Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-09-2011, 10:54 AM   #41
NCC

NCC's Avatar

Gia nhập: Dec 2005
Nơi Cư Ngụ: Rạch giời rơi xuống
Bài : 7,891
Send a message via MSN to NCC Send a message via Yahoo to NCC

Lại thêm Tiền chưa có con rồi!
Không phải "Đang cảm thấy thiếu rất nhiều thứ, được đặt một đứa trẻ con (hoặc mầm sống) trong tay. Thế là thành ra lại có tất cả." mà là đứa trẻ đã khiến những thứ khó khăn kia trở thành nhỏ bé, bố - mẹ có động lực để sống hơn. Có con còn vất vả khó khăn hơn ấy chứ.
@Hatrang: Tại sao mọi người lại phải thuyết phục em ở nhà với chồng - con em (nếu có)??? Mọi người chỉ nói những kinh nghiệm - suy nghĩ của cá nhân bản thân họ để em có thể suy nghĩ theo một cách khác cách em đang nghĩ. Em đã quyết đi chẳng ai giữ được và những người trên này chẳng giữ để làm gì. Sướng khổ em chịu chứ họ có được gì đâu?

NCC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 11:11 AM   #42
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,770

Nói chuyện quan điểm thì chán bỏ xừ. Tuy nhiên, mình nghĩ ai thích gì thì làm nấy thôi.

Ai thích ở nhà có con và coi con là tất cả, là động lực để cố gắng, là nguồn sống, là whatever thì cứ việc có con. Ai thích đi học thì cứ việc đi học. Ai thích làm giáo sư cứ làm giáo sư, ai thích buôn bán cứ buôn bán. Miễn sao thực sự thích và cần làm điều mình thích.

Cứ hiểu đấy là quyết định của mình là được. It's your life, live it.

Tuy nhiên ở Việt nam thì hơi khó khăn là ít người hiểu mình thực sự thích cái gì. Càng ít người được làm thứ mình thích. Kể ra thì cũng có một số ít người hiếm hoi có được cái may mắn đó.

Với em thì quan điểm hơi khác các bạn tí. Coi một người khác là hạnh phúc của mình thì là dở hơi rồi. Hạnh phúc của mình phải xuất phát từ mình, không thể từ bất kỳ một ai khác.

thay đổi nội dung bởi: Moneytalks, 03-09-2011 lúc 11:23 AM.
Moneytalks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 11:18 AM   #43
The Knightess
Trung sĩ

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 40

Tốt nhất là không có con. :-D

http://www.medhelp.org/posts/Matern...rth/show/167312
The Knightess vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 11:24 AM   #44
Moneytalks
gone west-fucking-point

Moneytalks's Avatar

Bài : 6,770

Có lẽ là nên sinh mổ Hiệp sỹ gái nhở :>
Old 03-09-2011, 12:42 PM   #45
madcat
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,640

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Nếu như ý kiến của bạn Garlic đại diện cho đa số, thì phụ nữ buồn cười nhỉ. Đang cảm thấy thiếu rất nhiều thứ, được đặt một đứa trẻ con (hoặc mầm sống) trong tay. Thế là thành ra lại có tất cả.

Ko những đúng cho phụ nữ đâu, cả đàn ông nữa Tiền ạ

Tất cả mọi thứ, nói chung cũng là phù du thôi, chỉ có con mình thực sự là một phần của mình, là hạnh phúc tinh khiết nhất và trách nhiệm quan trọng nhất của đời mình.

Công việc chẳng làm cái này thì làm cái khác, nhà to cũng chỉ về để ngủ, xe đi tắc đường khổ bỏ mịa, tiền nhiều khi chẳng có thời gian mà tiêu, gái gú thì bắt đầu già chán dần rồi... chỉ yêu con, chơi với con là anh thấy sướng nhất :B<<

À nhưng cũng tùy người thôi, nhưng chưa có thì chưa biết đâu, không nói mạnh được.
madcat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 01:01 PM   #46
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 2,057

Bac lam em nghi den cai hinh nay
Old 03-09-2011, 01:17 PM   #47
TanNg
Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu

TanNg's Avatar

Gia nhập: Dec 2004
Bài : 4,743
Send a message via Yahoo to TanNg

Vụ này phức tạp, chỗ mình có một em còn đang đau đầu hơn. Xin được học bổng của một trường mơ ước, và đúng lúc đấy thì một cơ hội thăng tiến trong công việc lại đến. Chọn giữa hai cái ngon cùng một lúc đôi lúc cũng khiến người ta vật vã.

Trường hợp của em hatrang hơi thiếu thông tin để có thể bình luận. Ở lại làm việc tiếp thì được gì trong công việc? Đi học thì em dự tính sẽ được cái gì?

Trích dẫn:
Hatrang viết:
Em không phải là đứa lười, thậm chí còn rất thích đọc, học, tìm hiểu. Hồi còn là sinh viên từ năm thứ 2 đã có ý muốn được ra nước ngoài học rồi, cũng đã đi học mấy cái chứng chỉ tiếng Anh academy, rồi người nhà đều khuyến khích vì bản thân ông già nhà em cũng đã từng xa mẹ. Em ra trường khối kỹ thuật cũng chỉ bằng khá, bảng điểm làng nhàng hơn 7,0. Lúc ra trường cũng máu xa mẹ lắm nhưng đi theo học bổng thì không đủ quyết tâm với cái bằng khá làng nhàng, mà đi theo học bổng tại gia thì càng không thích vì không muốn dựa vào hai ông bà đã sắp hưu đến nơi. Lại đang vừa băn khoăn thì tìm được việc luôn; so với mấy đứa bạn ra trường thì kiếm thuộc diện khá nhất lúc đó. Thế là công việc mới, rồi thu nhập, linh tinh các thứ khác làm em gác luôn việc học xa. Ngẫm lại thì có khi đó lại là sai lầm. Hồi mới ra trường em đã có thể có chỗ làm ngon ở một cơ quan Bộ, không vì ham hố cái lương cao hơn ở doanh nghiệp nước ngoài thì em đã vào đó làm; mà vào đó cơ đi học cao hơn theo diện học bổng là hoàn toàn có thể; có khi còn dễ...Chẹp.

Bây giờ sau hơn 4 năm ra trường, đã kịp học xong cái bằng khác chuyển sang nghề khác. Có lúc ngồi yên nhìn lại thì thấy bạn bè mình chúng nó khởi động không nhanh bằng mình nhưng cứ đi chậm, chắc có khi nó lại đang nhanh hơn mình, cả list friends có đến hơn chục đứa đã sang sống và học ở Âu, Mỹ, nhàng ra cũng đi Nhật, Hàn. Nhiều đứa thậm chí start point không bằng mình. Em thấy mình tự nhiên... tụt đi ghê. Ít nhất là mình không có được cái trải nghiệm như bọn nó đang có.

Bây giờ em 28, cái tinh thần hồi 22 mới ra trường mong được đi học vẫn còn tương đối trẻ, khỏe...Nhưng..ôi cái nhưng ...muốn đi học cái cao học nhanh nhất là ở UK cũng mất 12 tháng, giả sử là mất thêm 6 tháng chuẩn bị khi đã có đủ tài chính đi thì lúc sang được chắc cũng mất 2 năm. Lúc đó em đã 30 tuổi vật vã. Mà đi lúc đó em không còn là thanh niên xa mẹ nữa mà đã thành thanh niên xa...chồng. Liệu em có nên đánh đổi trải nghiệm và kiến thức ở nước ngoài bằng cuộc sống gia đình ở Việt Nam, bằng cả số tiền vật vã mới kiếm được từ khi đi làm tới giờ???
Các tathier nhiều kinh nghiệm cho em lời khuyên với.
Old 03-09-2011, 02:43 PM   #48
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Đi hay không đi khác gì đâu, kiểu gì mà chẳng nhìn đằng sau hối hận.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 04:43 PM   #49
Louise24
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 356

Em cũng không ủng hộ việc người phụ nữ phải hi sinh tất cả những ước vọng, sở thích cá nhân để phục vụ chồng con (con là chủ yếu), để rồi sau này về già bắt đầu ngồi kể công: ngày xưa vì mày mà tao blah blah blah, mày phải có trách nhiệm (bù đắp) với tao Như thế thì tình thương (lẽ ra là vô điều kiện) của mình lại thành gánh nặng cho con. Nhưng như bác NCC nói: tùy từng thời điểm mà phải đặt cái gì làm trọng. Được cái này chắc chắn sẽ mất cái kia, cứ loay hoay đẽo cày giữa đường thì sẽ chẳng bao giờ đi tới đâu cả. Suy nghĩ tích cực thì là khi cánh cửa này đóng lại sẽ có một cánh cửa khác mở ra.

Bạn Hatrang quyết tâm đi thì bạn đừng nên đẻ con rồi để nó ở nhà. Nếu có xảy ra chuyện với chồng bạn (nếu thôi nhé) thì chưa có con chia tay cũng nhẹ nhàng hơn.
Louise24 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 09:49 PM   #50
Loveletter
Liệt sĩ

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 624

Trích dẫn:
Nhưng..ôi cái nhưng ...muốn đi học cái cao học nhanh nhất là ở UK cũng mất 12 tháng, giả sử là mất thêm 6 tháng chuẩn bị khi đã có đủ tài chính đi thì lúc sang được chắc cũng mất 2 năm.

Nếu máu đi thì cố làm luôn sang năm đi, để cho đến 2 năm sau mới sang làm gì. Chuẩn bị đi đồng thời với chuẩn bị tài chính, thiếu thì vay thêm. Đi xong rồi về tính chuyện con cái sau vậy. Chứ sinh con xong rồi đi học thì có khi lại thấy đi học như cực hình . Hehe, mình nói cứ như đúng zồi mới sợ.
Loveletter vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 10:13 PM   #51
chiaki
Ngồi hát ca bềnh bồng

chiaki's Avatar

Bài : 1,879

Trích dẫn:
Garlic viết:
Em cũng đoán như anh NCC là bạn Hatrang chưa có con, và làm đám cưới chắc cũng được tầm cỡ ngót nghét 1 năm rồi. Nếu đúng kiểu này thì ước vọng ra đi khỏi Việt Nam thật là một ước vọng ở diện khát khao, cháy bỏng, ăn cũng nghĩ đến mà ngủ cũng mơ thấy...vì quả thật dù lấy nhau bằng tình yêu, lấy nhau bằng sự tìm hiểu thông cảm thấu hiểu nhau thì đến khoảng thời gian này, là bắt đầu lơ là và hơi ngán cái cảnh cứ lầm lũi đi làm về là lao vào chợ búa cơm nước, dọn dẹp nhà cửa, rửa bát, lướt net, xem phim và đi ngủ...trong lúc lướt net thì thấy bao chuyện hay ho, cái A nó đang du hí ở những bờ biển đẹp xinh tận nơi nào kìa, ôi bãi cỏ ở trường cái B học sao mà mướt xanh...còn mình có phải ngu si dốt nát gì đâu mà ngày qua ngày lặp đi lặp lại những chuyện đàn bà xó bếp thế này thì quả tình là xì trét khi nào không hay. Vậy nên phải đi thôi, không lẽ đàn bà chỉ làm cái máy đẻ kiêm máy giặt, máy rửa bát và cây lau nhà đa năng :d

Đoạn này nói đúng tâm lý của nhiều chị em tầm tầm 30.

Trích dẫn:
Garlic viết:
Bản thân mình đã trải qua những giai đoạn như vậy và đã thấy được giờ ước mơ của mình không phải là học cao để bằng bạn bằng bè hay cố gắng quên thời gian để giàu có như đứa nọ đứa kia, mà chỉ cần là đủ sức khỏe để nuôi được em bé lớn lên một cách khỏe mạnh như mọi đứa trẻ con khác mà thôi.

Nhưng không phải cứ có con là quên hết được những ước mơ về công việc sự nghiệp đâu. Nó vẫn âm ỉ cháy, và làm cho mình khốn khổ, vì đi thì bỏ con ở lại như thế không đành, mà ở nhà thì cảm thấy rất ấm ức.

Nhiều khi cứ phải dỗ dành bản thân rằng chồng mình như thế, con mình như thế, công việc không đến nỗi quá tệ, thế là được rồi còn mong gì hơn nữa. Nhiều khi nhìn con ngủ và tự nhủ rằng vì đứa bé này mình có thể hi sinh mọi thứ, kể cả mạng sống. Rất yêu gia đình, yêu con, nhưng...

Nhưng khi mình yêu một công việc nào đó, và biết rất rõ đi nước ngoài là cơ hội để khẳng định bản thân, có thể tạo bước tiến trong sự nghiệp, thì lại cảm thấy day dứt và tiếc nuối. Cảm giác này rõ rệt nhất khi trong cơ quan người đi học về được coi trọng hơn, khi nghe chuyện bạn bè có những thành công mới trong sự nghiệp, và khi mình muốn bứt phá nhưng đành dậm chân tại chỗ vì phải dành hầu hết thời gian cho chồng con và vô số thứ việc không tên khác.

Nếu có thể thì nên đi ngay sau khi học xong ĐH, rồi sau đó hãy lập gia đình. Nhưng đã lỡ để đến gần 30 rồi, nếu ở nhà lấy chồng sinh con thì sẽ có nhiều lúc phải tự dỗ ngọt bản thân, còn đi thì sẽ có rủi ro nhất định với hạnh phúc gia đình. Đành vậy thôi.
chiaki vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 10:30 PM   #52
Thầy Đồ
Thượng sĩ

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 146

Tớ thấy một số bạn nữ, có con rồi và để chồng con đi nước ngoài học, là một khó khăn rất rất lớn về tinh thần. Rủi ro với hạnh phúc gđ cũng có. Ngược lại có con rồi và kéo con (+chồng) theo thì cái sự học nó bị compromised cũng rất nhiều,

Nếu Hatrang thực sự có hoài bão được du học thì tớ nghĩ cứ đi, sau này khỏi hối tiếc. Còn nếu chỉ muốn bằng bạn bằng bè thì tớ nghĩ nên nghe Garlic.
Thầy Đồ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 11:38 PM   #53
shinichi

Gia nhập: Sep 2005
Bài : 963

Đèo mẹ các bác em cứ nghĩ đi du học theo kiểu bác Hồ đi tìm đuờng cứu nước thế này thì hỏng.

Theo kinh nghiệm thực tiễn của chính em cộng với quan sát các trường hợp nhan nhản xung quanh em có thể nói là cái sự học ở nước ngoài (không nói đến việc làm nghiên cứu) không thể dẫn đến một thay đổi đột biến về mặt kiến thức được. Thằng nào kém thì vẫn cư kém như thường sau khi học xong, thằng giỏi ở nhà vẫn cứ giỏi. Nói thế không có nghĩa là đi du học là vô ích (việc éo gì mà chả có tí ích). Theo em có 2 cái ích:

- Tiếng Anh: Do phải sử dụng hàng ngày + ít dùng tiếng Việt nên tiếng Anh của các bác có thể cải thiện hơn chút so với ở nhà. Nhưng cũng đừng ảo tưởng là học xong về sẽ có thể giao tiếp như người bản xứ. Có mấy thằng Tầu ở chỗ em (Mỹ) 10 năm nói vẫn ngọng líu ngọng lô.

- Tự tin: Do được tiếp xúc với Tây nhiều cộng với tâm lý dân nhà mình thấy ai đi du hoc về cũng có vẻ kính nể nên khi về khả năng chém gió của các bác cũng tốt hơn.

Nhưng 2 cái ích này theo em không đáng giá đến tiền tỷ để các bác phải đầu tư. Du học tự túc chỉ nên dành cho bọn có nhiều tiền tiêu không hết đầu tư cho con đi học. Nếu bác chủ topic thoải mái về tài chính thì cứ đi cho biết. Nếu mà cảm thấy phải xoay sở chật vật thì em khuyên là cứ ở nhà cho khỏe.

Với dạng không có nhiều tiền như phần lớn anh em trong này thì chỉ nên đi du học nếu bác có học bổng, hoặc không có học bổng nhưng học xong có ý định ở lại. Bác chủ topic em có cảm giác là không phải 2 trường hợp này nên em mới khuyên là không nên đi chứ chuyện con cái chồng con thì có đíu gì mà phải lo, có 1-2 năm thôi chứ mấy.
Old 03-09-2011, 11:41 PM   #54
chiKa
Đại úy

Bài : 566

Trích dẫn:
shinichi viết:
Đèo mẹ các bác em cứ nghĩ đi du học theo kiểu bác Hồ đi tìm đuờng cứu nước thế này thì hỏng.

Theo kinh nghiệm thực tiễn của chính em cộng với quan sát các trường hợp nhan nhản xung quanh em có thể nói là cái sự học ở nước ngoài (không nói đến việc làm nghiên cứu) không thể dẫn đến một thay đổi đột biến về mặt kiến thức được. Thằng nào kém thì vẫn cư kém như thường sau khi học xong, thằng giỏi ở nhà vẫn cứ giỏi. Nói thế không có nghĩa là đi du học là vô ích (việc éo gì mà chả có tí ích). Theo em có 2 cái ích:

- Tiếng Anh: Do phải sử dụng hàng ngày + ít dùng tiếng Việt nên tiếng Anh của các bác có thể cải thiện hơn chút so với ở nhà. Nhưng cũng đừng ảo tưởng là học xong về sẽ có thể giao tiếp như người bản xứ. Có mấy thằng Tầu ở chỗ em (Mỹ) 10 năm nói vẫn ngọng líu ngọng lô.

- Tự tin: Do được tiếp xúc với Tây nhiều cộng với tâm lý dân nhà mình thấy ai đi du hoc về cũng có vẻ kính nể nên khi về khả năng chém gió của các bác cũng tốt hơn.

Nhưng 2 cái ích này theo em không đáng giá đến tiền tỷ để các bác phải đầu tư. Du học tự túc chỉ nên dành cho bọn có nhiều tiền tiêu không hết đầu tư cho con đi học. Nếu bác chủ topic thoải mái về tài chính thì cứ đi cho biết. Nếu mà cảm thấy phải xoay sở chật vật thì em khuyên là cứ ở nhà cho khỏe.

Với dạng không có nhiều tiền như phần lớn anh em trong này thì chỉ nên đi du học nếu bác có học bổng, hoặc không có học bổng nhưng học xong có ý định ở lại. Bác chủ topic em có cảm giác là không phải 2 trường hợp này nên em mới khuyên là không nên đi chứ chuyện con cái chồng con thì có đíu gì mà phải lo, có 1-2 năm thôi chứ mấy.

Không biết mình có bị Dejavu không chứ bài này của Shinichi hình như mình đã đọc một lần ở tathy này rồi thì phải. Hay ở tathy nhiều bài kiểu này quá.
chiKa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2011, 11:54 PM   #55
NCC

NCC's Avatar

Trích dẫn:
Moneytalks viết:
Nói chuyện quan điểm thì chán bỏ xừ. Tuy nhiên, mình nghĩ ai thích gì thì làm nấy thôi.

Ai thích ở nhà có con và coi con là tất cả, là động lực để cố gắng, là nguồn sống, là whatever thì cứ việc có con. Ai thích đi học thì cứ việc đi học. Ai thích làm giáo sư cứ làm giáo sư, ai thích buôn bán cứ buôn bán. Miễn sao thực sự thích và cần làm điều mình thích.

Cứ hiểu đấy là quyết định của mình là được. It's your life, live it.

Tuy nhiên ở Việt nam thì hơi khó khăn là ít người hiểu mình thực sự thích cái gì. Càng ít người được làm thứ mình thích. Kể ra thì cũng có một số ít người hiếm hoi có được cái may mắn đó.

Với em thì quan điểm hơi khác các bạn tí. Coi một người khác là hạnh phúc của mình thì là dở hơi rồi. Hạnh phúc của mình phải xuất phát từ mình, không thể từ bất kỳ một ai khác.

Thêm một phát hiện nữa là Tiền chưa có vợ
Những điểm như "It's your life, live it." hay "Ai thích ở nhà có con và coi con là tất cả, là động lực để cố gắng, là nguồn sống, là whatever thì cứ việc có con. Ai thích đi học thì cứ việc đi học. Ai thích làm giáo sư cứ làm giáo sư, ai thích buôn bán cứ buôn bán. Miễn sao thực sự thích và cần làm điều mình thích." đúng quá đi chứ, nhưng đúng với người độc thân, chưa ràng buộc gì, chưa phải trách nhiệm gì!
Nếu Tiền mà có vợ rồi vợ cứ thích một cái là vứt con lại cho bố chăm còn mình đi học, đi buôn, đi làm giáo sư... Chồng cú quá cũng để con đấy, mình đi tối ngày từ sáng đến đêm, từ thứ 2 đến chủ nhật thì về con không chào bố mẹ bằng cô chú mới lạ! Chưa có con mà vợ chồng thích gì làm nấy thì có gọi là gia đình không? Được cả vợ lẫn chồng thế cưới nhau làm quái gì?
Nếu có con rồi, bỏ đấy không chăm, 2 vợ chồng cùng đi ra đường kiếm tiền, lúc hòm hòm quay lại thì con đã nghiện hoặc thành tổ lái, thành sát thủ... kiếm thật nhiều tiền để làm gì? Chạy án cho con à?
"It's your life, live it." nhưng đã có gia đình, đó là "our life" chứ không còn "your life" nữa, how to live? Your life, my life, our baby's life trộn vào nhau, phải nhìn nhau mà sống, phải có những ràng buộc, trách nhiệm, hi sinh bản thân nhất định chứ không thể thích gì làm nấy được. Không được như vậy, khỏi cưới luôn đi!

Old 04-09-2011, 10:43 AM   #56
Hatrang
Đại úy

Bài : 641

Đấy, cứ thẳng tưng như bác shinichi em nghe lại thấy lọt tai. Nói phải củ cải cũng phải nghe.
Công nhận em cũng nghĩ đến là 1 năm bỏ con ở nhà về lúc gặp nó khóc um lên vì sợ mình mất. Nhưng con còn có bố, còn có ông bà; mà ông bà đôi khi chăm cháu bụ bẫm béo khỏe cho con mình được tập trung toàn tâm toàn ý vào công việc lại là một hạnh phúc. Thú thập là việc tự tay chăm con cho nó béo khỏe so với việc nhìn ông bà hạnh phúc chăm cháu cho mình em thấy đều là hạnh phúc. Miễn là không dựa dẫm hoàn toàn vào ông bà là được; tài chính ổn định; ông bà chăm cháu mệt thì ngay lập tức mình đỡ đần.
Chồng thì có con rồi; lo là lo thú nó gài tí tẹo thôi chứ vẫn phải tin tưởng nhau; con cái có cả rồi. Chồng mà còn có cái ý gì nữa thì mình còn có con. Chẹp.
Old 04-09-2011, 11:11 AM   #57
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Tóm lại hỏi cho vui chứ em đã chọn lối này.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2011, 11:14 AM   #58
FXmaster
Binh nhì

Bài : 23

Ha ha!
Hóa ra hạnh phúc của em Hatrang là đây: Xem ông bà và bố chăm con, mình tức mẹ - đứng ngoài vỗ tay hoan hô: ông - bà khéo quá, chồng ơi cố lên!!! Lúc nào vui vui, rảnh rỗi thì mình chơi với đứa trẻ mà mình gọi là con, lúc nào con ốm đau hay mình mệt mệt thì việc là của ông bà và bố nó. Hạnh phúc tuyệt vời!!!
Vợ thế này mà chồng không có gái mới là lạ! Lúc bỏ nhau rồi, đứa trẻ kia có gọi em hatrang là mẹ không nhỉ? Lấy đâu ra chuyện "mình còn có con"???
FXmaster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2011, 11:27 AM   #59
NCC

NCC's Avatar

Đứa trẻ nó yêu nó quý những người sống với nó, chăm bẵm nó hằng ngày, thế nên mới có chuyện có nhà con chỉ đòi ngủ với osin chứ dứt khoát không ngủ với mẹ. Em không chăm con thì kỹ năng ở đâu để mà ngay lập tức thay thế ông bà khi ông bà mệt?
Với cách hiểu "hạnh phúc" của em ở trên, anh thấy tự em biến em thành cái máy đẻ đấy chứ?
Yêu trẻ con - thích cách tạo ra chúng còn việc chăm nuôi nó không phải việc của bà! Bà đẻ cho là tốt lắm rồi, ối đứa còn tịt ấy chứ! Cố mà chăm sóc con bà cho nó bụ bẫm, khỏe mạnh đấy nhá, bà không vừa lòng bà vác con bà đi luôn đấy!
Sản phẩm do mình tạo ra nhưng trách nhiệm chăm sóc là của những người còn lại trong nhà????!!!!
Haiizzzaaaaaaa! Anh nể em rồi đấy

Old 04-09-2011, 11:34 AM   #60
Lều lều
trời nóng lèm bèm ít thôi cu

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: In front of you..
Bài : 2,074

Bài học rút ra là anh em nên lấy gái xa mẹ về, đừng nên lấy gái ở nhà . Lấy nhau rồi tự dưng nó rửng mỡ đòi đi du học thì anh em sẽ rất là nhọc
Lều lều vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài