Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-10-2012, 11:38 AM   #21
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,717

A đây là triển lãm của nhóm Cánh Bườm.. em thấy nhiều người khen lắm. Các bác đi không ạ, chắc em sẽ cho cháu đi và nhân thể xem triển lãm sắp đặt ở đó luôn

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2012, 02:18 PM   #22
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Tại vì em thấy có người khen bác Giám đốc của bảo tàng Dân tộc học lắm. Nên không hiểu là do cá nhân xuất sắc tụ tập được nhiều người xuất sắc nên mới như thế. Hay là do, Pháp nhợn nó xây ngon và vận hành ngon rồi, ai vào vị trí ấy chả thế.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2012, 04:56 PM   #23
ragdoll
Đại úy

Bài : 547

Bác Huy này hồi xưa em có 1 thời gian dài làm cùng (với tư cách cố vấn) thấy cũng bình thường so với các giám đốc bảo tàng khác. Hay chưa chạm đúng mạch nhỉ
Old 02-10-2012, 06:05 PM   #24
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899

Tiếc nhể em không tham gia được, đâu tầm này năm ngoái vô tình thấy mấy quyển sách của nhóm Cánh Buồm tồn kho ở PNB (vừa click vào link có thấy) em cũng khuân mấy quyển về để vợ thí nghiệm với thằng nhóc, kiểu vừa học vừa chơi, đến giờ đâu cũng xong 1, 2 quyển thì phải .

Chơi LEGO, trúng xe Piagio
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-10-2012, 06:10 PM   #25
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Bác Huy là con của bác Huyên thì cũng phải khác chứ, ít nhất là không ăn uống lộ liễu vì mình là con nhà danh gia vọng tộc. Cái kiểu vẽ ra để chén như bảo tàng HN là kiểu đi vùng kinh tế mới, tận thu. Kiểu của danh gia vọng tộc dẫu sao nó cũng vẫn tuân thủ nguyên tắc ích nước rồi lợi nhà. Có làm rồi mới ăn.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-10-2012, 10:06 AM   #26
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Dear các bác,
mùa LUALA concert sắp bắt đầu ạ: http://www.facebook.com/events/4738...83844/?fref=tck

Old 11-10-2012, 10:52 AM   #27
AntiSad
Đại úy

Gia nhập: May 2010
Bài : 816

Bảo tàng dân tộc, nếu em không nhầm là bác Trọng chứ? Bác Huy không làm giám đốc bảo tàng dân tộc từ khoảng năm 2005 hay 2006 gì em không nhớ rõ lắm.

Đợt Tết âm lịch các bác cũng nên cho các cháu đi, lúc ấy HN vắng nên lượng khách vào Bảo tàng dân tộc cũng không nhiều lắm đâu.
AntiSad vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-10-2012, 12:06 PM   #28
macluv
Suy đồi

À em cũng chỉ biết thông tin thời đấy thôi. Nhưng ngay từ ban đầu, bảo tàng đã làm rất tốt các hoạt động về sau này cũng chỉ cứ thế phát huy ra thêm thôi.

Ngày xưa bảo tàng vắng hoe, vào đấy ngồi ăn kẹo lạc uống nước trà tán phét với mấy em nhân viên coi nhà rông cũng vui.
Old 13-10-2012, 11:30 AM   #29
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Trích dẫn:
em Chip viết:
A đây là triển lãm của nhóm Cánh Bườm.. em thấy nhiều người khen lắm. Các bác đi không ạ, chắc em sẽ cho cháu đi và nhân thể xem triển lãm sắp đặt ở đó luôn

Bạn Chip có nhiều nguồn thông tin về mấy hoạt động văn hóa nhỉ. Chíp có đi cái triển lãm này không và thấy thế nào?

Năm ngoái bạn mình nghe về bộ sách của nhóm này, có mua hộ người bạn 1 bộ, nhưng mình xem qua thấy không hợp với tạng người. Bây giờ không nhớ cụ thể là cái gì, chỉ nhớ là mở ra đọc thấy khá khó chịu, kiểu không thân thiện với trẻ con (hình như mình mở đúng trang nói về văn bản, có hình minh họa là một văn bản đánh máy chữ Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam rất xấu xí ...). Cảm giác của mình là nhóm này tâm huyết, PR tốt, bác Phạm Toàn là một tên tuổi, nhưng cuối cùng nhìn sản phẩm thì vẫn loanh quanh thế thôi.

Bảo tàng dân tộc có nhiều trò chơi và nhiều ...nỗ lực. Nhưng sao mình cứ thấy khó chịu với việc đề cao giá trị của những thứ không nhất thiết phải được coi là truyền thống, ví dụ như là đồ chơi làm bằng ống bơ sữa bò :-(. Năm ngoái mình vào, thấy khoảng 100 đứa mồ hôi nhễ nhại chen nhau nặn tò he, nản quá.
Old 13-10-2012, 12:58 PM   #30
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899
Smile

Trích dẫn:
gianghovat viết:
Bạn Chip có nhiều nguồn thông tin về mấy hoạt động văn hóa nhỉ. Chíp có đi cái triển lãm này không và thấy thế nào?

Năm ngoái bạn mình nghe về bộ sách của nhóm này, có mua hộ người bạn 1 bộ, nhưng mình xem qua thấy không hợp với tạng người. Bây giờ không nhớ cụ thể là cái gì, chỉ nhớ là mở ra đọc thấy khá khó chịu, kiểu không thân thiện với trẻ con (hình như mình mở đúng trang nói về văn bản, có hình minh họa là một văn bản đánh máy chữ Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam rất xấu xí ...). Cảm giác của mình là nhóm này tâm huyết, PR tốt, bác Phạm Toàn là một tên tuổi, nhưng cuối cùng nhìn sản phẩm thì vẫn loanh quanh thế thôi.

Bảo tàng dân tộc có nhiều trò chơi và nhiều ...nỗ lực. Nhưng sao mình cứ thấy khó chịu với việc đề cao giá trị của những thứ không nhất thiết phải được coi là truyền thống, ví dụ như là đồ chơi làm bằng ống bơ sữa bò :-(. Năm ngoái mình vào, thấy khoảng 100 đứa mồ hôi nhễ nhại chen nhau nặn tò he, nản quá.

Bởi vì có nhiều người ngày xưa chơi những trò đó, và những trò đó nó nói chung vui vẻ và vô hại, vì nó sắp tuyệt chủng, vì nó còn tốt chán vạn mấy trò hiện đại và hại người bây giờ, vì có rất nhiều bố mẹ "hoài cổ" thích con mình biết mấy trò đó, có cả tỷ lý do... trẻ con mà chỉ chúi mũi học chính rồi học thêm, rồi ngồi phòng máy lạnh coi TV hay game tớ mới thấy thảm .

Chơi LEGO, trúng xe Piagio
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-10-2012, 01:09 PM   #31
macluv
Suy đồi

Hồi bé làm điện thoại bằng bơ sữa bò vui nhỉ. Lon bia thì làm đèn Trung thu.
Old 14-10-2012, 01:48 PM   #32
Lều lều
trời nóng lèm bèm ít thôi cu

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: In front of you..
Bài : 2,074

Trích dẫn:
Saint viết:
Bác Huy là con của bác Huyên thì cũng phải khác chứ, ít nhất là không ăn uống lộ liễu vì mình là con nhà danh gia vọng tộc.

Hì, nhà em được tặng cái cuốn gì bìa nâu đỏ như kiểu hồi ký của bác Nguyễn Văn Huyên, đọc thấy các bác trí thức theo cách mạng thời kháng chiến liên quan nhau hết Phía cuối còn có cái ảnh đại gia đình thấy cả bác Lân Dũng tươi roi rói nữa
Lều lều vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-10-2012, 12:06 PM   #33
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Trích dẫn:
macluv viết:
Hồi bé làm điện thoại bằng bơ sữa bò vui nhỉ. Lon bia thì làm đèn Trung thu.

Bây giờ con bác vẫn có thể làm. Trên TV em thấy nhiều chương trình dạy trẻ con tự làm đồ chơi sáng tạo rất vui, cứ gì phải trung thu và cứ gì phải bảo tàng dân tộc học?
Có thể em diễn tả không hết ý nên bác Voi nhận xét thế em cũng đồng ý. Có điều là em thấy, những trò chơi đấy chẳng có gì là dân gian hay truyền thống quý hiếm cần bảo tồn gì cả. Bảo tồn mấy cái đấy thì y như bảo tồn loài khỉ (chứ ko phải voọc). Em nghĩ chỉ là vì hồi bao cấp khó khăn quá đâm ra thế hệ đó (hiện giờ là bố mẹ) thấy thích mà thôi, và nghĩ con cũng thích.
Các trò chơi như chơi chuyền, nhảy dây, nhảy lò cò, ô ăn quan, đánh khăng đánh đáo...em thấy trẻ con tây chơi suốt. Nặn tò he thì chính là chơi sáp nặn tượng, có mất đi đâu mà phải làm như là "khôi phục" lại một trò chơi dân gian
Old 17-10-2012, 01:18 PM   #34
macluv
Suy đồi

Thực ra do cách gọi thôi. Chả qua là dịp cho bọn trẻ con chơi chứ bảo tồn bảo tàng gì. Ở nhà lắm lúc không đủ kiên nhẫn để chơi với bọn nó ý chứ. Nó bày bừa ra gặp lúc đang mệt lại quát cho một trận.

Hồi trước con bé nhà mình cũng tham gia nặn tò he trong bảo tàng 1 lần. Giờ đi học vẽ hôm nọ cô cũng dạy nặn tò he.
Old 19-11-2012, 11:13 AM   #35
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Skank the Tank Reggae Charity Day Party

Sun 25 Nov 2012, 2 pm
Chez Xuan
41/76 An Duong, Tay Ho, Hanoi
From the organizer:
Sub Elements are holding an all-day free-entry reggae event to raise funds for the Australian Blue Dragon Children’s Foundation charity.

Bar proceeds will go to the Blue Dragon Children’s Foundation.

Featuring live bands Zamina and the Raggamuffins and supported by DJs Polo (France), Slo-Lo (Vietnam), Selecta Elpee (France), JC (UK) and Spectrum (UK).

Free entry.

Old 19-11-2012, 11:14 AM   #36
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

A Night of Beethoven “Pastoral”

06 and 07 Dec 2012, 8 pm
Hanoi Opera House
From the organizer:
You are invited to the concert with conductor HONNA Tetsuji, piano soloist Nguyen Viet Trung and Vietnam National Symphony Orchestra. For more information, see below:

Program
Ludwig van Beethoven Piano Concerto No.3
Interval
Ludwig van Beethoven Symphony No.6 “Pastoral”

Ticket
Ticket prices: 200000, 350000, 500000 VND. All Tickets available at Hanoi Opera House – 1 Trang Tien or can book over www.ticketvn.com, ticketvn@gmail.com
For free delivery Call: www.ticketvn.com, 0913489858, 0983067996, 35651806, 66617859.

Hôm nọ có bác nào cho con đi NHL xem ballet kẹp hạt dẻ nhưng mà về chê là phí tiền heheeee

Old 19-11-2012, 11:16 AM   #37
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Old 19-11-2012, 11:22 AM   #38
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Nốt cái này, hơi bị hay ạ:

IllustraBrazil Exhibition

The Embassy of Brazil in Hanoi proudly presents “IllustraBrazil!” – a beautiful, colorful and insightful illustration exhibition by 100 most important Brazilian illustrators.

Opening: Thu 22 Nov, 6.30 pm
Exhibition: 22 – 29 Nov 2012
Vietnamese Women’s Museum
IllustraBrazil Exhibition (a sample of Brazilian culture through illustration)
From the Brazilian Embassy:
“IllustraBrazil!” is a special edition of the Society of Illustrators of Brazil – SIB’s annual event IlustraBrasil!, that will be presented for the first time in Vietnam by the Embassy of Brazil in Hanoi. Held in São Paulo and Rio de Janeiro since 2004, the IB! has won twice one of the most traditional national awards in the creative industry, the HQ Mix Awards, in the category “Best Event”.

This international version of the IB! consists of an exhibition of artwork by 100 of the finest Brazilian editorial and advertising illustrators, comic book artists and animators, complemented by a series of lectures and workshops

The exhibition will take place in Hanoi from the 22nd to 29th of November at the Vietnamese Women’s Museum , and the lectures and workshops will feature Brazilian Illustrator Rogerio Soud.

The most well known aspects of Brazil are displayed in the exhibition, such as its striking nature and wildlife, its sports stars and references to its lively music. It’s an opportunity to see soccer stars such as Ronaldinho, Kaká and 1950s Dino Santos portrayed in different styles by painters, digital artists and caricaturists. Discover the many scenarios the continental country has, from the Amazon Forest and the Northeast countryside to the paradise-like beaches of Copacabana and Ipanema, and famous cities such as Rio de Janeiro, Brasília, São Paulo, Recife and Curitiba, drawn as cartoons, advertisements, comics, realistic paintings and carvings. Find out more about the myths, legends and folkloric characters known to Brazilian people as the legend of Saint Gióng is to the Vietnamese.

Biography of the illustrator:
Rogério Soud was born in Rio de Janeiro in 1967 and has lived in São Paulo since1988. With experience in the comics and animation industries, nowadays he works mostly in editorial illustration for local and international clients. He has received several distinguished illustration awards in Brazil and was nominated in the USA for the NAACP Image Award for Outstanding Literary Work and as a Gold Medal Recipient for Mom’s Choice Awards. He is a member of the Board of Directors of SIB – Society of Illustrators of Brazil since 2004, and has been strongly involved with its exhibitions, seminars and publications. He was a co-curator for the international exhibition IllustraBrazil.

If you have further questions, please contact:

Embassy of Brazil in Hanoi
Phone: 38432544 – brasemb.hanoi@itamaraty.gov.br
Secretary Lucas Sversut – lucas.sversut@itamaraty.gov.br
Cultural Assistant: Luu Ly (Celia) – luulybra@gmail.com and t. 38432544 (ext 111)

Vietnam Women’s Museum
36 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Tel: (04) 3825 9936 – 3936 1869

Old 30-12-2012, 03:22 PM   #39
Cuaso
chim đang hót

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 689

Lâu không thấy bác Chíp đưa lên hoạt động nào nhỉ?
Cuaso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-01-2013, 11:40 AM   #40
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

À dạ dạo này em bé nhà em đang mải làm vườn và chép hoa lá Ấn Độ (kiểu con voi đẹp tuyệt này này, chép cho thuộc cách trang trí rồi tự sáng tạo làm bookmark hay thiệp tặng cả nhà í :P) .. thành ra hơi xa rời các hoạt động thị dân một tí hì hì

Nhân dịp trời rét toàn thích ở tịt trong nhà, em gửi biếu các bác một link ưa thích của em để làm các hoạt động art & craft trong nhà với các bạn trẻ con. Em thích của bọn này vì ngoài ý tưởng làm thủ công, nó còn lồng ghép các câu chuyện và kiến thức lịch sử văn hóa linh tinh rất thú vị, nhiều khi bố mẹ chịu khó google một tí thì có thể đủ trò để vừa làm vừa thủ thỉ dạy dỗ vừa thảo luận nguyên mấy ngày cuối tuần, rồi mà trẻ con tiếp thu kiến thức rất hào hứng vui vẻ. http://www.crayola.com/lesson-plans/ . Hoạt động văn hóa trong nhà thế này bác ưng không ạ :P

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài