Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-06-2016, 03:12 PM   #41
yahiba
Trung úy

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 259

Mình thấy bạn Bosch nên cho con đi học một cái lớp học gì đấy yêu cầu độ tương tác cao một tí, chẳng hạn lớp diễn thuyết hay MC... (cháu mình đi học về thấy cải thiện rất nhiều). Tuy nhiên điều quan trọng nhất là bạn chỉ được đèo nó đến, vứt đấy, xong về chờ giờ đến đón, đừng xuât hiện trong tầm mắt của con và thuyết phục vợ với gia đình cố nhịn ít nhất 2 tuần đừng hỏi han xem nó học thế nào.
Old 03-06-2016, 10:50 PM   #42
Ngơ
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,684

Trích dẫn:
chicken viết:

Em kéo bừa đến đoạn "dạy con từ trước khi cấn thai" là hiểu nghe đủ rồi
Ngơ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-06-2016, 08:09 PM   #43
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 247

Cảm ơn bạn yahiba nhé! Nhà mình đăng ký cho cháu học bơi và học kể chuyện ở cung thiếu nhi rồi.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-2016, 02:23 PM   #44
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Trích dẫn:
Bosch viết:
Cảm ơn bạn yahiba nhé! Nhà mình đăng ký cho cháu học bơi và học kể chuyện ở cung thiếu nhi rồi.

Học kể chuyện hay đấy bác ạ. Xong bác share kinh nghiệm nhé. Năm sau em cho con đi học
Old 07-06-2016, 05:05 PM   #45
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Em khuyên các bác đừng có cho con học những khóa như kiểu Tôi tài giỏi, bạn cũng thế hay tương tự, toàn dạy trẻ con chém gió.
Old 07-06-2016, 06:44 PM   #46
tulipman
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,091

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Em khuyên các bác đừng có cho con học những khóa như kiểu Tôi tài giỏi, bạn cũng thế hay tương tự, toàn dạy trẻ con chém gió.

Cái này toàn thấy mấy bạn đa cấp tham gia, chứ người bình thường ai làm thế
tulipman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2016, 09:52 AM   #47
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:

Em tưởng học kể chuyện Tấm Cám hay Sọ Dừa chứ bác
Old 08-06-2016, 10:00 AM   #48
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Em thấy xung quanh nhiều người cho con đi học các lớp này lắm. Toàn dân Sing sang mở lớp kiếm tiền trẻ con Việt Nam. Cho con đi học vừa mất tiền, lại thành đa cấp tiềm năng chết.
Old 08-06-2016, 12:27 PM   #49
Bosch
Trung úy

Học ở Cung thiếu nhi các bác ạ, chứ không học ở ngoài.

Em thấy học cái này hay vì luyện khả năng trình bày vấn đề, khả năng nói trước đám đông...
Old 10-06-2016, 05:26 PM   #50
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Có lần em ngồi McD ở Sing có một ông dẫn một nhóm chừng 6-7 đứa trẻ con học lớp 3 xuống giới thiệu là lớp public speaking, xin mời mọi người nghe chúng nó nói nhờ một tí. Xong từng đứa một lên nói chủ đề kêu gọi cho tôi là tổ trưởng tổ dân phố em thấy hay phết dù cũng biết mục đichs chính là pr cho cái trung tâm ấy thôi.
Old 10-06-2016, 09:27 PM   #51
killergirl
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2010
Bài : 1,161

Em thấy bạn em cũng cho con đi học lớp MC gì đấy. Công nhận con bé tự tin hẳn nhưng sao em thấy nó già thế. Em cũng lăn tăn vụ cho các con đi học mấy lớp rèn luyện kĩ năng như thế này. Giờ nghe thấy liên quan đến đa cấp em chạy luôn

Bar Bia Bỉ Sky and Bottle 5 Nguyễn Đình Thi , Tây Hồ, Hà Nội, gần vườn hoa Lý Tự Trọng

Quà Tết các loại rQuà Tết, hoa quả khô ngon các loại
killergirl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2016, 05:11 PM   #52
chakuchak
Đại lý bánh mỳ Hải Phòng cấp 3

Bài : 4,548
Send a message via Yahoo to chakuchak

Với kinh nghiệm từ việc nuôi dạy 03 đứa con mình chia sẻ quan điẻm cá nhân 1 chút:

Trẻ thường có những biểu hiện mà người lớn coi là "xấu" kiểu như: nhút nhát, nghịch ngơm, ăn vạ... khi chúng có một chỗ dựa nào đó. Ví dụ gần nhất từ thằng nhỏ nhà mình:
- Sáng thức dậy việc đầy tiên là khóc váng lên gọi bà ơi (bà giúp việc) và khóc rất to rất dai cho đến khi bà xuất hiện mới chịu thôi, bố mẹ dỗ kiểu gì cũng không được. Việc này lại tuyệt nhiên không xảy ra khi bà giúp việc về quê hya khi đi chơi cùng bố mẹ mà không có giúp việc.
- Đi oto thường rất hiếu động nghịch ngợm mà không chịu ngồi yên nếu có giúp việc đi cùng. Vẫn xe đó đường đó nhưng chỉ 2 bố con đi với nhau thì ngồi im thít với dây an toàn cài nghiêm chỉnh, cho dù đi xa vài chục km.
- Ra sân chơi chung thường có xu hướng bắt nạt các bạn khác nếu đi cùng bà giúp việc nhưng vẫn sân chơi đó mà đi cùng bố hoặc mẹ thì rất ngoan, hoà đồng với tất cả các bạn thậm chí chia sẻ đồ chơi.

Vẫn lý thuyết trên mình tham chiếu đến 2 bạn lớn thì cũng có những đặc điểm tương tự: Giả dụ bạn nhỡ thì rất biết dựa dẫm vào mẹ nhưng rời mẹ ra thì rất biết tự lo toan tính toán độc lập hoặc thầy giáo bạn lớn mách mình mới biết bạn ấy tẩn lần lượt từng đứa trong 1 nhóm 5 đứa chuyên bắt nạt bạn ấy, nói thêm là bạn lớn này lúc bé bà ngoại cưng nhất nên nhút nhát vô cùng, rất hay bị các bạn bắt nạt.
Từ kinh nghiệm trên mình nhận thấy bọn trẻ chỉ "ngoan" khi không có chỗ dựa để bộc phát tính "hư". Vì vậy theo mình muốn trẻ thay đổi thì việc quan trọng nhất là thay đổi được môi trường sống hoặc cách sống. Khi biết chắc có khóc cũng không gọi được bà thì thằng nhỏ nhà mình tuyệt nhiên không khóc. Khi không có mẹ rót cho từng cốc sữa thì bạn nhỡ nhà mình biết tự đi mua sữa uống và đặc biệt bạn lớn khi không có bà để mách thì nghĩ được cách để nện đủ 5 đứa dám bắt nạt mình.

Chém vậy thôi chứ mình không phải chuyên gia nên các bạn đừng tin
Old 01-09-2016, 01:40 AM   #53
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Bài : 2,115

Em đang nẫu ruột chuyện thằng cu đi học lớp 1 quá.
Nó háo hức cả năm, hỏi "bao giờ con được học lớp 1", giờ được đi rồi thì khóc, 3 tuần rồi vẫn khóc.
Hỏi thì nó bảo sợ đi học, vì cô mắng.
Em thì cho là mẫu giáo các cô yêu chiều quá, ở nhà thì nó sợ em nhất, nhưng vì em luôn lặp đi lặp lại là dù con thế nào mẹ cũng yêu con, nên ngay cả khi em quát tháo ầm ĩ thì nó cũng yên tâm là em vẫn yêu nó, nên nó thấy quát tháo cũng bình thường thôi.
Giờ cô giáo lớp 1 trông hơi nghiêm một tí, cô nói dõng dạc một tí, là em thấy mặt mũi nó căng thẳng rồi.
Thằng nhà em vốn chỉ hiếu động nghịch ngợm (nghịch lắm ý) ở môi trường quen thuộc thôi, chứ nói chung là lành và tồ. Lần này vào lớp 1 mãi nó chẳng quen môi trường mới, ngày nào cũng ỉ ôi con không thích đi học. Hic hic em phải làm sao bây giờ?

Đi học 3 tuần thì ngày nào cũng mất đồ, kể rõ ràng con nhìn thấy bạn cầm bút của con, mà khi con đòi thì bạn lại bảo đấy là bút của bạn. Hôm sau mất tẩy, cũng nói rõ là bạn nào cầm, nhưng con không đòi, vì con sợ bạn trả lời giống bạn ABC hôm qua, rằng đó là tẩy của bạn. Giờ em viết tên hết vào tất cả bút, tẩy... thì không thấy mất nữa.
Rồi thì kể bạn đánh con đau lắm, con bảo bạn đùa nhẹ thôi nhưng bạn vẫn đánh đau...
Rồi thì chú lái xe bus (con em đi 1 chiều về sau giờ học) nhắn tin mách là nó nghịch lắm, trêu hết các bạn trên xe, đề nghị gia đình nhắc nhở. Em thì đoán nó học xong nên bị phởn, kiểu over excited ấy, cả ngày căng thẳng nên trên xe bus nó mới quậy.
Em đau đầu với nó quá, lần đầu tiên em thấy nuôi con khó thế này. Có bác nào đã từng có kinh nghiệm vụ này không, chỉ giúp em vài chiêu với???
Old 01-09-2016, 03:22 AM   #54
one
Độc chiếm truồng chim... 24h

one's Avatar

Bài : 2,889

Em nghĩ chắc phải gắn camera vào áo cháu rồi quan sát vài hôm mới ra quyết định được bác ạ. Có vẻ cháu không hợp với trường, cùng lắm là Mạnh mẫu chuyển trường thôi, em thật.
one vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-09-2016, 09:31 AM   #55
AntiSad
Đại úy

Gia nhập: May 2010
Bài : 816

Con em 14 tháng. Không hiểu sao rất có hứng thú với sách ảnh. Bố mẹ dậy thì rất tập trung và học rất nhanh (Giờ đã phân biệt được hầu hết các con vật phổ biến, tất cả các vật dụng phổ biến trong nhà, các loại củ quả, xe cộ...). Bố mẹ về nhà là vào tủ lấy sách dí vào tay bắt đọc. Bạn ý biết nói sớm, 11 tháng biết gọi bố mẹ ông bà. Bây giờ nói 3 từ rồi. Bố nó thì có vẻ rất hào hứng với việc con biết sớm như thế, nhưng em cứ lấn cấn cứ muốn con thích chơi, thích lọ mọ đồ chơi ý Không thích suốt ngày dán mắt vào sách với mấy cái Flash cards, nhưng nó cứ chơi đồ chơi độ dăm mười phút là lại quay ra đòi sách
AntiSad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-09-2016, 09:39 AM   #56
Bosch
Trung úy

Chắc con bạn Cachiusa học trường công à? Mình cũng đang băn khoăn nên cho học trường công hay trường tư đây. Trường công thì môi trường như xã hội bên ngoài, cô giáo rất trọng hình thức, bọn trẻ nhiều khi không phát triển đúng khả năng, sở trường của bọn nó. Trường tư thì thoải mái, cởi mở hơn nhưng về việc học thì có vẻ không bằng được trường công.

Thằng cu nhà mình từ đợt cho đi học thêm hè cũng mạnh dạn hơn một chút, cũng đã biết phản ứng lại, sẵn sàng oánh nhau khi bị bắt nạt. Mỗi cái vẫn hay ăn vạ, khóc nhè, đang phải chỉnh huấn dần.
Old 01-09-2016, 10:08 AM   #57
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Con em học trường tư bác ạ. Lớp có 15 bạn thôi.
Trước đây em luôn cố gắng bình tĩnh và kiên nhẫn, nó mắc lỗi hay nghịch ngợm em cũng chỉ giảng giải, đặt câu hỏi dẫn dắt..., ít khi em quát mắng. Có lẽ vì thế nó hơi nhạy cảm nếu ai đó lạ nói nặng một chút chăng?
Em cho học ở My Gym 3 năm rồi thì thấy nó cũng bạo dạn hơn, mà làm quen cũng nhanh. Lần này em cảm giác lớp 1 làm nó bị shocked. Hay em không cho con đi học trước là sai lầm?
Old 01-09-2016, 10:38 AM   #58
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,318

Em đến trường quan sát rồi có gì trao đổi thẳng với giáo viên là tốt nhất. Ở đây toàn thầy bói mù bắt bệnh sao ra được,
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-09-2016, 10:50 AM   #59
pretty
con dở

Gia nhập: May 2013
Bài : 361

Bé nhà chị Cachiusa y hệt thằng nhóc nhà em hồi học lớp 1. Giống cả chuyện không đi học trước luôn.
Nhưng thằng nhà em cứng mồm lắm. Nó bị các bạn chế nhạo vì viết chậm và xấu (cả lớp - trừ con em ra - đều đã học trước và đọc thông viết thạo hết) thế là thôi không viết nữa. Cô giáo gọi lên bàn giáo viên hỏi nó sao con không tập viết, không viết thì đến lớp làm gì. Nó tỉnh như ruồi trả lời cô là: Cô cứ để yên cho con tự quyết định cuộc đời của con.
Em phải bỏ làm mất nửa năm để kèm con học ở nhà và đến trường nấp ngoài cửa lớp quan sát cách học ở trường của nó. Điều chỉnh dần dần đến hết lớp 1 thì ổn chị ạ.

P/S: em bé nhà chị hình như ngày trước nằm lại cũi của nhóc nhà em. Liệu có phải giống nhau vì thế hay không ^^
pretty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-09-2016, 11:41 AM   #60
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Pretty: nếu đúng thế thì cầu mong nó sẽ sớm ổn giống bé nhà bạn, chứ xưa nay nó rất hiếm khi khóc, mà giờ ngày nào cũng lã chã 2 hàng nước mắt (đầu giờ thôi), mình sốt hết cả lòng mề.
Em cũng vừa nấp sau bụi cây lén lút xem chúng nó tập khai giảng đây. Trên lớp thì hành lang trống trải quá, cửa sổ thì toàn kính, em chưa tìm được chỗ núp kín đáo, có khi em đến phải nghĩ đến chuyện cài camera vào áo như bạn One bảo.
Ngày nào cũng tâm tình, thủ thỉ, động viên, khiển tướng, khích tướng... các kiểu mà vẫn bế tắc. Chắc em cho nó đi học võ xem có cứng rắn hơn tí nào không, chứ có khi mẹ sến sẽ làm con ủy mị(?!)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài