Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-09-2005, 04:48 PM   #361
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Tâm sự với các bác, phải nói là cháu thấy mình may mắn cực, cực kỳ may mắn luôn. May mắn ở chỗ cháu đến với nhạc cổ điển bằng nhạc cổ điển, ngay từ đầu đã đc nghe trực tiếp các tác phẩm cổ điển chính thống mà ko thông qua bất cứ loại biến thái nào.

Tưởng tượng hàng trăm bạn thanh niên tiên tiến muốn đc học hỏi và tiếp cận nhạc cổ điển, và vì yêu mến cũng như đc đảm bảo bằng danh tiếng và trình độ chuyên môn của ca sỹ ML, NS DT... để rồi tin vào lời tuyên bố "đem nhạc cổ điển đến với công chúng" đã tìm mua đĩa CwM những mong sẽ biết thế nào là nhạc cổ điển. Hỡi ôi, sau khi nghe xong các tác phẩm Pop, Punk... rất hay đó thì ko biết sự coi trọng đối với nhạc cổ điển của họ có còn nữa hay ko, sẽ còn bao nhiêu người tiếp tục tìm đến với nhạc cổ điển đích thực... Hay là phần lớn sẽ dừng lại ở đó và cho rằng, ôi dào, hay thì hay thật đấy nhưng nhạc cổ điển cũng chỉ thế này thôi à, thế mà mình cứ tưởng nó khó nghe lắm, đã chuẩn bị tinh thần để tiếp thu, hóa ra nhạc cổ điển đâu khác gì so với nhạc UHP, ĐT, MT

Hơn 1 tuần nay ngày nào cháu cũng bật mấy đĩa classics cũ rích mua ở nhà cách đây 5-6 năm lên nghe, từ sáng đến tối. Thật chưa bao giờ cháu cảm thấy nhạc cổ điển lại hay như vậy, chưa bao giờ cháu thấy vui sướng khi nghe đc nghe các giai điệu tinh khiết của Sonata Ánh trăng, Phiên chợ Ba tư, Ave Maria (Schubert)... đến như vậy. Cháu thật hổ thẹn vì bao lâu nay đã lãng quên những giai điệu đẹp đẽ đó để mà đắm chìm trong tiếng trống dồn dập kích thích, tiếng solo guitar chát chúa của nhạc rock.

Đúng là chỉ có khi nào bị chà đạp thì con người mới cảm nhận đc giá trị đích thực. Cháu rất biết ơn các bác 5xu, Tuấnbass, ekip ML-AQ-DT đã nhắc nhở, cảnh tỉnh cháu tìm về với nhạc cổ điển trước khi quá muộn. Đây có lẽ cũng là 1 loại "giá trị gia tăng" của CwM, chú Tuấn8 nhỉ?
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 05:23 PM   #362
Kòm
Khách

Bài : n/a

Anh kiến nghị đổi tên album thành "Cheat with Mozart" cho nó đúng nghĩa!
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 05:48 PM   #363
Thổ Quan
mới mất Sịp

Thổ Quan's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: HTX Mỏ Khoét
Bài : 5,666

Trích dẫn:
glasgow viết:
Chú Thổ thân mến, anh .... không đành nhìn chú ấm ức:

1. Chú soi rất đúng, Olay tài trợ. Chú bắt lỗi chính tả rất chuẩn, nhiều lỗi ngớ ngẩn lắm. Đấy là những lỗi không nên có, chính Anh Quân nói, có anh cả xu cả Chip ở đấy.

Anh Gâu này chính ra nên làm ở mấy văn phòng tư vấn tình dục mới phải. Anh nhận biết được hiện tượng nhưng bản chất thì hình như anh Gâu hơi mù mờ. Có dính cái Olay vào đấy, CwM - sản phẩm nghệ thuật (có thể coi là nghiêm túc) đó tự dưng được dán cái nhãn sặc mùi thị trường. ) Giờ anh hiểu ý em muốn nói chứ ạ? ;)

Trích dẫn:
glasgow viết:
2. Đây chưa phải là nhạc bác học. Chỉ là một vài giai điệu đẹp thôi. Cái gọi là "nhạc bác học" là một thứ rất khác, phức tạp và trừu tượng hơn nhiều lắm, thí dụ như giao hưởng. Anh không biết nhiều lắm, nhưng hơi bị vĩ cuồng mà nghĩ là cũng hơn được đôi chú trong này.

Vâng, giai điệu đẹp! Còn cái "âm nhạc bác học" theo ý của anh Gâu hơi bị thổi phồng rồi. Ca trù ấy, không phức tạp, không trừu tượng. Không cần 7 nốt & 12 cung. Vậy mà vẫn được coi là "bác học". Vậy, nên chăng, ta có cần bàn thêm về nghĩa của từ này không anh? )

Trích dẫn:
glasgow viết:
3. Nghe được hay không tùy, thường anh không dám có ý kiến. Nhưng như chú thì anh hơi tiếc. Nếu chú không nghe nữa thì có thể tặng lại cho anh (anh bị trấn rồi), chú có thể ký tặng cho nó sành điệu...

Anh Gâu đừng tiếc cho em. Nhất là trong vấn đề em đ@'o biết nghe/ thưởng thức/ hiểu nhạc cổ điển. Em cảm ơn trước.

Em nhớ không nhầm thì trước đây bác Trọng Bằng cũng đã từng nói đại loại là: phông văn hóa nói chung của dân ta thấp, một phần là do ít người am hiểu & hâm mộ nhạc giao hưởng, thính phòng. :')

Hồi đấy em cũng xấu hổ lắm. Nhưng chỉ một tiếng sau đó, em tự cười vào mũi mình, anh Gâu ạ. ) Bởi em ăn cơm cà nước mắm. Mẹ em ru em ầu ơ bằng những bài hát ru theo âm ngũ cung. Hồi bé em có được nghe Smart Symphonies, ti sữa bò và ăn pho-mát đ@'o đâu.

Thế nên phiền anh Gâu đừng nhìn em bằng ánh mắt ái ngại thế. Em tủi. ;)

P/S: MK. Gò mình viết kiểu văn Thảo Mai này mệt quá! )

thay đổi nội dung bởi: Thổ Quan, 12-09-2005 lúc 06:16 PM.
Thổ Quan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 06:11 PM   #364
Thiên Cầm
Khách

Chân giò mà nói, bạn Glasgaugau nói về Thái Cực Quyền tớ rất bái phục về trí nhớ siêu phàm, nhưng bạn làm cái quả tổng kết này làm tớ liên tưởng đến ly mãng cầu hồng xiêm muối. Đại khái là vị nào cũng ngon, nhưng trộn với nhau hơi khó uống :~
Old 12-09-2005, 06:22 PM   #365
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Trích dẫn:
Thiên Cầm viết:
Chân giò mà nói, bạn Glasgaugau nói về Thái Cực Quyền tớ rất bái phục về trí nhớ siêu phàm, nhưng bạn làm cái quả tổng kết này làm tớ liên tưởng đến ly mãng cầu hồng xiêm muối. Đại khái là vị nào cũng ngon, nhưng trộn với nhau hơi khó uống :~

Bác Gà chắc đi uống ở cái quán nó không biết pha. Để hôm nào em dẫn bác đến cái quán Máy xay sinh tố mà em thường lui tới, tên thế thôi chứ thực ra bán đồ uống. Phải nói là rất tuyệt, chẹp chẹp, nói đến tự dưng thèm Mãng cầu hồng xiêm muối quá, chẹp chẹp.

1 cốc vại, bỏ vào khoảng 1 lạng mãng cầu, 2 quả hồng xiêm, 2 thìa muối nhỏ, 1 thìa đừong, cắm thẳng cái que vào cốc, xong ngoáy đều 3 vòng liên tục. Ngẩng đầu nhìn trăng sáng, sau đó tu liền 1 hớp là vừa xinh

Chẹp chẹp, ngon quá, chẹp chẹp

Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 08:14 PM   #366
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Anh đã gửi CD cho iznogoud, Kaola và Xì Củng.

Cũng đã gửi Sin City cho Lihny. Eros thì không mua được, khi nào em về thì cùng xem vậy.
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 08:50 PM   #367
xì-củng
Khách

Trích dẫn:
Thiên Cầm viết:

- Nhìn chân của Thiên Cầm trong avartar mà...nghẹn ngào không nói... ((

@5xu: thanks anh Xu
Old 12-09-2005, 09:14 PM   #368
Thiên Cầm
Khách

Trích dẫn:
nguoicongaingo viết:

1 cốc vại, bỏ vào khoảng 1 lạng mãng cầu, 2 quả hồng xiêm, 2 thìa muối nhỏ, 1 thìa đừong, cắm thẳng cái que vào cốc, xong ngoáy đều 3 vòng liên tục. Ngẩng đầu nhìn trăng sáng, sau đó tu liền 1 hớp là vừa xinh

Chẹp chẹp, ngon quá, chẹp chẹp

Đúng là đồ xôi thịt, thế mà cũng đòi uống sinh tố thưởng trăng. Cái bí quyết của món này không phải la ngoáy 3 vòng liên tục, thế thì chó nó cũng không làm được, mà là 3 vòng liên tục ngược chiều kim đồng hồ ;)

Cho em hỏi bác 5xu, cái đĩa đấy có bán ở ngoài thị trường không ạ ?
Old 12-09-2005, 09:38 PM   #369
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Hê hê, mấy hôm nay đang nghe violin, hết Hilary Hahn quay sang em Sarah Chang thì tóm được bài này, thảo nào mình đếch nhớ nó nằm ở album nào. Mà em Sarah Chang này cũng giỏi vật vã, mk, có 9 tuổi mà đã ra được cái album "Debut" hoành tráng. Kính các con giời để tiếp tục công cuộc đến với nhạc cổ điển nhỉ.

P/S. Em cảm ơn bác 5xu nhiều, hẹn khi nào tiếp bác ở HN.

Salut d'amour for piano or orchestra, Op. 12 (Edward Elgar) - Sarah Chang
http://www.sendspace.com/file/r6e6pq

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2005, 12:11 AM   #370
Dế
Khách

Nhân phong trào "Kéo nhạc cổ điển xuống cùng quần chúng" với cả "Việt hóa nhạc cổ điển" đang lên cao, em cũng nhân cơ hội muốn "Điện tử cbn hóa nhạc Việt thấm đượm tinh thần cổ điển" cũng với cùng mục đích.

Thôi dài dòng quá em đi thẳng vào vấn đề. Em thấy bác 5Xu chơi thân với Quân, Tuấn...vậy em nhờ bác hỏi xem có thể tặng (hoặc xin) được Acappella của bài số 6 - Sớm nay mùa xuân được ko? Em đang định Remix...Thnx in adv!
Old 13-09-2005, 12:16 AM   #371
corpse
Trung úy

corpse's Avatar

Bài : 237

Bài sớm nay mùa xuân giai điệu hay nhất album. Có bác nào có bản gốc cho xin được không?
corpse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2005, 12:39 AM   #372
Dế
Khách

Ah em quên chim mồi, nếu bác kiếm được hộ em, em hứa sẽ lại quả bác bộ Sin City Comic (scan)
Old 13-09-2005, 02:14 AM   #373
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Trích dẫn:
corpse viết:
Bài sớm nay mùa xuân giai điệu hay nhất album. Có bác nào có bản gốc cho xin được không?

Thử tìm Hoàng tử Igor của Borodine xem! Cái này oách lắm, khi Borodine (một khủng long) chết thì có tới 4 khủng long khác xúm vào làm nốt vì cái Borodine đang làm hay quá.

@ Dế: Sẽ xin thử nhưng anh nghĩ là khó. Hội đấy bị xin (để remix) suốt nhưng ko cho ai bao giờ.
Old 13-09-2005, 03:24 AM   #374
corpse
Trung úy

corpse's Avatar

Bài : 237

Cảm ơn bác 5xu - để tôi tìm ở thư viện xem thế nào. Mới đọc cái thông cáo báo chí bác 5xu post ở trang trước thấy nói không dùng sampler xong rồi lại thắc mắc cái tiếng tắc bụp tắc bụp mà bác xu đòi anh Tuấn đưa vào tháng 6 cho giống Abba với Sting là anh ấy lấy từ đâu ra, gõ vào nắp xoong hay là thế nào? Anyway, với mục tiêu đưa cổ điển đến với giai cấp cần lao thì cũng không nhất thiết phải thanh minh là dùng sampler hay ko dùng sampler. Quần chúng cần lao cứ thấy hay là được rồi, vi tính quá cũng có đe'o ai hiểu đâu. À mà bác thử hỏi anh Quân xem cái câu guitar trong Mộng Mơ là học thô theo anh Earl Klugh phỏng ạ?
corpse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2005, 03:41 AM   #375
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Quân nói đến phần dây dợ, hợp xướng và các phần nhạc nhẹ khác. Chứ phần hip-hop thì trốn làm sao được. Đâu có cách nào khác đâu. Tuy nhiên giảm thiểu vô cùng nhiều. Trống của bài Mộng Mơ với Về đây thiên nga nghe hơi bị ngon.

Sở dĩ press release phải ghi ra vì nhà báo trẻ bây giờ hiểu biết phết đấy, hỏi nhiều câu khoai mù mắt.
Old 13-09-2005, 12:02 PM   #376
Phong Lan

Bài : 418
Send a message via Yahoo to Phong Lan

Trích dẫn:
setsunai viết:
Nói chung em thấy tàm tạm, nhưng mà thấy nó có vẻ nổi tiếng nên cũng mày mò convert xem sao.
download it here
Chat với Mozart

4c giúp với, sao mình download nó cứ chạy biến đi đâu chẳng biết đằng nào mà lần (máy chẳng thèm hỏi han gì như mọi khi cả). Rõ ràng là download rồi nhưng không biết nó nằm ở đâu. Làm thế nào bây giờ?

Nói ra biết là xấu hổ, thể nào cũng bị coi là chã, nhưng ... làm ơn đi mà!
Old 13-09-2005, 01:43 PM   #377
evol

Gia nhập: May 2005
Bài : 342

Bác gâu, bác vào TL làm đé o gì mà cứ mệt, sợ, choáng, hãi? Thế thì bác vào làm gì? Lấy chỗ để cháu xả rác à? Đé o ai bắt bác há miệng? Những cái bác gạch đầu dòng về cháu, cháu công nhân là đúng hết, đé o cãi được. Kiểu như mắt mờ đé o phân biệt được đàn còn tinh tướng lê pôn, etc, mẹc đờ. Nhưng còn Mahler với cả Bruch, hôm nào rỗi rãi bác cháu mình tán láo cái nhể.

Bác Úc Yêu với bác Lyhni với các bác gái khác, cháu công nhận là bài hát VN thì chỉ đến thế thôi. Nhưng các bác không cho cháu mơ cao hơn à? Dù sao cũng là Mỹ Linh chứ có phải Đamn Truồng đé o đâu? Ngày xưa các cụ còn thế này:

Trích dẫn:
Văn Cao viết:
...Đò trăng cắm giữa sông vắng
Gió đưa câu ca về đâu...

Bây giờ Việt hóa nhạc cổ điển thì cũng nên chú ý ca từ một chút. Chứ các bác bảo có mỗi phần lời là mình làm ra thì sai be sai bét. Thế hóa ra lại giống với hải đăng âm nhạc gì bên châu Âu í, mà "chỗ hay thì không mới, chỗ mới thì không hay" à? Thôi cháu chả góp í nữa không các bác lại nói cháu lèm bèm. Cũng tủi bác Linh, vừa mới ra cái đĩa xong...

Tiện thể cháu lên án mấy bác lợi dụng cơ hội khoác cho mình cái vỏ cổ điển tỏ vẻ sành điệu nhé, bác Gon cháu chẳng hạn. Đé o gì nghe cổ điển mà cứ Ba tư với cả Kạk men, bác am hiểu gớm nhỉ. Nghe nhạc chỉ là ý thích, ai hợp với cái gì thì nghe cái đấy, chứ đé o ai lại dè bỉu rock để ngồi nghe Ave Mazia bao giờ. Con bò mà có nghe tiếng nhạc hay tiếng người cũng cho thành tiếng bò hết thôi.
evol vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2005, 01:49 PM   #378
DangTuan
Minh Tỳn

DangTuan's Avatar

Bài : 3,061
Send a message via Yahoo to DangTuan

Vào Explore rồi F3, search *.mp3.
Thử xem.

Trích dẫn:
Phong Lan viết:
4c giúp với, sao mình download nó cứ chạy biến đi đâu chẳng biết đằng nào mà lần (máy chẳng thèm hỏi han gì như mọi khi cả). Rõ ràng là download rồi nhưng không biết nó nằm ở đâu. Làm thế nào bây giờ?

Nói ra biết là xấu hổ, thể nào cũng bị coi là chã, nhưng ... làm ơn đi mà!
DangTuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2005, 02:10 PM   #379
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Trích dẫn:
evol viết:
Tiện thể cháu lên án mấy bác lợi dụng cơ hội khoác cho mình cái vỏ cổ điển tỏ vẻ sành điệu nhé, bác Gon cháu chẳng hạn. Đé o gì nghe cổ điển mà cứ Ba tư với cả Kạk men, bác am hiểu gớm nhỉ. Nghe nhạc chỉ là ý thích, ai hợp với cái gì thì nghe cái đấy, chứ đé o ai lại dè bỉu rock để ngồi nghe Ave Mazia bao giờ. Con bò mà có nghe tiếng nhạc hay tiếng người cũng cho thành tiếng bò hết thôi.
Ơ thế Phiên chợ Ba Tư ko phải nhạc cổ điển ạ? Giờ cháu mới biết (( Cứ thấy từ bé tí đài nó hay phát, nghe nhiều thôi, có đc học hành đến nơi đến chốn như bác evol đâu. Cám ơn bác đã đính chính giúp.

Còn cháu ko dè bỉu nhạc rock (cùng 1 từ nhưng tùy theo người đọc mà hiểu là khen hay chê), đơn giản là gần đây cháu mới nghe rock nên cũng ít nghe classics. Cái gì mới làm quen mà chẳng thế. Bây giờ chắc nghe song song cả 2 Bác cũng nói là nghe nhạc tùy theo ý thích, vậy ko nhất thiết cứ phải nghe Mahler với Bruch như bác mới gọi là nghe nhạc cổ điển nhỉ? Mà cũng ko phải cứ được học hành am hiểu là biết thưởng thức âm nhạc đâu nhỉ? Đã là con bò thì chỉ cần nghe hiểu đồng loại thôi là tốt rồi, bò mà còn đòi nghe nhạc mới hiểu tiếng người nữa thì thành... bác evol à
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2005, 03:29 PM   #380
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Có cái Winter - Vivaldi, không biết mọi người có chưa:

http://s16.yousendit.com/d.aspx?id=...IF2WQDASVN0Q6PX
Trả lời