Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-12-2016, 12:49 PM   #181
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Bác nohead nói chuẩn rồi, muốn con làm cái gì thì bố mẹ cứ làm trước đi.
Old 06-12-2016, 12:51 PM   #182
Khi vang
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 2,075

Em nghĩ kinh nghiệm của bác Kỵ sĩ không đầu chỉ áp dụng được với giai thôi .

Mỗi đứa trẻ là một bí ẩn vĩ đại của tạo hóa, chẳng có sách nào ghi chép ra được. Bố mẹ muốn dạy được con thì trước tiên nên là bạn của con, hiểu con mình cần gì, rồi xây dựng kế hoạch điều chỉnh con cho phù hợp. Nói chung khó mà truyền kinh nghiệm dạy con cho nhau được, bởi ngay cả các tiêu chuẩn của các ông bố bà mẹ đã khác nhau rồi .

P/s: Hôm qua em cũng định ép nước ổi mà phải làm những 3 cốc nên thôi bác Kỵ sĩ ơi, hihi.
Old 06-12-2016, 12:51 PM   #183
sieuminh
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 552

Thứ nhất, chúng ta không quen thân và không biết tuổi nhau, bạn nên xưng hô một cách trung tính, đừng xưng anh với mình. Kể cả khi bạn đã rất già, lấy gì bảo đảm mình không già hơn, đúng không

Thứ hai, mình ***** cần "tin" 10con3, vì chính mình cũng làm như vậy. Vả lại, trừ phi có bằng chứng rõ ràng, mình mặc định cậu đó nói thật. Ăn thua gì mấy chuyện bá láp trên mạng mà phải mất công bịa, phải không.

Thứ ba, mình cũng hoàn toàn tin bạn lừa con bạn kiểu đó. Rất hiệu quả, hoan hô!

Trích dẫn:
noheadrider viết:
@Sieuminh: 24m như con của router, lại đã lỡ nghiện rồi thì lỗi rõ ràng là của cha mẹ, giờ đem bài cấm tiệt rồi mặc cho con khóc à? Đừng tin bé 10con3 em ơi.

Anh nuôi 2 nhóc mười mấy năm rồi, cai nghiện cho chúng nó từ tivi đến smart phone, ipad nên đảm bảo cách đó là nhẹ nhàng nhất đấy: Giấu cái sạc đi, cho con nó xài nốt đến lúc hết pin thì báo hỏng, ko có cách nào dùng tiếp là chấp nhận ngay thôi, không mất quá nhiều thời gian.

Tất nhiên trường hợp biết đọc mà không hiểu như bé 10con3 kia thì anh chịu thật
sieuminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 12:57 PM   #184
coolpixS4
Đại tướng

Nhà em hai đứa mà tâm tính đã khác xa nhau, kinh nghiệm đứa này không áp dụng với đứa kia được.

Nhưng em vẫn chủ trương là muốn chúng nó học gì thì mình tự thân học trước để làm gương và biết được là làm được khó đến đâu.
Trích dẫn:
Khi vang viết:
Em nghĩ kinh nghiệm của bác Kỵ sĩ không đầu chỉ áp dụng được với giai thôi .

Mỗi đứa trẻ là một bí ẩn vĩ đại của tạo hóa, chẳng có sách nào ghi chép ra được. Bố mẹ muốn dạy được con thì trước tiên nên là bạn của con, hiểu con mình cần gì, rồi xây dựng kế hoạch điều chỉnh con cho phù hợp. Nói chung khó mà truyền kinh nghiệm dạy con cho nhau được, bởi ngay cả các tiêu chuẩn của các ông bố bà mẹ đã khác nhau rồi .

P/s: Hôm qua em cũng định ép nước ổi mà phải làm những 3 cốc nên thôi bác Kỵ sĩ ơi, hihi.
Old 06-12-2016, 01:20 PM   #185
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,318

Trích dẫn:
sieuminh viết:
Thứ nhất, chúng ta không quen thân và không biết tuổi nhau, bạn nên xưng hô một cách trung tính, đừng xưng anh với mình. Kể cả khi bạn đã rất già, lấy gì bảo đảm mình không già hơn, đúng không

Thứ hai, mình ***** cần "tin" 10con3, vì chính mình cũng làm như vậy. Vả lại, trừ phi có bằng chứng rõ ràng, mình mặc định cậu đó nói thật. Ăn thua gì mấy chuyện bá láp trên mạng mà phải mất công bịa, phải không.

Thứ ba, mình cũng hoàn toàn tin bạn lừa con bạn kiểu đó. Rất hiệu quả, hoan hô!

H ơi, ta đã gặp nhau rồi, và anh già hơn thật đấy, ahuhu

Chuyện lừa hay không lừa thực ra chỉ là quan điểm thôi. Lỗi là của người lớn, nên cách nào để dứt điểm vấn đề nhẹ nhàng nhất cho con thì làm.

@Khỉ: Ép nhanh không ấy mà!
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 01:25 PM   #186
Chán_Phèo
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 696

Trích dẫn:
noheadrider viết:
@Sieuminh: 24m như con của router, lại đã lỡ nghiện rồi thì lỗi rõ ràng là của cha mẹ, giờ đem bài cấm tiệt rồi mặc cho con khóc à? Đừng tin bé 10con3 em ơi.

Anh nuôi 2 nhóc mười mấy năm rồi, cai nghiện cho chúng nó từ tivi đến smart phone, ipad nên đảm bảo cách đó là nhẹ nhàng nhất đấy: Giấu cái sạc đi, cho con nó xài nốt đến lúc hết pin thì báo hỏng, ko có cách nào dùng tiếp là chấp nhận ngay thôi, không mất quá nhiều thời gian.

Tất nhiên trường hợp biết đọc mà không hiểu như bé 10con3 kia thì anh chịu thật

Báo hỏng, xong đến lúc nó thấy Ipad tự dưng ko hỏng nữa thì bảo sao ạ? Và quan trọng nhất để con thấy bố nó nói dối thì xử lí kiểu gì?

Em nói dối vợ thì có chứ nói dối con thì chưa bao giờ.

Em cũng phải cai nghiện xem tivi, chơi ipad, đọc truyện, đi bơi cho con gái đây. Cách của em đơn giản lắm, nói lí lẽ, phân tích chán chê mà ko có hiệu quả là em chọn một thời điểm rồi cho chơi, chán thì thôi, em ngồi cạnh quan sát. Cả nhà ai cũng kêu nhưng em mặc kệ. Thế mà cuối cùng cắt cơn được hết.

Tâm lí trẻ con cũng như người lớn thôi, càng ngăn cấm càng cảm thấy háo hức, say mê. Dùng quyền lực người lớn chỉ khiến trẻ ấm ức, không phục. Nói dối chỉ là biện pháp tình thế, giải quyết cái ngọn nhưng lại có hậu quả rất tai hại là khiến con cái không còn tin tưởng bố mẹ nữa.

Em thích để cho trẻ đối diện với sự thật hơn. Như mùa hè đầu tiên đi bơi, mỗi ngày nàng ấy (3 tuổi) háo hức đếm từng tiếng một từ buổi sáng, Buổi chiều thả xuống bể thì dễ mà mỗi lần lôi lên như hành xác. Cuối cùng em giao hẹn ok bố để con bơi thoải mái, lúc nào muốn lên thì gọi, nhưng nói trước là thế nào con cũng ốm, tự chịu nhé, không được mè nheo đâu. Thế mà phải mất đến 4 hôm, mỗi hôm bơi 4h (từ 4h đến 8h) mới ốm. Ốm mất 1 tuần. Hết ốm đòi đi bơi nhưng từ đấy trở đi em gọi là leo khỏi bể luôn

Nói chung từ những vụ nho nhỏ như thế cộng với việc không bao giờ nói dối con gái nên em được nàng ấy tin cậy tuyệt đối. Là người duy nhất trong nhà biết được ý trung nhân mà con gái học lớp 2 đã chấm (Con thích bạn ấy lắm, lớn lên con sẽ lấy làm chồng )
Chán_Phèo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 01:55 PM   #187
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192

@Các bác: tất nhiên nghiêm khắc không phải là phát xít. Có những cái nguyên tắc phải giải thích rõ cho con và không được làm bằng mọi giá, những vẫn hiểu con.
Vd: em cấm không cho bé uống nước ngọt. Tất nhiên cả nhà không ai được uống. Giaỉ thích rõ cho bé vì sao, mở youtube lên có minh họa sâu răng, nước ngọt tẩy vết bẩn như thế nào...Và bé làm theo nguyên tắc đó. Lâu lâu có việc đi ăn tiệc, bé thấy các bạn uống, thì cũng có xin phép ba mẹ uống 1 tý, nhưng bé chủ động không uống nữa, thậm chí khuyên các bạn khác không uống. Hoặc về chuyện nói dối, thống nhất cả nhà không nói dối, có gì phải giải thích rõ với nhau, dù sợ hay buồn. Có lúc bé học bạn nói dối trên lớp, về nhà phải nói rõ cho con vì sao nói dối có hại. Dạy trẻ quan trọng là bình đẳng và thống nhất. Bố mẹ cấm con thì bố mẹ không làm. Nhà em có đóng K+ nhưng chủ yếu cắm usb cho bé nghe nhạc tiếng Anh vào giờ học, free time, và ba xem mấy trận bóng cuối tuần, còn lại không mở; bé quen vậy nên cũng không đòi bố mẹ mở tivi hay sang nhà người khác đòi xem. Có lúc ham chơi, ở nhà hàng xóm xem 1 lúc thì tự về, bảo xem hư mắt nên con về. Lâu dần bé tự giác thế thôi.
Nhiều cái bé cũng thích, nhưng em tập bé tính kiềm chế. Ban đầu đơn giản thôi, bé muốn đi chơi thú nhún khi ngang qua công viên. Nhưng em đang bận, nên nói thẳng: giờ ba bận, nếu giờ con chơi chỉ chơi được 30ph. Còn nếu con để dành cuối tuần chơi thì chơi cả ngày. Bé đắn đo 1 lúc rồi chọn. Tập bé cách kiềm chế sẽ tạo nền cho sau này bé khống chế được ham muốn và sở thích của mình một cách tự giác.

@Nohead: chia sẻ cách dạy con, không phải lôi mười mấy năm kinh nghiệm ra mà phét này nọ. Con tôi đi siêu thị đòi kẹo, nó lăn ra khóc, tôi đứng xem đến lúc hết khóc đấy, thì đã sao. có đứa trẻ nào chết vì khóc không?. Hết khóc, lại ôm con, không nhắc gì đến chuyện trước đó. Tối về giải thích tại sao ba không cho con, và tại sao ba không đỡ con. Chơi cái trò dối trá, giấu con, lớn lên con nó lại dối trá, giấu người khác, phỏng có giáo dục nhỉ?. Mà có giấu hết sạc Iphone, ipad, tivi, máy tính chưa?. Nói dối là nói dối, và deok có cái gì biện minh cho nó hết. Thế nhé, sau con lớn nó đòi tiền đi chơi thì nhớ bảo nhà mình phá sản rồi, không có tiền cho con đâu.

Sao biết tôi dùng điện thoại nhoay nhoáy nhỉ, hay trông bụng ta ra bụng người
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 02:11 PM   #188
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,318

Hơ hơ, anh thua, anh không tiếp bé 10con3 nữa nhé.

@Chán phèo: Các bác công nhận là lý tưởng thật. Em là con người tầm thường, thích chơi game không kém tụi nhóc nên không thể chơi kiểu phân tích giáo điều được => muốn con nhịn = bố mẹ cũng phải nhịn thôi. Còn định nghĩa thế nào là dối trá thì vô cùng lắm.

@Kool: Thanks bác, mỗi bác là hiểu em thôi
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 02:38 PM   #189
sieuminh
Đại úy

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 552

Liệu có nhầm không người đẹp nhà em ít giao du, tên cũng không phải là H ...

Nói cho ngay, hình như tính cách/ số phận đứa trẻ có nhiều phần đã được định trước, hành vi của bố mẹ chắc ảnh hưởng một phần thôi.

Ngoài ra hồi trước em đọc quyển này
https://www.amazon.com/Nurture-Assu...d/dp/1439101655

thấy trong đó có khá nhiều lập luận khá thú vị, ý chính: mọi người hay cãi nhau về chuyện tính cách trẻ con là do di truyền hay môi trường gia đình (nature vs nuture), nhưng có một giả thiết khác, đó là ảnh hưởng của môi trường bạn bè cùng trang lứa mới là quyết định.

Trích dẫn:
noheadrider viết:
H ơi, ta đã gặp nhau rồi, và anh già hơn thật đấy, ahuhu

Chuyện lừa hay không lừa thực ra chỉ là quan điểm thôi. Lỗi là của người lớn, nên cách nào để dứt điểm vấn đề nhẹ nhàng nhất cho con thì làm.

@Khỉ: Ép nhanh không ấy mà!
sieuminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-12-2016, 02:49 PM   #190
coolpixS4
Đại tướng

Đến tầm con 11, 12 tuổi thì thấy ảnh hưởng môi trường quan trọng phết đấy. Nó sống ở trường nó gần 10 tiếng/ ngày. Nhiều hơn thời gian mình với nó. Đừng nghĩ là nó vâng vâng dạ dạ là nó nghe theo hết.

Ngay cả ý tưởng là cấm nó dùng nước ngọt chả hạn. Lúc bé nó có thể nghe theo, tin là mình nói đúng. Đến cấp 2, nó chơi với bạn nó, bọn bạn nó sẽ cười vào cái ý tưởng coca là độc hại vì chúng nó vẫn dùng. Con mình sẽ trở thành khác người. Có nhiều hướng sẽ xảy ra, một là nó sẽ chấp nhận khác người và có thể bị tẩy chay vì lập dị. 2 là nó sẽ làm theo bạn nó và từ chuyện nhỏ như coca nó sẽ nghi ngờ mọi thứ khác mình nói....

Hôm nọ tình cờ vào nhóm FB của bọn trẻ con, mình không cố tình vào vì tôn trọng chúng nó. Vào đấy mới phát hiện những chuyện bọn trẻ con nói khi không có mặt người lớn mới ngỡ ngàng.
Old 06-12-2016, 03:10 PM   #191
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Bác noheadrider tư vấn cho bác router vậy là chuẩn rồi còn gì, giải pháp tình thế cho bố mẹ "biết là mình dại rồi". Chứ con đang khóc lăn ra ăn vạ mà các bác lại kinh viện đi tra sách nữa thì không thiết thực.

Em thích cách dạy của bác Chán_Phèo, vừa hiệu quả, vừa thể hiện sự tôn trọng con cái, tuy nhiên, "không ai xây xong Rome trong 1 đêm".
Old 06-12-2016, 04:08 PM   #192
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
Pyrenees viết:
Bác noheadrider tư vấn cho bác router vậy là chuẩn rồi còn gì, giải pháp tình thế cho bố mẹ "biết là mình dại rồi". Chứ con đang khóc lăn ra ăn vạ mà các bác lại kinh viện đi tra sách nữa thì không thiết thực.

Em thích cách dạy của bác Chán_Phèo, vừa hiệu quả, vừa thể hiện sự tôn trọng con cái, tuy nhiên, "không ai xây xong Rome trong 1 đêm".

Hehe, nó ăn vạ thì kệ nó, đứa nào là bố đứa nào.

Cụ qua xem có chốt sớm vụ bóng bánh được không?

@Cool: tất nhiên, ngay từ giờ nó vẫn thấy các bạn uông và có xin uống 1 ít, tự giác 1 ít thôi vì biết nó có hại. Quan trọng nó biết có hại thôi. Thế là đủ. Em biết bia rượu có hại, nên chỉ lâu lâu có dịp bạn bè thì vẫn khướt, chứ không phải vui uống, buồn uống, nắng uống, mưa uống...

Không nhất thiết con mình hòa đồng là phải theo tính xấu số đông.
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
Old 06-12-2016, 05:19 PM   #193
Texrex
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,818

Bác Kỵ sĩ với em có khi phải gửi con cho 10con3 nuôi giúp rồi tập trung chơi game đê. Dạo này anh em chém LOL mà chả hiểu gì cả
Old 06-12-2016, 06:48 PM   #194
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Trích dẫn:
Texrex viết:
Bác Kỵ sĩ với em có khi phải gửi con cho 10con3 nuôi giúp rồi tập trung chơi game đê. Dạo này anh em chém LOL mà chả hiểu gì cả

Em còn deok dám đẻ đứa thứ 2 vì sợ nuôi dạy không tốt, có mà em thèm

Góp ý, chia sẻ thôi, con ai nấy nuôi, từ từ lớn mới thấy thành quả, phỏng ạ. Ganh đua mấy cái này làm quái gì, hehe
Old 07-12-2016, 02:12 PM   #195
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Em rất mừng là thấy các bác trai tích cực tham gia chủ đề này. Nhà Banhmycay có khi phải đăng ký nick cho partner vào đây nhỉ.

Em đồng quan điểm là 'trăm nói không bằng một làm'. Muốn con không chơi Ipad thì bố mẹ đừng chơi. Bác nào vẫn ham game thì em chịu, không biết gỡ như thế nào.

Các bác quan sát sẽ thấy, một cách bản năng, càng về già, chúng ta càng giống bố mẹ mình ở nhiều điểm. Vì vậy con các bác sau này cũng sẽ giống các bác đấy ạ.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2016, 02:21 PM   #196
AZA
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 952

Nhà em hai đứa mỗi tối chúng nó được xem TV vài chục phút, tuần vài buổi chơi điện thoại/Ipad 10-15 phút/lần. Trừ hôm nào chúng nó hư bị cấm tiệt.

Tối qua em vừa phải chia gói bim bim ra làm 3 cho em và 2 con tiểu yêu ăn cùng không thì loạn nhà
AZA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2016, 02:38 PM   #197
coolpixS4
Đại tướng

Nhà em hết hạn VTC HD em bỏ thử nửa năm thấy cũng chả sao nên bỏ luôn. Hồi đầu còn dùng đầu HD xem phim rồi đầu HD cũng hỏng nốt cũng chả sao. Bọn trẻ con cũng chỉ còn xem youtube trên Ipad sau khi học xong. Mà chúng nó cũng dùng để nghe nhạc và xem các kênh khoa học để giải trí nên em cũng kệ.
Old 07-12-2016, 04:01 PM   #198
Ếch Xanh
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: Bên hố bom kề vườn xoan
Bài : 1,195

Nhà em 2 công chúa 4 tuổi, nhà ở chung với ông bà, thực tế ông bà chăm lo cho hết cả từ ăn ngủ đi học, 2 vc đi làm từ sáng đến tối mới về, tối cũng ngủ với bà. Tuy thế nhưng 2 bé rất ngoan và biết nghe lời, từ bé không bao giờ có chuyện khóc lóc ăn vạ, lừ mắt là biết sợ ngay. Cách dạy của em thì đủ cả nói chuyện, giải thích, làm gương lẫn phạt (mắng có, tét đít có, úp mặt có, nhưng phải rất bình tĩnh và qui củ, không được nổi nóng). Em cũng cố gắng dành nhiều thời gian nhất có thể để chơi và nói chuyện với con. Tối không được xem TV mà phải bày ra các trò chơi, hát múa, vẽ... các kiểu. Điện thoại, ipad không được sờ vào nếu không cho phép. Trước khi đi ngủ có 10-15 phút xem clip youtube, đứa nào có tội hư thì phạt không cho xem luôn, một mình đứa kia xem, kể cả ngồi bên cạnh cũng không được nhòm vào.

Ít xem TV nên bày trò chơi rồi buôn chuyện chém gió với nhau thành thần, không hài lòng gì bố mẹ là góp ý luôn chứ không phải kiểu sợ nem nép. Tuy nhiên khi chỉ có chúng nó với ông bà thì không được nghiêm như thế, nhiễu phết.
Ếch Xanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2016, 04:15 PM   #199
detector
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 442

Về lý thuyết bố mẹ làm gương, không dùng iPad, hạn chế v.v... xem TV như bác 10con3 em nghĩ là chuẩn. Tuy nhiên thực hành cái đó với em khoai vãi.
Em đi làm cũng vất vả, về cũng khá muộn. Ngoài việc giúp và nịnh vợ một ít việc nhà, chơi với bọn trẻ. dạy con gái học thì em có 2 thú vui là xem phim trên TV và đọc tin tức trên SmartPhone. Ngoài ra đêm em lọ mọ làm việc trên máy tính nữa. Vì thế đối với vợ con mà nói đúng là ở nhà thời lượng em dán mắt vào các loại màn hình khá nhiều. Nhưng em mà bỏ thì em thấy cuộc sống của em nó chả đáng sống nữa (vì còn thú vui gì nữa đâu). Mình tất nhiên là nuôi dạy, hi sinh vì các con nhưng cũng phải sống cuộc đời của mình nữa chứ đâu chỉ là phân bón cho chúng nó, phỏng ạ?

Có thể cũng vì thế mà con bé nhà em (5,5 tuổi) cũng rất thích xem Tivi (xem hoạt hình) và chơi SmartPhone. Phương án hiện nay của em là lợi dung việc này để cho nó học tiếng Anh bằng cách chỉ cho nó xem các thể loại hoạt hình tiếng Anh, cấm tiệt tiếng Việt. Trên điện thoại thì cũng chỉ cho chơi duy nhất cái Monkey Junior để học tiếng Anh. Của đáng tội nó cũng khá hợp tác.
Ngoài ra thời gian ở nhà của nó từ lúc đi học về cũng bị phân chia vào các việc tắm rửa, ăn uống, chơi Lego (lúc nào em thấy nó xem lâu quá thì bắt đi chơi Lego), học đàn (em dạy ) v.v...
Em thấy không biết em có giống ai không? Nhưng tạm thời em thấy cũng ổn ạ.
detector vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2016, 09:50 PM   #200
Ngơ
Đại tướng

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,684

Thực ra em chả xem sách nuôi con bao giờ nên chắc ko gọi là lý thuyết. Nhà em nói chung dạy con khá là tự phát, nghĩ gì thích hợp thì làm.

Đại loại, em quan niệm mỗi đứa trẻ cũng là 1 người lớn nhưng chưa full options. Nghĩa là không thể coi nó như đứa không biết gì, cũng không thể coi nó ngang hàng hay thậm chí là thủ lĩnh. Vấn đề của trẻ con cũng có thể xử lý theo cách xử lý với người lớn, được phiên dịch theo ngôn ngữ trẻ con cho nó hiểu và nhớ.

Người lớn có tỷ vấn đề, trẻ con cũng vậy. Chẳng có cách nào để giải quyết tất cả vấn đề, chỉ có cách nào giảm thiểu xác suất xảy ra. Em luôn hướng bản thân và con em đến 1 cân bằng động. Cân bằng động nghĩa là cân bằng trong thế động, động thì luôn dịch chuyển, vấn đề là mình muốn chuyển theo hướng nào, đến mức độ thế nào. Ví dụ: đứa nhát thì phải làm sao cho nó đếch sợ gì cả, đứa vô tổ chức thì hướng nó đến sự quy củ, đứa cẩn thận thì xui nó làm bừa.

Sau này thế nào ko biết nhưng cho đến giờ, em thấy dậy con cũng không khó lắm, chỉ cần có 1 số nguyên tắc không thay đổi và nhiều sự linh hoạt.
Ngơ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài