Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-08-2017, 04:01 PM   #321
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,412

Thực sự là hành trình học bơi F1 nhà bạn Chip phức tạp quá. Với dữ liệu thông tin đầu vào của bạn Chip thì có vẻ bạn tự phức tạp hóa vấn đề học bơi của F1 lên thôi. F1 nhà bạn hoàn toàn có thể đi học bơi dăm bảy buổi như "con nhà người ta" (em gọi kiểu học này là kiểu học bơi đóng hộp) và bơi vóng vèo mấy trăm mét ngay. Còn kỹ năng sinh tồn thì "tăng giờ bay" lên là nó thành phản xạ tự nhiên ngay, ai cũng thế cả... đặc biệt F1 nhà bạn thuộc dạng thích nước chứ ko phải sợ nước
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-08-2017, 05:27 PM   #322
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,496

Con của em Chip sống ở biển, điều kiện khác hẳn trẻ con thành phố nên cũng kinh nghiệm nó cũng khác.
Old 08-08-2017, 07:28 AM   #323
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
MinhAn viết:
Em cảm ơn các bác ạ.

Em cũng xác định cho các bạn học bơi lâu dài, thường xuyên, nhưng mà đến mấy tháng rồi 1 cô trò mà chưa có tiến triển gì mấy nên cũng hơi sốt ruột. Mà trước đó thì cũng cho nghịch nước suốt rồi ạ, cách đây mấy tháng mới học hành bài bản với cô thôi.

Mà đành phải tự dặn mình là có bạn như này có bạn như kia, bạn thì giỏi vận động, bạn thì giỏi tư duy không nên vội vàng làm gì. Chứ như mấy hôm trước đi học bơi mà em cáu quá quát um lên, bạn í thì khóc lóc huhu, sau rồi mình ăn năn hối hận mất mấy ngày

Mới có mấy tháng mà bác, sao mà biết bơi ngay được, còn đứa nào biết bơi ngay thì thường là có năng khiếu, dạy trẻ em bơi thì cần nhất là kiên nhẫn, có những đứa không thích nước thì càng mất nhiều thời gian hơn, có khi để làm quen với nước đã mất vài tháng rồi. Ở Nhật thì trẻ em toàn được cho đi học bơi từ 6-7 tháng, mà cũng phải đến 3 tuổi mới được ra lớp riêng, lúc đó thì cũng chỉ mới ở dạng đeo phao tự nổi, tự đạp chân, đứa nào khá thì bơi được 1-2m, tầm 4 tuổi (mất khoảng trên dưới 1 năm nữa) thì mới bơi được. Có lẽ là do thói quen tắm bồn, ngâm bồn của người Nhật mà từ bé bọn trẻ đã được tắm bồn, ở trường mầm non thì mùa hè cũng được chơi ở bồn bằng phao nên hầu như đứa trẻ nào cũng thích nước, dân Nhật cũng chú trọng môn bơi nên trẻ con đứa nào cũng thích nước, thích bơi.

Con em thì từ 3 tháng đã được đeo phao tắm bồn, 7 tháng bắt đầu cùng ba mẹ đi lớp bơi 1 tuần 1 buổi, duy trì cho đến bây giờ gần 3 tuổi mà cũng chỉ mới ở mức độ đeo phao khí thì tự bơi được 1 đoạn, tự nổi tự do, biết lặn xuống lấy đồ vật...tuy nhiên được cái là rất thích nước, nhảy ầm ầm từ trên thành bể xuống, chơi cả ngày cũng được. Sắp tới 3 tuổi thì mới được sang lớp 1 mình (không có bố mẹ đi kèm) cùng với giáo viên. Em thấy cách dạy của Nhật chậm biết bơi, nhưng cực kì cẩn thận và bài bản, bằng chứng là thấy lên tầm 4-5 tuổi là bọn trẻ có thể bơi được vài kiểu bơi, và b ơi rất đúng đường bơi.
Old 08-08-2017, 10:23 AM   #324
fallingwater
Trung úy

Bài : 279

Trích dẫn:
MinhAn viết:
Em cảm ơn các bác ạ.

Em cũng xác định cho các bạn học bơi lâu dài, thường xuyên, nhưng mà đến mấy tháng rồi 1 cô trò mà chưa có tiến triển gì mấy nên cũng hơi sốt ruột. Mà trước đó thì cũng cho nghịch nước suốt rồi ạ, cách đây mấy tháng mới học hành bài bản với cô thôi.

Mà đành phải tự dặn mình là có bạn như này có bạn như kia, bạn thì giỏi vận động, bạn thì giỏi tư duy không nên vội vàng làm gì. Chứ như mấy hôm trước đi học bơi mà em cáu quá quát um lên, bạn í thì khóc lóc huhu, sau rồi mình ăn năn hối hận mất mấy ngày

Chia sẻ với bác kinh nghiệm với con em:

Con em cũng là đứa sợ nước nên trước hè vợ em tìm các nơi dậy bơi cho trẻ. Cuối cùng nhà em đầu tư cho cháu học một thầy một trò ở trường Dịch Vọng B. Học được 2 buổi thì thày trả về bảo không dạy được với nhiều lý do khác nhau và thầy cũng đã cho cháu thử học với tất cả các thầy dạy bơi tại đấy và cũng không được. Nghe thầy nói phân tích xong 2 vợ chồng chán không nói nên lời.

Sau đấy em cho cu nhà em học hè ở Wellspring. Trong đó có bể bơi tuy nhiên mỗi tuần chỉ có 2 buổi học bơi. Rất may là ở đấy mở thêm một lớp học bơi ngoài giờ cho các cháu chậm bơi nên em cho cháu học luôn ở đấy. Kết quả là sau 1 tháng sau cháu biết bơi ếch.

Qua đây em rút ra kết luận là ai cũng có thể bơi được (thằng con em mà còn học bơi được thì ai cũng bơi được hết). Vấn đề là gặp được thầy có tâm huyết thôi.
Old 08-08-2017, 11:06 AM   #325
coolpixS4
Đại tướng

Con em còn 3 thầy trả Sau đấy em quyết định tự học bơi và tự dạy nó.
Old 08-08-2017, 01:23 PM   #326
Maverick

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 233

Nghe bác Fallingwater nói em mừng quá. Con gái em năm nay cũng vào lớp 1 trường Wellspring. Cháu chưa biết bơi. Hôm nay là buổi học bơi đầu tiên ở trường.
Maverick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2017, 02:31 PM   #327
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Con em sau 1 khoá ở Tăng Bạt Hổ, các thầy định trả về rồi. Kết thúc khoá học, học phụ đạo thêm 5 buổi nữa vẫn chưa biết bơi. Vợ em tống tiếp ra bể Phạm Ngũ Lão, trộm vía đến giờ là đã dám nhảy tũm xuống chỗ sâu 2.5m mà bơi đi bơi lại rồi, mừng muốn khóc.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2017, 04:58 PM   #328
Chán_Phèo
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 696

3 tuổi em mang con ra bể, ban đầu để cho nàng ấy quen với nắng với gió cho cứng cáp hơn. Đầu tiên là cắp nách, sau cho ngồi lên cổ bố, lội lòng vòng quanh bể. Lúc nào nàng chán thì thả sang bể trẻ con. Đâu được chừng tháng rưỡi thì một hôm nàng tự bảo bố thả con ra, để con thử, rồi bơi chó chùm chũm vào bờ.

Từ đấy đến giờ đã 6 mùa hè nàng bơi cùng em. Buồn cười một chỗ là nhờ có nàng ấy mà bố nàng bơi tiến bộ hơn hẳn. Trước em bơi làng nhàng, chỉ đủ không chết đuối trong bể. Vì nàng mà em phải hì hục search tài liệu, làm động tác thị phạm, gật gù tiếp chuyện, lắng nghe mấy bạn bơi tốt ở bể hướng dẫn .... Vốn ko phải là dân thể thao, ham vận động, vì phải bơi ngay cạnh kèm cặp, động viên mà em bơi tốt hơn nhiều. Nên giờ em có thể bơi ếch 5 vòng bể tiêu chuẩn mà ko cần nghỉ, công nàng ấy là lớn nhất

Nói chung trẻ con ham chơi, dễ dụ. Không riêng gì bơi, nếu em muốn nàng học gì, tập gì thì lúc đầu cứ coi như trò chơi rồi mới dần hướng vào nề nếp. Nó lùi, em tiến, nó cứng em mềm. Chả bao giờ em đặt mục tiêu sau bao nhiêu buổi con phải biết bơi, tập mấy tháng piano phải đánh được Fur Elise .... Em cứ vừa quan sát vừa điều chỉnh dần thôi. Cuối cùng rồi cũng đâu vào đấy cả.
Chán_Phèo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2017, 11:28 AM   #329
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Bài : 2,109

Trích dẫn:
Chán_Phèo viết:
Từ đấy đến giờ đã 6 mùa hè nàng bơi cùng em. Buồn cười một chỗ là nhờ có nàng ấy mà bố nàng bơi tiến bộ hơn hẳn. Trước em bơi làng nhàng, chỉ đủ không chết đuối trong bể. Vì nàng mà em phải hì hục search tài liệu, làm động tác thị phạm, gật gù tiếp chuyện, lắng nghe mấy bạn bơi tốt ở bể hướng dẫn .... Vốn ko phải là dân thể thao, ham vận động, vì phải bơi ngay cạnh kèm cặp, động viên mà em bơi tốt hơn nhiều. Nên giờ em có thể bơi ếch 5 vòng bể tiêu chuẩn mà ko cần nghỉ, công nàng ấy là lớn nhất

Cả bố cả con đều tự tập thế có sợ động tác không chuẩn không bác? Vợ chồng em bơi cũng tàm tạm, nhưng không dám tự dạy, cho nó học thầy đến khi biết bơi thì mình chăm cho nó đi bơi thôi.
Em thấy có nhiều bạn bé động tác tay chân bị làm cùng lúc, mà bố mẹ cứ kệ cho tự bơi như thế. Sợ nó quen rồi sau khó sửa. Dĩ nhiên vẫn nổi vẫn di chuyển được, nhưng động tác sai sẽ tốn sức nhiều hơn.
Old 09-08-2017, 11:32 AM   #330
coolpixS4
Đại tướng

Trích dẫn:
cachiusa viết:
Cả bố cả con đều tự tập thế có sợ động tác không chuẩn không bác? Vợ chồng em bơi cũng tàm tạm, nhưng không dám tự dạy, cho nó học thầy đến khi biết bơi thì mình chăm cho nó đi bơi thôi.
Em thấy có nhiều bạn bé động tác tay chân bị làm cùng lúc, mà bố mẹ cứ kệ cho tự bơi như thế. Sợ nó quen rồi sau khó sửa. Dĩ nhiên vẫn nổi vẫn di chuyển được, nhưng động tác sai sẽ tốn sức nhiều hơn.

Mình tự tập mà từ chỗ bơi sải 25m lên được bơi sải 2 km rồi mới dạy con. Bơi được đến mức này thì kỹ thuật chuẩn hay không cũng chả cần nghĩ vì có phải là vận động viên bơi thi đấu đâu.
Old 09-08-2017, 11:52 AM   #331
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Bài : 2,109

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Mình tự tập mà từ chỗ bơi sải 25m lên được bơi sải 2 km rồi mới dạy con. Bơi được đến mức này thì kỹ thuật chuẩn hay không cũng chả cần nghĩ vì có phải là vận động viên bơi thi đấu đâu.

Em biết mỗi bơi ếch
Em chỉ nghĩ đơn giản là động tác chuẩn thì bơi đỡ mệt hơn thôi.
Giống viết ý, bạn nào cầm bút chuẩn viết sẽ nhanh hơn, đỡ mỏi tay hơn.
Thằng con em năm ngoái đã bơi được rồi, nhưng bẵng đi 1 năm không đi bơi, năm nay nó lại bị quên. Cho đi học lại vài buổi và chăm đi bơi thì thấy khá hơn. Chắc mùa đông này cũng phải chịu khó đi bơi thì mới giữ được.
Old 09-08-2017, 12:42 PM   #332
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 247

Cu nhà em đợt này em cho đi học thầy trong bể bơi ở Park, tốn 2 củ tiền thầy, học 2 tháng. Hy vọng là biết bơi.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2017, 12:54 PM   #333
coolpixS4
Đại tướng

Trích dẫn:
cachiusa viết:
Em biết mỗi bơi ếch
Em chỉ nghĩ đơn giản là động tác chuẩn thì bơi đỡ mệt hơn thôi.
Giống viết ý, bạn nào cầm bút chuẩn viết sẽ nhanh hơn, đỡ mỏi tay hơn.
Thằng con em năm ngoái đã bơi được rồi, nhưng bẵng đi 1 năm không đi bơi, năm nay nó lại bị quên. Cho đi học lại vài buổi và chăm đi bơi thì thấy khá hơn. Chắc mùa đông này cũng phải chịu khó đi bơi thì mới giữ được.

Cứ bơi được từ 500m trở lên là được rồi. Kỹ thuật sai ko thể bơi nổi dài.
Old 09-08-2017, 01:35 PM   #334
Texrex
Đại tướng

Bài : 2,818

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Cứ bơi được từ 500m trở lên là được rồi. Kỹ thuật sai ko thể bơi nổi dài.

Cái này không chuẩn lắm. Hồi mình ở quê bơi biển toàn phải thò đầu lên khỏi mặt nước (để tránh rác, mà cũng chẳng được ai dạy cách hít thở), tay thì lúc nào cũng quạt sang 2 bên hết cỡ, mỏi hết cả cổ với vai mà vẫn bơi được cả km. Sau này lên HN, đi bể bơi mới được 1 ông ngứa mắt chỉ cho vài động tác, chỉnh lại thấy bơi nhẹ nhàng hơn hẳn.
Hồi mới có con cứ chắc mẩm là qua 1 tuổi sẽ cho học bơi, giờ thằng nhóc gần 4 tuổi vẫn chưa tập được buổi nào Được cái nó có vẻ dạn nước nên chắc sẽ không khó khăn lắm.
Old 09-08-2017, 01:44 PM   #335
strongcu
A-lanh Đờ Cu

strongcu's Avatar

Bài : 3,683

Bơi biển với bơi bể khác nhau chứ, bơi biển mà cũng cắm mặt xuống nước rồi lại ngoi lên thì chả mấy chốc sóng vỗ cho vài phát vào mặt. Mới lại bơi biển thì cơ thể tự nhiên nổi, không cần thiết phải quạt tay xuống nước để nổi đầu lên thở.

Dạo này lẩn thẩn đi bơi nhiều hay để ý, có thanh niên rất chi là mất ý tứ. Các bác biết là bể Elite chỉ đủ chiều ngang cho cùng lắm 5 người bơi song song, vậy mà một số thanh niên cậy khỏe bơi ùm ùm, nhất là còn bơi bướm nữa. Đậu má, em bơi ngang qua mà nước bắn hết vào mặt vào mồm. Lại còn có thể loại mang nhau ra tập bơi ngang bể nữa chứ (icon che mặt khóc).
strongcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-08-2017, 02:51 PM   #336
coolpixS4
Đại tướng

Nước biển mặn nên nổi dễ hơn bác ơi. Kỹ thuật vẫn quan trọng, bơi chưa đúng kỹ thuật như em thì hơn hội bơi sai kỹ thuật nhưng em vẫn thua xa hội bơi đúng kỹ thuật.
Old 09-08-2017, 03:22 PM   #337
Texrex
Đại tướng

Em chuyên Lý mà, biết bơi biển dễ hơn bơi bể chứ Nhưng biển trong vịnh thì có mấy sóng, sau này biết bơi ếch thì em vẫn ngoi lên ngụp xuống như thường. Cái chính là lúc lên HN nhảy xuống bể và bơi kiểu biển thì em vẫn chơi được chục vòng bể Không quân như thường nên mới nói cái ý trên của bác Cool là không hoàn toàn chính xác.
Nói chung là trước đây không có điều kiện thì cứ theo anh em bơi chó bơi nhái các kiểu, miễn nổi là được chứ còn bây giờ thì nên cho bọn trẻ học bài bản 1 chút, đúng kỹ thuật từ đầu vẫn tốt hơn.
Old 09-08-2017, 04:00 PM   #338
coolpixS4
Đại tướng

Trích dẫn:
Texrex viết:
Em chuyên Lý mà, biết bơi biển dễ hơn bơi bể chứ Nhưng biển trong vịnh thì có mấy sóng, sau này biết bơi ếch thì em vẫn ngoi lên ngụp xuống như thường. Cái chính là lúc lên HN nhảy xuống bể và bơi kiểu biển thì em vẫn chơi được chục vòng bể Không quân như thường nên mới nói cái ý trên của bác Cool là không hoàn toàn chính xác.
Nói chung là trước đây không có điều kiện thì cứ theo anh em bơi chó bơi nhái các kiểu, miễn nổi là được chứ còn bây giờ thì nên cho bọn trẻ học bài bản 1 chút, đúng kỹ thuật từ đầu vẫn tốt hơn.

Xét theo kiểu học và dạy cấp tốc giờ, con gái em cũng từng học một khóa, em thấy khả năng bơi đúng kỹ thuật cũng là rất khó. Em nói em không bơi đúng kỹ thuật là khiêm tốn thôi chứ bơi biểu diễn trong bể cũng okie phết.
Old 09-08-2017, 04:18 PM   #339
Texrex
Đại tướng

À, thỉnh thoảng em cũng có đứng xem các thày, cô dạy cho các cháu xong nghĩ bụng "mình tự dạy có khi còn ngon hơn" Mà quái lạ, có mấy đứa bạn đi học 3, 4 khóa mà chả bơi nổi 25m, không hiểu dạy và học cái kiểu gì. Trước ở quê toàn được các anh lôi ra xà lan xong ném xuống biển, uống no nước thì vứt cho cái phao, thằng nhanh thì 2 ngày, thằng chậm thì cũng chỉ 1 tuần là bì bõm cả trăm mét. Có khi do học ở bể, chân lúc nào cũng chạm đất nên không nỗ lực để nổi, gặp thày thiếu trách nhiệm thì đúng là muôn đời không biết bơi.
Old 09-08-2017, 04:25 PM   #340
Chán_Phèo
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 696

Trích dẫn:
cachiusa viết:

Em xem youtube thì động tác của cả 2 bố con đều ko được như thế, chỉ được đến 8/10. Gái nhà em bơi 4-5 vòng bể mà khi lên sắc mặt vẫn bình thường, hơi thở có nhanh hơn tí. Theo em thế là được rồi, em có định cho con bơi chuyên nghiệp đâu

Em xem các thày dạy bơi, kể cả một kèm một thì thấy rất ít bạn học xong có kĩ thuật được như gái em, được như sách càng ko có. Em còn hơn các thày là gái nhà em càng ngày càng thích bơi, ko như kiểu dạy ép buộc, kỉ luật của các thày có thể khiến học viên biết bơi trong một thời gian ngắn nhưng sau đó càng ngày càng lười xuống bể. Cái này em chứng kiến ở bể cũng kha khá nhiều.

Vợ chồng em năm nay yên tâm thả con đi du lịch với họ hàng nội ngoại. Từ đầu hè đến nay nàng ấy đi với anh chị họ suốt. Sông, hồ, biển bơi hết rồi. Người đen nhẻm
Chán_Phèo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài