẫn có lên đây anti-Trịnh được đúng ko hả bác :d...

Em chê Trịnh cốt là để Trịnh tiến bộ, và các Fan của Trịnh chịu khó bỏ tượng xuống, để mà tiến lên, phỏng bác. Chứ em thực sự cũng hiểu trình của bác Trịnh lắm chứ ;)...

Ơ cơ mà sao em chơi được nhạc Trịnh, mà nghe mãi nó vẫn cứ x thủng là thế nào nhỉ, ko thấy được thế giới hồng hồng kia của bác.. Bác nghe ra được, là hơn em rồi đó..

Thôi em cứ ngu si hưởng thái bình thôi...
Old 05-09-2005, 12:12 AM   #152
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

Bác chán đời phát hiện Hạ trắng giống với Summertime hay thật

PS. Tuy nhiên, "giá trị sự đóng góp của một nghệ sĩ" và "sự lựa chọn của công chúng" (tôn thờ hay quên lãng) với nhạc TCS, em trộm nghĩ, có lẽ khác nhau lắm, nhỉ?
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2005, 12:21 AM   #153
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Giá trị của TCS nằm nhiều ở mặt xã hội hơn âm nhạc.

Các đĩa nhạc Ca Khúc Da vàng, Kinh Việt Nam, Ta phải thấy mặt trời có giá trị xã hội rất ghê gớm vào thời điểm nó ra đời. TCS là nhạc sỹ hiếm hoi, và có lẽ là duy nhất, đã dám hát lên nỗi đau và thân phận của một dân tộc tự chém giết nhau mấy chục năm. TCS hát về những người ngã xuống trong chiến tranh, những gia đình ly tán, bất kể họ là người của bên nào.

Nhạc của TCS có tính tuyên truyền phản chiến rất cao. Nó reo rắc vào lòng người Việt nam nỗi căm giận chiến tranh, nỗi cay đắng vì sự tàn khốc mà dân tộc phải chịu đựng bao năm ròng. TCS hát về tuổi trẻ bị mòn mỏi và mất mát trong cuộc chiến dài đằng đẵng đấy.

Bởi vì TCS dám hát về nỗi đau khổ của dân tộc nên ông bị người bị cấm hát cả ở hai chế độ, trước và sau 1975. Nhờ đó ông cũng xuất hiện trên các phương tiện thông tin đại chúng ở Mỹ trước 1975. Và nhờ đó ông thành thần tượng của những thế hệ thanh niên trước 1975.

Nhiều thế hệ nối tiếp nhau tìm thấy sự đồng cảm trong nhạc của TCS. Họ yêu TCS vì lẽ đấy nhiều hơn là yêu nhạc của ông ta. Đành rằng bên cạnh dòng phản chiến, dòng tình ca của TCS cũng rót mật đắng vào mấy thế hệ sống trong bom đạn. Cho đến nay người ta vẫn yêu TCS một phần là do quán tính của các thế hệ trước.

Nhưng đến một lúc nào đó sự đồng cảm này sẽ hết, quán tính sẽ hết, và người ta sẽ nghe nhạc TCS đúng nghĩa âm nhạc. Lúc đó, chắc sẽ không còn lâu nữa, fan của TCS sẽ chỉ còn lại mấy bác già.
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2005, 12:32 AM   #154
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

5xu quên mấy mảng khác của TCS, đặc biệt mảng tình ca miên man sẽ còn à ơi lâu, rất lâu.

Trích dẫn:
5xu viết:
Nhưng đến một lúc nào đó sự đồng cảm này sẽ hết, quán tính sẽ hết, và người ta sẽ nghe nhạc TCS đúng nghĩa âm nhạc. Lúc đó, chắc sẽ không còn lâu nữa, fan của TCS sẽ chỉ còn lại mấy bác già.
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2005, 12:44 AM   #155
Anna
Khách

Trích dẫn:
Tuanbass viết:
À thế ý bác nói là do trình độ thẩm âm của dân Việt đang cực kì bi bét, nên mới get the music of Trinh Cong Son they deserve có phải không ? ..

Đùa chứ có bác là Fan Trịnh vào đây bình luận em mừng cực, trước giớ em cứ tưởng em và bác đứng ở 2 dòng nhạc khác nhau của VN, khó nói chuyện được với nhau. Nhưng mà TL hay ở chỗ là mặc dù em vẫn có thể vác đàn đi đẽo gái bằng nhạc Trịnh, vẫn có lên đây anti-Trịnh được đúng ko hả bác :d...

Em chê Trịnh cốt là để Trịnh tiến bộ, và các Fan của Trịnh chịu khó bỏ tượng xuống, để mà tiến lên, phỏng bác. Chứ em thực sự cũng hiểu trình của bác Trịnh lắm chứ ;)...

Ơ cơ mà sao em chơi được nhạc Trịnh, mà nghe mãi nó vẫn cứ x thủng là thế nào nhỉ, ko thấy được thế giới hồng hồng kia của bác.. Bác nghe ra được, là hơn em rồi đó..

Thôi em cứ ngu si hưởng thái bình thôi...

Bát à, bát thẩm âm cao, nghe nhiều hiểu rộng thì bát làm ơn để bác Trịnh bác ấy đc an nghỉ dưới suối vàng cái. Đíu giề lại còn bắt bác ấy tỉnh dậy để nghe Bát góp ý mà tiến bộ. Khổ thân bác Trịnh quá cơ.
Old 05-09-2005, 01:03 AM   #156
miami
Khách

Ơ thế bác 5xu không up thêm bài nào, lại chuyển sang Chat với bác Trịnh à?
Old 05-09-2005, 01:24 AM   #157
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

hợ, vẫn còn có em muốn đòi nghe chị Linh chat với Mozart nữa cơ hả? Anh thì vứt mẹ cả mấy bài đấy vào sọt rác rồi. Hát thế mà cũng đòi hát. Cũng may nhờ có TL quảng cáo mà anh được nghe thử, sau khỏi tốn mấy chục để đấy mua đĩa khác ủng hộ văn nghệ sĩ nước nhà.

Bây giờ các em là phải quay ra chửi nhạc Trịnh cho hợp mốt và có cái để nói tiếp. Mốt ở đây là đúng nghĩa của mốt, chẳng hạn cái quần bò 20 năm trước nay lôi ra xẻo 1 miếng bằng bàn tay ở đít thế là lại thành mốt mùa thu 2005. Chứ những gì hải đăng Xu với hải đăng Bát đang huỳnh huỵch quật mồ ông Trịnh bên trên thì TL thời quấn tã còn chưa có 2 hải đăng này đã chửi chán chê rồi. Có gì là mới mẻ nữa đâu.
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2005, 01:40 AM   #158
vangtoinhaque
Nghèo cũng cố cho con đi học

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 91

Em đi cắt lúa trên ngàn, còn anh chiến đấu xa tràng. Kháng chiến nhất quyết thành công, kháng chiến suýt nữa thì xong. May mà kháng chiến thành công, anh về em thỏa ước mong...

Nhà cháu cũng thẽ thọt giơ tay xin phát cbn biểu cái ợ. Nhà cháu mong các Hải đăng vào giải thích cho nhà cháu xem ở đây cái xa cbn tràng nó là cái gì ợ . Nhà cháu cám ơn!
Nhà cháu lại hình dung ra nhà bác Tuanbass nói lên hộ tấm lòng của chị em phụ nữ thời đó xa chàng quá, nhớ léo chịu nổi. Hoặc giả ở đây là ở xa cái dạ dày, hành tá tràng quá. Cơ mà léo có lý. Chết mịe nó mất.
vangtoinhaque vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2005, 01:41 AM   #159
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

sa tràng = sa trường

cháu dốt quá

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2005, 01:45 AM   #160
vangtoinhaque
Nghèo cũng cố cho con đi học

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 91

Hehehe! Bác Saint ợ! Cơ mà khổ! Hải cbn đăng Tuanbass viết thế thì dạng chã như cháu hiểu thế kặc nào được ợ! Đcm, xa tít mù tắp ấy chứ nhở !!! Chữ xa có một chữ xa.

thay đổi nội dung bởi: vangtoinhaque, 05-09-2005 lúc 01:53 AM.
vangtoinhaque vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài