Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-11-2016, 05:17 PM   #161
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Lo nhất là đoạn nó 13-18 tuổi lứa ấy mới nổi loạn, tuổi anh em mình ngày xưa thiếu gì thằng rất ngoan ngoãn, học hành tử tế tự nhiên bỏ học, nghỉ học, đua xe, nghiên hút thiếu gì đâu. Thế nên thôi cứ làm bạn với bọn trẻ con và hy vọng chúng nó biết nghĩ.

Làm gì có chuyện hên xui thế. Trồng cây hi vọng là nó kết quả thì toi. Nó biết nghĩ hay không phụ thuộc bố mẹ hiểu và dạy con nhu thế nào. Chị Hải Âu dạy em Khuê đến tận đại học. Chị Điệp vẫn luôn theo sát và hiểu Nhật Nam đến tận giờ. Không có chuyện tự nhiên đang ngoan thanh hư. Phải có vấn đề gì đó.

Hồi em đi gia sư cho 1 đứa học rất giỏi, ngoan. Ngồi nói chuyện thì thấy nó đang chán lắm, vì bố mẹ bắt ép học và luyện rất kinh, vì là đít thép nên làm gương cả họ, ít khi tâm sự và hiểu con. Nó luôn phải sống giả tạo vào khuôn phép, nó ước nhanh vào ĐH để sống cho thoải mái...Em có trao đổi bố mẹ nó, nhưng không thay đổi được gì. Sau có dịp gặp lại, nghe bố mẹ nó kể vào ĐH, không ai giám sát là nó bung ra ăn chơi luôn, như kiểu trả thù thời gian gò ép giả tạo trước đó. Bố mẹ nó đến giờ vẫn không hiểu, vẫn: nó ngoan thế mà sao lại vậy, chắc bạn bè rủ rê làm hại nó rồi...

Chả biết nói thế nào
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-11-2016, 05:21 PM   #162
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Đừng nói hay khi trời chưa sáng.
Old 29-11-2016, 05:38 PM   #163
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,318

Công nhận các bác giỏi thật. Em thì sểnh ra cái, đến TV time là 3 bố con ngồi dán mắt xem phim hoạt hình Songoku-san với nhau. Đang rình rình khi nào mát trời vợ dễ tính là khênh thêm 2 con desktop ngon về để tổ chức phòng game. Ahuhu!
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-11-2016, 05:47 PM   #164
Texrex
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,818

Haiz, em đến tầm tuổi này vẫn chơi game, đọc truyện tranh nên chả dám dạy bảo gì con.
Old 29-11-2016, 06:28 PM   #165
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Hihi, dạy con mà cứ chờ hên xui. Trời chưa sáng mà khó ngủ quá thì kiếm sách xem dạy em Khuê và Nam thế nào. Tinh hoa ở đây chứ đâu
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
Old 05-12-2016, 05:20 PM   #166
router
Tôi yêu mũ bảo hiểm

router's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: www.hotsex.gov.vn
Bài : 543

Tiện các bác cho em hỏi với. Gái nhà em tròn 24m. Em vẫn đang cho ở nhà với ông bà và bác gv chứ chưa cho đi lớp. Nhưng đợt này gái chuyển sang nghiện game. Ở với ông bà hay bác gv không sao, cứ thấy em về là đòi chơi talking tom (trò con mèo tom nhại tiếng ấy ạ). Không cho mượn ipad là lăn đùng ngã ngửa khóc đủ kiểu. Em cũng biết thế là dại rồi. Nhưng giờ cai nó khó quá. Các bác có kn tư vấn giúp em ạ.
Old 05-12-2016, 05:37 PM   #167
noheadrider
Đại tướng

Rất nhẹ nhàng, bác tắt nguồn hoặc dấu sạc (vờ là mất) đi là xong. Hết xài một thời gian là dứt nghiện ngay.
Old 05-12-2016, 06:28 PM   #168
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
router viết:
Tiện các bác cho em hỏi với. Gái nhà em tròn 24m. Em vẫn đang cho ở nhà với ông bà và bác gv chứ chưa cho đi lớp. Nhưng đợt này gái chuyển sang nghiện game. Ở với ông bà hay bác gv không sao, cứ thấy em về là đòi chơi talking tom (trò con mèo tom nhại tiếng ấy ạ). Không cho mượn ipad là lăn đùng ngã ngửa khóc đủ kiểu. Em cũng biết thế là dại rồi. Nhưng giờ cai nó khó quá. Các bác có kn tư vấn giúp em ạ.

Cụ cứ nói thắng, 24m là hiểu bố mẹ rồi. Không chơi hại mắt, khóc thì cho khóc, khóc chán thì nín. Sau này bé không đòi cái khác nữa chứ không phải chỉ ipad. Tất nhiên là bác cũng đừng cắm đầu vào ipad trước mặt con nhiều.

Còn nói dối hay dấu chỉ là tình thế. Gặp nhiều cái bé đòi mà mình không giấu được, hoặc sang nhà/ gặp ai có ipad bé đòi thì làm thế nào
Old 05-12-2016, 07:10 PM   #169
noheadrider
Đại tướng

Bé 10con3 lý thuyết suông vừa thôi em. =
Old 05-12-2016, 07:40 PM   #170
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
noheadrider viết:
Bé 10con3 lý thuyết suông vừa thôi em. =

Em dạy con em vậy đấy, giờ đi nó không đòi linh tinh nữa.
Giá mà em biết bác thích ở dưới giếng thì em chả nói cho tốn của em nước bọt và mấy triệu con vi khuẩn. Hehe, câu con hư tại bố/ mẹ cấm sai
Old 05-12-2016, 09:02 PM   #171
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Các bác đọc chơi

Định nghĩa: Con là gì?
Trả lời: Con cái là sự kế thừa của cha mẹ để lại cho cuộc đời khi cha mẹ không còn nữa.

Chúng ta sẽ để lại cho cuộc đời 1 sự kế thừa như thế nào? 1 niềm tự hào, hay 1 nỗi lo lắng? Tặng cho con 1 cuộc sống hạnh phúc, hay ta có thể sẽ đau khổ lặng lẽ đứng nhìn cuộc sống của con không được tròn vẹn (về sự nghiệp, về hôn nhân, về cuộc sống...)?

Trồng cây: Gieo 1 cái hạt xuống đất, ai cũng sẽ muốn được hưởng những trái ngọt từ cây. Nhưng để có được trái ngọt là cả 1 công trình lớn lao & không dễ dàng.
Có rất nhiều việc cần phải làm ĐÚNG: từ tưới nước/ bón phân/ phun thuốc trừ sâu bệnh/ cho đến rào chắn cây có thể bị xâm hại bởi những kẻ xấu..., và cuối cùng, khi cây có trái, chúng ta có thể sẽ được thưởng thức thành quả của mình.

Những khó khăn có thể gặp trong quá trình trồng cây như:

Tưới bao nhiêu nước là đủ? 5 lần 1 ngày cho úng gốc hay 5 ngày 1 lần cho cây đủ khát khô? Bón bao nhiêu phân là đủ? Bón quá nhiều cho cây ngộp thở hay quá ít để cây không đủ dưỡng chất? Phun thuốc trừ sâu bao nhiêu là đủ? Phun nhiều cho sâu chết hết và làm hại luôn cả sức khỏe của cây, hay phun ít vì lo cho cây, nhưng lại vẫn để sâu bệnh còn lại?...Chúng ta có biết hết những điều này không?

Hầu hết các bậc cha mẹ đều làm cha mẹ bằng vốn tự có, nghĩa là sinh con ra thì chúng ta trở thành cha mẹ, và chúng ta nuôi dạy con bằng những gì chúng ta đã lắng nghe, đã nhìn thấy, đã được trải nghiệm - chúng ta trồng cây bằng kinh nghiệm, chứ có lẽ, đa số chúng ta chưa chắc đã thực sự hiểu về cây, thực sự biết trồng và chăm cây.

15-18-20 năm sau, đến ngày chúng ta hái quả. Quả thu được có thể ngọt nếu chúng ta may mắn sở hữu những tố chất tốt và đã áp dụng những công thức đúng. Có thể không được ngọt nếu ta đã làm sai 1 phần nào đó trong quá trình trồng và chăm cây. Cũng có thể chua, chát nếu tỷ lệ sai của chúng ta nhiều hơn, và cũng có thể, cây còi cọc không thể ra quả, do chúng ta đã để cho cây trải qua những tình trạng quá khó khăn và không đủ sức để ra hoa kết trái.

Trồng cây, năm sau, vài năm sau thấy cây, trái không được như ý thì có thể trồng lại cây khác và rút kinh nghiệm.
Trồng người, có lẽ chúng ta không có được may mắn ấy. Chúng ta chỉ có 1 cơ hội duy nhất, và khi cây mình trồng ra trái chua hay trái ngọt, hay không ra trái..., thì khi ấy đã quá muộn để ta có thể làm kịp bất kỳ sự thay đổi nào.

Con sống hạnh phúc, triển nở, trưởng thành... chính là trái ngọt, là thành quả của cả 1 đời người.
Tất cả đều phụ thuộc vào những gì chúng ta đang làm ĐÚNG hôm nay cho cây, cho con.
1 chuyên gia trong bất kỳ lĩnh vực gì, dù là marketing, kế toán, luật sư, hay bác sỹ...đều phải học lý thuyết, rồi thực hành, ít nhất 2-4 năm chuyên sâu 1 lĩnh vực, chúng ta mới có thể trở nên khá, giỏi. Có những ngành khó như bác sỹ, đòi hỏi đển 6 năm, 9 năm...
Liệu sinh ra, và nuôi dạy cả 1 con người, để con người ấy trưởng thành và hạnh phúc có dễ dàng hơn những việc trên không? Và chúng ta liệu có đủ "vốn tự có" để có thể làm tốt việc này không? Câu trả lời có lẽ sẽ là: Thật Khó.

Học và hiểu về nguyên lý hình thành và phát triển tính cách, nhân cách. Hiểu cách tương tác & hỗ trợ sao cho con có thể phát triển được đầy đủ Đạo đức, Trí tuệ & Nghị lực, để con có thể hòa mình vào cuộc sống & sống 1 cuộc sống thực sự hạnh phúc, đòi hỏi cha mẹ không thể chỉ là chính mình & những gì mình có. Chúng ta chắc chắn sẽ cần những công thức và cách làm ĐÚNG. Cũng như chúng ta cần những chuyên gia về cây, dạy cho chúng ta cách trồng cây vậy.
Old 05-12-2016, 09:57 PM   #172
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Nohead mua về mà đọc, có bản ebook nhưng đưa lên thằng Tiền nó lại lê la vào hô bản quyền thì mất công nó.

http://giaitri.vnexpress.net/sach/t...ia-mem-862.html

Hoặc

https://tiki.vn/vo-cung-tan-nhan-vo...ong-p66789.html

Hoặc máy cuốn sách giáo dục Do Thái hay Nhật Bản, để xem vì sao trẻ em bọn đấy khác trẻ em VN, hay khi nó đòi, vd Ipad chả hạn thì làm cách nào.

Nuôi con mà cóc đọc sách, cóc tìm hiểu, cóc kiên nhẫn, cóc bỏ thời gian..., chỉ lên hỏi đối phó mấy câu mà đòi con ngoan, trò giỏi, cháu ngoan Bác Hồ thì quên đi, đâu ra sẵn ấy mà húp.

Còn đơn giản hỏi nhanh đáp gọn thì: đập tất cả Ipad xuất hiện trước mắt nó đi cho nó khỏi nghiện
Old 05-12-2016, 11:16 PM   #173
noheadrider
Đại tướng

Bé ngoan, đừng sửng cồ lên thế, thực tế chút đi em. Anh khuyên router bài chuẩn đấy em ạ.
Old 06-12-2016, 12:03 AM   #174
Ngơ
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,684

Trích dẫn:
router viết:

Khóc thì cho khóc thôi, có sao đâu nhỉ. Khóc chán/mệt là nín.

Dần dần bác tăng đô lên. Khóc thì không những không đạt được mục đích, còn bị phạt thêm.

Mình là bố nó hay nó là bố mình mà phải sợ .
Ngơ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 12:41 AM   #175
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
noheadrider viết:
Bé ngoan, đừng sửng cồ lên thế, thực tế chút đi em. Anh khuyên router bài chuẩn đấy em ạ.

Lời khuyên theo kinh nghiệm gia truyền hả? Thế lần sau nó sang hàng xóm có Ipad, giấu sạc của hàng xóm đi, nó gặp bạn bố mẹ có Ipad, giấu sạc của bạn đi nốt.

Thế nó nghiện sang tivi, nghiện máy tính, nghiện Iphone thì mang bằng hết sạc đi giấu à? Sao không nói với nó không là không.

Với cả về nhà là bị đòi Ipad thì tìm hiểu xem ở nhà ông bà với gv cho nó chơi cái gì nhé, không nhầm thì: ăn đi rồi bà/ ông cho xem con mèo nói này, bla bla.

Chú khuyên rất có tình, nhưng xưa rồi Diễm
Old 06-12-2016, 12:01 PM   #176
sieuminh
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 552

Mình ủng hộ 10con3, Ngơ và chicken hoàn toàn.

Nguyên tắc và thực hiện của mình cũng hệt như vậy. Chuyện giải thích lý lẽ cho trẻ con, hay là để nó khóc lóc, cũng chả có gì ghê gớm hay hoang tưởng cả, hoàn toàn khả thi. Căn bản chỉ là đầu óc người lớn không coi đó là chuyện làm được.

Nói rộng ra một chút, cái mình muốn là dạy cho trẻ con về cuộc đời, vậy nên phải cho nó biết lý lẽ, nguyên tắc và kỷ luật tự giác, nhưng cũng phải để nó thi thoảng phá rào (chơi trộm ỏ nhà hàng xóm, etc ... miễn nó hiểu đó là ngoại lệ!!!). Con người mà . Dạy trẻ kiểu nguyên tắc cứng nhắc thì biến nó thành vô cảm, không nguyên tắc hay nói dối quanh để đạt mục đích thì biến nó thành người Việt xấu xí, đều bỏ mẹ cả

Trích dẫn:
10con3 viết:
Em dạy con em vậy đấy, giờ đi nó không đòi linh tinh nữa.
Giá mà em biết bác thích ở dưới giếng thì em chả nói cho tốn của em nước bọt và mấy triệu con vi khuẩn. Hehe, câu con hư tại bố/ mẹ cấm sai
sieuminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 12:33 PM   #177
Zeun
Binh nhì

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 22

Em có kinh nghiệm với bạn nhà em thế này.

- Từ rất bé làm gì em cũng nói với bạn ý: 3-4 tháng tuổi ngậm tay là em cứ "Cho ba xin cái tay nào" rồi nhẹ nhẹ gỡ tay bạn ý ra. Đến giờ, cứ khi nào ngậm gì nghe ba nói "Cho ba xin" là bỏ ngay các thứ trong miệng.
- Mọi thứ đều vừa nói vừa làm. Thay cái áo - "Ba thay áo cho ná". Bế dậy - "Ra ba bế nào" thế nên giờ bạn ý chưa bao giờ ngạc nhiên hay phản ứng khi ba làm gì. Rất hợp tác.
- Riêng với những thứ nguy hiểm: Điện, đất bẩn, hoặc chỗ chênh vênh... tùy mức độ ba sẽ nói. Nhẹ thì bảo "Con không ra đấy nhé, ngã đấy". Hơn thì kéo ra (lúc bạn ý mãi chơi). Cao nhất là đối với ổ điện (mặc dù có miếng chắn), cứ khi nào âm mưu ra chỗ ổ điện, ba ngồi cạnh và cấu nhẹ vào tay rồi nói "Điện đấy, con không ra đây nhé". Thế là lần sau nghe điện là bạn ý lùi lại ngay.

Em nghĩ tất cả là do ba mẹ hết. Không đổ tại do con được.
Zeun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 12:42 PM   #178
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,026

10con3 nói thì không sai, nhưng diễn đạt như kiểu chân lý thì lại thành sai rồi. Mỗi đứa trẻ mỗi giai đoạn tâm tính khác nhau, cứ áp dụng theo kiểu khuôn mẫu thì công nghiệp quá. Nói chung như bác Chicken nói là chuẩn, phải biết linh hoạt, hiểu con để áp dụng cách thức phù hợp. Đến người lớn, hiểu lý lẽ, nhận thức cao hơn trẻ con, thế mà lúc xử lý công việc còn phải chọn phương án vừa có lý, vừa có tình cơ mà :P

Mình ngày xưa dạy con theo kiểu như 10con3 nói, nhưng rồi nhận ra nếu nguyên tắc quá, con mình khó hòa nhập với bọn trẻ "vô kỉ luật", mà trẻ con "vô kỉ luật" ở VN thì chiếm phần đa. Vì đâu có nhiều nhà dạy con theo kiểu của mình, và đơn giản chúng nó còn là trẻ con mà. Đến khi nới ra, cảm giác con mình nó hạnh phúc cực kì, nó nhanh chóng hòa nhập với những đứa trẻ khác, nó toàn bảo bố đón muộn để nó còn được chơi.

He he, muốn được hưởng một môi trường giáo dục tiên tiến và đồng bộ thì phải chịu chi cơ :P
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 01:25 PM   #179
noheadrider
Đại tướng

@Sieuminh: 24m như con của router, lại đã lỡ nghiện rồi thì lỗi rõ ràng là của cha mẹ, giờ đem bài cấm tiệt rồi mặc cho con khóc à? Đừng tin bé 10con3 em ơi.

Anh nuôi 2 nhóc mười mấy năm rồi, cai nghiện cho chúng nó từ tivi đến smart phone, ipad nên đảm bảo cách đó là nhẹ nhàng nhất đấy: Giấu cái sạc đi, cho con nó xài nốt đến lúc hết pin thì báo hỏng, ko có cách nào dùng tiếp là chấp nhận ngay thôi, không mất quá nhiều thời gian.

Tất nhiên trường hợp biết đọc mà không hiểu như bé 10con3 kia thì anh chịu thật
Old 06-12-2016, 01:29 PM   #180
noheadrider
Đại tướng

Trích dẫn:
10con3 viết:
Lời khuyên theo kinh nghiệm gia truyền hả? Thế lần sau nó sang hàng xóm có Ipad, giấu sạc của hàng xóm đi, nó gặp bạn bố mẹ có Ipad, giấu sạc của bạn đi nốt.

Thế nó nghiện sang tivi, nghiện máy tính, nghiện Iphone thì mang bằng hết sạc đi giấu à? Sao không nói với nó không là không.

Với cả về nhà là bị đòi Ipad thì tìm hiểu xem ở nhà ông bà với gv cho nó chơi cái gì nhé, không nhầm thì: ăn đi rồi bà/ ông cho xem con mèo nói này, bla bla.

Chú khuyên rất có tình, nhưng xưa rồi Diễm

Bé ngoan không cần phải đoán đâu. Đúng là có giai đoạn con nhỏ như router là vợ chồng anh nghỉ xài ipad, tivi thật. Chứ anh không lý thuyết suông như bé kiểu cấm con xài mà bố mẹ tay lướt nhoay nhoáy được.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài