Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Trưng cầu dân ý + góp ý
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-10-2015, 01:48 AM   #1
banhmycay
Đại úy

Gia nhập: Sep 2011
Bài : 487
Default Trị giúp việc

Bác nào cao tay mách em cách trị giúp việc với:

Em giao hẹn làm từ 7h sáng đến 7h tối, 7 ngày/w, ăn 2 bữa, không phải giặt giũ và nấu cơm, lương 5 triệu. Mới làm 3 ngày thấy cả nhà ưng ưng liền nhắn tin ép em cho nghỉ nửa ngày chủ nhật, không thì hết tháng không làm nữa.

Nghỉ cũng được nhưng em ghét cái thái độ. Người không có tâm như thế chăm con mình không yên tâm được. Chưa kể sau này sẽ đòi nghỉ cả ngày là cái chắc! Em tính yêu cầu ký hợp đồng rõ ràng để đỡ đòi hỏi linh tinh nhưng chưa chắc cáo đã chịu ký, mà ký cũng phá hợp đồng được. Cho nghỉ thì tạm thời chưa tìm được người thay
Old 16-10-2015, 02:30 AM   #2
tôm
Thượng sĩ

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 177

Nghị Quế thời nay
tôm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-10-2015, 02:54 AM   #3
xeko
I am back

xeko's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 3,143
Send a message via ICQ to xeko Send a message via AIM to xeko Send a message via MSN to xeko Send a message via Yahoo to xeko

Bác xông xênh nhỉ, 5 củ cho một chị oshin không giặt giũ nấu nướng. Có vẻ ali mơi mơi quá nên nó vòi thôi, tâm lý tham tiền chắc khó cưỡng he he.
xeko vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-10-2015, 04:31 AM   #4
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Thế thì giảm lương thôi, phải đưa ra ít nhất 2 lựa chọn cho người ta cân nhắc ;)
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-10-2015, 06:42 AM   #5
banhmycay
Đại úy

Chả hiểu thế nào chứ nhà em tìm gv rất khó. Qua bao nhiêu đời rồi không ai làm quá 3 tháng ạ.

Giảm lương thì dễ rồi nhưng họ sẽ không làm cho mình nữa.

Bác gì bảo em Nghị Quế nhá, bác cứ thuê gv đi rồi biết.
Old 16-10-2015, 07:01 AM   #6
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Người ta thuê cả đấy ông ạ, lương 3,5-4 triệu. Sáng dậy sớm lau 75m2 nhà, nấu đồ ăn sáng cho bé 3 tuổi rồi đưa đi học. 4h30 chiều đón về, cơm nước giặt giũ dọn dẹp đến khi Today TV chiếu "Cô dâu 8 tuổi" thì xem. Mỗi quý về quê 1 lần, mỗi lần 3 ngày.

Ông phá giá thị trường thế nên họ cũng lướt sóng là đúng thôi
Old 16-10-2015, 07:09 AM   #7
thanhcong
biass

Giá cả thì không bàn được. Giúp việc mà theo ngày, không ngủ ở nhà, dạng chuyên nghiệp thì lương cao hơn hẳn - nhưng thực sự thì hiệu quả hơn.

Không dám giảm lương thì phải tăng lương thôi. Còn giảm lương thì cũng sòng phẳng - 5 triệu là cho điều kiện là đủ 7 ngày, còn nghỉ nửa ngày giảm 500 ngàn, vẫn đúng theo thoả thuận ban đầu - muốn nhận đủ thì đi làm đủ.
Old 16-10-2015, 08:13 AM   #8
banhmycay
Đại úy

Trích dẫn:
Pyrenees viết:
Người ta thuê cả đấy ông ạ, lương 3,5-4 triệu. Sáng dậy sớm lau 75m2 nhà, nấu đồ ăn sáng cho bé 3 tuổi rồi đưa đi học. 4h30 chiều đón về, cơm nước giặt giũ dọn dẹp đến khi Today TV chiếu "Cô dâu 8 tuổi" thì xem. Mỗi quý về quê 1 lần, mỗi lần 3 ngày.

Ông phá giá thị trường thế nên họ cũng lướt sóng là đúng thôi

Bác làm ơn hỏi chị gv nhà bác ở dưới quê có ai đi làm không giới thiệu cho em mới! Em sẵn sàng trả như bác để khỏi phá giá ạ
Old 16-10-2015, 08:42 AM   #9
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Trích dẫn:
banhmycay viết:
Bác làm ơn hỏi chị gv nhà bác ở dưới quê có ai đi làm không giới thiệu cho em mới! Em sẵn sàng trả như bác để khỏi phá giá ạ

Tí nữa em hỏi thông tin rồi inbox bác.

Mà nếu bác có thuê được giúp việc ổn, em nghĩ bác cũng bỏ cái tư tưởng "trị" đi. Người ta đến làm cho mình, ăn cùng mâm, ngủ trong nhà, trông con rửa bát cho mình (mặc dù họ được trả tiền để làm những chuyện đó) mà cứ nghĩ là "trị" họ thì sao vui vẻ, lâu dài sao được bác?

Bác cứ tìm cách trị, đến khi họ cáu họ véo con bác (giả sử thế), bác cũng chả biết được đâu. Em thì luôn tôn trọng người lao động chân chính, có trị thì trị đối thủ chứ đừng trị partners
Old 16-10-2015, 09:07 AM   #10
banhmycay
Đại úy

Đấy là em bức xúc nên bê lên đây nói thế thôi, chứ em tin là gv nhà em sướng nhất. Cơm không phải nấu, quần áo chả phải giặt, chỉ quanh quẩn nghe sai vặt, cho em ăn rồi trông em ngủ. Lúc nào có người trông em thì đi lau nhà, gấp quần áo.

Có đứa 18 tuổi ra nhà em được một ngày thì nhà em đi chơi cả tuần, hôm về đến nhà thì nó kêu trường gọi con đi học trung cấp nên em trả cho 500k rồi cho về luôn. Bà khác ra được 3 ngày thì làm linh ta linh tinh nên em cho nghỉ, trả cho 1 triệu cả tiền tàu xe. Đứa ưng nhất thì bị ốm viêm phổi với trầm cả, em không biết nên gọi nó từ quê ra làm được 20 ngày thì cho nghỉ chữa bệnh, đưa cho 5 triệu gồm cả lương tàu xe và cho tiền chữa bệnh.

Em hỏi bác thế chưa tử tế thì phải cung phụng thế nào nữa ạ? Chả tìm được ai có tâm với mình thì sau tết con em cho đi học rồi em dẹp hết giúp việc, chỉ thuê sinh viên làm theo giờ buổi tối cho nó nhẹ đầu.
Old 16-10-2015, 09:17 AM   #11
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,415

Cho trẻ đi học + thuê sinh viên em thấy rất chuẩn. Chi phí giảm, sinh viên thì tư duy sáng sủa, nhanh nhẹn, tháo vát, làm gì cũng dễ dàng hơn rất nhiều so với giúp việc.
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-10-2015, 09:23 AM   #12
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Thuê 1 giúp việc chỉ để trông con như thế, sao bác không tính đến phương án cho con đi nhà trẻ, cô giáo ở nhà trẻ chắc chắn chăm sóc tốt hơn so với giúp việc chứ nhỉ?
Old 16-10-2015, 09:24 AM   #13
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Về nguyên tắc sử dụng người là không được để người ta quá nhàn rỗi, các cụ bảo rồi, nhàn cư vi bất thiện.
Lương cao cũng được, nhưng phải có thưởng phạt phân minh, nên có chế độ ứng lương và cuối kỳ thanh toán.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-10-2015, 09:30 AM   #14
banhmycay
Đại úy

Không phải chỉ để trong con các bác ơi, còn đỡ đần việc nhà nữa mà. Lúc cháu chơi với ông thì đi làm việc nhà, lúc ông bà bận thì trông cháu...

Con em mới 1 tuổi, ra tết là em cho đi học thôi. Trường của chị cháu 18 tháng mới nhận.
Old 16-10-2015, 09:55 AM   #15
Garlic
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2008
Nơi Cư Ngụ: Somewhere over the rainbow
Bài : 1,012

Trích dẫn:
banhmycay viết:
chứ em tin là gv nhà em sướng nhất.

Bác đừng tin như thế này thì sẽ có được giúp việc lâu dài với chế độ đãi ngộ như bác đang làm . Vì nếu kể kiểu của bác ra thì cái sướng nó vô cùng. Để em nêu trường hợp của nhà em nhé.
Làm hành chính từ 7h30 đến 17h, chỉ phải trông em bé không phải làm việc nhà. Lương 4tr/tháng, nghỉ thứ 7, chủ nhật. Nếu nghỉ có việc chỉ cần báo trước với em 1 ngày, miễn là đừng nghỉ luôn. Lương em trả đầu tháng, nếu muốn ứng thì em sẽ cho ứng 1/2 hoặc cần thì lấy hết. Tất cả ngày lễ (30/4, 2/9, 20/10, thậm chí là 20/11 (vì em coi bạn này là cô giáo của con) em đều có thành tâm gửi quà hoặc tiền đến bạn ấy) tết em thưởng 2 tháng lương. Ngoài ra, trong gia đình (gồm ông bà, chồng) ko ai trực tiếp can thiệp ý kiến về việc bạn ấy đang làm, cần gì thì phải thông qua em để em đối thoại với bạn ấy. Em làm thế vì nghĩ, họ trả sức lao động cho mình, mình ưng ý thì cần phải làm họ thấy được tôn trọng, thấy là họ làm công ăn lương chứ ko phải mình đang ban phát và họ như thế là quá sướng. Em cũng ko cho con có cơ hội được biết đó là người giúp việc, em cho con biết bạn ấy như là 1 cô bảo mẫu, vì bố mẹ ông bà bận đi làm nên đến để chăm sóc và chơi với con. Bạn ấy sinh năm 89, làm cho em từ lúc bé 7 tháng đến khi 3 tuổi em cho đi học.
Chúc bác kiếm được người gắn bó lâu dài với mình nhé.
Old 16-10-2015, 10:00 AM   #16
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Như thế này nghỉ việc đi làm giúp việc hết mất.
Old 16-10-2015, 10:25 AM   #17
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Đọc xong chế độ đãi ngộ của bác Garlic mà thấy giúp việc bây giờ ngon hơn rất nhiều so với làm văn phòng, sao vẫn không thuê được người giúp việc, trong khi lượng sinh viên tốt nghiệp xong thất nghiệp nhiều thế? Chắc là do tự trong quá cao nhỉ?
Old 16-10-2015, 10:28 AM   #18
thanhcong
biass

Làm giúp việc nói thế chứ nó khá tù túng. Bọn trẻ nó vẫn thích làm công nhân hơn làm giúp việc tuy vất vả hơn.
Old 16-10-2015, 10:31 AM   #19
Garlic
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2008
Nơi Cư Ngụ: Somewhere over the rainbow
Bài : 1,012

Bạn làm cho em tốt nghiệp cao đẳng mẫu giáo ko xin được việc nên đi làm như vậy, chắc số em may gặp được bạn biết việc và chịu khó để làm việc. Bạn ấy cũng ít đòi hỏi và tôn trọng hợp đồng.
Old 16-10-2015, 10:32 AM   #20
banhmycay
Đại úy

Trích dẫn:
Garlic viết:
Bác đừng tin như thế này thì sẽ có được giúp việc lâu dài với chế độ đãi ngộ như bác đang làm . Vì nếu kể kiểu của bác ra thì cái sướng nó vô cùng. Để em nêu trường hợp của nhà em nhé.
Làm hành chính từ 7h30 đến 17h, chỉ phải trông em bé không phải làm việc nhà. Lương 4tr/tháng, nghỉ thứ 7, chủ nhật. Nếu nghỉ có việc chỉ cần báo trước với em 1 ngày, miễn là đừng nghỉ luôn. Lương em trả đầu tháng, nếu muốn ứng thì em sẽ cho ứng 1/2 hoặc cần thì lấy hết. Tất cả ngày lễ (30/4, 2/9, 20/10, thậm chí là 20/11 (vì em coi bạn này là cô giáo của con) em đều có thành tâm gửi quà hoặc tiền đến bạn ấy) tết em thưởng 2 tháng lương. Ngoài ra, trong gia đình (gồm ông bà, chồng) ko ai trực tiếp can thiệp ý kiến về việc bạn ấy đang làm, cần gì thì phải thông qua em để em đối thoại với bạn ấy. Em làm thế vì nghĩ, họ trả sức lao động cho mình, mình ưng ý thì cần phải làm họ thấy được tôn trọng, thấy là họ làm công ăn lương chứ ko phải mình đang ban phát và họ như thế là quá sướng. Em cũng ko cho con có cơ hội được biết đó là người giúp việc, em cho con biết bạn ấy như là 1 cô bảo mẫu, vì bố mẹ ông bà bận đi làm nên đến để chăm sóc và chơi với con. Bạn ấy sinh năm 89, làm cho em từ lúc bé 7 tháng đến khi 3 tuổi em cho đi học.
Chúc bác kiếm được người gắn bó lâu dài với mình nhé.

Bác ơi, đấy là bác may mắn tìm được người có tâm, nên bác thoải mái thế người ta vẫn không bùng. Có đi phải có lại chứ. Mới làm 3 ngày đã phá kèo thì em cũng chả muốn giữ.

Nói thật là em đã tính chị gv ở lâu dài, mình mua bảo hiểm sức khỏe cho hai mẹ con, rồi mỗi tháng biếu chị ý thùng sữa tươi quà bánh cho cháu. Nhưng giờ em bỏ ý định đó rồi.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài