Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-12-2012, 07:34 PM   #1
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192
Default Vợ chồng dạy con khác kiểu

Con em được 4 tháng. Mấy hôm nay mẹ nó đang mua mấy cuốn sách "phương pháp 0 tuổi" với "Glenn Doman" gì đấy, và 1 lốc các card hình chữ, số, chim, hoa quả...Cứ lôi ra chỉ cho con suốt. Em lại nghĩ nó bé quá, còn chưa nhận biết được. Có nên dạy sớm thế không?. Vợ chồng đang tranh luận với nhau, nhức hết cả đầu
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2012, 07:39 PM   #2
Xiah
Đại úy

Xiah's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: Trên mái nhà.
Bài : 830

Ôi dồi, bác kệ chị nhà đi. Xem được bao lâu.
Em cho là chị nhà chả đủ kiên nhẫn để dạy liên tục đâu. Em hồi đầu cũng thử nghiệm như chị nhà bác, nhưng chỉ được 1 tuần là quẳng luôn. Vì nó nhàm quá, mà mình dạy mãi chính mình cũng chán.
Old 28-12-2012, 07:53 PM   #3
10con3
Việt Gian

10con3's Avatar

Gia nhập: Oct 2008
Nơi Cư Ngụ: Narnia
Bài : 4,192

Trích dẫn:
Xiah viết:
Ôi dồi, bác kệ chị nhà đi. Xem được bao lâu.
Em cho là chị nhà chả đủ kiên nhẫn để dạy liên tục đâu. Em hồi đầu cũng thử nghiệm như chị nhà bác, nhưng chỉ được 1 tuần là quẳng luôn. Vì nó nhàm quá, mà mình dạy mãi chính mình cũng chán.

2 tuần rồi mà chưa nhàm đâu bác ạ, hết chỉ chữ, lại chỉ hình, xong quay sang đọc Ardessen, rồi La Fontaine. Em chỉ thấy tội con cứ phải nhìn hình với chữ suốt
“Cuộc sống ở đời có hai thứ: thứ nhất là quan tâm đến người khác. Thứ hai là phải tranh thủ chơi với người bạn tốt, dù cho người xấu có nhiều, càng ngày càng xấu. Phải làm bạn thật tình cho hết cuộc đời. Đời thành công cũng nhờ hai cái đó” Phạm Xuân Ẩn
10con3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2012, 08:43 PM   #4
Xiah
Đại úy

Xiah's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Trên mái nhà.
Bài : 830

Việc nhìn hình thì em không rõ nhưng nhìn chữ hoặc những hình vẽ đen trắng thì trẻ con dưới 6 tháng tuổi rất thích nhìn. Nhà em ở phòng khách có mấy cái hình vẽ trang trí trên tường màu đen trắng, mà từ khi 3 tháng tuồi con em đã bắt đầu nhìn chăm chú vào đó rồi, và tỏ vẻ rất thích, chân tay khua loạn lên.
Còn đọc truyện cho bé em cũng đọc từ khi bé được 2 tháng. Em đọc để bé có vốn từ trong đầu, từ đó khả năng tiếp thu ngôn ngữ mẹ đẻ tốt hơn. Vì gái nhà em bị áp lực phải nói cả tiếng của bố lẫn tiếng của mẹ.
Việc giáo dục từ sớm em cho là cũng có cái hay. Thời gian này mình tưởng bé không biết gì, nhưng thực ra là bé có khả năng cảm thụ thế giới khá tốt. Tranh thủ lúc bé chưa chạy nhảy, hò hét thì việc mẹ đủ kiên nhẫn đọc truyện, chỉ chữ, chỉ tranh lặp lại hàng ngày cho bé cũng là một cách nâng cao trí nhớ. Ko có gì phải lo lắng đâu bác ạ.
Old 28-12-2012, 09:26 PM   #5
JorgeCampos
Vô địch Tathy YFF All Stars 2014

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 1,553

Em còn đang muốn kiếm việc cho vợ làm để mình rảnh rang đi chơi đây này .
Vợ bác đọc truyện cho con với cả cho con xem hình ảnh, chữ số thì tốt chứ sao. Không có vấn đề gì cả. Bác cứ yên tâm mà ngồi xem phim, nghe nhạc. Trẻ con nó thích thì nó chơi, không thích thì nó cũng chẳng thèm nhìn đâu mà lo .
JorgeCampos vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2012, 09:57 PM   #6
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Có 2 thứ con người ta ít được học/ dạy nhất: hôn nhân & dạy con. Đa số chỉ deal với 2 vấn đề lớn nhất của đời người này bằng bản năng/ vốn tự có. Trong khi sách vở về 2 lĩnh vực này thực ra nhiều không kém bất cứ lĩnh vực nào khác. 1 trong những nguyên nhân chính: đọc sách phải thay đổi bản thân, thay đổi những suy nghĩ, quan niệm, thói quen cố hữu của mình, và việc này thì khó hơn nhiều so với việc học 1 kỹ năng/ kiến thức mới trong 1 cuốn sách liên quan đến nghề nghiệp/ chuyên môn.

Bác 10con3 đừng "nghĩ", bác chưa biết gì nhiều về trẻ con thì hãy học thử cùng vợ xem sao
Old 28-12-2012, 10:16 PM   #7
noheadrider
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,316

Gà phát biểu hay quá!!!
noheadrider vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-12-2012, 12:34 PM   #8
emNgọc
em họ Mahathir

Bài : 538

Ờ nhà em còn "khùng" như vợ bác lúc con em ngoài 1 tháng cơ, chỉ khác là bố nó rất thích khi em làm mấy việc đó , con em mới 4.5m mà nhà cả đống sách rồi vì mặc dù nó bé nhưng nó nhận biết được sách nào là cũ sách nào là mới, cũ một phát là chị ta chả hứng thú nữa :P
Old 29-12-2012, 12:50 PM   #9
Bucon
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2012
Bài : 188

Thanks bài phát biểu của Chicken. Đúng như Chicken nói, làm cái gì cũng phải hỏi, chỉ có mỗi "làm cha mẹ" là chả phải học gì. Sau có 9 tháng là thành cha , mẹ luôn .

Theo mình, việc dạy trẻ học sớm chả có hại gì. Chỉ có điều người bị áp lực có khi chính là người dạy, chứ còn người 4 tháng, có người chơi bên cạnh là khoái lắm chả có khó chịu gì.

Việc dạy trẻ khi còn nhỏ có lợi là trẻ cho đó là trò chơi, khi đến tuổi tập nói, vốn từ sẽ phong phú hơn các bạn cùng lứa, và chịu khó ngồi im để học hỏi (vì quen từ bé rồi).
Old 29-12-2012, 03:42 PM   #10
cachiusa
Đại tướng

cachiusa's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,115

Nhà em thì cả nhà cho con xem sách từ bé và nó rất thích. Nhưng ngoài ra thì cũng phải cho chơi các trò vận động nữa.
Khi xem sách cũng cần chú ý tư thế của bé, khoảng cách giữa mắt với sách, ánh sáng...
4 tháng thì chưa sao đâu, lớn lên tí nữa cũng tốn sách phết vì bé sẽ thích xé ) Con em 2,5 tuổi rồi mà cũng chưa biết giữ sách mấy đâu, thỉnh thoảng vẫn cậy mấy cái hình ra. Nhưng nó rất thích nghe đọc truyện, nghe kể chuyện và thích kể cũng như phịa chuyện.
Old 29-12-2012, 10:58 PM   #11
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
10con3 viết:
2 tuần rồi mà chưa nhàm đâu bác ạ, hết chỉ chữ, lại chỉ hình, xong quay sang đọc Ardessen, rồi La Fontaine. Em chỉ thấy tội con cứ phải nhìn hình với chữ suốt

Cho em bé làm quen với sách rất tốt, nhưng quan trọng là chọn đúng sách. Ở hiệu sách có loại sách nhập từ Anh về cho bé 6 tháng. Sách làm bằng vải, chỉ có vài trang thôi, màu sắc rất dịu mắt và hài hòa, nhưng rất đắt, gần 200k/quyển. Sách này cho bé sờ, nghịch thoải mái. Sách ở VN có nhiều loại in màu sắc rất lòe loẹt, nhiều chi tiết loằng ngoằng, nhìn hoa hết cả mắt, không tốt cho trẻ con, bác để ý cái này là được.

Con nhà em 9 tháng tuổi mới có quyển sách đầu tiên, và từ đó đến giờ vợ chồng em duy trì việc tối nào cũng đọc sách cho con nghe trước khi đi ngủ. Nếu em đọc sách cùng với cháu, nó có thể ngồi cạnh em vài giờ mà không chán. Em không bàn đến việc tác động của sách thế nào đến phát triển ngôn ngữ, trí tuệ gì đó, chỉ riêng việc làm cho con yêu thích việc đọc sách đã là điều tuyệt vời rồi. Lúc đọc sách cũng là lúc mình có thể trò chuyện cùng con cái nữa.

Nếu vợ bác có thể dành nhiều thời gian như thế để đọc sách cho con thì quá tuyệt rồi, bác lo lắng làm gì. Bác nên tìm hiểu cùng với vợ xem chọn sách nào cho phù hợp với từng giai đoạn và cùng vợ đọc sách cho con thì hơn.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-01-2013, 09:07 AM   #12
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

1 phiếu ủng hộ vợ bác.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-01-2013, 09:54 AM   #13
monamour
Trung úy

Gia nhập: Apr 2005
Bài : 221

Trích dẫn:
10con3 viết:

Bác 10con3 có vợ giỏi mà không biết. Tạo được thói quen cho trẻ đọc sách là cần thiết. Chỉ cần sách đúng tuổi là ok. Còn nó càng đọc nhiều càng tốt. Con em mỗi tuần cô giáo bắt lên thư viện mượn sách một lần, chọn sách và đọc. Các cô giáo bắt đầu đọc sách cho các cháu từ 6 tháng tuổi, sáng nào đến gửi trẻ cũng có session đọc sách, sau đấy các cô luôn khuyên bố mẹ dành nhiều thời gian đọc sách cho nó. Cứ để nó tự nhiên thì bác sẽ thấy bình thường.
monamour vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-01-2013, 09:57 AM   #14
Smokie
Trung úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 244

Con bé nhà em được hơn tháng, có hôm chị hàng xóm là giáo viên sang truyền kinh nghiệm tầm 3 tháng trở ra là có thể dạy em bé biết bố mẹ, ông bà được rồi. Bà ngoại đứng ngoài nghe lỏm được, lúc sau lên nhà thấy bà đang chỉ tay vào mình miệng ra rả "em ơi bà này, em ơi bà này", chắc định tranh công để bé biết bà trước đây

Chuyện giáo dục cho trẻ nhỏ thì em thấy thằng cu nhà bạn em, bố mẹ nó cài mấy phần mềm trên iPad thi thoảng dạy nó mấy bài cơ bản kiểu như màu sắc, chữ số...nên đến tầm 1 tuổi là đã biết ngon lành mấy món ấy rồi, mỗi tội là hơi tốn kém vì thằng nhóc rất khoái món ném iPad. Nhà em cũng xác định tầm này hay vài tháng nữa chỉ dạy bé biết ông bà bố mẹ, đến tầm tuổi biết ngồi biết chơi thì mới dạy màu mè số chữ. Nhưng dạy theo kiểu bố mẹ và con cùng làm đồ chơi bằng vải màu nhồi bông các mẫu vật ấy, ngày túc tắc 1 thứ, vừa làm vừa chơi vừa ra sản phẩm vừa rèn luyện cho con giá trị của lao động . Cơ bản là muốn tránh cho trẻ con tiếp xúc nhiều với mấy thứ đồ công nghệ cho nó đỡ hại mắt, vì con bé nhà em đã thích xem TV rồi, không để ý phát là toàn liếc trộm
Smokie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-01-2013, 10:00 AM   #15
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Các bác cứ nghĩ là thời gian để chơi với con cho nó nhẹ nhàng. Thích dạy gì thì dạy chủ yếu là có giao tiếp với con.
coolpixS4 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2013, 08:06 AM   #16
Bucon
Thượng sĩ

Gia nhập: Nov 2012
Bài : 188

Trích dẫn:
Smokie viết:
Con bé nhà em được hơn tháng, có hôm chị hàng xóm là giáo viên sang truyền kinh nghiệm tầm 3 tháng trở ra là có thể dạy em bé biết bố mẹ, ông bà được rồi. Bà ngoại đứng ngoài nghe lỏm được, lúc sau lên nhà thấy bà đang chỉ tay vào mình miệng ra rả "em ơi bà này, em ơi bà này", chắc định tranh công để bé biết bà trước đây

Thật ra em bé 3 tháng đã nhận biết được, nhưng chưa nhận biết được 1 câu dài. Nếu nói 1 câu dài, bé không hiểu kịp, và không biết từ nào là chính để chỉ đối tượng muốn nói đến. Trong câu "em ơi bà này, em ơi bà này" thì thật ra bà ngoại chỉ muốn giới thiệu bản thân mình là "bà" với bé thôi nhưng làm cho 1 list thế thì em bé chịu, chả hiểu được và cũng chả nhớ được
Trong tình huống này, chỉ cần chỉ vào bà và nói ngắn gọn: "bà" thì chỉ sau vài ngày (tùy bé) sẽ biết nhận biết được . khi hỏi "bà" bé sẽ đưa mắt nhìn vào người được hỏi .
Old 03-01-2013, 10:39 AM   #17
em ngu that
Vẫn là em, ngu thật

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,307

Vợ mình hay dán các loại chữ, ảnh động vật dọc chân tường, dọc cầu thang, bọn trẻ con có vẻ khoái kiểu này vì mỗi lần bò qua lại chỉ trỏ, đập bồm bộp. Học được mấy từ đơn rất nhanh.
em ngu that vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-01-2013, 11:43 AM   #18
Austin_power
Đại úy

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 964

Tớ thì thấy bọn trẻ con nó học cách ứng xử, cách giải quyết vấn đề, cách nói chuyện, cách thể hiện tình cảm của bố mẹ nhiều hơn là mấy cái chữ ABC bố mẹ muốn nhét vào đầu nó. Cái đấy thực ra quan trọng và có ảnh hưởng đến tương lai của đứa trẻ nhiều hơn là mấy thứ trong sách vở. Thế nên để dạy con chắc điều quan trọng nhất là tự dạy mình cái đã, bọn trẻ con nó sẽ tự dạy nó.
Old 05-01-2013, 03:01 PM   #19
nqtuan04
Đại úy

nqtuan04's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 341
Send a message via Yahoo to nqtuan04
Default Cửa hàng sách

Bạn ơi cho mình hỏi tên hiệu sách có bán sách vải nhập từ Anh như bạn nói. Mình xem sách bằng vải ở các cửa hàng cho em bé thì không đẹp lắm. Thanks bạn.

Trích dẫn:
chiaki viết:
Cho em bé làm quen với sách rất tốt, nhưng quan trọng là chọn đúng sách. Ở hiệu sách có loại sách nhập từ Anh về cho bé 6 tháng. Sách làm bằng vải, chỉ có vài trang thôi, màu sắc rất dịu mắt và hài hòa, nhưng rất đắt, gần 200k/quyển. Sách này cho bé sờ, nghịch thoải mái. Sách ở VN có nhiều loại in màu sắc rất lòe loẹt, nhiều chi tiết loằng ngoằng, nhìn hoa hết cả mắt, không tốt cho trẻ con, bác để ý cái này là được.

Old 05-01-2013, 06:39 PM   #20
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
nqtuan04 viết:
Bạn ơi cho mình hỏi tên hiệu sách có bán sách vải nhập từ Anh như bạn nói. Mình xem sách bằng vải ở các cửa hàng cho em bé thì không đẹp lắm. Thanks bạn.

Bạn ra hiệu sách Fahasa ở đường Xã Đàn (Hà Nội). Lên tầng 4, tìm góc sách dành cho trẻ con. Nhìn sách dành cho trẻ con nhập khẩu thích mê đi, nhưng đắt và bố mẹ phải đọc được tiếng Anh để dịch cho con. Thỉnh thoảng mình vẫn mua sách ở đấy cho con mình, nhưng vì đắt nên thỉnh thoảng mới mua thôi.

Mình sợ là sách vải không phải lúc nào cũng có đâu, vì sách nhập khẩu mà, về theo đợt, mà chắc bán cũng nhanh vì người nước ngoài họ hay ra đó mua. Nhưng bạn cứ thử ra xem, có thể vẫn còn.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài