Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 23-09-2017, 05:44 PM   #81
Sigma
iPhònè. hihi...

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,323

Bạn orlagu khéo lo :-) Khả năng tiếp thu, sàng lọc thông tin thì không cần đợi đến khi có 8.0 mà ngay từ bây giờ nhiều người đã có rồi. Và không chỉ ở bộ môn tiếng Anh, và không chỉ đến bây giờ, mà đã có từ ngày xưa, từ những ngày sau 1975... Nhưng dù nhận thức như thế nào thì họ cũng chỉ dám nói lên những gì trong khuôn khổ thôi, vì cơm áo gạo tiền, vì tính cách truyền thống con người Việt là thế.

Cái mình cho là đáng lo là chuyện khác. Là chuyện ngành GD sẽ không bao giờ có thể thu hút được nguồn nhân lực chất lượng cao cho công tác giảng dạy. Ở tầm 8.0, hầu hết họ có quá nhiều options và cơ hội thay vì lựa chọn trở thành một giáo viên với đủ thứ gò bó mà thu nhập chỉ ở mức trung bình.
Sigma vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2017, 06:05 PM   #82
JW
Reincarnation

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 1,082

Off topic một tí, anh tuy không còn là admin nữa nhưng nhắc nhở chú orlagu là bất đồng quan điểm trong những chủ đề về chính trị thì cũng thôi, nhưng lôi chính trị vào cả những cái không liên quan như chú đang biểu hiện thì rất có vấn đề đấy. Behave yourself ;)
JW vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2017, 06:34 PM   #83
orlagu
Khách

Bài : n/a

JW khéo đùa hehe. Từ hơn hai nghìn năm trước Aristotle đã nhận định con người, về bản chất, là động vật chính trị. Có cái gì diễn ra trên phương diện toàn xã hội lại không dính líu đến chính trị đâu mà cứ đòi người khác mũ ni che tai.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2017, 08:07 PM   #84
JW
Reincarnation

Đừng lôi lời của đồng chí nào ra để biện minh, cũng đừng cùn nữa. Anh bảo không liên quan, tức là không liên quan. Muốn chơi tiếp ở tathy thì phải thay đổi.
Old 23-09-2017, 08:32 PM   #85
orlagu
Khách

Ừ, đấy, cứ hành xử đúng bản chất thế này chính ra lại dễ nói chuyện, JW nhỉ.
Old 23-09-2017, 08:39 PM   #86
JW
Reincarnation

Anh nói với tư cách đại diện cho tôn chỉ hoạt động của diễn đàn, nên áp đặt thẳng luôn không mất công tranh luận làm gì. Chú đã quá hiểu thì đừng cross the line. Nếu vật quá không thể cưỡng lại nổi mong muốn đấu tranh mọi lúc mọi nơi, thì cũng đi tìm tạm chỗ khác giải tỏa rồi về đây chơi lại sau. Như thế là vừa giúp chú, cũng là vừa giúp bọn anh.
Old 23-09-2017, 08:43 PM   #87
popular
Trung sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 52

Dạy và học Tiếng Anh chỉ là một phần trong bức tranh giáo dục. Mà giáo dục ở Việt Nam ta thì đúng là chuyện muôn năm cũ, bao năm rồi mà chả thấy nhúc nhắc được tẹo nào.
Em nghĩ, để làm rốt ráo, cho toàn thể xã hội thì cần phải có quyết sách lớn, ví dụ như- xác lập Tiếng Anh là ngôn ngữ hành chính.
Còn như hiện tại thì chúng ta tự thân vận động, cố gắng tự cứu mình trước ;)
popular vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-09-2017, 09:07 PM   #88
orlagu
Khách

Trích dẫn:
JW viết:
Anh nói với tư cách đại diện cho tôn chỉ hoạt động của diễn đàn, nên áp đặt thẳng luôn không mất công tranh luận làm gì. Chú đã quá hiểu thì đừng cross the line. Nếu vật quá không thể cưỡng lại nổi mong muốn đấu tranh mọi lúc mọi nơi, thì cũng đi tìm tạm chỗ khác giải tỏa rồi về đây chơi lại sau. Như thế là vừa giúp chú, cũng là vừa giúp bọn anh.

Kể ra, nhìn từ góc độ người quản lý/chịu trách nhiệm về diễn đàn thì JW's concern seems to make sense, nên là duly noted.
Old 25-09-2017, 07:31 AM   #89
QuanAC
Trung sĩ

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 89

Trích dẫn:
slovensko85 viết:
Em tưởng TĐN cấp 2 thực chất là tăng cường tiếng Anh chứ nhỉ! Vậy học chương trình chuẩn của Bộ là chương trình nào, sách Solutions 6? Cấp 3 TĐN mới là trường chuyên!

Học tăng cường hay tích hợp thì vẫn phải thêm cuốn này bác ạ. Từ lớp 6, tiếng Anh là môn chính khóa và học theo giáo trình của Bộ GD-ĐT.

QuanAC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-09-2017, 01:51 PM   #90
vananh
Trường kiếm tương tư

vananh's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Nơi Cư Ngụ: Bolivia
Bài : 2,285
Send a message via Yahoo to vananh

Bác QuanAC cho hỏi, các cháu nhà bác khi bắt đầu theo được các kênh youtube, đọc truyện tiếng Anh,.. thì đã học tiếng Anh ở trình độ lớp mấy theo chương trình BGD, hay là hoàn toàn chưa học chút nào? Em hỏi vì muốn nghe, hiểu lõm bõm, kể cả đoán qua hình ảnh thì cũng phải có một vốn từ vựng nhất định.
Old 25-09-2017, 02:13 PM   #91
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Trích dẫn:
orlagu viết:
Ừ, đấy, cứ hành xử đúng bản chất thế này chính ra lại dễ nói chuyện, JW nhỉ.

Thấy nhạy cảm quá các bác cứ viết bằng tiếng Anh để bọn em luyện Ielts 8.0
Old 25-09-2017, 02:17 PM   #92
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Trích dẫn:
vananh viết:
Bác QuanAC cho hỏi, các cháu nhà bác khi bắt đầu theo được các kênh youtube, đọc truyện tiếng Anh,.. thì đã học tiếng Anh ở trình độ lớp mấy theo chương trình BGD, hay là hoàn toàn chưa học chút nào? Em hỏi vì muốn nghe, hiểu lõm bõm, kể cả đoán qua hình ảnh thì cũng phải có một vốn từ vựng nhất định.

Đứa đầu nhà em lớp 3 mới bắt đầu cho đi học tiếng Anh nghiêm chỉnh ở Britishi Council, nó có năng khiếu và thích môn tiếng Anh nên đến bây giờ cũng khá. Đứa thứ 2 thì nó vốn không thích tiếng Anh, cũng chả thích học lắm nên em không ép lúc nhỏ em cũng không ép, lúc nó học lớp 2, có thể nói là dốt tiếng Anh. Thế nhưng nó loay hoay với mới cái kênh youtube và phim hoạt hình suốt. Lúc đầu em cũng cho là nó không hiểu mấy nhưng hóa ra nó cũng hiểu lõm bõm. Ưu điểm là nó nói tiếng Anh rất đúng ngữ điệu, nhiều đoạn bắt chước người bản xứ lên bổng xuống trầm mà con chị nó cũng chịu. Đến giờ nó thích học tiếng Anh hơn thì thấy toàn khoe đứng trong mấy bạn đứng đầu lớp.
Old 25-09-2017, 02:20 PM   #93
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,486

Trích dẫn:
Sigma viết:
Vấn đề là 6-6.5 không giải quyết được vấn đề. Lý do thì như bạn skidfan đã dẫn chứng ở cơ quan của bạn ấy. Tầm này các kỹ năng vẫn chỉ ở mức cơ bản, phát âm có khi vẫn sai nhiều, ra nước ngoài người ta nói chuyện vẫn lơ ngơ không hiểu gì, phải mất vài tháng mới quen được. Cái này những bạn đã từng cầm cái Ielts 6 - 6.5 đi du học chắc là hiểu rõ nhất. Tầm đó mà đi dạy học sinh thì sẽ dạy được cái gì tử tế ngoài mấy cái ngữ pháp với chia động từ, mà cũng chưa chắc đã chuẩn? Các bạn có yên tâm giao con cho thầy cô có trình độ như thế không?

Mình đề ra 8.0 là bởi chỉ ở mức đó thầy cô mới có đủ trình độ để dạy học sinh một cách chất lượng, phát triển đều các kỹ năng được. Không thì họ chỉ có thể dạy tốt theo kiểu luyện thi truyền thống mà thôi. Mình biết điều này là phi thực tế trong hoàn cảnh hiện nay của VN nhưng việc nó là điều kiện cần thì không thể phủ nhận được.

Chừng nào mà chất lượng GV chưa đạt được đến mức này thì phụ huynh vẫn cứ phải tự thân vận động thôi, như đã tự thân bao nhiêu năm qua, không có cách nào khác cả. Các giải pháp để tăng cường, cải cách... chương trình dạy tiếng Anh trong nhà trường không cần nghĩ đến nữa.

Cũng may là bây giờ các kênh Youtube dạy tiếng Anh rất phát triển, ngoài ra còn có các apps dạy tiếng Anh, rồi thì Skype... nên không nhất định phải phụ thuộc vào các trung tâm lớn và đắt tiền như ngày xưa nữa. Ai có quyết tâm, hoặc bố mẹ chịu đầu tư cho con cái, thì hoàn toàn có thể tự học tiếng Anh ở mức độ tương đối tốt mà không cần phụ thuộc vào nhà trường.

Với 1 mặt bằng như Việt Nam về trình độ đào tạo, về lương/thu nhập, v.v... thì đòi hỏi các giáo viên tiếng Anh phổ thông khắp cả nước đạt được 7.0 IELTS đã là gần như không thể. Thậm chí 6.5 có khi đã hơi quá sức rồi. Cho nên em nghĩ mình nên thống nhất nói về những việc khả thi hơn đã được không bác?

Thứ nhất, đúng như bác nói, khi có bằng mà không có vận dụng thì sẽ rơi rớt hết như cơ quan bác skidfan, tuy nhiên với các thầy cô dạy tiếng Anh thì khác, đó là công việc của họ nên không thể có chuyện rơi rụng đi hết cả, mà còn có hy vọng họ sẽ trau dồi theo thời gian. Em để mức điểm tương đương 6.0-6.5 là vì khi đạt được đến mức độ này, các giáo viên tiếng Anh đã đủ khả năng nhận biết được những sai sót, hạn chế trong chuyên môn và có thể tự sửa chữa, tự học theo thời gian. Đó là điều quan trọng. Cái này em chỉ rút ra từ kinh nghiệm và quan sát xung quanh những người em biết. Ví dụ việc nghe và phát âm, em lấy ví dụ từ cá nhân em luôn, em chỉ học tiếng anh hồi phổ thông, và hầu hết các thầy cô dạy em đều là chuyển ngang từ tiếng Nga sang, lên lớp thì gần như không bao giờ cho học sinh nói, chỉ có 1 số bạn hay được gọi lên đọc các mẫu câu trước lớp, và không bao giờ được học về trọng âm từ trọng âm câu. Em như vậy thì các bạn cùng lớp cũng thế. Chỉ có khác 1 điều là em thuộc dạng nerdy, và cực kỳ curious nên trong khi các bạn bằng lòng với những gì thầy cô cung cấp thì em hay tìm kiếm, hỏi xin mượn mua các sách báo tiếng Anh, tất cả những tài liệu nào có chữ tiếng Anh đều hấp dẫn em kể cả sách của trẻ con, cho nên khi học xong phổ thông vốn từ vựng và cái sense của em về Anh ngữ tốt hơn các bạn cùng lớp, kỹ năng đọc chắc phải tương đương 5.5-6.0. Kết thúc phổ thông thì em lựa chọn không học tiếp tiếng Anh ở trong trường đại học mà quyết định sẽ tự mình nâng cao dựa trên nền tảng ngữ pháp từ vựng từ thời phổ thông, và gần như từ khi đó mới bắt đầu có nhận thức về trọng âm từ trọng âm câu do thỉnh thoảng mượn tài liệu của đứa bạn học ĐHNN. Nói chung ngày xưa tự học ngoại ngữ rất khổ, vì tài liệu không có, người thực hành nói cũng không, thực hành viết thì càng mệt vì không đủ động lực tự mình ra bài tự mình viết và tự chấm, học ở trung tâm thì không phù hợp vì chỗ nào đắt tiền thì không có tiền mà học, chỗ nào vừa túi tiền thì các bạn trình độ lệch. Nhưng cũng may có cái nền tảng khoảng 5.5-6.0 về ngữ pháp, từ vựng và đọc hiểu, nên vẫn lay lắt được qua thời gian. Người tự học có cái hay là dễ nhận biết được hạn chế của bản thân, những thiếu sót, khiếm khuyết so với các bạn được đào tạo bài bản, nên có động lực sửa chữa mình để tốt hơn. Đến bây giờ thì em tự tin có thể nói chuyện với các bạn bản xứ thoải mái gần như nói tiếng Việt trong những lĩnh vực mình có hiểu biết, và chỉ thỉnh thoảng mới bị mắc lỗi phát âm làm các bạn phải hỏi lại. Trong khi các bạn cùng lớp em mà không học chuyên ngữ ở đại học, và cũng không có được nền từ vựng, đọc hiểu, ngữ pháp tốt bằng em thì đúng là mất gần hết vốn tiếng Anh cày suốt 7 năm phổ thông.

Và bác chú ý giúp em, quan điểm của em ở đây, mặc dù là giáo viên dạy tiếng Anh nhưng em không đặt hoàn toàn sức nặng vào trình độ ngôn ngữ của giáo viên. Nó khác với nghề dịch. Khi 1 người theo đuổi nghề dịch, tất cả cuộc sống của anh ta là trình độ ngôn ngữ. Còn 1 người làm nghề giáo viên ngoại ngữ, chuyên môn ngôn ngữ của anh ta phải chia sớt cho chuyên môn sư phạm. Với mục đích lấy người học làm trung tâm và động lực học tập, vai trò của người giáo viên đã giảm đi ở chuyên môn ngôn ngữ. Người giáo viên cần phát huy nhiều hơn ở khả năng hướng dẫn, truyền cảm hứng và tạo động lực học tập cho học sinh. Đó là lý do tại sao không cần giáo viên Anh ngữ phải đạt 8.0 IELTS. Chúng ta cần phải thực tế và khách quan hơn về môn học tiếng Anh trong nhà trường, đừng kéo dài tình trạng như hiện nay, môn tiếng Anh được thần thành hóa, cả môn học và thầy cô giáo dạy tiếng Anh nghiễm nhiên nhận một sự kính nể, tôn trọng đặc biệt hơn hẳn so với các môn học khác.
Old 25-09-2017, 02:35 PM   #94
slovensko85
Đại úy

Gia nhập: Aug 2010
Nơi Cư Ngụ: Antarktida !
Bài : 907

Trích dẫn:
QuanAC viết:
Học tăng cường hay tích hợp thì vẫn phải thêm cuốn này bác ạ. Từ lớp 6, tiếng Anh là môn chính khóa và học theo giáo trình của Bộ GD-ĐT.

Thật hả bác. Em chưa từng thấy cuốn này trong nhà em. Năm nào bọn trẻ con cũng bảo mua Solutions. Có năm em còn mua phải sách đểu, bực ơi là bực.
( Em có 2 thằng, một thằng năm nay lớp 7 TĐN, thằng anh nó hơn 5 tuổi trước kia cũng học ở đó).
Old 25-09-2017, 02:46 PM   #95
QuanAC
Trung sĩ

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Đứa đầu nhà em lớp 3 mới bắt đầu cho đi học tiếng Anh nghiêm chỉnh ở Britishi Council, nó có năng khiếu và thích môn tiếng Anh nên đến bây giờ cũng khá. Đứa thứ 2 thì nó vốn không thích tiếng Anh, cũng chả thích học lắm nên em không ép lúc nhỏ em cũng không ép, lúc nó học lớp 2, có thể nói là dốt tiếng Anh. Thế nhưng nó loay hoay với mới cái kênh youtube và phim hoạt hình suốt. Lúc đầu em cũng cho là nó không hiểu mấy nhưng hóa ra nó cũng hiểu lõm bõm. Ưu điểm là nó nói tiếng Anh rất đúng ngữ điệu, nhiều đoạn bắt chước người bản xứ lên bổng xuống trầm mà con chị nó cũng chịu. Đến giờ nó thích học tiếng Anh hơn thì thấy toàn khoe đứng trong mấy bạn đứng đầu lớp.

Chính xác là như vậy ! Cu nhà mình học tiếng Anh ban đầu cũng lẹt đẹt; đến năm lớp 3 bắt đầu chơi trò Minecraft và thần tượng Dantdm. Nó nghiền tới mức để chuông 5g sáng dạy coi (giờ vẫn nghiền vậy, nhiều tối nó coi ở dưới phòng khách đến 10g xong mới lên phòng ngồi học bài đến 1g sáng )). Tiếng Anh của nó bắt đầu tiến bộ từ đó; Sau này mình dẫn đi nhà sách cho nó đọc miễn phí, sau rồi mua sách về nhà đọc; Tiến trình coi phim cũng giống vậy. Thỉnh thoảng mình coi chung, có nhiều từ ko hiểu, hỏi nó giải thích được hết
Old 25-09-2017, 02:51 PM   #96
QuanAC
Trung sĩ

Trích dẫn:
slovensko85 viết:
Thật hả bác. Em chưa từng thấy cuốn này trong nhà em. Năm nào bọn trẻ con cũng bảo mua Solutions. Có năm em còn mua phải sách đểu, bực ơi là bực.
( Em có 2 thằng, một thằng năm nay lớp 7 TĐN, thằng anh nó hơn 5 tuổi trước kia cũng học ở đó).

Đây là sách giáo khoa tiếng Anh dành cho học sinh mới bắt đầu. Với các cháu ở nông thôn, miền núi thì mình ko biết nhưng trẻ ở thành phố học tiếng Anh từ bé sẽ cảm thấy dễ. Do vậy GV thường cho mấy cái test văn phạm kiểu chia thì này nọ.
Old 25-09-2017, 02:53 PM   #97
Mr_Leanguy
Lang thang cơ nhỡ

Mr_Leanguy's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Nơi Cư Ngụ: Sáng ở thiên đàng, Chiều ở địa ngục, tối đến với em và đêm ngủ ở nhà
Bài : 2,460
Send a message via Yahoo to Mr_Leanguy

Các bác em ở "bển" hay đang ở "trển" vậy? AI EO mà 8.0 thì bọn nó té sang "bển" đánh giày hết rồi, ở đấy mà đi dạy học phổ thông trường làng cho con các bác.
Old 25-09-2017, 02:53 PM   #98
bad_man
AntiMU

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,462

Thực ra việc dạy và học tiếng Anh nói riêng và các loại ngoại ngữ nói chúng sẽ sớm trở nên không cần thiết nữa. Vài năm tới là các bác có thể nói vào điện thoại bằng tiếng Việt, nó sẽ dịch luôn ra tiếng Anh, phát âm chuẩn, chính xác, giỏi hơn mấy bạn hay luyện IELTS hiện nay. Kể cả viết luận liếc các thứ, gõ vào máy nó sẽ tự sửa cho thành chuẩn như người bản xứ luôn. Muốn học tiếng Anh cứ ôm cái máy điện thoại mà nói chuyện, 6 tháng một năm là ngon lành.
bad_man vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-09-2017, 02:59 PM   #99
gasenngo
yeahhh

gasenngo's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 753

Ông con nhà mình cũng thần tượng ông Dan và ông Pewdaipai, rồi nghe hiểu hồi nào không biết. Giờ còn chỉnh cả phát âm của bố. Con em gái thì cũng suốt ngày hết sọt, hết sọt bố.

Trích dẫn:
QuanAC viết:
Chính xác là như vậy ! Cu nhà mình học tiếng Anh ban đầu cũng lẹt đẹt; đến năm lớp 3 bắt đầu chơi trò Minecraft và thần tượng Dantdm. Nó nghiền tới mức để chuông 5g sáng dạy coi (giờ vẫn nghiền vậy, nhiều tối nó coi ở dưới phòng khách đến 10g xong mới lên phòng ngồi học bài đến 1g sáng )). Tiếng Anh của nó bắt đầu tiến bộ từ đó; Sau này mình dẫn đi nhà sách cho nó đọc miễn phí, sau rồi mua sách về nhà đọc; Tiến trình coi phim cũng giống vậy. Thỉnh thoảng mình coi chung, có nhiều từ ko hiểu, hỏi nó giải thích được hết
gasenngo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-09-2017, 03:02 PM   #100
QuanAC
Trung sĩ

Hồi mình dạy con thi TĐN, phần bài luận thường có câu cho hình ảnh, viết 1 đoạn văn 25 từ gì đó. Bài viết của con mình khi đưa cô giáo đọc thì cô bảo là viết sai văn phạm vì thiếu chủ ngữ, chia sai thì, sai số nhiều - ít ... Nhưng cô giáo bản xứ thì lại khen good !

https://scontent.fsgn2-3.fna.fbcdn....14b&oe=5A4B415F
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài