Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-12-2016, 04:27 PM   #261
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Bọn TQ có câu "một đời mạnh, một đời yếu", ý nói là đời bố mẹ mà vất vả, phải tự làm mọi việc từ nhỏ do hoàn cảnh khó khăn, tự thân phải nỗ lực rất nhiền để vươn lên (đời mạnh) khi có điều kiện kinh tế tốt hơn thì sẽ có xu hướng không muốn con vất vả như mình lúc nhỏ nên ra sức chăm bẵm, chiều chuộng, làm thay mọi chuyện cho con, dẫn đến việc con ít được rèn luyện, sa vào cách sống hưởng thụ (đời yếu). Nên nhìn xung quanh ta cũng thấy trường hợp gia đình có bố mẹ giỏi giang, tháo vát, nhưng con cái lại ấm ớ, chỉ biết ăn chơi cũng không hiếm là vậy Tất nhiên, nếu đời mạnh mà biết tạo điều kiện cho con ăn học, rèn luyện thì thế hệ kế tiếp thường sẽ phát triển vượt trội hơn so với bạn bè cùng trang lứa, vì nó có đà tăng tốc ngay từ điểm xuất phát rồi.

Nói chung nuôi dạy con là việc khó nhất, cũng là việc quan trọng nhất của mỗi người
Old 12-12-2016, 05:19 PM   #262
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,117

Trích dẫn:
Diver_Vika viết:
Như con em bốn tuổi, giờ mới bắt đầu tập ăn cơm, tập tự xúc ăn. Mẹ nó nhìn sốt ruột, than vãn nọ kia, em bảo là tại bố mẹ chứ tại ai mà giờ trách con. Lúc nó hai tuổi bắt đầu tự gắp cơm cho vào miệng, mẹ lại cứ sợ con dây bẩn, sợ con ăn không đủ nên lại đút cháo thay. Đã làm thay thì việc gì nó phải học nhai cơm với tự xúc làm gì nữa.)

Con nhà em 2 tuổi tập cầm đũa, 4, 5 tuổi là cầm đũa ăn mì, phở... nhoay nhoáy. Thế mà giờ (lớp 1) về nó cứ đòi ăn thìa, bảo là ở trường các bạn toàn dùng thìa, cô cũng dùng thìa
Em thì muốn nó dùng thành thạo hết các loại đũa thìa dao dĩa, chưa kể dùng đũa cũng phải rèn nhiều thứ, như khi gắp thì tay trái phải đưa bát hứng theo như thế nào, ngồi như thế nào để không chọc đũa vào người bên cạnh... Hic, nhà trường thì muốn chúng nó dùng thìa ăn nhanh cho xong, chẳng nhẽ đến cả dùng đũa hay thìa cũng phải ý kiến
Old 12-12-2016, 06:23 PM   #263
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,207

Cho nên bọn giãy chết nhiều người tỷ phú ít để tài sản lại cho như dân châu Á. Để lại thì chắc chả có đứa nào tự làm ăn đâu, toàn nghĩ sao tiêu hết bố mẹ để lại. Hehe, có ông bạn con muốn đi học cái này cái kia nhưng không cho, chỉ lo tiết kiệm tiền mua đất. Khuyên thì bảo: tao mua đất cũng để dành sau này cho nó. Cạn lời, cho cái cần câu cá hay cho con cá, cái nào tốt hơn.

Ở VN có cái khác là tác động xung quanh ngoai bố mẹ rất nhiều, và hay ngược chiều, nhất là ông bà và họ hàng 2 bên. Không hiếm trường hợp bố mẹ ra khỏi nhà là con lại thành bố tướng của ông bà. Hay đang la con, lại nghe: sao mày la cháu tao, nó còn bé biết gì, bla bla. Cho nên mô hình dạy con lý tưởng là ở riêng, và 2 vc cũng đồng thuận. Trống đánh xuôi kèn thổi ngược thì thà khỏi dạy.

Cụ nào quan tâm dạy con Nhật thì coa thể tham khảo mấy cái: Kogumakai ở HN và SG, toán Kumon; thể thao thì Amitie đá banh, con gái cũng chơi được tất
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2016, 09:11 AM   #264
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,415

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Thế nên cứ phải bố mẹ làm mẫu trước, trong hội chạy có mấy trường hợp bố mẹ chạy xong lôi được con chạy, phải nói là giỏi.

Em đã đăng ký kịp gói Family khuyến mãi 2 bố con chạy 5km hôm tới tại Yên Sở rồi. Con bé nhà em chưa chạy nhưng rất khoái, hôm CN vừa rồi em cho đi chạy fun run tại Ciputra về phấn khởi lắm .
Nói chung chuyện chăm sóc giáo dục F1 (lúc còn nhỏ) thì đúng là bố mẹ vẫn quan trọng nhất. Như em, chỉ có khả năng giáo dục F1 về khoản chơi bời, thể dục, thể thao thôi, cái này mình làm mẫu dễ vì mình cũng khoái. Các vấn đề còn lại như cac bác nói, nói thật là em cũng chưa làm được, kiểu như TV thì em xem thể thao suốt khó bỏ lắm, cũng còn may là ko thích chơi game .
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2016, 10:13 AM   #265
Ngơ
Đại tướng

Bài : 1,684

Haha, nhà em về nguyên tắc là không cho xem TV, ko dùng ipad trong tuần. Cuối tuần được xem iPad 30p nếu trong tuần đạt được KPI đề ra.

Nhưng thỉnh thoảng em xé rào, cho phép xem đá bóng/tennis cùng bố, hay xem clip bơi, xem clip khoa học... Cái này vừa để nó được hưởng cảm giác "xé rào", vừa đầu độc nó yêu thể thao/khoa học, vừa cho mình tí đặc quyền trong mắt nó .
Ngơ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2016, 02:14 PM   #266
sieuminh
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 553

Mình thích kiểu của bạn Ngơ, vừa dạy kỷ luật, vừa dạy tý máu gian con trai là cứ phải thế!
sieuminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-12-2016, 03:27 PM   #267
Ngơ
Đại tướng

Trích dẫn:
sieuminh viết:
Mình thích kiểu của bạn Ngơ, vừa dạy kỷ luật, vừa dạy tý máu gian con trai là cứ phải thế!

Em rút kinh nghiệm đời em thôi bác. Ngơ ngác quá nên toàn bị bắt nạt, chịu thiệt thòi. Khổ nhắm
Old 13-12-2016, 04:06 PM   #268
Bosch
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 252

Em cũng thích kiểu bác Ngơ. Đời bố nó hơi ngơ nên bị thiệt, giờ phải dạy con nó gian một tí.

Khổ nỗi thằng cu nhà em thật thà, hơi động tí là khóc. Em hay hỏi nó con khóc thì giải quyết được gì? Con khóc người ta có thương không? Có giải quyết được việc không?

Dạo này nó chuyển sang bạo lực hơn các bác ạ. Suốt ngày thích chơi trò đánh nhau, người nhện với người khổng lồ. Nhưng động tí vẫn khóc lóc. Hic hic hic
Để lại một lũ vừa điên vừa khùng
Bosch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 05:21 AM   #269
Xiah
Đại úy

Xiah's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: Trên mái nhà.
Bài : 830

Trích dẫn:
Anh hùng viết:

Trường mẫu giáo tốt như thế, hỏi bố mẹ có đỡ mệt hơn không? Thực tế mệt hơn rất nhiều. Lúc nào bố mẹ cũng phải theo sát con, quan sát con hang ngày, ghi chép để trao đổi với cô giáo, đồng thời hỗ trợ, hợp tác với nhà trường để dạy trẻ. Ví dụ như trước khi ăn món mới, thì ở nhà bố mẹ phải cho con ăn thử trước 2-3 ngày xem con có bị dị ứng không? Ở nhà cũng phải quyết liệt không có con ăn kẹo, đồ ngọt, uống nước ngọt. Phải cho con tự ngồi ghế ăn riêng và cho con tự xúc, mặc dù sau đó dọn nhà thì mệt bỏ bà , mỗi tối cũng phải tập cho con đánh răng, cho con ngủ sớm và dậy sớm…Lớp 1 tuổi thì còn bé nên chưa có việc đi chơi picnic ở xa, tuy nhiên lớp 2 tuổi trở lên thì mỗi năm sẽ có 1-2 lần đi picnic xa, không có bố mẹ đi kèm, thường là đi vào rừng cắm trại.

Hâm mộ cả thầy trò lẫn học sinh lẫn phụ huynh Nhật.
Em lười như hủi nên em chả kì vọng gì ở con em, chỉ mong nó sống văn minh, thành người tử tế, tự lập, vui vẻ là đủ.
May quá bên em dân Pháp cũng toàn lười nên trẻ con ko rèn kỉ luật như thế. Có lẽ cũng do môi trường.
Old 14-12-2016, 08:17 AM   #270
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
Xiah viết:
Hâm mộ cả thầy trò lẫn học sinh lẫn phụ huynh Nhật.
Em lười như hủi nên em chả kì vọng gì ở con em, chỉ mong nó sống văn minh, thành người tử tế, tự lập, vui vẻ là đủ.
May quá bên em dân Pháp cũng toàn lười nên trẻ con ko rèn kỉ luật như thế. Có lẽ cũng do môi trường.

Trẻ con Nhật thì khi còn bé rất được khuyến khích tư do, sáng tạo, làm những gì mình thích. Tuy nhiên khi lớn lên thì lại phải sống trong 1 môi trường có quá nhiều quy tắc, lễ nghi quá mức, không cởi mở như các nước Âu- Mĩ hay kể cả VN. Khổ thân mấy anh chàng thanh niên gì mà thấy gái mình thích cũng không dám đến làm quen, xin số điện thoại vì như thế sẽ là thất lễ. Vừa rồi vừa có vụ lãnh đạo công ty môi trường của thành phố Fukuoka phải đăng đàn, cúi đầu xin lỗi chỉ vì 1 nhân viên của mình là công nhân thu dọn vệ sinh, trong lúc thu dọn rác vô tình có được thông tin của 1 bạn nữ, từ đó gửi request kết bạn trên trên FB, thế mà cô nàng kia tố cáo tới lãnh đạo công ty ngay.

Trừ mấy anh chàng dân chơi tối tối lang thang ở các quán bar ở khu vực Shibuya, Loppongi..thì có thể dễ dàng làm quen bạn gái, tình 1 đêm ra thì đa phần thanh niên Nhật rất kém khoản làm quen và hẹn hò với bạn gái, khác xa với mấy thanh niên Việt Nam mình là thấy ngon phát đến xin số điện thoại làm quen ngay. Hầu hết mấy thanh niên mà em biết đều lấy vợ toàn qua mai mối.
Old 14-12-2016, 08:57 AM   #271
Phu du
Đại úy

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 548

Em trước cũng đọc đủ thứ sách dạy con kiểu Nhật Mỹ Pháp tung xòe. Kết luận lại bây giờ chẳng dạy gì, chỉ luôn lưu ý một điều là cho con một tuổi thơ hạnh phúc, mong con lớn lên mạnh khỏe tử tế và vui vẻ là ok.
Phu du vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 09:02 AM   #272
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Các thanh niên nhà em giờ tập bóng rổ 3 buổi/tuần, 1 buổi bơi - mẹ đi bơi cùng. Con em được cái thích thể thao, ước mơ sau này là thi ĐH TDTT. Nhưng tập bóng rổ là tập theo giáo án chung, bạn 10 tuổi cũng tập như bạn 17 tuổi, đấy là cái em thấy không thỏa đáng. Hỏi tư vấn các bác sỹ dinh dưỡng thì trời ơi, toàn kê thuốc GH cho cao, men tiêu hóa, thuốc bổ... chứ không có ai tư vấn trước khi đi tập nên cho con ăn gì, tập xong trong vòng bao lâu nên ăn gì...
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-12-2016, 09:23 AM   #273
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Đơn giản là bác sĩ không tập thì lấy gì làm tư vấn? Như trong hội chạy mình có nhiều thành viên chịu khó đọc các tài liệu của nước ngoài, trong đấy có cả bác sĩ mà nhiều khi còn cãi nhau loạn lên về dinh dưỡng về tập luyện.

Tốt nhất là mình tự tìm hiểu thôi. Có thể tham gia các diễn đàn, nhóm về môn thể thao đấy để hỏi về giáo án tập luyện, chế độ dinh dưỡng của bọn vận động viên nước ngoài rồi tìm hiểu.
Old 15-12-2016, 09:10 AM   #274
Chun
Đại úy

Em tham gia ác chứ bác Cool. Ví dụ như con em đang tập bóng rổ cho cao, thì em tìm hiểu thấy các bạn thanh niên tập bóng rổ vì các bạn ý cao sẵn chứ ko có ai tập vì muốn cao lên. Vì vậy mà ko tìm được bài tập, chế độ dinh dưỡng... phù hợp. Và việc này cũng cần phải có BS có chuyên môn, để còn khám xét kiểm tra và điều chỉnh chứ không thể áp dụng công thức của người khác vào con mình được.
Old 15-12-2016, 09:17 AM   #275
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
Chun viết:
Em tham gia ác chứ bác Cool. Ví dụ như con em đang tập bóng rổ cho cao, thì em tìm hiểu thấy các bạn thanh niên tập bóng rổ vì các bạn ý cao sẵn chứ ko có ai tập vì muốn cao lên. Vì vậy mà ko tìm được bài tập, chế độ dinh dưỡng... phù hợp. Và việc này cũng cần phải có BS có chuyên môn, để còn khám xét kiểm tra và điều chỉnh chứ không thể áp dụng công thức của người khác vào con mình được.

Caí này bác thuê hẳn 1 HLV chuyên nghiệp cho con bác, thì sẽ tư vấn được nhiều hơn, chứ các trung tâm thì nó chỉ có giáo án, bài tập chung thôi, và cũng ít trung tâm có các giáo án về dinh dưỡng.
Old 15-12-2016, 11:14 AM   #276
coolpixS4
Đại tướng

Em Gúc thử cho bác thì thấy

https://www.sportsdietitians.com.au...layer_FINAL.pdf

http://www.he.k-state.edu/fndh/reso...ion-Handout.pdf

Với lại em nghĩ là để tăng chiều cao thì tập các môn khác như bơi, kéo xà và kết hợp dinh dưỡng thì có tác dụng hơn? Chứ động tác của bóng rổ để tăng cao thì hình như không có tác dụng mấy?
Old 16-12-2016, 10:04 AM   #277
Chun
Đại úy

Cám ơn bác Cool, sao em gúc mòn tay ko thấy .

Nhà em có bơi bác ạ, tuần 1 buổi, 5-600m/lần, đang tăng dần. Kéo xà thì cháu chưa đến tuổi ạ.

Bác Anh Hùng, em đi hỏi HLV rồi ý chứ, các bạn ý đều bảo chị cháu cháu uống nhiều sữa, tập thể thao đều đặn tuần 3 buổi là được.
Old 16-12-2016, 10:16 AM   #278
coolpixS4
Đại tướng

Ngoài dinh dưỡng và thể thao ra thì gene cũng quan trọng, không biết vợ chồng bác có cao không? Em nghĩ tăng bơi lên và bớt bóng rổ 1 hôm có khi có ích hơn vì khi bơi nước nó nâng đỡ xương không bị dồn nén lên các khớp xương như khi chạy nhảy ở bóng rổ.
Old 16-12-2016, 12:37 PM   #279
Ngơ
Đại tướng

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Ngoài dinh dưỡng và thể thao ra thì gene cũng quan trọng, không biết vợ chồng bác có cao không? Em nghĩ tăng bơi lên và bớt bóng rổ 1 hôm có khi có ích hơn vì khi bơi nước nó nâng đỡ xương không bị dồn nén lên các khớp xương như khi chạy nhảy ở bóng rổ.

Gene với đứa đấy thì ko thay đổi được, vậy đành phải dùng các cách khác thôi bác .
Old 16-12-2016, 03:33 PM   #280
coolpixS4
Đại tướng

Ý em là nếu bố mẹ cao thì cũng đừng nên lo lắng quá. Còn bố mẹ không cao thì áp dụng đúng các biện pháp cũng cải thiện được nhưng chắc chắn cũng có giới hạn.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài