Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-10-2011, 03:39 PM   #221
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Trích dẫn:
mahathir viết:
Quan điểm của em các bác là đã là thằng đàn ông trong gia đình thì lúc nào cũng phải quyết đoán, có tiếng nói cuối cùng, điều hành mọi việc trong nhà chủ yếu phải bằng cái uy. Tỉ như có lần vợ em hỏi "Thế anh có định chở tôi sang nhà xxx không đấy?", em quắc mắt cho một phát "Có chứ" khiếp cứ gọi là dúm dó hết cả người. Lần khác can cái tội bảo em bỏ hút thuốc,em điên quá bỏ ra ngoài hiên, rồi quay vào rít phát thật sâu rồi thả nguyên một hơi khói vào mặt vợ. Nói dại chứ quả đấy mà vợ em thức dậy là to chuyện chứ chẳng chơi.

Mình đàn ông đàn ang, bao chuyện đại sự ngoài kia còn chưa quyết được, về nhà lăn tăn với vợ làm gì nữa cho mệt hả các bác. Được cái em các bác tính tình quyết đoán, lúc nào ra lúc đấy, vợ vui thì mình nhoẻn miệng cười, vợ giận thì hùng hổ xách làn tạt ra chợ mua cái gì về nấu cho hai me con, vất vả tí nhưng vẫn giữ được cái thế của mình.

Bạn Thỉa cho đi thi Việt Nam Idol 2011 được đấy
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 04:31 PM   #222
chicken
Đại tướng

chicken's Avatar

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 2,266

Hạnh phúc quá chịu không nổi phải gào lên cho nó hả bớt ra hả Té?
Old 06-10-2011, 04:34 PM   #223
Hoabinh
Đại tướng

Hoabinh's Avatar

Gia nhập: Oct 2007
Bài : 1,814

Quanh đi quẩn lại chỉ có mấy đôi lấy nhau trên Tathy vào chém gió, các bác chưa lấy vợ chắc sợ quá không muốn lấy luôn cho mà xem.
Hoabinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 04:44 PM   #224
silent
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 62

Lấy vợ có gì mà sợ hả các bác. Chả hạn lúc em bực mình, em quay sang hỏi vợ "Muốn cãi nhau hả ?" Vợ nói "Không", thì em không cãi nữa. Vợ nói "Có", thì em cãi ngay. Có gì mà phải sợ nhỉ ? Vợ muốn gì thì chiều thôi.
silent vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 04:47 PM   #225
CuTé

CuTé's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 1,709

Trích dẫn:
chicken viết:
Hạnh phúc quá chịu không nổi phải gào lên cho nó hả bớt ra hả Té?

Thế mày tưởng lãnh đạo một cái đám chỉ bia rượu không chịu lấy vợ và chỉ thích bỏ vợ này đơn giản à? Mày nghĩ cứ hò hét bọn nó đi nhậu tối ngày mà không xây dựng một tượng đài tinh thần lẫm liệt bất khuất trung hậu đảm đang như tao để làm gương cho bọn nó mà được à?
Để yên cho tao chém gió
Old 06-10-2011, 04:51 PM   #226
chitotraham
Đại tướng

chitotraham's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 1,337

Nói thật là anh phệt vào đọc cái này chắc không có mấy thông tin. Toàn chồng ngoan vợ đảm vào chia sẻ thì chuẩn thế lào được nhở?. Nhìn đâu trong thớt cũng thấy toàn gia đình hạnh phúc trong khi thực tế xã hội thì tỷ lệ ly hôn hơi nhiều .
Old 06-10-2011, 04:56 PM   #227
Xiah
Đại úy

Xiah's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: Trên mái nhà.
Bài : 830

Trích dẫn:
chitotraham viết:
Nói thật là anh phệt và đọc cái này chắc không có mấy thông tin. Toàn chồng ngoan vợ đảm vào chia sẻ thì chuẩn thế lào được nhở?. Nhìn đâu trong thớt cũng thấy toàn gia đình hạnh phúc trong khi thực tế xã hội thì tỷ lệ ly hôn hơi nhiều .

Hehe chắc nhiều bạn trong này kết hôn muộn. Hiểu được giá trị của hạnh phúc sau hơn 30 năm độc thân nên biết cách làm cho cuộc sống sau hôn nhân trở nên thú vị hơn.
Old 06-10-2011, 05:05 PM   #228
Tranny
Chim bay cò bay

Gia nhập: Sep 2006
Nơi Cư Ngụ: *****
Bài : 702

Hey girl,
Rất tiếc hai trường hợp gái nói đều không đúng. Nếu không biết gì về đối phương thì đừng có nói như biết hết thế. Bố sư, ra cái vẻ tinh vi.

Mình đoán gái chưa lấy chồng và đang thích nữ quyền.

Bất cứ đôi vợ chồng nào khi có em bé cũng sẽ define công việc và trách nhiệm trong từng việc. Ai giỏi việc gì thì người đó nên làm việc đó. Chăm con thì sure là phụ nữ sẽ làm đến 80% rồi thế nên việc define cái 20% còn lại để involve người bố vào đó là việc dạy dỗ trò chuyện và chơi với con. Bạn không thấy các ông bố luôn là những người chơi với con, kể cả khi li dị thì vẫn phải connect với bố để bố cuối tuần đưa con đi chơi ah? Đơn giản vì vai trò của người bố trong việc đào tạo và chơi với con có tầm ảnh hưởng rất lớn. Mẹ thì thiên về tình cảm chăm bẵm. Còn ai nói là mẹ không dạy con????

Nói chung là éo hiểu thắp sáng được cái gì mà lighting up.

Việc thức đêm trong con, bỉm tã chắc chắn là phụ nữ làm tốt hơn đàn ông. Vậy thì involve đàn ông vào làm gì xong lại để đến mức như bạn Lủm bảo gọi chồng dậy xong thì chồng lại sai ngược lại vợ.

Thật sự chẳng hay ho gì cái việc khoe tao luyện cho chồng tao rửa bát, quét nhà, chăm con.

Thế nên mới có câu thiên chức của người mẹ thiên chức của người cha.

Trích dẫn:
Liyer viết:
Tùy từng trường hợp.

1. Bố kiếm tiền, mẹ thì không?

2. Bố chơi và dạy con, mẹ thì bỉm tã và nói chung cũng ngu dốt hơn nên không cần dạy con? không cần chơi với con?

Nói về phân công lao động trong nhà, chồng là lao động chính thì vợ đương nhiên chia sẻ theo kiểu của bạn. Còn như một số trường hợp mình biết, các đôi vợ chồng mọi thứ khá cân bằng cả về trình độ và khả năng kiếm tiền cũng như nhu cầu được tôn trọng và yêu thương, thì chuyện vợ nấu cơm chồng vui vẻ dọn dẹp hoặc vợ trông con cả ngày đến đêm được ngủ còn chồng dậy pha sữa... là bình thường.

Công bằng mà nói thì chưa biết mô hình nào khả dĩ hơn. Nhưng nghĩ ai cũng có mindset và background như mình xong đi đến những kết luận chủ quan, thì không nên.
Old 06-10-2011, 05:07 PM   #229
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,902

Con mình năm nay 4 tuổi. Trong công tác chăm con 4 năm qua chỉ có 2 việc mình không làm:

1. Giặt tã siêu bẩn: Hồi mới sinh được 1, 2 ngày 2 mẹ con vẫn trong viện, mình được giao nhiệm vụ bê tã về nhà giặt. Giở ra thấy có 1 cái nhoe nhoét phân, hãi quá liền lý luận (với chính mình ): Bẩn thế này giặt khó sạch tinh tươm được, mà không sạch thì thà không giặt. Vậy thì phải giặt thật sạch, giặt thật sạch thì phải vò thật mạnh, vò thật mạnh thì tã sẽ rách ngay, rách thì sẽ không dùng được nữa. Tóm lại là vứt luôn cái tã ấy cho nhanh

2. Tắm cho con khi vẫn sơ sinh vì bé thế này bế không chắc tay, nhỡ… đánh rơi con xuống chậu nước thì sao

Ngoài ra thì làm tuốt không nề hà. Đau khổ nhất là đoạn pha sữa bú đêm. Mùa đông, ngủ đang phê nhưng đêm nào cũng phải bò dậy 2 phát đều như vắt chanh. Mẹ nó cứ "anh ơi" cái là mình bật dậy phi ra bàn, mắt nhắm mắt mở 1 tay bình sữa 1 tay phích nước mồm lẩm bẩm 3 sôi 2 lạnh rồi rót rầm rầm, may chưa rót phải tay quả nào

Nói chung, khối lượng công việc so với bà và mẹ nó thì không vất vả bằng nhưng cũng đã thấy hãi. Tuy nhiên mình vẫn khuyến nghị các ông sắp làm bố lần đầu, chưa chịu làm bố hoặc là chưa quyết lấy vợ để làm bố, rằng đừng có lười với ca mơ run nhé, tự tay mình chăm sóc con vất vả thật nhưng đó là 1 niềm vui khó tả, lắm lúc mệt mỏi thật đấy nhưng bù lại tình cảm đối với con càng lớn hơn. Chắc chắn là như thế.
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 05:21 PM   #230
Bò đội nón
Đại úy

Bò đội nón's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 866

Mình nhớ cách đây hơn 5 năm, thằng cu lớn nhà mình mới được mấy tháng tuổi, mẹ nó không có sữa, cu cậu toàn ăn sữa ngoài. Mà nó thì ăn yếu, mỗi lần được một ít, ban đêm nó ăn khoảng 3 lần trong vòng 6 tiếng. Mình chuẩn bị 03 chai sữa để đó, cứ 02 tiếng vợ mình lại gọi dậy, mình pha sữa và rửa chai, cho vào bình để đun nóng tiệt trùng chai sữa. Có hôm đi làm về mệt, đêm dậy pha sữa, rửa chai và tiệt trùng chai mà sáng hôm sau còn hỏi vợ là đêm qua em dậy pha sữa cho con mà không gọi anh dậy à. Vợ mình cứ cười suốt. Chăm con nhỏ thì rất vất vả, nhưng đó sẽ là những năm tháng đáng nhớ nhất trong đời đàn ông đấy các bạn ạ.
Old 06-10-2011, 05:28 PM   #231
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Mình chăm con toàn dùng tã gì mà Huggies gì gì đó, xài 1 lần rồi bỏ. Mình không hiểu tại sao lại giặt nhỉ
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 05:31 PM   #232
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Không hiểu ý bạn Phệt đến giờ này thế nào rồi nhỉ?
Tranny cứ bình tĩnh mà chăm con, kệ cái Lyier nó light up mọi người đi
Mình rách việc cũng tham gia thêm mấy diễn đàn nữa, có cái hơi 1 tí các mẹ bảo: đấm chết giờ, làm em khóc rồi đây này,...một lúc sau cả diễn đàn ôm nhau khóc, đấm lưng nhau thùm thụp (một cách online). Mình đứng ngẩn ngơ giữa diễn đàn hỏi đứa bạn tại sao lại dư vại, nó bảo tại ấy không quen.
Old 06-10-2011, 05:31 PM   #233
Liyer
Thank you for lighting up our lives

Liyer's Avatar

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 376

Trích dẫn:
Tranny viết:
Hey girl,
Mình đoán gái chưa lấy chồng và đang thích nữ quyền.

Việc thức đêm trong con, bỉm tã chắc chắn là phụ nữ làm tốt hơn đàn ông. Vậy thì involve đàn ông vào làm gì xong lại để đến mức như bạn Lủm bảo gọi chồng dậy xong thì chồng lại sai ngược lại vợ.

Thật sự chẳng hay ho gì cái việc khoe tao luyện cho chồng tao rửa bát, quét nhà, chăm con.

Mình lại thấy chuyện "gọi chồng dậy rồi để chồng sai ngược lại" rất là vui nhé, có gì đâu mà cay nghiệt thế... Có khi cuộc sống vất vả quá vì phải làm đến 80% công việc nên nó nhanh bức xúc hơn bình thường .

Chúng ta không nói đến thằng nào huấn luyện thằng nào. Đang nói chia sẻ, mà rất may đàn ông thời nay cũng bớt gia trưởng và không nề hà gì nếu giúp được vợ. Còn không enjoy được chuyện đó thì bad luck cho các bạn thôi. Nữ quyền gì mấy chuyện này.

Nhà mình thì chồng lại là người set ra cái rule là "làm gì cũng phải làm cùng nhau!" và "cãi nhau thì vẫn phải ngủ chung giường, không thằng nào bỏ đi đâu hết!". Đại khái như vậy, logic của him là càng làm cùng nhau nhiều thứ càng gắn bó và hiểu nhau hơn, không phân chia việc "đàn bà" hay "đàn ông". Vì nói thực chồng cũng chịu khó còn tính mình thì lại hơi man rợ. Ví dụ như vậy để nói rằng mỗi nhà mỗi khác, thiên chức với nghĩa vụ mie gì, sách vở.

thay đổi nội dung bởi: Liyer, 06-10-2011 lúc 05:54 PM.
Liyer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 05:35 PM   #234
iznogoud
Look sharp, live smart!

iznogoud's Avatar

Bài : 5,469
Send a message via Yahoo to iznogoud

Cãi nhau kiểu này có mà cả ngày.

Còn cá nhân mình, đi làm về, bế thằng cu lên, được nó ôm lấy cổ, gọi papa rồi thơm đánh chụt vào má, miệng hãy còn thơm mùi sữa, thì tất cả những việc như thay bỉm giặt tã thậm chí đổ bô rửa đí.t ... cũng chỉ là muỗi đốt inox.

iznogoud vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 05:50 PM   #235
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Bài : 2,543

Em nói thật với chị Tranny, nguyên tắc của em là bố phải chăm được con. Ngoại trừ nấu cháo cho con ra, còn lại chồng em PHẢI làm được hết, em yêu cầu PHẢI làm được toàn bộ, và PHẢI đạt được yêu cầu em đưa ra như biết rõ nhiệt độ sữa con uống, biết cách đút cho con ăn, reheat thức ăn thế nào, biết cách ru con ngủ, biết cách tắm con, biết con ốm uống thuốc gì, bác sĩ nào, bệnh viện ở đâu, tiêm chủng đến đâu rồi... Biết tuổi nào con ngày ăn bao nhiêu bữa uống bao nhiêu sữa... chứ còn thay bỉm hay tắm cho con thì đương nhiên khỏi nghĩ. Nếu ko muốn làm, ko làm được, ngại, lười, đấy ko phải là việc của anh... thì khỏi đẻ.

Đơn giản lắm, gia đình của em quan niệm có hai vợ chồng và con nhỏ. Nếu ko may em ốm hoặc tai nạn vào viện hoặc bất khả kháng không ở cạnh được, bố con chúng nó phải xoay xở được với nhau, ít nhất là đến khi có người giúp. Chứ trong trường hợp đấy bố để con bẩn thỉu, để con đói lả, để con nôn trớ rồi sặc sụa ra mà ko biết làm thế nào, ko biết giữ ấm để con cảm lạnh... thì vứt đi.

Nếu cuộc sống gia đình nhỏ thật sự là ko osin ko ông bà giúp, chỉ có anh em và con nhỏ, chả có gì là thiên chức người mẹ thiên chức người cha cả. Ai cũng phải làm được mọi việc. Còn em coi gia đình mà có ông bà ở cùng hay osin hầu hạ thì ko còn là gia đình riêng nữa rồi.

Và để làm được thì phải tham gia thường xuyên, ko ít thì nhiều.
Old 06-10-2011, 06:06 PM   #236
Delta
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 199

Rõ ràng nếu một ông chồng PHẢI làm, phải biết từng đó việc thì OSIN hay ông bà là không cần thiết. Nếu chồng bạn không làm được thì khỏi đẻ vậy thì đẻ là đẻ hộ chồng, đẻ thuê à? Quá nguyên tắc đôi khi cũng giết chết hôn nhân.
Delta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 06:17 PM   #237
tuanthan
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 835

Ôi kể chuyện pha sữa. Em độc quyền luôn chuyện pha sữa cho con vào ban đêm. Mà phải pha sữa lúc nửa đêm thật chứ không có pha sẵn rồi hâm lại như bác Bò đội nón. Thường một đêm ít ra là hai cữ. Thằng cu con em cứ đói sữa là mở miệng "sữa", là em như robot mò dậy đổ nước bao nhiêu ml, bỏ bao nhiêu muỗng sữa vào, lắc bình kiểm tra độ ấm. Vào giường phi bình vào miệng của thằng cu rồi lăn ra ngủ tiếp. Thằng cu uống xong lấy bình đập cái bốp vào đầu. Em đỡ lấy. Anh chàng lăn ngủ tiếp. Em đi rửa bình rồi đi ngủ tiếp. Hết một cữ.

Thằng cu em lúc nhỏ không hợp sữa nên phải đổi hai ba loại sữa gì đấy. Có thời gian 3-4 ngày gì đó, em công việc bận rộn, nhớ nhầm loại sữa này qua sữa kia, pha nhiều nước nên loãng anh cu cứ đòi sữa hoài. Hai vợ chồng khoái bảo sữa này con hợp. Sau em cứ tự trách mình mãi.

Chăm con vui lắm các bác. Sáng bị đập bốp bốp, mở mắt dậy thấy thằng cu cười là phê cả người.
tuanthan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 06:18 PM   #238
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Trích dẫn:
babyface viết:
Mình chăm con toàn dùng tã gì mà Huggies gì gì đó, xài 1 lần rồi bỏ. Mình không hiểu tại sao lại giặt nhỉ

À, cái Phệt nói thì xem lại post #214 tiểu thư Vặt gọi nó là "Tả Zới", còn tã mình nói phải giặt thì gọi là "Tả Vãi" được làm bằng vải xô Loại này thường dùng khi trẻ mới sinh vì nó thoáng mát, không bí bách, hoặc nhà nào có các cụ cẩn thận kiểu ngày xưa thì hay bắt bố mẹ cháu dùng vì nó không làm cho các cháu bị hăm bẹn như loại dùng 1 lần rồi vứt. Nhà mình cũng chỉ dùng tã vải xô cho cháu mấy tháng đầu, còn sau thì dùng tã giấy hết vì đặc biệt buổi đêm sẽ tiện cho cả con lẫn bố mẹ.
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 06:28 PM   #239
Xiah
Đại úy

Xiah's Avatar

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: Trên mái nhà.
Bài : 830

Trích dẫn:
Delta viết:
Rõ ràng nếu một ông chồng PHẢI làm, phải biết từng đó việc thì OSIN hay ông bà là không cần thiết. Nếu chồng bạn không làm được thì khỏi đẻ vậy thì đẻ là đẻ hộ chồng, đẻ thuê à? Quá nguyên tắc đôi khi cũng giết chết hôn nhân.

Tại sao lại không làm được? Có bắt phải làm suốt ngày đâu. Yêu cầu là PHẢI biết để nhỡ vợ ốm đau hay có việc gì còn biết đường mà chăm con chứ.
Mà mình hỏi bạn Delta, một ví dụ cực nhỏ thôi, trường hợp nhà ko oshin, ko ông bà nội ngoại, nếu bạn đang xem tivi, vợ lúi húi nấu cơm trong bếp, con ị đầy ra bỉm khóc toáng lên. Bạn sẽ làm gì?
Nếu bạn mặc kệ để vợ đánh vật với việc thay bỉm cho con rồi lại tiếp tục cơm nước. Thì mình nói thật là bạn quá lười và ỉ lại. Ngoài ra bạn chưa có ý thức, trách nhiệm làm phụ huynh, nên sống độc thân thì hơn.

Chồng mình cũng có suy nghĩ như bạn Cóc. Nên giờ mình khá yên tâm. Tương lai nếu để chồng con một mình ở nhà cả tuần cũng ko quá lo lắng.

thay đổi nội dung bởi: Xiah, 06-10-2011 lúc 06:45 PM.
Xiah vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-10-2011, 06:47 PM   #240
madcat
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,640

Chăm con quá thì được nó quấn chứ được cái gì. Hôm qua 10h30 con gái còn không chịu đi ngủ, cứ đợi bố về để tạm biệt rồi mới ngủ. Vợ kể là nó nghe tiếng lạch cạch bên hàng xóm, giật mình bảo "bố về, bố về" lát sau thấy tiếng chó sủa, thế là thở dài bảo "tưởng là bố hóa ra lại là con chó".

Cứ 30p một lần nó gọi điện, thế là đang làm ở Vp phải bỏ về cho nó ngủ. Vợ mình bảo em chẳng cần quản lý anh, nó là đủ rồi.

Đấy là đền bù cho công sức mình phụ trách tắm cho nó từ 1 tuổi đến 3 tuổi, đảm nhận hầu hết các vấn đề tè, ị khi ở nhà, và cho ăn ít nhất 1 bữa/ngày, xoa lưng 1 lần/ngày trước khi đi ngủ, kể >3 truyện/tối
madcat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài