Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-09-2011, 09:17 PM   #121
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Tớ nghĩ nó cũng như là 1 CLB cho bọn trẻ con chơi í mà Bee, không phải để lấy kiến thức, giống như học tô, vẽ, nặn tượng, gẩy đờn...các cách tác động vào não tuổi thần đồng mà thôi .
Old 06-10-2011, 10:19 PM   #122
VoiCoi.NET
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 899

Kế hoạch của em là lớp 2 em sẽ cho nó học và học lớp có giáo viên nước ngoài, tại sao không phải lớp 1, vì lớp 1 là nó bắt đầu một giai đoạn mới, nhiều thứ mới quá thì mệt. Tại sao không phải bây giờ (4 tuổi), vì sớm quá, nó ê a tiếng Việt với mấy con số là đủ rồi, để cho nó chơi đã .

Chơi LEGO, trúng xe Piagio
VoiCoi.NET vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-10-2011, 12:29 AM   #123
Thích Cương Cứng

Tê's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Bài : 1,258

Bạn Voi nhầm đấy, gái nhà mình hơn 4 tuổi cho đi học ILA ở Sài Gòn nó thích lắm, suốt ngày đòi trốn học ở lớp nhưng cứ đến thứ 7, Cn là nhớ đòi đi học ILA.

Thực ra học thông qua trò chơi nên trẻ con nó khoái lắm, mà mình thấy trẻ con học cái gì mà nó thấy thích thì nên cho nó theo, lớn lên tí vào cấp 1 học ở trường là đủ mệt rồi, thời gian đâu mà học thêm.
Tê vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-10-2011, 09:46 AM   #124
peluche
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 196

Mỗi người một quan điểm nhỉ. Em là đứa được cho đi học ngoại ngữ từ sớm và cuộc đời em gắn nhiều với ngoại ngữ. Lớp 1 đi học tiếng Nga, lớp 6 vào chuyên Nga theo lên hết cấp 3, lớp 7 bắt đầu học tiếng Anh, lớp 11 bắt đầu học tiếng Trung và 6 năm sau khi đi làm thì bắt đầu tập tọe với tiếng Pháp. Em nghiệm thấy là trong khoảng thời gian từ lớp 1 đến hết đại học em học ngoại ngữ rất lớt phớt, không chuyên tâm mặc dù kết quả không đến nỗi nào. Nhưng em không thể nhập tâm và coi đó là sinh ngữ được, kể cả tiếng Anh dù em tiếp xúc nhiều. Duy có tiếng Pháp là em có phương pháp học tốt và tiến khá nhanh, và điều mấu chốt là em học dựa trên tư duy của các ngôn ngữ khác.
Vì thế em nghĩ là em sẽ không cho con em bắt đầu học ngoại ngữ trong khoảng thời gian trên giống em, vì ngoại ngữ khi đó là cái gì đó đi bên lề cuộc sống của nó, tính tiện ích và hữu dụng không cao dẫn đến việc nắm bắt không hiệu quả. Em lựa chọn cho con em tiếp xúc từ đầu (từ khi dưới 1 tuổi) để con coi ngôn ngữ thứ 2 là cái gì đó thú vị mà con ham theo dõi, ham tìm hiểu, có thể sử dụng được, tiến tới xây dựng một cơ sở nhất định về ngôn ngữ khác ngay trong cuộc sống thường nhật. Điều này cũng đòi hỏi nỗ lực của vợ chồng em sau này như là cho con đi học, mua sách vở cho con, kiếm tư liệu âm nhạc liên quan, giao tiếp với con bằng ngoại ngữ... Nhưng mà phải cố thôi. Em không như chị Mỹ Lệ ép con học 6 thứ tiếng Nhưng chí ít ra nên biết ít nhất tiếng Anh và tiếng Pháp, sau đó là lựa chọn giữa tiếng Trung và tiếng Ý. Cuộc sống của con sẽ phong phú hơn rất nhiều, nhỉ các bác nhỉ.
Old 07-10-2011, 09:49 AM   #125
hoa_ngoc_lan
Trung sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 48

Trích dẫn:
slovensko85 viết:
Mình cũng góp ít kinh nghiệm cho vui. Về việc : cách cầm bút. Thằng nhóc đầu nhà mình, năm nay học lớp 6, hồi xưa cô giáo ở mẫu giáo chỉ cho cách cầm bút giống như các bạn nữ hay cầm, sai bét, đến năm lớp 1 mình mới để ý thấy thì không kịp sửa nữa rồi, bây giờ nó vẫn cầm như vậy, chữ viết thì xấu không tả nổi. Sau này cho đi học lớp luyện chữ đẹp được 2 khóa thì có cải thiện được chữ viết dễ đọc hơn nhưng vẫn xấu. Nhìn chung là bỏ đi rồi ( về chữ viết ).
Rút kinh nghiệm nên thằng em năm nay vào lớp 1, mình cho đi học luyện chữ đẹp từ hè, mặc dù chẳng được bao nhiêu nhưng được cái nó cầm bút đúng cách, như thế này :

Hàng ngày thấy cô giáo cho bài tập tập viết về nhà có vài dòng, hơi ít, nhưng thôi kệ nó - cầm bút đúng cách là được rồi !

Bác rèn con cầm bút đúng cách em thấy có cái miếng cao su gắn vào bút luyện rất hay đấy ah. Bác ra hiệu sách giáo dục ở Lý Thường Kiệt mua cái cao su lồng vào bút ấy, xung quanh miếng cao su ấy nó vát đúng chỗ đặt tay cầm luôn. E thấy rất là hữu ích mà giá thì rẻ thôi rồi, đâu như 12k/3 miếng ấy. Hoặc bác muốn xịn hơn thì ra Herlitz Quang Trung có hàng nhập Đức đâu khoảng gần 100k/ cái.
hoa_ngoc_lan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-10-2011, 09:57 AM   #126
hoa_ngoc_lan
Trung sĩ

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 48

Nhà bác Gianghovat có gần Linh Đàm ko? nếu gần LĐ em khuyên bác ra TT Hangten ở nhà văn hóa LĐ xem thử. Ở đấy có lớp cho các bé từ 2,5 đến 4 tuổi, và lớp cho các bé từ 4-5 tuổi học với giáo viên bản xứ. E trước cũng có cho thằng ku nhà em học ở đấy nhưng sau lớp thay đổi giờ học em ko theo được nên dành cho nghỉ. Chị chủ trung tâm mở lớp đấy mục đích chủ yếu là dạy các con gái của chị ấy học, giáo viên thì em đánh giá chị ấy chọn rất cẩn thận. Vào dạy interview chán chê xong cho các bé học thử... Các bạn bé thích thầy thì thầy mới dạy lớp tiếp. Mà ở đấy học phí lại cực kì hợp lý có 100k/buổi/tiếng.
hoa_ngoc_lan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-03-2013, 10:07 PM   #127
AOK
Đại tướng

Gia nhập: Nov 2007
Bài : 2,021

Em lôi cái này lên hỏi các bác là ở HN chỗ nào luyện viết chữ đẹp tử tế ạ? Em tìm hiểu trên WTT với Gú gồ toàn ra thông tin mang nặng cảm tính. Khái niệm tử tế ở đây là học có phương pháp khoa học, thầy cô có tâm. Kết quả thì em chỉ cần ông con nắm được phương pháp và chữ không xấu.
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-03-2013, 09:19 AM   #128
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Nhà bác AOK ở khu nào nữa chứ?
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-03-2013, 11:08 AM   #129
gabamboo
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 547

Luyện viết chữ thì cần gì phải đi học ở đâu. Nhà AOK cầm bút thế nào thì hướng dẫn con cầm như vậy. Chữ mẫu thì ra ngoài hàng sách mua đầy 5000đ/quyển viết xong mấy quyển cho quen tay thì tập chép chính tả. Mỗi ngày thay vì đèo con đến trung tâm cả đi cả về mất 1 tiếng thì ngồi đọc cho con viết. Tuổi mẫu giáo thì khuyến khích vẽ nhiều để tay cầm bút cho cứng cáp.
Old 14-03-2013, 12:11 PM   #130
michealphang
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 631

Trích dẫn:
AOK viết:
Em lôi cái này lên hỏi các bác là ở HN chỗ nào luyện viết chữ đẹp tử tế ạ? Em tìm hiểu trên WTT với Gú gồ toàn ra thông tin mang nặng cảm tính. Khái niệm tử tế ở đây là học có phương pháp khoa học, thầy cô có tâm. Kết quả thì em chỉ cần ông con nắm được phương pháp và chữ không xấu.

Thằng nhà mình năm ngoái học lớp 1 chữ xấu kinh, chả bù cho bố nó, ai nhìn chữ cũng bảo chữ con gái. Kèm mãi không khá lên là mấy nên mình cho đi học luyện chữ đẹp ở 18 Phạm Hồng Thái.

Sau 16 buổi (tuần 2 buổi) thì bây giờ chữ nghĩa ngon rồi. Ở lớp đấy cũng nhiều cô cậu học cấp 2 đến luyện chữ lắm.
Old 14-03-2013, 04:44 PM   #131
Chun
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 649

Bác Gà bảo là bố mẹ tự rèn cho con viết chữ đúng và đẹp được thì em phục quá. Bố mẹ thường chỉ dậy được cho con viết/vẽ thành chữ thôi. Kinh nghiệm rút ra từ SV lớp 1 nhà em ạ.
Chun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-03-2013, 05:28 PM   #132
AOK
Đại tướng

Bài : 2,021

Em cảm ơn bác Phang và bác Gà Tre, em tự chế file word luyện nét với chữ cho nó tập tô rồi (bác nào cần pm em gửi cho). Tập tô em chỉ mong nó cầm bút và tư thế ngồi đúng thôi, chứ còn học viết (cách di bút, chỗ nào ấn mạnh chỗ nào nhẹ, ... ) thì chắc chắn phải có thầy. Đã lưu bút tích tập tô của nó lại, sau này so sánh với kết quả luyện chữ có thầy có thợ cho nó thấy học có phương pháp nó hiệu quả thế nào ạ
AOK vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-03-2013, 06:08 PM   #133
COCHIN
Chez Mai Restaurant

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 1,756

Kinh nghiệm là năm nào hè cũng phải đi học viết chữ đẹp bác ạ.
Con mình may là giai, viết xấu tí cũng tạm được. Tiếc là hiện viết ko những xấu mà phải gọi là rất xấu và ko đọc đuợc. Đành đợi hè thôi
COCHIN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-03-2013, 11:40 PM   #134
Hoa Viên
Trung úy

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 277

Trở lại đời thực, bỏ qua những gì em chém gió thì thực tiễn mà em gặp phải và chia sẻ với các bác như thế này:
- Học kì một con em vẫn được vào lớp chọn của trường làng, nhưng cô giáo chú trọng vào môn toán, bài tập giao về nhà chủ yếu là làm toán mà không chú ý tới nét chữ của học sinh, thành thử con em viết xấu đi so với năm lớp 1. Nhiều lúc em phát cáu và muốn cho con học viết chữ đẹp, nhưng nghĩ thời bố nó đã bị nhồi nhét rồi nên kệ để con có thời gian chơi bời và bản thân mình cũng cố làm sao kiếm tiền để con có cuộc sống tốt.
- Học kì hai, cô giáo nghỉ đẻ, có cô khác thay lại tập trung vào nét chữ, nếp người, con em viết đẹp hẳn lên và quan trọng là thành cái nếp cẩn thận.

Ý của em ở đây là viết đẹp hay xấu (nhưng không xấu quá) không quan trọng nhưng cố sao cho bọn trẻ qua cách học để thành cái nếp, thói quen.
Hoa Viên vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-03-2013, 02:25 PM   #135
qthang2007
Thượng sĩ

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 192

Đừng cho trẻ tập tô, hỏng hết cách cầm bút. Bà cụ mình dạy lớp 1, về hưu, giờ vẫn dạy thêm ở nhà cho các nhóc sắp vào lớp 1, mình chứng kiến nhiều nên biết. Đứa nào mà học tập tô bên mẫu giáo thì cầm bút sai hết, chỉnh lại khổ lắm. Trong khi bố mẹ nào cũng tưởng cho con tập tô là hay.

Trích dẫn:
AOK viết:
Em cảm ơn bác Phang và bác Gà Tre, em tự chế file word luyện nét với chữ cho nó tập tô rồi (bác nào cần pm em gửi cho). Tập tô em chỉ mong nó cầm bút và tư thế ngồi đúng thôi, chứ còn học viết (cách di bút, chỗ nào ấn mạnh chỗ nào nhẹ, ... ) thì chắc chắn phải có thầy. Đã lưu bút tích tập tô của nó lại, sau này so sánh với kết quả luyện chữ có thầy có thợ cho nó thấy học có phương pháp nó hiệu quả thế nào ạ
qthang2007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2013, 06:10 PM   #136
Lều lều
trời nóng lèm bèm ít thôi cu

Gia nhập: Apr 2007
Nơi Cư Ngụ: In front of you..
Bài : 2,074

Em thấy trên FB đang lan truyền cái hình này. Công nhận câu 1c, 1d khó vãi :-ss
Lều lều vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2013, 06:19 PM   #137
madcat
Đại tướng

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 1,640

Trích dẫn:
Lều lều viết:

Câu 1d cả hai đáp án a) và b) đều đúng, đề ra sai rồi.
madcat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2013, 06:41 PM   #138
Tiểu Trúc
ĐKVĐ Tathy YFF 2012-2013

Bài : 4,292

2 câu ấy để phân biệt cháu nào học phụ đạo, cháu nào không
Old 03-04-2013, 06:54 PM   #139
savapain
Á quân Tathy YFF League 2014

savapain's Avatar

Gia nhập: Sep 2005
Nơi Cư Ngụ: Sát ô tô
Bài : 3,221

Trích dẫn:
Lều lều viết:

Đề ra không rõ ràng, học sinh trả lời đúng cmnr còn gì
savapain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-04-2013, 10:00 PM   #140
hyacinth
Trung úy

Gia nhập: Sep 2008
Bài : 205

Cô tự tin viết chữ sai vào đấy nhỉ? Em mà là phụ huynh em sẽ vác lên đố cô chứng minh được học sinh sai trong trường hợp này đấy.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài