Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-09-2005, 11:24 AM   #241
evol

Gia nhập: May 2005
Bài : 342

À ừ cháu còn nhìn nhầm bass hóa thành đàn thường cơ, mãi bây giờ mới thấy 4 sợi dây thừng. Mẹ, hôm nay bốt liên tục toét cụ nó cả mắt. Tại cái bass đấy phần dưới hơi to giông giống Les Paul nữa.

Thôi cháu đi ngủ, mấy hôm nữa đong đưa với các bác sau.
evol vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2005, 11:26 AM   #242
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,891

8. Về hòa âm phối khí, sẽ nói ngay trường hợp Ngày xa em, phóng tác (đúng nghĩa của từ này) từ 1 đoạn trích trong nhạc viết cho ballet Hồ thiên nga. Nếu để bài này đứng riêng một mình, nó sẽ là 1 bản R&B Việt trẻ trung, rất hay, ra chất R&B, ra chất Việt, mà không có cảm giác lai căng sống sượng mấy.

9. Tuy nhiên về cái gọi là “đưa nhạc cổ điển đến công chúng” thì có điều hơi khó. Từ 1 điệu buồn thiên nga mong nhớ hoàng tử thì phải, chuyển sang tâm trạng ngày xa em cũng hợp lý. Nhưng đang buồn thế mà dậm dật R&B thì quân mình chưa xơi được. Thực ra về mặt hình thức thì nên coi phần phối này là 1 fantasie, biến tấu, phóng tác trên cơ sở bản gốc, và cứ thế mà xơi, quên đi các chuyện khác. Hỡi ơi, kể cả All by myself phổ biến là thế, mà quân mình mấy ai đã xơi được Rachmaninoff piano concerto 2 đâu

10. Trong 8 bài sẽ có thêm 1 bài fantasie như thế nữa, nhưng theo 1 cách khác, không ghê răng như bài kia. Mơ mộng của Schumann sẽ có 1 tiết tấu xập xình rất duyên dáng, chia nhịp rất tình tứ. Chưa kể đến những đoạn kèn sáo rất xxx, đặc biệt có đoạn sax rất ra chất làm bác xu nhà mình phê lòi.

(còn tiếp)
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2005, 11:59 AM   #243
corpse
Trung úy

corpse's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 237

Hóa ra là như vậy. Nhạc của ML và AE tớ chỉ độc có cặp đĩa TN người nhà gửi qua nên cũng chẳng biết bình luận gì hơn. Có một điều dễ nhận thấy là 2 thằng TN này có thứ tự sắp xếp bài giống y chang nhau (ko biết có chủ ý gì không). Nếu so sánh một cách hơi khập khiễng thì nhạc của anh Quân giống nhạc của anh John (hơi khó nghe) còn nhạc anh Tuấn thì giống nhạc anh Paul (bài nào cũng có giai điệu kiểu mật ngọt ruồi chết đứ đừ đừ). Rất tiếc bài hay nhất trong cả 2 đĩa theo tớ lại là của ông bố anh Quân (bài Biển khát - một bài tình ca thị dân giọng thứ kinh điển). Bài này trước ML có nhiều người hát nhưng ko ai đạt đến độ còn ta với nồng nàn như ML. Mấy câu kèn của HK trong bài này nâng độ dâm đãng lên vài chân kính, được. Trình guitar của bác Quân không thấy có gì đặc biệt. Bác này chắc khoái funk, chơi bài nào cũng toàn ra funk thôi. Mấy câu solo trong bài lắng nghe mùa xuân về hình như học lại của Dimebag (Pantera) chơi trong Planet Caravan . Trình chơi bass của Tuấn ko 8 tớ thấy đáng nể hơn. Cái bass line trong bài Làm quen của TN2 nghe rất được.

thay đổi nội dung bởi: corpse, 07-09-2005 lúc 12:10 PM.
corpse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2005, 12:03 PM   #244
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

11. Thực ra về mặt mới mẻ sáng tạo, anh cho là 2 bài Ngày xa anh và Mộng mơ là được nhất album, nhất là về xử lý tiết tấu, thông minh, thuần thục với giai điệu và lời hát.

12. Tuy nhiên phải nói là các ca khúc còn lại được làm cẩn thận công phu cầu kỳ. Nghe thì biết. Có lẽ trừ bài Gió và lá cây, tất cả các bài khác đều có dàn dây (cả violin và cello), có dàn vocal, có giọng vocal, làm background rất dày dặn ấm áp. Chưa kể nghe các câu đệm đôi khi thấy những chỗ giản dị mà hay, rất đắt.

13. Như đã nói ở trên các bài hát đều dựa trên cơ sở giai điệu chính của nguyên bản. Thí dụ bản solo piano Tháng 6 Chèo thuyền mà xu nghe từ tối hôm qua đến giờ vẫn còn đang sướt mướt. Phần đệm ngoài chuyện xử lý tiết tấu nhạc nhẹ, lần này thì hiền hòa, các nhạc cụ đệm và vocal đưa vào đều tôn trọng và làm đẹp thêm giai điệu chính, ở đây thể hiện bằng giọng hát.

(còn tiếp)
Old 07-09-2005, 12:04 PM   #245
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

14. Mà cũng phải thôi, người ta đã bảo tất cả các nhạc cụ đều chỉ dùng để mô phỏng giọng hát người. Đã chuyển giai điệu chính sang thành giọng hát thì trong trường hợp này cũng là điều hợp lý trong việc giới thiệu các giai điệu cổ điển vậy.

15. Đấy là với những tác phẩm hoặc trích đoạn ngắn, mang tính chất solo độc tấu, có tính thính phòng thì như thế hợp lý. Trích đoạn Borodin hơi khác 1 chút, theo anh có ít nhiều tính giao hưởng hơn, ở chỗ nguyên bản đoạn điệp mỗi lần nhắc lại lại có thêm 1 loạt các nhạc cụ xông vào hòa tấu, đẩy cảm xúc lên cao, xao xuyến không ngờ. Ca khúc Sáng xuân may cũng lại được phối theo tinh thần ấy, dây vào, rồi vocal vào, rồi tất tần tật, cũng có được hiệu quả tương tự, không mất đi tinh thần bản gốc.

16. Trong cả 1 loạt các bài phối nhiều bè bối phức tạp như thế, duy chỉ có bài Gió và lá cây lại rất đơn giản. Không cầu kỳ màu mè gì cả, đệm sơ sài hơn nhiều, nhưng thực ra tổng thể lại thành 1 ca khúc nhẹ nhàng, rất xinh xắn, đáng yêu. Anh là anh rất thích.

(còn tiếp)
Old 07-09-2005, 12:35 PM   #246
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

17. Một điều lẽ ra không phải nói, nhưng xin 4c nghe album từ đầu đến cuối theo đúng thứ tự định sẵn, sẽ cảm được nhiều hơn. Sắp xếp thông minh, chứ không phải cái kiểu giới thiệu nông dân của anh buôn xu.

18. Tổng thể là 1 album hay, bước tiến xa hơn Made in Vietnam về chất, cả về hát và về hòa âm phối khí. Đặc biệt chuyện chọn nhạc và đặt lời thì quá tuyệt. Có lẽ chẳng ai ngờ được câu kinh Ave Maria ở đâu đâu lại có cả “sen thơm tỏa ngát trên đồng, mênh mông biển lúa lên đòng”. Câu này có lẽ sẽ là tổng kết xứng đáng cho thành công của những người thực hiện.

Anh có lẽ cũng nên có vài ý kiến chê bôi cho nó sành điệu cùng 4c, nhưng thôi anh giữ lại làm của riêng. Chỉ đưa ra 1 ý tiếc rằng có mỗi 8 bài, đâu có khoảng 35 phút, chẳng thấm tháp mấy.

Thôi túm lại là anh highly recommend, 4c nên nghe, tạm quên đi những cái gì định kiến ban đầu, relax, và enjoy. Anh tin 4c cũng sẽ thích như anh. Cheers
Old 07-09-2005, 12:47 PM   #247
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Sau ngày 10, Bác 5xu cho em mua 3 cái nhé, cả vỏ bác nhé em thích cái vỏ đĩa Made in VN cực, bác gửi sang hộ em, giá đĩa cộng với phí bưu điện bao nhiêu bác tính hộ em, em sẽ gửi bác trước, em cảm ơn bác nhiều ạ. Em bắt đầu getting crazy vì cái đĩa mới này rồi

thay đổi nội dung bởi: Koala, 07-09-2005 lúc 01:01 PM.
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2005, 01:17 PM   #248
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Bác xu bán được đĩa cũng có công thằng em lăng xe đấy nhé, em ở xa bác gửi riêng bí mật cho em mp3 đê..
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2005, 01:26 PM   #249
Simi
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
5xu viết:
Nói thật lòng là cũng muốn up mp3 lên đây nghe vì nhiều bài hay lắm. Nhiều bài chị em xa mẹ nghe xong đảm bảo sẽ nghỉ học ở nhà khóc mấy ngày nhớ mẹ hoặc nhớ người yêu. (Hai bài post lên đây lúc trước hóa ra là chưa mix nên âm thanh rất phò)

Nhưng tại vì đĩa nhà người ta mới mang về nhà, chưa có vỏ, anh đã khui thùng ra lấy cho Simi và Glasgow nên bị bắt phải hứa là không tuyền truyền mp3 hoặc burn CD linh tinh. Hehe, Simi chịu khó lấy đĩa trần truồng không vỏ nhé, gấp quá mà.

Thôi em chả dại, nghỉ học mấy ngày nữa có mà chit!
Còn 2 con mắt khóc người 1 con mất zồi. Con còn lại cũng sướt mướt cảm động theo nốt trước tấm chân tình của thần tượng 5xu & nhiệt tình của anh glasgow
Hic hic tiếc cái vỏ xịn wa' :-(
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2005, 05:10 PM   #250
V.T
Khách

bác 5xu đang ở SG hay HN thế, nếu ở HN thì bán em 1 cái có bìa đàng hoàng nhé. MLinh ko ký thì bác ký tặng em cũng được hehe. Thứ 6 này có thằng em em về HN tuần sau nó sang
Old 07-09-2005, 05:25 PM   #251
188bet
Khách

Trích dẫn:
miami viết:
Xong rồi cho em xin bản copy được ko anh JW? Đĩa xịn thì em không dám xin rồi, ai lại dám phá hoại công cuộc đong gái của anh, nhỉ.

Em có vui lòng cho anh tặng em một cái đĩa xịn em nói ở trên ko em .Lâu lắm rồi anh ko có cái cảm giác được đi mua quà tặng cho gái em ạ .
Old 08-09-2005, 03:43 PM   #252
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

Hihi, Atula đâu rồi.

Thằng Glasgow suốt từ tối hôm qua đến bây giờ vẫn đang hầu chuyện nhạc sỹ Dương Thụ. Đề tài câu chuyện thì từ nhà quê đến thành thị, từ nhạc trẻ qua nhạc cổ điển và đến Tiến Sỹ Hà Khú.

Do đề tài câu chuyện dẫn đến Hà Khú, anh chạy xuống cty (Glasgow vẫn ngồi với Dương Thụ trên Ilu Bar) và in cái bài của Atula cho Dương Thụ đọc. Chú Thụ rất khoái và tặng Thăng Long mấy file MP3 trong Chat với Mozart.

Anh up bài Cánh Buồm Đỏ - tức Khúc Nhạc Chèo Thuyền (Tháng 6) của Tchaikovsky trước, lát post tiếp mấy bài còn lại.

http://s29.yousendit.com/d.aspx?id=...ZZ2HRX2NUXQMD91
5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2005, 03:44 PM   #253
5xu
Trả lại tên cho xu

5xu's Avatar

Bài : 2,958
Send a message via Yahoo to 5xu

5xu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2005, 05:02 PM   #254
xì-củng
Khách

- Trời ơi, mèo mới lò mò vô thì load ngay được 3 bài, he he he! Hay quá trời, hay.."teo" hết trơn .

- Đang ngồi làm việc mà ngẩn ra nghe )
Old 08-09-2005, 05:25 PM   #255
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Hê hê, mình biết ngay là thế nào cũng có bài Traumerei nên bắt gái nghe đi nghe lại mấy hôm nay để chuẩn bị tinh thần trước, khè khè. Tiếng Pan Flute có bị ảnh hưởng của Zamfir không thế bác 5xu?

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2005, 05:33 PM   #256
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Như vậy chỉ còn thiếu quả Mùa đông và Về đây thiên nga nữa là đủ bộ. Mùa đông thì quen quá rồi, còn Về đây thiên nga thì chắc lấy từ "Carnival of the animals", trích "Thiên Nga" phải không?

Với lại tình hình là theo tớ thì cái "Chat với Mozart" này đem tán gái hơi bị hiệu quả đấy. Gái của mình mới nghe có mấy bản mà có những triệu chứng giống em Chíp, ví dụ như đờ đẫn, tay nhặt lá chân đá lon bia, muốn làm gì thì làm, thích cực ấy. Cho nên anh em nào ở nhà tốt nhất là mua đĩa để ủng hộ em Linh, một công đôi việc tán gái luôn. Hê hê, còn mình đang nín thở đợi đĩa gửi sang .

thay đổi nội dung bởi: iznogoud, 08-09-2005 lúc 05:55 PM.
Old 08-09-2005, 06:58 PM   #257
Siêu Nhân
Khách

http://vietnamnet.vn/vanhoa/amnhac/2005/09/487373/

Ngày mai nhé . Các bác nào ở phe ném đá chuẩn bị đá , gậy gộc ngay bây giờ đi , sáng mai mở mắt ra , tổng tiến công là vừa đẹp .. )
Old 08-09-2005, 07:27 PM   #258
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Thank bác 5xu nhé, download hết về rồi. Dạo này em đang vướng bận tí, tuần sau lại lên hầu chuyện các bác..
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-09-2005, 07:44 PM   #259
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bác 5xu cứ yên tâm up tiếp nốt lên đi, để em nghe tạm trước khi đĩa sang đến nơi. Kiểu gì những đứa vào nghe mp3 ở đây chẳng mua đĩa cho em Linh, đứa nào không mua bác cứ điểm mặt chỉ tên em treo mợ nó lên cột điện là xong. Cái này cứ phải chính sách cây gậy và củ cà rốt, xong bác nhớ chia cho em tí hoa hồng là ổn cả .

Old 08-09-2005, 08:06 PM   #260
miami
Khách

Ơ, bìa đĩa ko phải là cái anh 5xu post lên à?

À quên, ai có các bản nhạc gốc cho em xin với để còn so sánh mới cả xem chất cổ điển vào đến công chúng là bao nhiêu phần chăm zồi :')

thay đổi nội dung bởi: miami, 08-09-2005 lúc 08:19 PM.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài