Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-08-2005, 06:54 PM   #81
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

DatKy thân mến, bạn làm ơn cho cả album này lên đi, hì hì, biết là đi ăn xin ko nên đòi xôi gấc nhưng mà share nhạc thì khoái nhất là share album nhỉ.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2005, 07:11 PM   #82
vnuh
Đại úy

Bài : 350

Ờ, lúc nãy anh nhầm, anh định ụp cho Gù thì Kỷ đã ụp. Cái đó là Lê Dung - Ánh Tuyết - Bích Hồng hát (anh thấy ghi thế). Bích Hồng là bà nào nhỉ ? Ánh Tuyết là ngừoi miền Nam chứ ? Khánh Hòa thì phải, đâu phải miền Trung ?
vnuh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2005, 07:16 PM   #83
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Khánh Hòa thuộc miền Trung
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2005, 07:28 PM   #84
DatKy
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
vnuh viết:
Ờ, lúc nãy anh nhầm, anh định ụp cho Gù thì Kỷ đã ụp. Cái đó là Lê Dung - Ánh Tuyết - Bích Hồng hát (anh thấy ghi thế). Bích Hồng là bà nào nhỉ ? Ánh Tuyết là ngừoi miền Nam chứ ? Khánh Hòa thì phải, đâu phải miền Trung ?

Hê hê, Bích Hồng mà không biết, quê quá . Ánh Tuyết quê Quảng Nam, chính xác nữa thì hình như là Hội An. Thái Thanh dân Bắc chính gốc nên hát giọng Bắc đặc sệt, có bác nhận xét vì ảnh hưởng của Thái Thạnh nên một thời gian dài nhiều ca sĩ hát không phân biệt các âm "r" "d" và "gi". Rờ đây Ánh Tuyết xuất hiện, tuy ảnh hưởng của Thái Thanh nhưng hát tròn vành rõ chữ, đúng là hậu sinh khả ố các bạn nhỉ!

@ Lưu Gù: Tớ không có đủ album đó.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2005, 06:20 AM   #85
matrrix
Khách

Một bài khác của Đoàn Chuẩn cũng nhắc tới Cô Tô, Phù Sai là bài Tâm sự.
@ bác Bis: bài Chiếc lá cuối cùng có trong album Lê Dung- Đoàn Chuẩn, bác nào post ở topic Lê Dung.
À, còn bài Đường về ...Bắc đúng của nó là Đường về miền Bắc hay Đường về Việt Bắc nhỉ. Nếu căn cứ vào lời thì em nghĩ nó là Đường về Việt Bắc nhưng các ca sỹ quốc ngoại đều hát thành Đường về miền Bắc, không biết có phải là để hưởng ứng phong trào Bắc Tiến ngày xưa không?.
Old 09-08-2005, 08:14 AM   #86
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Thế à Matrrix cắt hộ tớ riêng cái bài đấy ra được không vì là tớ rất chi là không thích nghe Lê Dung tí nào chỉ nghe thử xem bài ấy ra làm sao thôi
Old 09-08-2005, 08:34 AM   #87
vnuh
Đại úy

Đường về miền Bắc là của Dương Thiệu Tước
Old 09-08-2005, 09:55 AM   #88
matrrix
Khách

Bác vnuh vào đây sẽ thấy bài Đường về miền Bắc ghi là của Đoàn Chuẩn và cũng không có bài nào có tên như thế của Dương Thiệu Tước cả.
Tớ thấy Lê Dung hát nhạc Đoàn Chuẩn hay, nghe thấy hợp hơn Khánh Ly hay Ánh Tuyết. Ánh Tuyết hát Văn Cao hợp hơn Đoàn Chuẩn. Hải ngoại thì có Mai Hương, Lệ Thu, Sỹ Phú là hát Đoàn Chuẩn hay.

@ bác Bis: Chiếc lá cuối cùng đây
Old 09-08-2005, 07:58 PM   #89
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Thanks Matrrix! Nhà các bác thích Lê Dung thì thích chứ nhà em thì chịu, không thể nào mà cảm được bài nào bằng giọng của bà ý. Hát Đoàn Chuẩn thì em lại đi thích công tử Ngọc Bảo dù là công tử phều phào lắm rồi nhưng vẫn còn lả lướt lắm )

À còn Thái Thanh thì em cũng đầu hàng, kiểu eo éo liêu trai ấy là em không thích. Thái Hằng thì chưa nghe bao giờ nên chưa biết còn lại tất cả các giọng nữ của nhà ấy cả 2 bên nội ngoại em chỉ mê Thái Hiền, gần đây phát hiện thêm Mai Hương nghe cũng hay phết. Em định làm cái topic Thái Hiền từ weekend vừa rồi mà vẫn cứ loay hoay chưa biết viết cái gì
Old 09-08-2005, 08:26 PM   #90
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Đâu đâu xin Chiếc lá Đoàn Chuẩn ấy chứ Chiếc lá Tuấn Khanh thì của nhà giồng được rồi. Ý Lan thì nhà em đã bi bô mấy lần trên TL cứ gọi là lăn lóc vì Mình ơi với Giọt nắng bên thềm, cũng như nhiều bài khác nữa, nhưng mà chị già này bài nào cũng điệu quá nên không thích bằng cô chị họ TH.
Old 09-08-2005, 10:09 PM   #91
Bắc Thần
..anh thích..

Bắc Thần's Avatar

Bài : 1,519

Trích dẫn:
Bismarck viết:

À còn Thái Thanh thì em cũng đầu hàng, kiểu eo éo liêu trai ấy là em không thích.

Cứ từ từ. Cả mấy chục triệu thính giả hâm mộ thì khó có thể sai được.
Old 09-08-2005, 10:21 PM   #92
Tristesse
Mouni

Tristesse's Avatar

Bài : 2,005
Send a message via Yahoo to Tristesse

Trích dẫn:
Bismarck viết:
Em định làm cái topic Thái Hiền từ weekend vừa rồi mà vẫn cứ loay hoay chưa biết viết cái gì .

Làm topic Thái Hiền đi anh Bis. Em đóng góp 1 CD cho.

------
Tristesse vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2005, 11:05 PM   #93
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Ối giời ơi giá như Minount biết anh cặm cụi khổ sở thế nào trong hành trình sưu tập Thái Hiền trên mạng thì mới biết anh sướng tỉnh người thế nào khi nghe em bảo cho hẳn 1 CD. Ờ ờ sẽ làm sớm nhưng nếu em có hơn 1 CD thì cũng cho anh xin hết gì chứ cứ động đến Thái Hiền là anh sẵn sàng đình hết mọi thứ lại mà ưu tiên down cho bằng sạch nhẵn trước tiên.

Em chỉ bảo không thích giọng Thái Thanh thôi chứ đã chê bai gì đâu chưa gì bác Bắc đã đổ điêu cho em Em bảo không thích không có nghĩa là chê giống lão Uaz đâu đơn giản vì cái tạng của em hiện nay là chưa thích được. Cũng đồng ý khi bác bảo "phải từ từ" vì rất có thể một ngày nào đó giọng hát đó sẽ tự dưng ngấm vào và sẽ say mê, như trường hợp Tuấn Ngọc mà bây giờ em mới dám thú nhận các bác đừng mắng em là ở TL mấy năm trước em đã chạy vào chê lấy chê để chỉ vì trước kia nghe phải những bài Tuấn Ngọc hát chán đến mức không thể chán hơn, sợ quá cạch mặt lão này luôn cho đến 1 ngày ngồi ngẩn ngơ nghe lão cho bay lượn khắp trời với Riêng một góc trời ấy.

Những bài Thái Thanh hát mà em có thể ngồi nghe hết được thì ít lắm vì là không thích kiểu TT hát. Chỉ có vài bài thôi, Người mẹ Gio Linh, Trường ca hội trùng dương... và gần đây là Paris có gì lạ không em bác cho, nghe bài này có cảm giác rất lạ không mô tả được, và thích ngang ngửa giống khi nghe Khánh Ly với điệu valse náo nức rộn ràng ;)
Old 09-08-2005, 11:47 PM   #94
Bắc Thần
..anh thích..

Bắc Thần's Avatar

Bài : 1,519

Hồi trước mỗi lần nghe Thái Thanh là mắt anh nổ hung quang, lòng bực tức chỉ muốn đi hành hung người (hay ít nhất là cho cái stereo một vài đá!). Nhưng mà từ từ nó hết.

Cứ từ từ. Anh nà anh ganh tị với cậu vì cậu còn nhiều thứ đang đợi cậu trước mặt. Chỉ nên nhớ rằng trên đỉnh chỉ có Thái Thanh, Thanh Thúy thôi chứ không có ai khác.

Chào đoàn kết và ... quyết thắng!
Old 10-08-2005, 03:42 AM   #95
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Đề nghị bác Kỷ cho nhạc minh họa đê không chơi khen chay thế nhé

Đùa chứ mới đọc câu trên tưởng nghe rồi nhưng gúc lời thì thấy lạ hoắc. Thanh Thúy thì có nghe hát vài lần, thấy ông Nguyễn Văn Tý ngày xưa khen hết lời 2 giọng ca nữ trong đó có Thanh Thúy, giọng kia là ai thì quên mất chắc là Thái Thanh à? Mà các bác này, em nghe bảo Thái Thanh lại coi như giải nghệ ngay sau khi ra hải ngoại. Tại sao thế?
Old 10-08-2005, 04:37 AM   #96
matrrix
Khách

Có bác nào có Thanh Thúy không, up lên đi. Từ lâu tớ nghe danh mà chưa nghe bà ấy hát bao giờ.
À, đọc về Đoàn Chuẩn thấy nói nhiều bài hát của ông có cảm hứng từ một cô ca sỹ hoa khôi của đài Pháp Á. Có bác nào biết cô ấy là ai không nhỉ?
Mai Hương là cháu gọi Thái Thanh bằng cô phải không nhỉ?
Old 10-08-2005, 06:14 AM   #97
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Old 10-08-2005, 08:58 AM   #98
vnuh
Đại úy

Trích dẫn:
Bismarck viết:
Mà các bác này, em nghe bảo Thái Thanh lại coi như giải nghệ ngay sau khi ra hải ngoại. Tại sao thế?

Chắc tại nhiều tuổi thôi. Hình như có lần đọc hồi ký Phạm Duy thấy kể Thái Thanh trước khi ra hải ngoại ko được hát, còn phải lao động buôn bán kiếm sống. Dưng mà ra ngoài cũng hát được đôi ba năm đó.
Old 10-08-2005, 09:25 AM   #99
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Trích dẫn:
matrrix viết:
À, đọc về Đoàn Chuẩn thấy nói nhiều bài hát của ông có cảm hứng từ một cô ca sỹ hoa khôi của đài Pháp Á. Có bác nào biết cô ấy là ai không nhỉ?

Tâm Vấn.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2005, 09:34 AM   #100
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

Thái Thanh bây giờ vẫn hát. Mấy tháng trước tớ được xem 1 cái Paris By Night có Thái Thanh hát cùng con gái Ý Lan 2 bài của Phạm Duy, giọng vẫn còn cực tốt.

Trích dẫn:
vnuh viết:
Chắc tại nhiều tuổi thôi. Hình như có lần đọc hồi ký Phạm Duy thấy kể Thái Thanh trước khi ra hải ngoại ko được hát, còn phải lao động buôn bán kiếm sống. Dưng mà ra ngoài cũng hát được đôi ba năm đó.
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài