Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-11-2016, 10:40 AM   #121
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,496

Thầy cô ở đấy dạy được siêu minh vẽ thì đến bò cũng dạy cho biết vẽ được, bác cứ yên tâm đi.
Old 17-11-2016, 12:44 PM   #122
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,412

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Thầy cô ở đấy dạy được siêu minh vẽ thì đến bò cũng dạy cho biết vẽ được, bác cứ yên tâm đi.

Cái sky art (trong trường ác si met) dạy dỗ thế nào bác Pic, lúc hè em có cho con bé đến học và làm quen trường mới luôn mà thấy học mãi mới hết khóa và thích học lúc nào thi học thấy cứ lạ lạ.
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2016, 12:54 PM   #123
HighwayMan
Đại úy

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 320

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:

Đang nghiên cứu VitaminArt, bò vẽ được chắc là yên tâm rồi
Old 17-11-2016, 01:07 PM   #124
coolpixS4
Đại tướng

Trích dẫn:
taiadau viết:
Cái sky art (trong trường ác si met) dạy dỗ thế nào bác Pic, lúc hè em có cho con bé đến học và làm quen trường mới luôn mà thấy học mãi mới hết khóa và thích học lúc nào thi học thấy cứ lạ lạ.

Thấy cũng được, các thầy cô nhiệt tình, thấy bọn trẻ con cũng có vẻ thích. Được cái là bọn nó học ngay tại trường sau giờ học đỡ phải đưa đón.

Còn không có một lớp ở trường Ngôi sao học cuối tuần, con mình học cô từ bé. Cô rất biết cách dạy bọn trẻ con nên cũng được.

Còn về chuyện tài năng và kiếm được thày giỏi để nó phát triển thì lại là chuyện khác. Theo mình thì bọn cấp 1 cứ để cho chúng nó vẽ thoải mái, vẽ tự nhiên, đừng gò ép chúng nó quá là được.
Old 17-11-2016, 05:34 PM   #125
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,960

Em đang cho con học ở Art Talent - 165 Hoàng Ngân, CN từ 15h30 - 17h. Các bác tham khảo.
Old 17-11-2016, 09:58 PM   #126
sieuminh
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 552

Bò cũng dạy cho sieuminh vẽ được, cần gì đến thầy, nhá.

Nhận xét hơi ngoài lề, không liên quan lắm đến chất lượng dạy dỗ: xem tranh của các cháu bé bây giờ, thấy nhiều bức đẹp bất ngờ nhưng thể hiện những cảm xúc rất mạnh, u ám và bất ổn. Dấu hiệu của thời đại chăng ...

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
sieuminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2016, 11:09 PM   #127
savapain
Á quân Tathy YFF League 2014

savapain's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Sát ô tô
Bài : 3,219

Mạn Cầu Giấy thì có lớp vẽ nào ổn hả các bác? Em định cho học lâu dài chứ không kiểu theo khóa 1-2 tháng. Đợt trước kì công cho lên tận lớp vẽ của 1 thầy gần ĐH Mỹ Thuật Công Nghiệp mà thầy chỉ được có 1-2 buổi còn lại toàn sinh viên mà cũng chả dạy con mình được cái gì, toàn giao đề tài, vẽ xong thì về. Dạy thế em tự dạy cũng được

Tathy YFF League & Cup 2014-2015

Tathy YFF League & Cup 2013-2014
savapain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-11-2016, 04:04 AM   #128
coolpixS4
Đại tướng

Con bác savapain mấy tuổi đặng còn tư vấn?
Old 18-11-2016, 06:46 AM   #129
savapain

savapain's Avatar

Một đứa 9 tuổi, 1 đứa 5 tuổi bác Kun ơi. Ưu tiên cháu 9 tuổi trước. Mà cùng chỗ có 2 lớp thì càng tốt

Old 18-11-2016, 07:45 AM   #130
coolpixS4
Đại tướng

Thầy cô cụ thể trung tâm thì lâu cũng không cập nhật nên không dám giới thiệu nhưng em xin chia sẻ với các bác qua quá trình đưa con đi học vẽ và cả kinh nghiệm học vẽ để giải trí của bản thân (nghiên cứu từ sách vở của Tây). Các bác đọc qua thì có thể mường tượng được để chọn khóa học phù hợp.

Bọn trẻ con khoảng 4-5 tuổi là có thể bắt đầu cho học vẽ được, lúc này là để bọn nó tập sử dụng bút và làm quen với màu sắc chứ không nên chú trọng vào vẽ. Bọn nó sẽ được học các khái niệm về màu nóng, màu lạnh, pha trộn màu sắc. Em thấy một số trung tâm và thầy cô có áp dụng các bài tập cho lứa tuổi này như trang trí bằng cách dùng bàn tay ấn vào màu in lên giấy rồi trang trí, tô màu lá cây để trang trí, tập làm các đồ vật bằng các dụng cụ như bao diêm, giấy màu, bài tập nặn đất sét, bài tập cắt dán, xé dán.... tóm lại là để cho trẻ con phát triển trí tưởng tượng của chúng nó. Tuy thế nhưng ở đây nếu dạy đúng bọn nó sẽ nắm được bài quan trọng nhất là bài về màu sắc, màu nóng, màu lạnh thế nào là màu cơ bản, thế nào là màu thứ cấp. Nhiều đứa trẻ con sau tuổi này sẽ không học vẽ nữa nhưng những lý thuyết này cũng rất quan trọng cho chúng nó sau này trong cuộc sống. Thế nên giai đoạn này chọn trung tâm nào gần nhà dễ đưa đón, quan trọng nhất là thầy cô yêu trẻ có nhiều hoạt động cho bọn nó tham gia.

Lớn thêm một chút khoảng 7-9 tuổi bọn nó bắt đầu học làm quen với các chất liệu như màu chì, màu nước, sơn dầu, khắc in. Các khái niệm như bố cục tranh, mảng khối, tập vẽ tĩnh vật và vẽ theo chủ đề tuy nhiên ở mức vẫn đơn giản. Em thấy có những bài trong sách Tây trong giai đoạn này như tập chép tranh ngược để luyện điều khiển bút, tập đi hình contour một nét mà không nhìn giấy, tập vẽ negative, tập đục lỗ tạo mảng... nếu có trung tâm hay thầy cô nào mà áp dụng những bài này sẽ rất tốt cho bọn trẻ con. Theo em quan trọng trong giai đoạn này là tạo sự yêu thích cho bọn trẻ con qua các bài học đa dạng để chúng nó hiểu về hội họa cũng như các phong cách hội họa. Ví dụ như bài tập vẽ theo phong cách toàn nét đứt của Van Gogh hay đục lỗ tạo tranh theo phong cách Seurat hoặc khắc ván in theo phong cách Nhật Bản sẽ làm bọn trẻ con thấy sản phẩm của chúng nó thú vị hơn nhiều. Hơn là cách học truyền thống thầy chỉ ra bài và sửa.

Từ 10 tuổi trở lên nếu đứa trẻ con vẫn còn thích học vẽ chứng tỏ là nó thích vẽ nên bắt đầu cho học về hình họa căn bản được vì cái này là cái quan trọng nhất, phải học cho kỹ thì mới phát triển được. Học món này cũng đòi hỏi kiên nhẫn nên bọn trẻ con bé hơn thường thấy chán và không đủ tập trung. Học hình họa các khối hình cơ bản bằng bút chì (giống cách học luyện thi kiến trúc nhưng mức độ đơn giản hơn) và xen kẽ với các bài tập về màu sắc chất liệu nâng cao hơn ở độ tuổi dưới. Phát triển lên là học về bố cục phối cảnh 1 điểm, 2 điểm, 3 điểm, học vẽ chân dung. Giai đoạn này có thể chọn các thầy cô nhiều kinh nghiệm hoặc các trung tâm luyện hình họa. Học xong giai đoạn này mất độ 2 năm thì đứa trẻ tự nó biết nó cần học gì.
Old 18-11-2016, 07:55 AM   #131
coolpixS4
Đại tướng

Đa phần bọn trẻ con học để giải trí thì em thấy các trung tâm kiểu như Sol Art, Cọ Xinh hay gì gì Art đều tốt, chủ yếu thuận tiện nơi đưa đón con em mình học là được.

Còn đối với bọn trẻ muốn học sâu hơn chút thì em có ấn tượng với hai trung tâm, trung tâm 1 là ở Sài Gòn trung tâm Toa Tầu của họa sĩ Bút chì, Đỗ Hữu Chí thì phải. Họ có khóa học vẽ kể chuyện rất ấn tượng.

Trung tâm thứ 2 là Monster Lab ở Hà Nội, đội ngũ giáo viên trẻ nhưng tay nghề và phương pháp giảng dạy rất khá, đặc biệt là về màu nước.

Còn một số trung tâm nữa thì em chưa có kinh nghiệm trực tiếp nên cũng không dám giới thiệu.
Old 18-11-2016, 02:10 PM   #132
savapain

savapain's Avatar

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Lớn thêm một chút khoảng 7-9 tuổi bọn nó bắt đầu học làm quen với các chất liệu như màu chì, màu nước, sơn dầu, khắc in. Các khái niệm như bố cục tranh, mảng khối, tập vẽ tĩnh vật và vẽ theo chủ đề tuy nhiên ở mức vẫn đơn giản. Em thấy có những bài trong sách Tây trong giai đoạn này như tập chép tranh ngược để luyện điều khiển bút, tập đi hình contour một nét mà không nhìn giấy, tập vẽ negative, tập đục lỗ tạo mảng... nếu có trung tâm hay thầy cô nào mà áp dụng những bài này sẽ rất tốt cho bọn trẻ con. Theo em quan trọng trong giai đoạn này là tạo sự yêu thích cho bọn trẻ con qua các bài học đa dạng để chúng nó hiểu về hội họa cũng như các phong cách hội họa. Ví dụ như bài tập vẽ theo phong cách toàn nét đứt của Van Gogh hay đục lỗ tạo tranh theo phong cách Seurat hoặc khắc ván in theo phong cách Nhật Bản sẽ làm bọn trẻ con thấy sản phẩm của chúng nó thú vị hơn nhiều. Hơn là cách học truyền thống thầy chỉ ra bài và sửa.

Mấy cái như bác nói em thấy có trung tâm Tí toáy có các khóa 12 buổi / khóa. Em cho con đi học một khóa chúng nó cũng thích nhưng em thấy những cái cơ bản vẫn chưa được học (màu sắc, bố cục, v.v) chủ yếu thấy bảo đây ông này phong cách như này, ông kia như kia rồi bắt chước đi.

Em muốn con được học thật cơ bản để cháu có thể dựa trên đó mà sáng tạo thêm. Giờ cháu vẫn đang rất thích vẽ, nhưng chỉ chuyên vẽ phong cách manga, vẽ hoặc bắt chước rất giống nhưng tư duy căn bản về hội họa không có.

Old 18-11-2016, 02:16 PM   #133
coolpixS4
Đại tướng

Tí toáy Aterlier thì em thấy hợp với bọn trẻ con 5-7 tuổi hơn. Nghe bác nói thì đứa đầu nhà bác qua đoạn đấy rồi, bác thử chỗ trung tâm của Siêu minh xem sao.
Old 18-11-2016, 03:02 PM   #134
sieuminh
Đại úy

Hỏi khí không phải, bác savapain có chơi môn nghệ thuật gì không?

Trích dẫn:
savapain viết:
Mấy cái như bác nói em thấy có trung tâm Tí toáy có các khóa 12 buổi / khóa. Em cho con đi học một khóa chúng nó cũng thích nhưng em thấy những cái cơ bản vẫn chưa được học (màu sắc, bố cục, v.v) chủ yếu thấy bảo đây ông này phong cách như này, ông kia như kia rồi bắt chước đi.

Em muốn con được học thật cơ bản để cháu có thể dựa trên đó mà sáng tạo thêm. Giờ cháu vẫn đang rất thích vẽ, nhưng chỉ chuyên vẽ phong cách manga, vẽ hoặc bắt chước rất giống nhưng tư duy căn bản về hội họa không có.
Old 18-11-2016, 08:51 PM   #135
savapain

savapain's Avatar

Trích dẫn:
sieuminh viết:
Hỏi khí không phải, bác savapain có chơi môn nghệ thuật gì không?

Không bác, em dân kỹ thuật. Thỉnh thoảng chụp ảnh phọt phẹt vớ vẩn thôi. Cái trung tâm của bác sieuminh ở đâu? Em tìm mạn gần Cầu Giấy thôi.

Cái MonsterLab của bác Kun có vẻ hay, trước mắt em sẽ cho đi học Sketch Note thử đã. Hơi xa nhưng nếu học cuối tuần thì lại gần nhà ông bà, tiện cho sang chơi rồi đi học.

Old 19-11-2016, 02:47 PM   #136
sieuminh
Đại úy

Trong cái link họ có liệt kê các địa điểm đấy, bác xem thử coi.

Nghe kể như vậy thì con bác có khiếu và sự ham thích đấy. Cứ để nó xem thật nhiều tranh ảnh và tự mày mò vẽ theo, không có kiểu học nào hiệu nghiệm bằng đâu. Đi học ở lớp thì càng tốt, miễn là không bị gò bó, học thuần túy kỹ thuật (kiểu đào tạo kỹ thuật viên theo phong cách cộng sản truyền thống ) là được.

Trích dẫn:
savapain viết:
Không bác, em dân kỹ thuật. Thỉnh thoảng chụp ảnh phọt phẹt vớ vẩn thôi. Cái trung tâm của bác sieuminh ở đâu? Em tìm mạn gần Cầu Giấy thôi.

Cái MonsterLab của bác Kun có vẻ hay, trước mắt em sẽ cho đi học Sketch Note thử đã. Hơi xa nhưng nếu học cuối tuần thì lại gần nhà ông bà, tiện cho sang chơi rồi đi học.
Old 28-11-2016, 08:04 AM   #137
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Em thấy nuôi dạy con khó nhất ở sự thiếu nhất quán giữa bố và mẹ, hay còn gọi là trống đánh xuôi kèn thổi ngược. Ví dụ nhỏ là em muốn con dậy sớm đi học đúng giờ thì bố cháu cứ cho xem điện thoại hoặc chơi game làm con đi ngủ muộn và hôm sau không dậy được. Hoặc mẹ không đồng ý cho ăn kẹo uống nước ngọt thì bố lại cứ mua về cho con. Có thể nói là cố tình làm ngược lại mong muốn của vợ. Mà dở cái là góp ý thẳng thắn hoặc làm căng lên là 2 bố mẹ cãi nhau. Em thì tuyệt đối không muốn con thấy bố mẹ cãi nhau nên thành ra nhịn nhiều. Giờ con không nghe em nữa, gọi thì lờ đi, hoặc toàn làm ngược lại ý em. Sáng nay gọi dậy đi học thì nổi cáu bảo mẹ không yêu con, con chỉ muốn là của ba thôi... mà con em mới có 4 tuổi. Em cũng không có chủ trương bạo lực với con nên không làm căng nữa, để hai bố con tự xử lý nhau. Chắc sẽ ngủ đến 10h rồi, bố vứt con vào trường và đi làm.

Bác nào không được chồng ủng hộ trong chuyện nuôi dạy con cái vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho em với.
Old 28-11-2016, 09:43 AM   #138
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,109

Trích dẫn:
banhmycay viết:
Em thấy nuôi dạy con khó nhất ở sự thiếu nhất quán giữa bố và mẹ, hay còn gọi là trống đánh xuôi kèn thổi ngược.
.

2 bác không nói chuyện nhẹ nhàng nghiêm túc về việc dạy con à, hay cứ nói đến là cãi nhau?
Vợ chồng em thì khá thống nhất về dinh dưỡng cho con (tuyệt đối không nước ngọt, hạn chế bánh kẹo, cố gắng ăn nhiều rau, hoa quả...); TV không xem, game không chơi, ipad, iphone thỉnh thoảng được dùng để xem các clip cần thiết.
Có 1 điểm nhà em đang bất đồng là việc học thêm. Em thích cho con học thêm tiếng Anh và vài môn ngoại khóa như kiểu cờ vua, vẽ, nhảy..., chồng em thì phản đối bảo học làm gì nhiều, để cho nó chơi. Nhà em thì kẹt không có ai đưa đón, thành ra em cũng chưa cho đi học được.
Mà chồng bác được đi làm muộn thế nhỉ? Khi con em học mẫu giáo cũng hay bị đi học muộn vì hôm trước thức khuya, nhưng là lỗi do em, em đi làm về muộn lại thích được chơi cùng con một tẹo, nên nó cứ thức chờ em. Giờ học lớp 1 rồi buộc phải dậy sớm, thì đến tầm 9h là mắt nó ríu vào rồi, 10h là sập nguồn.
Old 28-11-2016, 09:50 AM   #139
coolpixS4
Đại tướng

Hôm trước em đọc thấy quảng cáo lớp Kích hoạt não giữa, thấy bọn trẻ con học lớp này bịt mắt mà chọn màu sắc đúng, nghe nói còn đọc cả sách được, giống hệt trường hợp chị Thiêm gì đấy trong Chuyện lạ VN ngày xưa. Thấy cũng tò mò phết, em xem qua một số bài tập thấy họ tập kiểu Chu Bá Thông tay phải vẽ vòng tròn tay trái vẽ hình vuông. Không biết có bác nào cho con đi học lớp này chưa? Có đúng là các cháu bịt mắt vẫn nhận biết được?
Old 28-11-2016, 09:57 AM   #140
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Trích dẫn:
cachiusa viết:
2 bác không nói chuyện nhẹ nhàng nghiêm túc về việc dạy con à, hay cứ nói đến là cãi nhau?
Vợ chồng em thì khá thống nhất về dinh dưỡng cho con (tuyệt đối không nước ngọt, hạn chế bánh kẹo, cố gắng ăn nhiều rau, hoa quả...); TV không xem, game không chơi, ipad, iphone thỉnh thoảng được dùng để xem các clip cần thiết.
Có 1 điểm nhà em đang bất đồng là việc học thêm. Em thích cho con học thêm tiếng Anh và vài môn ngoại khóa như kiểu cờ vua, vẽ, nhảy..., chồng em thì phản đối bảo học làm gì nhiều, để cho nó chơi. Nhà em thì kẹt không có ai đưa đón, thành ra em cũng chưa cho đi học được.
Mà chồng bác được đi làm muộn thế nhỉ? Khi con em học mẫu giáo cũng hay bị đi học muộn vì hôm trước thức khuya, nhưng là lỗi do em, em đi làm về muộn lại thích được chơi cùng con một tẹo, nên nó cứ thức chờ em. Giờ học lớp 1 rồi buộc phải dậy sớm, thì đến tầm 9h là mắt nó ríu vào rồi, 10h là sập nguồn.

Nhà em lúc nói nghiêm túc thì OK này nọ nhưng trước mặt con lại khác ngay. Không bao giờ giữ lời.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài