Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-08-2012, 08:17 PM   #261
em ngu that
Vẫn là em, ngu thật

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 1,307

Đéo hiểu bao nhiêu năm chả làm sao. Tự nhiên mấy năm nay mới nổi lên phong trào Hà nội thanh lịch đấy chứ. Chắc cũng là do làn sóng văn hóa mới.
em ngu that vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 01:05 AM   #262
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Nguồn gốc dân cư (trích wiki)
Vào thập niên 1940, khi Hà Nội là thủ phủ của Liên bang Đông Dương, dân số thành phố được thống kê là 132.145 người.[13] Nhưng đến năm 1954, dân số Hà Nội giảm xuống chỉ còn 53 nghìn dân trên một diện tích 152 km². Có thể nhận thấy một phần rất lớn trong số những cư dân đang sống ở Hà Nội hiện nay không sinh ra tại thành phố này.

Trong số 53000 dân kia cũng chỉ có 1 số ít được học hành tử tế & gọi là có văn hoá. Nghe người già kể lại thì HN có cái gì ghê gớm đâu mà bọn con cháu thần kinh cứ mang ra để huênh hoang, kỳ thị vùng miền thế nhỉ.
Chính ra nhìn lại các bạn kỳ thị mới thấy bệnh đầy mình, thật đáng thương hehe
Old 10-08-2012, 03:15 AM   #263
strongcu
A-lanh Đờ Cu

strongcu's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,683

He, em cũng đã nói thằng nào cãi nhau vấn đề này mới là ngớ ngẩn.
strongcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 10:34 AM   #264
wsc
Đại úy

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 895

[QUOTE=chicken]Nguồn gốc dân cư (trích wiki)
Vào thập niên 1940, khi Hà Nội là thủ phủ của Liên bang Đông Dương, dân số thành phố được thống kê là 132.145 người.[13] Nhưng đến năm 1954, dân số Hà Nội giảm xuống chỉ còn 53 nghìn dân trên một diện tích 152 km². Có thể nhận thấy một phần rất lớn trong số những cư dân đang sống ở Hà Nội hiện nay không sinh ra tại thành phố này.

Trong số 53000, gia đình tư sản, trí thức, công chức chắc cũng chỉ tầm 5000. Rời di nơi khác chắc mất 1/2. Thế hệ sau bị mất chất thanh lịch cổ khoảng 3/4 nữa. Bạn nào giỏi toán tính hộ xem còn khoảng bao nhiêu là HN thanh lịch gộc.
wsc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 11:06 AM   #265
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Trích dẫn:
chicken viết:

Trong số 53000 dân kia cũng chỉ có 1 số ít được học hành tử tế & gọi là có văn hoá. Nghe người già kể lại thì HN có cái gì ghê gớm đâu mà bọn con cháu thần kinh cứ mang ra để huênh hoang, kỳ thị vùng miền thế nhỉ.
Chính ra nhìn lại các bạn kỳ thị mới thấy bệnh đầy mình, thật đáng thương hehe

Bản thân tớ không phải gốc HN, chỉ sinh ra và lớn lên ở đây!
Những năm 1995, lần đầu tiên vào HCMC, cũng khá dài khoảng 3 tuần. Lúc ở trong đó, tớ rất nhớ HN, nhớ một HN thanh bình, yên tĩnh với nhiều hồ, nhiều cây, cuộc sống không quá ồn ào, ngập tràn tiếng động 24/7 như trong HCMC.
Những năm 2000-2002, tớ thường xuyên vào đó dài ngày, lúc quay ra HN cảm giác về HN đã khác, đã thay đổi nhiều lắm. Xô bồ, ồn ào lắm, không khác gì mảnh đất tớ vừa rời đi. Nỗi nhớ HN thanh bình không còn, chỉ còn nhớ bát phở, thèm cốc nước chè mạn và đôi lúc là miếng thịt chó ngon thôi. HN những năm đó khác, giờ còn khác nữa. Cực kỳ khác với HN thời thơ ấu của tớ.
Tớ không nhìn văn hóa HN - thanh lịch theo con số thống kê, cũng chẳng biết tả thế nào cho chính xác về sự lịch, nét thanh đó cả. Chỉ biết rằng giờ thỉnh thoảng lên mạn phố cổ, tớ vẫn gặp những cô những bác những bà với kiểu búi tóc khá đặc trưng, tất cả những người như họ đều có phong cách rất riêng, điềm đạm, lịch lãm, tựu chung lại là tạo cho người đối thoại cảm giác thanh tao. Hẳn không phải mình tớ thầm ngưỡng mộ "người HN gốc đấy"
Không thần thánh hóa cái sự thanh lịch của Hà Nội xưa nhưng chắc chắn nó đã từng có, từng tồn tại và từng một thời đủ huy hoàng để thành đặc trưng đất Tràng An.

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 11:16 AM   #266
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Chính ra bây giờ nhiều khi ở Sài Gòn em lại thấy giống ở Hà Nội ngày xưa.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 01:38 PM   #267
Gnaig
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 197

Trích dẫn:
chicken viết:

Gốc Hà Nội thực sự may ra có "cụ" rùa, mỗi tội không phải là người.
Old 10-08-2012, 02:46 PM   #268
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Trích dẫn:
Gnaig viết:
Gốc Hà Nội thực sự may ra có "cụ" rùa, mỗi tội không phải là người.

Cụ này cũng đang có nghi vấn là gốc Thanh Hóa
Old 10-08-2012, 03:04 PM   #269
tung_cay
Liệt sĩ

Bài : 178

Trích dẫn:
NCC viết:
Không thần thánh hóa cái sự thanh lịch của Hà Nội xưa nhưng chắc chắn nó đã từng có, từng tồn tại và từng một thời đủ huy hoàng để thành đặc trưng đất Tràng An.

Bác giải thích giúp em về việc Tràng An và Hà nội link với nhau như thế nào được không ạ?

Em cảm ơn.
tung_cay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 03:23 PM   #270
NCC

NCC's Avatar

Chỉ là một cách dùng câu chữ, ám chỉ HN thời xưa.
Còn nếu bạn muốn hỏi sử năm nào Tràng An đổi tên thành HN thì tự hỏi gúc để nâng cao khả năng tư duy nhé!
===
Nhân tiện, tớ hơi ngạc nhiên khi thấy nhiều bạn nghĩ các bạn yêu nét văn hóa cổ Hà Nội, yêu HN thưở trước là thái độ kỳ thị người ngoại tỉnh. Nói nét đẹp để yêu, cũng có thể là để hoài niệm, đơn giản vậy thôi. Nhiều bạn cứ cố sống cố chết chứng minh Hà Nội xấu xí để làm gì, nó có thay đổi được hiện thực Hà Nội hiện giờ quá hỗn tạp đâu?

Old 10-08-2012, 03:38 PM   #271
tung_cay
Liệt sĩ

Bài : 178

Trích dẫn:
NCC viết:
Còn nếu bạn muốn hỏi sử năm nào Tràng An đổi tên thành HN thì tự hỏi gúc để nâng cao khả năng tư duy nhé!

Vâng, cảm ơn bác đã nhắc. Thực ra, em đã gúc rồi, nhưng chả thấy link gì cả.

Sợ bác cứ mải luyên thuyên về những cái trên mây, mà không chắc chắn về những cái nhỏ nhặt, thực tế, nên em hỏi thử thế thôi ạ.

Bác đã chắc chắn thế rồi thì em sẽ gúc tiếp ạ.
tung_cay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 03:55 PM   #272
macluv
Suy đồi

Nói chung Việt Nam bị ảnh hưởng của Tàu quá nên ví von gì cũng dùng của Tàu, đến giờ nhiều người tưởng sư tử Hà Đông là có nguồn gốc Hà Nội (Hà Tây) nữa là.

Không chỉ người Hà Nội coi mình là người Thanh lịch mà người Ninh Bình cũng cho mình là người Thanh lịch. Bác nào không tin thì về đền vua Đinh ở Ninh Bình sẽ thấy có đôi câu đối:
Cồ Việt quốc đương Tống Khai Bảo
Hoa Lư đô thị Hán Trường An.

Nghĩa đại loại Nước Cồ Việt của cụ Đinh cũng chả kém năm Khai Bảo nhà Tống là mầy, mà dân Hoa Lư Ninh Bình cũng thanh lịch như hoa nhài.

Chả may là cụ Lý Công Uẩn dời đô, chứ không giờ này các bác cũng gào lên: Trả lại Hoa Lư cho tao.
Old 10-08-2012, 04:58 PM   #273
Babi
Nghiên cứu Xinh

Babi's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 1,878

Sử chép vua Đinh chết vì ăn lòng lợn bị ngộ độc, nên không thể gọi là thanh lịch được!
Old 10-08-2012, 05:21 PM   #274
giaioto
Đại úy

Gia nhập: Mar 2009
Bài : 870

Trích dẫn:
macluv viết:
Nói chung Việt Nam bị ảnh hưởng của Tàu quá nên ví von gì cũng dùng của Tàu, đến giờ nhiều người tưởng sư tử Hà Đông là có nguồn gốc Hà Nội (Hà Tây) nữa là.

Không chỉ người Hà Nội coi mình là người Thanh lịch mà người Ninh Bình cũng cho mình là người Thanh lịch. Bác nào không tin thì về đền vua Đinh ở Ninh Bình sẽ thấy có đôi câu đối:
Cồ Việt quốc đương Tống Khai Bảo
Hoa Lư đô thị Hán Trường An.

Nghĩa đại loại Nước Cồ Việt của cụ Đinh cũng chả kém năm Khai Bảo nhà Tống là mầy, mà dân Hoa Lư Ninh Bình cũng thanh lịch như hoa nhài.

Chả may là cụ Lý Công Uẩn dời đô, chứ không giờ này các bác cũng gào lên: Trả lại Hoa Lư cho tao.

Nhắc đến đền vua Đinh, hôm nọ qua mới thấy trên văn bia có mấy chữ hán viết ngược. Lúc nào tìm thấy ảnh cho lên minh họa.
giaioto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2012, 05:33 PM   #275
macluv
Suy đồi

Trích dẫn:
Babi viết:
Sử chép vua Đinh chết vì ăn lòng lợn bị ngộ độc, nên không thể gọi là thanh lịch được!

Đại việt sử ký toàn thư có chép rằng:

Trích dẫn:
Mùa đông, tháng 10, Chi hậu nội nhân là Đỗ Thích giết vua ở sân cung đình… Nhân vua ăn yến ban đêm, say nằm ở trong sân, Thích bèn giết, lại giết cả Nam Việt vương Liễn”

Em cũng không rõ bác nói sách sử nào, hoặc có thể ngày xưa cỗ của nhà vua cũng chỉ đơn sơ dân giã là lòng lợn tiết canh hoặc là ngày xưa người ta gọi con lợn là yến. Riêng em thì lòng lợn tiết canh mới gọi là bố của thanh lịch.
Old 10-08-2012, 09:49 PM   #276
NCC

NCC's Avatar

Hehe!
Thế này một lúc nữa lại có phong trào xét lại thế nào là thanh lịch

Old 10-08-2012, 10:08 PM   #277
Ếch Xanh
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: Bên hố bom kề vườn xoan
Bài : 1,195

Nhà C tổ chức làm bữa lolotica (@yến Nha Trang của vua Đinh) rồi đàm đạo về thanh lịch đi nhể. Tí chết sặc với bác Luv.
Ếch Xanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2012, 12:06 AM   #278
anti
Khách

Bài : n/a

Nhân tiện lolotica thanh lịch sáng mai có bác nào chén với em ko? Địa phận Nguyễn Khang - Cầu Giấy, đang thèm.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2012, 12:45 AM   #279
tims
Đại úy

Gia nhập: Nov 2009
Bài : 596

Trích dẫn:
macluv viết:
Đại việt sử ký toàn thư có chép rằng:

Em cũng không rõ bác nói sách sử nào, hoặc có thể ngày xưa cỗ của nhà vua cũng chỉ đơn sơ dân giã là lòng lợn tiết canh hoặc là ngày xưa người ta gọi con lợn là yến. Riêng em thì lòng lợn tiết canh mới gọi là bố của thanh lịch.

Ở Ninh Bình vẫn có cái tục cũ là ngày giỗ vua Đinh thì cả vùng kiêng không ăn, không bán lolotica đấy bác. Nghe truyền miệng thì còn cả cái tục khi rước tượng Dương Vân Nga từ đền Lê Hoàn sang trong ngày đó thì cuối lễ sẽ nọc ra óanh 3 roi rồi mới đưa lên kiệu trả về.
Vua Đinh xuất thân trẻ trâu, thì khoái lolotica là đúng rồi. Sử Tàu còn chép là vua Lê Hoàn đi guốc ra tiếp sứ, hoàng hậu thì 5 bà liền k bà nào phong chính thất. Nói chung cho đến tới Đinh Tiền Lê thì VN vẫn có mô hình như kiểu 1 liên minh các bộ lạc, trong đó bộ lạc mạnh nhất và đứng đầu đặt ở Hoa Lư . Vì thế nên vai trò lập đô của cụ Lý mới được đánh giá cao, chứ không chỉ đơn thuần là chuyện khai sinh ra HN.
tims vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-08-2012, 01:31 AM   #280
NCC

NCC's Avatar

Trích dẫn:
anti viết:
Nhân tiện lolotica thanh lịch sáng mai có bác nào chén với em ko? Địa phận Nguyễn Khang - Cầu Giấy, đang thèm.

Tao chỉ thanh lịch một nửa, chỉ thanh thôi, tức tica thôi. Mấy thứ nội tạng, cụ thể lolo ấy tao cố mãi không lịch nổi

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài