Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Âm nhạc - Điện ảnh
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-07-2005, 06:49 AM   #201
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,902

À thì như đã nói bên kia là anh không thích nhạc TCS lắm nên không lấy album kia nên không có ý kiến. Cơ mà Thanh Lam có phải nổi tiếng nhờ nhạc TCS đâu mà chú lôi vào đây. Hồng Nhung thì đúng là càng ngày hát càng dởm. Không chấp
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2005, 06:56 AM   #202
chicken
Khách

Bài : n/a

Đọ giọng, em bắt Hồng Nhung, Đọ cảm xúc, em bắt TL, cơ mà TL có giới hạn về chất giọng và âm vực, cóc bằng được chị Hồng Nhung ễnh ương, hề hề
Với em: TL chưa bao giờ nổi tiếng, vì em ghét mấy con mẹ giọng khàn khàn, hè hè

Bác cũng vứt hết đi, chuyển sang nghe Khánh Linh với em nào Mà KL có album mới chưa bác nhể?
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2005, 07:10 AM   #203
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Chú lại đánh giá giọng hát hay bằng cách hát phải to như em Ngố là không được, rất không được Giọng kiểu Mỹ Linh, Hồng Nhung quá đỗi phổ cập cầm gậy quơ 1 phát có mà rụng bồm bộp hàng đống, người yêu cũ của anh còn hát được như thế cần gì 2 em kia ) Anh là thích những giọng khàn khàn cao thủ đầy cá tính và ma lực kiểu Thanh Lam và Ngọc Anh cũng như những giọng cao vút trong trẻo kiểu Lan Anh, Thái Hiền và Khánh Linh. Nhưng mà cũng chả có bài nào của Khánh Linh cả. chú có bài nào không up đê.
Old 17-07-2005, 07:17 AM   #204
chicken
Khách

Bác cho luôn em Phương Thanh vào cho đủ bộ tam chứ nhở
Em hơi có cảm tình với Ngọc Anh nhà bác. Có phong cách lắm.
Nhưng mờ em vừa nghe mấy cô này hát, vừa phập phù lo sợ, sợ rằng đang hát dây thanh quản nó đựt cái phựt thì toi
Cái vụ Lan Anh nhà bác thì em công nhận, người đâu vừa đẹp, lại vừa hát hay :')
Đang up tạm ứng cho bác bài Tạm Biệt của bé Khánh Linh, tìm mãi chả biết mất đâu bài "Điều không thể mất" mà em thích nhất rồi X-(

Đây, kính bác:
Tạm Biệt - Khánh Linh
Hát như sóng xô ào ào thế này mới thích chứ

thay đổi nội dung bởi: chicken, 17-07-2005 lúc 07:33 AM.
Old 17-07-2005, 07:35 AM   #205
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Họa mi hát trong mưa nữa nhé.

Khàn Phương Thanh là khàn vớ vẩn nên không xếp vào đó. Chắc em Thanh ngày xưa thổi điếu cày điếu bát cho lắm nên mới có cái khàn thủng phế quản ấy. Em này chú mới cần lo đứt dây thanh quản này )
Old 17-07-2005, 07:48 AM   #206
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

À cho chú cái file Tạm biệt Sea Games này có Lan Anh và Khánh Linh với 1 bé nữa hợp ca này. Nghe cái này phải đúng vào cái đêm đèn laser lung linh huyền ảo tại Mỹ Đình và trong cảm giác buồn đau khôn xiết vì bị bọn Thái lọ ăn cắp mất huy chương vàng mới phê lòi tù và. Nhưng bây giờ nghe thì cũng được lắm
Old 17-07-2005, 07:48 AM   #207
chicken
Khách

Giọng bài Cơi Trầu đúng là của Mỹ Linh đấy bác ạ. Không biết bác nghe bài Ba Vì Năm Xưa chưa, nghe em nó cũng hát giống giống thế này. Tài phết
Mấy em khàn nhà bác, khi hát cực dễ bị chới với vì giọng có giới hạn, mà khi đã lộ thì cứ toang toác, toang toác, phô bỏ mệ.
Em PT đang đi Mẽo kiếm cái quốc tịch xịn cho đứa con sắp sinh thì phải, chả biết thế nào nhể, không biết hát mà kiếm tiền cũng khá ra phết
Họa mi hót trong mưa cho nhà bác đây:

Qua tang trai tim
Co Tam ngay nay.wma

De toi lang nghe

Hoi tho mua xuan

Bai hat ru mua xuan

Thang tu ve

thay đổi nội dung bởi: chicken, 17-07-2005 lúc 08:58 AM.
Old 17-07-2005, 08:10 AM   #208
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

khà khà chú cứ gato vớ vẩn. Giọng HN và ML là giọng nhờ nhờ không có cá tính có thể lẫn lộn với rất nhiều người khác, đặt đâu cũng được. Nàm sao mà được là của hiếm khàn khàn phủi phủi kiểu TL & NA chứ, cũng không sang trọng như LA được. Anh thấy là sau này 2 em HN & ML giải nghệ thì cơ quan có thể bố trí cho đi giao bánh mì hoặc thu mua lông gà lông vịt được

Còn bài nào KL thì cho hết lên đi chứ nhở sao cứ sòn sòn từng cục như gà đẻ thế
Old 17-07-2005, 08:35 AM   #209
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Thế là chú Gà hết trứng rồi à? Thôi được rồi để mai anh chọn lấy mấy con trống khoe khỏe thả vào thì chắc chú mới đẻ nhiều được )

Giờ thì đi ngủ. 3 rưỡi rồi I-)
Old 17-07-2005, 09:44 AM   #210
vnuh
Đại úy

Bài : 350

Mới nhặt được cái này, Pằng Kiều - Vá lại tình tôi

Lists:

Vá Lại Tình Tôi © - (Tâm Nguyên)
Bây Giờ Tháng Mấy – (Từ Công Phụng) hát với Trần Thu Hà
Để Mãi Bên Nhau – (Nhạc Ý, lời: Bằng Kiều)
Cho Lần Cuối – (Lê Uyên Phương) hát với Nhật Trung & Huy MC
Vắng Bóng Em © - (Ngọc Trọng)
Mưa Hồng – (Trịnh Công Sơn) hát với Tuấn Ngọc
Trong Giấc Mơ Em© - (Trường Sa)
Nếu Không Còn Yêu © - (Hoài Phương)
Bức Thư Tình Đầu Tiên – (Đỗ Bảo)
Cho Quên Thú Đau Thương – (Nhạc Pháp lời: Nam Lộc) hát với Trần Thu Hà & Nhật Trung
Bonus Song: Mưa Trên Ngày Tháng Đó – (Từ Công Phụng)

Downloads:

Part 1
Part 2
vnuh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2005, 10:49 AM   #211
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
Sava viết:
hục, hôm lọ táy máy down cái album mới của chị Lam về. Nghe bài 1 đã thấy muốn tắt rồi, nhưng đang ăn cơm nên chưa làm ngay. Đến bài thứ 2, thấy chị ý rống lên ... bao nhiêu lăm rồi còn mãi ra đi, mà em phải chạy ngay ra nện cả loa cả Alt + F4 để tắt khẩn trương, ko hỏng mẹ nó bữa cơm

híc, chả hiểu em chiaki nghe cái album này thế nào, thấy post nhiệt tình quá

Chiaki nghe album này xong cũng thấy kinh hoàng chả kém gì đâu. Eo ơi sợ, sợ kinh. Nhạc Trịnh trữ tình là thế, bị bóp méo đi một cách thê thảm.

Lúc bốt lên đây em chưa nghe bài nào, anh trai đưa cái link cho là dán ngay lên đây đấy chứ. Chỉ vì nó là album mới nhất chắc nhiều người muốn nghe thử, và có bạn Chíp yêu cầu nên bốt thôi. Ai dè...

Hmm, còn vụ tranh luận về Lam - Nhung - Linh - Hà, chốc nữa em viết tiếp. Thấy các bác bàn tán rôm rả quá.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2005, 12:59 PM   #212
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Bài : 1,891

Sava và chiaki nhạy cảm nhỉ, làm gì mà đến nỗi kinh hoàng thế. Tớ cho là TLam hát hay đấy, có điều 1 số chỗ bản năng hơi bị tùy tiện, tức là không theo mạch cảm xúc, ngữ nghĩa gì cả. Cái sự này của TLam thì là .. TLam rồi, lẽ ra nhà sản xuất có thể điều chỉnh, nhưng e rằng LMSơn chưa làm được. Ngoài ra phần phối nhạc tớ thấy rất tốt, đệm cho giọng được đấy chứ. Xin các bạn hãy thật sự open, relax, bỏ hết các thành kiến ngày xưa, thử lặng nghe xem thế nào nhé. Cá nhân tớ cho là cái này phải được 8/10.
glasgow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2005, 01:02 PM   #213
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Ơ thế hôm ấy ko ai nhìn status của anh đề là: "Thanh Lam đã thành công trong việc hiếp zâm nghệ thuật một lần nữa - lần này là Trịnh Công Sơn" à? Đã hiếp xong Đoàn Chuẩn, Nguyễn Văn Thương, Văn Cao .... không biết lần sau đến lão tiền bối nào nữa đây?

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2005, 05:43 PM   #214
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Trích dẫn:
glasgow viết:
Sava và chiaki nhạy cảm nhỉ, làm gì mà đến nỗi kinh hoàng thế. Tớ cho là TLam hát hay đấy, có điều 1 số chỗ bản năng hơi bị tùy tiện, tức là không theo mạch cảm xúc, ngữ nghĩa gì cả. Cái sự này của TLam thì là .. TLam rồi, lẽ ra nhà sản xuất có thể điều chỉnh, nhưng e rằng LMSơn chưa làm được. Ngoài ra phần phối nhạc tớ thấy rất tốt, đệm cho giọng được đấy chứ. Xin các bạn hãy thật sự open, relax, bỏ hết các thành kiến ngày xưa, thử lặng nghe xem thế nào nhé. Cá nhân tớ cho là cái này phải được 8/10.

Tớ nghĩ là tớ có open khi nghe nhạc. Nhưng tớ có một nhược điểm (bạn tớ nói thế) là tớ nghe nhạc cực kỳ cảm tính. Khi nghe nhạc tớ coi trọng nhất là cái hồn, cái thần thái của một bài hát. Để tớ kể chuyện cho mà nghe...

Có một lần tớ đi nghe nhạc, đêm nhạc đó có 2 ca sĩ cùng hát, là Thanh Lam và Khánh Du. Thanh Lam hát bài "Im lặng đêm Hà Nội" và tớ cảm thấy không biết TL đang làm gì trên sân khấu... khác một trời một vực với bản thu mà tớ đã từng nghe. Cái không gian "Im lặng đêm HN" bị phá vỡ đến tan hoang...

Ngay sau đó thì Khánh Du bước ra sân khấu và hát. Tớ không có ấn tượng gì với Khánh Du trước đó, hoàn toàn không. Nhưng tớ chỉ bình tâm trở lại khi Khánh Du không hát nữa. Nghĩa là hát biểu cảm, hát có hồn đến mức tớ không thể nói được gì. Không đặc biệt gì hơn trong hòa âm phối khí, cũng bài hát ấy trước đó tớ đã nghe vài chục lần do những ca sĩ khác hát . Nhưng Khánh Du hát thì khác hẳn, khác đến mức tớ chưa bao giờ nghĩ bài hát ấy có thể hay như thế dù giọng KD đâu có gì đặc biệt hơn. Cái chính là cô ấy hát có hồn, cô ấy nhập tâm được vào bài hát.

Bây giờ nói về Này em có nhớ của TL. Tớ vốn không khá về mặt kỹ thuật thanh nhạc, hòa âm... (nếu không muốn nói là kiến thức quá tệ), nên tớ không dám đánh giá cái này. Nhưng âm nhạc của mỗi nhạc sĩ có một cái hồn riêng, và để thành công ca sĩ cần bắt được cái hồn ấy. Biến tấu có thể tạo ra luồng sinh khí mới cho âm nhạc, nhưng biến tấu mà không giữ được cái hồn có thể sẽ trở thành phản cảm.

Tớ có thể lấy ví dụ như Một cõi đi về. Ừ thì nhạc dạo hay... Nhưng đó không phải là không gian của TCS, hoàn toàn không phải. Không gian ấy nằm ở cái mênh mang của đất trời, cái nụ cười của kẻ có nụ cười bạc phếch bụi bặm và hồn nhiên cơ. Còn Thanh Lam, không truyền tải nổi một góc của cái không gian ấy. Đối với tớ cái quyết định quan trọng nhất (chú ý chữ "nhất", tớ ko bảo những yếu tố kia ko quan trọng nhé) của một ca khúc không phải là hòa âm, không phải là kỹ thuật thanh nhạc mà nằm ở cái hồn của bài hát. Ít ra thì đối với tớ album này của TL không thành công.

Đấy là nói riêng về Này em có nhớ. Còn nếu nhìn một cách tổng thể thì không phải bài nào của Trịnh TL hát cũng dở. Tớ thích nghe cái lặng lẽ và ngập ngừng của Lam trong "Nhìn những mùa thu đi", hay như nghe Lam độc diễn Tôi ru em ngủ - một mình không nhạc, không đệm, chẳng accappella, chẳng gì cả. Những lúc Lam hát như thế tớ cảm thấy thích. :-)
Old 18-07-2005, 11:00 PM   #215
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Trích dẫn:
chiaki viết:

Bây giờ nói về Này em có nhớ của TL. Tớ vốn không khá về mặt kỹ thuật thanh nhạc, hòa âm... (nếu không muốn nói là kiến thức quá tệ), nên tớ không dám đánh giá cái này. Nhưng âm nhạc của mỗi nhạc sĩ có một cái hồn riêng, và để thành công ca sĩ cần bắt được cái hồn ấy. Biến tấu có thể tạo ra luồng sinh khí mới cho âm nhạc, nhưng biến tấu mà không giữ được cái hồn có thể sẽ trở thành phản cảm.

Tớ có thể lấy ví dụ như Một cõi đi về. Ừ thì nhạc dạo hay... Nhưng đó không phải là không gian của TCS, hoàn toàn không phải. Không gian ấy nằm ở cái mênh mang của đất trời, cái nụ cười của kẻ có nụ cười bạc phếch bụi bặm và hồn nhiên cơ. Còn Thanh Lam, không truyền tải nổi một góc của cái không gian ấy.

Nghe nhạc, hay nhiều thứ khác nữa, đều do chủ quan cảm nhận của từng người. Nên thường thì anh không mấy khi nhiều lời về chuyện này, nhưng riêng chiaki thân yêu thì anh sẽ huyên thuyên 1 tí nhé

Chiaki lấy thí dụ bài Một cõi đi về, và theo em thì bài này TL và các nhạc sĩ vớ vẩn của cô đã làm hỏng hết cả, tung tóe chẳng còn gì là "không gian ..." Anh lại cho rằng có thể bài này lại là khá nhất album đấy

Chiaki open lắm, anh thấy em sưu tầm rất nhiều, trên giời dưới biển có tất, sến sẩm cho đến cái gọi là nhạc trẻ thị trường, mới đây lại kiêm cả cổ điển 1975 gì gì đó. Nhưng có lẽ em thân yêu nên open hơn nữa

Và đặc biệt nên cố gắng bỏ đi thành kiến (cái này khó, chẳng mấy ai làm được), nhưng để nghe những thứ dớ dẩn ấm ớ này thì lại rất nên. Tất cả chỗ quote trên là anh muốn chỉ cho chiaki thấy em vẫn còn thành kiến lắm, hihi.

Bản nhạc hay bài hát, suy cho cùng là những nốt nhạc và lời ca trên trang giấy, và người ta chơi đàn hay hát lên, không nhất thiết phải biết tác giả của nó ra làm sao, có không gian thế nào, thậm chí có ý đồ gì khi viết ra tác phẩm ấy, bởi tự thân các nốt nhạc và lời hát đó khi vang lên, có đời sống riêng của nó, nhiều khi có giá trị khác xa với dự định ban đầu của nhạc sĩ sáng tác.

Do vậy, thử quên cái anh TCS kia đi, làm gì có không gian ngớ ngẩn nào, thử xem TL và các cộng sự làm 1 cái bài mới toanh có tên là MCĐV ra làm sao. Có lẽ 1 ngày đẹp trời nào chiaki sẽ thấy cũng được chăng.
Old 19-07-2005, 10:09 AM   #216
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Hì hì, thật ra thì cũng không hẳn là thành kiến, mà là cảm giác. Em nghe nhạc cực kỳ cảm tính. Cái tai nhạc củ chuối lắm. Một khi đã thích thì chỉ cần nghe lần đầu, quá lắm là lần thứ hai thôi đã thích rồi. Còn nó đã bảo không nghe được, là không nghe nữa và ít khi nghe lại (nhưng vẫn để đấy cho đủ collection ).

Em sưu tầm đủ các thứ nhạc thật, vì muốn được nghe thử xem nó hay dở thế nào. Nhưng cái mà em quan tâm nhất là nhạc Việt Nam. Hi vọng sẽ còn được trao đổi thêm với anh.
Old 19-07-2005, 11:07 AM   #217
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bây giờ ta lại nghe nhạc tiếp nhé các bác. Để rộng đường dư luận, để tiện cho mọi người so sánh, anh em chiaki đưa lên mấy bài hát của TCS mà theo cảm quan cá nhân là hát thành công. Với những bản thu này Thanh Lam chưa có cái kiểu hát kéo dài ngang phè ở cuối câu như bây giờ. :-)

Đầu tiên là để so sánh với "Này em có nhớ", anh trai chiaki có đưa ra 2 bản:

- Một cõi đi về (bản thu năm 1997)
- Phôi pha (bản thu năm 2002)
Bản Phôi pha này tuy phối khí không bằng bản mới, nhưng TL hát đạt hơn, và cũng chỉ bị 1 đoạn kéo ngang phè là "đường về ôi quá dài, những đêm xa người...."

Tiếp nữa, để so sánh với CD "Ru mãi ngàn năm" TL hát nhạc TCS phát hành năm ngoái, anh trai chiaki có đưa ra bản:

- Ướt mi (bản thu năm 2002)

Và hai bài nữa mà theo anh của chiaki nhận xét thì TL hát đạt:

- Dấu chân địa đàng
- Còn mãi tìm nhau

thay đổi nội dung bởi: chiaki, 19-07-2005 lúc 11:30 AM.
Old 19-07-2005, 11:20 AM   #218
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Anh chẳng nghe so sánh đâu, nghe mãi rồi. Hơi chủ quan quá, nhỉ?

Vì cơ bản là, kể cả TL có tự quảng cáo về hát TCS đổi mới thế này thế nọ, anh thấy cách hát của TL về cơ bản không có gì thật sự thay đổi đâu. Có thể nói hơi ngoa 1 tí là bất cứ hát nhạc của ai TL cũng 1 kiểu như nhau.

Btw, anh trai chiaki là ai thế mà cứ đem ra dọa hả em thân yêu?

thay đổi nội dung bởi: glasgow, 19-07-2005 lúc 11:25 AM.
Old 19-07-2005, 11:25 AM   #219
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Hic hic, có dọa ai đâu , lâu lâu rồi không có cuộc bàn tán sôi nổi nào về nhạc thì nói chuyện cho vui mà. Cả nhà lại có nhạc để down về nghe nữa.

Anh trai em là anh trai em chứ là ai ạ . Cơ mà, ông ý nhất định không reg nick ở TL. Cứ vào đọc xong rồi up nhạc và nhắn lại, nhờ em gái là phát ngôn viên.

Hì hì, thôi các bác khỏi thắc mắc đi. Anh ấy cứ nhiệt tình up nhạc còn các bác nhiệt tình down và nhiệt tình nghe, thế là thích nhất rùi.

thay đổi nội dung bởi: chiaki, 19-07-2005 lúc 11:33 AM.
Old 19-07-2005, 11:30 AM   #220
glasgow
Xì cbn tin

glasgow's Avatar

Ừ, biết hay không biết có quan trọng gì, cái sự nhiệt tình chia xẻ này mới là quý nhất. Thôi anh em mình không nói chuyện nghe ngóng nữa cho mệt. Tặng hoa cho sự nhiệt tình của chiaki này.

:-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-rose :-

Hôm nay học được cách copy and paste nên tha hồ nhiều hoa nhé!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài