Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 3 - Muôn mặt đời thường > Diễn đàn chung
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-09-2013, 05:07 AM   #101
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Nơi Cư Ngụ: Hà Lội
Bài : 2,597

Xờ lờ cả nhà, đêm qua ngứa ngày 1 số chỗ, chắc là lên da non, vào đây lảm nhảm tý cho quên ngứa, hè hè
Hổ đói vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 07:29 AM   #102
lasen
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 333

Đề nghị bà con không làm bác Hổ mất tập trung nhé, để bác ấy viết tiếp.
Mình chỉ làm loãng topic của bác ấy nốt một tí nữa thôi
Mình đã sống 5 năm bên cạnh ba người ruột thịt nhất bị ung thư: mẹ mình bị đầu tiên, K vú, bố mình bị đại tràng, khi phát hiện đã di căn gan đa ổ, bố chồng thì K gan. Thương bố mình bị phát hiện muộn do mẹ mình bị bệnh nên ông chỉ mải làm kiếm tiền cho mẹ mình chữa bệnh mà quên đi bản thân mình, đến lúc đau quá đi khám thì đã khá muộn. Cả hai đều phẫu thuật, rồi hóa trị, xạ trị, mẹ mình truyền hóa chất đến hơn hai chục lần. Quãng thời gian đó thật là kinh khủng, nhất là khi cả hai cụ đều giai đoạn cuối cùng lúc. Niềm an ủi duy nhất của mình là các cụ lúc còn sống rất yêu nhau, cụ nào ốm cũng chỉ lo cho cụ kia lúc mình đi trước, thì cuối cùng hai cụ ra đi cùng nhau, chỉ còn lại mình với nỗi trống trải không bao giờ có thể vơi.
Một số thông tin bù vào ý kiến của bác Hổ nhé : trong lĩnh vực ung bướu thì
- Về mặt kiến thức : các bác sỹ ta gần ngang thế giới. Nhược điểm là đôi khi các bac chuyên sâu quá mà kém toàn diện so với thế giới.
- Về mặt kỹ thuật ; cũng gần ngang, bác sỹ mình thậm chí khéo tay hơn. Nhưng có một số kỹ thuật mới bên mình chưa kịp học về thì thua.
- Về mặt phương tiện : mình thua. Một số thì còn một 8, một 10 (ví dụ trong phẫu thuật), nhung ví dụ xạ trị thì thua hẳn, cái máy xạ trị đắt nên việc mua máy mới cho liều chuẩn và chính xác hơn không dễ.
- Về mặt thuốc men : cái này thì cập nhật, các hãng dược nước ngoài phân phối vào mình khá đủ
- Có một mặt trong lĩnh vực ung bướu mà VN mình thua thế giới nhiều, đó là chẩn đoán giải phẫu bệnh. Ở mình mới chỉ dùng ở mức nhận định đúng là lành hay ác và ở một số thể tế bào tiêu biểu. Còn phân loại chuyên sâu hơn thì mình còn hạn chế. Tuy nhiên việc xác định thể giải phẫu bệnh lại rất quan trọng cho kế hoạch điều trị, có thể tế bào ưa hóa trị, có thể ưa xạ trị, có thể chả ưa cái gì, lại ưa cái khác, có thể phải dùng thêm kháng hormone vv và vv, nên thái độ xử trí của các bác sỹ bên mình cũng vẫn là làm hết, giết nhầm hơn bỏ sót, nên đôi khi bệnh nhân K bị chịu kế hoạch điều trị nặng nề, ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống. Chât lượng cuộc sống của bệnh nhân bị K là yếu tố được y tế thế giới cũng rất quan tâm, đành là anh sống, nhưng phải sống thế nào nữa cơ.
- Việc 6 tháng nội soi định kỳ một lần bác Hổ kiểm tra lại thông tin có chuẩn không nhỉ, đành là nguy cơ cao nhưng không nhất thiết phải làm thế đâu. Khi minh đi nội soi cách đây 5 năm, bác sỹ Pháp bảo mình 10 năm nữa mày mới phải nội soi lại.
lasen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 07:35 AM   #103
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
Nhưng nếu lựa chọn giữa việc được chữa lành bệnh với việc hưởng thụ dăm ba cái dịch vụ (kèm theo là dịch vụ phí cao gấp chừng vài chục lần), anh chọn vế đầu. Cụ thể, K có K1, K2, K3 - bỏ qua K2 bé tý không chấp, K3 hiện có trang bị và dịch vụ vượt trội K1, có phòng điều hòa 1 giường riêng, khu phụ khép kín. Nhưng ngay cả dịch vụ cao trong nước thế mà anh cũng không về, lý do: anh cần bác sĩ giỏi nhất mổ cho anh, bác sĩ giỏi nhất truyền hóa chất cho anh, thầy thuốc hơn dịch vụ. Anh biết đích danh bác sĩ nào sẽ mổ cho anh và anh theo bác sĩ,
Anh Hổ cho em hỏi chút xíu là khi khám chữa bệnh anh có người quen làm bác sỹ trong Viện K hoặc ai đó giới thiệu không, nếu không thì làm sao có thể tìm hiểu được chỗ bôi đậm?

Chúc anh sớm bình phục và hoàn thành cuốn sách
Old 05-09-2013, 09:05 AM   #104
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Cái đấy thì chủ yếu là quan hệ với tiền. Nói chung là vẫn nan giải lắm.
Old 05-09-2013, 09:17 AM   #105
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,483

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Anh Hổ cho em hỏi chút xíu là khi khám chữa bệnh anh có người quen làm bác sỹ trong Viện K hoặc ai đó giới thiệu không, nếu không thì làm sao có thể tìm hiểu được chỗ bôi đậm?

Khi bạo bệnh đến với người thân thì con người ta vận động một cách đa phương thức nhất, ví dụ ông già mình nối mạch vành, về kỹ thuật bác sỹ nó lôi mẹ quả tim ra đặt ngoài lồng ngực để phẫu thuật, nghe thì vãi cả hồn phách nhưng bác sĩ Việt Nam đúng là nhiều bác sĩ giỏi, mỗi bệnh viện có 1,2 bác sĩ rất giỏi. Ví dụ về nối mạch vành ở VN có Bs Hùng ở Bạch Mai, Bác sĩ Mão ở tim Hà nội, bác sĩ Thành ở Viện E... Danh tiếng của các bác sĩ chuyên khoa thì được lan truyền trong giới y học, chưa kể bệnh nhân thành công sau đó truyền miệng nhau. Bác chỉ cần lân la ở khu vực bệnh nhân 1 ngày thì nắm đủ tất cả các thông tin về: bác sỹ , phòng bệnh, ý tá, thủ tục, một ngày bo bao tiền, bo thế nào... có dịch vụ gì cao hơn dịch vụ bình thường, làm nhanh thì đặt vấn đề với ai... Nói chung ở VN dễ dễ khó khó nên ai nhanh nhẹn thì cơ bản là được việc bác ạ.
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 10:01 AM   #106
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Về việc so sánh y học VN với y học thế giới thì em tin bác Lasen (cực buồn khi nghe bác kể chuyện về 2 cụ) hơn bác Hổ. Bố bạn em (tiền nhiều khỏi nói, quan hệ khỏi kể), bị u tụy. BS Việt Đức hội chẩn các kiểu xong bảo, anh viết di chúc chưa, nếu chưa thì tối nay về viết luôn đi!!! Định là 2 hôm sau phẫu thuật. Giời xui thế nào cả nhà quyết tâm sang Sing. Cũng phải phẫu thuật nhưng sau đó rất ổn ạ.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 10:49 AM   #107
Sone.kr
Đại úy

Gia nhập: Dec 2012
Bài : 674
Send a message via Yahoo to Sone.kr

Em thấy mỗi trường hợp K là khác nhau, không thể so sánh được vì phụ thuộc rất nhiều vào tinh thần và niềm tin của người bệnh. Mẹ bạn em chống chọi với K được gần 10 năm, chỉ gục ngã khi nó di căn đến phổi (tất nhiên là trước khi vào phổi, nó chạy lung tung khắp nơi rồi). Khi mới bị, bác ấy cũng đã sang Sing và được bác sỹ tư vấn về Việt nam chữa lâu dài vì phác đồ điều trị ung thư đều giống nhau. Lúc bác ấy mới bị, các con mới vào đời, bác ấy có ý chí là phải sống để nhìn thấy các con trưởng thành và cuối cùng hoàn toàn mãn nguyện.
Về khám hệ tiêu hóa, em tưởng đầu tiên nên xét nghiệm máu tìm tế bào lạ (phát hiện ung thư sớm). Nếu có vấn đề thì xét nghiệm máu trong phân. Nếu có máu trong phân thì kiểu gì cũng phải đi nội soi, chọn loại nội soi mà bấm được sinh thiết những chỗ tổn thương có nghi ngờ. Quy trình khám định kỳ cho đường tiêu hóa như thế có đúng và ổn không bác Hổ? Trước đây, bác có xét nghiệm máu tìm tế bào lạ không ạ? Em nghe nói là nhiều trường hợp đại tràng bị K kín, nghĩa là không có tổn thương gây đau mà vẫn dính.
Chúc bác luôn dẻo dai trong trận chiến này.
Sone.kr vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 11:02 AM   #108
M i N h A n
Vô địch Tathy YFF AllZombie 2014-2015

Gia nhập: Dec 2010
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 1,223

Mình được chia sẻ một bài dịch từ tiếng Pháp về một quan điểm mới trong điều trị K, mọi người cùng tham khảo nhé.

Trích dẫn:
Có những lựa chọn thay thế khác với hóa trị liệu, một cách hiệu quả để chống lại ung thư là không nuôi các tế bào ung thư với các chất dinh dưỡng cần thiết cho nó để nó không phát triển được.

THỨC ĂN CỦA TẾ BÀO UNG THƯ

A - ĐƯỜNG là một loại thực phẩm của bệnh ung thư. Không tiêu thụ đường là cắt bỏ một trong những nguồn quan trọng nhất của các tế bào ung thư. Có sản phẩm thay thế đường như saccharin, nhưng chúng được làm từ aspartame và rất có hại. Tốt hơn nên thay thế đường bằng mật ong Manuka hay mật đường nhưng với số lượng nhỏ.
Muối có chứa một hóa chất phụ gia để xuất hiện màu trắng. Một lựa chọn tốt hơn cho muối trắng là muối biển hoặc các loại muối thực vật.

B - SỮA làm cho cơ thể sản xuất chất nhầy, đặc biệt là trong đường ruột. Tế bào ung thư ăn chất nhầy. Loại bỏ sữa và thay thế bằng sữa đậu nành, các tế bào ung thư không có gì để ăn, vì vậy nó sẽ chết.

C - Các tế bào ung thư trưởng thành trong môi trường axít. Một chế độ ăn uống là Thịt Đỏ có tính axit, tốt nhất là ăn cá, và một chút thịt gà thay vì thịt bò hay thịt heo. Hơn nữa, thịt chứa kháng sinh, hormon và ký sinh trùng, rất có hại, đặc biệt đối với những người mắc bệnh ung thư. Protein thịt khó tiêu hóa và đòi hỏi nhiều enzym. Thịt không tiêu hóa ở lại và hư hỏng trong cơ thể dẫn tới tạo ra các độc tố nhiều hơn.

GÓP PHẦN GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ

a) Một chế độ ăn uống gồm 80% rau quả tươi và nước ép, ngũ cốc, hạt, các loại hạt quả, quả hạnh nhân và một ít loại trái cây đặt cơ thể trong môi trường kiềm. Chúng ta chỉ nên tiêu thụ 20% thực phẩm nấu chín, bao gồm cả đậu. Nước ép rau tươi cung cấp cho cơ thể co-enzyme có thể dễ dàng hấp thu và ngấm vào các tế bào 15 phút sau khi được tiêu thụ để nuôi dưỡng và giúp định hình các tế bào khỏe mạnh. Để có được các enzyme sống, giúp xây dựng các tế bào khỏe mạnh, chúng ta phải cố gắng uống nước ép rau và ăn nhiều rau quả tươi 2 hoặc 3 lần mỗi ngày.

b) Không nên dùng CÀ PHÊ, TRÀ và SÔ CÔ LA có chứa nhiều caffeine. TRÀ XANH là một lựa chọn tốt hơn vì có chất chống ung thư. Tốt nhất là uống nước tinh khiết hoặc nước lọc để tránh các chất độc và kim loại nặng trong nước thường. Không uống nước cất vì nước này có chứa axit.

c) Các thành các tế bào ung thư được bao phủ bởi một loại protein rất cứng. Khi không ăn thịt, những thành tế bào phóng thích nhiều enzim hơn, tấn công các pro tê in của các tế bào ung thư và cho phép hệ thống miễn dịch tiêu diệt các tế bào ung thư.

d) Một số chất bổ sung giúp xây dựng lại hệ thống miễn dịch: Floressence, Essiac, chất chống oxy hóa, vitamin, khoáng chất, EPA, dầu cá… giúp các tế bào chiến đấu và tiêu diệt các tế bào ung thư. Các chất bổ sung khác như vitamin E được biết đến bởi vì nó gây ra apoptose, cách bình thường của cơ thể để loại bỏ các tế bào vô dụng hoặc bị lỗi.

e) Ung thư là một căn bệnh của cơ thể, tâm trí và tinh thần. Một thái độ hoạt động và tích cực hơn sẽ giúp các bệnh nhân ung thư chiến đấu và sống còn. "Giận dữ và không hiểu biết, không tha thứ sẽ đặt cơ thể vào tình trạng căng thẳng và một môi trường axít".
Học để có tâm hồn khả ái và yêu thương với một thái độ sống tích cực là rất có lợi cho sức khỏe. Học thư giãn và tận hưởng cuộc sống.

f) Các tế bào ung thư không thể sống trong một môi trường dưỡng khí (oxygénée). Luyện tập thể dục hàng ngày, hít thở sâu giúp lấy thêm nhiều oxy vào các tế bào. Liệu pháp oxy là một yếu tố giúp tiêu diệt các tế bào ung thư.

g) Các hoá chất như dioxin gây ung thư, đặc biệt là ung thư vú. Dioxin rất có hại, đặc biệt là đối với các tế bào cơ thể. Đừng để trong tủ lạnh chai nước nhựa bởi vì nhựa sẽ "đổ mồ hôi" dioxin và làm nhiễm độc nước uống. Thay vào đó, bạn có thể sử dụng thủy tinh như Pyrex hoặc gốm sứ để đun nấu.
Old 05-09-2013, 11:09 AM   #109
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Trích dẫn:
Chun viết:
Về việc so sánh y học VN với y học thế giới thì em tin bác Lasen (cực buồn khi nghe bác kể chuyện về 2 cụ) hơn bác Hổ. Bố bạn em (tiền nhiều khỏi nói, quan hệ khỏi kể), bị u tụy. BS Việt Đức hội chẩn các kiểu xong bảo, anh viết di chúc chưa, nếu chưa thì tối nay về viết luôn đi!!! Định là 2 hôm sau phẫu thuật. Giời xui thế nào cả nhà quyết tâm sang Sing. Cũng phải phẫu thuật nhưng sau đó rất ổn ạ.

Không thể lấy việc sang Sing phẫu thuật xong khỏi bệnh, để so với việc trước khi phẫu thuật ở VN bác sĩ bảo viết di chúc mà đánh giá Sing hơn VN được. Các ca phẫu thuật thì tỉ lệ rủi ro cũng đã ở 1 mức độ nào đó rồi, chứ đừng nói đến việc phẫu thuật ung thư. Không phải ngẫu nhiên mà hầu hết các bệnh viện VN đều có cái thủ tục người nhà kí vào cái đơn không kiện cáo gì đố rồi mới làm phẫu thuật.

Em cũng cho rằng đánh giá về mức độ y tế thì Nhật, Mỹ, Sing hơn VN, nhưng đó là với những trường hợp điều trị ngắn ngày, còn với ung thư, cần thời gian điều trị lâu dài, việc chăm sóc rất khó khăn, thì việc đi lại như thế có vẻ lại không tốt bằng việc điều trị ở VN như bác Hổ đã chia sẻ.

Truyền hình Nhật mấy hôm nay cũng nói rất nhiều về vấn đề ung thư, vấn đề hầu hết là cũng tập trung vào cuộc sống, tinh thần là chính, còn về chuyên ngành nói rất ít, chắc cũng vì không nhiều người hiểu được về chuyên ngành. Ở Osaka đang có dự thảo cái luật là những người bị mắc ung thư vẫn được hỗ trợ làm việc trong thời gian xạ trị và sau thời gian điều trị, cái này về ý nghĩa tinh thần em phải cho rằng nó cực tốt.
Old 05-09-2013, 11:26 AM   #110
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Trích dẫn:
M i N h A n viết:
Mình được chia sẻ một bài dịch từ tiếng Pháp về một quan điểm mới trong điều trị K, mọi người cùng tham khảo nhé.

Trích dẫn:
Bài dịch từ tiếng Pháp viết:
Không uống nước cất vì nước này có chứa axit.
Nước cất có chứa axit???
Old 05-09-2013, 12:10 PM   #111
Garlic
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2008
Nơi Cư Ngụ: Somewhere over the rainbow
Bài : 1,012

Về nghành K bác Hổ nói đúng boong còn gì nữa nhà Chun. Gia đình người quen của em, đưa vào Nhi gặp TS Bùi Ngọc Lan để tư vấn vì đi xét nghiệm có dấu hiệu của Neuroblastoma, đến nơi thì TS khẳng định là đúng và nhận điều trị, tuy nhien người nhà vẫn muốn đi Sing, sang đến Sing sau khi xem kết quả và là người VN thì BS ở Sing giới thiệu lại đích danh TS Bùi Ngọc Lan ở Việt Nam xem xét và điều trị.
Old 05-09-2013, 03:30 PM   #112
M i N h A n
Vô địch Tathy YFF AllZombie 2014-2015

Gia nhập: Dec 2010
Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Bài : 1,223

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Nước cất có chứa axit???

Uống nước chưng cất trong thời gian dài có thể gây nguy hại cho sức khỏe của con người vì chúng thiếu các khoáng chất mà cơ thể con người đòi hỏi.
Chắc là do người dịch đọc nhiều sách về ăn chay nên họ dùng câu này, anh cũng không thể lý giải được!
Old 05-09-2013, 05:01 PM   #113
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Nước cất thiếu khoáng chất là một chuyện, còn chuyện tuyên bố nước cất chứa axit lại là chuyện hoàn toàn khác.

Chỉ bị lỗi này đã khiến tính tin cậy của bài viết bị giảm sút.
Old 05-09-2013, 05:16 PM   #114
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Nước cất là nước tinh khiết được chưng cất dùng trong phòng thí nghiệm. Bổ sung thêm tẹo là dùng để pha chế thuốc tiêm, sử dụng trong lĩnh vực y tế... Và đương nhiên nó phải đảm bảo độ tinh khiết không có các thành phần khác. Chả ai rỗi hơi chưng cất nước để uống cả.

Nước khoáng thì ngoài thành phần là nước thì có khoáng chất khác, thông thường uống nhiều sẽ có khả năng gây sỏi thận.

Nói chung không phải nước nào cũng là nước.
Old 05-09-2013, 07:09 PM   #115
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Một phần đồng tình với bác, phần khác có vẻ không, vì nói thật mình mới là người đang có bệnh trong người, góc nhìn của mình khá khác với góc của bác là người thân của bệnh nhân.
Sorry khi nghe chiện của bác!

Trích dẫn:
lasen viết:
Đề nghị bà con không làm bác Hổ mất tập trung nhé, để bác ấy viết tiếp.
Mình chỉ làm loãng topic của bác ấy nốt một tí nữa thôi
Mình đã sống 5 năm bên cạnh ba người ruột thịt nhất bị ung thư: mẹ mình bị đầu tiên, K vú, bố mình bị đại tràng, khi phát hiện đã di căn gan đa ổ, bố chồng thì K gan. Thương bố mình bị phát hiện muộn do mẹ mình bị bệnh nên ông chỉ mải làm kiếm tiền cho mẹ mình chữa bệnh mà quên đi bản thân mình, đến lúc đau quá đi khám thì đã khá muộn. Cả hai đều phẫu thuật, rồi hóa trị, xạ trị, mẹ mình truyền hóa chất đến hơn hai chục lần. Quãng thời gian đó thật là kinh khủng, nhất là khi cả hai cụ đều giai đoạn cuối cùng lúc. Niềm an ủi duy nhất của mình là các cụ lúc còn sống rất yêu nhau, cụ nào ốm cũng chỉ lo cho cụ kia lúc mình đi trước, thì cuối cùng hai cụ ra đi cùng nhau, chỉ còn lại mình với nỗi trống trải không bao giờ có thể vơi.
Một số thông tin bù vào ý kiến của bác Hổ nhé : trong lĩnh vực ung bướu thì
- Về mặt kiến thức : các bác sỹ ta gần ngang thế giới. Nhược điểm là đôi khi các bac chuyên sâu quá mà kém toàn diện so với thế giới.
- Về mặt kỹ thuật ; cũng gần ngang, bác sỹ mình thậm chí khéo tay hơn. Nhưng có một số kỹ thuật mới bên mình chưa kịp học về thì thua.
- Về mặt phương tiện : mình thua. Một số thì còn một 8, một 10 (ví dụ trong phẫu thuật), nhung ví dụ xạ trị thì thua hẳn, cái máy xạ trị đắt nên việc mua máy mới cho liều chuẩn và chính xác hơn không dễ.
- Về mặt thuốc men : cái này thì cập nhật, các hãng dược nước ngoài phân phối vào mình khá đủ
- Có một mặt trong lĩnh vực ung bướu mà VN mình thua thế giới nhiều, đó là chẩn đoán giải phẫu bệnh. Ở mình mới chỉ dùng ở mức nhận định đúng là lành hay ác và ở một số thể tế bào tiêu biểu. Còn phân loại chuyên sâu hơn thì mình còn hạn chế. Tuy nhiên việc xác định thể giải phẫu bệnh lại rất quan trọng cho kế hoạch điều trị, có thể tế bào ưa hóa trị, có thể ưa xạ trị, có thể chả ưa cái gì, lại ưa cái khác, có thể phải dùng thêm kháng hormone vv và vv, nên thái độ xử trí của các bác sỹ bên mình cũng vẫn là làm hết, giết nhầm hơn bỏ sót, nên đôi khi bệnh nhân K bị chịu kế hoạch điều trị nặng nề, ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống. Chât lượng cuộc sống của bệnh nhân bị K là yếu tố được y tế thế giới cũng rất quan tâm, đành là anh sống, nhưng phải sống thế nào nữa cơ.
- Việc 6 tháng nội soi định kỳ một lần bác Hổ kiểm tra lại thông tin có chuẩn không nhỉ, đành là nguy cơ cao nhưng không nhất thiết phải làm thế đâu. Khi minh đi nội soi cách đây 5 năm, bác sỹ Pháp bảo mình 10 năm nữa mày mới phải nội soi lại.
Old 05-09-2013, 07:11 PM   #116
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Cái này Saint 4 đã nói rồi và mình đã confirm rồi mà

Trích dẫn:
Moneytalks viết:

Chúc anh sớm bình phục và hoàn thành cuốn sách
Old 05-09-2013, 07:12 PM   #117
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Quan hệ và tiền bạc, vấn đề chả phải chỉ tồn tại ở Việt Nam, các nước trên thế giới cũng quả dứa, chả quan bọn tư bản sài lang biết cách mõi tiền, ta là XHCN, tiền là cái giề. hề hề

Trích dẫn:
coolpixS4 viết:
Cái đấy thì chủ yếu là quan hệ với tiền. Nói chung là vẫn nan giải lắm.
Old 05-09-2013, 07:18 PM   #118
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Vẫn chuyện trong và ngoài cuộc, bạn không là bác sĩ, bạn không thể hiểu tại sao vậy. Kỳ thực khi chữa bạo bệnh, nhiều người bác sĩ rất có lương tâm, ví như thầy Hiếu mổ cho tôi, không bao giờ nhận tiền trước cả. Người ta đường đường là 1 giáo sư cơ mà, còn mổ xong, ngon lành, bênh nhân có tấm lòng, cảm ơn chút, ai nỡ chối từ. Ai cũng phải ăn phải thở chứ, nhất là bác sĩ, tôi tay của họ cứ nhúng nước lavie là trở nên thần diệu chắc?

Sự truyền miệng nó có cái lợi, nhưng hại thì khôn cùng, bằng chứng mới là đáng thuyết phục.

Hành xử của bác sĩ với bạo bệnh và với mini bệnh thì rõ là khác rồi, bạn chỉ bị ngoài da, ai người ta hơi đâu xuýt xuýt xoa xoa, người phải nhất tâm lo cho cái ông sắp chết chứ...

Mọi so sánh đều khập khiễng, mình là dân Việt, mình phải tự hiểu bản chất Việt chứ, nói là lởm khởm thế chứ, ngàn vạn quân thù, dễ mấy thằng đè nổi dân ta.

Trích dẫn:
kenzoman viết:
Khi bạo bệnh đến với người thân thì con người ta vận động một cách đa phương thức nhất, ví dụ ông già mình nối mạch vành, về kỹ thuật bác sỹ nó lôi mẹ quả tim ra đặt ngoài lồng ngực để phẫu thuật, nghe thì vãi cả hồn phách nhưng bác sĩ Việt Nam đúng là nhiều bác sĩ giỏi, mỗi bệnh viện có 1,2 bác sĩ rất giỏi. Ví dụ về nối mạch vành ở VN có Bs Hùng ở Bạch Mai, Bác sĩ Mão ở tim Hà nội, bác sĩ Thành ở Viện E... Danh tiếng của các bác sĩ chuyên khoa thì được lan truyền trong giới y học, chưa kể bệnh nhân thành công sau đó truyền miệng nhau. Bác chỉ cần lân la ở khu vực bệnh nhân 1 ngày thì nắm đủ tất cả các thông tin về: bác sỹ , phòng bệnh, ý tá, thủ tục, một ngày bo bao tiền, bo thế nào... có dịch vụ gì cao hơn dịch vụ bình thường, làm nhanh thì đặt vấn đề với ai... Nói chung ở VN dễ dễ khó khó nên ai nhanh nhẹn thì cơ bản là được việc bác ạ.
Old 05-09-2013, 07:32 PM   #119
fotech
Đại úy

fotech's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 702

Trích dẫn:
Hổ đói viết:
Vẫn chuyện trong và ngoài cuộc, bạn không là bác sĩ, bạn không thể hiểu tại sao vậy. Kỳ thực khi chữa bạo bệnh, nhiều người bác sĩ rất có lương tâm, ví như thầy Hiếu mổ cho tôi, không bao giờ nhận tiền trước cả. Người ta đường đường là 1 giáo sư cơ mà, còn mổ xong, ngon lành, bênh nhân có tấm lòng, cảm ơn chút, ai nỡ chối từ. Ai cũng phải ăn phải thở chứ, nhất là bác sĩ, tôi tay của họ cứ nhúng nước lavie là trở nên thần diệu chắc?

Sự truyền miệng nó có cái lợi, nhưng hại thì khôn cùng, bằng chứng mới là đáng thuyết phục.

Hành xử của bác sĩ với bạo bệnh và với mini bệnh thì rõ là khác rồi, bạn chỉ bị ngoài da, ai người ta hơi đâu xuýt xuýt xoa xoa, người phải nhất tâm lo cho cái ông sắp chết chứ...

Mọi so sánh đều khập khiễng, mình là dân Việt, mình phải tự hiểu bản chất Việt chứ, nói là lởm khởm thế chứ, ngàn vạn quân thù, dễ mấy thằng đè nổi dân ta.

Bác sỹ Hiếu mổ cho bác à. 12 năm trước bác ý cũng mổ cho mẹ em, K vú nhg nằm tại khoa tiêu hoá.
Sau mổ 3năm, năm nào em cũng 2 lần qua nhà bác chơi cho tới khi em đi học. Giờ mẹ em có thể coi là khỏi bệnh rồi. Hồi mẹ em mổ là bsy Mão giới thiệu, trong vòng 5 năm đâu vẫn run vì mổ và điều trị trái khoa nhưng ơn trời vẫn tốt. Em đa rén K đến độ đến giờ vẫn ko muốn đi qua con đường có bv nằm trên đó. 5 năm đầu tiên đọc hết các tài liẹu về K ở Vn và các forum của bn K vú nc ngoài, lo lắng tái phát và di căn cho đến tận năm thứ 7 sau mổ, giờ dc hơn 10 năm có thẻ coi là hết bệnh.
Em rất kính trọng bác sỹ Hiếu, anh ý luôn điềm đặn và nhẹ nhàng với bn.
fotech vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2013, 07:34 PM   #120
Hổ đói
Idle but available

Hổ đói's Avatar

Bởi thế trong kinh đại thừa nhà Phật mới nói: bệnh chả kể nặng nhẹ, gặp thầy gặp thuốc ắt đẩy xa.
Có quan hệ đó nhưng lạm dụng hoặc dùng sai quan hệ, cái bác sĩ có quan hệ với mình chưa chắc có chuyên môn cao nhưng vì quan hệ lại nằng nặc chữa cho mình mà không nhả ra, có tiền bạc đó nhưng tiêu sai đồng tiền.
Ngay như câu chuyện của bạn đã có 1 điểm funny, bố bạn bạn bị ung thư, vào Việt Đức là chi? Sai chỗ rồi còn đâu mà bàn. Giống như ra đường, cứ đường 1 chiều mà đi ngược, có thánh cũng ăn đòn chứ chả nói dân đen.
Trong truyện mình cũng đang tính phân tích kỹ về tâm lý, về cách đưa ra quyết định của bệnh nhân và người nhà. Đến ngày hôm nay, mình vẫn đoan chắc là với số tiền bằng 1/20 người đi Sing, mình vẫn chưa khỏe re, sống sung sướng như chưa có bệnh. Để thời gian làm chứng nhé bạn.

Trích dẫn:
Chun viết:
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài