Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-12-2016, 07:01 AM   #201
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Nhà em thì cũng ít đọc sách về dạy con, thỉnh thoảng lắm mới đọc, nhưng chủ yếu là sách mô tả về tình trạng của từng lứa tuổi thôi, không phải là sách hướng dẫn nuôi dạy con. Chỉ khi nào cảm thấy con có triệu chứng gì khác lạ thì bà xã em sẽ tìm hiểu trên các diễn đàn, chia sẻ của các bà mẹ (Nhật) xem con cái họ có như thế không? Nếu không thì mình phải đưa con đi gặp bác sĩ. Nhà em nuôi con đến giờ chủ yếu nhờ sự hướng dẫn của các cô giáo mầm non. Ơn trời là từ 5 tháng bé nhà em đã đi nhà trẻ, được các cô giáo cực kì dễ thương chăm sóc, rồi hướng dẫn cho bố mẹ việc chăm sóc, nuôi dạy trẻ ở nhà. Khi có vấn đề gì thì cũng có thể thoải mái trao đối với các cô, để các cô cho lời khuyên. Nên bà xã em tin tưởng tuyệt đối vào các bác sĩ, cô giáo chứ ít khi nghe lời khuyên từ forum

Việc cho con chơi điện thoại, ipad, xem tivi thì nhà nào cũng có, trẻ Nhật cũng xem nhiều và có người chú ý, có người không. Nhà em thì con em chỉ thích xem các loại xe, ngoài ra không thích xem bất cứ thứ gì khác, cho nên ngoài chương trình truyền hình dành cho trẻ em lúc sáng của NHK khoảng 30 phút ra, thì thỉnh thoảng cũng cho xem đĩa các loại xe tomas, tomica...và khi tắt thì cũng mè nheo, khóc lóc. Em cũng giống như bác 10 là cố gắng giải thích, tuy nhiên là mình phải giải thích trước khi tắt, tránh trường hợp tắt bụp 1 phát hay là dấu đĩa đi như các bác ở trên. Cái này em nghĩ cũng quan trọng, mình giải thích cho con trước, cho dù nó đồng ý hay không rồi mới tắt, sau đó nó có khóc lóc thì giải thích thêm, khóc nữa thì...mặc kệ , và bà xã em sẽ phải can thiệp bằng cách hướng sự chú ý của nó đến 1 việc khác như là đi tìm đồ chơi, tìm các xe nào mà nó thích, cách này khá hiệu quả nhưng em không áp dụng thành công vì em không có khả năng dụ dỗ trẻ con

Thời gian dành cho con thì em cũng ít, đi làm toàn 8h mới về tới nhà, ăn cơm xong đã là 9h, tắm cho con, đọc sách ehon xong rồi cho nó đi ngủ, thế là cũng gần 11h rồi, chả có thời gian gì dành cho bản thân. Được cái cuối tuần thì rảnh, 100% thời gian dành cho con, cho đi bơi, đi công viên, đi chơi. Nói chung là làm bố khổ quá
Old 08-12-2016, 07:49 AM   #202
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Không xem tivi nữa thì có thời gian làm việc khác. Em cai nghiện tivi được mấy năm rồi, ban đầu từ không xem kênh VN nữa, sau thành không xem các kênh nước ngoài nữa, thấy cũng có thêm thời gian để đọc sách, nghe nhạc.

Còn dạy con thì em cũng chả đọc sách bao giờ, những kiểu như Kỷ luật không nước mắt với lại Dạy con người Do thái hay Khúc chiến ca mẹ Hổ gì gì đấy là em chưa từng đọc. Căn bản em nghĩ mình lười, vô kỷ luật, được chăng hay chớ mà đòi huấn luyện được con mình thì tài ba quá. Thế nên em cũng chỉ làm theo cái gì em cho là đúng. Ví dụ như em hướng cho bọn nó đọc sách, chơi lego, lắp ráp... thế là thời gian rỗi thì chúng nó làm các việc đấy.

Hay việc học tiếng Anh, em cũng lười dạy bọn nó học nên lừa lừa cho chúng nó nghe nhạc tiếng Anh. Nghe quen rồi thì chúng nó tự cắm đầu học tiếng Anh để nghe nhạc, thế là mình rảnh chả phải dạy gì.

Nói chung thay vì ép buộc chúng nó thì làm sao để chúng nó vừa học vừa chơi thì đỡ mệt cả mình, cả nó. Nhưng em không kỳ vọng gì vào con nhiều lắm nên cách dạy con của em chắc chắn cũng không thể đào tạo ra được thiên tài hay thần đồng gì.
Old 08-12-2016, 04:53 PM   #203
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192

Hehe, đọc sách để tham khảo thôi, tất nhiên phải tự rút ra hợp với con. Nhưng em nghĩ tốt hơn theo kinh nghiệm. Em quan niệm dạy con cũng là 1 nghề, phải học mới dạy được chứ tự mò thì khó mà thành nghề chuyên tay được. Em tập cho con xem đồng hồ rồi nên nếu bé xem tivi, em bảo 15ph tắt vào ba đọc sách hay chơi cờ là bé tự ướm trên đồng hồ rồi tắt.

Em cũng chả mong con thành thần đồng. Nhưng có lẽ nhiều bác đang ngộ nhận chữ thần đồng. Quan điểm em chắc thần đồng kiểu Mozart mới là thần đồng, điểm 10 chăng hạn, thì như Đỗ Nhật Nam là 5, bình thường. Còn con em nếu gd theo như kinh nghiệm và như hiện nay là sai, 3 điểm. Em chỉ muốn bé phát huy đúng như khả năng 5đ bình thường của bé. Nên thấy nhiều bác hỏi trẻ con Nhật sao giỏi thế, ngoan thế, trong khi họ xem trẻ con họ là bình thường

Còn việc giáo viên hay bác sĩ. Bác sĩ lúc con em 6th ho, khám bv Nhi đồng cho cả thuốc bao tử, 4/6 loại chống chỉ định trẻ dưới 1t. GV thì thuộc mảng em làm việc nên trình độ Gv thế nào biết ngay. Nên em không phụ thuộc mấy người đấy lắm. Cùng là Gv hay Bs thì trình độ nhận thức, kiến thức cũng khác nhau. Bác sĩ có thể tốt nghiệp Harvard, tốt nghiệp Y HN, nhưng cũng có dạng tốt nghiệp Tân Tạo ra. Nên năm bảy loại lắm. Tốt nhất mình cũng phải biết 1 tý
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 07:38 AM   #204
Anh hùng
Đại tướng

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Không xem tivi nữa thì có thời gian làm việc khác. Em cai nghiện tivi được mấy năm rồi, ban đầu từ không xem kênh VN nữa, sau thành không xem các kênh nước ngoài nữa, thấy cũng có thêm thời gian để đọc sách, nghe nhạc.

Còn dạy con thì em cũng chả đọc sách bao giờ, những kiểu như Kỷ luật không nước mắt với lại Dạy con người Do thái hay Khúc chiến ca mẹ Hổ gì gì đấy là em chưa từng đọc. Căn bản em nghĩ mình lười, vô kỷ luật, được chăng hay chớ mà đòi huấn luyện được con mình thì tài ba quá. Thế nên em cũng chỉ làm theo cái gì em cho là đúng. Ví dụ như em hướng cho bọn nó đọc sách, chơi lego, lắp ráp... thế là thời gian rỗi thì chúng nó làm các việc đấy.

Hay việc học tiếng Anh, em cũng lười dạy bọn nó học nên lừa lừa cho chúng nó nghe nhạc tiếng Anh. Nghe quen rồi thì chúng nó tự cắm đầu học tiếng Anh để nghe nhạc, thế là mình rảnh chả phải dạy gì.

Nói chung thay vì ép buộc chúng nó thì làm sao để chúng nó vừa học vừa chơi thì đỡ mệt cả mình, cả nó. Nhưng em không kỳ vọng gì vào con nhiều lắm nên cách dạy con của em chắc chắn cũng không thể đào tạo ra được thiên tài hay thần đồng gì.

Mấy cái sách bác Kun liệt kê ra hàn lâm quá, em còn chưa nhìn thấy bao giờ cơ . Nhà em có mỗi 1 quyển sách tiếng Việt về nuôi dạy con là quyển " Con nghĩ đi mẹ không biết ", không biết vợ em nhờ ai mua cho, mà em cũng chả xem bao giờ. Thỉnh thoảng em có xem sách dạy con bằng tiếng Nhật, thấy chữ rất ít, chủ yếu minh họa bằng hình nên đọc cũng đỡ ngại, chứ sách mà toàn chữ thì em chỉ đọc mỗi truyện chưởng bộ thôi
Old 09-12-2016, 07:51 AM   #205
coolpixS4
Đại tướng

He he, ăn thua gì, cách đây mấy năm vào SGN gặp bạn được nó show ra một đống sách vở tài liệu bảo là được bạn cho. Nó bảo lúc đấy con nó hơn 1 tuổi gì đấy mà bạn nó bảo là muộn rồi, quá muộn để giáo dục theo phương pháp bán cầu não phải, não trái gì đấy. Nhiều khi thấy như cơn lên đồng về dạy trẻ.

Nói chung tùy ngừoi đánh giá như mình thì không muốn con mình giống thằng bé Đỗ Nhật Nam chút nào. Còn thần đồng thì nhiều khi có cần dạy dỗ gì đâu. Cỡ lứa tuổi đấy có thằng bé Kiệt vẽ rất độc đáo, học toán rất giỏi mà nói chuyện với người dạy nó thì biết nó có đi học mấy đâu. Toàn ở nhà thích học gì thì học.

Triển lãm tranh của Kiệt

http://soi.com.vn/?p=70040
Old 09-12-2016, 08:24 AM   #206
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Nhà các bác mà tối vẫn có thời gian chơi game xem TV chắc toàn có người giúp việc nhỉ?

Em đi làm về, cơm nước, cho con học, chơi với con, tâm sự với con... là đến giờ đi ngủ luôn rồi ý. Cuối tuần thì tranh thủ những lúc con đi bóng bánh tiếng Anh, vợ chồng mới hẹn hò được tí ti.

Nhà em cũng không xem TV lâu rồi. Trẻ con thỉnh thoảng xem Discovery hoặc bản tin thể thao thôi.

Em nghĩ dạy con khó nhất là làm sao để con phát huy được hết khả năng của con.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 08:44 AM   #207
Chán_Phèo
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 696

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
He he, ăn thua gì, cách đây mấy năm vào SGN gặp bạn được nó show ra một đống sách vở tài liệu bảo là được bạn cho. Nó bảo lúc đấy con nó hơn 1 tuổi gì đấy mà bạn nó bảo là muộn rồi, quá muộn để giáo dục theo phương pháp bán cầu não phải, não trái gì đấy. Nhiều khi thấy như cơn lên đồng về dạy trẻ.

Nói chung tùy ngừoi đánh giá như mình thì không muốn con mình giống thằng bé Đỗ Nhật Nam chút nào. Còn thần đồng thì nhiều khi có cần dạy dỗ gì đâu. Cỡ lứa tuổi đấy có thằng bé Kiệt vẽ rất độc đáo, học toán rất giỏi mà nói chuyện với người dạy nó thì biết nó có đi học mấy đâu. Toàn ở nhà thích học gì thì học.

Triển lãm tranh của Kiệt

Em ko muốn con em là thần đồng một tí nào. Bố mẹ kiến thức đầy đủ, tài năng đầy mình mà đa phần con cái thần đồng đều bất hạnh, ko sớm thì muộn. Nói gì đến vợ chồng em.

Em chỉ phấn đấu để con là một người bình thường, nhưng hạnh phúc. Thế là đủ rồi.
Chán_Phèo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 08:48 AM   #208
coolpixS4
Đại tướng

Em nghĩ muốn con thành tài thì bố mẹ cũng phải có kỷ luật sắt gì đấy. Ví dụ ép đứa trẻ học đàn hàng ngày. Và bản thân đứa trẻ nó cũng phải có sự ham thích. Như lớp con em có đứa giỏi toán thật sự, suốt ngày đi thi toán, bọn trẻ con nó nói chuyện với nhau thằng đấy sốt cũng đòi học toán, hôm sau đi chơi mà đêm hôm trước thức đêm hôm để giải bằng được bài toán.

Mình không có kỷ luật và con mình cũng chỉ năng khiếu làng nhàng thì cũng chấp nhận như bác Chán Phèo là đủ.
Old 09-12-2016, 08:52 AM   #209
Anh hùng
Đại tướng

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Em nghĩ muốn con thành tài thì bố mẹ cũng phải có kỷ luật sắt gì đấy. Ví dụ ép đứa trẻ học đàn hàng ngày. Và bản thân đứa trẻ nó cũng phải có sự ham thích. Như lớp con em có đứa giỏi toán thật sự, suốt ngày đi thi toán, bọn trẻ con nó nói chuyện với nhau thằng đấy sốt cũng đòi học toán, hôm sau đi chơi mà đêm hôm trước thức đêm hôm để giải bằng được bài toán.

Mình không có kỷ luật và con mình cũng chỉ năng khiếu làng nhàng thì cũng chấp nhận như bác Chán Phèo là đủ.

Đúng là làm gì cũng phải có đam mê, nhất là trẻ em. Con em rất thích xe cộ, từ xe ủi, xe máy xúc cho đến xe hơi, tàu hỏa. Nó có thể cả ngày chỉ loanh quanh chơi các loại xe, đọc sách ehon và xem clip về xe, nói chuyện về xe cộ và gần như biết đọc tên, nhận biết các loại xe từ hồi hơn 1 tuổi. Thôi em cũng an ủi là nó đam mê như thế, sau này có làm 1 thợ sửa xem thì cũng là 1 thợ sửa xe yêu nghề, có tâm
Old 09-12-2016, 09:08 AM   #210
tieu_hoa
Đại tướng

Bài : 1,732

Bé nhà mình với nhà Anh hung cùng tuổi nhỉ? Bé nhà mình giờ suốt ngày vác cái micro chạy khắp nhà hát hò . Không mong con thành tài gì hết, mong con khỏe mạnh phát triển bình thường thôi.
tieu_hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 09:25 AM   #211
Anh hùng
Đại tướng

Trích dẫn:
tieu_hoa viết:
Bé nhà mình với nhà Anh hung cùng tuổi nhỉ? Bé nhà mình giờ suốt ngày vác cái micro chạy khắp nhà hát hò . Không mong con thành tài gì hết, mong con khỏe mạnh phát triển bình thường thôi.

Đúng rồi anh, em còn nhớ bé nhà em kém hơn tầm 5 ngày
Thế là bé có năng khiếu hát hò rồi đó, đầu tư thôi anh. Nhóc nhà em thì không thấy có hứng thú với âm nhạc lắm, trong giờ học nhạc thì chỉ nhăm nhăm lấy đồ chơi để chơi thôi. Được cái là đi học từ bé, nên tự giác và ngăn nắp hơn hẳn em, cái này là con hơn ba rồi.
Old 09-12-2016, 09:29 AM   #212
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,317

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:

Triển lãm tranh của Kiệt

Em cũng không thích chút nào case của thằng bé DNN, cả câu chuyện của bà mẹ nữa. Cảm giác điều gì đó giả giả, giống như show off, gồng lên ấy. Cá nhân em thôi nhé, vì gái nhà em thì quan điểm ngược lại hoàn toàn
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 09:30 AM   #213
coolpixS4
Đại tướng

Anh hùng giờ vẫn ở Nhật à, chia sẻ một chút chuyện hội Nhật giáo dục trẻ con ở trường lớp xem sao.
Old 09-12-2016, 10:00 AM   #214
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

DNN thì mới đạt chuẩn giãy chết, còn trẻ ở VN mới chỉ đạt chuẩn VN thôi. Nên trẻ VN phần lớn sống ở VN, chứ sang các chuẩn Nhật hay Mẽo chả đủ trình sống. Em thì hướng con đi nên em thấy DNN là hay. Tùy, có người thích thịt nó mắm tôm, rau muống xào, có người thích KFC, Pizza
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
Old 09-12-2016, 10:06 AM   #215
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:

Triển lãm tranh của Kiệt

Tùy cụ, em chả tin là tự dưng thằng bé vẽ được thế này đâu, nếu để phát triển và dạy dỗ theo cách "bình thường" và "tự nhiên" như phần lớn ở VN hiện nay.

vd: Đằng xa là kiến trúc sư Phó Đức Tùng (khoanh tay) – có thể gọi là sư phụ của Kiệt, vì Kiệt không đi học ở trường mà đi theo thầy Tùng. Tuy không dạy Kiệt vẽ nhưng Phó Đức Tùng cho Kiệt phát triển cách tư duy tự do và sáng tạo. Những chuyến đi khảo sát trên các vùng đất nước, kiến trúc sư Tùng đều cho Kiệt đi theo

Muốn phát triển tư duy tự do và sáng tạo cũng phải có cách, không phải thả rông là tự do và nghịch phá là sáng tạo. Như 1 vài người nói với em
Old 09-12-2016, 10:09 AM   #216
savapain
Á quân Tathy YFF League 2014

savapain's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Nơi Cư Ngụ: Sát ô tô
Bài : 3,222

DNN là "khổ luyện" (chữ này tương đối thôi, các bác đừng bắt bẻ em) mà nên và như bạn 10con3 nói, mới đạt trình bình thường của tư bản giãy chết thôi.
Thần đồng là tự thân nó sinh ra đã tố chất khác hẳn người thường rồi, tất nhiên là thêm cha mẹ định hướng để nó phát triển nữa.

Ví dụ, dạy dỗ đúng cách có thể có rất nhiều DNN nhưng cho dạy tẹt ga đố các bác luyện con được thành như bé Evan Le thần đồng piano mới nổi gần đây

Vì thế, tuy cách chia sẻ của nhà DNN có thể gây phản cảm hoặc giả tạo với vài người nhưng em nghĩ cũng rút ra được nhiều điều có ích.

Tathy YFF League & Cup 2014-2015

Tathy YFF League & Cup 2013-2014
savapain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-12-2016, 10:15 AM   #217
coolpixS4
Đại tướng

Mỗi người một cách mà. Nếu coi Kiệt là F4 thì người dạy thằng bé Kiệt thì cũng là thế hệ F3 của một cách giáo dục rất hay. Trong dòng họ nhà này có rất nhiều người có tên tuổi trong lĩnh vực nghệ thuật của Việt Nam.

Còn với 10con3 thì tùy mình không có ý kiến với cách dạy hay cách sống của nick này.
Old 09-12-2016, 10:15 AM   #218
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Trích dẫn:
noheadrider viết:
Em cũng không thích chút nào case của thằng bé DNN, cả câu chuyện của bà mẹ nữa. Cảm giác điều gì đó giả giả, giống như show off, gồng lên ấy. Cá nhân em thôi nhé, vì gái nhà em thì quan điểm ngược lại hoàn toàn

Bác giống em, thấy mẹ con nhà ĐNN cứ gồng gồng, giả giả thế nào í. Em nhớ có lần nói chuyện này trên đây nhưng bị chửi

Gần đây nói chuyện với 1 người bạn, bạn í nói rất ngưỡng mộ cách giáo dục con của mẹ Michael Phelps. Em đọc thấy khá bổ ích, chia sẻ với các bác chút: http://giadinh.vnexpress.net/tin-tu...ai-3454099.html
Old 09-12-2016, 10:17 AM   #219
coolpixS4
Đại tướng

Phelps thì còn nhờ một người thầy nữa.

http://soi.today/?p=216441
Old 09-12-2016, 10:45 AM   #220
Anh hùng
Đại tướng

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Anh hùng giờ vẫn ở Nhật à, chia sẻ một chút chuyện hội Nhật giáo dục trẻ con ở trường lớp xem sao.

Con em thì mới đi học mẫu giáo thôi, nên em nắm vững hơn về hệ thống mẫu giáo của Nhật (có thời điểm em cũng có ý định mở trường mẫu giáo JP ở VN, mà sau không dám cạnh tranh với các tay to nhiều tiền ), mà con bác Kun thì qua tuổi này rồi, em chia sẻ chỉ để cho vui thôi. Về tiểu học thì em cũng biết 1 ít, tuy nhiên em không tìm hiểu kĩ nên thôi không chia sẻ.
Mẫu giáo của Nhật có 2 hệ thống trường:
- Hoikuen nhận trẻ từ 3 tháng tuổi trở lên (tùy trường có thể nhận từ 2 tháng, 4 tháng), giữ trẻ hộ cho bố mẹ đi làm, trường này hầu như chỉ dành cho các đối tượng thu nhập từ trung bình trở xuống, khó khăn...như nhà em vì cả bố mẹ đều phải đi làm, tất nhiên trường cũng có giáo dục nhưng không được học nhiều các môn elite như hệ thống trường Jochien.
Trong hệ thống Hoikuen còn chia ra 2 loại: Loại được cấp phép theo chuẩn của quận/thành phố là các trường có cơ sở vật chất lớn, hệ thống đầy đủ, giáo viên nhiều. Và loại không có phép, chỉ mang nghĩa là nhà giữ trẻ.
- Jochien: Chỉ nhận trẻ từ 3 tuổi trở lên, theo nghĩa là mẫu giáo, thường các trường này cơ sở vật chất tốt, chất lượng đào tạo, giáo dục được chú trọng và chỉ giữ trẻ đến 14h(quá giờ thì thêm tiền) nên chỉ dành cho gia đình có điều kiện, hoặc là mẹ phải ở nhà trông con, chỉ đi làm thêm thôi.

Con em mới đi học ở lớp 1 tuổi, nên em sẽ chia sẻ về quá trình học ở lớp 0 tuổi và 1 tuổi.
Lớp 0 tuổi: Nhận trẻ từ 4 tháng trở lên, tháng đầu tiên chỉ cho đi mỗi ngày 2-3h để làm quen, sau đó mới giữ full time. Nhà trường có sữa bột trong khẩu phần, tuy nhiên mình có thể mang sữa mẹ, hoặc sữa bột phù hợp cho bé đến nhờ cô giáo cho ăn. Thường ở Nhật sẽ cho trẻ ăn dặm từ 6 tháng, nên ở nhà và trên lớp sẽ kết hợp với nhau để cho bé ăn dặm. Hàng tháng trường sẽ có menu các món bé sẽ ăn cho từng ngày, từ đó mẹ ở nhà sẽ chế biến món ăn nào cho phong phú bữa ăn của bé. Thường thì trước khi cho ăn món mới, các cô giáo sẽ yêu cầu gia đình phải cho ăn thử ở nhà xem bé có bị dị ứng không. Các món nấu phải được tách riêng, không được trộn lẫn để biết bé thích ăn món nào, không thích ăn món nào (không phải xay lẫn như ở VN). Ăn đồ có chất sơ từ khoảng tháng thứ 7, nên từ 1 tuổi là có khả năng ăn cơm hạt, ăn rau củ như người lớn.

Mỗi lớp có từ 15-20 em (lớp 0 tuổi đông nhất), và có từ 6-8 cô giáo, theo tiêu chuẩn mỗi cô giữ từ 2-3 bé. Mỗi bé sẽ có sổ theo dõi hàng ngày, cô giáo sẽ đo nhiệt độ, ăn uống, tình trạng trong ngày của bé. Ở nhà bố mẹ cũng phải ghi vào là tình trạng bé ăn uống ở nhà thế nào, vui chơi ra sao. Ngoài ra thì còn có sổ nhật kí hàng tháng, các cô sẽ chụp các khoảng khắc của bé, rồi ghi các nhận xét dễ thương làm thành 1 cuốn nhật kí cho từng bé.
Từ 1 tuổi trở lên thì cô sẽ luyện cho trẻ tự xúc ăn, tự cất bỉm sau khi thay, tự cất giày và lấy giày của mình, chào hỏi trước khi ăn, và cảm ơn sau khi ăn xong, biết cảm ơn...Có thể bé chưa nói được nhưng đã biết chắp 2 tay lại trước khi ăn, cuối đầu sau khi ăn xong và cuối đầu cảm ơn khi được nhắc " cảm ơn đi con". Đây cũng là điều em thấy khâm phục các cô giáo nhất.

Hàng ngày trẻ đều được ra sân, vườn, công viên gần trường để chơi, còn bé thì cô bế, biết đi rồi thì tự đi. Trẻ có thể chơi đất, nước, cát, côn trùng...tùy ý và không bị kêu là bẩn lắm, kinh lắm.... Ở trong lớp thì các cô cho chơi các trò như rút tissue ra khỏi hộp, kéo các loại dây vải ra khỏi hộp, xếp hình, cho đồ vật vào hộp...để rèn luyện tính khéo léo cho trẻ. Cuối ngày thì các cô sẽ tập trung các em lại để đọc ehon hoặc kể chuyện.

Hàng ngày cô đều đo nhiệt độ cho trẻ, trẻ nào sốt là gọi bố mẹ tới đón, cho tới khi nào hết sốt, có giấy của bác sĩ thì mới nhận trở lại. Trẻ em Nhật rất hay ốm, hầu như đứa nào cũng thế, cảm, sổ mũi hầu như quanh năm. Tuy nhiên các bác sĩ chỉ cho uống thuốc cho có lệ, không bao giờ cho kháng sinh hay thuốc tăng cường đề kháng.
Trẻ con Nhật rất còi theo tiêu chuẩn ở VN, tuy nhiên không ai để ý đến vấn đề đó mà chỉ quan tâm nó có chịu chơi không? Có gì bất thường về tâm sinh lý không? Nếu có gì thì phải đưa đến các trung tâm tư vấn của quận hoặc gặp bác sĩ tâm lý.

Mỗi năm đều có 1 ngày gọi là ngày hội thao, bố mẹ, gia đình sẽ tham gia cùng các em. Tùy thuộc vào độ tuổi mà sẽ tham gia hội thao như thế nào. Như lớp 1 tuổi thì mới chỉ chập chững biết đi nên sẽ tham gia môn đẩy xe cút kít, rồi bám theo dây để đi đến đích. Các lớp lớn hơn thì có trò chạy tiếp sức...

Dài quá rồi, hôm khác em viết tiếp về lớp 1 tuổi

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài