Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Hỏi gì đáp nấy ... nếu được
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-06-2014, 11:19 AM   #21
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Cảm ơn bác Hoàng Gia và các bác. Em đi bấm huyệt hôm nay là xong bữa thứ 2 rồi, cũng xác định là trường kỳ kháng chiến. "Cai hẳn thôi không đẻ" với thuốc Tây, vì uống mới được hơn ngày mà bị nấc quá (giờ vẫn không hết). Sẽ kết hợp điều trị, tập luyện như các bác chỉ dẫn. Mổ thì xin kiếu thật, em không muốn "xuất ngũ" sớm đến vậy
Old 08-06-2014, 10:23 AM   #22
Single
Thích lèm bèm

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Quán chứng
Bài : 1,690

Mình đang bị thoát vị đĩa đệm, đi vài bác sỹ chuyên khoa khá nổi tiếng ở Sg, kết luận:
- Các loại thuốc được kê sau khi đi khám chủ yếu là giảm đau và bổ xương khớp gì đấy (không phải để trị - điều mà mình cần).
- Không kéo cột sống (kèm chiếu đèn) - PGS.TS.BS Võ Văn Thành - Phó chủ tịch Hội Chấn thương chỉnh hình Đông Nam Á, Chủ tịch Hội Chấn thương chỉnh hình Việt Nam, Chủ tịch Hội Cột sống TP.HCM.
- Không nên mổ. Vì chỉ giải quyết được vấn đề trong 1 khoảng thời gian ngắn (tùy theo linh kiện) - BS An (con của PGS.TS.BS Võ Văn Thành)
- Tập luyện: Bơi là tốt nhất. Nếu vị trí là đốt trên thì tập 2 chi trên bằng đồ bóp nhiều vào
Single vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2014, 03:53 PM   #23
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nơi bình minh thức dậy
Bài : 1,778

Em bị thoát vị đĩa đệm cột sống thắt lưng, cứ nằm là đau lan xuống 2 bàn chân nhục như dog. Em khám ở VN được kê đơn toàn thuốc giảm đau loại mạnh và giãn cơ thôi chứ chẳng có tư vấn gì hơn cả. Mà khám ở VN là do ông bà già cứ tin tưởng bác sĩ quen sợ sang bên kia em không quen người giỏi, rốt cục chỉ cho thuốc mà cứ dừng uống là đau lại. Em cứ nằm đệm không đủ cứng là chỉ vài phút sẽ đau nhức phát điên nên mới phải vác đệm từ nhà sang bển. Còn cứ đi khách sạn là thuê phòng twin để kéo một bộ chăn xuống trải sàn nằm cho đỡ lạnh, bộ còn lại thì đắp vì đệm của bọn tây lông mềm quá. Sau em mò mẫm google thì mỗi ngày tập kéo xà mấy nhát + tập lưng thấy cũng đỡ đau nhưng dừng tập vài hôm thôi là đau lại. Các bác có kinh nghiệm chữa mấy cái đông y và bấm huyệt mà tốt thì mách em với vì đợt này em cũng về VN chơi được 1-2 tháng. Em cám ơn các bác
Birds, please help me send him a few words
Hey, that person who is traveling in a distant land
do you still remember the person who sits and watches the wings on the sky?
How come I still don't see you ...
Bạch Ngọc Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2014, 04:54 PM   #24
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,498

Thực ra bị dính cái này rồi, nó sẽ như kiểu cái bản lề bị trật một lần rồi, lần sau sẽ trật lại. Các thuốc chữa Tây y đều không ăn thua. Em bị mấy năm nay, và chủ yếu đều chữa bằng phương pháp vật lý trị liệu. Hồi đầu tiên em bị thoái hóa đốt sống cổ đau tê tay trái bấm huyện 4-5 hôm thì khỏi. Lần sau bị chệch đĩa đệm, đau đến bò lăn bò càng ra cũng đi bấm huyệt mấy hôm là khỏi. Sau đấy em đi tập yoga đều đặn thì đỡ.

Phải cái là phải duy trì tập đều đặn, năm ngoái em bị 1 lần, bấm huyệt 4-5 hôm khỏi, sau 1 năm, đợt hè rồi em nghỉ yoga để tập môn thể thao khác là lại bị tái phát. Được cái do tập thể dục thể thao đều đặn nên chữa hồi phục rất nhanh. Thằng cu bấm huyệt cho em cũng phải công nhận thế.
Old 15-06-2014, 10:48 PM   #25
Melody
Về lại cấp 1

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 175

Chụp cộng hưởng từ để xem bệnh tình ở đâu tốt các bác . Em mới bị đau phần thắt lưng , lan đến mông qua bắp chân rồi . Cứ đi bộ nhiều là đau .
Melody vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2014, 11:22 PM   #26
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Trích dẫn:
Melody viết:
Chụp cộng hưởng từ để xem bệnh tình ở đâu tốt các bác . Em mới bị đau phần thắt lưng , lan đến mông qua bắp chân rồi . Cứ đi bộ nhiều là đau .

Bác xem ở đây: http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=11074

Hôm em chụp cộng hưởng từ ở BV ĐH Y HN, thấy mấy người bảo chụp ở Tôn Đức Thắng ổn lắm, nhưng trót khám từ A-Z ở đây rồi nên đành ngồi đợi vêu mỏ suốt 2 - 3 tiếng để được chụp.

Em đi bấm huyệt bữa đực bữa cái được 4 hôm rồi, nhưng thấy ổn hẳn, bác sỹ bảo bệnh của em còn nhẹ, chịu khó bấm thêm dăm hôm, chăm đi bơi, đi bộ giật lùi là OK. Em thực lòng khuyên các bác không nên chơi Tây y cho vụ này, tương thuốc Tây vào, bệnh chỉ đỡ nhất thời mà thuốc Tây chữa xương khớp rất hại dạ dày.

@Bạch: nên đi bấm huyệt, từ đầu topic các bác cung cấp khá nhiều chỗ chắc cũng OK. Mình đang bấm chỗ 21 Trung Liệt với 1 anh bác sỹ Đông Y bên QĐ, nếu cần số mobile thì PM nhé.
Old 17-06-2014, 10:34 AM   #27
boiroi
Trung sĩ

Bài : 37

Bạn Cá dùng loại xà đơn treo ở khung cửa ra vào như link http://zeno.com.vn/Xa-don-xa-kep-ca-1071-sx-1.html, mình dùng thấy rất ổn mà không cần phải bắt vít. Điện thoại mang đến tận nhà. Mình đã tìm hiểu khá nhiều về kinh nghiệm chữa thoát vị đĩa đệm, sinh hoạt và tập luyện (bơi, đu xà) đều đặn là tốt nhất, bất khả kháng mới mổ.
boiroi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-07-2014, 06:38 PM   #28
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nơi bình minh thức dậy
Bài : 1,778

Em cũng dùng loại xà này, mỗi khi đu xà cảm giác cột sống giãn ra kêu răng rắc ấy. Bác Cá nên thử và treo ở cửa nào mà bác hay đi qua đi lại hàng ngày để mỗi ngày đu xà được nhiều lần. Có điều nếu bác nặng từ 80kg trở lên thì xà này không chịu được. Một lưu ý nữa là cái cao su 2 bên của xà này nó hút kinh lắm, cái xà của em lúc bị rơi dính luôn theo mảng sơn tường mới nhục chứ
Birds, please help me send him a few words
Hey, that person who is traveling in a distant land
do you still remember the person who sits and watches the wings on the sky?
How come I still don't see you ...
Bạch Ngọc Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-07-2014, 02:38 AM   #29
koibitoyo
Trung sĩ

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 65

Chỉ những ai đã và đang bị thoát vị đĩa đệm mới thấu hiểu và biết được cảm giác đau, khó chịu như nào ạ.
Trước Tết vừa rồi em cũng bị, lúc đầu thấy đau chỗ thắt lưng, được mấy hôm thấy không đỡ em lết đi chụp cộng hưởng từ thì bị thoát vị đĩa đệm đốt L5-S1. Anh bác sĩ cơ xương khớp chích cho mũi thuốc giảm đau nhưng không ăn thua. Mấy ngày Tết với em thật kinh khủng, đau cấp, đi đứng nằm ngồi đều không được. Từ Hà Nội vào là em cầm phim tới thẳng Thiên Phước Đường ở 201/38 Nguyễn Thái Sơn, phường 7, quận Gò Vấp.
Sau 1 tháng được bạn cùng giường kiên trì hàng ngày đưa đón em đi bấm huyệt, nắn chỗ L5 và hơ ngải cứu thì em khỏe re, lại cao gót nhún nhảy ngon lành.
Bác nào bị bệnh này thì chịu khó nằm chiếu hoặc nệm bông ép 5cm thôi ạ, nếu bấm huyệt thì chỉ nên tắm sau khi bấm ít nhất 2 tiếng (em được nhắc nhở thế) và sắm cái xà để đu người dưỡng sinh thôi chứ không phải phằm phằm kéo xà các bác nhé.
koibitoyo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-07-2014, 10:46 AM   #30
Single
Thích lèm bèm

Nơi Cư Ngụ: Quán chứng
Bài : 1,690

Thiên Phước Đường điều trị kiểu thế nào bác? Tập trung hay ngoại trú?

Trích dẫn:
koibitoyo viết:
Chỉ những ai đã và đang bị thoát vị đĩa đệm mới thấu hiểu và biết được cảm giác đau, khó chịu như nào ạ.
Trước Tết vừa rồi em cũng bị, lúc đầu thấy đau chỗ thắt lưng, được mấy hôm thấy không đỡ em lết đi chụp cộng hưởng từ thì bị thoát vị đĩa đệm đốt L5-S1. Anh bác sĩ cơ xương khớp chích cho mũi thuốc giảm đau nhưng không ăn thua. Mấy ngày Tết với em thật kinh khủng, đau cấp, đi đứng nằm ngồi đều không được. Từ Hà Nội vào là em cầm phim tới thẳng Thiên Phước Đường ở 201/38 Nguyễn Thái Sơn, phường 7, quận Gò Vấp.
Sau 1 tháng được bạn cùng giường kiên trì hàng ngày đưa đón em đi bấm huyệt, nắn chỗ L5 và hơ ngải cứu thì em khỏe re, lại cao gót nhún nhảy ngon lành.
Bác nào bị bệnh này thì chịu khó nằm chiếu hoặc nệm bông ép 5cm thôi ạ, nếu bấm huyệt thì chỉ nên tắm sau khi bấm ít nhất 2 tiếng (em được nhắc nhở thế) và sắm cái xà để đu người dưỡng sinh thôi chứ không phải phằm phằm kéo xà các bác nhé.
Single vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-07-2014, 07:12 PM   #31
koibitoyo
Trung sĩ

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 65

Thiên Phước Đường mở cửa từ 7:30 - 11:30 sáng và chiều từ 3:00 đến 7:00, Chủ Nhật chỉ làm buổi sáng thôi ạ.
Nếu bác đi lần đầu thì sẽ được khám + xem kết quả chụp phim rồi mới chỉ định bấm huyệt những chỗ nào.
koibitoyo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-01-2015, 03:38 PM   #32
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Em moi cái này lên hỏi các bác tí: Thực phẩm chức năng nào phù hợp với người già bị gai đôi cột sống và thoát vị đĩa đệm?

Cụ bà nhà em, 2 món kia đều bị nặng, em nghe quảng cáo Cốt Thoái Vương trên báo và TV, mới mua cho cụ uống, không biết tác dụng đến đâu. Cái này uống cùng Glucosamin được không ạ?

Lại có cả thứ này nữa, cụ nghe hàng xóm nói uống đỡ lắm, hôm em về quê chụp lại, đang kiếm mà chưa ra (xuất xứ đâu Thái Nguyên):

Old 11-03-2015, 11:02 PM   #33
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Tình cờ đọc được bài báo này, chia sẻ cùng các bác: http://kienthuc.net.vn/song-khoe/ca...anh-405996.html
Old 20-03-2018, 11:28 AM   #34
Quietman76
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 120

Trích dẫn:
iLuv viết:
Bác cầm phim chụp qua số 76 ngách 2 đường Thái Thịnh 1, sdt 0903289816, bác kam Thiên, thuốc nam dân tộc gia truyền. em bị thoái hoá nhẹ đốt sống cổ, qua đấy đắp thuốc, rồi tập luyện hàng ngày theo mẤy động tác kiểu Yoga thấy tiến triển nhiều. ở đấy chữa vôi hoá, thoái hoá, thoát vị ... Nhiều người đến chữa và khỏi rồi.

Em xin moi cái này lên và hỏi bác iLuv. Em bị đau thắt lưng, đi chụp MRI thì bác sỹ nó bảo cái mấu xương nối giữa L4, L5 bị nứt gãy và nó chèn dây thần kinh gây đau mỏi, nguy cơ nó sẽ trật ra và thoát vị.
Cơ quan em có 1 ku bị thoát vị đã chữa ở Thái Thịnh này và giờ đỡ. 1 em khác thì cũng đã đưa bố chồng đến chữa và khỏi mấy năm sau ko vấn đề gì.
Tuy nhiên, sáng nay em thử thì ko chịu nổi vì quấn thuốc vào mà thuốc nó nóng như đổ nước sôi liên tục vào lưng mà phải làm 30', em được 5' đứng dậy vì ko chịu được nữa. Bà đấy bảo thôi về suy nghĩ, quyết tâm thì mai đắp lại nhưng đang lăn tăn quá, hỏi thêm bác iLuv xem bác chữa ở đây thì hiệu quả thế nào để còn quyết tâm mai chịu tra tấn.
Quietman76 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-03-2018, 12:29 PM   #35
coolpixS4
Đại tướng

Tạm thời lấy muối sao với ngải cứu rồi nằm lên xem sao bác.
Old 20-03-2018, 01:00 PM   #36
Quietman76
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 120

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Tạm thời lấy muối sao với ngải cứu rồi nằm lên xem sao bác.

Em thì chưa phải đau quá. Chỉ tê mỏi sau lưng và đi lại bình thường. Thấy chỗ Thái Thịnh đấy nhiều người chữa khỏi khá dứt điểm 8nên định thử xem sao. Nhưng cái thuốc đấy nóng dã man thật
Quietman76 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-03-2018, 01:30 PM   #37
coolpixS4
Đại tướng

Nằm với muối sao nóng cũng nóng lắm. Lúc đầu cũng phải nằm mấy phút rồi nghỉ. Bác cứ làm thử đi, muối hết nóng lại sao lên rồi làm lại.
Old 20-03-2018, 01:34 PM   #38
khottabit
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 764

Em bị thoát vị đĩa đệm, cứ vào trung tâm phục hồi chức năng các bệnh viện lớn người ta kết hợp châm cứu, chạy xung điện và kéo giãn cơ lưng ra khoảng 1 tháng cũng thấy đỡ.
Cái này hình như không khỏi hẳn được, cứ chăm chỉ vận động nhẹ nhàng (đi bộ, bơi, dùng tay kéo xà cho giãn cột sống) thì sẽ khó bị lại.
Old 20-03-2018, 02:05 PM   #39
coolpixS4
Đại tướng

Em nghĩ là khó khỏi hẳn. Như em 2 năm nay chạy bộ mãi mà không sao nhưng nói chung cũng không thể như trước được. Vẫn phải cẩn thận. Đặc biệt nếu ngồi thấp thì lúc đưngs dậy mỏi lưbg.
Old 20-03-2018, 04:37 PM   #40
taiadau
Đại tướng

taiadau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 2,412

Em bị phồng L4,5 đây, nhưng sao bác quiet lại bị nứt gãy xương? nghe có vẻ nghiêm trọng thế nhỉ.
taiadau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài