Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > CLB Nho Săn Cáo
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-06-2012, 07:53 PM   #41
leonardo
Đại tướng

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 2,535

Thôi bác quay về tinh tuyển FC đi. Khi tập Yoga thì tác dụng lớn nhất là đem lại cảm giác mình đã già đấy
leonardo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-2012, 09:37 PM   #42
ohmygod
Đại úy

Gia nhập: Jun 2009
Bài : 600

Bạn A34 muốn theo loại Yoga hướng thiền thì nên tập theo Tantra Yoga. Ở Hà Nội có hai câu lạc bộ AD yoga http://adyoga.com.vn/ hoặc TRUNG TÂM YOGA VÌ SỨC KHỎE - HẠNH PHÚC http://www.yogaskhp.com dạy theo trường phái này.
Old 08-06-2012, 12:03 PM   #43
A34
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 146

Bác Leo, em nghe Yoga làm các cơ quan đoàn thể kéo dài thời gian công tác chứ sao lại làm mình già ? Bao giờ bác tập huấn xong về Bắc cho em vào lại đội nhé...

Bác Ối giời ơi, link bác đưa rất ổn, em tính chọn AD Nguyễn Khánh Toàn cho tiện đi lại. Bác tập đây rồi thì bảo em xem chọn cô nào thầy nào. Mà lịch học ở đấy tuần có 2 nhát nghe hơi ít, em biết làm gì với các ngày còn lại giờ?
A34 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 12:13 PM   #44
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Em toàn tự tập thôi. Thực ra người ta khuyên thế là để tránh mình tập các Asana khó dễ gây chấn thương, ngoài ra tập thiền mà không có hướng dẫn cũng dễ tẩu hỏa nhập ma. Tập yoga kiểu dưỡng sinh thì không sao đâu.
Trích dẫn:
A34 viết:
Ây da.... Em đang tính tự mình thực hành Yoga theo cuốn này http://www.vinabook.com/ky-thuat-th...-m11i10813.html thì bác macluv lại đưa ra cái link mà trong đó có lời khuyên đối với newbie là chớ nên tự tập, thành ra phải nên đây cầu cạnh các bác tư vấn nên hay không.

Mục đích của em đến với Yoga là dùng Yoga làm bước đệm để tiến tới Thiền. Thiền cần sức khỏe cả thể chất lẫn tinh thần, nên em thấy tập Yoga làm tiền đề thì quá chuẩn luôn (thậm chí phải hy sinh món ưa thích là đá bóng em cũng theo Yoga). Các bác bảo em nên tập ở đâu (HN ạ), cần thầy giỏi hay chỉ cần nghiên cứu kỹ sách cùng tư vấn của người đi trước cũng được?
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 12:22 PM   #45
A34
Thượng sĩ

Bác Luv, em dự định học 1 khóa Yoga căn bản, có căn bản rồi em sẽ đọc sách và tự tập theo sách. Hôm qua em ra Đinh Lễ lấy cuốn "Kỹ thuật và thực hành Yoga toàn tập" của FirstNews rồi, em đọc qua thấy dễ hiểu, minh họa rõ ràng. Bác em tự tập theo sách nào thế?
Old 08-06-2012, 12:23 PM   #46
Ipomoe'a
Dậu đổ bìm leo

Ipomoe'a's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 2,543

Sao thảm lại chỉ để đỡ đau hả các bác? Lúc tập mồ hôi tay chân nó ra, thảm tốt là để chống trượt ngã nữa chứ ạ? Cực kỳ quan trọng í chứ

Em thấy thảm nike chất lượng rất kém. Trượt vù vù nên em chỉ dùng lúc tập yin yang nhè nhẹ ở nhà thôi. Còn ở phòng tập của em chúng nó dùng manduka em thấy khá ổn, mỗi tội nặng.
Old 08-06-2012, 12:40 PM   #47
Tiên Sơn
Trung sĩ

Bài : 51

Thảm Reebok được không các bác? http://zoup.vn/tham-tap-yoga-chat-l...e-11024ch-2539/
Tiên Sơn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 12:51 PM   #48
Tiên Sơn
Trung sĩ

Bài : 51

Trích dẫn:
macluv viết:
Em toàn tự tập thôi. Thực ra người ta khuyên thế là để tránh mình tập các Asana khó dễ gây chấn thương, ngoài ra tập thiền mà không có hướng dẫn cũng dễ tẩu hỏa nhập ma. Tập yoga kiểu dưỡng sinh thì không sao đâu.

2 năm trước mình đến nhà thầy Tứ ở Núi Thành - Quảng Nam, có trường hợp một girl ở HN rất xinh bị vong nhập với số lượng "kỷ lục" là hơn trăm vong nên đến nhờ thầy chữa. Đệ tử của thầy ngồi thiền rồi làm động tác như kiểu mở luân xa cho chị kia. Xong phát thấy chị kia đứng dậy múa may nói toàn tiếng Tàu, mình được giải thích là vong của 1 thằng giặc Tàu sang VN bị chết trận, hồn không siêu thoát nên lang thang cơ nhỡ, gặp chị này hợp vía nên "khắc nhập". Nói chung mình nghe tới Thiền là hơi rờn rợn... Yoga cho nó lành các bác ạ.
Tiên Sơn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 01:40 PM   #49
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 1,720

Mình tập chả bao giờ bị ra mồ hôi ở lòng bàn tay/chân cả.
Cốm còi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 01:48 PM   #50
Blackwater
Đại úy

Bài : 584

Trích dẫn:
A34 viết:
Bác Luv, em dự định học 1 khóa Yoga căn bản, có căn bản rồi em sẽ đọc sách và tự tập theo sách. Hôm qua em ra Đinh Lễ lấy cuốn "Kỹ thuật và thực hành Yoga toàn tập" của FirstNews rồi, em đọc qua thấy dễ hiểu, minh họa rõ ràng. Bác em tự tập theo sách nào thế?

Đúng rồi, nên làm một khóa căn bản rồi sau đấy thì muốn tự nghiên cứu, làm gì thì làm. Mà đừng có mua mấy quyển sách ngoài hiệu sách làm gì. Đến trung tâm yoga người ta phát cho mấy quyển thực hành về mà tập theo. Bác cứ tập hết các động tác trong đấy (khoảng 24 thế) là cũng thuộc dạng cao thủ rồi. Thiền thì chỉ tập nhắm mặt, tập trung hít vào thở ra thôi, thêm mấy cái Mantra vào là nhức đầu lắm. Nói thật.

Nếu có điều kiện thì tập fasting (nhịn ăn), tháng 2 lần cũng tốt.
Old 08-06-2012, 02:28 PM   #51
macluv
Suy đồi

Mình cả ở nhà lẫn chỗ tập đều dùng mấy cái thảm Tầu chất lượng thấp nên chả có chống trượt gì. Lắm hôm ở chỗ tập, tập nặng quá mồ hôi chảy trên thảm thành vũng, phải dùng khăn tắm lau đi.

@A34: Em cũng chả nhớ sách gì, để tối về em chụp cái bìa cho bác xem. Nói chung cái sách phát miễn phí ở AD yoga nó là trò cười hơn là sách. Tập theo được bằng sách ấy thì quá là đánh đố. Sách bọn Tây nó làm có hình chụp cẩn thận, mỗi Asana nó đều chú thích rõ ràng tư thế cả những sai sót dễ phạm phải khi tập.

Nói chung em tập không ham các Asana khó lắm, em cứ tập các Asana bình thường thôi nhưng mình tập đều đặn thế là có tác dụng. Từ hôm em bị chấn thương và thoái hóa đốt sống cổ đến nay phải hơn tháng bỏ tập rồi. Đến hôm nay cũng đỡ đỡ chắc phải tập lại.

Bạn bè người quen em thấy tác dụng của Yoga đối với em là hiển nhiên sau khi em mất gần 10 kg, rất nhiều người cũng muốn tập nhưng chả có ai đủ kiên nhẫn.
Old 08-06-2012, 02:45 PM   #52
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Trích dẫn:
macluv viết:
Bạn bè người quen em thấy tác dụng của Yoga đối với em là hiển nhiên sau khi em mất gần 10 kg, rất nhiều người cũng muốn tập nhưng chả có ai đủ kiên nhẫn.

Thật hay đùa đấy bác?
Tập yoga mà giảm được 1 yến thật thì em cũng chuẩn bị đi tìm lớp đây.
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 03:01 PM   #53
macluv
Suy đồi

Em nói thật, mọi người quen em đều ngạc nhiên mà. Mọi người hỏi em là làm thế nào để giảm cân, em nói là tập yoga mà không ai tin. Vấn đề là phải cực kiên nhẫn.
Old 08-06-2012, 03:15 PM   #54
Sue
hic hic

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 263

Trích dẫn:
A34 viết:
Bác Ối giời ơi, link bác đưa rất ổn, em tính chọn AD Nguyễn Khánh Toàn cho tiện đi lại. Bác tập đây rồi thì bảo em xem chọn cô nào thầy nào. Mà lịch học ở đấy tuần có 2 nhát nghe hơi ít, em biết làm gì với các ngày còn lại giờ?

Kinh nghiệm của mình thì ở AD yoga chọn thầy Hà hoặc cô Mỵ hay, các thầy cô khác tàm tạm, chỉ tuyệt đối tránh cô Minh.

Nếu 2 buổi ít quá thì có thể tự ý chọn thêm vài buổi nữa trong tuần mà đến tập, thời gian đầu còn húng thì mình đi 2 buổi trong tuần và 2 buổi cuối tuần, sau này thì đều đặn tuần 2 buổi cũng thấy đủ vui rồi.

Còn nữa, sau này thành tập thường xuyên rồi, có thể tham gia buổi thiền và hát sáng thứ 7, funny không thể tả được
Sue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 03:50 PM   #55
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Trích dẫn:
macluv viết:
Em nói thật, mọi người quen em đều ngạc nhiên mà. Mọi người hỏi em là làm thế nào để giảm cân, em nói là tập yoga mà không ai tin. Vấn đề là phải cực kiên nhẫn.

Ví dụ bác mất bao lâu để giảm 10kg?
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2012, 04:02 PM   #56
macluv
Suy đồi

Độ 1 năm đầu thì cứ giảm 1 kg, nhậu vài trận thì có khi lại tăng lại như cũ. Nói chung cũng phải mất 2 năm mới đi vào quỹ đạo giảm cân được.

Bạn Murukami nói rất đúng là Cơ bắp khó đạt dễ mất, mỡ dễ đạt khó mất.
Old 08-06-2012, 04:15 PM   #57
A34
Thượng sĩ

Bác Xóm nước đen, nếu cần nhịn ăn bổ trợ cho Yoga thì em làm được, chỉ cần bác hướng dẫn phương pháp chuẩn cho em. Thỉnh thoảng em có nhịn ăn trưa – tối (còn nhịn ăn sáng thì nhiều) theo kiểu rèn khả năng chịu đựng. Cảm nhận là hơi mệt nhưng người nhẹ tênh tênh.

Bác Luv, em vẫn nghĩ Yoga rất mạnh trong việc phòng ngừa các bệnh về cột sống chứ? Bác tập Yoga lâu rồi mà vẫn không tránh được ạ?

Cảm ơn Dì Sue, mình sẽ tìm chọn lớp cô Mỵ (đã hơn một lần được nhà mình nhắc đến). Mà Thiền và hát sáng thứ 7 là chỉ dành cho lớp TX, hội viên hay tất cả vậy?
Old 08-06-2012, 04:15 PM   #58
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Bạn Bis này có phải là bạn Bis vợ vừa sinh em bé xong bị rụng tóc thừa cân không . Nếu là bạn vợ thì cứ bình tĩnh đi, cai sữa xong hẵng hay. Hồi cai sữa đứa đầu xong mình chỉ có dùng mỗi Herbalife F1 vào bữa trưa mà giảm 4kg trong 1 tháng. Còn hồi đi tập yoga (sau khi cai sữa đứa thứ 2) cũng giảm được độ 2-3kg trong vòng 3-4 tháng nhưng có kết hợp với nhịn ăn thải độc theo yoga. Cân giảm được là 1 phần nhưng người săn chắc & mặt nhẹ đi rất nhiều.
Old 08-06-2012, 04:21 PM   #59
macluv
Suy đồi

Căn bản tại em hăng hái đi tập tạ. Ham tập nặng quá nên nó bị chấn thương. Từ hồi giảm cân do yoga em có hứng tập tành đủ thứ. Tháng nay bỏ tập yoga do đau tay nhưng ngày nào cũng phải đạp xe 15 km.
Old 08-06-2012, 04:29 PM   #60
Cốm còi
Đại tướng

Cốm còi's Avatar

Trích dẫn:
A34 viết:
Bác Xóm nước đen, nếu cần nhịn ăn bổ trợ cho Yoga thì em làm được, chỉ cần bác hướng dẫn phương pháp chuẩn cho em. Thỉnh thoảng em có nhịn ăn trưa – tối (còn nhịn ăn sáng thì nhiều) theo kiểu rèn khả năng chịu đựng. Cảm nhận là hơi mệt nhưng người nhẹ tênh tênh.

Bác Luv, em vẫn nghĩ Yoga rất mạnh trong việc phòng ngừa các bệnh về cột sống chứ? Bác tập Yoga lâu rồi mà vẫn không tránh được ạ?

Cảm ơn Dì Sue, mình sẽ tìm chọn lớp cô Mỵ (đã hơn một lần được nhà mình nhắc đến). Mà Thiền và hát sáng thứ 7 là chỉ dành cho lớp TX, hội viên hay tất cả vậy?

Đây là hướng dẫn về nhịn ăn của Bố cu Jean trên WTT, copy (& có chỉnh sửa bổ sung) cho bạn tham khảo:

Trích dẫn:
Nhịn ăn vào 2 ngày 11 và 26 Âm lịch, tức là 10 ngày sau ngày trăng tròn và 10 ngày sau ngày trăng khuyết, những ngày này theo Thiên văn là lực hút của Mặt trăng lên Trái đất tăng lên, gây nên hiện tượng thủy triều, cơ thể của chúng ta 70% là chất lỏng nên vào những ngày này cũng sẽ bị ảnh hưởng bởi lực hút của thiên nhiên, do vậy trong những ngày này tránh ăn uống nhiều sẽ gây ra hiện tượng đầy ứ khó tiêu và gây mệt mỏi, nhịn ăn trong những ngày này giúp cơ thể nhẹ nhàng, tẩy trừ các chát độc tích tụ lâu ngày trong thành ruột và dạ dày qua các thức ăn lâu ngày bám vào, vì ngày nay đa số thực phẩm từ rau quả đến thịt cá đều chứa hàm lượng thuốc bảo vệ thực vật rất lớn, các chất này theo thức ăn đi vào cơ thể và tích t vào thành ruột và dạ dày, gây ra nhiều bệnh tật

Nhịn ăn hoàn toàn trong 2 ngày này giúp cơ thể "bỏ đói" các vi khuẩn gây hại, bong ra khỏi thành ruột và dạ dày, qua đến sáng hôm sau của ngày nhịn ăn sẽ là quy trình xả nhịn, sẽ xả ra tất cả các chất bẩn bám vào thành ruột đã bị bỏi đói trong 24 giờ qua

Sau đây là cách hướng dẫn chi tiết nhịn ăn theo tuần trăng của Yoga mời các bạn tham khảo, rất mong chúng ta thực hiện theo từng bước và tuân thủ đúng cách thức xả nhịn để các chất độc hại được thải ra ngoài

* Nhịn ướt: dành cho người mới bắt đầu làm quen với việc nhịn ăn (khuyên tất cả chúng ta mới bắt đầu nên thực hiện theo cách này): thời gian bắt đầu nhịn từ sáng hôm nay đến sáng hôm sau (24h), sáng ăn nhẹ bằng 1 ly sữa tươi, lúc khát uống 1 ít nước lọc, trưa néu đói ăn 1 quả táo, lúc khát uống 1 ít nơớc lọc, tối về ăn 1 hũ ya ua, uống 1 ly sữa tươi và đi ngủ. Sáng hôm sau xả nhịn, sáng dậy bắt buộc tập tư thế Búng chân trên giường (thức dậy) giúp tăng cường nhu động ruột sau 1 đêm dài nằm ngủ, điều này giúp tăng cường hệ tiêu hóa, sau đấy uống tối thiểu 1 lít nước lọc (nước càng nóng càng tốt) theo liều lượng 1 ly nước lọc pha với 1/2 (hay 1 trái) trái chanh + 1/2 muỗng cà fê muối, phân lượng chanh và muối gia giảm tùy khẩu vị, uống xong ăn 1 trái chuối xanh (hay chuối già), chỉ cắn và nuốt kg nhai , hầu cho dễ kéo các chất bẩn bám trên thành ruột bong ra ngoài, sau đó đi vệ sinh bình thường, sau khi đi vệ sinh xong nhớ uống thật nhiều nước lọc và đi vệ sinh bình thường, buổi sáng xả nhịn chỉ nên ăn uống thật nhẹ, tốt hơn hết là uống 1 ly sữa hay ăn 1 quả táo, trưa ăn uống bình thường nhưng ăn nhẹ là tốt nhất . Các bạn sẽ không thấy xả đc nhiều trong giai đoạn này, tuy nhiên đây là giai đoạn giúp cho cơ thể quen dần với việc kg ăn tinh bột và chất đạm để bắt đầu cho giai đoạn 2

* nhịn khô: theo cách nhịn này thì trong suốt 24 tiếng đồng hồ của 1 ngày nhịn chúng ta hoàn toàn kg ăn kg uống, để cho các chất độc bám vào thành ruột bị bỏ đói và bị rả ra ngoài, nếu cảm thấ khát chúng ta có thể ngậm nước trong miệng nhưng kg nuốt, và có thể đi tắm, tắm giúp chúng ta làm mát cơ thể và giảm con khát, cách xả nhịn giống phần nhịn ứot ở trên, tối thiểu phải 1 trái chanh và 1 muổng cà fê muối

* Một vài lưu ý trong quá trình nhịn và xả nhịn: chúng ta sẽ cảm thấy khó chịu, đói và khát, tuy nhiên để vượt qua đc thì trong 2 ngày nhịn của tháng chúng ta làm việc nhẹ nhàng, kg làm việc chân tay quá sức, tăng cường thiền định và thư giản . Các bạn nhịn khô sẽ thấy chúng ta đại tiện ra phân màu đen và loãng, đấy là độc tố đc đưa ra ngoài, ngày hôm sau sẽ thấy trên da xuất hiện các đốm đỏ li ti, đấy là độc tố thoát ra ngoài da, giúp da mịn màng hơn

Tip: Buổi tối trước khi nhịn nên ăn nhẹ (ít đạm hoặc ăn chay) & nhiều rau để cơ thể quen dần với việc nhịn đồng thời sáng hôm sau dễ dàng đi ngoài sạch bụng thì việc nhịn mới có tác dụng tốt. Nếu đói quá có thể uống 1 ngụm sữa không đường. Nếu vẫn không chịu được có thể xả nhịn sớm, đợi đến kỳ tới phục thù. Mình nhịn ướt lần đầu thấy rất thoải mái nhưng lần nhịn khô đầu tiên thì vã cả mồ hôi ra. Nếu lâu lâu không nhịn quay lại nhịn cũng hay bị khó chịu như vậy.

Chúc thành công!
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài