Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Đọc sách
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-06-2017, 11:56 PM   #21
Baixinho
Đại úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 484

Quyển Charlie em đọc ebook bác ạ.

Btw, em đang tìm đọc báo cáo phân tích các ngành của VN, bác có nguồn nào hay không? Trước em có đọc mấy cái của BMI thấy khá thất vọng, chủ yếu thông tin nhặt nhạnh chứ không có nhiều insights.
Baixinho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-06-2017, 10:55 AM   #22
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Tình hình là không có các báo cáo ngành ở level của mấy đồng chí BB, bác Bai ạ.

Em như bị nghiện mua sách ý, hi vọng em không phải mua thêm gì nữa. Cái giá sách của em đọc liên tục chắc cũng phải 10 năm nữa mới đọc hết, thế mà cứ chất đống vào mua thêm ;((

Old 11-06-2017, 10:52 PM   #23
Baixinho
Đại úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 484

Cái quyển Poor Charlie ấy chưa cần đọc giở ra coi tranh cũng thích rồi.

Em lại giới thiệu với bác thêm 1 quyển nữa cho bác khổ tâm hehe: The Education of a Value Investor https://www.amazon.com/Education-Va...t/dp/1137278811

Quyển này như kiểu hồi ký chứ không hẳn là sách dạy đầu tư, nhưng qua những thứ tâm sự có lồng ghép bài học riêng của tác giả thì người đọc có thể học được một số thứ. Em thích cuốn này vì Guy Spier không phải quái nhân dị khách như kiểu Buffett Klarman hay Greenblatt, mà bình thường như bao người bình thường, cũng có đầy mental flaws, vấp váp sai lầm đủ cả, nên gần gũi hơn với người thường như em, dễ đồng cảm và dễ học hỏi hơn. Ông này tư duy cũng không xuất sắc gãy gọn, hay bị lan man (xem buổi nói chuyện của Spier ở Google https://www.youtube.com/watch?v=ifDCmRBElPY, mặc dù hơi say, có thể thấy dòng tư duy hơi bị lộn xộn). Spier lúc trẻ khá hãnh tiến, phạm sai lầm lớn đầu sự nghiệp để rồi lâm vào bế tắc, thành ra đi sang thái cực ngược lại là tự ti. Từ ngày đọc về Buffett thì trong im bừng nắng hạ. Rồi giao du với đám bạn trong Value Investors Club và gặp Pabrai, học hỏi dần dần, leo dần từng nấc thang. Và Spier nhận thức được những điểm yếu của mình, không ảo tưởng, kỳ vọng hợp lý, biết cách tạo ra môi trường làm việc và thói quen phù hợp để khắc phục, tránh sai lầm.

Em rất tâm đắc với 3 bài học của Spier: innerscorecard vs. outerscorecard (cái này em đang cố gắng rèn luyện), relocate sang Switzerland và tạo môi trường làm việc tĩnh lặng bình yên phù hợp với người có flaws như Spier, sử dụng checklist là các phản biện trước một quyết định đầu tư.

Quyển sách không có gì xuất sắc mới lạ, nhưng lại là 1 trong những cuốn em thích nhất.

thay đổi nội dung bởi: Baixinho, 11-06-2017 lúc 11:04 PM.
Baixinho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2017, 05:16 PM   #24
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Cám ơn bác Bai đã nhiệt tình giới thiệu. Rất tiếc là quyển này bác cứ đọc một mình và thưởng thức một mình đi vậy hehe. Nó không nằm trong universe của em. Cứ mỗi ông đầu tư viết một quyển sách, và ông nào viết sách em cũng đi mua thì chả mấy nhà em sập vì nhiều sách quá.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài