Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-10-2011, 05:24 PM   #101
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Trích dẫn:
CuTé viết:
Mình đang nằm dài bể bơi đầy nắng và gió ngắm bọn giai đẹp mét tám bơi lội tung tăng dưới kia, trên phòng giai mét sáu dài hai lăm phân đang dùng máy tính chơi game nên dùng điện thoại không tiện trả lời Gà vụ bưởi biếc. Túm ngắn gọn lại mấy tháng Gà không gặp bạn nhở, mới tiêu 3k đấy nhớ

Với cái hiện trạng đấy thì phải 30k may ra mới lên được bưởi...ri
Mà cả 2 đứa cùng đi bơm à? Máu thế?
Old 02-10-2011, 05:31 PM   #102
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Đang từ tư vấn vợ thành tư vấn bưởi cho bạn Té à.

Mà đề nghị các bạn gái chưa chồng đời toàn màu hồng không vào tô vẽ kẻo bạn Phệt đùng đùng mai đòi cưới gấp thì sau này lại khổ các bác phải tư vấn nữa nhé.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 09:35 AM   #103
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 4,214

Có bác hỏi em chọn chuẩn như thế nào. Em thật yêu nhau chừng 3 - 6 tháng thì không nói chứ yêu nhau 1 năm mà còn chẳng biết người ta thế nào, gia đình người ta ra sao thì lấy về đúng kiểu 50/50. Thông qua các câu chuyện em được nghe về ly hôn, về xích mích vợ chồng, gia đình chồng thì em thấy gần như tất cả các vấn đề nảy sinh sau hôn nhân các bạn vợ đều biết trước rồi, cũng có gợn rồi, chỉ có điều lúc đó yêu quá, tin là vì chồng mình có thể hy sinh mọi thứ, miễn chồng yêu chồng hiểu mình có thể làm được hết bla bla bla....sau rồi vỡ mộng.

Nói chung em nghĩ là có số phận, nhưng cũng có câu nói gieo tính cách thì gặt số phận. Thôi em dừng không bàn tiếp, hihi...đợt này bố mẹ em xu hướng mở, bảo lấy chồng hay không là tùy con, em vui quá nên vào đây chém gió hihi. Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!
Call em Ngọc nhé : 0912.80.70.59
Tiểu Ninh Tử vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 09:56 AM   #104
Luu_Ha
Vô địch Serie B Tathy YFF lần 2

Gia nhập: Mar 2007
Bài : 954

Cá nhân anh nghĩ thì em Tử không nên lấy chồng. Cứ ở vậy chơi cho sướng em ạ
Luu_Ha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 12:18 PM   #105
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Hehe em vào đọc topic này thấy yêu cuộc sống khôn tả í Trường hợp em ngày xưa hơi giống bạn gì mà bảo là "hôn nhân như một cơn ác mộng kéo dài".. may quá em tỉnh dậy rồi. Nói thật là khi còn đang trong cơn ác mộng thì thật khó nhận ra mình như thế nào, cứ vùng vẫy u ám thôi..

Quả thật là dù có fail 1 lần thì em vẫn nghĩ hôn nhân là một điều mang lại hạnh phúc nhiều hơn phiền khổ, miễn là phải có tình cảm và thương nhau thật sự + định hướng phát triển chung không quá khác biệt + ý thức nhường nhịn nhau. Nhìn các bạn cùng tuổi mặc váy cưới trắng tinh đi lấy chồng lúc nào em cũng thấy ấm áp vui vui vì dù sao đi nữa thì em vẫn không hề mất niềm tin vào hôn nhân hoặc vào một mối quan hệ lâu dài gắn bó :X

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 12:21 PM   #106
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 5,421

Đời người có một bước ngoặt lớn lao, đó là từ một đứa trẻ phụ thuộc trong gia đình trở thành người chủ gia đình.

Nếu không trải qua bước ngoặt đó thì đến bao nhiêu tuổi vẫn là một đứa trẻ.

Ý thức về vị thế người chủ gia đình là vô cùng quan trọng, nó khiến một đứa trẻ trưởng thành, biết làm chủ cuộc đời mình, thực sự có cuộc sống riêng, là người trưởng thành độc lập.

Bi kịch của nhiều gia đình là, hoặc vợ, hoặc chồng, hoặc tệ hơn là cả 02, sau kết hôn, vẫn không ý thức được vị thế chủ gia đình của mình, trách nhiệm của người chủ gia đình, độc lập lo liệu cho sự tồn tại của gia đình đó.

Chúng vẫn mãi là những đứa trẻ (con nít) to xác, sống một cuộc đời tầm gửi, kiếp dây leo.

Cô Tử là một đứa trẻ điển hình như vậy, nếu cô ta không tự thay đổi, và trưởng thành thực sự.

Quốc Hưng.
Quốc Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 01:03 PM   #107
Liyer
Thank you for lighting up our lives

Liyer's Avatar

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 376

Mr. Hưng,

Có một số tôn giáo không chấp nhận/ hưởng ứng vấn đề cặp đôi của con người, thậm chí cho rằng nó đẩy lùi tiến bộ XH và gây ra nhiều tai ương oán thán trên đời. Một nhánh của đạo Phật cũng không chấp nhận các môn đồ của mình lấy vợ chồng và sinh con đẻ cái. Hội sư sãi đấy đúng là "những đứa trẻ (con nít) to xác, sống một cuộc đời tầm gửi, kiếp dây leo" nhở? . Cái này còn nhiều tranh cãi, thôi em không mất thời gian ở đây.

Và luôn có một số phần trăm nhất định "những người phụ nữ không sinh con" trong lịch sử XH (con số phỏng đoán là 10%, em đọc trong tài liệu nào ấy, không nhớ nguồn), nó tự nhiên giống như tỉ lệ sinh nam/nữ vậy. Những người phụ nữ giàu tình cảm này phân phát lòng bác ái của họ ở khắp nơi trên thế giới mà họ có thể chạm tay tới, như các bà sơ trong tu viện thu nhận trẻ mồ côi, những tình nguyện viên cả đời làm công tác từ thiện, nuôi dạy và thu nhận những đứa trẻ bị bỏ rơi từ những người mẹ khác... Đó có thể là một lựa chọn của họ hoặc do hoàn cảnh, không biết, nhưng mà em không nghĩ mấy bà cô này đáng bị lên án kiểu "những đứa trẻ to xác" của anh Hưng.

Cuộc sống tự cân bằng lấy chính nó, em thật không thích cái kiểu phán xét thế này tí nào, thật là vô lối.
Old 03-10-2011, 01:19 PM   #108
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
Tiểu Ninh Tử viết:
Em cũng không biết các bác thế nào chứ với em nếu đã lấy chồng thì phải là người phụ nữ của gia đình thật sự. Có đi làm nhưng không quá bận rộn chiếm hết thời gian, phải biết nấu nướng, làm bánh, thu xếp nhà cửa đẹp đẽ, rồi tự mình chăm con chứ không để ông bà chăm hay người giúp việc chăm. Rồi em không thích cưới rồi ở riêng suốt, 1 đến 2 năm thì còn được chứ không phụng dưỡng bố mẹ được em cứ thấy không hay chút nào. Ờ mà quên, vì em toàn yêu phải nhà có mỗi ông con giai nên bị suy nghĩ ấy, chứ nếu yêu em út hoặc bố mẹ ở xa chẳng hạn, quá tốt luôn, ờ có khi mọi chuyện em băn khoăn cũng đúng là chuyện nhỏ như các bác nghĩ hehe.

Bác Hưng,

Đọc đoạn này thì em biết nếu bạn Tử lập gia đình bạn ấy sẽ là người có trách nhiệm.

Mỗi người có quyền được chọn cách sống phù hợp với mình. Nếu không thích lập gia đình riêng thì sống độc thân, miễn là tự kiếm tiền nuôi mình, tự biết cách chăm sóc bản thân mình và có ý thức chăm sóc bố mẹ mình là được rồi. Đấy là làm chủ bản thân mình, làm chủ gia đình chứ còn gì nữa. Hay cứ phải lấy chồng, lập gia đình riêng mới gọi là gia đình hả bác?

Em không thích kiểu suy nghĩ áp đặt như bác.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 01:26 PM   #109
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Liyer bướng bỉnh, vẫn chưa đủ lớn đâu.

Các nhà sư đâu còn là người bình thường, hơn cả thoát ly gia đình, họ thoát tục, hiến đời mình cho xã hội, vì những mục tiêu cứu khổ, cứu nạn cao cả, đâu còn có thể đem quy luật dành cho người thường để xem xét họ, hiểu không.

Quốc Hưng.

- Chiaki, có thể cô Tử đang lớn, nên còn nhiều mâu thuẫn, #83 (http://www.tathy.com/thanglong/show...64&postcount=83):

Trích dẫn:
Chuyện lấy chồng em thấy cũng không chuẩn bị tinh thần được, đang ở nhà chả phải làm gì, bố mẹ thương yêu, chiều chuộng tự nhiên về nhà chồng, phải chăm sóc và làm quen ( yêu thương) cả gia đình nhà chồng, lúc đó em nghĩ trách nhiệm người phụ nữ khi lấy chồng là phải như vậy, được vào gia đình tốt thì không sao, gặp phải mẹ chồng, chị chồng khó tính, khác biệt văn hóa thì đúng là thảm họa, không biết mình có chịu nhịn được không, có yêu thương được không? Phải hy sinh bản thân là điều chắc chắn phải chấp nhận, không ít thì nhiều. Lúc đó chồng nó hiểu cho thì còn chịu chứ nó cũng kệ thì chắc phát điên.

thay đổi nội dung bởi: Quốc Hưng, 03-10-2011 lúc 01:47 PM.
Old 03-10-2011, 01:39 PM   #110
Liyer
Thank you for lighting up our lives

Liyer's Avatar

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 376

Trích dẫn:
Quốc Hưng viết:
Liyer bướng bỉnh, vẫn chưa đủ lớn đâu.

Các nhà sư đâu còn là người bình thường, hơn cả thoát ly gia đình, họ thoát tục, hiến đời mình cho xã hội, vì những mục tiêu cứu khổ, cứu nạn cao cả, đâu còn có thể đem quy luật dành cho người thường để xem xét họ, hiểu không.

Quốc Hưng.

anyway thì họ vẫn nằm trong diện "không lập gia đình". Sư thì cũng là con người chứ có phải con khác đâu mà không tính ạ?

Tóm lại, ý em là trên đời vẫn còn một cơ số người single, nhiều khi do niềm tin, nhiều khi do hoàn cảnh vân vân... Không nên mắng họ, số phần trăm ấy cần cho sự phát triển chung của loài người (cái này dựa trên khoa học)... Họ không có gánh nặng gia đình để bo bo giữ, nên họ đi làm việc khác. Em coi sư sãi cũng là người thường, và "mục tiêu cứu khổ cứu nạn" các thứ là một kiểu công tác XH. Nếu đã không phán xét ai thì tốt hơn là đừng phán xét gì cả. Vậy ạ.
Old 03-10-2011, 01:55 PM   #111
Quốc Hưng
Trưởng ban tuyên huấn

Liyer, dù với bất cứ lý do gì, độc thân cũng là chuyện "vạn bất đắc dĩ" thôi, không thể xem là chuyện bình thường, khuyến khích, tán thưởng, xem nó là khuynh hướng tự do, hiện đại, lại càng không nên.

Quốc Hưng.
Old 03-10-2011, 02:11 PM   #112
dragon_slayer
Liệt sĩ

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 785

Trích dẫn:
Liyer viết:
anyway thì họ vẫn nằm trong diện "không lập gia đình". Sư thì cũng là con người chứ có phải con khác đâu mà không tính ạ?

Tóm lại, ý em là trên đời vẫn còn một cơ số người single, nhiều khi do niềm tin, nhiều khi do hoàn cảnh vân vân... Không nên mắng họ, số phần trăm ấy cần cho sự phát triển chung của loài người (cái này dựa trên khoa học)... Họ không có gánh nặng gia đình để bo bo giữ, nên họ đi làm việc khác. Em coi sư sãi cũng là người thường, và "mục tiêu cứu khổ cứu nạn" các thứ là một kiểu công tác XH. Nếu đã không phán xét ai thì tốt hơn là đừng phán xét gì cả. Vậy ạ.

Thế túm váy lại, bạn Liyer đã lấy chồng chưa?. Nếu bạn chưa lấy chồng thì chưa lớn được đâu (@Quốc Hưng). Thế bạn Liyer có thích làm người lớn không, nếu thích thì gặp mình. Chúng mình cùng giúp nhau làm người lớn
dragon_slayer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 02:22 PM   #113
thanhcong
biass

Gia nhập: Oct 2005
Bài : 10,159

Các bạn cứ loằng ngoằng, quan trọng là phải tự chủ được về mặt tài chính, thì sẽ giảm được kha khá gánh nặng gia đình, thậm chí là nó còn giải quyết được một số vấn đề bất đồng khác.

Các đại gia bây giờ lấy một lúc 2-3 vợ mà còn chả sao nữa là các bác cứ lo một vợ chưa xong (j/k)
thanhcong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 02:27 PM   #114
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
Quốc Hưng viết:
Liyer, dù với bất cứ lý do gì, độc thân cũng là chuyện "vạn bất đắc dĩ" thôi, không thể xem là chuyện bình thường, khuyến khích, tán thưởng, xem nó là khuynh hướng tự do, hiện đại, lại càng không nên.

Quốc Hưng.

Em chẳng thấy có gì là không bình thường cả.

Không thích kết hôn, nhưng vì quan niệm xã hội, vì sợ bố mẹ phiền lòng nên cố gắng kết hôn, đấy mới là thảm họa bác ạ.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 02:30 PM   #115
macluv
Suy đồi

Bài : 6,655

Các bác đừng làm cho bác Quốc Hưng sốc , thời bác Quốc thanh niên nam nữ muốn tìm hiểu nhau còn phải xin phép chính ủy.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 02:32 PM   #116
Diver_Vika
Rùa hấp tái chín nào..

Diver_Vika's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 4,249

Trích dẫn:
babyface viết:
Các bác cho em hỏi thật là các bác có thật sự nghĩ hôn nhân là 1 cái gì đó kinh khủng khiếp không ? Nhất là với các bác trai

Em cũng là thằng quyết định lấy vợ muộn. Kết hôn làm cho em mỗi sáng thức dậy ra khỏi nhà đi làm với cảm giác yên tâm, cuối ngày đi làm về không phải lục chìa khóa trong túi để tự mình mở cửa bác ạ

Còn cuộc sống gia đình thì đương nhiên sẽ có nhiều vấn đề khác với thời độc thân, chọn cách sống kiểu gì thì cách sống đó cũng có vô số vấn đề mà tự mình phải giải quyết thôi

P/S: Nói thêm, những ông lấy vợ muộn thường có một niềm vui nho nhỏ là phần lớn bạn bè người thân đi dự đám cưới với niềm phần khởi thực sự chứ không phải đi xã giao kiều "ăn cơm bụi giá cao", dắt theo cả vợ chồng con cái đến rất hồ hởi
Old 03-10-2011, 02:38 PM   #117
tuanthan
Đại úy

Bài : 835

Nói chung, gái 30 trở lên mà chưa chồng thì gọi là ế. Ế trong tư thế ngẩng cao đầu hay ế trong tư thế cúi thấp đầu cũng gọi là ế.
tuanthan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 04:00 PM   #118
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 04:01 PM   #119
Koala
Đại tướng

Koala's Avatar

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,124

Trích dẫn:
tuanthan viết:
Nói chung, gái 30 trở lên mà chưa chồng thì gọi là ế. Ế trong tư thế ngẩng cao đầu hay ế trong tư thế cúi thấp đầu cũng gọi là ế.

Hehe, cái này thì đúng... và càng cãi kiểu như "con/em/tao vẫn còn yêu tự do, chưa muốn dính vào chồng con" thì lại càng pathetic Cứ thừa nhận "con cũng muốn lấy chồng lắm mà có phải muốn là được đâu", hoặc "chúng con cũng yêu nhau mấy năm rồi mà chưa biết làm thế nào để anh ấy cưới con" có khi lại còn được tiếng khiêm tốn thật thà dũng cảm ...
Koala vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2011, 04:07 PM   #120
qp.2010.db
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Nơi Cư Ngụ: Chưa biết mới nhục!
Bài : 431

Trích dẫn:
Diver_Vika viết:
Em cũng là thằng quyết định lấy vợ muộn. Kết hôn làm cho em mỗi sáng thức dậy ra khỏi nhà đi làm với cảm giác yên tâm, cuối ngày đi làm về không phải lục chìa khóa trong túi để tự mình mở cửa bác ạ

P/S: Nói thêm, những ông lấy vợ muộn thường có một niềm vui nho nhỏ là phần lớn bạn bè người thân đi dự đám cưới với niềm phần khởi thực sự chứ không phải đi xã giao kiều "ăn cơm bụi giá cao", dắt theo cả vợ chồng con cái đến rất hồ hởi

Em vote bác đoạn bôi đỏ kia, đã nhiều lần em về nhà, đút chìa khóa vào ổ, đang định vặn thì nghĩ vào làm quặc gì khi mà trong nhà chẳng có ai.

Em nghĩ túm lại cũng như buộc lại thôi, lập gia đình là điều nên làm các bác nhỉ !

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài