Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-01-2013, 02:35 PM   #101
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 5,421

Ờ, mấy chú mới đúng là sinh viên biết cà phê đấy.

Đám lau nhau ra cà phê Triệu Việt Vương rồi cho rằng cà phê Hà Nội là cà phê Triệu Việt Vương là bọn vớ vẩn, trà chanh thôi.

Quốc Hưng.
Quốc Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 02:39 PM   #102
Thiên hoàng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 1,329

Các bác đi nhiều có ai từng uống cà phê của quán ông Chín Gia Lai, vừa bán vừa đuổi khách chưa? Ở Hà Nội có quán nào kiểu như này không?
Thiên hoàng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 02:43 PM   #103
toos
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 562

Như em nói, em cũng thích Đinh, nhưng thực tế đối với em thì Đinh cũng chỉ là cái chỗ ngồi, cái không khí.

Cái hồi trẻ trâu, lên làm ly cafe (phải là đen nhá), đắng nghét, có uống được mấy đâu, thuốc thì chưa biết hút, nhưng ngồi gật gù nghe Beatles, trong làn khói mù mịt của căn gác bé tí, cứ thấy oai oai là

Tự nhiên ngồi đọc lại nhiều dòng cảm nghĩ của các bạn về cafe Đinh, nhất là từ khi bà Bích mất thấy rưng rưng tệ. "Không chỉ là chủ quán cafe, bà còn là người bạn, 1 người phụ nữ đậm chất Hà thành xưa", "từ nay không còn những lọ sen bà cắm".

Giá trị cafe ở đấy chứ đâu.
Old 21-01-2013, 02:43 PM   #104
bi_ngo
Vô địch Serie A Tathy YFF lần 1

bi_ngo's Avatar

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 1,928

Cafe Năng trong bài báo của bác cũng có cơ sở ở T Việt Vương đấy bác Hưng. Quán Năng Hàng Bạc là quán đầu tiên em ngồi từ thời học lớp 10 nhưng không phải tại cafe ngon mà ngày xưa có em Phương trông hàng kháu phết, giờ hình như đi Canada rồi
bi_ngo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 02:52 PM   #105
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Cái cơ sở đó mình không biết, nhưng bây giờ cái kiểu cà phê Triệu Việt Vương nó xô bồ, ồn ào quá.

Cà phê đen mà kiếm được loại uống ngon khó lắm. Tôi chưa đi đâu mà uống được cà phê đen, chỉ có vài lần tình cờ kiếm được cà phê, tự pha ở nhà là có cà phê ngon đến độ uống đen được thôi.

Loại đó pha xong nó trong, có ánh đen, hồng nhạt, rất đẹp, uống thơm nhẹ nhàng, không có vị chua, hơi có vị béo một chút, đậm, ngọt tự nhiên.

Quốc Hưng.
Old 21-01-2013, 02:53 PM   #106
xrk
Vô địch Tathy YFF League 2014

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 733

Trích dẫn:
Thiên hoàng viết:
Các bác đi nhiều có ai từng uống cà phê của quán ông Chín Gia Lai, vừa bán vừa đuổi khách chưa? Ở Hà Nội có quán nào kiểu như này không?

Em uống rồi ạ , tuy nhiên em không thích lắm. Cơ mà từ hồi có bài báo em mới biết nó đông thế, chứ quán đó trước toàn ông già ngồi đọc báo óanh cờ tướng.
Cafe em thường chỉ mua Phiên Phương, chắc ít bác biết. Còn TN mua về nhà uống thì never
xrk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 03:49 PM   #107
Tama
Bói bù lão tiên

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 4,346

Tầm đầu 90s, cách đây 20 năm, có quán cà phê gì ở Đinh Tiên Hoàng mà theo mô tả của các bạn thì địa điểm gần, giống hoặc trùng với hoặc chính là cà phê Đinh. Nhưng theo mình nhớ thì chủ quán - người bán hàng ở đó là nam giới, hay đùa những câu kiểu như "ăn đi, nhà anh không nuôi lợn". Hồi đó, nhưng câu như thế là khá mới mẻ, được coi là rất dí dỏm và hài hước. Vào quán này đa số là sinh viên.

Thời đó các bạn trẻ đến cà phê Triệu Việt Vương chủ yếu để xem bóng đá nhé. Thêm vào đó là rửa xe máy. Cứ đỗ xịch xe là có người dắt cho, chỉ việc vào quán uống nước ngồi chờ. Việc này đối với người Hà Nội lúc đó cũng là khá mới mẻ. Đi uống cà phê đâu phải chỉ vì cần uống cà phê.
Tama vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 05:14 PM   #108
ragdoll
Đại úy

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 547

Tầm đầu 90s ý chủ vẫn là chị Bích, còn bán hàng thì lại do 1 đám khách quen (nam là chính) bán là chính, gọi chung là cave quán .
Old 21-01-2013, 05:34 PM   #109
em ngu that
Vẫn là em, ngu thật

Bài : 1,307

Ngày xưa hay lên Đinh là để ngồi với 1 lũ cô quả, tán nhăng cuội rock riếc, hút thuốc, cắn hạt dưa, rủ nhau đi vũ hội chứ cafe được một ly là say cả chấy rồi. Mà sao hồi đấy lắm vũ hội thế nhỉ.
em ngu that vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 05:52 PM   #110
kiensurveyor

Gia nhập: Sep 2007
Bài : 708
Send a message via Yahoo to kiensurveyor

Nói chung là kệ mẹ bọn Starbucks với Vũ hói, em vẫn xài đen đá có 12k, Bich cafe mkII chánh hiệu.
Ngay sau lưng cơ quan, vừa ngon vừa tiện, Tết lại được chị chủ dí cho đôi chai về uống Tết, thỉnh thoảng làm túi hạt để trên xe cho thơm.
Ru hồn về dĩ vãng mộng mơ...
kiensurveyor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 07:29 PM   #111
Kamille
Mama Iam coming home

Kamille's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,126

Cafe cổng viện em vẫn 15k, trưa ra đu cây chi máu lên não. Mà tại sao mà lại cafe cho sành điệu nhỉ?
Kamille vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 07:31 PM   #112
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899
Smile

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Em định thỉnh thoảng làm khách hàng của Starbucks mà lại bị các bác chửi là mờ ám hoặc dân chơi nửa mùa thế này sợ quá.

Ai chửi kệ họ đi bác, mình thích uống gì thì uống. Gì mà có mỗi ly cafe mà lôi ra nào là tinh thần dân tộc, nào là sính ngoại, nào là FDI trốn thuế to tát nhức cả đầu. Em thường là vừa uống vừa cà kê đọc báo, tán chuyện và em lại không thích uống đá nên em x biết làm cách nào để có thể kéo dài cái ly cafe đúng kiểu VN cho hết quãng thời gian đó được nên em đành phải làm một cốc to tướng cho đầy bụng

Chơi LEGO, trúng xe Piagio

thay đổi nội dung bởi: VoiCoi.NET, 21-01-2013 lúc 07:32 PM. Lý do: Thiếu kệ :)
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 07:34 PM   #113
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192

http://vnexpress.net/gl/ban-doc-vie...-uong-ca-phe-1/

Bác nào trên Tathy mới viết bài à?
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 07:34 PM   #114
Prisoner
Đại úy

Bài : 494

Nhà em hay được biếu cafe Ban Mê Thuột loại ny lông mỏng dính, vụng tay 1 tí là vãi khắp ra nhà và thơm lừng, nhà thì chả ai uống mà em lại lười cho cái nồi ngồi trên cái cốc, hay em mua cái máy pha cafe kiểu Ý thì có hợp không nhỉ ?
Prisoner vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 09:29 PM   #115
ranbeobeo
Đại úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 735

Các bác cứ bảo Trung Nguyên nó độc hại mà chẳng có căn cứ gì cả. Nó độc hại mà lại được nhập vào Mỹ, Nhật, ... và một cơ số các nước phát triển khác trên thế giới ??? Nói ngu thì cũng ngu vừa thôi chứ nhỉ.

P/S: em uống trà, không uống cafe nên đừng bảo em bợ đít A Vũ
ranbeobeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 09:58 PM   #116
Pyrenees
Xộn Cái Nào

Gia nhập: Aug 2008
Nơi Cư Ngụ: Iberia
Bài : 3,965

Anh không nhiều thời gian như chú Red_devil nên giờ mới ngó vô topic. Đọc xong mấy post chú viết thì đúng là nhạt hoét như uống "cafe" Starbucks nên cũng chẳng thèm tranh luận gì thêm. Thấy chú có cái hay là biết mở topic, đọc hết 6 pages này chắc chú khôn hơn được tý rồi. Giờ Vũ hói mà nó biết chú mở topic trên cái Diễn đàn uy tín bậc nhất này để quảng cáo không công cho nó, chắc nó đang bưng miệng cười thầm. "Một thằng ngu xuất sắc, nếu biết sử dụng đúng cách cũng sẽ cho đem lại những lợi ích không ngờ"@Lãng

Bám sát chủ đề, có một bài thơ khá hay của Lê thị Kim - "Ra khỏi quán cafe", gửi các bác đọc để ly cafe sáng mai thêm phần thú vị:

"Nếu một ngày Trái Đất thiếu cafe
Đường phố Paris sẽ trở thành đường rừng
Và Luân-Đôn sương mù sẽ ngưng
Và chiến tranh sẽ nổ tung nước Mỹ
Thật vô cùng phi lý
Nếu Trái Đất thiếu cafe..."

(Không làm phiền những ai không ưa thơ, mời các bác thấy hay Gúc tiếp)
Old 21-01-2013, 10:09 PM   #117
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Thằng Ranbeobeo không chịu đọc cho tử tế, nhảy bừa vào nói láo là thế nào.

Mày thấy chỗ nào trong đây nói cà phê Trung Nguyên độc hại, hử.

Trong đây chỉ nói rằng không nên uống cà phê uống liền G7, vừa không ngon, vừa rất có hại cho sức khỏe, rõ chưa, nhóc.

Nhân bài chú 10con3 giới thiệu, Trung Nguyên chính là kẻ bày ra trò cà phê sền sệt chứ còn thằng nào nữa, đó đâu phải là cà phê.

Quốc Hưng.
Old 21-01-2013, 11:02 PM   #118
fallie
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 619

Trích dẫn:
bi_ngo viết:
Cafe Năng trong bài báo của bác cũng có cơ sở ở T Việt Vương đấy bác Hưng. Quán Năng Hàng Bạc là quán đầu tiên em ngồi từ thời học lớp 10 nhưng không phải tại cafe ngon mà ngày xưa có em Phương trông hàng kháu phết, giờ hình như đi Canada rồi

Em Phương trông hàng kiểu như gái PR club bi giờ ý. Cafe Năng ngon về sau là do chị Mai - con dâu pha. Đến khi chị Mai mở quán ở Lương Định Của thì buổi sáng vẫn cun cút đi ra Hàng Bạc pha xong mới về. Năng có hệ phin pha ấn tượng phết.

P/s: mười mấy năm nay em chỉ có đen ko đường ko bọt mà dek dám chém cafe nói chi ông bí ngửi thấy cafe đã phê ).
Old 21-01-2013, 11:22 PM   #119
ranbeobeo
Đại úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 735

Bác Tràng heo, bác thử giải thích cho em sự khác nhau giữa "rất có hại cho sức khỏe" với "độc hại" nó khác gì nhau nhỉ.
Hơn nữa em không uống cà phê, thế G7 không phải của Trung Nguyên à ???
ranbeobeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-01-2013, 11:26 PM   #120
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Còn cãi hả, thằng đầu bò, đầu bướu này, nói cà phê G7 độc hại, nghĩa là nói cà phê Trung Nguyên độc hại à, ai dạy mày cái thói vơ đũa cả nắm thế hả, nhóc.

Quốc Hưng.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài