Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-12-2016, 10:44 AM   #301
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487

Công nhận ý bác Cool rất hay
Old 31-05-2017, 09:27 AM   #302
banhmycay
Đại úy

Các bác trên này cho em hỏi, có bác nào mà con cái cứ đòi ở với ông bà nội không chịu về nhà với bố mẹ không ạ?

Nhà em ra ở riêng được 1 năm rồi, lúc đầu cháu nó cũng thích lắm, khen nhà mẹ đẹp nhà ông bà xấu, cứ tối đến cơm nước xong (nhà em vẫn ăn cơm với ông bà) là đón về nhà ngủ, hôm nào bảo con ngủ lại nhà ông bà thì nhất quyết không, con nhớ mẹ lắm.

Vậy mà em đi công tác mấy hôm gửi hai đứa bên đó, đến lúc đón về nhà thì không chịu về luôn. Mà cứ bắt về thì đêm khóc lóc thảm thiết, đòi sang ông bà nội, xong ngủ còn nằm mơ thổn thức nữa. Rồi lại đến đoạn chê nhà mẹ xấu, con không thích ở nhà cao tầng.... Tóm lại là con em ở lì bên ông bà nội mấy tháng rồi, mà em chưa đón con về được. Con em 4.5 tuổi. Đứa bé thì vẫn về ngủ với mẹ bình thường.

Em cũng khá là giận ông bà nội vì không động viên con về với bố mẹ gì cả. Mỗi ngày em gặp con được có khoảng 2 tiếng, muốn yêu thương, dạy dỗ con cũng khó. Chưa kể năm sau con đi học lớp 1 rồi. Giờ em rối như tơ vò, không sang gặp con cũng không được mà sang đó em cũng chẳng vui gì.
Old 31-05-2017, 09:29 AM   #303
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Trích dẫn:
Chun viết:
Cám ơn bác Cool, cô Nguyệt này em có biết. Để em nghiên cứu thêm.

Bác Chun cho con học chưa nhỉ, hôm nọ em tình cờ xem các cháu lớp này thấy tập rất hay, bài tập HLV đưa ra rất đa dạng, bọn trẻ con không cao lên thì thể lực tăng nhiều. Em thấy lớp tập đông phết.
Old 02-06-2017, 11:06 AM   #304
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Cám ơn bác Cool, em chưa cho con đi tập. Tính hè chồng được nghỉ đưa con đi thì giờ lại ko đưa con đi được.

Con nhà em đang ... nản . Ngày nào cũng đu xà 10 phút sáng tối, tập bóng rổ tuần 3 buổi, vẫn ko thấy cao nhanh hơn so với tốc độ bình thường gì. Vẫn bé xíu xiu.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2017, 11:19 AM   #305
coolpixS4
Đại tướng

Em thấy lớp đấy họ có cả lớp tập bóng rổ, một buổi tập có tập thể lực, vận động bằng thi đấu bóng rổ, đu xà... có cả lớp buổi sáng và buổi tối. Hôm nọ em chạy qua ngồi xem bọn trẻ con vận động thấy vui lắm, có đứa bé xíu lúc đầu không chịu học đến cuối buổi đòi hôm sau đi học tiếp.
Old 02-06-2017, 11:34 AM   #306
AntiSad
Đại úy

Gia nhập: May 2010
Bài : 816

Trích dẫn:
banhmycay viết:
Các bác trên này cho em hỏi, có bác nào mà con cái cứ đòi ở với ông bà nội không chịu về nhà với bố mẹ không ạ?

Nhà em ra ở riêng được 1 năm rồi, lúc đầu cháu nó cũng thích lắm, khen nhà mẹ đẹp nhà ông bà xấu, cứ tối đến cơm nước xong (nhà em vẫn ăn cơm với ông bà) là đón về nhà ngủ, hôm nào bảo con ngủ lại nhà ông bà thì nhất quyết không, con nhớ mẹ lắm.

Vậy mà em đi công tác mấy hôm gửi hai đứa bên đó, đến lúc đón về nhà thì không chịu về luôn. Mà cứ bắt về thì đêm khóc lóc thảm thiết, đòi sang ông bà nội, xong ngủ còn nằm mơ thổn thức nữa. Rồi lại đến đoạn chê nhà mẹ xấu, con không thích ở nhà cao tầng.... Tóm lại là con em ở lì bên ông bà nội mấy tháng rồi, mà em chưa đón con về được. Con em 4.5 tuổi. Đứa bé thì vẫn về ngủ với mẹ bình thường.

Em cũng khá là giận ông bà nội vì không động viên con về với bố mẹ gì cả. Mỗi ngày em gặp con được có khoảng 2 tiếng, muốn yêu thương, dạy dỗ con cũng khó. Chưa kể năm sau con đi học lớp 1 rồi. Giờ em rối như tơ vò, không sang gặp con cũng không được mà sang đó em cũng chẳng vui gì.

Em đoán bạn nhà bác sang nhà ông bà được ông bà chiều gì rồi
Nhà em đợt trước mới ra riêng, thấy bà nội là phi ra đón, yêu thương lắm. Sau dần quen bảo thơm còn chả thơm, bảo chào bà thì mỏi mồm. Đến khi 2 tuổi, bắt đầu bướng thi thoảng em phạt, bà bênh nên lại quay về yêu thương bà lắm. Em bảo chồng em luôn là lúc em phạt bà đừng can thiệp, hai là nói chuyện thẳng với nó, bà bênh bạn hư là phạt cả bà. Giờ mỗi lần bị phạt cũng lấm lét nhìn bà cầu cứu nhưng em nẹt luôn, bà bênh là phạt cả bà.

Bác thử nói chuyện tình cảm với con xem bên ý có gì vui gì thích Kiểu ông bà thì không bắt đánh răng buổi tối, không phải ngủ sớm, xem TV thoải mái...để có hướng điều trị thích hợp.
AntiSad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2017, 02:00 PM   #307
Maverick

Gia nhập: Apr 2006
Nơi Cư Ngụ: US
Bài : 238

Bạn nhà em năm nay vào lớp 1. Em đã cân nhắc hoặc cho học trường làng (Tiểu học Trung Tự) hoặc cho học trường tư. Em cũng đã suy nghĩ, rồi hỏi kinh nghiệm từ những cha mẹ khác và sau cùng đi đến quyết định là học trường tư. Em chọn trường Quốc tế song ngữ Wellspring, cách nhà khoảng 10km cho con học. Có bác nào cũng đang băn khoăn giữa việc chọn trường tư hoặc trường công cho con không ạ? Có bác nào có con học trường Wellspring hoặc có thông tin về trường cho em xin tý review ạ?
Maverick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2017, 02:03 PM   #308
coolpixS4
Đại tướng

Wellsping con bạn em học cũng thấy khen nhưng hình như năm nay nhà trường đang dự định mở rộng để tuyển sinh nhiều hơn, thay đổi mô hình, hội phụ huynh hình như cũng phản đối. Nói chung là từ trường công đến Wellspring một trời một vực khó mà so sánh.
Old 02-06-2017, 02:37 PM   #309
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Bên Kim Liên mới có trường tư mới đấy bác, Bright cái gì đấy, sao tự nhiên em quên.

Bác Cool: để em thu xếp cho con đến xem thế nào. Chỉ sợ các thầy cô oánh vào tâm lý bố mẹ nên mởi lớp này lớp kia thôi .
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2017, 04:55 PM   #310
banhmycay
Đại úy

Trích dẫn:
AntiSad viết:
Em đoán bạn nhà bác sang nhà ông bà được ông bà chiều gì rồi
Nhà em đợt trước mới ra riêng, thấy bà nội là phi ra đón, yêu thương lắm. Sau dần quen bảo thơm còn chả thơm, bảo chào bà thì mỏi mồm. Đến khi 2 tuổi, bắt đầu bướng thi thoảng em phạt, bà bênh nên lại quay về yêu thương bà lắm. Em bảo chồng em luôn là lúc em phạt bà đừng can thiệp, hai là nói chuyện thẳng với nó, bà bênh bạn hư là phạt cả bà. Giờ mỗi lần bị phạt cũng lấm lét nhìn bà cầu cứu nhưng em nẹt luôn, bà bênh là phạt cả bà.

Bác thử nói chuyện tình cảm với con xem bên ý có gì vui gì thích Kiểu ông bà thì không bắt đánh răng buổi tối, không phải ngủ sớm, xem TV thoải mái...để có hướng điều trị thích hợp.

Vâng em cám ơn bác. Rõ là bên đó được xem TV thoải mái, 4 tuổi rưỡi mà ăn ông còn đút tận mồm. Cơ mà nói với ông bà xong đâu lại vào đấy, khó lắm. Thế em mới muốn ra riêng để rèn luyện mà xong cứ bám dính thế này. Bắt nó về nó phản ứng ghê lắm ạ.
Old 02-06-2017, 04:58 PM   #311
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 247

Em cũng phân vân giữa Vinschool và Lê Văn Tám hay Lê Ngọc Hân. Rồi cuối cùng chọn Vin bác Maverick ạ. Nó đang quen học mẫu giáo, môi trường sạch sẽ, phong cách dạy, học, đào tạo rồi. Em dự cứ cho nó học hết cấp 1 ở đây đã. Lên cấp 2 sẽ tính, tùy năng lực của nó.
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-07-2017, 01:05 PM   #312
MinhAn
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 189

Các bác ơi các bác có kinh nghiệm giúp con hết sợ nước khi tập bơi không chỉ em với ạ. Con em học 1 cô 1 trò, đang tập bơi ếch, ròng rã mấy tháng rồi chưa tự bơi được. Bạn ý kết hợp động tác chân tay và thở nước được rồi nhưng không chịu ra hồ lớn và tất nhiên không chịu bỏ phao tay 😣. Bạn ý 5 tuổi 3 tháng rồi ạ.
Nói thêm là em biết bơi và không sợ nước. Em gái bạn ý 3 tuổi cũng không sợ nước, đeo phao tay bơi lội tung tăng ở hồ người lớn. Vậy mà em dùng đủ chiêu trò từ dỗ dành phân tích dọa nạt kiểu gì bạn ý cũng chưa thông ạ. Em buồn quá huhu 😣. Các bác có chiêu gì hay giúp em en cảm ơn vạn bội ạ.
MinhAn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-07-2017, 02:23 PM   #313
coolpixS4
Đại tướng

Cứ từ từ cho nó nghịch, mới có 5 tuổi mà.
Old 30-07-2017, 10:37 PM   #314
MinhAn
Thượng sĩ

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Cứ từ từ cho nó nghịch, mới có 5 tuổi mà.

Thật vậy hả bác. Vậy mà em sốt ruột quá. Căn bản thấy các bạn 6 tuổi học có 9-10 buổi là bơi được. Chắc do em bị bệnh thành tích và hay so sánh rồi ạ. 😏
Old 31-07-2017, 09:49 AM   #315
H2O
Đại úy

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 805

Bác cho nó đi bể nào nó có thể đứng được thoải mái nó sẽ quen dần với nước, lúc nào nó biết nín thở, ngụp lặn, thả nổi người thì tập để bơi được chỉ cần thêm vài buổi .
H2O vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-07-2017, 10:36 AM   #316
AZA
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 952

Con em 6.5 tuổi cũng đang học bơi được 6 buổi và tạm bơi được rồi, nhanh hơn 2 bạn cùng khóa bơi 1 chút.

Kinh nghiệm là thế này:

I. Trước khi học bơi:
1. Cho nó vầy nước nhiều để dạn nước và thích bơi.
2. Cho tập nín thở dưới nước (thò đầu lên thụt đầu xuống)
3. Cho bơi úp mặt tự do vùng vẫy thoải mái, căn gần hết hơi bế lên để thở rồi lại tiếp tục.

II. Khi học bơi:
1. Đảm bảo thể lực, sức khỏe trước khi học bơi, ăn uống đầy đủ.
2. Có mặt thường trực lúc con học bơi để quan sát, điều chỉnh nếu cần thiết.
3. Luôn động viên khích lệ con.

Tóm lại, học mãi rồi cũng biết bơi cả thôi, không cần sốt ruột.
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-07-2017, 10:43 AM   #317
coolpixS4
Đại tướng

Trẻ con có đứa nhanh, đứa chậm, đứa dạn nước, đứa sợ nước nên không thể so sánh được. Mà cái gọi là biết bơi thì nó vô cùng lắm, bơi được 25m, 50m cũng chưa gọi là biết bơi. Thế nên đối với những đứa sợ nước phải từ từ để cho nó vượt qua rào cản tâm lý. Kinh nghiệm của em dạy con bơi còn phải mất đến mấy năm.
Old 31-07-2017, 11:01 AM   #318
Ngơ
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,684

Trích dẫn:
MinhAn viết:
Các bác ơi các bác có kinh nghiệm giúp con hết sợ nước khi tập bơi không chỉ em với ạ. Con em học 1 cô 1 trò, đang tập bơi ếch, ròng rã mấy tháng rồi chưa tự bơi được. Bạn ý kết hợp động tác chân tay và thở nước được rồi nhưng không chịu ra hồ lớn và tất nhiên không chịu bỏ phao tay 😣. Bạn ý 5 tuổi 3 tháng rồi ạ.
Nói thêm là em biết bơi và không sợ nước. Em gái bạn ý 3 tuổi cũng không sợ nước, đeo phao tay bơi lội tung tăng ở hồ người lớn. Vậy mà em dùng đủ chiêu trò từ dỗ dành phân tích dọa nạt kiểu gì bạn ý cũng chưa thông ạ. Em buồn quá huhu 😣. Các bác có chiêu gì hay giúp em en cảm ơn vạn bội ạ.

Kinh nghiệm của em là làm sao cho nó ko nghĩ đấy là "tập bơi" mà là chơi đùa:

1. chơi cùng 1 lũ trẻ con khác
2. chơi trò ngụp mặt xuống nước
3. chơi trò lấy đồ vật (con cá, con bạch tuộc...) ở dưới đáy nước. Chỉ cần ở chỗ nước nông thôi nhưng nếu đeo phao vào sẽ ko với tới mà phải tháo phao ra.
...

Nói chung là dụ dỗ kết hợp "lừa đảo" bác ạ
Ngơ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-08-2017, 10:20 PM   #319
MinhAn
Thượng sĩ

Em cảm ơn các bác ạ.

Em cũng xác định cho các bạn học bơi lâu dài, thường xuyên, nhưng mà đến mấy tháng rồi 1 cô trò mà chưa có tiến triển gì mấy nên cũng hơi sốt ruột. Mà trước đó thì cũng cho nghịch nước suốt rồi ạ, cách đây mấy tháng mới học hành bài bản với cô thôi.

Mà đành phải tự dặn mình là có bạn như này có bạn như kia, bạn thì giỏi vận động, bạn thì giỏi tư duy không nên vội vàng làm gì. Chứ như mấy hôm trước đi học bơi mà em cáu quá quát um lên, bạn í thì khóc lóc huhu, sau rồi mình ăn năn hối hận mất mấy ngày
Old 07-08-2017, 12:43 PM   #320
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Kinh nghiệm của em xin đóng góp với bác ạ, do em cũng thích bơi từ bé tí và may mắn được dạy bơi bài bản (hồi bé có bể bơi Ba Đình nhiều ông bà là kiện tướng bơi về hưu :P) nên em áp dụng cho con em:
- Biết ngồi một cái là đã cho ngồi trong chậu mẹ tắm bằng vòi sen xối từ trên đầu xuống kiểu chơi đùa nghịch, cho nó quen việc nước vào tai, vào mắt mũi... nó biết tự điều chỉnh thở sao cho không bị sặc nước. Thế là cháu không bị sợ nước tí nào
- Lớn lên thì chăm đi bể bơi, đi biển, cho đeo phao tay để nó quen với không gian nước rộng và không sợ
- 7 tuổi chuyển ra sống cạnh biển thì mới chỉ biết floating thôi, nhưng từ kinh nghiệm bản thân thì em thấy floating là bước cực kỳ quan trọng vì nó quen cho cơ thể giữ thăng bằng, các cơ thư giãn không bị co cứng lại (vì sợ hoặc cố "nổi") => cơ thể thư giãn dưới nước và giữ được thăng bằng thì tự nó đã nổi rồi, sau đó chỉ việc học cách đập chân tay, phối hợp thở, thì sẽ biết bơi
- 8 tuổi đi học bơi với các bạn, các thầy cô cho chơi trò cúi mặt xuống nước đếm ngón chân vân vân... sau một thời gian thì nó bơi kiểu "cô gái đại dương" nghĩa là nó trườn DƯỚI mặt nước từ đầu này tới đầu kia bể chứ rất ít khi ngoi lên thở
- 9 tuổi lại học một kỳ bơi tiếp thì biết thở hơn nhưng vẫn chưa bơi dài được như "con nhà người ta". Nhưng nó dạn tới mức đứng trên nóc thuyền có thể nhảy thẳng xuống biển rồi ngoi lên. Và em cho nó học thêm lớp nipper ở biển, học cách sinh tồn, nhìn sóng nhìn gió vvv...

Tạm thời lúc này con em ở dạng ném xuống nước thì không chết đuối, có thể bơi một quãng liên tục để vào bờ, chứ chưa phải bơi được mấy vòng bể dáng bơi đẹp lấy thành tích ạ mà em cũng chưa mong tới lúc đó Thêm mấy năm nữa cứng cáp thì chương trình bơi của trường sẽ có cả khoản cứu hộ và có thể lấy bằng cứu hộ. Em để ý là có bạn bè bơi chung và đua nhau thì nó tiến bộ nhanh hơn, nên bác thứ chuyển hình thức 1 thầy 1 trò sang học theo lớp xem sao?

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài