Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-09-2005, 12:58 PM   #321
evol

Gia nhập: May 2005
Bài : 342

Các bác hải đăng chán nhể.

Một í, cái này là nhạc nhẹ, các bác cứ thích nói cổ điển làm gì cho nó trưởng giả?

Hai í, là cái này tán gái tốt. Hôm qua cháu bật mỗi phần intro của hải đăng 5 mà gái nó ngồi lặng im nghe 3 tiếng liền. Thề, cháu nói thật đấy.

Ba í, các bác tiếp tục phong trào ném đá đi, ném cho chất lượng vào. Chứ loanh quanh luẩn quẩn bác gâu thì bật băng ghi âm ra chép lại, bác xít thì chỉ biết up nhạc cổ điển coi như một cơ hội truyền bá, hải đăng 5 thì chỉ biết viết sai chính tả, etc. Cháu chán cực. Các bác nói chuyện chả có tí chất lượng đếch gì. Gái nó còn chả buồn xun xoe giúp các bác lấy hứng.

Thế, vấn đề bây giờ là các bác phân tích đê. Tại sao lại thế? Vì sao ra nông nỗi này? Ở đâu chui ra??? Làm tí định hướng thì bác Linh cháu mới bán được đĩa, chứ không quần chúng lại bảo đây là nhạc cổ điển khó nghe thì chết.
evol vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 03:11 PM   #322
luotqua
Khách

Bài : n/a

Trong 5 bài up lên TL em thích mỗi 2 bài Gió và lá cây và Mộng mơ. Em cũng đú làm 1 quả bình luận bài Gió và lá cây của dân không chuyên.

Gió và lá cây

Gió thoảng gió bay nhẹ nhàng trên những phố vắng
Và lá rụng lá bay trên vỉa hè khi thu sang
Như hát bài hát chia tay ngày xưa ấy vẫn nhớ
Biết không anh em vẫn chờ đợi anh

Và gió kìa gió bay vô tình trên những phố vắng
Kìa lá hờ hững bay trên vỉa hè khi thu sang
Có biết bài hát chia tay để xa cách mãi mãi
Biết yêu thương có thể còn nơi anh

Cơn gió vẫn nhẹ nhàng và chiếc lá vẫn vô tình
Chỉ trong em cơn bão tố cuộn gào thét mãi không thôi
Lá xanh vẫn xanh ngời vì trong trái tim em vẫn tràn đầy yêu thương
Và vì em …

Bài hát là tâm sự của 1 cô gái tiếc nuối 1 mối tình đã qua, tình cảm trào dâng trên con đường xưa với những gió thoảng, lá bay khi thu sang. Tiếng ghi ta lóng lánh dài 30 giây mở đầu và xuyên suốt trong cả bài hát mang đến 1 cảm giác nhẹ nhàng sâu lắng không thể nào quên. Người nghe bị cuốn vào tiếng hát da diết mang âm hưởng opera sang trọng, cũng là sự biến chuyển trong tình cảm của cô gái trong bài hát. Tình cảm của cô gái vẫn còn tràn đầy với 1 người. Cô gái nhìn cảnh vật quen thuộc chốn xưa để rồi nhớ, chờ mong, hy vọng về người yêu đã đi xa. Cũng những kỷ niệm về gió, về lá, về bài hát xưa nhưng tình cảm đi theo cung bậc cao dần, để cuối cùng phải bật lên thành tiếng hát chan chứa cảm xúc thiết tha.

Ngoài giọng hát truyền cảm thường thấy, phải thừa nhận Mỹ Linh đã thể hiện khá điêu luyện bài hát bằng phong cách nhạc nhẹ có xen kỹ thuật hát opera, đem lại 1 cảm giác rất khác cho bản nhạc cổ điển này. Cách nhả chữ ngắt quãng đan chen với những đoạn dài và ngân nga làm người nghe chìm đắm vào dòng âm thanh trầm bổng. Không thể không kể đến cách phối khí rất công phu mang rõ phong cách Anh Em: sang trọng, lãng mạn, miên man, rất tông xuýt tông với giọng hát ML. Bài hát chỉ dài 2 phút, kết thúc bằng tiếng ghi ta nhỏ dần đọng lại cảm giác tiếc nuối. Tiếc nuối cho 1 mối tình vô vọng và tiếc vì 1 bài hát hay quá ngắn.
-----

Đoạn cuối có 3 từ em không nghe rõ lời, bác nào biết cho em xin.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 03:25 PM   #323
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Trong album này em thích nhất là Ave Maria Gió và lá cây. Thích vì lời bài hát, chứ nhạc thì quen quá rồi.

Đêm qua thức khuya học bài rồi sau đó ngủ thiếp đi với những giai điệu mượt mà của Chat w Mozard. Rồi sáng mai mơ màng thức dậy cũng với những âm thanh này. Nằm nghe và như thấy rõ được trước mặt những hình ảnh của 1 Hà Nội xa xăm trong ký ức chợt hiện về...

Nhớ những trưa lang thang 1 mình ở Trần Nhân Tông, nhớ những sáng mùa đông hanh hao ở Thể Giao, nhớ 1 đêm khuya mưa lất phất đi ăn phở ở Nguyễn Du với nhóm bạn cùng đi công tác, nhớ ánh đèn vàng ấm áp ở khách sạn Polonez... Và nhớ 1 người cũ.

Kỷ niệm cuối cùng cũng chỉ là kỷ niệm.

-----
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 04:08 PM   #324
chudongtu
Đại tướng

chudongtu's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,179

cho em phát biểu cảm xúc với

vừa bật lên, em cứ ngỡ là mình vừa bỏ nhầm cái đĩa gặp nhau cuối năm cách đây vài mùa lá rụng, có cái giàn nhạc cổ điển của bác Bằng, anh Chí Trung, có các chị thiên nga Vân Dung múa .
chudongtu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 04:37 PM   #325
Kòm
Khách

Em thì thích cực, nghe chị Linh hát cứ í a í ới như Chác lốt Chớt ý ạ. Kể ra chị ấy mà cho thêm cái xì căng đan chị ấy phây phây chụp ảnh mông với vú nữa thì chị ấy sẽ nổi tiếng chả thua gì em Chớt.
Old 11-09-2005, 07:30 PM   #326
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

Và vì em vẫn mong đợi.

Trích dẫn:
luotqua viết:
Cơn gió vẫn nhẹ nhàng và chiếc lá vẫn vô tình
Chỉ trong em cơn bão tố cuộn gào thét mãi không thôi
Lá xanh vẫn xanh ngời vì trong trái tim em vẫn tràn đầy yêu thương
Và vì em …

Đoạn cuối có 3 từ em không nghe rõ lời, bác nào biết cho em xin.
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 09:05 PM   #327
setsunai
Liệt sĩ

Nơi Cư Ngụ: japan
Bài : 588

Nói chung em thấy tàm tạm, nhưng mà thấy nó có vẻ nổi tiếng nên cũng mày mò convert xem sao.
download it here
Chat với Mozart
setsunai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 09:59 PM   #328
noop
Thượng sĩ

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 164

Trích dẫn:
setsunai viết:
Nói chung em thấy tàm tạm, nhưng mà thấy nó có vẻ nổi tiếng nên cũng mày mò convert xem sao.
download it here
Chat với Mozart

Chờ mãi mới gom được cả quả. Cảm ơn nhà bác ! :-)
noop vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 10:15 PM   #329
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

Gù ơi, tôi nhờ cả bạn FTP về mà vẫn không được.

Hay là Gù hoặc bác kính yêu nào đã lấy dồi, làm ơn sendspace lại giúp cho nhanh với ạ.

Cảm ơn nhiều nhé.
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 10:24 PM   #330
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Để bạn vứt lên sendspace vậy, sáng mai vào mà lấy hàng.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 10:32 PM   #331
Rain
Hoa chậu viện C

Rain's Avatar

Gia nhập: Aug 2005
Nơi Cư Ngụ: Phiên phiến thôi
Bài : 1,637
Send a message via Yahoo to Rain

"What if I had never bought that CD"-copy and paste from status of Tlers
Vầng, bác Gâu cứ đặt yên mông trên dép,cứ bình tõm,đừng cong môi chống nạnh như thế,nhìn chả yêu tý nào
Đấy là chúng nó,ko phải em...
...em khôn hơn nhiều,hehe em chỉ xúi đứa khác mua,em nghe thử,bác Gâu công nhận em khôn ko??? Thời buổi đói kém mà cứ vứt tiền qua cửa sổ thế thì chết

thay đổi nội dung bởi: Rain, 11-09-2005 lúc 10:40 PM.
Rain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 10:55 PM   #332
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,479
Default cám ơn bác setsunai

ôm được cả lố, bên này có tiền cũng chả mua được ạ, em thích bài "tháng 6" nhất, vì em đi học ở xa, người yêu đợi em ở nhà mòn mỏi phết, tự dưng nghe bài này thấy yêu người yêu mình hơn hôm chưa nghe, bài này cứ gọi là da diết các bác nhỉ. :-rose
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 11:07 PM   #333
Thổ Quan
mới mất Sịp

Thổ Quan's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HTX Mỏ Khoét
Bài : 5,666
Default Chết với Mozart

Dạ vầng! Kính thưa các bác, các anh các chị. Nhà cháu vốn mù nhạc, một nốt bẻ đôi không biết. Vốn xưa chỉ biết uốn éo cái cuống họng theo giai điệu. Mông đánh chưa sai một phách. Đớp lời chưa sai lấy một chữ. )

Nhưng nay hỡi ôi! Vì nghe theo lời khen, tiếng tán tụng của không ít các đại gia, các cao nhân ở TL, lần đầu tiên cháu bỏ tiền ra mua ngay phát đĩa xịn. (Nói thế bởi thông lệ trước đây của nhà cháu là mua đĩa lậu nghe thử trước. Hay thì mới mua đĩa xịn. Không thì quẳng lên lợp mái nhà cũng không thấy xót xa.) ;)

Cảm nhận đầu tiên là hoành tráng. Đập lù lù vào mắt là dòng "powered by Ồ lê, ồ lê, ồ lế ô lề". Cộng với thứ chữ nghĩa kim vàng giọt lệ trên nền đen huyền bí. Khiến cháu liên tưởng đến một Nhật II Thực ngày nào. Rất giống nữa là phần lyric trên bìa đĩa cũng có chỗ sai lỗi y chang, hoặc sai chính tả, hoặc không khớp với lời hát của ca sĩ. Chưa kể có vết bút dạ dầu bôi đen chữ "Tenor" trước tên của Trọng Tấn. (Hehe, quá giống! Nhưng khá hơn bởi 5 Dòng Kẻ còn bị bôi đen trên trên đĩa, chứ không phải là bìa).

Như vậy là nhà cháu đã có trong tay một ấn phẩm được tài trợ. Hôm nay, ngồi nghe tất thẩy ba lần. Lần đầu, nghe qua Walkman trong mọi người đang nói chuyện. Lần thứ hai, nghe dàn, để loudness và nghe trong lúc dọn dẹp nhà cửa. Lần thứ ba, để sound direct và nghe trong chiều tĩnh lặng. :-) Bản cuối, Tháng Sáu thì phải, trẻ trung hơn nhiều so với một bản lời Việt khác mà cô Bích Hồng đã từng hát trước đây.

Theo cảm nhận của riêng mình, cháu thấy lần thứ hai là hay nhất. Ồn ào, sôi động và tiện lợi như Fast Food. Rất trùng hợp, khi đang nghe bài Gió & Lá Cây thì mục Hà Nội Phố của HTV cũng có nhạc nền phần giai điệu đó. Tiếng vi-ô-lông rất tĩ tã. Cháu xin lỗi, nhưng cháu đã chót dán mắt vào tai vào cái ti-vi nhà hàng xóm, lúc ấy. :')

Nhận xét của riêng cháu nhé! Các bác đừng chửi! Lam & Sơn thì kéo dân ca về với tân thời đại. Linh & Quân (& Tuấn & chú Thụ) cũng kéo một thứ về với tân thời đại, nhưng là cái khác: cái gọi là âm nhạc bác học (Tất nhiên, theo một số người). ;) Cả hai đều có những cái đường được. Cháu đã nghe (đúng nghĩa của từ nghe) Nắng Lên được 07 lần. Với CwM chắc sẽ dừng lại ở con số 03.

Và sẩm tối vừa rồi, cháu nghe lại lần thứ 45 bài Farewell, bài thứ sáu trong đĩa Avantasia phần 1. Cùng thời gian đó, cháu dõi mắt lại phần ngoại hình của CwM. Những người soạn lời chắc là giỏi. Họ chắc thông thạo rất nhiều ngoại ngữ. Cháu điểm sơ sơ thấy có Swan Lake bên cạnh Opéra và những Drum và Pianite (?) khác! )

Ai đó ở đây đã từng nói: "Hehe, nhạc càng văn minh càng ít phụ thuộc vào lời. Vậy nên nghe nhạc đừng nghe lời." Vầng, theo cá nhân cháu thì điều này hiển nhiên rất đúng với album CwM này. ) Đọng lại trong cháu, phảng phất đâu đó là giọng của ML và vài ba những giai điệu cổ điển quen quen.

Báo cáo, cháu hết ạ!

thay đổi nội dung bởi: Thổ Quan, 11-09-2005 lúc 11:14 PM.
Thổ Quan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2005, 11:11 PM   #334
Thổ Quan
mới mất Sịp

Thổ Quan's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HTX Mỏ Khoét
Bài : 5,666

Xin chua thêm là "tân thời đại" mà cháu nhắc đến, là tân thời đại của đông đảo quần chúng ạ. Không phải là của các đại gia, thiên tài hoặc vĩ nhân.

Ngoài ra, cháu thấy hơi tiếc vì trên bìa đĩa có một cái tên được in hơi nhỏ. Mà lẽ ra nó nên được in với cỡ chữ lớn hơn một chút. Đó là cái tên gần cuối trong danh sách dài những cái tên mà Chat Team cảm ơn và cảm kích!
Old 11-09-2005, 11:33 PM   #335
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Thằng Thổ Quan hôm nọ nhắn tin đã làm anh lăn ra cười. Hôm nay lại làm anh lăn ra cười phát nữa.
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 02:21 AM   #336
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Có một điều mà anh thấy một số 4C ở TL có những cái rất đú, đại khái có thể kể đến như nghe nhạc cổ điển thì x bao giờ thèm nghe mp3, viết phải đúng tên Bắc chứ không phải Bach, đọc sách bìa da dê thế kỉ 19, tán gái quán Ilu.. ôi chúng mày làm anh buồi cười vãi cả linh hồn con chồn....

Cái album này một số đứa tỏ vẻ hiểu biết về âm nhạc mắc một phải sai lầm rất ấu trĩ trong thưởng thức.. Đó chính là việc tự mang cái âm hưởng cổ điển mang áp đặt lên việc nghe một album nhạc nhẹ như thế này.. Chính việc "muốn nghe xem có giống cổ điển không" xuất hiện ngay từ đầu trong đầu trước cả lúc bấm "play" cho nên nghe đến giữa bài là chúng nó bắt đầu cười khẩy: cổ điển x ai chơi như thế, chơi kiểu buồn cười quá, sỉ nhục nhạc đấy quá, Hồ thiên nga sao lại trống dậm dật thế, nhí nhố quá, hát pop sao lại đòi hát cổ điển, x thèm nghe nữa đâu...

Giá mà 4C cứ coi như đây là một album nhạc nhẹ hết sức bình thường, như bao album bình thường khác của Mỹ Linh, không bị cái kiến thức vốn biết ít ỏi cổ điển của mình kia đè nén, bóp méo, áp đặt lên việc thưởng thức một album như thế này, thì có lẽ hiệu quả cảm nhận sẽ khác hẳn. Anh dám cá là một đứa chưa bao giờ nghe các phiên bản cổ điển gốc trước đó, sẽ thấy hay hơn hẳn những đứa đã từng nghe rồi. Vấn đề là tại sao đầu óc những đứa nghe rồi này vẫn cứ cho đây là một album lai căng. Có một thực tế mà anh chắc 4C ở đây đều không thể phủ nhận là, nếu quên đây là những bài cổ điển được mượn đi, cứ ngỡ như Dương thụ sáng tác chẳng hạn, thì rõ ràng đây là một album rất đáng nghe. Hơn nữa, đây rõ ràng là một album nhạc nhẹ, từ Mỹ Linh, trống, kèn, sáo, cách hát, phối lời, đều là nhạc Pop, có chăng là mượn những giai điệu cực kì mượt mà từ phiên bản gốc để dễ đến với người nghe hơn. Có thể thấy rõ là khi nghe "Mộng mơ" gần như chẳng còn thấy bóng dáng "Dreaming" của Schuman đâu cả, nghe như nhạc Soul, Pănk, Fox.. các kiểu.

Vì vậy, việc dẹp bỏ những định kiến chuẩn mực cổ điển, trong việc nghe một bài nhạc nhẽ, thì may ra mới thấy và đánh giá được hết những giá trị gia tăng mà nó mang lại..

Bác xu ạ, em đang nghe "Mùa đông", thấy hay vãi đái, nghe câu đầu như kiểu: "Làng quan họ quê tôi...", thấy xốn xang vãi.. Mà đúng là bài này em chưa nghe phiên bản gốc của Vivaldi bao giờ, thấy như bao bài nhạc Việt khác, cứ coi như thế thì đúng là thấy Mỹ Linh hát cực cực hay, đúng bác nhể...
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 03:52 AM   #337
Vobis
Khách

Đêm động phòng, ấy xong thấy chồng vùng vằng bỏ ra ngoài hút thuốc, vợ mới nhẹ nhàng hỏi han. ‘ĐM mất rồi thì nói là mất rồi, cứ khăng khăng là còn nguyên làm người ta shock’ Chồng hục hặc. ‘Vấn đề gì đâu anh, tình yêu mới là quan trọng’ Vợ rủ rỉ. Chồng lắc đầu ‘Giá mà mày đừng ‘nổ’ quá to’.

Tuấn Bass nói đúng giá như chúng ta chưa nghe phiên bản cổ điển, giá như không phải là ‘Chat với Mozart’ mà là ‘Chat với Tuấn Bass’. ĐM thế thì không được. Sao? Bảo Chấn 100% à.
Old 12-09-2005, 05:15 AM   #338
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Bác Bát cáu rồi chúng mày ạ, há há. Em chỉnh bác tên lão Bắc bởi vì nhớ hồi xưa luyên thuyên cưa cẩm con bé học kéo nhị bên này nó nghe xong cười tình tứ bảo này hoàng tử phương Đông của em ơi, với chúng em thì chàng gọi được đúng tên người thì còn văn minh hơn cả 1 năm ngày nào cũng đóng bỉm đi nghe hòa nhạc. Thế là từ bấy em toàn học phát âm đe'o hùng hục nghe cổ điển lấy được nữa.

Em đùa thế thôi chứ bác gọi đúng tên anh Bách rồi đấy vì nhạc cổ điển là kho tàng quý báu của cả nhân loại thì chuyện địa phương chủ nghĩa không có đất sống ở đây. Mới nghe giới thiệu riêng cái tên tác giả thôi mà thính giả chưa cần nghe bản nhạc đã được phiêu diêu từ quê Đông Ki Sốt đến tận quê Phù Đổng Thiên Vương. Thế là đúng tinh thần cổ điển, là thành công rồi còn gì nữa.

Nhưng mà em có thêm mối băn khoăn nữa. Ấy là bây giờ lại nghe Linh nấm chat với Mozart theo chỉ đạo của bác thì rốt cục cái album này nó làm cái đe'o gì ạ? Đầu tiên được bốc thơm đến tận háng Thiên Lôi, sau lại hạ thành đưa cổ điển xuống với tầng lớp xích lô ba gác, bây giờ lại bảo quên đi coi như là nhạc nhẹ bình thường thôi. Bác chỉ đạo thế thì quá bằng chửi nguyên ê kíp mà thực lòng bình thường em vẫn có cảm tình rằng họ có mỗi tài đi ăn cắp hả?

Các hải đăng chỉ đạo lại đi để em còn biết đường mà nghe. Còn cứ bướng thì em giơ tay đề nghị phát hành đĩa này xuống các trường mầm non cả nước. Bọn đấy thì em đảm bảo chưa nghe cổ điển bao giờ
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-09-2005, 06:08 AM   #339
Simi
Khách

Trích dẫn:
kenzoman viết:
em thích bài "tháng 6" nhất, vì em đi học ở xa, người yêu đợi em ở nhà mòn mỏi phết, tự dưng nghe bài này thấy yêu người yêu mình hơn hôm chưa nghe, bài này cứ gọi là da diết các bác nhỉ. :-rose

what a lovely guy! Those words touch my feeling

Tháng 6 đáng yêu nhờ Bí nhờ :-rose . Tks for typing

Thuyền ai trôi xuôi dòng sông tháng 6
nhấp nhô cánh buồm
cánh buồm gió xuôi
mái chèo lướt vui

1 bờ sông xanh 1 vùng mây trắng lững lờ cuối trời
bến sông nắng ngời
bóng cây bóng người
gió rung khóm lau
nghe như bài hát yêu đời

Nhẹ nhàng trời thu dòng sông êm ái về nơi chốn nào
thuyền ơi bến đợi
người thương nhớ người

tình yêu của tôi trào dâng như nước còn đang cuốn về
thuyền trôi xuôi nhẹ
hát lên lời hát
hát lên lời hát những ngày tháng 6 đáng yêu là thế

Dòng sông êm trôi thuyền ai nhẹ lướt gió căng cánh buồm
bến đang nhớ thuyền
bến đang ngóng đợi
đến đây với tôi
cánh buồm đỏ thắm xa vời.

Đến đây với tôi
cánh buồm đỏ thắm xa vời.
Old 12-09-2005, 06:53 AM   #340
Gon
Đại tướng

Gon's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Soul Society
Bài : 2,136

Cháu phê bình bác Bí ko đọc rõ bài văn mà đã vội bình giảng nhé. Rõ ràng ở đây chú Tuấn8 đã khẳng định: CwM là 1 album nhạc nhẹ, cứ coi như là sáng tác của NS Dương Thụ, trong đó mượn (ko biết có xin phép chưa ) các giai điệu cổ điển mượt mà để đưa nhạc Pop, Soul, Fox, Punk... của ML đến với công chúng, chứ ko phải là đưa nhạc cổ điển đến với công chúng nhé. Chú 8 cũng đã ví dụ rất cụ thể bài Dreaming đã được biến hóa ra sao để người nghe ko còn nhận ra bóng dáng Mộng Mơ của Schumann nữa.

Nhân tiện chú Tuấn8 cho cháu hỏi luôn cái khái niệm "giá trị gia tăng" của âm nhạc nó là cái gì thế ạ? Cháu hỏi thật đấy. Từ hồi còn bú tí mẹ nghe con cò bay lả bay la.. đến bây giờ tập tễnh học đòi nhạc cổ điển cháu chưa thấy ai nói bao giờ. Chú học sâu hiểu rộng chú mở mang giáo chã cho cháu với :') Còn mấy cái lỗi chính tả con con Su-man 1 lờ hay 2 lờ, Bách hay Bắc, Gunop hay Gounod... chú cháu mình ko cần bàn luận nhiều, viết thế nào, miễn hiểu là đc rồi, chú nhẩy ;)

Trích dẫn:
Tuanbass viết:
Hơn nữa, đây rõ ràng là một album nhạc nhẹ, từ Mỹ Linh, trống, kèn, sáo, cách hát, phối lời, đều là nhạc Pop, có chăng là mượn những giai điệu cực kì mượt mà từ phiên bản gốc để dễ đến với người nghe hơn. Có thể thấy rõ là khi nghe "Mộng mơ" gần như chẳng còn thấy bóng dáng "Dreaming" của Schuman đâu cả, nghe như nhạc Soul, Pănk, Fox.. các kiểu.

Vì vậy, việc dẹp bỏ những định kiến chuẩn mực cổ điển, trong việc nghe một bài nhạc nhẽ, thì may ra mới thấy và đánh giá được hết những giá trị gia tăng mà nó mang lại..

Đọc 3,4 bài của mọi người toàn thấy khen lời bài hát hay, chả thấy bình lựng mấy về nhạc (giai điệu). Thế túm lại cuối cùng thưởng thức âm nhạc chỉ nên nghe nhạc ko nên nghe lời hay là thế nào ạ? Trưởng lão nào con phơm phát để cháu còn ghi vào sổ tay

thay đổi nội dung bởi: Gon, 12-09-2005 lúc 07:35 AM.
Gon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài