Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-07-2012, 12:00 PM   #161
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Sáng nay vừa làm mấy viên sụn cá mập. Đau xương sống thế có xịt đỡ không? Nếu đỡ thì cho mình mua 1 lọ.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-07-2012, 12:32 PM   #162
hope

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,368

Sorry các bạn mình mượn đất spam quảng cáo thuốc cho bạn Macluv chút

Đau mỏi xương khớp thì uống Glucosamin với sụn vi cá mập sẽ hiệu quả hơn vì có tác dụng bổ sung dịch cho khớp xương

Đau dây thần kinh, cứng cổ, căng cơ, chuột rút... thì dùng Perform Pain Relieving Spray xịt tại chỗ, thành phần tinh dầu làm lạnh sẽ giảm đau và làm giãn cơ hoặc BpS Back Pain + Sciatica xịt dưới lưỡi làm giảm đau.

Theo nhận xét 1 số bác đã dùng thì BpS Back Pain + Sciatica giảm đau tốt hơn còn Perform Pain Relieving Spray thư giãn hơn phù hợp với các bác chơi thể thao hơn

Website: www.3gpharma.com
Ngõ 130 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 09.33.15.33.46
hope vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-07-2012, 10:41 AM   #163
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Haha, đã cảnh báo bạn Luv trước mà không nghe.

Bạn A34 lần tới định nhịn phải lên kế hoạch trước. VD nếu hôm nhịn & hôm xả nhịn bận thì có thể xê dịch đi 1-2 hôm không sao. Hôm định nhịn nên mua chanh & chuối sẵn cho sáng hôm sau xả nhịn. Tối hôm trước đun trước 1 phích nước nóng & chuẩn bị 1 chai nước lọc to. Sáng hôm xả nhịn nên dậy sớm hơn (nếu vẫn phải đi làm) độ 1-1.5h. Sau khi uống nước vào mà chưa đi được cũng không nên đi đâu xa mà loanh quanh ở nhà thôi kẻo ra ngoài đường rồi mà lại đau bụng thì khổ . Xác định tư tưởng trước là vào toilet phải vài ba lần mới hết chứ đừng thấy 1 lần rồi là yên trí đi làm. Đợi xả hết rồi (ra nước trong) hẵng ăn nhẹ, kiểu bánh mì sữa chẳng hạn. Trưa cũng nên ăn nhẹ, đến tối mới ăn bình thường. Ngày hôm đấy bụng có thể hơi lục xục nhưng đến hôm sau là hết thôi.

Liều lượng chanh thì tùy, có thể 1/4-1 quả/cốc 250ml (mình thường uống 1/2 quả, trước có dạo uống được 1 quả nhưng bây giờ thì chịu), pha với độ 1 thìa con con muối, nước nóng cho già nửa là vừa (uống nước càng nóng càng dễ xả).
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-07-2012, 07:03 PM   #164
Kamille
Mama Iam coming home

Kamille's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,126

Xả bằng mấy lít Chanh muối mà ra nước trong thì ăn lại phải từ nước cơm hoặc nước cháo loãng. Ăn lại càng chậm càng tốt, không thì cực hại cho đường tiêu hoá.
Kamille vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2014, 12:19 PM   #165
Mrbadguy
Trung sĩ

Gia nhập: May 2005
Bài : 81

Các bác cho em hỏi với ạ (em có hỏi cả bác Gúc tiếng Anh tiếng Việt rồi nhưng vẫn chưa thông)
Cách đây vài năm em có học Yoga được 3 tháng. Hồi đấy newbie nên cô dạy gì biết đấy nên cũng không thắc mắc nhiều. Em được dạy là 1 buổi tập yoga bao giờ cũng có 5 phần:
- Thiền
- Khởi động nhẹ nhàng
- Tập asana
- Self massage
- Thư giãn
Khi tập thì cô giáo có dậy thở bằng bụng, 1 buổi tập thì chỉ tập 3-4 asana (mỗi asana được lặp lại vài lần) Một số asana được yêu cầu phải nín thở khi thực hiện.
Dạo đấy em tập em thấy rất thích và happy vì khá nhẹ nhàng, và kết quả mang lại rất tốt. Tốt đến nỗi sau vài tháng tập em phải nghỉ luôn ( rơi vào thành phần chỉ định không được tập)

Mãi đến giờ em mới tìm được lớp và khe thời gian để đi tập lại, thì em thấy hoang mang quá. Ở lớp đầu tiên em học lại ông thầy cho làm 1 lèo phải đến cả chục động tác, tập huỳnh huỵch như tập aerobic, làm em bảo quái sao ông này cho khởi động lâu và nặng thế. Đầu buổi cũng có thiền ngắn, nhưng khi tập thì chỉ yêu cầu hít vào thở ra đều đặn chứ không lúc nào yêu cầu nín thở, cuối buổi không có self massage, nhưng có thư giãn.

Em cũng biết là có nhiều trường phái yoga và nhiều phong cách tập, nên hỏi bác Gúc thì thấy phong cách tập đấy có vẻ là Vinyasa Yoga.

Em tập được vài buổi thì lớp tan. Em lại tìm được 1 chỗ tập mới do mấy anh Ấn dạy. Trong lịch học thì thấy đề là các anh ý dạy Hatha Yoga. Thiền ngắn đầu buổi, cuối buổi. Không có self massage, không có thư giãn. Tập 1 buổi thì cũng nhiều động tác, nhưng tập chậm hơn so với ông thầy trên kia. Nhịp thở thì thấy có buổi có anh hô, anh không hô, và cũng không thấy lúc nào yêu cầu phải nín thở.

Em biết là học theo trường phái Yoga nào thì cũng tốt thôi. Nhưng em muốn biết là mình đang làm gì.

Em search bác Gúc Tây thì chẳng thấy chỗ nào tập như phong cách đầu tiên em học cả (search cả youtube cũng không thấy) hoặc em chưa đặt đúng câu hỏi cho bác Gúc. Vậy tập Yoga theo như phong cách đầu tiên là trường phái Yoga gì ạ (vì Việt Nam mình tập theo cái này có vẻ đông)

Còn như mấy anh Ấn dạy, có vẻ không chú trọng vào hơi thở, không thấy tập thở bằng bụng, không có thư giãn sau khi tập (cài này nhiều chỗ em thấy đề cập là cần) thì như vậy có đúng không?

Thời gian của em khá eo hẹp nên cuối buổi không có thời gian nán lại chat chit hỏi han thầy, chỉ biết lên đây hỏi bác Gúc hoặc các bác. Mong các bác giải đáp thắc mắc cho em với ạ.
Mrbadguy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2014, 10:34 PM   #166
Blackwater
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 584

Trước đây ở Hà nội thì dậy Yoga giống như phương pháp bác kể đầu tiên, các trung như chỗ Đặng Thái Thân, nhà văn hoá Đồng Tâm chỗ Lê Thanh Nghị, hay chỗ khu tập thế đằng sau tổng cty thép. Sau này mới du nhập vào mấy loại kia. Nói chung như mình chỉ tập theo Hatha Yoga như phương pháp đầu thấy hiệu quả nên cũng chẳng quan tâm đến mấy kiểu kia như thế nào, bây giờ thì tự tập thôi.

Nếu bác ở Hà nội thì thử gọi số này 091.3580.434, thầy tên Ngọc hồi trước có học cùng em, bây giờ chuyển sang dậy chuyên nghiệp.
Old 13-06-2014, 07:51 PM   #167
hay quá thể
Trung sĩ

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 61

Có phải kundalini yoga không bác?
hay quá thể vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-06-2014, 08:46 PM   #168
Blackwater
Đại úy

Cài này chỉ gọi đơn giản la Hatha Yoga thôi bác.

Các trung tâm dậy kiểu này bác có thể tham khảo thêm ở đây.
www.yoga.com.vn
Old 13-06-2014, 10:04 PM   #169
coolpixS4
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Nơi Cư Ngụ: In your heart
Bài : 7,499

Tập ở phòng gym các thầy ấn độ ít giải thích chi tiết về hít thở nên các bác nghiên cứu và tự tập sao cho hít thở tự nhiên. Tập nhẹ thì chọn asana yoga.
Old 13-06-2014, 10:34 PM   #170
moodym
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 394

Trong tập luyện việc thở rất quan trọng, em nghĩ các bác nên có trainer tử tế. Thở không đúng rất có hại, em có người bạn tập yoga thở sai mà bị đau đầu với mệt.
Old 14-06-2014, 12:01 AM   #171
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Tập yoga bây giờ, sau phong trào power yoga ở các trung tâm fitness, cứ chuyển động tác huỳnh huỵch, và chỉ thở sâu chứ ko có nhịn thở 8 giây như ngày xưa, ra mồ hôi nhiều hơn, nhưng hiệu quả có vẻ kém hơn. Trước mình tập 2 buổi/ tuần mà thấy hiệu quả hơn giờ tập hàng ngày.
Old 14-06-2014, 01:19 AM   #172
Blackwater
Đại úy

Trích dẫn:
moodym viết:
Trong tập luyện việc thở rất quan trọng, em nghĩ các bác nên có trainer tử tế. Thở không đúng rất có hại, em có người bạn tập yoga thở sai mà bị đau đầu với mệt.

Tập thở cũng không khó lắm, nhẹ nhàng, thoải mái, để ý một chút thở bằng bụng và không gây ra tiếng động trong khi thở. Chỉ có một vài bài dài như 'Chào mặt trời' thì kết hợp động tác với thở hơi khó khăn lúc đầu, sau thì quen. Nói chung mới tập nên có thầy hướng dẫn.
Old 27-07-2015, 12:07 PM   #173
pretty
con dở

Gia nhập: May 2013
Bài : 361

Em muốn tìm lớp hatha yoga buổi trưa (12h30 - 13h30) quanh khu Hapulico hoặc lùi về phía Hà Đông mà khó phết các bác ạ.

Bác nào biết địa chỉ lớp tập hay có kinh nghiệm khu này nhón tay làm phúc mách giúp em với.
pretty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài