Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 25-06-2012, 09:54 AM   #141
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 3,902

Trích dẫn:
em Chip viết:
Tinh thần thì rất rõ thấy đó là lúc nào bấn loạn hay mất bình tĩnh (mà kịp nhớ ra) thì em lập tức quay lại trạng thái thở vào hít ra.. Lâu dần mà thành chính quả thì tập được tâm tĩnh. Tâm bên trong mình yên thì xung quanh cũng yên theo => mình lại càng ít khi bị xáo động.

Đây là cái mình muốn có được nếu tập yoga đây.
Còn mấy cái của bác Luv sao em không thấy thuyết phục quái gì cả nhỉ. Không cần yoga em vẫn không rượu chè nhậu nhẹt lắm như bác (hê hê không hiểu sao dạo này dìm hàng bác hơi nhiều )
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-06-2012, 10:34 AM   #142
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Tâm em lúc nào chả tĩnh cần gì tập. Không tĩnh làm sao cầm vững nổi máy mà chụp nude.

Viết xong mới bổ sung thêm ý, giảm cân cũng không phải là cái hay. Em đến phát mệt vì người thân bạn bè hỏi thăm sao tự nhiên lại gầy đi. Bạn thân mấy đứa gọi cho vợ bảo phải đưa em đi khám xem có nguyên nhân gì không.

thay đổi nội dung bởi: macluv, 25-06-2012 lúc 10:45 AM.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-06-2012, 12:30 PM   #143
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,486

Đã down đủ 10 clips. Cám ơn macluve và Cốm còi nhé.

Mình định tranh thủ tập vào buổi tối, mà thấy nói phải tập sau khi ăn 4h, thế thì 11h đêm đi tập à? Hay là đi làm về, phục vụ cơm nước cho chồng con xong thì tập, tập xong mới ăn tối? Căng phết nhỉ.
Old 25-06-2012, 12:49 PM   #144
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Bài : 1,720

Kiêng tập sau ăn 2h thôi chứ nhỉ. Tuy nhiên nếu ăn no kễnh bụng vào thì có mà đến 4h vẫn chưa nên tập. Tốt nhất là tập lúc bụng rỗng, trước khi tập ăn nhẹ thôi, kiểu 1 lát bánh mì, thậm chí nước cũng không nên uống nhiều. Mình hôm nào tập buổi trưa toàn 1h mới ăn, cũng quen.

Bạn Bis GATO với bạn Luv là phải rồi. Đâu phải ai cũng được tiếp xúc với nhiều gái, đã đẹp lại còn không mặc quần áo .
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-06-2012, 01:00 PM   #145
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Chụp nút không run tay thì vận nội công cũng toát hết mồ hôi tăng cân làm sao được. Gầy là phải rồi. Nói chung Lúp toàn nói lăng nha lăng nhăng, không post cái ảnh nào chỉ nói hay là nhờ người treo lên cái nhỉ .
Old 25-06-2012, 02:26 PM   #146
macluv
Suy đồi

Chuyên gia bảo như thế này.
Trích dẫn:
Eating before Yoga?

If you are going for a Yoga asana practice - it is recommended that you don't eat at least 2 (better 3) hours in advance. That greatly depends on the size of your meal. - It's OK to have a few grapes even 1 hour before practice. On the other hand, if your meal was very heavy - even 3 hours may not be enough.

If your practice pranayama (breathing techniques) - it is recommended not to eat at least 5-6 hours in advance. Well, this is for advanced pranayama practitioners. 2-3 hours of gap for short and not very intense pranayama practice is OK. (You will know the answer fast if you keeping awareness of your body.)

Drink instead. If you feel really hungry - drink tea with milk and some sugar. Drink by very small sips. You will satisfy your stomach and your hungry mind this way.

Bạn Vặt đừng có thách nhà giầu húp tương nhé.
Old 25-06-2012, 07:12 PM   #147
ohmygod
Đại úy

Gia nhập: Jun 2009
Bài : 600

Cảm ơn hai bác người tốt Macluv với Cốm Còi nhé. Em đã down load gần hết 10 clip rồi. Tập theo sư phụ Kamal này được cái cơ bản cụ thể.
Confirm với các bác là phải tập sau khi ăn 4 tiếng để dạ dày tiêu hóa hết thức ăn, nếu không có nguy cơ đau dạ dày đó.
Old 28-06-2012, 01:18 PM   #148
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

@A34: mai là ngày nhịn ăn đây, bạn A34 có nhịn ăn cùng mình không
Old 28-06-2012, 03:11 PM   #149
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Bài : 4,214

Các bác ơi cho em hỏi có lớp tập yoga nào quanh Hoàng Quốc Việt không ạ? Em đang muốn đi học lại chứ tập ở nhà lười đừng hỏi T_T
Call em Ngọc nhé : 0912.80.70.59
Tiểu Ninh Tử vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-06-2012, 09:15 PM   #150
hope

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,368

@ Tiểu Ninh Tử: Gần HQV thì có AD yoga 5 (số 1, ngõ 26 phố Nguyễn Khánh Toàn) AD yoga 4 (TT Nhà hát chèo, trường VHNT Mai Dịch- khu Đồng xa) hoặc ở the Garden cũng có yoga tất nhiên là level ở 3 nơi này là không như nhau rồi

Website: www.3gpharma.com
Ngõ 130 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 09.33.15.33.46
hope vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-06-2012, 11:17 PM   #151
Tiểu Ninh Tử
Thương vay khóc mướn

Tiểu Ninh Tử's Avatar

Bài : 4,214

ôi, AD yoga được không các bác, có bác nào đi học ở Nguyễn Khánh Toàn không ạ ? Để em thử chỗ này xem sao.
Call em Ngọc nhé : 0912.80.70.59
Tiểu Ninh Tử vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2012, 10:35 PM   #152
A34
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 146

@Dì Cốm: Yes Madam.

- Tối qua (chuẩn bị): ăn nhẹ, làm lon bia với mấy miếng thức ăn, không ăn cơm.
- Đêm: Thức cùng thần tượng Tạ Biên Cương (không ăn, uống gì)
- Sáng: Nhịn
- Trưa: Nhịn. Cả nhà ăn bún chả. Chả nướng vàng ruộm, thơm phưng phức, xung quanh xì xụp và, tóp tép nhai, hỉ hả cười nói... Mình cố tình ngồi cùng mọi người. Đấu tranh tư tưởng rất ghê gớm .
- Chiều: Tới 5h30 hơi oải, làm một giấc tới 6h30. Sảng khoái.
- Tối: 7h, tập Yoga tại AD buổi thứ 3. Rất tập trung và hiệu quả. Cuối buổi hỏi cô giáo có nhịn ăn không. Trả lời: Em không, em huyết áp thấp với công việc khá nặng nên em chưa từng nhịn ăn. Uầy, thảo nào chả thấy cô đả động gì việc nhịn.
- Hiện tại: Sức khỏe hoàn toàn bình thường.

Kết luận: Bình thường khi mình nhịn ăn thường là ngồi lì làm việc bên máy tính nên cũng nhanh quên cơn đói. Mình uống nước nhiều hơn để lừa dạ dày. Thi thoảng thấy gói bánh, trái cây... ngứa mắt thì làm một, hai miếng.
Riêng hôm nay thì nhịn khô hoàn toàn, và cảm nhận sâu sắc cái gọi là "chế ngự sự ham (thèm) muốn".

P/s: Việc thở bằng bụng có vẻ tiến triển rất tốt so những hôm trước.
A34 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-06-2012, 11:16 PM   #153
Blackwater
Đại úy

Bài : 584

Bạn A34 nhớ nhịn ăn là phải xả được, nếu không xả được thì coi như việc nhịn không có tác dụng, vì chất độc trong người mình vẫn còn đó. Nên mình khuyên sáng hôm sau xả thì nên uống chanh muối. Nhiều bạn nói uống rồi nhưng vẫn không xả được, theo kinh nghiệm của mình thì phải uống ít nhất tầm 2 lít nước chanh muối trở lên thì việc xả sẽ rất dễ dàng. 30 phút sau khi uống thì tào tháo đuổi ngay.
Old 30-06-2012, 05:24 AM   #154
macluv
Suy đồi

Em chưa bao giờ nhịn khô cả. Chỉ sợ mất nước.
Old 30-06-2012, 08:11 AM   #155
Sue
hic hic

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 263

Giỏi nhỉ. Hôm qua em cũng đua đòi nhịn từ sáng đến tầm 4h chiều là thấy sắp lăn đùng ra đến nơi nên vội lục lọi bánh trái với hoa quả, đến bữa tối thì ăn như sắp chết đói, uổng hết cả công nhịn bữa sáng bữa trưa
Sue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-06-2012, 09:07 AM   #156
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Xả thì uống nước càng nóng càng tốt. Tầm độ hơn 1L là đã xả được 1 phần rồi. Nên pha uống từ từ từng cốc một. Hôm qua mình nhịn cũng hơi mệt, tối lại còn hầu con đâm ra oải quá, xong đi ngủ ngay không ngồi thiền được. Trưa thì vướng sếp nên tập yoga được có 2 asanas, không ăn thua, hic. Mình cũng HA thấp đây, vẫn nhịn. Thà nhịn thẳng như thế còn hơn là ăn với uống 1 tí. Ôi giời lần đầu mình nhịn khô đến tối là vã cả mồ hôi ra ý, nhưng vẫn nhịn tiếp đến sáng hôm sau đâu như 4h đã dậy xả nhịn rồi .

Chúc mừng bạn A34 bước vào con đường hành xác, thanh lọc cơ thể (dần dần đến thanh lọc thân tâm)
Old 30-06-2012, 10:59 AM   #157
macluv
Suy đồi

Cố lên bác, còn mỗi diệt dục và ngủ chay nữa thôi. ;))
Old 01-07-2012, 10:40 AM   #158
A34
Thượng sĩ

Bài : 146

(tiếp)

- Sáng hôm sau:
5h15 dậy, đi Sóc Sơn (vẫn nhịn đói nhịn khát).
7h30 được mời uống 1 chén nước lọc (nguội), 2 chén giảo cổ lam (nóng)
10h30 trên đường về, uống 1 trái dừa, và ăn cùi dừa.

- Trưa:
11h30 ăn trưa bình thường. Khẩu phần: 1 lon bia + nửa bát lạc rang + 1 bát cơm muối vừng + rau ngót + 1/2 củ tỏi sống... Cảm giác no (hơi căng bụng).

- Chiều:
1h00 pm ngủ trưa.
2h30 thấy bụng không ổn. Khi vào WC như kiểu tào tháo hỏi thăm (chẳng biết có đúng quy trình mà bác Nước đen đã đề cập không, hay do ăn nhiều tỏi sống).
Ngủ tiếp tới 4h15

- Tối:
Bình thường. Chỉ hơi lạ là dù ngủ gần hết buổi chiều nhưng buổi tối chìm vào giấc ngủ rất nhanh, ngủ sâu.

Chiểu theo những gì các bác hướng dẫn, em tự thấy chưa làm đúng quy trình xả. Mà bác Nước đen nói, xả không tốt thì quá trình nhịn trước đó cũng thành công cốc . Cái này em xin rút kinh nghiệm.

Lần sau em sẽ dùng 2 lít nước chanh muối nóng (nước nóng pha muối vắt 2 quả chanh tươi??) uống trong vòng 10 phút để thực hiện việc xả.

@all: Cảm ơn các bác tư vấn, hướng dẫn và động viên.

Trích dẫn:
macluv viết:
Cố lên bác, còn mỗi diệt dục và ngủ chay nữa thôi. ;))

Cái này thì mình mình không quyết định được, còn cần sự hỗ trợ của bà xã.
A34 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-07-2012, 10:23 AM   #159
macluv
Suy đồi

Cần nhất là tránh nóng vội nhé các bác. Tập yoga thì tập từ từ để cơ thể quen dần, các động tác khó sẽ làm được. Em hai lần bị chấn thương vì nóng vội rồi. Như động tác xoạc chân 2 bên rồi ép người về phía trước. Hôm qua vì nóng vội tập mà hôm nay lưng em đau như dần. Đi lại cứng đơ như vừa nuốt cái thước kẻ vào bụng.
Old 06-07-2012, 10:59 AM   #160
hope

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,368

Trích dẫn:
macluv viết:
Cần nhất là tránh nóng vội nhé các bác. Tập yoga thì tập từ từ để cơ thể quen dần, các động tác khó sẽ làm được. Em hai lần bị chấn thương vì nóng vội rồi. Như động tác xoạc chân 2 bên rồi ép người về phía trước. Hôm qua vì nóng vội tập mà hôm nay lưng em đau như dần. Đi lại cứng đơ như vừa nuốt cái thước kẻ vào bụng.

Macluv lại mua thuốc cho mình đê, xịt tại chỗ làm giảm đau và giãn cơ luôn

Website: www.3gpharma.com
Ngõ 130 Xuân Thủy, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
Tel: 09.33.15.33.46
hope vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài