Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 23-05-2015, 10:46 AM   #21
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Trích dẫn:
Sigma viết:
Đọc "bầy tu viện cổ" mình lại nhớ đến "những chiếc nick" của bạn Sất năm nào. Những khoảnh khắc đột phá sáng tạo thăng hoa trong tiếng Việt đôi khi có thể khiến người đọc xúc động đến lặng người.

Btw, "gió" và "nước" có lẽ bắt nguồn từ câu "Lưu thuỷ hành vân", i.e. thanh thoát, nhanh nhẹn, nhẹ nhàng, và có thể cả tiêu sái nữa. E.g. Dáng đi | kiếm pháp như lưu thuỷ hành vân. Cá biệt có lần mình bắt gặp ở đâu đó câu đại khái uỵch nhau như lưu thuỷ hành vân, đọc xong không khỏi ngẩn ngơ mất vài phút.

Mình rất đồng ý và cùng cảm nhận với bạn Sigma với "bầy tu viện cổ".

Còn bảo lưu thuỷ hành vân, nước chảy mây trôi và tán thành "thanh thoát, nhanh nhẹn, nhẹ nhàng, và có thể cả tiêu sái nữa" e chưa đủ. Nước chảy mây trôi nó có cái lẽ tự nhiên, có cái lẽ vô thường, phải ví nó như hơi thở chẳng hạn.

Saadi ơi:

"Em có tiếc mùa thu Hà Nội
Ở nơi xa mong ngóng trở về
Bãi sông Hồng đợi ngày nước cạn
Viết lời ru hạt cát chân đê... "

-LTV-

Mà thôi, có nhớ có tiếc em cũng đừng về, zai HN toàn bọn đểu và xôi thịt lắm .
Old 23-05-2015, 08:59 PM   #22
mahathir
Ma lớn

mahathir's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,865

Bạn viết bài hay quá, em các bác thích nhất " nụ hôn như lá non trên cành". Chưa hình dung được là như thế nào nhưng chắc hẳn phải thanh tao lãng nạn và khác xa với những phim em hay xem ???
mahathir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-05-2015, 12:20 AM   #23
void
Trung úy

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 286

Mịa các bác làm em phải kéo lên đọc lại nguyên bài để tìm "bầy tu viện cổ". Chắc do em đọc lãng mạn bay bổng quá nên không còn để tâm đến tiểu tiết
void vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2015, 10:28 PM   #24
Saadi
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2011
Bài : 63

Hoa nhài đã khô, hoa mẫu đơn chưa nở
Thời gian rỗi rãi,
bàn chân còn chưa bước trên đường lớn
Người thân yêu ơi, xin vì em mà thôi sầu muộn
Lòng như chiếc lá, tim như cuống lá
Xanh rất xanh dưới nắng hạ đầu

Hoa nhài đã khô, hoa mẫu đơn chưa nở. Chiều hôm qua lúc xách poubelle xuống nhà, tiện tay cầm kéo, cắt một nhành lá hạnh nhân xanh, để trong lọ nước trên bàn. Thế là căn phòng có lá, có hoa, có hương thơm và ánh sáng, có tàn phai và đợi mong. Có hồi ức.

Hoa nhài thơm hơi quá tay, cánh lại mỏng dẹt, không tròn dầy như hoa nhài quê mình. Nhớ mùa hè năm ngoái, ở monoprix bán một loạt nước hoa bèo bọt, đủ mọi parfum. Đi siêu thị cùng Freya, cả hai đứa cười ngất vì tên nước hoa là adopt', gợi nhớ đến site đong hàng nổi tiếng adopteunmec, thế là hí hửng tặng bạn và chọn cho riêng mình một lọ làm souvenir.

Lần ấy mua loại jasmin, xức vào cổ tay mùa hè, hương thơm dậy lên như mùi trái cây chín. Mdr, mà cũng chả phải, nó là cái gì đó trộn lẫn của hoa và quả, mùi mơ chín đỏ nồng nồng, mùi hoa căng lên dưới nắng trưa Địa Trung Hải. Mùi của mùa hè chao liệng giữa gió biển, núi đồi, và rừng cây. Cũng may không phải nước hoa xịn, nên vừa xức một lát, hương nồng bay mất, chỉ còn trên da một niềm dịu dịu, khẽ khàng, hít hà kỹ mới thơm một tí. Thành ra lại tươi mát, và dễ chịu.

Thế đấy, mùa hè có hoa nhài, có nước thơm, có ban công sáng, có thành phố ắp đầy khách du lịch, có những ngôi nhà với bức tượng chạm khắc công phu trên cổng gỗ, có con ngõ nhỏ nhiều hoa tươi, có tháp đồng hồ gióng giả đổ những hồi chuông vào mỗi giờ tròn, có đài phun nước mát lành yên ả, có hàng cây tiêu huyền mộng mơ tán phủ rợp trên đầu khách bộ hành, có trạm dừng chân đèn đỏ người qua người lại kịp ngắm nhìn nhau, thầm nghĩ xung quanh toàn giai xinh gái đẹp. Thành phố gì mà duyên dáng, yêu kiều, vừa có cái sang chảnh hoàng tộc, lại nhí nhảnh lí lắc như cô tiểu thư miền thôn dã. Thành phố đã đánh bẫy mình từ nhiều năm về trước.

Bạn của mình, bạn gái thân của mình. Mùa hè trong thành phố, bạn giờ trong kỷ niệm. Nhớ những buổi chiều hai đứa cặp kè vác chai Desperados ngồi bệt trên quảng trường Albertas, nghe bọn nghệ sĩ đường phố chơi nhạc, hát hò. Nhớ những buổi đêm trong công viên, chúng mình vác serviette mò vào chỗ chiếu phim ngoài trời, ngồi nghếch mắt xem vở hài Đám cưới Italy rồi cười hềnh hệch bảo thằng diễn viên đúng là loại connard. Xung quanh mình, từng đàm đom đóm lập lòe sáng tắt, mùi cỏ tươi và rễ cây, những bông hoa nhỏ dại. Mình tin rằng đó là mùa hè đẹp nhất mà chúng ta từng đi qua. Và đó là một trong những tình bạn trìu mến nhất mà chúng ta từng đánh mất.

Cứ thế êm dịu vô cùng, mùa hè ạ. Được đi dạo lúc chiều tà trong thành cổ, nhón chân trên những bậc cầu thang của một ngôi nhà cổ vừa sơn sửa lại, bước vào appart của chị Gaelle. Gian bếp có cửa sổ mở ra nhà thờ Madeleine. Lần đầu tiên nhìn thấy lưng nhà thờ ở view này, không có ráng chiều, chỉ vài cụm mây trắng lững lờ, màu trời xanh phơ phất, mùi pâtes luộc sôi trên bếp, tiếng nhạc nhè nhẹ chảy trôi từ radio. Cứ như thể lọt vào nhà của hội couchsurfer và đương sắp sửa tán phét với tụi nó. Nhưng Gaelle không phải dân phượt, mình chẳng buôn với chị về hitch hike. Thay vào đó, hai đứa bốc phét luyên thuyên chuyện giai giai gái gái và những kinh nghiệm tình trường bi ai.

Cứ thế êm dịu êm dịu vô cùng, mùa hè nhỉ. Hết cuộc trà khuya, mình lại cuốc bộ về nhà. Mặt trăng thì tròn, đàn sao thì sáng. Hoa mẫu đơn chưa nở trên bàn, hoa nhài đã khô bên kệ tủ. Nhành cây hạnh nhân hái hồi chiều đặt trong bình nước, màu lá xanh lên mát mắt. Làn hương mảnh dẻ này, ánh trăng thanh thanh này, sự yên lặng dịu dàng xa vắng. Điều gì đó vừa có thật, vừa mơ hồ, chạm vào da tay, rồi lại chấp chới bay đi mất. Điều gì đó phù du, như là một câu chuyện tình.

Xách ghế ra balcon ngồi nghe Thu Phương hát Không còn mùa thu, trăng rơi bên thềm.

Không còn mùa thu, không còn, không còn...

2.6.15
Old 03-06-2015, 12:27 AM   #25
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Đọc thấy thiêu thiếu cái gì. Đầy mùi đầy vị đấy mà vẫn thiếu, khác hẳn tâm sự, tâm tư lần trước.

Trong cái hơi thở của Địa Trung Hải của Saadi, anh thấy thiếu hơi giai. Thiếu cái hơi này, thực ra Địa Trung Hải khác gì Sahara hay Siberi. Văn dù chỉ tả cảnh, thiếu cái hơi này, cảnh chả để làm gì.
Old 03-06-2015, 07:53 AM   #26
Gnaig
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 197

Saadi ở Aix à? Nghe địa danh thấy quen quen...
Old 03-06-2015, 08:58 AM   #27
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,314

Thấp thoáng hơi thở của "Hồng lâu mộng" và "Tây Sương ký". Hồng nhan một thơi của mình cũng thường được gọi là em Lâm. Ôi chao là nhớ
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-06-2015, 11:43 AM   #28
noname_nonick
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 1,066

Đọc bài của Saadi nhớ thời gian tuổi trẻ nổi trôi ở Pháp phết. Mà dân ở dưới miền Nam nhiều nắng nhiều biển nên có vẻ cũng mây gió hơn các vùng khác thì phải
noname_nonick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-06-2015, 04:26 PM   #29
Calabi-Yau Rock
Đại úy

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 321

Mình thấy hay ho nhất ở cái topic này là những lời bình...cứ y như là Lục Cốc Đào Tiên nói chuyện với nhau ý! (@ HNER, bidanh, noheadrider, esat, Sigma, Lều Lều)
Calabi-Yau Rock vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-06-2015, 09:27 AM   #30
Softcake
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 341

Trích dẫn:
Saadi viết:
Tháng Năm, tháng Năm.....
19.5.15

Nghe quen quen là
Nghe cái này gợi mình nhớ tới một nàng có tiệc sinh nhật vào tháng năm và từng có chàng người yêu là người Pháp
Old 06-07-2015, 09:16 PM   #31
Saadi
Trung sĩ

Bài thơ của 2014

Đêm qua mưa

Ngủ một giấc mơ có gió và mặt nước

Trong khu vườn không loài chim nào đến hót

Và tuyết ở rất xa đây

Bỗng dưng nước mắt ứa ra

Không phải vì nỗi buồn

Càng không phải vì có cơn vui nào tới

Chỉ là bức ảnh,

những bức ảnh của ngày tháng cũ

Chỉ còn bài hát,

cô ca sĩ những đêm tối trời cô độc lang thang

Ôi mùa hạ rồi sắp sửa qua

Tôi như con đom đóm ẩn mình sau ngọn cỏ

Mơ về một ánh sao bay

Mơ về một thoáng sao bay

Tình yêu ơi, sao anh bỏ lại em trên đất

Ta đã nói với nhau về Tokyo, về Paris, về tuổi trẻ

Về đỉnh núi cô đơn phủ tuyết

Về dải biển xanh

Về vương quốc nhỏ

Sao Người bỏ em ở lại vùng hồ

Đợi một chớp sao bay...

Aout 2014

Lâu chả thơ chả thẩn, chả hoa chả ảnh. Trời nóng vãi.
@ nhắn bác Gnaig: Hôm nào mát giời, em làm mấy quả ảnh ọt của Aix cho bác ngắm
chị Cake: Em không phải gái đấy đâu ạ.
anh Noname: Hehe, dân Provençal nó thế, không lẫn đi đâu được
Old 07-07-2015, 02:06 PM   #32
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Tại sao em cứ muốn đi Monaco? Tại sao em cứ nghĩ về một thứ đã qua đi, một điều sẽ không bao giờ còn trở lại nữa? Tại sao em cứ muốn tưởng tượng ra một bối cảnh nào đó với một con người đã muôn trùng xa cách. Anh không nói về khoảng cách. Ngay cả khi em ở cạnh một người nào đó, em vẫn có thể thấy hai người ở muôn trùng cách xa. Anh không nói về khoảng cách. Anh nói về sự biến hình của cảm giác.

Tại sao em cứ muốn nghĩ về Monaco? Ở đó có thể có những cánh buồm trắng, những chiếc tàu đẹp tuyệt. Có cả những hoàng tử cưỡi bạch mã nữa. Nhưng sao em không nhớ rằng mình là một con người bình thường giản dị, không phải ông hoàng bà chúa mơ những giấc mơ hoàng tộc kiêu sa. Em chỉ cần hít một hơi thật sâu, nhìn về phía trên cao kia. Em bước ra ngoài sân trước, ngắm mặt trời vẫn còn chói lòa trong tiết trời mùa hè. Và thế là em biết em thuộc về nơi nào. Em chỉ cần trở về với chính bản thân em thôi.

Tại sao em không muốn đến nơi đây, ở nơi này có tất cả mọi thứ? Có sự tự do được vươn mình tới những giới hạn của bản thân, để biết được rằng, ồ, thì ra ẩn chứa trong mình còn nhiều khát vọng cần được thực hiện, những dự định và kế hoạch thực tế hơn nhiều. Ở đây, có những thảo nguyên vô cùng vô tận, trên đó có hay không có đàn bò đang nhởn nhơ tha thẩn mà ta vẫn bàng hoàng như sự hồn nhiên đôi khi bắt gặp của chính tâm hồn mình?

Vì sao mình cứ phải đọc lại những quyển sách cũ? Sao ta không cùng nhau mở ra những trang mới? Ngay cả khi cần phải mơ những giấc mơ hoang đàng, sao mình không cười khúc khích đuổi nhau trên những ngọn đồi, cùng chúm môi thổi phù những đóa bồ công anh thành từng sợi tơ li ti trong gió? Mình không dừng lại trước mặt hồ lung linh, phía trên là vời vợi như những ngọn gió, rồi em khẽ khàng hỏi anh "sau này anh đừng tan biến nhẹ nhàng như vậy nhé" để rồi anh trả lời "không đâu" nhẹ nhàng như sợ làm em đau. Thế rồi, chúng mình ngồi nhìn nhau và hít hà với những yêu thương?

Sao em không tới đây, ngồi nhìn đất nước này rộng lớn đang cuộn mình dịch chuyển. Sao mình không tới lui trên những con đường, chau mày nhìn tấm bản đồ chưa hình dung được nơi sẽ tới. Để rồi mình cùng tới lui hỏi một người dân, nghe thứ tiếng Anh địa phương lạ lạ nói rằng mình cũng không còn xa xôi lâu lắc nữa. Và khi tới nơi, mình đứng bên nhau, chả nói năng gì mà tựa như còn hiểu nhau hơn bất kì tiếng nói nào được cất lên.

Ừ thì không còn mùa thu. Không còn mùa thu. Phía trước là mùa xuân. Và mùa hè rực rỡ, em ơi.

Đừng để em thành

"Em là gái trong khung cửa
Anh là mây bốn phương trời;
Anh theo cánh gió chơi vơi,
Em vẫn nằm trong nhung lụa."

Bỏ qua gánh nặng của quá khứ, hãy tới đây. Mùa xuân, mùa hạ với thứ hơi thở nồng nàn của cuộc sống. Hãy quên đi châu Âu cũ kĩ. Tới đây, em ơi, hãy tới đây. Hãy đến Mỹ với anh
Old 07-07-2015, 06:10 PM   #33
Saadi
Trung sĩ

Haha, Tiền vẫn thường lãng mạn thế nhỉ

Vâng ở đấy có Tiền, nhưng em không có tiền nên em chịu, chẳng đến được. Nước Mỹ cũng chưa bao giờ là giấc mơ của em. AQ tí

Bây giờ Tiền vẫn đang vi vu à, chả biết một mình hay với đồng bọn. Chúc anh Tiền chân cứng đá mềm nhé, để thỉnh thoảng em còn vào topic của Tiền đọc.
Old 07-07-2015, 09:42 PM   #34
pretty
con dở

Gia nhập: May 2013
Bài : 361

"Vạn pháp duy tâm tạo".

Biết là vô ích mà lòng vẫn buồn buồn khi thấy những bạn đầy tràn nữ tính tự giày vò làm khổ mình
pretty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2015, 01:19 PM   #35
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Vào tathy giờ cứ giật thót cả người
Old 15-07-2015, 11:54 PM   #36
quystock
Đại úy

quystock's Avatar

Gia nhập: Aug 2005
Bài : 417

Aix có công viên Jordan, con trai không dám đi đêm, có hồ nước ở núi Saint Victoire, ra đó mùa hè dễ gặp Tiên Dung.
quystock vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2015, 03:58 PM   #37
Saadi
Trung sĩ

Những ngày tháng bảy, nắng và gặp gỡ mọi người. Từ thầy giáo ở Hà Nội của nhiều năm về trước, tác giả những bài thơ rất đẹp về những chuyến bay đêm, về đàn sao biển, về đôi bàn tay đen, về tháng ngày phiêu bạt, về nỗi cô đơn và cái chết, về mùi cỏ dại của những con đường dài, của những mùa màng cũ, của những ký ức đồng quê trên đất nước dấu yêu.

Sau nhiều năm gặp lại, có thể mời thầy và vài người bạn luống tuổi thân thiết khác đến nhà ăn cơm, trò chuyện, cùng nhau đọc những bài thơ cũ ở hai phiên bản Việt - Pháp, cùng nghe lời buồn của Onga về những cái cây rụng lá suốt mùa thu, cùng nói về tuổi trẻ, mối tình nồng thắm rồi nhạt phai, nói về biển cả.

Đến nhà một đứa em gái, hai chị em hì hụi làm bún nem. Nhà nó chả còn miến, chả còn nước mắm. Thôi thì thay miến bằng một đống cà rốt bào nhỏ, thay nước chấm bằng nước sốt của thịt viên chiên và soja. Thế mà đến khi bà chủ nhà nó về, xì xụp ăn một hồi, gật đầu phán Bọn mày nấu ăn ngon phết. ;- ))

Mấy tháng nay nghỉ làm để tập trung viết bài, chả viết được cái vẹo gì, toàn chui vào bếp nấu nướng một đống đồ ăn Pháp, Việt hoặc là nghĩ ra vài món mới chả ra tây, chả ra ta, nhưng tụi bạn nếm thử cứ tấm tắc khen. Có thế thôi mà mình thấy sung sướng âm ỉ. Đúng là vãi đạn cái kiểu thẩm du tinh thần mùa hè này.

Lại nói về cô chủ nhà ấy. Ít ai đoán được người phụ nữ nhanh nhẹn, minh mẫn, luôn tay luôn chân làm vườn, dọn nhà, nấu nướng này đã bước vào tuổi 75. Chồng cô mất từ vài năm về trước, cô từng bị ung thư vú và phải trải qua rất nhiều cuộc phẫu thuật để có thể khỏe mạnh như bây giờ. Trong những mẩu tán gẫu, cô luôn nhắc đến Gilles - người chồng đã khuất, cứ như thể ông vẫn còn sống và chỉ đang đi du lịch đó đây xa nhà trong vài tuần mà thôi. Cô bảo với bọn trẻ trâu chúng mình, rằng cuộc sống là một chuỗi tranh đấu, Bọn mày phải không ngừng cầm vũ khí và tiến lên, để giành được điểm tốt trong trường đại học, để có được công việc tốt, đồng lương tốt. Mình hỏi: Cuộc sống khắc nghiệt và mệt mỏi dường ấy, làm sao ta có thể tìm thấy những phút giây bình yên, thanh thản? Cô trả lời: Sẽ không lúc nào thảnh thơi đâu, cho đến khi chúng mày ngừng chinh chiến và về hưu. ;- ))) Câu trả lời của cô khiến mình buồn mất dăm phút.

Buổi chiều nhận được email của giáo sư hướng dẫn. Chưa bao giờ bị dội một gáo nước lạnh đến thế về đề tài và khả năng của mình. Cô bảo cách tiếp cận và phân tích sujet còn nông nổi hời hợt, mình đã bỏ qua hoàn toàn phần lý thuyết căn bản nên không áp dụng chặt chẽ chúng trong các luận điểm đưa ra. Mình điên lên, lôi bài rapport viết từ hồi tháng 5 ấy ra ngấu nghiến, bài rapport mà giai nhà mình và Freya từng đọc, sửa lỗi chính tả và bảo là chủ đề thú vị, phân tích khá rõ ràng, đưa thêm kiến thức cho độc giả. Thế mà bẵng đi hai tháng, tuần trước vừa có hiểu lầm nhỏ giữa hai giáo viên của hai đề tài khóa luận mà mình chưa kịp viết thư giải thích, thì giờ nhận được email này. Choáng vãi.

Cứ nhớ mãi câu nói: Con đường để vượt qua đau khổ là đi xuyên qua nó chứ không phải đi vòng quanh nó. Mình thú nhận, rằng mình hay có thói quen lượn lờ bên mối lo ngại, hơn là đối mặt trực diện và giải quyết nhanh gọn. Rằng thì mà là mình vẫn là đứa cực lười biếng, vô tích sự và ham chơi.

Cơ mà nếu cuộc sống chỉ toàn đao gươm, sao chúng ta không dành một chút thời gian chui vào bếp với hoa hồi và chanh xanh, quế thơm và kem dịu, dưa hấu và cá tươi, hành tây và thì là, húng quế và bạc hà, và một ly nước mát. Và một người yêu đẹp giai dịu dàng biết lắng nghe, cùng hội bạn thân đã lâu không tụ tập, ngồi cà kê ở balcon ngắm mặt trời lặn, gió bay về từ những triền đồi xanh phía xa, và mùi thức ăn thơm râm ran từ trong lò nướng.

Thôi rồi, đứa em bảo mình đã thành một cô nàng nội trợ.

15.7.15
Old 19-07-2015, 09:39 PM   #38
JW
Reincarnation

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 1,082

Gái viết lách nhẹ nhàng thật, đúng là chỉ đang đi học ở trời tây mới có thể viết được thế này.
JW vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-07-2015, 04:51 AM   #39
lasen
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 333

Thôi rồi, hóa ra không phải chỉ có mình biến thành cô nàng nội trợ khi làm luận án bên này
Thú thật đọc những dòng vừa rồi của Saadi, tớ thấy mình ở trong đó. Có lẽ cái văn hóa ẩm thực của Pháp nó mạnh quá nên lây nhiễm hết vào những người gắn bó vào nó lâu năm. Vào những ngày tháng 7 này, thật khó cưỡng lại lời mời tụ tập của hội bạn, ngồi nhâm nhi ly vang hồng mát lạnh cùng mấy món appéritif (khai vị) trong ánh chiều tà (những món "amuse bouche" tuy bé nhỏ mà mất công tỉ mẩn kinh khủng, lại được bày biện hết sức đẹp đẽ), rồi ăn uống trò chuyện đến khuya. Về nhà, lại thèm giở công thức, giở bếp giở lò nướng ra bày vẽ.
Tớ chung nhà với một đôi còn trẻ, những tối về muộn, hay gặp một cảnh rất đáng yêu, đó là thấy cô gái ngồi vắt vẻo trên chiếc ghế cao của quầy bar (bếp kiểu Mỹ nên có 1 bar ngăn cách với bàn ăn), tay cầm ly nước mát, trò chuyện rúc rích với chàng trai đang đứng làm bếp phía đối diện, mùi thức ăn thơm quyện bay ra từ lò. Buổi tối của họ thật đẹp và êm đềm. Chúc bạn Saadi tận hưởng cuộc sống nhiều hương vị trên đất Pháp, với giai đẹp, với đồ ăn ngon, với mộng mơ tuôn chảy. Cứ để tâm hồn mình tràn ngập những điều đẹp đẽ, dù có thể hão huyền, vì ai biết được ngày nào dòng suối cảm xúc đó sẽ cạn?
" Cuộc đời đó, có bao lâu mà hững hờ"
lasen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-07-2015, 12:15 AM   #40
Saadi
Trung sĩ

Chủ nhật một trưa mát giời. Buồn ngủ chết chết mất thôi, vì tối hôm qua đi uống trà với anh bạn đến tận quá nửa khuya mới về. Quán trà quen nằm trong thành phố cổ, treo đầy thảm của bọn đạo Hồi, âm nhạc tỏ vẻ nguy hiểm, những bức ảnh các bố già khăn xếp áo thụng lững thững trên tường, và một tủ lớn bày biện ấm trà cùng la liệt hộp đựng trà. Khách đến quán để giày nơi kệ gỗ cạnh cửa ra vào, rồi cứ thế nhón chân rón rén trên lớp thảm lót nền. Bàn gỗ vuông thấp lè tè, tựa lưng vào đám gối êm nhé, mùi shisha thơm thơm, ánh điện vàng ấm áp, tiếng trò chuyện thủ tha thủ thỉ. Chẳng thế mà nơi này là quán ruột của bọn sinh viên ngồi lê đôi mách, buôn dưa leo dưa hấu. Và mình cũng chẳng ngoại lệ, lần nào tới đây với các giai các gái, cũng ngồi mòn đít đến giờ đóng cửa mới chịu xách dép ra về. Đường khuya, gió mát, một mình, tay phải cầm cái bình xịt lacrymogène, cứ thế thong thả thong thả bước. Thành phố vốn được cho là an ninh, với lại bố khỉ đứa nào dám giỡn với mình, bị phát hơi cay thì biết mặt ;- ) Kể ra các bạn nữ hay cà kê khuya muộn hoặc đi phượt, nên mang theo bombe lacrymogène phòng thân là một giải pháp không tồi.

Anh bạn thân tới nhà ăn cơm, mang miếng dưa hấu đỏ au cho dessert. Mà trong tủ lạnh mình còn cả quả bự chảng. Mùa hè này chẳng nectar, chẳng táo, chẳng mận, chẳng xoài, hôm nào cũng tráng miệng bằng dưa hấu mát mát, thanh thanh, không ngọt quá, vừa đủ đậm đà, cứ thế êm êm rớt thẳng từ cuống họng xuống dạ dày, xua tan phần nào cơn nồng nã của mùa hè nóng nhất trong cả 5 năm qua. Ăn uống chán chê, các giai lôi bàn cờ vây ra óanh.

Kể ra cũng buồn cười, hồi ở nhà mình chẳng bạn nào chơi cờ vây, thế mà giờ thấy hai giai chả phải dân châu á, ngồi trầm ngâm như ông cụ non bên những viên đen trắng bằng nhựa xinh xinh yêu yêu là, thỉnh thoảng tiếng quân cờ đặt xuống bàn gỗ kêu tanh tách. Lũ ve sầu rỉ rả sau lùm hoa nguyệt quế, nắng nhẩn nha nhẹ nhàng, da trời ngẩn ngơ một màu xanh dịu rất chi là điềm đạm. Bếp đã lau, bát đã rửa, ngồi trước màn hình máy tính, mở Penny Lane của Beatles. Trong phòng khách, các giai thỉnh thoảng buông lời khen nhau vừa đi một nước cờ đẹp. Không khí thanh thỏa, dịu dàng, những ô cửa sổ mở rộng vào bầu trời, có một cái gì đó rất Á Đông, nhẹ bẫng, một cái gì đó thư giãn, vui vầy, một cái gì đó mơ hồ, yên ủi, như là những ngày sắp bước vào độ thu.

Mà quả thật, sớm hôm qua thôi, cảm giác mùa thu đã trở về trong phố. Buổi sáng hẹn hò với gái Freya nhân chuyện lâu rồi hai đứa không la cà cùng nhau. Phiên chợ hoa ngày thứ bảy, những bông mẫu đơn trắng vẫn tung tỏa trong bình. Lạ thật ấy, mùa hoa lẽ ra đã kết thúc từ cuối tháng sáu rồi cơ mà. Hừm, hừm. Bước sang quảng trường bên cạnh là chợ rau quả. Những màu đỏ của cà chua, ớt ngọt, màu xanh lơ của salade, xanh lục của quả mướp, màu vàng hoa hướng dương, màu tím hoa đồng nội...Những sắc màu Provence cứ thế đan cài cùng nhau, óng ánh, sáng bừng dưới nắng mai ngoan. Bước trên cour Mirabeau, bóng những tán cây tiêu huyền đổ xuống vỉa hè đen mảnh khảnh, lá vàng chạy lăn tăn, gió lao xao thổi. Hehe, thi thoảng thời tiết cũng lừa tình, đem tặng cho ta một ngày thu nữ tính, thỏ thẻ đến thế này đấy.

Vào musée Granet xem triển lãm mới được tổ chức từ đầu tháng bảy. Nơi đây trưng bày cố định tranh của Cezanne, Van Gogh và một số họa sĩ Ý mà mình chả nhớ tên. Ngoài ra, bảo tàng dành ra ba phòng cho những exposition thay đổi hàng năm. Hè này Granet giới thiệu các tác phẩm của các bạn Mẽo, gồm những tranh trìu tượng, hoặc những tấm vải in hình diễn viên nổi tiếng thập niên 60, hoặc nghệ thuật sắp đặt mấy viên gạch lát nền, hay tác phẩm treo tường hình con nai, cánh bướm. Đại để tác phẩm các bạn ấy cao thâm quá, mình chả hiểu mấy, mình thích cái đẹp gần gũi và giản dị, chất phác và cảm động, một cái đẹp đâm thẳng vào tim. Thế nên ở Granet mình thưởng thức tranh thì ít, mà ngắm kiến trúc bảo tàng, và chụp ảnh với gái thì nhiều hơn.

Về nhà, ngắm mấy tấm ảnh thấy cái lưng xinh xinh phết. Biết bao giờ đến mùa thu, tóc dài ra, nắng nhuộm vàng balcon những ngôi nhà trong phố, lá cây tiêu huyền nâu giòn vỡ dưới gót chân, và gió heo may se sẽ khiến bờ vai con gái chợt rung rung nhẹ.

thay đổi nội dung bởi: Saadi, 27-07-2015 lúc 12:27 AM.
Saadi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài