Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-08-2011, 07:21 PM   #41
vtb
not the right place looking for job

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 561

Trích dẫn:
babyface viết:
1 luật sư trong ngành công nghệ khá nổi tiếng tại VN, đồng thời cũng là 1 Tathier giờ đứng đầu 1 mạng lưới bán Herbalife.

Không nhẽ là hải đăng thơ văn ngày trước ?
vtb vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 07:50 PM   #42
chicas
Đại úy

Gia nhập: Aug 2006
Bài : 783

Em nghe 2 lần mới hơi hơi hiểu anh ấy nói gì.

Trên này có bác nào bán hàng đa cấp không? Em thực lòng muốn xem cái "năng lực hấp dẫn" của các bạn.

Trích dẫn:
Tây Độc viết:
Công nhận trước em cũng coi thường mấy thằng đa cấp lắm, bảo là bọn nào dở hơi mới đi nghe chúng nó. Nhưng hôm nọ xem mấy cái clip này mới thấy khả năng ảnh hưởng của chúng nó thế nào, người ta ngu muội ra sao.

http://www.youtube.com/watch?v=nuxp...feature=related

Bảo sao các chính phủ sợ mấy thằng Pháp Luân Công như gì í.
chicas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 07:56 PM   #43
duonggia
Thượng sĩ

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 168

Trích dẫn:
Lều lều viết:
Ở phút 1:00
"Quý vị không cần phải vỗ tay nhiều đâu. Quý vị vỗ tay cho chúng tôi mà quý vị không có tiền thì chúng tôi càng đau khổ hơn" (Vỗ tay rào rào)

2:30
"Tại sao có nhiều tiền như thế, tại sao không ra mở công ty ngoài mà đi làm đi. Nhà tôi vẫn có công ty quý vị ạ, nhưng tôi không thể bỏ quý vị về công ty của tôi làm được"

Cám ơn bác Âu Dương Phong, xem cái link này chết cười. Nhưng mà nghe cái ông cầm mic vừa gào thét vừa luyên thuyên mà có 2 em bị ngất thì cũng giỏi thật nhỉ

Mình nghĩ có đến 90% trong đám đông đó là được sắp đặt để vỗ tay và như là có kịch bản sẵn thì phải, kể cả việc ngất xỉu, mấy ông đực ôm nhau, ông thì sụt sùi, chị gái đứng sau thì cứ gật gù chắc là ám hiệu cho đám đông ở dưới hưởng ứng...rối cả một lũ.
duonggia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 08:32 PM   #44
leonardo
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 2,535

Có thật thế không các bác? Em thì thấy chẳng qua nội dung bạn Lâm nói anh em mình không quan tâm và cho là nhảm nhí, chứ còn cách trình bày của bạn ấy thì đẳng cấp đấy.

Em tò mò gúc xem thấy các bạn ấy phần lớn là hùng biện tốt, hay ít nhất cũng thuộc dạng ăn nói có duyên. Bạn Lâm trong cái clip đấy nói tốt, dáng đẹp, biết dùng ngôn ngữ cơ thể. Những người như thế khi nói sẽ tạo ra sức thu hút rất lớn đấy

Em minh họa 1 clip kinh điển về ngôn ngữ cơ thể của 1 nhà hùng biện xuất sắc nhé

http://www.youtube.com/watch?v=FvDB...feature=related
leonardo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 09:01 PM   #45
CuTé

CuTé's Avatar

Gia nhập: Mar 2006
Bài : 1,709

Trích dẫn:
leonardo viết:
Có thật thế không các bác? Em thì thấy chẳng qua nội dung bạn Lâm nói anh em mình không quan tâm và cho là nhảm nhí, chứ còn cách trình bày của bạn ấy thì đẳng cấp đấy.

Bạn Lâm trong cái clip đấy nói tốt, dáng đẹp, biết dùng ngôn ngữ cơ thể. Những người như thế khi nói sẽ tạo ra sức thu hút rất lớn đấy

Bạn này viết xong mình phải vào lại cái link trên lần nữa, vì hôm qua mình đã nghĩ người nói trong cái clip đấy là một dạng tâm thần.
Mình xem lại lần nữa, cảm giác vẫn y nguyên, thấy gã đó nói năng gào thét như tuồng chèo, 1 gram thuyết phục mình cũng không thấy. Cảm giác cá nhân mình khi xem clip này đầu tiên là buồn cười, sau đó thấy cám cảnh cho những người ngồi dưới vì nghe một thằng chập mạch đứng nói năng nhăng nhít gào thét nhảm nhí mà khóc lóc với ngất xỉu, tầm này chắc chắn là dân vùng sâu vùng xa mới thế chứ người bình thường có nhận thức ai thế?
Hoặc một cách khiêm tốn mà nói, mình không thuộc tầm cao siêu như bạn leonardo nên không "thẩm" được cái sức thu hút của gã trong clip?
CuTé vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 09:05 PM   #46
leonardo
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 2,535

Nội dung thì mình không để ý lắm đâu. Ý mình nói về khả năng diễn thuyết, năng lực trình bày vấn đề thôi
leonardo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 09:09 PM   #47
CuTé

CuTé's Avatar

Trích dẫn:
leonardo viết:
Nội dung thì mình không để ý lắm đâu. Ý mình nói về khả năng diễn thuyết, năng lực trình bày vấn đề thôi

Thì mình cũng đang nói về cái "khả năng diễn thuyết, dáng đẹp, ngôn ngữ cơ thể, năng lực trình bày vấn đề" đấy đấy chứ nói gì? Mình nghe lõm bõm được đoạn cuối gã đó vừa hét vừa như nói lời trăn trối khi sắp vĩnh biệt cõi đời là: Chúc bà con ..ư ử..anh chị một giáng sinh an lành..hu ư ử hu... một năm mới hạnh phúc.. hu hu. ư ử hu hu.. hú hú. ư ử...
Old 05-08-2011, 10:33 PM   #48
giaioto
Đại úy

Gia nhập: Mar 2009
Bài : 870

Trích dẫn:
siolag viết:
Giê hô va đúng ko? Hội này thì nhiệt tình thôi rồi, chuyên trị kiểu đi từng nhà gõ cửa tâm tình. Đã thế lại còn biết tiếng Việt nữa mới kinh

Jehovah's Witnesses cũng từng hàng tuần gặp mình để truyền đạo, còn mình trao đổi với các bạn về Khoa học máy tính (CS). Sau mấy tuần các bạn công nhận là:
1. Không có Chúa
2. Nếu có phải gọi là đồng chí Chúa
giaioto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 11:35 PM   #49
fotech
Đại úy

fotech's Avatar

Gia nhập: Aug 2007
Bài : 702

Mình cũng có 1 ông bạn theo Pháp luân công, và bây giờ thì quyết không cưới vợ, quyết không có con !!!
fotech vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2011, 11:59 PM   #50
Bông145
Đại úy

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 379

Nhưng em thấy nếu họ cứu giúp được nhiều người thì cũng tốt chứ sao? Có mỗi cái đoạn hoàng tử công chúa là nghe hơi chối tỉ thôi.
Theo như tình trạng bác đang kể thì em đoán mấy người đó chắc là đang ở giai đoạn cần lên tiếp next level ở tháp Maslow . Mà ở VN thực tế là chả có cái đạo gì để theo nên mới thế.
Bông145 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 12:07 AM   #51
Loveletter
Liệt sĩ

Gia nhập: Apr 2008
Bài : 624

Cách đây độ 1 tháng mình cũng có anh bạn rủ nhập đạo Herbal Life. Đã nghe nói về bán hàng đa cấp và có quan điểm rằng hoạt động đó là nhảm nhí rồi, nhưng mình vẫn đi nghe thử để xem tận mắt nó như thế nào. Vừa nghe xong thì cứ như bị thôi miên ấy, cũng quan tâm hỏi han lọ chai, nhưng về đến nhà ngồi nghĩ lại thì thấy tất cả chỉ là lừa đảo. Hoạt động thương mại gốc rễ của nó là mua và bán, trên cơ sở nhu cầu và mức sẵn sàng chi trả. Còn phải thuyết phục nhau mua bằng những thứ không liên quan đến giá trị sản phẩm là việc mua bán đã bị bóp méo rồi. Suy cho cùng, thu nhập cao có được từ hệ thống bán hàng đa cấp xuất phát từ đâu ngoài tiền mua hàng những người mua ở cấp thấp hơn? Đó là hoạt động không tạo ra giá trị. Và người mua cuối cùng phải chịu giá bán đội lên nhiều lần so với giá trị thực.

Mà tự nhiên thấy những đồng chí trong hệ thống bán hàng này cứ đang rẻ rúng bản thân mình đi. Cả vợ cả chồng ra sức kiên trì dụ dỗ các bạn đến, xong rồi ngồi lại giải thích, thuyết trình, mở cặp ra show ảnh đi đây đi đó kể từ khi gắn bó với Herbal Life, dùng những lời lẽ hoa mỹ để giao tiếp. Rồi lại chăm sóc tận tình để lần sau đi tiếp, khi người ta không đi nữa thì nhắn nhủ là sẽ luôn welcome trở lại khi bạn cần "giải pháp cho sức khỏe và cuộc sống của bản thân". Toàn những ngôn hoa mỹ, lấy hình thức làm nội dung.

Trong buổi giới thiệu ấy, những thành viên lên bục giới thiệu về hiệu quả sử dụng sản phẩm của mình. Toàn những người dùng sản phẩm trong vòng 1-2 tháng mà giảm được tầm từ 10-20 kg. Kể cả cái em gầy đét xi lơ mo cũng giơ tay lên dõng dạc "và tôi giảm được 3kg". Như 1 cái máy được lập trình sẵn. Lúc sau mình có thắc mắc thì anh bạn hồn nhiên (và có lẽ cả lỡ lời) giải thích là: vì chị em thường thích gầy nên em ý nói thế

Ở nước ngoài không biết hệ thống bán hàng đa cấp như thế nào, chứ về Việt Nam như thế này thì không còn là một kênh phân phối lành mạnh nữa. Cái link của bác Tây Độc xem xong ấn tượng thật, chả hiểu cái khỉ mốc gì đang diễn ra nữa. Kinh doanh không ra kinh doanh, từ thiện không ra từ thiện. Sự kết hợp của lòng tham và sự ủy mỵ sến sẩm nó ra một thứ thật là khó tiêu
Loveletter vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 12:46 AM   #52
DG
Liệt sĩ

Gia nhập: Jul 2011
Bài : 63
Send a message via Yahoo to DG

Thầy bói đôi khi nói em còn tin, nghe người ta nói để tham khảo vừ chú ý hơn để tránh vận hạn chứ cái bọn này vớ vẩn nghe chúng nó sao mà lú được. Bác gà mà máu, em với bác cùng thử ra nhập hội đấy xem chúng nó cao siêu đến đâu.Em nói nghiêm túc đấy, bác mà máu thì pm cho em em với bác cùng nhập môn.
DG vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 12:53 AM   #53
Haizz
Đại úy

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 824

Có một hành vi như thế này:
Nếu bạn xấu trai, sáng nào bạn dậy bạn đứng soi gương và nói tôi đẹp trai. Đi đâu bạn cũng khoe bạn đẹp giai. Nếu 1,2 lần đến 100 lần thì người ta không nghe, không tin. Nhưng đến 1000 lần.. 1 triệu lần, ngày này qua tháng khác thì người ta bắt đầu tin là bạn đẹp trai, và bạn cũng tin chính bạn là như vậy
Haizz vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 12:54 AM   #54
Blue
Life is too short. Play more.

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,262

Thật! Các bác hết khôn dồn đến dại à? Đường quang không đi lại thích đâm quàng bụi rậm là ra làm sao?
Blue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 02:39 AM   #55
Hehe
Liệt sĩ

Gia nhập: Aug 2010
Bài : 468

Deleted vì nhầm......
Hehe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 08:45 AM   #56
silent
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 62

Em đợt trước về quê cũng được một đứa bạn tặng cho một cái đĩa, trong đó có 01 sư phụ Hòa Hảo thuyết trình về ngày tận thế, chủ yếu là nói về sự giống nhau giữa những lời tiên tri trong sách kinh và ứng nghiệm với ngoài đời (đặc biệt là đợt sóng thần/động đất vừa rồi ở Nhật). Em cũng xem được nửa đĩa, thì nội dung cảm nhận được nói chung là "sắp toi rồi, làm được gì có ích cho đời thì làm, ai làm nhiều việc thiện hơn thì cơ may sống cao hơn". Thế nhưng cách trình bày, từ ngữ, tư thế...càng về sau càng phản cảm nên em cũng chán không xem nữa.
silent vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 11:56 AM   #57
CuTé

CuTé's Avatar

Mình nói chung là chơi với Gà 3-4 năm nay rồi, mình rất hiểu Gà trong vụ này. Thực ra Sunny lo hơi bị thừa, Gà là chủ ý gia nhập hội đó là để "..mình vừa động viên hội đó, nhưng mà mình vừa muốn phân hóa cái … cái nội bộ của chúng,.. ahhh,.." (@bác Triết). Cái tư tưởng và tâm huyết của Gà nó cao siêu lắm, các bạn hiểu sao được.
Ngoài ra, còn 1 phương án thứ hai nữa, mình không chắc đó có đúng là ý Gà không, nhưng bệnh nghề nghiệp của mình khiến mình không thể bỏ qua khả năng này. Gà vốn làm việc cũng liên quan tới marketing, và sắp tới Gà chuẩn bị launching cho sản phẩm: Nước tương Tam Thái Tử.
Chúc Gà thành công :d
Old 06-08-2011, 12:22 PM   #58
dobrzhansky
Thượng sĩ

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 108

Ơ, các bác có thấy mặt thằng thủ lĩnh hội này rất giống chú Long chèo nhà mình không, tuy không đẹp trai bằng
Ngày trước em phải lên chỗ bọn gì mà Noni nố nì ở Nam Trung Yên (không biết giờ còn ở đấy không) đòi tiền vé máy bay. Bảo vệ không cho vào, gườm gườm xét hỏi. Vào trong thì tối om, các con giời đang thuyết phục khách hàng. Mà công nhận bọn này nó nói khỏe. Lúc ra ngoài thì đúng thật cảm giác là vừa ra khỏi tổ quỷ !!!
dobrzhansky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 12:26 PM   #59
tuanthan
Đại úy

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 835

Trích dẫn:
babyface viết:
1 luật sư trong ngành công nghệ khá nổi tiếng tại VN, đồng thời cũng là 1 Tathier giờ đứng đầu 1 mạng lưới bán Herbalife.

Mình không tham gia vì mình không tham, nhưng thật sự ngưỡng mộ cách những bạn ấy thuyết phục người tham gia

Em có thằng bạn giờ cũng trong một mạng lưới bán Herbalife. Thằng này dân kỹ thuật thuộc dân đầu óc rất cao, éo phải loại ba lăng nhăng dễ bị dụ hay từ nông thôn miền núi. Nhà em với nó chơi với nhau cũng lâu, cũng trải qua hoạn nạn có nhau. Đến hôm nó chat rồi gọi điện mời vợ em mua sản phẩm thì cả hai vợ chồng em choáng. Em chỉ bảo vợ mua đúng một lần giá nhiêu cũng được sau đó tuyệt đối không được nói chuyện liên quan đến MLM với nó nữa.

Em thật sự không hiểu mấy cái này là do bị vào thế phóng lao phải theo lao hay là người ta bị thuyết phục thật sự.
tuanthan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2011, 12:35 PM   #60
silent
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 62

MLM nó là cả một ngành công nghiệp bác em. Bác vào link này để xem chi tiết về các công ty ở Việt Nam và tình hình chung.
http://www.banhangdacap.gov.vn/company
http://www.vca.gov.vn/Web/Zone.aspx...=151&lang=vi-VN
silent vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài