Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-12-2016, 10:51 AM   #221
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
Pyrenees viết:
Bác giống em, thấy mẹ con nhà ĐNN cứ gồng gồng, giả giả thế nào í. Em nhớ có lần nói chuyện này trên đây nhưng bị chửi

Gần đây nói chuyện với 1 người bạn, bạn í nói rất ngưỡng mộ cách giáo dục con của mẹ Michael Phelps. Em đọc thấy khá bổ ích, chia sẻ với các bác chút: http://giadinh.vnexpress.net/tin-tu...ai-3454099.html

Em thấy cũng bình thường mà, mỗi gia đình có cách giáo dục khác nhau, và mong ước về con mình cũng khác nhau, mình không muốn như thế nhưng có rất nhiều gia đình khác lại mong muốn con mình giống như DNN. Tất nhiên là em cũng không muốn con em như thế, nhất là khoản ngoại hình
Old 09-12-2016, 10:59 AM   #222
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,115

Sao các bác nghiện các loại màn hình thế nhi???
Ipad iphone của vợ chồng em có mỗi trò Candy, mà lâu lắm rồi không chơi, tiếc công chơi lên đến hơn nghìn rồi nên còn chưa xóa.
Em chỉ dùng điện thoại để vào web, face book hoặc làm báo cáo linh tinh, con hỏi thì em bảo mẹ làm việc, nó cũng chẳng ý kiến hay đòi hòi gì, vì nó có công việc phải làm với màn hình các loại đâu.
Với cả lúc con ở nhà thì chơi với nó thích hơn, bần cùng bất đắc dĩ em mới sờ vào máy, chồng em cũng thế, em thấy vui, chả sao cả.
À mà nhà em không có TV. Năm ngoái chồng em đòi mua TV, em không đồng ý, dỗi nhau một chập rồi cũng thôi, giờ cũng chả thấy làm sao. (Liệu em có phát xít quá không hehe).

Về cơ bản, em cũng hơi bị lý thuyết cứng nhắc kiểu 10con3 ý, nhưng có những lúc thiếu thời gian, mệt mỏi..., mình cũng bị cư xử một cách cảm tính chứ nhỉ.
VD khuya rồi mà thằng con cứ bị phởn quá không chịu ngủ, hát ông ổng, cù mẹ một cái, chọc bố một phát, rồi pha trò cười sằng sặc, thì các bác làm thế nào? Em chọn cách kệ xác nó, em ngủ trước, nhưng chồng em thì cáu, phát cho nó 1 cái vào mông để cắt cơn phởn của nó, thì em cũng không thấy quá đáng lắm
Old 09-12-2016, 11:16 AM   #223
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Chia sẻ của Anh Hùng có ích quá. Mình qua tuổi rồi nhưng có ích cho nhiều người chứ. Chuyện để con ốm mình có quen một đứa viết cuốn Để con được ốm. Thấy nhiều người cũng tìm đọc. Mình thì quen kiểu Việt Nam rồi con ốm là cũng hoảng lên thầy thuốc đủ kiểu chứ không được như thế.
Old 09-12-2016, 12:45 PM   #224
coolpixS4
Đại tướng

https://www.youtube.com/watch?v=4FLt_5eSHPQ

Thư giãn đi các bác, con cháu chúng ta giỏi thật.
Old 09-12-2016, 02:39 PM   #225
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192

Trích dẫn:
Anh hùng viết:
Con em thì mới đi học mẫu giáo thôi, nên em nắm vững hơn về hệ thống mẫu giáo của Nhật (có thời điểm em cũng có ý định mở trường mẫu giáo JP ở VN, mà sau không dám cạnh tranh với các tay to nhiều tiền ), mà con bác Kun thì qua tuổi này rồi, em chia sẻ chỉ để cho vui thôi. Về tiểu học thì em cũng biết 1 ít, tuy nhiên em không tìm hiểu kĩ nên thôi không chia sẻ.

Cám ơn bác quá. Bọn Nhật cứ cho con ốm vặt thoải mái. Con em đi đá banh mấy thầy Nhật dạy, mưa râm râm phụ huynh ôm hết vào trốn, các thầy vẫn bắt ra sân chơi.
Hôm cho con đi chơi Amitie Cup bên Thảo Điền tháng trước mới thấy các bé Nhật (xanh dương) còi (so với chuẩn vỗ béo ở VN), thấp, nhưng rất khỏe và tập trung, chạy hùng hục theo bóng cả trận. Mấy bé VN hầu hết mập hơn nhưng chạy lè phè, vừa chạy vừa ngắm cảnh, không quyết tâm và tập trung

Hôm nào có gì em nhờ bác xin giúp 1 ít tài liệu dạy mầm non ở Nhật ạ
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 11:39 PM   #226
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Hôm nay em xin có 3 ý kiến:

- Em dị ứng các thể loại sách dạy con thành "trào lưu", lúc thì rộ lên mẹ hổ, lúc thì rộ lên mẹ Do Thái, trên mạng thì mẹ Pháp mẹ Nhật.. sốt cả ruột! Con em nó mang ở đâu về đọc bảo là "để con xem mẹ dạy con khác gì người ta", ghê chưa nó còn nhăm nhe dạy em cách dạy nó nữa há há, cuối cùng cũng vứt xó chả ai đọc. Thực ra lúc mang bầu và có con em cũng ngâm 1 quyển to bằng 6 cục gạch ghép vào nhau có chi tiết đủ thứ, sau quyển đó thì thôi luôn, với lại sách thì là tham khảo chứ mấy cái đó mang ra làm "sách giáo khoa" để chỉ lỗi sao của bạn nghe sao giống hồi lớp 1 dưới mái trường XHCN quá

- Thực ra thay vì đọc quá nhiều sách (à mà em nói thật không phải nhà làm sách / in sách nào ở VN cũng có tâm đâu ), thì tự mình cũng học hỏi, refresh, lớn lên theo con từng ngày. Em nghĩ từ 3 4 tuổi trở đi là mỗi đứa 1 tính, mỗi nhà 1 hoàn cảnh, không thể so với nhau được nữa rồi nói chi cùng chiểu theo một nhóm sách giáo khoa!

- Mời các mẹ (cả các bố) quan tâm chuyện "thái độ" với con và với sự nghiệp làm cha mẹ của mình thì xem phim này nhá Hôm nọ em xem trên máy bay, nửa đêm tắt đèn xung quanh mọi người ngủ hết mà mình cứ hết khóc lại cười, thấy đồng cảm kinh khủng khiếp. Vấn đề nêu ra là thời nay lắm dòng thông tin ngược xuôi về làm cha mẹ phải thế lọ thế chai mới là tốt quá, lẫn con bà nó lộn - vừa khổ các mẹ, vừa chả chắc đã tốt hơn cho các con! Cứ theo trái tim mình, theo hoàn cảnh thực tế của mình không phải đu theo ai cố gồng lên sợ mình dạy con không tốt cả! Lần sau em rủ bạn gái nhà em xem cùng em. Hôm sau thấy thương mẹ hẳn, sáng tự giác dậy sớm chuẩn bị đồ ăn sáng dọn đồ tới lớp, mà em mệt em cũng nói luôn là mẹ mệt, thế là nó tự biết cư xử, eo ơi thích ơi là thích í Đây mời các bác http://pubvn.tv/phim/17225/bad-moms...ngoan-2016.html

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 07:11 AM   #227
TNxavợ
sát hoa ..

TNxavợ's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,112

Trích dẫn:
10con3 viết:
Cám ơn bác quá. Bọn Nhật cứ cho con ốm vặt thoải mái. Con em đi đá banh mấy thầy Nhật dạy, mưa râm râm phụ huynh ôm hết vào trốn, các thầy vẫn bắt ra sân chơi.
Hôm cho con đi chơi Amitie Cup bên Thảo Điền tháng trước mới thấy các bé Nhật (xanh dương) còi (so với chuẩn vỗ béo ở VN), thấp, nhưng rất khỏe và tập trung, chạy hùng hục theo bóng cả trận. Mấy bé VN hầu hết mập hơn nhưng chạy lè phè, vừa chạy vừa ngắm cảnh, không quyết tâm và tập trung

Hôm nào có gì em nhờ bác xin giúp 1 ít tài liệu dạy mầm non ở Nhật ạ

Ngày trước có tí tình cảm với một em người Nhật, tiếc là không quyết tâm không giờ có khi em khỏi phải băn khoăn chuyện nuôi dậy con
Em cứ mỗi lần nghe các bác kể thì lại chết thèm về:
- các bà mẹ Nhật, rét sun vòi để con quần cộc tới trường, ốm thò lò xổ mũi cũng kệ nó "tự khỏi", và hoặc chỉ nhỏ nước muối.
- các bà mẹ Tây thì đêm con khóc kệ nó sẽ tự nín, không cho ti, cho ăn ban đêm!
Có bác nào đang ở Nhật, ở Mỹ nuôi dậy con nhỏ xác nhận giúp em: Có đúng là trẻ con ho hắng sổ mũi kệ nó không thuốc thang sẽ tự khỏi? Con đêm khóc, kệ nó cho nín, không ti ban đêm??
Vậy trẻ con nước người ta là siêu nhân, hay tại ông bà cụ kị người Việt Nam ta không nuôi dậy trẻ khoa học nhỉ? À, thế các bố mẹ Nhật, Mỹ nuôi con ở Việt Nam thì thế nào? Họ có dám nuôi dạy theo đúng kiểu ở nước họ, bất chấp môi trường khí hậu ở Việt Nam?
Em hỏi thật, các bác đừng ném đá. Cả 2 đứa nhà em từ lúc mới bé tới khi 2-3 tuổi, hầu như đêm nào cũng phải à ơ con còn con vạc cả đêm (khi con ốm), hoặc đôi lần khi không ốm.
TNxavợ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 07:42 AM   #228
MinhAn
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 189

Em chẳng Tây chẳng Nhật gì nhưng riêng vụ ốm thì vợ chồng em chủ yếu để 2 đứa tự khỏi ạ, không khám mà cũng không thuốc. Mặc dù mua bảo hiểm cho cả nhà nhưng 1 năm giỏi lắm khám có 1 lần, mà chúng nó ho với ói với sốt suốt ấy.
MinhAn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 08:11 AM   #229
AZA
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 952

Vụ ốm để tự khỏi nhà em không dám liều. Nó ốm đôi ba ngày mà vẫn sốt là phải đi khám rồi. Bác sỹ soi tai mũi họng, nghe tim phổi chắc chắn là tốt hơn bố mẹ tự phán đoán nhiều. Chưa kể những lúc con đơn giản là mọc răng mà sốt bố mẹ không biết, hoặc phức tạp hơn là viêm tai giữa, viêm phế quản bố mẹ càng khó xác định.

Giờ bọn trẻ con nhà em lớn hơn chút rồi nên đỡ lo, chứ tầm trên dưới 1 tuổi mà ốm là xoắn bỏ mẹ ra, không kệ như Tây với Nhật được.
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 09:21 AM   #230
Chán_Phèo
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 696

Gái nhà em sinh ra thể chất ko tốt như những đứa khác, còi, yếu, ăn ít, khó ngủ, ít đi vệ sinh. Sinh vào đầu hè, đầu đông ốm một trận nặng. Sốt một cái là mẹ nó đòi đi khám. Ờ thì đi bác sĩ . Cầm đơn thuốc về tra google thấy toàn kháng sinh thế là em vứt đi hết, bảo để anh chăm, tội vạ đâu anh chịu. Thế là em chăm bằng cách lau người, cho uống sữa 30 phút/lần (vì cứ uống nhiều là nàng ấy trớ). Đến khi nhiệt độ lên tới 40-41 gì đó thì vợ em gọi ông bà ngoại đến để gây áp lực. Em lúc đấy cũng run nhưng quan sát thấy con chỉ sốt li bì, ăn vẫn vào tuy ít nên bảo hết đêm nay (tức là hết đem thứ 3) ko hạ sốt thì sẽ đi bệnh viện. Sáng hôm sau thì nhiệt độ giảm dần rồi khỏi hẳn.

Từ đấy trở đi chả bao giờ ốm đau gì nữa. So với anh chị em trong họ, con em chỉ 2 lần mất tiền cho bác sĩ, lần đi khám kể trên và một lần nữa để gỡ hóc xương cá.

Với quan sát của em, mỗi đứa trẻ đều sẽ ốm trong năm đầu tiên của cuộc đời, đó là sự phản ứng của cơ thể trẻ nhỏ khi chuyển từ môi trường trong bụng mẹ ra môi trường bên ngoài, đặc biệt là với thời tiết khắc nghiệt của mùa đông miền Bắc. Con em và con chị gái em vượt qua được mà ko cần tới sự giúp đỡ của kháng sinh nên mọi thứ sau đó đều ổn, thể chất vượt mức trung bình chung, học hành tiếp thu tốt. Con anh vợ và ít nhất 3 dứa trẻ nữa (mà em biết) ko vượt qua được thì từ đó đều đều đi bệnh viện, rất mau mệt, hay ốm vặt, khả năng tiếp thu, tập trung đều ko cao.

Em ko đọc nhiều sách nuôi dạy. Kiến thức chăm con của em là kiểu vụn vặt, kiểu xem phim thấy ông bố kia có cách cư xử với con hay hay, thế là ghi nhớ. Chủ yếu em quan sát con rất kĩ, phân tích rồi vừa làm vừa điều chỉnh. Trộm vía đến giờ vẫn chưa thấy mình sai lầm gì lớn lắm.

Em ko biết nhiều bác có giống em ko. Chứ em thấy chăm con ko ngán bằng việc đấu tranh với mẹ nó. Áp lực thật là vãi lái. Giờ em vẫn còn nhớ như in cái cảm giác 3 ngày 3 đêm ngày đi làm chỉ sợ vợ ở nhà đưa con đi bệnh viện, đêm đặt điện thoại 25 phút/ lần dậy cho con ăn, kiểm tra nhiệt độ, dọn vệ sinh khi con trớ, đầu óc căng ra chịu đựng những trò gây áp lực của vợ và họ hàng nhà vợ
Chán_Phèo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 10:02 AM   #231
coolpixS4
Đại tướng

Có sức khoẻ và sức bền mới quan trọng, giờ thấy bọn trẻ con cấp 3 mà còi cọc, thể lực không có nhìn nản nhỉ.

Em sang Nhật thấy bọn trẻ con bé tí dắt nhau đi bộ, hỏi thấy họ bảo mẫu giáo ngày đi bộ 3km là thường. Kết hợp với sức đề kháng của cơ thể khi bị ốm nên thể lực Nhật tốt hơn mình.
Old 10-12-2016, 10:19 AM   #232
Ngơ
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,684

Bác vào nhầm topic rồi. Mời bác mở "dạy/đối phó vợ khó quá" nhé.
Trích dẫn:
Chán_Phèo viết:
Em ko biết nhiều bác có giống em ko. Chứ em thấy chăm con ko ngán bằng việc đấu tranh với mẹ nó. Áp lực thật là vãi lái. Giờ em vẫn còn nhớ như in cái cảm giác 3 ngày 3 đêm ngày đi làm chỉ sợ vợ ở nhà đưa con đi bệnh viện, đêm đặt điện thoại 25 phút/ lần dậy cho con ăn, kiểm tra nhiệt độ, dọn vệ sinh khi con trớ, đầu óc căng ra chịu đựng những trò gây áp lực của vợ và họ hàng nhà vợ
Ngơ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 10:32 AM   #233
JW
Reincarnation

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 1,082

Người Việt yếu là do ăn ít đạm, uống ít sữa, lượng chỉ bằng 1/2 đến 1/3 so với các nước phát triển. Thực phẩm chế biến phần lớn là dùng để ăn với cơm chứ không phải để ăn riêng, thành ra vào người chủ yếu vẫn là tinh bột. Nguyên nhân là do nghèo. Giá thực phẩm bằng khoảng 60-70% so với các nước phát triển, nhưng thu nhập chỉ bằng 10-20%. Các bác muốn con khỏe mạnh chỉ cần tăng chi phí dinh dưỡng hàng ngày cho chúng nó lên, khoảng 250-300K/ngày là lớn lên khắc khỏe thôi.
JW vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 10:33 AM   #234
MinhAn
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 189

Trích dẫn:
Chán_Phèo viết:

Công nhận các mẹ nhát hơn các bố, cứ thích đi khám. Em ban đầu cũng sợ, bệnh cái sồn sồn đòi đi khám, khám xong mang về 1 đống thuốc không cho uống đc mà cũng ko dám cho uống, mới cả chồng cũng ko cho đi khám, em lại sợ chồng, thành ra là sau này chả khám nữa. Riết rồi thấy đúng là tự khỏi đấy ạ. Như gái nhà em ốm hơn 1 tuần, sốt, ho, ói... nhưng giờ cũng sắp khỏi rồi, chỉ còn ho nữa thôi 😁
MinhAn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 10:53 AM   #235
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
TNxavợ viết:
Ngày trước có tí tình cảm với một em người Nhật, tiếc là không quyết tâm không giờ có khi em khỏi phải băn khoăn chuyện nuôi dậy con
- các bà mẹ Nhật, rét sun vòi để con quần cộc tới trường, ốm thò lò xổ mũi cũng kệ nó "tự khỏi", và hoặc chỉ nhỏ nước muối.
Có bác nào đang ở Nhật, ở Mỹ nuôi dậy con nhỏ xác nhận giúp em: Có đúng là trẻ con ho hắng sổ mũi kệ nó không thuốc thang sẽ tự khỏi? Con đêm khóc, kệ nó cho nín, không ti ban đêm??
Vậy trẻ con nước người ta là siêu nhân, hay tại ông bà cụ kị người Việt Nam ta không nuôi dậy trẻ khoa học nhỉ? À, thế các bố mẹ Nhật, Mỹ nuôi con ở Việt Nam thì thế nào? Họ có dám nuôi dạy theo đúng kiểu ở nước họ, bất chấp môi trường khí hậu ở Việt Nam?
Em hỏi thật, các bác đừng ném đá. Cả 2 đứa nhà em từ lúc mới bé tới khi 2-3 tuổi, hầu như đêm nào cũng phải à ơ con còn con vạc cả đêm (khi con ốm), hoặc đôi lần khi không ốm.

Hehe, bác học chi cho xa. Tác hại kháng sinh giờ báo động đỏ rồi. Mà ở VN đi khám thể nào lại cho cả vốc kháng sinh nhai thay kẹo. Con em từ 2t đến giờ nếu ho, sổ mũi dưới 1 tuần thì không uống kháng sinh. Ho khan thì mật ong chanh đào, ho đờm thì Exomuc ngày 2 gói, sổ mũi thì cứ nước muối 0.5% bơm bằng xi lanh 20ml ngày 5, 7 lần. Trên 7 ngày vẫn ho mới kháng sinh. Tất nhiên bé ngủ lâu lâu đếm nhịp thở xem có dấu hiệu viêm phổi thì lên BV ngay.
Đêm ngủ nhiều người hay lợi dụng cho con uống sữa lúc bé mơ màng, làm ngủ không sâu. Em mở hát ru trên đt tự ngủ.
Có lần đi siêu thị, đã từng thấy vc Nhật cho con khóc đứng xem vì đòi kẹo. Khóc chán thì đi.

Còn việc đọc sách thì là 1 nguồn để tham khảo, so sánh, rút kinh nghiệm. Xem họ dạy con họ có gì hay. Còn kiểu mình không có năng lực, thời gian, kiên nhẫn dạy như họ xong lại tự AQ là sách tào lao, lý thuyết này nọ thì...Nếu ai cũng tự làm theo kinh nghiệm, nhận thức của mình thì chắc đốt hết sách trên TG này đi, đọc làm gì, cứ kinh nghiệm mà làm thôi
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
Old 10-12-2016, 11:37 AM   #236
coolpixS4
Đại tướng

Trích dẫn:
JW viết:
Người Việt yếu là do ăn ít đạm, uống ít sữa, lượng chỉ bằng 1/2 đến 1/3 so với các nước phát triển. Thực phẩm chế biến phần lớn là dùng để ăn với cơm chứ không phải để ăn riêng, thành ra vào người chủ yếu vẫn là tinh bột. Nguyên nhân là do nghèo. Giá thực phẩm bằng khoảng 60-70% so với các nước phát triển, nhưng thu nhập chỉ bằng 10-20%. Các bác muốn con khỏe mạnh chỉ cần tăng chi phí dinh dưỡng hàng ngày cho chúng nó lên, khoảng 250-300K/ngày là lớn lên khắc khỏe thôi.

Dinh dưỡng chỉ là 1/2, thực tế thấy ở thành thị Việt Nam trẻ con toàn khổng lồ so với trẻ con Tây. Dinh dưỡng và luyện tập thể thao kết hợp mới có tác dụng.
Old 10-12-2016, 03:17 PM   #237
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Còn cái tư duy thời kỳ khó khăn, đồng nhất béo, mập = khỏe, suốt ngày chăm chăm đi đo cân nặng con... thì còn thế này. Ăn lắm mà toàn ẵm, bồng, không cho tập thể dục vì sợ ngã, dơ, nguy hiểm...nằm xem tivi nên yếu là phải

http://m.giadinhvietnam.com/suc-kho...nam-d93681.html

Còn không phải cái gì Âu ăn được thì Á cũng dùng tốt

http://m.suckhoedoisong.vn/ky-2-hau...ua-n117169.html
Old 10-12-2016, 04:09 PM   #238
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,318

Trích dẫn:
JW viết:

Cái này JW chuẩn.
Mình thấy vấn đề dinh dưỡng chung hiện tại là khá trầm trọng. Các bác cứ nhìn thói quen ăn uống từ các hàng quà sáng: xôi, bún, phở, bánh mì que, bánh bao, bánh cuốn.. .v.v là đủ thấy. Gần như không có đạm, chưa tính đến sạch hay bẩn. Ăn thế thì khỏe được mới lạ.
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2016, 05:40 PM   #239
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
TNxavợ viết:

Em confirm cả 2 vụ trên. Trẻ con ở Nhật chỉ khi nào sốt mới được coi là bệnh, cần đưa đi bác sĩ và được cho thuốc hạ sốt. Còn sổ mũi, cảm, ho là chuyện vặt, lớp mẫu giáo hầu như đứa nào cũng thế, nhiều hôm đi đón con mà nước mũi bôi khắp mặt, khô lại vì cô không kịp lau, nó tự lấy tay quệt mũi vì ra nhiều quâ. Còn vụ nhịn đói đi ngủ là thường, từ 1 tuổi là cô giáo khuyến khích mỗi ngày chỉ nên uống 200ml sữa, sáng uống rồi thì tối cho nhịn, kể cả đói không ngủ được cũng kệ, vài hôm sẽ quen. Em có hỏi sao lại thế thì họ nói là uống nhiều sữa sẽ không chịu ăn cơm, chất dinh dưỡng từ bữa ăn là đủ rồi, không cần uống thêm sữa. Và từ 1,5 tuổi là bỏ sữa bột, chỉ uống sữa tươi.
Old 10-12-2016, 06:09 PM   #240
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
Anh hùng viết:
Em confirm cả 2 vụ trên. Trẻ con ở Nhật chỉ khi nào sốt mới được coi là bệnh, cần đưa đi bác sĩ và được cho thuốc hạ sốt. Còn sổ mũi, cảm, ho là chuyện vặt, lớp mẫu giáo hầu như đứa nào cũng thế, nhiều hôm đi đón con mà nước mũi bôi khắp mặt, khô lại vì cô không kịp lau, nó tự lấy tay quệt mũi vì ra nhiều quâ. Còn vụ nhịn đói đi ngủ là thường, từ 1 tuổi là cô giáo khuyến khích mỗi ngày chỉ nên uống 200ml sữa, sáng uống rồi thì tối cho nhịn, kể cả đói không ngủ được cũng kệ, vài hôm sẽ quen. Em có hỏi sao lại thế thì họ nói là uống nhiều sữa sẽ không chịu ăn cơm, chất dinh dưỡng từ bữa ăn là đủ rồi, không cần uống thêm sữa. Và từ 1,5 tuổi là bỏ sữa bột, chỉ uống sữa tươi.

Hình như bé lớn uống sữa tươi cũng không nhiều phải không bác?. Chỉ khuyến khích ăn thôi. Bác ở vùng nào ạ? Sang năm em định cho nhóc nhà em sang thăm bạn kết nghĩa của nó ở Osaka, qua bác cafe
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài