Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Văn chương, thi phú
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-11-2012, 10:54 AM   #1
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 5,439
Default Cà phê sáng.

Cà phê sáng

Sớm ra, làm ly cà phê, điểm tin trên tờ báo cô chủ quán cho mượn, anh em bảo, người ta mong đợi cái gì?

Còn cái gì nữa. Tin vui. Người ta mong tin vui.

Đây rồi. Trang 02, báo Tuổi trẻ: "Mở rộng Thảo cầm viên Sài Gòn".

Thế thôi, chả đọc nữa. Uống cà phê thôi. Để lát nữa tới văn phòng, lúc nào rảnh, sẽ điểm nốt các tin khác.

Mở rộng Thảo cầm viên Sài Gòn, vui quá. Bất giác buột mồm chửi, con mẹ thằng Thảo (thằng Nguyễn Thế Thảo, Chủ tịch UBND TP. Hà Nội).

Trong khi Sài Gòn mở rộng Thảo Cầm viên:

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/...en-Sai-Gon.html,

thì nó, thằng Thảo, thằng Chủ tịch UBND TP. Hà Nội, và đàn em của nó thằng Nguyễn Văn Khôi, Phó Chủ tịch UBND TP. HN, ngoạm ngay một nhát 2.384 m² của Công viên Thống Nhất (Công viên vàng duy nhất của cả nước có diện tích 50 ha, chứ của riêng anh em nhà nó đấy à, tiên sư lũ chó) làm bãi đỗ xe:

http://www.ktdt.com.vn/news/detail/...thong-nhat.aspx

Con mẹ chúng mày, thằng Thảo, thằng Khôi, làm bố uống cà phê mất ngon, chúng mày là phải tru di cho tiệt nọc quân mất dạy, phường lục lâm, thảo khấu.

Ăn đã đời, bao nhiêu đất quy hoạch để làm bãi đỗ xe chúng mày đã hô biến đi hết thành các điểm kinh doanh như thế nào.

Cái Nhà đỗ xe góc phố Cát Linh - Trịnh Hoài Đức chúng mày cũng hô biến thành nơi làm việc cho Sở Kế hoạch và Đầu tư. Để rồi giờ, sẵn công viên đấy, chúng mày ngoạm luôn làm bãi đỗ xe.

Hà Nội và cả nước này có được mấy cái công viên như Công viên Thống Nhất để cho chúng mày tàn phá.

Cho đến nay, Công viên Thống Nhất là tài sản độc đáo, quý giá duy nhất của cả nước, có diện tích đến 50 ha đấy, rõ không, lũ chó.

Nhìn sang bên kia đường, cô bán xôi đang đắt khách. Lại thấy vui.

Cuộc sống phải thế chứ. "Buôn may, bán đắt" (đắt hàng, không phải giá đắt), dịch vụ phát triển, chứ bán hàng mà chẳng mấy ai mua, buồn lắm.

Mình cũng không giàu, nhưng đi công tác, luôn nhờ khách sạn giặt đồ giúp. Ừ, dịch vụ phải phát triển, dùng dịch vụ giặt đồ, mình muốn góp sức chút ít phát triển dịch vụ.

Tin vui, mỗi ngày một tin vui, mong sao mỗi ngày mở báo ra thấy một tin vui, như tin:

Mở rộng Thảo cầm viên Sài Gòn.

http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/...en-Sai-Gon.html

Trích dẫn:
Thứ Tư, 07/11/2012, 08:32 (GMT+7)
Mở rộng Thảo cầm viên Sài Gòn

TT - UBND TP. HCM vừa phê duyệt điều chỉnh quy hoạch chi tiết tỉ lệ 1/500 Thảo cầm viên Sài Gòn theo hướng mở rộng hơn so với hiện hữu.

Theo đó, Thảo cầm viên Sài Gòn có diện tích gần 17 ha (tăng thêm 1.500 m² từ việc thu hồi đất một số đơn vị, cá nhân đang sử dụng bên trong và giáp ranh với Thảo cầm viên).

UBND TP. xác định Thảo cầm viên Sài Gòn là một di tích lịch sử, văn hóa và là một bảo tàng thiên nhiên, đồng thời là vườn bách thảo của TP. và cả nước. Vì vậy cần tiếp tục duy trì Thảo cầm viên Sài Gòn bên cạnh công viên Sài Gòn Safari đang chuẩn bị xây dựng tại huyện Củ Chi.

QUANG KHẢI

Thật đáng khen, xác định rất rõ ràng, đúng đắn, đúng tầm, Thảo cầm viên Sài Gòn không chỉ của TP. HCM mà còn là của cả nước.

Còn 50 ha Công viên Thống Nhất ở Thủ đô Hà Nội thì của ai, của anh em quân chó chết nhà thằng Thảo, thằng Khôi chăng?

Tiên sư chúng mày.

Hay là ta phát động phong trào, TP. HCM cũng làm một bãi đỗ xe trong Công viên Tao Đàn nhỉ, thằng Thảo, thằng Khôi, chúng mày thấy thế nào, có được không, hả?

Quốc Hưng.

thay đổi nội dung bởi: Quốc Hưng, 07-11-2012 lúc 11:21 AM.
Quốc Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-11-2012, 12:02 PM   #2
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Bài văn này của bác QH chắc độc đáo nhất trong box văn chương luôn á
Thỉnh thoảng sáng cafe ở đâu thì hú em.
Old 07-11-2012, 12:17 PM   #3
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Cảm ơn Chicken, rồi, có anh, có em, uống cà phê sáng thì còn gì vui bằng.

Ông Obama thắng cử rồi, chú thiết kế một buổi anh em Sài Gòn ta chúc mừng ổng đi.

Quốc Hưng.
Old 07-11-2012, 12:27 PM   #4
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,026

Bác Hưng PM cái số vào sài gòn em alo cafe ăn sáng đọc báo chém gió với bác một bữa. Hy vọng toàn được uống cafe ngon và tin vui
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-11-2012, 12:36 PM   #5
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Rồi, vui quá, vào Sài Gòn nhớ alo, anh em ta cùng cà phê sáng, điểm báo đón tin vui nhé, Tuanbass.

Quốc Hưng.
Old 07-11-2012, 09:19 PM   #6
thdh
Trung sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 32

Hôm nay thấy Bác Quốc nhí nhảnh thế ?
Thời tiết Sài Gòn dịu mát chăng?
thdh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-11-2012, 09:27 PM   #7
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Ngại quá, không lẽ chỗ nào cũng có thể gầy độ thế này mọi người lại tưởng em là dân gầy độ chuyên nghiệp thì chết
Trưa thứ 6 anh em ăn mừng nhé các bác. Ăn cơm uống nước nói chuyện thôi. Nhậu hoài hư người (như bác Già Hoang chẳng hạn).
Old 07-11-2012, 11:00 PM   #8
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Ngại gì, anh em tín nhiệm tài tổ chức của chú, phải vui mới đúng chứ. Trưa T. 6 nhé.

04 năm nữa của ông Obama trong chính sách trở lại châu Á, cùng với đà củng cố Hải quân, Không quân, Binh chủng tên lửa của ta trong sự hợp tác kỹ thuật quân sự ngày càng khăng khít với Nga, hy vọng là ta có thể tạt tai lũ chó Trung Hoa mỗi khi chúng giở trò láo lếu trên Biển Đông, không còn phải nhịn chúng như bây giờ.

Quốc Hưng.

- Thay đổi khí hậu, Thdh, mấy năm nay Sài Gòn có số ngày mát, mưa kéo dài nhiều lắm, nó chẳng còn mấy lạ lẫm với cư dân sống ở TP. này.

Cái chính là hôm nay, Sài Gòn có tin rất vui: Mở rộng Thảo cầm viên, lại thêm tin ông Obama trúng cử, niềm vui nhân đôi.
Old 08-11-2012, 03:33 PM   #9
Hoàng Gia
đm đây là chỗ ông chửi chính quyền đấy à?

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 1,749

Trích dẫn:
chicken viết:
Ngại quá, không lẽ chỗ nào cũng có thể gầy độ thế này mọi người lại tưởng em là dân gầy độ chuyên nghiệp thì chết
Trưa thứ 6 anh em ăn mừng nhé các bác. Ăn cơm uống nước nói chuyện thôi. Nhậu hoài hư người (như bác Già Hoang chẳng hạn).

Thằng Gà ăn nói cẩn thận nhé, anh cho cả can rượu vào họng giờ
Chú Hưng có biết là Thảo cẩm viên sắp tới sẽ như nào không? Năm ngoái anh có tham gia làm một dự án trên Củ Chi (xã An Nhơn Tây), ngay sát khu đất gần 500 ha của Dự án Công viên thú hoang dã (Công viên Sài Gòn Safari). Nếu chuyển động vật, muông thú ở Thảo Cẩm Viên lên đó thì chỗ TCV bây giờ thành vườn hoa lớn nhất thành phố đấy nhỉ
P/s: Trưa mai ngồi đâu Gà hú anh nhé.
Hoàng Gia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-11-2012, 04:13 PM   #10
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Em nghe ở đâu nhỉ, thấy cán bộ TCV nói là thịt rừng ở trỏng rất sẵn, muốn ăn con gì là có con đấy. Bác Già Hoang xem có thiết kế được vụ nào hay hay không

Trưa mai anh em xem loanh quanh có chỗ nào vừa ngồi ngắm TCV vừa ăn trưa & cafe nói chuyện phiếm nhỉ.
Old 14-11-2013, 09:41 AM   #11
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Công việc bận rộn, nếu có thể được, người ta vẫn tranh thủ có ly cà phê sau ăn sáng, nếu còn kịp liếc qua tờ báo nữa thì tuyệt.

Sớm nay là một sớm như vậy, trên bàn đầu tiên của dãy bàn tôi ngồi, tờ Tuổi trẻ im lìm chờ đợi. Tôi bước qua xem ngày, ồ Thứ Năm, báo mới, dày cộp, còn nguyên tệp quảng cáo bên trong. Cất tệp quảng cáo vào giá báo, tôi đem nó về bàn, lật nhanh qua các trang. Nào là phải "Mua bảo hiểm mới được vay tiền", chuyện tào lao, đương nhiên là phải thế, kiện cáo cái gì. Đây rồi:

Trích dẫn:
Những tấm lòng gửi người dân nước bạn
14/11/2013 04:50 (GMT + 7)

TT - Ngày 13-11, báo Tuổi Trẻ tiếp nhận thêm hàng chục lượt bạn đọc đến ủng hộ người dân Philippines bị thiệt hại do cơn bão Haiyan gây ra.

Không khí ở phòng tiếp bạn đọc vừa khẩn trương vừa ấm áp tình người, chẳng khác gì những đợt ủng hộ đồng bào miền Trung nước ta bị bão lụt. Bao nhiêu câu chuyện là bấy nhiêu tấm lòng của người VN gửi cho người dân nước bạn.

“Philippines như bị sóng thần”, chỉ từng ấy chữ cũng khiến một nhóm bạn trẻ thành viên Kizuna VN thấy bàng hoàng. Cuối năm 2012, họ cùng với những người bạn Đông Nam Á, trong đó có Philippines, sang Nhật Bản để hỗ trợ người dân nơi đây vừa trải qua thảm họa động đất, sóng thần. “Chúng tôi không bao giờ quên được hình ảnh hoang tàn khủng khiếp của đất nước Nhật Bản thời điểm đó, thế nên chỉ cần đọc thấy những tin tức về Philippines bây giờ cũng khiến chúng tôi rất đau lòng và lo lắng. Người bạn Anne cùng nhóm với tôi hồi đó giờ này vẫn chưa liên lạc được...” - ...

.....

đúng tin tôi quan tâm, đáng để đọc.

Anh em có cảm xúc gì không, nên hay không giúp người Philippines anh em.

Tại sao lại không, không gì bằng được đồng loại chia sẻ lúc hoạn nạn, chúng ta vẫn có câu "Một miếng khi đói, bằng một gói khi no", hãy mở lòng mình ra ...

Quốc Hưng.
Old 14-11-2013, 06:01 PM   #12
bee_warrior
Sát thủ ... bình thường

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 898

Bác Hưng ơi, cho em số của bác đi. Em sắp vào SG rồi, bác còn uống cafe không?

Thà hôn em rồi ăn tát,
Còn hơn nhìn thằng khác hôn em
Old 14-11-2013, 06:48 PM   #13
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Bee_warrior xem trong hộp thư Thăng Long nhé. Vào đây, ta cùng đi uống cà phê, có mấy chỗ hay lắm.

Quốc Hưng.
Old 14-11-2013, 07:17 PM   #14
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,774

Bác bi phỉ đi uống cà phê ở chỗ hay lắm của bác Hưng rồi quay clip về cho anh em ở ngoài thưởng lãm nhé
Old 14-08-2014, 01:53 PM   #15
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Default Yên bình.

Cuộc sống thường ngày yên bình, phẳng lặng. Rồi một ngày, có điều gì đó chợt đánh thức ta dậy:

- Enrique Iglesias - Ring my bells (live HD) + Lyrics
- Enrique Iglesias-Ring My Bells+Lyrics.

Mọi chuyện lướt đi vui như những con sóng nhỏ nhấp nhô, trải dài xa mãi, gió lớn bất đồ cuốn tới, vô cớ và chắc chắn, như cơn gió chướng trên đồng bằng.

Biển xầm xì mây đen, sóng cuộn dâng, tung bọt, chuyện gì đâu bào mạnh lòng ta. Vui vẻ tan đi, yên bình trốn mất.

Phải chăng nên để lòng mình như đảo vắng, để gió chướng không thể chạm vào.

QH.
Old 14-08-2014, 02:37 PM   #16
Tuanbass
đẹp trai hút thuốc..

Tuanbass's Avatar

Bài : 6,026

Tự dưng hôm nay đọc lại bài mở đề của bác Hưng 2 năm về trước ở đầu topic thấy duyên quá...). Hôm nào vào Sg em alo bác cafe phát bác rảnh không..
Tuanbass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-08-2014, 02:54 PM   #17
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Rồi, khi nào vào, gọi cho mình để sắp xếp cafe nhé, Tuanbass.

QH.
Old 18-08-2014, 08:41 PM   #18
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Cụ Hồ nói "Nay ở trong thơ nên có thép", em nghĩ giờ này ngoài xã hội đoàn thể đảng phái chính quyền hô hào học tập tấm gương đạo đức Cụ Hồ, nhưng tuyên truyền viên cả đàn, quân dân quan chức công bộc của dân cả đống, nhưng mấy ai thấm thía được như bác Quốc nhà mình.

Nhiều người bảo bác Quốc làm tuyên huấn, nhưng theo quan điểm của em, bác Quốc trước hết là một con người có tâm hồn thanh cao của một thi sĩ chân chính, nhưng có chất thép.

Chúc bác em chắc tay bút vững tay phím, tâm hồn luôn lộng gió tuổi hai mươi bừng nắng hạ!

Chào thân ái và quyết thắng!

HNER. [1]

-----------------------------------------------------------------
[1] Dấu "." sau chữ ký là học tập tấm gương đạo đức bác Quốc.
Old 18-08-2014, 11:33 PM   #19
tôm
Thượng sĩ

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 177

Bác Quốc rất giống cựu ủy viên BCT Nguyễn Khoa Điềm nhé. Văn thơ được đọc chỉ bởi vì có chức to. Thơ đã cổ động tuyên truyền lại khô khan thế x nào mà được tung hô đến nỗi nhét cả vào SGK.
tôm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2014, 12:32 AM   #20
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Thằng lỏi con Tôm tép, quân mất gốc bát nháo chi khươn!

Lỏi con có biết những câu này không:

Đất là nơi "con chim phượng hoàng bay về hòn núi bạc"
Nước là nơi "con cá ngư ông móng nước biển khơi"
Thời gian đằng đẵng
Không gian mênh mông
Đất Nước là nơi dân mình đoàn tụ

Có biết nguồn gốc mình đâu ra không? Có thấy xúc cảm gì không?

Có biết câu:
Đất là nơi Chim về
Nước là nơi Rồng ở
Lạc Long Quân và Âu Cơ
Đẻ ra đồng bào ta trong bọc trứng

Lỏi con đã bao giờ yêu chưa? Hay là chỉ chăm chăm đi nhà nghỉ?
Đất là nơi anh đến trường
Nước là nơi em tắm
Đất Nước là nơi ta hò hẹn
Đất Nước là nơi em đánh rơi chiếc khăn trong nỗi nhớ thầm

Đã bao giờ vừa thương vừa ghen vừa day dứt như một người đàn ông chân chính chưa?
Em mang cái cười
Bằng ánh sáng của cái hôn khác
Chia nỗi buồn
Trong màu mưa khác
Những buồn vui anh không có được bao giờ...

Có một ngày
Em đầy hạnh phúc
Ngày em không yêu anh
Ngày em rời mái nhà xưa cũ ấy
Và chiếc áo sờn vai ấy
Anh từng hôn lên nỗi khó nhọc hàng ngày

Rồi có thấy cái văn hoá phồn thực trọng tình cảm trọng yoni của dân tộc mình không?
Trong anh và em hôm nay
Đều có một phần Đất Nước
Khi hai đứa cầm tay
Đất Nước trong chúng ta hài hòa nồng thắm

đọc lên thấy gợi không, thấy ướt mà vẫn nhã không [1].

Tuy mỗi người một vẻ mười phân vẹn mười dù sao ví bác Quốc với Nguyễn Khoa Điềm là cũng tạm được, nhưng thái độ thế là rất trẻ trâu, mất gốc.

---------------------------------------------------------
[1] học tập tác phong chính luận của bác Quốc.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài