Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-05-2016, 09:19 AM   #21
Texrex
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,818

Trích dẫn:
Bosch viết:
Thằng cu nhà em nó hay nản chí, tô màu một tí đã kêu mỏi tay, mẹ nó đang phải luyện các buổi tối. Nó cứ lảm nhảm là con nhát do tính con thế, con không làm được, con không vẽ được, chị không cho con rồi lại khóc rống lên. Nẫu ruột lắm các bác ạ. Nhiều lúc em điên tiết mắng và oánh cho vài phát vào mông. Nó lại càng khóc to. Tất nhiên là em kệ không dỗ một lúc là nín.

Sao nhất thiết phải rèn ý chí bằng cách tô màu hả bác? Bắt em tô màu cả tối chắc em cũng xé sách bẻ bút luôn ấy chứ
Old 27-05-2016, 09:29 AM   #22
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Với kinh nghiệm của em thì em thấy bố mẹ nên dậy con theo hướng tốt hơn so với chính nó, chứ ko phải so với bạn khác.
Em nuôi 2 bạn giai sinh đôi cùng trứng đã gần 10 năm nay. Tất cả các điều kiện bên ngoài gần như giống nhau 100% (gần 100% vì thực tế em cho 2 bạn học 2 lớp khác nhau từ hồi mẫu giáo), nhưng các bạn ý vẫn có cực nhiều điểm khác biệt. Một ví dụ nhỏ là 1 bạn hòa đồng vui vẻ nhiệt tình ngày nào đi học về cũng có bạn bá vai bá cổ về đến tận nhà, 1 bạn không thèm thuộc tên các bạn trong lớp sau 4 năm học.
Nên bác chủ thớt đừng bắt con giai phải mạnh dạn tự tin quá. Tính con thế, giờ chỉ có theo dõi cải thiện thôi.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 09:55 AM   #23
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,498

Không nên bắt trẻ con tô màu nếu nó không thích, có thể luyện kiên nhẫn bằng các trò chơi khác như lắp ráp robot chả hạn. Nhiều người nghĩ là tập tô màu liên quan đến khả năng hội họa, mỹ thuật nhưng thực ra ngược lại.
Old 27-05-2016, 10:25 AM   #24
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 247

Em cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm và động viên.

Em cho nó đi học mẫu giáo từ 2 tuổi rưỡi.

Về cách dạy: VC em cũng thống nhất là không áp đặt nhiều, làm cái gì cũng hỏi ý kiến nó, không dùng bạo lực để giải quyết vấn đề, thường xuyên động viên, khen ngợi con.

VD vẫn cho chơi điện thoại, 1 tuần 2 lần hoặc khi có thành tích (nó nghiện xem Spider Man), đợt này mẹ nó còn mua cho Spider Man ở trên mạng, đâu cũng 300k.

Em mua cho nó cơ số các bộ lắp ghép Lego, thỉnh thoảng thuê bộ mới về cho lắp. Nó lắp cũng được nhưng nhiều khi không lắp được là cáu ghắt và khóc toáng lên. Em lại phải từ từ lắp và chỉ cho.

Ở lớp cô giáo có nhận xét là cháu thiếu tự tin, rụt rè hơn so với các bạn. Em cũng theo dõi sát nhận xét của cô giáo qua từng tuần để điều chỉnh nó, nhưng kết quả chưa tốt lên được mấy.

Hôm qua VC em còn đùa nhau có khi phải đổi tên. Tên Tuấn hay ẻo lả, không mạnh mẽ lắm. Em định đổi tên là Huy Khang, các bác thấy có được không?

Có khi thời gian tới hai bố con phải đi học đấm bốc hay leo núi mất. Hè này em có kế hoạch cho nó đi bơi, học khoa học và kể chuyện ở Cung thiếu nhi xem tình hình có cải thiện không.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 10:25 AM   #25
Montblance
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 1,863

Bạn Bosch cho con đi học bơi đi! Kinh nghiệm từ thằng cu nhà mình là sau khi nó biết bơi tính cách nó khác hẳn. Bạo dạn hơn nhiều, dám thử những cái mới cái lạ. Hồi nhỏ nó cực kỳ sợ nước, các bạn chỉ 4 buổi là biết bơi, nó 8 buổi vẫn bám tay cô giáo, 12 buổi mới bơi được vài mét. Có cơ bản, đi bơi với bố 30 phút là dám bơi ngang bể.
Montblance vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 10:32 AM   #26
killergirl
Đại tướng

Gia nhập: Aug 2010
Bài : 1,161

Ông tướng nhà em hay khóc, nhát, thấy nước sâu là sợ, bản tính khá chắc chắn. Làm cái gì cũng phải chắc, hôm em cho đi bơi phải giả vờ mẹ bị chìm. Ông ý gào lên không ai giúp, cuối cùng phải tự mò ra cứu mẹ, khổ con mẹ bị uống nhiều nước. Em vứt vào trường công để cạnh tranh với bạn mà không ăn thua, nhưng em nghĩ là gia đình vẫn chiếm 70% tác động trong quá trình hình thành tính cách của trẻ, em để thằng bé nhà em tự giác, mất thời gian chờ nó hơi lâu 1 tý nhưng chúng nó sẽ rèn được tính chủ động.

Bar Bia Bỉ Sky and Bottle 5 Nguyễn Đình Thi , Tây Hồ, Hà Nội, gần vườn hoa Lý Tự Trọng

Quà Tết các loại rQuà Tết, hoa quả khô ngon các loại
killergirl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 10:38 AM   #27
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Trích dẫn:
vananh viết:
Nuôi dạy con đã khó, mà nuôi dạy vợ lại càng khó hơn các bác ạ. Có kinh nghiệm gì các bác chia sẻ giúp em.

^This. Trong nhà càng ngày em càng bị vợ bắt nạt, nên em cũng cần bí kíp dậy vợ ạ :3
Old 27-05-2016, 11:18 AM   #28
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Trích dẫn:
anap viết:
Đúng là trẻ con mỗi đứa mỗi tính. Con bé con nhà em mới chưa đầy 1 tuổi nhưng lại ngược lại hoàn toàn con bác Bosch. Hầu như rất ít khi thấy nó khóc, những lúc nó ăn vạ bà với mẹ không bênh thì cũng chỉ kêu 1-2 tiếng rồi khác tự im chứ cũng không khóc. Đưa nó đi tiêm mẹ mặt mày xanh lét nhìn con, còn con tỉnh bơ như không, mũi nào đau thì ré lên khóc rồi lại nín ngay. Bị ngã đau thì mặt ngẩn ra 1 lúc, còn không đau thì lại đứng dậy chơi tiếp. Thú thực là con trai thì không sao, tốt là khác, nhưng con gái mà tính cách như vậy em cũng hơi lo lo. Không biết sau này đi học sẽ thế nào. Nhất là khi đến giai đoạn 3 tuổi như bác xa vợ nói nữa.

Vài tháng sau chúng nó lại khác. Con trai mình lúc 1-2 tuổi hầu như không ăn vạ, đi tiêm vaccine không khóc lóc gì, tiêm xong còn đứng bên cạnh nhại giọng bạn khác gào thét (chỉ sợ bố mẹ nó cáu lên đạp cho một phát), đến đoạn 3 tuổi thì lại hay ăn vạ, đi tiêm thì chỉ cần bế lại gần bác sỹ là gào thét khóc lóc ầm ĩ vã cả mồ hôi ra.

Kệ nó thôi, trẻ con nó còn thay đổi nhiều mà, miễn là nó khỏe mạnh và bình thường vẫn vui vẻ là được.
Old 27-05-2016, 04:24 PM   #29
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,021

Trích dẫn:
Bosch viết:
Có khi thời gian tới hai bố con phải đi học đấm bốc hay leo núi mất. Hè này em có kế hoạch cho nó đi bơi, học khoa học và kể chuyện ở Cung thiếu nhi xem tình hình có cải thiện không.

Chăm con bác phải có tính nhất quán, có một số quy tắc cương quyết giữ gìn, em nghĩ cũng tác động để con cứng cáp hơn.

Cu nhà em 3 tuổi đi Bà Nà chơi trò gì cũng sợ, 6 tuổi thì mạnh dạn thử, vừa rồi 8 tuổi đi Vinpearl trò nào cũng chơi, toàn trò mạo hiểm cảm giác mạnh thì nó càng thích.
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2016, 04:36 PM   #30
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,498

Nhát thì cũng khó cũng phải từ từ, con em nhát nước thuê mấy thầy cô mà phải bó tay. Em bực mình tự tập bơi để dạy nó, thế mà giờ bơi khá rồi mà nó vẫn chưa biết bơi. Đành kệ đợi lớn thêm chút nữa nó tự học.
Old 27-05-2016, 04:38 PM   #31
AZA
Đại úy

Bài : 952

Một thời các thanh niên tathy chém gió tung giời toàn lý tưởng cao siêu giờ bố mẹ bỉm sữa hết topic dạy con sôi nổi hữu ích quá.

Đúng như các bác nói mỗi tuổi có khi mỗi khác, con đầu nhà em 4 tuổi chơi trò mạo hiểm tẹt ga, sau hơn 1 năm giờ nhìn mấy trò uốn lượn xanh mắt mèo gạ lên là mếu.

Em cũng đồng ý là dạy gì cũng nên nhất quán cả nhà và dần dần từng ít một, như thế mới hiệu quả.
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-05-2016, 11:39 PM   #32
dec10th2004
Thượng sĩ

dec10th2004's Avatar

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 131

Thằng lớn nhà em 5t cũng hơi giống con bác chủ top nhưng được "nịnh" thì hăng hái lắm. Lúc đầu em cũng lo con hơi nhút nhát nhưng cứ để tự nhiên và động viên con thôi bác ạ. Con có thể rụt rè, nhút nhát một số việc nhưng nếu được động viên đúng, "bắt sóng" đúng thì ổn ngay thôi. Bạn nhà em đến 3t vẫn khóc oà lên vì sợ phải ngồi chơi một mình (khi người lớn phải chạy xuống tiếp khách chẳng hạn) nhưng 1 năm sau khác ngay, có lẽ một phần vì bạn lên chức anh nữa. Con em cũng mau nước mắt nhưng có cái gì cháu thích và được bố mẹ ủng hộ thì cũng "máu" phết. Cháu tập xe đạp 2 bánh 1 tiếng là biết đi. Thấy patin của bạn khác (lớn hơn) cũng xin xỏ tập thử. Túm lại là mình cứ không ngừng động viên những khía cạnh tích cực cũng giúp con có thêm sự tự tin bác ạ.
Old 30-05-2016, 02:29 PM   #33
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Trích dẫn:
anap viết:
Đúng là trẻ con mỗi đứa mỗi tính. Con bé con nhà em mới chưa đầy 1 tuổi nhưng lại ngược lại hoàn toàn con bác Bosch. Hầu như rất ít khi thấy nó khóc, những lúc nó ăn vạ bà với mẹ không bênh thì cũng chỉ kêu 1-2 tiếng rồi khác tự im chứ cũng không khóc. Đưa nó đi tiêm mẹ mặt mày xanh lét nhìn con, còn con tỉnh bơ như không, mũi nào đau thì ré lên khóc rồi lại nín ngay. Bị ngã đau thì mặt ngẩn ra 1 lúc, còn không đau thì lại đứng dậy chơi tiếp. Thú thực là con trai thì không sao, tốt là khác, nhưng con gái mà tính cách như vậy em cũng hơi lo lo. Không biết sau này đi học sẽ thế nào. Nhất là khi đến giai đoạn 3 tuổi như bác xa vợ nói nữa.

Con nhà em tính y như thế này, chịu đau cực kỳ giỏi, em đi khám răng với cô í thì cô í ngồi cạnh nắm tay chấn an em cơ Nhưng bọn lì này mà đã tới thời điểm nó oà lên khóc thì tình huống lại phức tạp hơn, không biết phải làm thế nào xót con cực.

Nhưng em có kinh nghiệm cá nhân là mình nghiêm túc tôn trọng con, như nó là một cá thể suy nghĩ độc lập, thì nó sẽ có tính tự chủ và độc lập rất tốt.

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-05-2016, 03:09 PM   #34
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Thôi thì mình bắt đầu từ những việc rất nhỏ vậy.

Ví dụ lúc gửi xe thì em bảo "con ra bác bảo vệ lấy vé xe giúp mẹ", con em sẽ ra đó và chìa tay lấy vé. Xong lúc lấy xe em giao vé và tiền lẻ cho con dặn "đây là vé xe và tiền gửi xe trả cho bác bảo vệ, con cầm để tí trả cho bác, nếu mất là mình không lấy được xe ra, rất quan trọng nên con đừng làm rơi nhé". Bác bảo vệ lấy vé lấy tiền xong thì khen "cháu giỏi thế", thế là bạn ý vừa sướng, vừa dạn hơn.

Kiểu thế!
Old 30-05-2016, 03:12 PM   #35
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Trích dẫn:
anap viết:

Bé thế chưa nói được gì bác ạ con gái em hồi bé cũng thế. Lớn hơn tí cho đi học Sol Art thì sợ nhát cáy; hoặc đi tiêm là khóc thét (dù vẫn chịu tiêm). Dạo này lại vui vẻ và thích đi tiêm (vacxin) rồi. Nói chung là tùy giai đoạn đấy.
Old 30-05-2016, 03:31 PM   #36
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Trích dẫn:
banhmycay viết:
Thôi thì mình bắt đầu từ những việc rất nhỏ vậy.

Ví dụ lúc gửi xe thì em bảo "con ra bác bảo vệ lấy vé xe giúp mẹ", con em sẽ ra đó và chìa tay lấy vé. Xong lúc lấy xe em giao vé và tiền lẻ cho con dặn "đây là vé xe và tiền gửi xe trả cho bác bảo vệ, con cầm để tí trả cho bác, nếu mất là mình không lấy được xe ra, rất quan trọng nên con đừng làm rơi nhé". Bác bảo vệ lấy vé lấy tiền xong thì khen "cháu giỏi thế", thế là bạn ý vừa sướng, vừa dạn hơn.

Kiểu thế!

Đúng đúng! con nhà em biết đạp xe ra đầu ngõ mua hành tỏi, mắm muối giúp mẹ rồi. Có hôm đi mua gạo không có gạo lại được cô nông dân cho 2kg để giỏ xe mang về... dần dần thế nó không ngại tiếp xúc nữa mà rất quý người í ạ

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-05-2016, 04:19 PM   #37
Peace
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 558

Trích dẫn:
Trương Tuần viết:
"Xin tư vấn kinh nghiệm bỏ vợ được, giữ được tài sản riêng (TS chung em nhường), mà vẫn giữ quan hệ tốt"

Hãy gắng tìm cho vợ bác một tình yêu mới trước khi ly hôn. Vợ bác sẽ chủ động bỏ bác.
Peace vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-06-2016, 10:59 AM   #38
Bosch
Trung úy

Bài : 247

Em đang cố gắng các bác ạ, tính thằng cu nhà em nó hiền quá
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-06-2016, 11:25 AM   #39
nhatvonhigioi
Đại úy

Gia nhập: May 2013
Nơi Cư Ngụ: On the hill
Bài : 436

Bạn Bosch mà nghiêm túc thì tìm chuyên gia tâm lý/giáo dục trẻ con mà tư vấn. Đẽo con giữa đường thế này hỏng hết con.
Old 01-06-2016, 02:47 PM   #40
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài