Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-09-2005, 11:53 PM   #121
gió
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 143

Trích dẫn:
5xu viết:
... bởi mục đích của CwM là mang nhạc cổ điển lại gần với công chúng bình thường.

Đé o phải, tịt nhạc nên mới phải mang nhạc cổ điển ra làm lẩu. Im mẹ đi người ta còn thông cảm chứ đằng này lại còn nói như là ta đây đi làm từ thiện âm nhạc cho công chúng bình thường không bằng. Éo le vật.
gió vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 12:45 AM   #122
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Trích dẫn:
JW viết:
kỹ thuật phòng thu thì là mảng của sound engineering chứ liên quan gì đến sáng tác nhạc

Hehe, Xchau nói câu này anh hơi bị nể.

Lần đầu đến AnhEm Studio, mặc dù biết đây là một trong những phòng thu tốt nhất VN, anh vẫn hơi choáng vì đồ ngon quá. Sau đấy biết Anh Quân tự mày mò mua đồ, lắp đồ, ... thì anh thấy nể ra phết.

Mình là dân có tý kỹ thuật trong máu mà nhìn đống thiết bị nối với nhau loằng ngoằng, rồi máy tính, phần mềm phần mèo, rồi một đống mic các loại, thấy công việc của thằng làm sound engineering hơi bị khó. Đấy là chưa kể còn phải có tai acoustic nữa. Thế mà mình AQ lọ mọ làm một mình hết. Vừa rồi nâng cấp phòng thu để thu dàn dây với hợp xướng, lại lọ mọ làm một mình tiếp.
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 12:52 AM   #123
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
gió viết:
Đé o phải, tịt nhạc nên mới phải mang nhạc cổ điển ra làm lẩu. Im mẹ đi người ta còn thông cảm chứ đằng này lại còn nói như là ta đây đi làm từ thiện âm nhạc cho công chúng bình thường không bằng. Éo le vật.

Làm lẩu cũng mất công chú gió thân mến ạ.

Nếu chú cũng là dân du học thì anh nghĩ chú nên đứng về phía những người như Anh Quân - Huy Tuấn, cho dù chú có thích nhạc của họ hay không. Họ cũng là dân du học, rồi quay về nước làm nghề. Họ bị thị trường và dư luận, đặc biệt là đồng nghiệp và báo chí, quay lưng lại. Nhưng họ vẫn đi theo con đường họ chọn. Cái họ làm đã góp phần làm đa dạng hóa nền nhạc nhẹ nước nhà. Anh nghĩ TL toàn anh em xa mẹ, tư tưởng cởi mở, dễ chấp nhận cái mới lạ, thế mà còn không chấp nhận nổi nhạc của AnhEm, thì xã hội còn khó tiến lắm.
Old 04-09-2005, 01:02 AM   #124
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
Saint viết:
lưu ý bác xu em là chí hướng chứ không phải là trí hướng. Công nhận mình giỏi tiếng Việt và soi tốt.

Nếu mà soi tốt thì đầy thằng soi tốt hơn. Có đứa đang thắc mắc là sao Saint đổi title thoăn thoắt thế. Đang từ tiếng Việt dài ngoằng và sến, qua tiếng Anh có một mẩu lại còn hậm hực.
Old 04-09-2005, 01:14 AM   #125
Hương Giang
Khách

Bài : n/a

Chết thật bác 5xu ạ, nhà em ngày xưa còn ấn tượng Mỹ Linh với Hoa cỏ mùa xuân rồi Phút giao thừa lặng lẽ, với Hương ngọc Lan chứ cái Album này nghe nó cứ trôi tuột đi đâu mất. Thế em là dân du học mà không ủng hộ AQ thì là em chậm phát triển à? Tèo rồi, thế nghe xong có khá lên được tí nào không?
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 01:18 AM   #126
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
Hương Giang viết:
Chết thật bác 5xu ạ, nhà em ngày xưa còn ấn tượng Mỹ Linh với Hoa cỏ mùa xuân rồi Phút giao thừa lặng lẽ, với Hương ngọc Lan chứ cái Album này nghe nó cứ trôi tuột đi đâu mất. Thế em là dân du học mà không ủng hộ AQ thì là em chậm phát triển à? Tèo rồi, thế nghe xong có khá lên được tí nào không?

Không cần ủng hộ kiểu khen hay. Không phủ nhận hay dè bỉu, thế cũng là ủng hộ rồi.
Old 04-09-2005, 01:19 AM   #127
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Cái này thì bác 5xu với chú XChau nhầm to, phần làm chủ kĩ thuật phòng thu thực ra tưởng là nhiệm vụ chính của thằng Engineer, nhưng thực ra cái mà đồng chí Quốc bảo muốn làm chủ, lại không phải là mấy thứ khí cụ đấy, mà lại là đầu óc ý tưởng phối âm của nhạc sĩ. Nói thế này để dễ hiểu, máy móc thì thực ra kiếm còn sẵn hơn nhiều ý tưởng, các bác cứ thử xem từ xưa, khi nhạc dân ta còn loanh quanh với mấy thứ như Thu Hiền, Trung Đức, trình độ công nghệ âm thanh và khí cụ cực kì thô thiển, thậm chí mấy bài của Thanh Tùng trữ tình lãng mạn như thế mà nghe tiếng guitar lạo xạo và tiếng trống bùm bụp bên tai khi chơi mấy bài Mưa Ngâu và Phố biển (đùa chứ thực ra bây giờ em lại khoái nghe kiểu phối ngày xưa của mấy bài đấy hehe). Lúc đấy các thể loại nhạc Hải Ngoại vốn có lợi thế về Tech và kĩ thuật đã có phần lấn ác nhạc Việt. Nhưng ngày càng thì cái khoảng cách về công nghệ càng ngắn dần, sự khác nhau giữa thành phố và nhà quê cũng giảm, lúc đó phần sáng tạo và phóng tác trong phòng thu ngày càng chiếm ưu thế, kết quả thế nào thì bác cũng đã thấy rõ. Nói một cách cụ thể hơn, trong nhạc phần hòa âm phối khí, phần đóng góp của nhạc sĩ không chỉ là phối phức điệu, giai điệu, mà còn phối cả nhạc cụ, âm thanh.. Ngay cả những thứ chặt chẽ như nhạc cổ điển, mặc dù những thứ soạn ra bởi các nhạc sĩ là chuẩn mực, và là thứ được tôn trọng nhất khi phải chơi nguyên bản, nhưng khi nghe các dàn nhạc chơi khác nhau, ta vẫn thấy được sự khác nhau rõ rệt. Ví dụ bản Valse số 7 của Chopin, nó nổi tiếng đến mức còn hình thành 2 trường phái chơi bài này khác hẳn nhau, một trường phái chơi đoạn điệp khúc nhanh ngay từ đầu như của dân Balan chính gốc và các nhạc sĩ của Nga, phần còn lại chơi theo hướng nhanh dần đều của trường phái còn lại (trong đó có nghệ sĩ Đặng Thái Sơn của chúng ta). Do đó, sự làm chủ phòng thu mà Quốc bảo muốn hướng tới ở đây chính là sự sáng tạo của thằng nhạc sĩ, chứ chỉ phần ít của thằng làm kĩ sư âm thanh đơn thuần...

Về cá nhân em khi đánh giá album này, thì thấy rằng nó được làm khá nghiêm túc, và có ý tưởng tốt. Cách đây mấy năm khi nghe Dương Thụ trả lời phỏng vấn, đã nói ấp ủ ý tưởng này từ lâu rồi, là muốn đưa nhạc cổ điển gần gũi với dân Việt nam hơn (nói thẳng ra là trình độ thưởng thức và thói quen nghe nhạc cổ điển của Việt nam chán bỏ mẹ). Một nhạc sĩ mặc dù đang sáng tác những dòng nhạc thị trường, nhưng gần như đã là nhạc sĩ thì không ai không thể cưỡng lại được những giai điệu quá đẹp trong dòng nhạc classic. Chính vì vậy mà những ý muốn thực hiện những điều đó một phần là thỏa mãn sự yêu thích của mình, và phần nào giúp nâng cao trình độ thưởng thức của đại đa số cho gần gũi với trình độ chung của thế giới hơn, cũng là việc làm đáng quý chứ phỏng ạ...

Mới nghe 4 bài up trên của bác xu, thì có 3 bài thuộc dạng rất nổi tiếng, hầu như ai nghe cổ điển rồi cũng thích. Chính vì vậy ai mà đã chịu khó nghe trước giai điệu cổ điển rồi thì thấy nó khá thân quen, và không có cảm giác nửa lạc nửa mỡ tí nào (tất nhiên đấy là anh nói ý kiến cá nhân anh thôi). Còn theo thời gian độc giả có thích hay khôngn thì các nhạc sĩ cũng đã làm cho thỏa được cái đứa con tinh thần của mình. Còn nói ban nhạc Anh em nói chung và Anh Quân là kém tài thì một số đồng chí ở đây nên xem xét lại :d. Đôi khi trình độ là một chuyện và làm cho nó phổ cập với công chúng lại là một chuyện khác hẳn nhau..
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 03:03 AM   #128
gió
Thượng sĩ

Bài : 143

Bác xu, nền âm nhạc nước nhà đang đa dạng hoá như thế nào em đé o muốn nói, hoàn cảnh khó khăn mà vãn làm nghề của anh chị em nghệ sĩ thế nào em đé o muốn bàn (vì thứ nhất ai chẳng có khó khăn, thứ hai với đa số họ khó khăn thế chứ khó khăn nữa vẫn phải làm nghề vì không thì làm đé o gì phỏng ạ). Cái em muốn bàn ở đây là cái mục đích mà bác khoác lên nồi lẩu cổ điển đó: hơi bị thùng thình. Bác công nhận riêng với em đi cho nó tiến bộ nhé.

Trên phương diện kinh doanh, em cho là CD này đặt vấn đề khá khôn ngoan, đáng khen. Còn trên phương diện sáng tác, em xin nhắc lại là tịt. Một tác phẩm cổ điển mà nổi tiếng đến gái cũng biết thì tự nó đã hoàn hảo rồi, nghe phát hay ngay. Cho nên ML hay một em đồng nát nào đó có rên hừ hừ trên nền nhạc đó thì cũng như nhau mà thôi, vì % đóng góp của cả hai trong tác phẩm cuối cùng quá nhỏ so với tác phẩm gốc, cả hai đều ăn theo, cả hai đều thơm lây, cả hai đều lạ. Cả hai đều bám càng Mozart.
gió vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 03:34 AM   #129
miami
Khách

Trích dẫn:
gió viết:
Cho nên ML hay một em đồng nát nào đó có rên hừ hừ trên nền nhạc đó thì cũng như nhau mà thôi, vì % đóng góp của cả hai trong tác phẩm cuối cùng quá nhỏ so với tác phẩm gốc, cả hai đều ăn theo, cả hai đều thơm lây, cả hai đều lạ. Cả hai đều bám càng Mozart.

Em không nghĩ thế. Đối với những người hoàn toàn lạ lẫm với nhạc cổ điển, nếu nghe Mỹ Linh, họ có thể sẽ thích bài hát đó, thích giai điệu và tìm đến với giai điệu cũng như những bản cổ điển "dễ nghe". Đó là bước đầu để đến với nhạc cổ điển rồi. Mà thường đã nghe cổ điển thì càng lâu càng ngấm, càng thích nghe và lúc đó nghe các loại nhạc khác tự nhiên thấy nó nhạt nhạt sao đó.

Còn chẳng may vớ phải em nào rên hừ hừ thì thôi coi như con đường đến với loại nhạc rất đẹp này tịt luôn (ấn tượng ban đầu rất quan trọng).

To 5xu: đoạn anh 5xu giải thích tại sao nhạc AQ ngang cũng... ngang phè. Mà em biết chắc anh cũng thấy ngang (tuy nhiên vác mấy cụm từ hoành tráng kiểu "ngữ pháp âm nhạc chặt chẽ, khắt khe" này nọ cũng dọa được khối người dát chết như em, hihi). Nhưng mà thôi, ai lại dã man đi ném đá anh sau khi anh tuyên bố chỉ up có 4 bài (dã man vừa thôi, dã man quá..........ai chịu nổi!).
Old 04-09-2005, 04:39 AM   #130
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Hehe, hôm nay nhàn cư vi bất thiện mới ngồi nghe mấy bài demo trong Chat với Mozart bác 5xu up. Thật lúc đầu cháu ko định nghe.

Nhận xét nghiêm chỉnh, cháu thấy bài Sớm nay mùa xuân (Borodin) nghe khá lọt tai, phần vocal nền tenor hay (nghe giông giống giọng bác Dương Minh Đức, nhưng chắc ko phải). ML hát bài này giọng rất nhẹ, cao vút Khi nghe sang đến Ngày xa anh (Traicovsky) cháu tý chết sặc, đang uống nước bắn tung tóe ra màn hình laptop (may mà ko vừa ăn cơm vừa nghe ko thì hậu quả nghiêm trọng thế nào :~ ). Chết cười cười nhiều quá tỉnh cả ngủ Ha ha, chú AQ thay cả rhythm thế này.. làm cháu tưởng tượng ra mấy con thiên nga đang lắc lư, chân tay co giật , hài hơn cả màn múa hồ thiên nga của các bác FPT trên Gặp nhau cuối tuần hồi xưa Hic hic, Hồ Thiên Nga của cháu bây giờ thành hài kịch mất rồi ) (đáng ra phải buồn nhưng cháu ko khóc nổi vì vẫn đang phải ôm bụng cười). Thanks bác 5xu, từ giờ cháu sẽ cho bài này vào dance music list của cháu Đến bài Gió và lá cây thì nhạc hay (of course), nhưng có vẻ ML cố gắng hát mở khẩu hình theo kiểu opera, nên nghe bị cứng, ko đc tự nhiên. Cái hụt hơi như mấy bác gì NX ở trên chắc là do cố gắng nén hơi để nhả chữ cho tròn. Phần Intro thì đúng là suck thật, cháu nghe đến đoạn rap của mấy thằng choai choai đang vỡ giọng thì phải next khẩn cấp, bảo vệ sự trong sạch cho lỗ tai

Trích dẫn:
5xu viết:
Thì mục đích của album này là thế mà ) ) ) Các cháu choai choai nghe Duy Mạnh với Ưng Hoàng Phúc nhiều quá, phải cho các cháu đổi gió tý chứ.
Hóa ra album này để giáo dục bọn choai choai như cháu Nghe thêm vài lần nữa chắc cháu cũng tiêu hóa đc cái nhạc này của chú AQ (để khỏi mang tiếng là ko tiến bộ đc). Nhưng cháu e rằng đối với thính giả nghiêm túc của nhạc cổ điển thì cái album này có lẽ là 1 sự sỉ nhục. Ngay cái tên đã chẳng ra gì rồi, chat mới chit, quá suồng sã, bất kính với các bậc thiên tài âm nhạc thế giới. Nhạc thì lai căng, tùy tiện modify bất chấp nội dung ý nghĩa của bản nhạc gốc (tuy là nhạc ko lời nhưng cũng có ý nghĩa, phỏng ạ).

À, còn cái bìa đĩa, nếu để bán cho bọn choai choai chuyên nghe ƯHP thì design hơi bị quý sờ tộc, tối màu và ko bắt mắt. Đáng ra ML nên mặc áo hở rún, xâu vài cái khoen ở rún hoặc mũi thì sẽ hấp dẫn hơn.

Kính bác 5xu

thay đổi nội dung bởi: Gon, 04-09-2005 lúc 05:38 AM. Lý do: ^_^
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 09:46 AM   #131
Lihny
gái hàng Da

Lihny's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 339

Ơ nghe được đấy chứ, trừ bài Intro. Xin lỗi bác 5 xu em không chịu được rap Việt, nghe gay dek tả. Giọng nhẽo nhoẹt kém trình độ glasgow ty của em rap 5 phân hehe. Buồn cười bài hồ thiên nga, trống xập xình lời toàn yêu đương có cánh, vui! Em thích. Bác 5 xu còn bài nào pốt nốt đê, em dạo này văn hóa xuống cấp lắm. Bác không pốt nhanh em lại chán đời đi xem show Ưng Phúc với Đan Trường bi giờ.

P/S: Ty VT đừng dao động, Trịnh ty thấy hay vẫn cứ hay, thằng nào bảo không hay oánh bỏ mẹ :P
Lihny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 11:40 AM   #132
niceteeth
Khách

Em nghe thấy không vào được.
Giọng Mỹ Linh đặc biệt hay ở những chỗ xuất thần phóng khoáng (Thanh Lam thỉnh thoảng có được cái này, Hồng Nhung thì chẳng bao giờ). Nếu phải hát uốn theo giai điệu, như là mấy bài trong album chat với Mô-da các bác vừa đưa lên, Mỹ Linh trở nên rất bình thường. Vừa mất chất, vừa "bóp méo" giai điệu, nhịp điệu classic, như vậy có phải là thành công, là thử nghiệm mới, là ấp ủ từ lâu...?

Anh Quân sáng tác bình thường, nếu không phải Mỹ Linh mà là ai khác hát thì có khi cũng chẳng có gì nổi bật...
Em buồn Hải Đăng 5xu 5 phút, quảng cáo mí cả "tâng bốc" hơi thô quá...

NT
Old 04-09-2005, 11:56 AM   #133
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

thế tóm lại là bao giờ ra đĩa hả bác 5xu, à mà anh em có thấy sách của Phan Việt bán ở đâu không nhỉ? hôm qua anh lượn Tràng Tiền không thấy.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 01:11 PM   #134
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
Kòm viết:
Vui nhỉ, có Chat với Mozard, rồi Ngọc Anh Online, sắp tới kiểu gì chả có Webcam với Hồng Nhung, Yến Vy với Paytalk...

Để bớt đau đầu trong lúc ném đá qua lại xung quanh album CwM, mời quý vị thư giãn nhẹ nhàng với bộ phim ngắn Webcam với Hồng Nhung của đạo diễn Trí Kòm.

Để có thể thưởng thức bộ phim mà không bị quấy rối, cũng như không làm ảnh hưởng đến người thân trong gia đình hoặc bạn cùng thuê nhà, đề nghị quý vị đóng cửa, tắt đèn và vặn nhỏ volume loa máy tính.

Trong quá trình xem phim, nếu quý vị đàn ông nào thấy có tiếng gõ lộp cộp dưới mặt bàn thì quý vị đừng lo lắng. Trái lại quý vị nên mừng là mình còn sung sức lắm. Tuy nhiên để tránh các chấn thương không cần thiết, quý vị nên lấy một cuốn từ điển nhẹ nhàng để vào giữa hai đùi.

Quý vị phụ nữ có thể không thích thú với những scence nóng bỏng sắp diễn ra nhưng có lẽ sẽ rất tò mò tại sao Hồng Nhung lại diễn như vậy. Xin quý vị tự nhiên đặt các câu hỏi cho đạo diễn Trí Kòm qua nhắn tin 19006969 hoặc qua trang web: www.KomSúngNgắn.com. Đạo diễn Trí Kòm mặc dù đang cởi trần bận quần xà lỏn, tay cầm đèn tay cầm micro chạy đằng sau webcam cũng sẽ cố gắng trả lời từng câu hỏi của quý vị, xin quý vị đừng sốt ruột. Nhân đây, chúng tôi xin tặng quý vị khán giả nữ một quy tắc vàng: Không phải cái gì ra nhanh cũng tốt.

Để thuận tiện cho việc hòa nhịp cảm xúc với bộ phim. Chúng tôi xin thông báo trước là bộ phim sẽ bắt đầu phần foreplay với bản hòa tấu piano rất dậm dật của nghệ sỹ Gon với chủ đề "Nòng to". Phần cao trao và cũng là climax kết thúc bộ phim là bản nhạc "Tiếng đàn Môi bên kia thành giường" của nghệ sỹ Gió, có kết hợp giọng Ô rê la hết sức hổn hển của ca sỹ Hồng Nhung.

Và bây giờ, một lần nữa xin nhắc lại, quý vị tắt đèn, vặn nhỏ volume và thưởng thức bộ phim Webcam với Hồng Nhung.
Old 04-09-2005, 01:14 PM   #135
V.T
Khách

hehe chào mừng tình yêu Lihny 7 tỷ đã trở lại, anh bốc phét thế thôi chứ mai Tuấn bass khen nhạc Trịnh anh lại quay sang chửi ngay, chủ yếu là mình ghét cái mặt X-(

D/c Gon có học thanh nhạc không mà nghe cẩn thận thế
Old 04-09-2005, 01:28 PM   #136
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

VT mải chửi anh mà vô trách nhiệm trong việc đong gái nhé... X-(
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 02:30 PM   #137
hantad
Khách

Ít khi mua đĩa xịn nhưng mà em xin hứa sẽ mua địa xịn CwM ngay khi nó ra lò. Thật là tuyệt vời

Rap Việt hay chứ. Ai thích thì nghe bài Xa có trong trang www.trưongton.net đấy. Cái gì mới lúc đầu chẳng bị chê. Nhiều chú trong này tưởng Giao hưởng Thính phòng là 1 thì còn biết sao đây.

Nhưng mà nhiều lúc em le'o hiểu bác 5xu là ai? Vì thấy cái gì bác cũng biết. Bá Hiểu Sinh chăng?
Old 04-09-2005, 02:37 PM   #138
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Sáng vừa ngủ dậy, nghe bài Moondance của Nightwish trong lòng sảng khoái, thấy vui vui bàn vài lời với chú Tuanbass.

Trích dẫn:
Tuanbass viết:
Giờ có chú nào thích Trịnh thì cứ vào chỉ ra cho anh phát, là Nhạc Trịnh hay ở chỗ nào, chứ đừng chửi anh là tại vì anh ghét Trịnh
Cháu mà nói cháu ko thích nhạc Trịnh chắc các bác chẳng tin nhở? Trừ 1 số bài, còn thì nhạc TCS ca từ trừu tượng, giai điệu buồn, ko hợp với con người của cháu lắm, vì thế cháu ít nghe. Nhưng ko vì thế mà phủ nhận giá trị của nhạc Trịnh, các bác nhẩy?

Tại sao cháu thấy nhạc TCS hay? Ừm, ko bàn về phần ca từ, vì mọi người nói quá nhiều rồi... Về phần nhạc, nếu ai để ý sẽ thấy các ca khúc của TCS rất hay có sự kết hợp đồng thời giọng trưởng và giọng thứ. Tức là trong cùng 1 bài, giai điệu chính đang từ giọng trưởng chuyển sang giọng thứ, và ngược lại. Đơn cử 1 số bài: Em còn nhớ hay em đã quên, Hoa vàng mấy độ, Tuổi đá buồn... Tiếc là mấy năm nay cháu ko nghe nhạc Trịnh, lại đang ở đảo (ref. bác Saint) nên ko có tập nhạc để ví dụ cụ thể hơn nữa cho các bác.

Khi nghe bài nào đến đoạn chuyển tông, tự nhiên trong tim cảm thấy thắt lại, cảm xúc bồi hồi, da diết. Ko biết có phải cháu đa cảm quá ko? Túm lại, việc kết hợp giọng trưởng - giọng thứ đem lại hiệu quả khá lớn đối với sự cảm nhận của người nghe. Đặc điểm này cháu thấy ở VN chỉ trong nhạc TCS mới có, khá unique các bác nhở (ko so sánh với mấy bài trường ca nhiều trường đoạn các bác nhá).

@VT: nhà cháu có người học thanh nhạc nên cũng biết tý tẹo. Nhưng cháu tai trâu ko biết NX thế đúng ko, khéo bác 5xu đang nhìn cháu cười khinh bỉ, hì hì :')

thay đổi nội dung bởi: Gon, 04-09-2005 lúc 02:45 PM.
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2005, 02:54 PM   #139
Thổ Quan
mới mất Sịp

Thổ Quan's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: HTX Mỏ Khoét
Bài : 5,666

Trích dẫn:
Saint viết:
à mà anh em có thấy sách của Phan Việt bán ở đâu không nhỉ? hôm qua anh lượn Tràng Tiền không thấy.

Mua rồi. Giá bìa 29 khìn. Mua sách nối bản giảm giá một nửa. Bản in xấu tĩ tã. ) Mà mấy bọn báo chí đểu, Saint công nhận với cháu không? Chã hiểu chúng nó móc đâu ra mấy cái ảnh thần tượng của Saint. Hợ hợ. :~
Old 04-09-2005, 08:23 PM   #140
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Em không nói 3 bài em thấy hòa âm hay đấy là AQ sáng tác bác 5xu nhá, bác đọc lại mà xem, em bác mù cũng biết mờ mờ mà.

Em thấy trang web của Mỹ Linh bảo ngày 10/9 phát hành, hi`, hôm nay đi bụi về nhà mới được nghe 2 bản bác 5xu úp em cảm ơn bác ạ . (Bài "Gió & Lá" thì ở chỗ đi bụi nó không block nên vẫn nghe được)- Em thích track 01 (Sớm nay mùa xuân?- "Kìa ngoài phố, sáng nay có...), Nghe vài lần thì thấy quen quen nhạc bài này giống hệt nhạc của bài "Stranger in paradise" của cụ Tony Bennett bác ạ, nổi tiếng khoảng những năm 50s, 60s Có câu đầu cái gì mà "Take my hand, i'm a stranger in paradise" Trước em có 1 đĩa có cả bài "Cold cold heart" mà giờ không tìm thấy, nên cũng không nhớ rõ nữa....Có thể 2 bài cùng base trên 1 cái nền cổ điển nào thì em không biết. Mà công nhận là giọng ML "thăng" trong bài này nghe đã hơn là cụ Tony Bennett

thay đổi nội dung bởi: Koala, 04-09-2005 lúc 09:30 PM.
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài