Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-11-2016, 10:05 AM   #141
sieuminh
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 552

Khi không sửa được hành vi của chúng, hãy cảnh báo rõ ràng về hậu quả, và quan trọng là bắt chúng phải thực sự chịu đựng hậu quả đó - dứt khoát không can thiệp hay giúp đỡ.

Nếu chúng vẫn ung dung chịu đựng, thì có lẽ mình đã nghĩ sai :P

(Chuyện cấm kẹo và nước ngọt thì mình cũng hoàn toàn ủng hộ. Thực tế là ở VN việc cấm này vô cùng khó khăn do những người lớn xung quanh hoàn toàn vô tâm về dinh dưỡng. Riêng vụ này thì phải phát xít!!!).
sieuminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-11-2016, 10:16 AM   #142
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,496

Cái vụ kẹo ở cổng trường mới nan giải nhỉ, hồi trước con học trường công, ngay cổng trường là các mẹt bán kẹo xanh xanh đỏ đỏ. Không cho chúng nó mua thì bạn bè nó cũng cho. Giờ thấy bảo thêm nạn bùa lưỡi nữa nghe ghê phết.
Old 28-11-2016, 10:30 AM   #143
Ecstasy
Đại úy

Ecstasy's Avatar

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 761

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Hôm trước em đọc thấy quảng cáo lớp Kích hoạt não giữa, thấy bọn trẻ con học lớp này bịt mắt mà chọn màu sắc đúng, nghe nói còn đọc cả sách được, giống hệt trường hợp chị Thiêm gì đấy trong Chuyện lạ VN ngày xưa. Thấy cũng tò mò phết, em xem qua một số bài tập thấy họ tập kiểu Chu Bá Thông tay phải vẽ vòng tròn tay trái vẽ hình vuông. Không biết có bác nào cho con đi học lớp này chưa? Có đúng là các cháu bịt mắt vẫn nhận biết được?

Trẻ con bây giờ mong nó khỏe mạnh bình thường là tốt rồi bác ơi . Kích hoạt ba lăng nhăng rồi nó bị tâm thần thì sao.

http://vietnammoi.vn/canh-bao-nguy-...o-tre-9840.html
Old 28-11-2016, 10:37 AM   #144
coolpixS4
Đại tướng

À em thì không cho con học rồi nhưng cũng tò mò xem nó cụ thể là cái gì. Thấy có bài báo bảo có đứa trẻ tự dưng nhìn thấy người đi lại trong nhà, hóa ra nhìn thấy ma à?

Hôm nọ thấy có bài của thằng Cu Trí cổ vũ cho lớp học này, thấy nhiều người like phết.
Old 28-11-2016, 11:56 AM   #145
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,187

Trích dẫn:
banhmycay viết:
Nhà em lúc nói nghiêm túc thì OK này nọ nhưng trước mặt con lại khác ngay. Không bao giờ giữ lời.

Chia sẻ với bạn. Vấn đề là nhận thức, em rủ bạn bè hay hàng xóm đi học, rất hay nghe kiểu: học làm gì, cứ để nó tự nhiên, tâm hồn cho thoải mái, biết gì mà học, phí tiền.

Lớp em đưa đi học, gần 20 bé, chỉ có 2 bé bố đưa đi, bé kia mẹ không rảnh, và vợ chồng mình. Nên thực sự thuyết phục bố rất khó. Chưa kể dạy bé mà mẹ la bố bênh hay ngược lại ảnh hưởng cực xấu đến tính cách bé.

Bạn thử lấy gương những bé khác để bố thấy học tác dụng gì, với bắt bố đọc các sách về nuôi dạy con. Nếu về nhận thức thì không khó

Còn nếu bố cá nhân, hay lười, xem việc mình quan trọng hơn, thì khó hơn, phải sửa tính cách bố đã

Em cả tuần đưa con đi học, 10 người biết đều bảo hành con, ép con. Mà không biết là cái duy nhất em ép là học Mầm non. Những cái còn lại là bé thích và đòi học và đòi bố mẹ chở đi
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-11-2016, 12:00 PM   #146
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Cái vụ kẹo ở cổng trường mới nan giải nhỉ, hồi trước con học trường công, ngay cổng trường là các mẹt bán kẹo xanh xanh đỏ đỏ. Không cho chúng nó mua thì bạn bè nó cũng cho. Giờ thấy bảo thêm nạn bùa lưỡi nữa nghe ghê phết.

Bánh kẹo em bảo sâu răng, tiểu đường, mất vệ sinh, nhất là trước cổng trường. Mở youtube lên cho xem hậu quả sâu răng, tiểu đường....
Giờ em đi siêu thị, thèm 1 lon nước ngọt nên lấy. Ra tính tiền năn nỉ con gãy lưỡi, không là không. Thấy các bạn ăn quà cổng trường, nói luôn: các anh chị đừng ăn, mất vệ sinh
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
Old 28-11-2016, 03:34 PM   #147
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,109

Trích dẫn:
banhmycay viết:
Nhà em lúc nói nghiêm túc thì OK này nọ nhưng trước mặt con lại khác ngay. Không bao giờ giữ lời.

Bác phím các cô ở trường ý, nếu bố đưa con đi học muộn thì nhắc nhở nghiêm khắc, có khi lại ăn thua hơn vợ nói.
Old 28-11-2016, 04:07 PM   #148
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,021

Trích dẫn:
sieuminh viết:
Khi không sửa được hành vi của chúng, hãy cảnh báo rõ ràng về hậu quả, và quan trọng là bắt chúng phải thực sự chịu đựng hậu quả đó - dứt khoát không can thiệp hay giúp đỡ.

Nếu chúng vẫn ung dung chịu đựng, thì có lẽ mình đã nghĩ sai :P

Thú thực với các bác, em là thằng cực kỳ giữ lời hứa với con, hẹn nó cái gì là phải làm đúng, nếu không làm được lúc đấy thì cũng phải xin ý kiến nó nếu nó đồng ý mới chuyển sang thời điểm khác thực hiện. Ngay cả chuyện cảnh báo hậu quả cũng thế, đã nói là làm.
- Hứa nó đủ dũng cảm ăn hết 2 miếng mướp đắng thì mua cho nó con quay loại 400k, em ăn còn thấy đắng nghét mà nó nhắm mắt nhắm mũi ăn được. Thế là mua cho nó.
- Lần khác nói nó còn không làm hết bài tập là cho ăn 13 roi. Kết quả vẫn phải cho nó ăn đủ 13 roi, cái nào cũng lên lươn.

Kết quả vẫn nó thích thì nó làm, kể cả biết là sai nó vẫn làm, biết phải trả giá mà vẫn làm Em đã tham khảo cả tây lẫn ta, cả cổ lẫn kim. Đành tự an ủi "cha mẹ sinh con trời sinh tính"
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-11-2016, 04:21 PM   #149
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,961

Chồng bác banhmycay như thế thì thành hại con chứ thương con gì kiểu đấy. Cách nữa là khi trao đổi giữa 2 vợ chồng, bác ghi âm lại, sau này có tang chứng vật chứng đỡ cãi

Có thể hơi nặng nề, nhưng cần "giáo dục" Partner lại trước khi dạy con.
Old 28-11-2016, 04:37 PM   #150
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
AOK viết:
Thú thực với các bác, em là thằng cực kỳ giữ lời hứa với con, hẹn nó cái gì là phải làm đúng, nếu không làm được lúc đấy thì cũng phải xin ý kiến nó nếu nó đồng ý mới chuyển sang thời điểm khác thực hiện. Ngay cả chuyện cảnh báo hậu quả cũng thế, đã nói là làm.
- Hứa nó đủ dũng cảm ăn hết 2 miếng mướp đắng thì mua cho nó con quay loại 400k, em ăn còn thấy đắng nghét mà nó nhắm mắt nhắm mũi ăn được. Thế là mua cho nó.
- Lần khác nói nó còn không làm hết bài tập là cho ăn 13 roi. Kết quả vẫn phải cho nó ăn đủ 13 roi, cái nào cũng lên lươn.

Kết quả vẫn nó thích thì nó làm, kể cả biết là sai nó vẫn làm, biết phải trả giá mà vẫn làm Em đã tham khảo cả tây lẫn ta, cả cổ lẫn kim. Đành tự an ủi "cha mẹ sinh con trời sinh tính"

Sao cụ không nói nếu không làm bài tập xong thì 1 gạch, 1 tuần ăn 10 gạch thì phạt cái gì sở thích của nó, vd không cho cái 400k kia. Roi vọt sau này nó lớn lại vọt con nó, tức cháu cụ.
Tính con là tính cha mẹ, tao chả liên quan gì@Trời
Old 28-11-2016, 04:38 PM   #151
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Em còn bắt ký cam kết giấy trắng mực đen mà không ăn thua!
Old 28-11-2016, 05:40 PM   #152
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,109

Trích dẫn:
AOK viết:

Em đã tham khảo cả tây lẫn ta, cả cổ lẫn kim. Đành tự an ủi "cha mẹ sinh con trời sinh tính"

Ối bác đánh nhiều thế á? Chồng em thỉnh thoáng cáu quá cũng đánh, nhưng chỉ bắt nó xòe tay ra tét nhẹ 1 cái, để nó thấy được mức độ cáu của mình. Em thì mới đánh mỗi 1 lần hồi nó hơn 2 tuổi, 1 roi phang thật lực vào mông, may quá chưa bao giờ phải dùng lại bài đánh.
Cái câu "cha mẹ sinh con trời sinh tính" em thấy đúng. Phương pháp nọ kia, gia đình sách vở này khác chỉ tác động được phần nào thôi. VD thằng con em, nó rất nhạy cảm, dễ xúc động, khi nó bé thì em khoái lắm, vì nó hay thể hiện tình cảm, yêu mẹ, thương mẹ là tràn hết cả ra mắt ý. Nhưng khi nó lớn hơn, em giật mình thấy nó có phần ủy mị. Lúc đấy em phải điều chỉnh em trước, tác động để nó mạnh mẽ hơn, nhưng cũng chỉ được phần nào thôi, còn đã là cá tính thì không thể bỏ được.

Nhà bác banhmycay vui thế, chơi cả ký cam kết nữa Cam kết mà không ăn thua thì chắc do chưa có chế tài? Hay là làm con lợn đất, ai vi phạm thì nhét lợn 100k.
Old 29-11-2016, 07:40 AM   #153
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,961

Chắc em may mắn nên vẫn được tự hào là từ khi có con đến nay, chưa bao giờ phải dùng đến hành động gọi là đánh, chưa bao giờ xưng hô gì ngoài 2 tiếng "ba-con". Em nghĩ đánh mắng thét lác nạt nộ chỉ như đổ thêm dầu vào lửa, phản khoa học. Chắc em cũng may mắn là có được đứa con ngoan, chứ bé làm gì sai, em 1 là bỏ đi không chơi cùng nữa, 2 là trừng mắt nói gằn rành rọt từng khẩu lệnh. Khi mọi thứ xong xuôi thì 2 ba con ôm nhau, thủ thỉ chỉ vẽ cho con, 1 lần không được thì 3 lần, 5 lần, em nghĩ với tình cảm ruột thịt chân thành, mình sẽ làm được.
Old 29-11-2016, 09:36 AM   #154
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,412

Nhà em thì vợ có tầm chục quyển kiểu như "kỷ luật ko nước mắt", rồi trí tuệ gì gì đó, rồi làm bố, làm mẹ xyz,... các thể loại nhưng cả ngày tiếng bố mẹ quát tháo con cái là bình thường . Mẹ thì kêu ko được đánh con, rồi abc xyz, nhưng lúc cáu lên lại: anh ra mà xử lý con này,... rồi em lại đành phải đóng vai ác thôi.
Thực tế, em thấy thế rất bình thường và đúng ra cuộc sống nó phải thế, không phải cái gì mô phạm cũng rất tốt, nếu quá hình thức em nghĩ sẽ bóp chết cảm xúc, mà cuộc sống vốn gồm rất nhiều cảm xúc chi phối. Trẻ con chưa ra xã hội nhiều, chủ yếu trong môi trường gia đình và nhà trường đã bị kìm nén nhiều thì sau này đối mặt với cuộc sống xã hội sẽ rất mệt đấy. Em thấy nuôi, dạy và rèn luyện với trẻ con nên để ở mức tụ nhiên nhất có thể và cố gắng không để các vấn đề đi quá giới hạn là được. Tức là, ăn, chơi, học hành, thưởng, phạt, khen ngợi, quát mắng, thậm chí đòn roi là rất bình thường, các bậc phụ huynh đừng có xoắn và cũng đừng coi một phương pháp giáo dục nào đó làm thước đo,... tất cả chỉ dừng ở mức tham khảo thôi. Con có hư chút,... đừng lo, con ngoan ngoãn cả ngày cũng chưa chắc là tốt nhất, hãy để bọn trẻ phát triển tự nhiên và nên quan tâm tới hành vi và cách sinh họat của bản thân mình mới là tốt nhất, vì bọn trẻ đang sống "tự nhiên" trong môi trường gia đình mà ở đó chính bố mẹ là người định hướng cái môi trường đó mà .
Em nói ba lăng nhăng thế thôi, để trẻ tự nhiên tốt khó bỏ mịa vì mình cũng đã được như mình mong muốn đâu . Tuy nhiên, em lo là lo cái giai đoạn sau khi con đã lớn lớn cơ, cơ mà với em chắc còn tầm 5, 6 năm nữa cơ, giờ vẫn chưa phải là lúc mất ăn mất ngủ
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-11-2016, 10:10 AM   #155
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Chia sẻ với bác Banhmycay. Kinh nghiệm của em là bác phải 'chia để trị': mỗi giai đoạn chỉ đào tạo 1 tật xấu của partner thôi, xếp thứ tự ưu tiên, chứ đừng ôm đồm xử lý tất cả mọi việc 1 lúc. Ví dụ, hiện giờ con đang 5 tuổi, nếu là gái cần đi học múa, nếu là giai cần biết đạp xe, biết bơi, chơi 1 môn thể thao nào đấy, thì tập trung thuyết phục chồng 1 nội dung này. Nửa năm sau lại chuyển sang nội dung khác.

Các loại sách nuôi con nên sử dụng theo kiểu 'từ điển'. Tức là đến khi mình gặp vấn đề nào đấy với con thì mở sách ra xem những gia đình khác xử lý thế nào rồi thì customize cho nhà mình. Chẳng có size nào fits all cả.

Nhà em ko đánh con, chẳng qua vì giờ đánh nó, nó có đau nữa đâu?? :P
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-11-2016, 10:31 AM   #156
coolpixS4
Đại tướng

Đọc post nhiều bác em thấy phục phần kỷ luật quá. Em còn không kỷ luật thế với em nữa là mong con em nó nghiêm túc.
Old 29-11-2016, 11:21 AM   #157
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
Pyrenees viết:
Chắc em may mắn nên vẫn được tự hào là từ khi có con đến nay, chưa bao giờ phải dùng đến hành động gọi là đánh, chưa bao giờ xưng hô gì ngoài 2 tiếng "ba-con". Em nghĩ đánh mắng thét lác nạt nộ chỉ như đổ thêm dầu vào lửa, phản khoa học. Chắc em cũng may mắn là có được đứa con ngoan, chứ bé làm gì sai, em 1 là bỏ đi không chơi cùng nữa, 2 là trừng mắt nói gằn rành rọt từng khẩu lệnh. Khi mọi thứ xong xuôi thì 2 ba con ôm nhau, thủ thỉ chỉ vẽ cho con, 1 lần không được thì 3 lần, 5 lần, em nghĩ với tình cảm ruột thịt chân thành, mình sẽ làm được.

Con cụ ngoan là do cụ đối xử tử tế với con như trên. Chứ không phải cụ đối xử tử tế do con ngoan. Khác nhau đấy

Nhiều người cứ hay bảo con hư, không ngoan, giống tính hàng xóm...té ra nó cư xử y hệt bố mẹ nó chứ đâu ra.

Em ở nhà từ 1t đên giờ chỉ có con nóng lỡ oánh bố chứ không ngược lại. Nóng thì kiềm, nóng quá thì vợ đuổi ra khỏi nhà, đi làm cốc bia về lại thấy mình nóng ngu với con, may mà bị đuổi kịp thời.

Dạy con kiềm chế sở thích, nóng giận cũng khó phết

Mợ banhmycay thì thuộc vấn đề khác, mợ phải dạy chồng đã, không thì hỏng cả đời mấy đứa con
Old 29-11-2016, 01:02 PM   #158
coolpixS4
Đại tướng

Trích dẫn:
taiadau viết:
Nhà em thì vợ có tầm chục quyển kiểu như "kỷ luật ko nước mắt", rồi trí tuệ gì gì đó, rồi làm bố, làm mẹ xyz,... các thể loại nhưng cả ngày tiếng bố mẹ quát tháo con cái là bình thường . Mẹ thì kêu ko được đánh con, rồi abc xyz, nhưng lúc cáu lên lại: anh ra mà xử lý con này,... rồi em lại đành phải đóng vai ác thôi.
Thực tế, em thấy thế rất bình thường và đúng ra cuộc sống nó phải thế, không phải cái gì mô phạm cũng rất tốt, nếu quá hình thức em nghĩ sẽ bóp chết cảm xúc, mà cuộc sống vốn gồm rất nhiều cảm xúc chi phối. Trẻ con chưa ra xã hội nhiều, chủ yếu trong môi trường gia đình và nhà trường đã bị kìm nén nhiều thì sau này đối mặt với cuộc sống xã hội sẽ rất mệt đấy. Em thấy nuôi, dạy và rèn luyện với trẻ con nên để ở mức tụ nhiên nhất có thể và cố gắng không để các vấn đề đi quá giới hạn là được. Tức là, ăn, chơi, học hành, thưởng, phạt, khen ngợi, quát mắng, thậm chí đòn roi là rất bình thường, các bậc phụ huynh đừng có xoắn và cũng đừng coi một phương pháp giáo dục nào đó làm thước đo,... tất cả chỉ dừng ở mức tham khảo thôi. Con có hư chút,... đừng lo, con ngoan ngoãn cả ngày cũng chưa chắc là tốt nhất, hãy để bọn trẻ phát triển tự nhiên và nên quan tâm tới hành vi và cách sinh họat của bản thân mình mới là tốt nhất, vì bọn trẻ đang sống "tự nhiên" trong môi trường gia đình mà ở đó chính bố mẹ là người định hướng cái môi trường đó mà .
Em nói ba lăng nhăng thế thôi, để trẻ tự nhiên tốt khó bỏ mịa vì mình cũng đã được như mình mong muốn đâu . Tuy nhiên, em lo là lo cái giai đoạn sau khi con đã lớn lớn cơ, cơ mà với em chắc còn tầm 5, 6 năm nữa cơ, giờ vẫn chưa phải là lúc mất ăn mất ngủ

Lo nhất là đoạn nó 13-18 tuổi lứa ấy mới nổi loạn, tuổi anh em mình ngày xưa thiếu gì thằng rất ngoan ngoãn, học hành tử tế tự nhiên bỏ học, nghỉ học, đua xe, nghiên hút thiếu gì đâu. Thế nên thôi cứ làm bạn với bọn trẻ con và hy vọng chúng nó biết nghĩ.
Old 29-11-2016, 01:05 PM   #159
coolpixS4
Đại tướng

Đơn giản nhất như bây giờ em thấy ra đường vào các quán cafe, quán nước tin tin toàn bọn trẻ ranh ngồi hít bóng cười, hút vape, shisha giữa ban ngày ban mặt mà lo. Thời em ngày xưa chơi với bạn nghiện cờ bạc, nghiện hút cũng nhiều, ra vào các chỗ như bãi rác Thành Công, Thanh Nhàn... ở những thời điểm nóng nhất nên chứng kiến nhiều cảnh con nhà lành, ngoan ngoãn xảy chân lắm.
Old 29-11-2016, 03:17 PM   #160
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,412

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Lo nhất là đoạn nó 13-18 tuổi lứa ấy mới nổi loạn, tuổi anh em mình ngày xưa thiếu gì thằng rất ngoan ngoãn, học hành tử tế tự nhiên bỏ học, nghỉ học, đua xe, nghiên hút thiếu gì đâu. Thế nên thôi cứ làm bạn với bọn trẻ con và hy vọng chúng nó biết nghĩ.

Vâng, tầm đấy công nhận là bất trị nhất, đành tự an ủi là... còn lâu mới đến .
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài