Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-12-2016, 10:53 PM   #181
CSky
Đại úy

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 508

Trích dẫn:
Tuxedo viết:
Như bác CSky, em thấy bác này không đứng trong một "thế giới quan" cụ thể nào cả, việc của bác chỉ đơn giản là "thực hành" và "chứng nghiệm" những gì mình trải qua khi thiền định. Điều này hơi giống với các Yogi ẩn dật ở Ấn Độ, Thiền của họ có thể có hoặc không có đi theo một Phái cụ thể nào, hoặc nhiều khi là các phép bí truyền cổ xưa chỉ được truyền lại trong nội bộ một không gian nào đó. Tìm hiểu về hành giả này thì đa phần mang rất nhiều màu sắc màu nhiệm của thần linh.

Cảm ơn bác đã nhận ra được một trong những tôn chỉ của môn học của em. Môn học của em thật ra nhiều người biết đấy (nhưng tạm thời em chưa nói ) hướng tập trung vào thực hành và thực hành. Và điều quan trọng hơn nữa là cũng ngay chính môn học này mà bọn em có được "Sự tự do về tâm linh", một điều có ý nghĩa vô cùng lớn lao
CSky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 02:01 AM   #182
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,217

Thiền với hầu đồng có giống nhau ko các chế?

Theo em thì ngu như nhau, ko giống thì cũng đồng hạng.

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 08:31 AM   #183
em ngu that
Vẫn là em, ngu thật

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,307

Trích dẫn:
Tuxedo viết:
Các bác đang sống trong những "thế giới quan" khác nhau cứ áp đặt quan điểm lên nhau làm gì nhỉ?

Thiền, về nguồn gốc, là một trong những phương tiện để các hành giả cổ xưa ở dân tộc Ấn dùng để nhìn nhận, đánh giá vũ trụ và nhân sinh. Trong đó Thiền định của Du-Già được Phật Giáo sử dụng để triển khai thành các phép tu tập theo giáo lý của mình. Tương tự như thế với Bà-La-Môn hoặc vô số các tôn giáo khác.

Như bác CSky, em thấy bác này không đứng trong một "thế giới quan" cụ thể nào cả, việc của bác chỉ đơn giản là "thực hành" và "chứng nghiệm" những gì mình trải qua khi thiền định. Điều này hơi giống với các Yogi ẩn dật ở Ấn Độ, Thiền của họ có thể có hoặc không có đi theo một Phái cụ thể nào, hoặc nhiều khi là các phép bí truyền cổ xưa chỉ được truyền lại trong nội bộ một không gian nào đó. Tìm hiểu về hành giả này thì đa phần mang rất nhiều màu sắc màu nhiệm của thần linh.

Còn như bác JW đang đứng trong "thế giới quan" của nhà Phật, mà cụ thể là tông phái nào đó? Thì bên cạnh các phép "thực hành" là rất nhiều các "giáo lý" được trang bị cùng.

Kể ra có bác nào ở các tôn giáo khác như Đạo Lão, hoặc bình dân hơn như "Nhân điện" thì em thấy là cũng rất đáng chào mừng.

Còn các bác nào ở "thế giới quan" là "khoa học" gia, thì em nghĩ là thôi, ta cứ chơi nấm cho sướng. Nhể?

Em cũng có quan điểm như bác. Thiền chính ra chỉ 2 phái. Phái thiền chả để làm gì, và phái thiền để làm gì đấy có thế thôi. Tác dụng trị liệu của thiền thì rõ ràng là có nên thiền chả để làm gì chính là khai thác điểm này. Còn nguyên thủy của thiền xuất phát từ Phật giáo với sự phát hiện khả năng chú tâm và cảnh giác của bác Phật tổ. Phái này dùng thiền để phát động sự chú tâm vào một đề tài lý luận nào đấy, tỉ như tứ diệu đế, làm rõ vấn đề.
Theo em thiền trị liệu cần phải có hướng dẫn cẩn thận vì dễ dẫn tới sự vắng ý thức đâm hoang tưởng, còn thiền tâm lý học thì cứ sách giáo khoa mà nã thôi.
Old 14-12-2016, 08:43 AM   #184
void
Trung úy

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 286

Trích dẫn:
CSky viết:
Cảm ơn bác đã nhận ra được một trong những tôn chỉ của môn học của em. Môn học của em thật ra nhiều người biết đấy (nhưng tạm thời em chưa nói ) hướng tập trung vào thực hành và thực hành. Và điều quan trọng hơn nữa là cũng ngay chính môn học này mà bọn em có được "Sự tự do về tâm linh", một điều có ý nghĩa vô cùng lớn lao

Sau một hồi thì em nhận ra bác CSky cũng nửa kín nửa hở dẫn dắt mọi người vào thế giới huyền bí giống mấy bác khác Các bác đến mức tu tiên rồi, em về ngồi thiền theo đạo "bình thường" đây

Với em ngồi thiền hàng ngày nó cũng đơn giản như sáng sớm tập thể dục, không thấy gì huyền bí cả Mục tiêu là không chỉ sướng trong 30' mà sướng cả ngày... Có khi mình cũng có trải nghiệm nhất định, nhưng đó không phải mục đích em hướng tới, nên em không chú trọng nhiều.

Trước em tập khí công, nhưng giờ không có điều kiện theo thầy nên em dừng, cái đó thì không tự mình tập được.
void vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 08:47 AM   #185
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Môn bác Csky bí hiểm nhể, tông sư môn phái nhất quyết không được tiết lộ.
Old 14-12-2016, 09:01 AM   #186
coolpixS4
Đại tướng

Em thì thích tìm thiền trong các hành động hàng ngày hơn, ví dụ khi tập thể thao hay khi vẽ. Còn bình thường lúc nào rỗi rãi thì theo công án. Chứ giờ chả mấy khi ngồi.
Old 14-12-2016, 09:08 AM   #187
CSky
Đại úy

Haha, thật ra em không muốn giấu gì đâu, cũng không phải bí hiểm bởi tất cả mọi người đều đã biết tới nó. Vậy nên em tạm thời đóng vai "ngoại đạo" để đứng được ở nhiều "thế giới quan" khác nhau để chiêm nghiệm và thực hành. Nói ra thì chắc gì còn thú vị

@void: Lúc này thì em đã dùng từ "tâm linh" nghe có vẻ huyền bí bởi có những điều mình không thể né tránh được. Còn thật ra khi chia sẻ với mọi người, em luôn hướng tới việc thực hành. Chỉ khi nào tự mình trải qua và cảm nhận, khi ấy mình mới có được một niềm tin khó mà lay chuyển được.

Em cũng nhấn mạnh một ý mà em đã nói qua, đó là những việc "nhìn thấy" hay "nghe thấy" nó không phải là mục đích hay thành tựu gì to lớn mà đôi khi chính nó là những điều cản trở lớn đối với người học thiền (@Coolpix: giống như bác gọi là "ma chướng" khi nhìn thấy Phật).
Old 14-12-2016, 09:34 AM   #188
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Trích dẫn:
void viết:
Sau một hồi thì em nhận ra bác CSky cũng nửa kín nửa hở dẫn dắt mọi người vào thế giới huyền bí giống mấy bác khác
Oác, nhìn nick thì hay là bác Csky từ Chân tiên giới phá giới mà xuống để phủ dụ chúng sinh. Âu thì cũng là tạo hóa gặp nhau ở đây, bác cho em mượn quyển Trường xuân công với.

Thằng Liêu phát biểu đúng là ngu. Hầu đồng với thiền là một trời một vực khác biệt. Thiền là bước sơ khởi để tu đạo luyện đan, để cảnh giới tăng tiến, hiểu được thiên địa phép tắc chi lực, làm sao lại đi sánh đồng với trò hầu đồng man rợ của nhân loại vô tri vô giác?
Old 14-12-2016, 09:57 AM   #189
coolpixS4
Đại tướng

Kỹ thuật thiền của Thiền tông có bài để tâm ở đan điền, cái này giống như tu tiên có nguyên anh à
Old 14-12-2016, 09:58 AM   #190
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Bỏ qua phần kỳ bí ảo giác, thì hầu đồng có cái hay của hầu đồng, thiền có cái hay của thiền, về khía cạnh này Liêu nói hai cái nó có tính tương quan cũng không sai, nhưng đừng vội nói bất kỳ cái gì ngu mà mình lại không chỉ ra được cái ngu của nó một cách cụ thể, thuyết phục.

Mình đồng ý với bạn coolpixS4, chả nên kỳ bí ảo giác khi mơ mơ hồ hồ. Nếu mình tinh tiến dần qua trải nghiệm, hành trì, thì đến lúc tục đế với chân đế nó sẽ nhập làm một, lúc ý cái mình mơ hồ ảo giác nó cũng hoá bình thường. Cái tự ngã của mình, đi sâu vào trong là cái thứ tục đế mình và mọi người vẫn nghĩ, triển khai rộng ra thì có cái gì "bên ngoài" mà không thuộc về tự ngã của mình, bản thân mình tồn tại là phải tương tác liên thông, vui buồn sướng khổ nó liên quan hết tới xung quanh, nhân duyên nghiệp nó cũng từ đấy mà ra.
Old 14-12-2016, 10:13 AM   #191
coolpixS4
Đại tướng

Về Mật tông thì nó là bí truyền rồi, thậm chí là có những cái người ta bảo là vô sư trí, không có thầy nào chỉ dạy nhưng vì bí truyền nên chắc anh em chả mấy ai biết mà bàn. Nhưng cái tương tự Mật tông em thấy cũng nhiều lắm.
Trích dẫn:
CSky viết:
Còn nhiều điều từ lý thuyết tới thực hành em sẽ chia sẻ tiếp với các bác dựa vào diễn biến tiếp theo của Thread này.

Chủ đề tiếp theo vẫn liên quan tới Phật Pháp đây, mời các bác chia sẻ, đó là về câu chú rất quen thuộc "Om Mani Padme Hum".

Liên quan tới câu chú này, em kể chi tiết thứ 2 của chuyến đi Đà Lạt vừa rồi. Lần này em sẽ thêm chút gia vị, nhưng nói trước là tất cả những gì liên quan tới từ ngữ chuyên môn về Phật Pháp thì các bác đừng chấp, vì em không để tâm nên chẳng vào đầu được, em chỉ kể cho đúng lộ trình thôi.

Chuyến nhập thất lần này tập trung chủ yếu vào việc thực hành Thiền định theo Phật giáo Tây Tạng, tên gọi cụ thể em không nhớ, xoay quanh câu chú Om Mani Padme Hum. Ngoài một số việc trước và sau thiền như đọc Kinh "Hồi Hướng" "Bát Nhã Tâm Kinh" gì đó thì bước vào thiền định trình tự sẽ như sau: Quán tưởng Phật Bà phía trước mặt, ngồi trên toà sen trắng, quán tưởng ngài Dalai Lama, rồi tất cả nhập vào phía ngực mình, rồi hình dung chữ Si móc vào chữ Hum (em chả nhớ chữ nào đâu nhé), rồi nhẩm câu chú...

Tóm lại là vì rất là phức tạp, nên mỗi khi bước vào đoạn thiền định, em cứ automatic thiền như cách của mình, mất vài giây đã có thể trụ tâm. Chưa kể, một ngày 5 thời thiền, mỗi thời thì có ít nhất 2 lần mọi người, theo thủ tục, sẽ quỳ lạy (thường là quỳ lạy chính người thầy đang dạy) theo kiểu đứng - ngồi - cúi người rạp xuống đất, khoảng tầm 30 cái mỗi lần.

Thật sự là em không thể làm theo mọi người, mặc dù chỉ là thủ tục, em chỉ cúi người chào thầy một cái rồi thôi. Em ngồi ngay hàng phía trên, ngay trước mặt thầy, nhiều khi cũng thấy hơi ái ngại, tất cả mọi người hành lễ như vậy, mình thì cứ đứng yên, nhưng đúng là không thể bắt chước giống mọi người được. Em vẫn rất trân trọng và quý mến Thầy, nhiều khi còn thấy thương Thầy nữa. Đà lạt những ngày đó rất lạnh, Thầy thì chỉ mặc 2 áo, 4/5 ngày thì đều sụt sịt, trong khi trước đó đã đi gần 1 tháng từ Hải Phòng, Hà Nội, Đà Nẵng, SG.

Ah, có chi tiết quan trọng hơn, tham gia mấy cái "ngoại đạo" này hầu như là em đi cùng bạn gái, chứ 1 mình em với kiểu học hành bố láo như thế thì có vẻ rất khó

Hàng ngày thì em vẫn cứ "đứng yên" và thiền như thế, chưa kể việc ngồi bình thường trên sàn gỗ trong thời gian lâu như vậy thật là một cực hình, cứ khoảng 10-15p em lại phải co duỗi chân, mà em không ngồi kiết già được đâu nhé. Thi thoảng thiền chán rồi, quay sang bên cạnh thấy bạn gái em thi thoảng vẫn ngồi cặm cụi google tìm hiểu mấy cái hình vẽ, nét chữ "Om Mani Padme Hum" đó, rồi ghi ghi chép chép.

Đương nhiên là bạn gái em hiểu rõ em đang học hành như thế nào rồi. Rồi đến ngày gần cuối cùng, bạn em mới khám phá ra được gì đó, rồi bảo em đọc câu chú kia theo một cách mà có thể xen lẫn vào cách thiền của bọn em. Giống như đọc được Thiên Thư í, thế là em nhập cuộc ngay, và đúng là có hiệu quả tức thì. Tất nhiên là em cũng chưa nhập định - đắc định, chưa nhìn được thấy Phật, nhưng có cảm nhận được năng lượng từ câu chú này, một cách rất rõ ràng ngay trong người mình. Thế là em phiêu đi trong khoảng 30 phút, cũng khá là phê mà chả thấy đau chân tê chân gì cả.

Thật ra trước đó thì em vẫn biết câu chú này có năng lượng, nhưng mình không hình dung rõ ràng được năng lượng đó sẽ như thế nào. Việc em mới bước đầu thiền được với câu chú đó theo cách như vậy, cũng thấy vỡ ra nhiều điều. Buổi hành lễ cuối ngày hôm đó, em đã ngồi một chỗ và cúi lạy 30 cái, lúc ngẩng đầu lên thì nhìn thấy Thầy đang nhìn mình và mỉm cười...

Có những giây phút trong cuộc đời mà em *** biết phải diễn tả bằng lời như thế nào nên tạm để dấu ba chấm "...".

Sau chuyến đi đó, em cũng chưa có dịp thử lại cách thiền với câu chú Om Mani Padme Hum lần nào nữa, nhưng chắc là sẽ có dịp nào đó được áp dụng để thực hành và trải nghiệm.

Mối chuyến đi của em là một trải nghiệm, và hầu như đều có một ý nghĩa nào đó cho mình. Thế nên em mới nói là cuộc sống thật thú vị mà.
Old 14-12-2016, 02:25 PM   #192
CSky
Đại úy

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Oác, nhìn nick thì hay là bác Csky từ Chân tiên giới phá giới mà xuống để phủ dụ chúng sinh. Âu thì cũng là tạo hóa gặp nhau ở đây, bác cho em mượn quyển Trường xuân công với.

Thằng Liêu phát biểu đúng là ngu. Hầu đồng với thiền là một trời một vực khác biệt. Thiền là bước sơ khởi để tu đạo luyện đan, để cảnh giới tăng tiến, hiểu được thiên địa phép tắc chi lực, làm sao lại đi sánh đồng với trò hầu đồng man rợ của nhân loại vô tri vô giác?

Hơ hơ, bác Tiền ơi "Trường xuân công" là gì thế a?

@JW: Bí quyết em đã nhận, cơ mà phải tĩnh tâm nghiên cứu đã rồi sẽ hồi đáp
Old 14-12-2016, 02:57 PM   #193
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Cái gì mang tính bí truyền, thì thầm tỏ ra nguy hiểm thì mang nặng tính tôn giáo, cái gì quang minh chính đại hiện hình khắp mọi nơi mà lại kiểu "nan đạo" (ông Lão thì ủn thành "bất khả đạo") thì là "thường đạo" .

Buhdda khi ngộ ra thì chém tung toé luôn cho anh em nghe mà tự nghiệm, thằng nào cứ thích thắc mắc chuyện siêu nhiên siêu hình thì bảo tao chả nói thượng đế, tao nói chuyện diệt khổ. Tóm lại chả có gì bí mật giấu diếm ở đây.
Old 14-12-2016, 03:16 PM   #194
popular
Trung sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 52

Trích dẫn:
HNER viết:
Cái gì mang tính bí truyền, thì thầm tỏ ra nguy hiểm thì mang nặng tính tôn giáo, cái gì quang minh chính đại hiện hình khắp mọi nơi mà lại kiểu "nan đạo" (ông Lão thì ủn thành "bất khả đạo") thì là "thường đạo" .

Buhdda khi ngộ ra thì chém tung toé luôn cho anh em nghe mà tự nghiệm, thằng nào cứ thích thắc mắc chuyện siêu nhiên siêu hình thì bảo tao chả nói thượng đế, tao nói chuyện diệt khổ. Tóm lại chả có gì bí mật giấu diếm ở đây.

Đức Phật chỉ tự nhận là người chỉ đường cho những ai tầm cầu sự diệt khổ, Ngài không là thánh thần và không chấp nhận bất cứ sự tung hô nào.
Cái này em thích ;)
popular vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 04:13 PM   #195
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Bài : 5,217

Trích dẫn:
Moneytalks viết:

Thế thiền xong có biết bay ko?

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 04:20 PM   #196
CSky
Đại úy

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Về Mật tông thì nó là bí truyền rồi, thậm chí là có những cái người ta bảo là vô sư trí, không có thầy nào chỉ dạy nhưng vì bí truyền nên chắc anh em chả mấy ai biết mà bàn. Nhưng cái tương tự Mật tông em thấy cũng nhiều lắm.

Tạm thời thì JW đã có chỉ cho em, còn đó có phải "bí truyền" hay không thì em không rõ.

Đối với môn học của em thì tuyệt nhiên không có gì phải giấu diếm, mà có khi còn mong muốn được nói hết cho mọi người được biết ấy. Tuy nhiên, cũng giống như cái "bí truyền" mà JW vừa gửi cho em, em hoàn toàn hiểu được những nội dung đó, nhưng nếu nói ra đây, chắc lại mang màu sắc "huyền bí" mất rồi.
Old 14-12-2016, 04:21 PM   #197
theanhck
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 588

Trích dẫn:
CSky viết:
Hơ hơ, bác Tiền ơi "Trường xuân công" là gì thế a?

Chắc là quyển nhập môn của Hàn Lập khi đến với thế giới tu tiên đạo
theanhck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 04:32 PM   #198
JW
Reincarnation

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 1,082

Trích dẫn:
popular viết:
Đức Phật chỉ tự nhận là người chỉ đường cho những ai tầm cầu sự diệt khổ, Ngài không là thánh thần và không chấp nhận bất cứ sự tung hô nào.
Cái này em thích ;)

Các bác cứ bình dân hóa Phật. Phật không là thần thánh vì thần thánh so thế nào với Phật được.

Có một chuyện trong Kinh điển thế này (không nhớ là bộ nào.) Nanda là em trai cùng cha khác mẹ với Phật, hôm cưới mời ông anh đến, ăn cưới xong dắt thằng em đi xuất gia luôn. Vì nể ông anh nên thằng em cũng đi theo, nhưng vẫn nhớ vợ. Đại ca đọc tâm biết được bèn dẫn thằng em bay thẳng lên trời, cho nhìn thấy toàn thiên nữ xinh như mộng. Thằng em nhìn xong mới tự so sánh với vợ mới cưới không khác gì con khỉ già xấu xí. Lúc đấy đại ca mới nói:

- Này Nanda! Nếu em cố gắng tu tập thì anh hứa là em sẽ có được 500 vị thiên nữ như thế!

Đủ bá đạo chưa? Làm gì có chuyện khiêm tốn là thế nào ;)
JW vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 04:50 PM   #199
Tuxedo
Đại úy

Gia nhập: Jun 2006
Nơi Cư Ngụ: Bụi rậm
Bài : 564

Và khi cạn nghiệp là cái vạc dầu đang đợi ông em dưới địa ngục.

Hehe

Tối về em xem có gì chém tiếp được thì em chém. :P
Tuxedo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 05:29 PM   #200
coolpixS4
Đại tướng

Yên tâm tội nhiều như em họ Phật rồi cũng thành Phật.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài