Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 5 - Thông tấn xã vỉa hè > Quán nước vỉa hè
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-02-2011, 04:37 PM   #81
Quỳ Hoa Bảo Điển
Liệt sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 259

Trích dẫn:
chungta viết:

@Quỳ Hoa Bảo Điển: Theo tớ nghĩ, là phải tin vào bản thân bạn đã. Rằng bạn đang có một cuộc sống tốt đẹp.
Có câu: "Con không chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nhà nghèo" phỏng?

Bạn trả lời như thế này thì cũng đủ biết tư duy của bạn như thế nào rồi. Bạn có thể AQ được, nhưng cái bộ phận mà bạn gọi là thiểu số thì chắc không thể. Nếu chưa đọc truyện Em bé và que diêm thì cố gắng tìm đọc nhé, hình như của anh em nhà Grim thì phải.

Trích dẫn:
chungta viết:

Có câu: "Con không chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nhà nghèo" phỏng?

Vâng, đây là đám con của cha mẹ khó, người thật việc thật, không biết "cha mẹ" chúng nó nuôi con như thế nào

http://dantri.com.vn/c20/s20-458491...ai-cay-thoi.htm
Quỳ Hoa Bảo Điển vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 04:43 PM   #82
chungta
Liệt sĩ

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 54

Vừa nãy có bạn gửi spam cho tớ cái này:

Đau đầu vì điện
Điên đầu vì đô
Ngây ngô vì vàng
Ngỡ ngàng vì đất
Ngất vì tỷ giá
Ngã vì lãi suất
Uất vì giá xăng

Thăng thiên vì chứng khoán
Choáng váng vì vĩ mô
Xô bồ vì quản lý
Lãng phí vì đầu tư công
Lông nhông vì thất nghiệp
Bịp như chính trường
Bình thường như đường cần sữa

Đ' biết có phải bạn nào trên này không? Tình hình là tớ càng thấy khủng hoảng niềm tin một cách trầm trọng các bạn ạ.

@Quỳ Hoa Bảo Điển: Trong nhà có một lũ con, còn có thằng được quan tâm sâu sắc, thằng không. Đó chỉ là bộ phận thiểu số, ở nước đ' nào chẳng thế. Đúng là lỗi và đáng thương tâm thật, nhưng không đến mức quá trầm trọng bạn ạ.

thay đổi nội dung bởi: chungta, 18-02-2011 lúc 04:57 PM.
chungta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 04:47 PM   #83
Delta
Thượng sĩ

Gia nhập: Dec 2010
Bài : 199

Trích dẫn:
chungta viết:
....Đ' biết có phải bạn nào trên này không? Tình hình là tớ càng thấy khủng hoảng niềm tin một cách trầm trọng các bạn ạ.

Tất cả niềm tin em gửi gắm vào vàng ta.
Delta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 05:06 PM   #84
thelevels
Đại úy

thelevels's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 449

Nhìn cái link QHBĐ của dantri đưa tin công nhận đau lòng thật. Haizzaaa
thelevels vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 05:12 PM   #85
Khách
10 ngày nữa là tạch

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 527

@chungta: Trong nhà có một lũ con, còn có thằng được quan tâm sâu sắc, thằng không. Bộ phận được quan tâm là những thằng có vàng, có $, có đất tích trữ, không sợ gì lạm phát, càng lạm phát VND càng "giàu" thêm. Còn lại mấy chục triệu người lao động không có tích lũy thì sợ lạm phát, nhưng tiếng nói nhỏ đ'o ai quan tâm, ở nước mình nó thế. Đúng là lỗi và đáng thương tâm thật, nhưng không đến mức quá trầm trọng bạn ạ.
Khách vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 08:41 PM   #86
arnie
Thượng sĩ

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 129

Vụ điều hành tỷ giá gần đây toàn thấy bác Thúy ra mặt mà không thấy bác Giàu đâu. Nghĩ ở vị trí bác Giàu cũng khó, mình là người chịu trách nhiệm điều hành mà toàn bị ở trển can thiệp.
Cách tiến hành phá giá VNĐ lần này báo chí cứ khen lấy được chứ em thấy không ổn lắm. Đầu tiên là kiềm chế vì trót hứa nên tỷ giá cứ bị nén lại như cái lò xo. Đến lúc thả ra thì thả quá đà để nó vượt quá cả mức cân bằng. Trước tết tỷ giá USD ở thị trường tự do đã ổn định 1 thời gian khá dài quanh mức 21.000. Theo ý kiến của 1 số bác chuyên gia thì nếu có điều chỉnh chỉ nên ở mức 20.500 là hợp lý để nếu thị trường tự do phản ứng lên 21.500 là vừa. Thế mà không hiểu vì sức ép gì lại đưa ngay lên mức 20.900 đâm ra loạn.
Bác nào có nguồn tin từ SBV thử tìm hiểu xem vụ này do bác Thúy hay bác Giàu làm được không. Nhớ hồi trước có topic tranh luận xem bác Thúy với bác Giàu ai giỏi hơn, đa số các bác bảo là bác Thúy còn em thì ngược lại.
arnie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 10:10 PM   #87
ngoclinh0106
Trung sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 41

Em đọc các bác bình luận mà hoang mang, tiền Việt mất giá, lương chưa tăng mọi thứ đã tăng. Em chỉ sống bằng lương nên mong lương tăng kịp thị trường.
ngoclinh0106 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 10:20 PM   #88
tranhuuquang
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 732

Cái chỗ chém gió này bác đọc cho vui chứ hoang mang làm gì cho mệt người.....

Bác thử hình dung đang yên ổn thì SBV có thể tuyên bố độp phát phá giá 10% không? Nếu không, thì khỏi thắc mắc cái chuyện lúc nào tỉ giá chính thức cũng đi sau. Cái gì có xác suất 100% thì không mang thông tin.... Còn chiên gia, như cafef thì bác vứt khoảng 80-90%
tranhuuquang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2011, 10:20 PM   #89
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 588

Trích dẫn:
haibk viết:
Các bác cứ bàn chuyện vĩ mô xa xôi, vấn đề trước mắt đây này: Bắt đầu từ 1.3, tiến hành cắt điện điều hòa phụ tải . Lần cắt này dự báo kinh hoàng đấy, các bác sắm máy nổ đi là vừa.

Bác nghe tin ở đâu thế ? Tưởng tháng 4, tháng 5 mới bắt đầu chứ ?

Lo thì đương nhiên vẫn phải lo, nhưng em tự hỏi nhà nước thu thuế của dân để lo cơ sở hạ tầng, điện nước, đường xá, chất lượng nhân lực (thông qua giáo dục), mà có mỗi cái điện để dân làm ăn, mà cứ làm 6 tháng lại mất 6 tháng như thế này thì em đóng thuế cho nhà nước để làm cái léo gì nhỉ ?
VoDanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 10:14 AM   #90
Quỳ Hoa Bảo Điển
Liệt sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 259

Bạn chungta càng phát ngôn càng sai quan điểm.

Thứ nhất, ví dân với quan như con với cha mẹ là một quan niệm phong kiến, cực kỳ lệch lạc . Nước ta đã giải phóng khỏi chế độ phong kiến từ thế kỷ trước mà nay bạn vẫn có suy nghĩ như vậy, cần phải nghiêm túc kiểm điểm bản thân. Bác Hồ đã dạy cán bộ là đày tớ, dân là ông chủ. Phỏng.

Thứ hai, bạn cho rằng "trong nhà có một lũ con, còn có thằng được quan tâm sâu sắc, thằng không. Đó chỉ là bộ phận thiểu số, ở nước đ' nào chẳng thế". Với quan niệm này, tôi cho rằng bạn vẫn chưa được đào tạo dưới mái trường XHCN rồi, xã hội mà chúng ta đang xây dựng là một xã hội ưu việt hơn so với xã hội ở các nước khác, không tin thì bạn cứ xem các văn kiện, các phát ngôn của nhà nước. So sánh như vậy là bạn đang hạ thấp nước ta ngang bằng như các nước khác rồi, cần phải loại bỏ tư tưởng này

Thứ ba, bạn cứ luôn nhắc rằng dân ta đang khủng hoảng niềm tin, đây chỉ là suy luận chủ quan của bạn. Tôi thấy người dân vẫn có một niềm tin sâu sắc giá điện, giá nước, giá xăng dầu cứ đua nhau mà tăng trong khi tiền lương vẫn đứng lại nhởn nhơ.

Thôi, không lảm nhảm nữa kẻo các bác ở trên lại quy cho em thuộc thành phần phản động thì ông bà già em đuổi ra khỏi dòng họ thì chết.
Quỳ Hoa Bảo Điển vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 10:39 AM   #91
Khách
10 ngày nữa là tạch

Trích dẫn:
VoDanh viết:
đóng thuế cho nhà nước để làm cái léo gì nhỉ ?
Em không hiểu bác đùa hay thật? Thuế thu hàng năm thì tăng trưởng chưa chắc được 20-25%, trong khi các DN đại tài ở VN tăng trưởng toàn cỡ 30-50%/năm, lòng tham của người tiêu dùng thì có lẽ tăng 50%/năm còn ít. Nguồn thu ít thì đầu tư ít, mà đòi trợ giá tăng nhiều, thì lấy đâu nguồn đầu tư với tăng cung các hàng hóa trợ giá?

Mà dân mình chán bỏ mẹ, em thật. Bao nhiêu thanh niên trai tráng, trang bị tận răng, mà x nghĩ ra làm cái gì, lại đi loay hoay lo ôm vàng với $ giữ tài sản, lo ôm đất đợi thổi giá, chẳng tạo ra thêm được giá trị gì, cứ như ông cụ sắp xuống lỗ sợ không có người lo, hoặc kiến thức bằng cấp nhiều nhưng x dám làm gì. Lại thêm các quan chức thổi giá bds lên mù quáng như Đặng Hùng Võ, Võ Trần Nam... nữa. Với kiểu bao nhiêu tiền XH tiết kiệm đổ vào đất + vàng + $ hết thì tăng trưởng tiền tệ có 50%/năm cũng chẳng đủ cho lưu thông. Kiểu XH khuyến khích ngồi không ăn bám dựa trên trượt giá tiền, trong khi những người lao động làm ra giá trị vật phẩm cho XH thì bị coi nhẹ. XH như thế thì chỉ những thằng buôn quan hệ, buôn vị trí là ngóc đầu lên. Các bác ủng hộ cái mô hình sống dựa quan hệ ấy thì còn chửi nó cái gì?

Có cái em mãi đ'o hiểu. Lãi suất ngân hàng ở VN cao ngất 15-20%, mà nhiều ngân hàng vẫn tăng quy mô tín dụng kinh tởm 30-40%/năm. Em nghĩ lãi cao thế thì chỉ buôn bán nhỏ, lặt vặt như cafe, đồ ăn... hoặc đầu cơ bds thì mới lãi cao. Thế mà thằng ngân hàng nào cũng khai ngon lành "cho vay đầu tư sản xuất". Đúng là tài.
Old 19-02-2011, 11:32 AM   #92
VoDanh
kiss ass chuyên nghiệp

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 588

Trích dẫn:
Khách viết:
Em không hiểu bác đùa hay thật? Thuế thu hàng năm thì tăng trưởng chưa chắc được 20-25%, trong khi các DN đại tài ở VN tăng trưởng toàn cỡ 30-50%/năm, lòng tham của người tiêu dùng thì có lẽ tăng 50%/năm còn ít. Nguồn thu ít thì đầu tư ít, mà đòi trợ giá tăng nhiều, thì lấy đâu nguồn đầu tư với tăng cung các hàng hóa trợ giá?

Bác Khách, em chửi là chửi cái khả năng quản lý, quy hoạch năng lượng như lìn. Cả một bộ máy to đùng ngồi không cả năm mà không dự đoán được là có thiếu điện hay không, thiếu bao nhiêu và nghĩ ra phương án giải quyết. Thiếu thì mua, không đủ thủy điện thì xây thêm, thằng nào dùng hoang phí kém hiệu quả thì phạt. Chứ hỏi bác có cái nước nào năm trước cắt, năm sau lại cắt tiếp càng ngày càng trầm trọng hơn, dân phải đốt xăng tự sản xuất ra điện để dùng không ? Tiền mất là chuyện nhỏ, uy tín gây dựng bao năm giờ đổ sông đổ bể cả mới là cái đáng tiếc. Chứ còn em tiếc gì mấy đồng tiền điện mà cần trợ giá.

Của đáng tội, lương công chức thì không đủ sống, đến cơ quan chủ yếu là giữ chỗ, còn thời gian phải lo kiếm bổng lộc, lo đánh chứng khoán, đất đai kiếm thêm, thì làm gì có thời gian/tâm sức để tập trung cho công việc, để lo điện cho dân được.
VoDanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 04:47 PM   #93
nofade
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2006
Bài : 1,259

Trích dẫn:
Khách viết:
Có cái em mãi đ'o hiểu. Lãi suất ngân hàng ở VN cao ngất 15-20%, mà nhiều ngân hàng vẫn tăng quy mô tín dụng kinh tởm 30-40%/năm. Em nghĩ lãi cao thế thì chỉ buôn bán nhỏ, lặt vặt như cafe, đồ ăn... hoặc đầu cơ bds thì mới lãi cao. Thế mà thằng ngân hàng nào cũng khai ngon lành "cho vay đầu tư sản xuất". Đúng là tài.

Cái này là do các anh ấy tính là sẽ thu được cả vốn vay lẫn lãi vay an toàn, chứ nhiều thằng bây giờ vẫn giật gấu vá vai trả lãi để các anh NH sướng, đến lúc éo chịu được thì lãnh đòn cả đám
nofade vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 06:38 PM   #94
Dark_Knight
Walking Dead

Gia nhập: Apr 2006
Bài : 1,649

Trích dẫn:
VoDanh viết:
Cả một bộ máy to đùng ngồi không cả năm mà không dự đoán được là có thiếu điện hay không, thiếu bao nhiêu và nghĩ ra phương án giải quyết. Thiếu thì mua, không đủ thủy điện thì xây thêm.

Bạn VoDanh thử trả lời xem ai sẽ đồng ý giả tiền cho cái đo đỏ kia nhé
Bạn haibk thông tin khá chính xác về cắt điện, khả năng sẽ bắt đầu là tháng 3 và cao điểm là tháng 5.
Old 19-02-2011, 09:59 PM   #95
battai
Trung úy

Gia nhập: Sep 2009
Nơi Cư Ngụ: Every where
Bài : 236

Vậy giờ em nên mua vàng, USD, hay là bất động sản hả các bác?
Tóm lại là mình đang ở đâu? Và mình được cái gì? (@ hải đăng nào đó)
battai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 10:15 PM   #96
Khách
10 ngày nữa là tạch

Trích dẫn:
VoDanh viết:
Tiền mất là chuyện nhỏ, uy tín gây dựng bao năm giờ đổ sông đổ bể cả mới là cái đáng tiếc. Chứ còn em tiếc gì mấy đồng tiền điện mà cần trợ giá.

Những người kêu ca mà nói rõ như bác thế này thì em phục, chỉ dị ứng với những người cái gì cũng kêu. Tất nhiên thì đầu tư, đầu cơ gì là lựa chọn của mỗi người, nguyên tắc của phần lớn mọi người có lẽ vẫn là trước hết giữ không mất vốn, nên có khi chuyển sang vàng với $. Nhưng em thấy dị ứng khi cả xã hội xúm vào đầu cơ nhà đất và một đồng nội tệ, và nói chung là dẫn tới nhiều thứ khó coi. Giống như khủng hoảng ngân hàng, nếu tất cả xúm vào đồn một bank mất thanh khoản thì nó thành mất thật. Nếu toàn XH xúm vào đầu cơ tiền tệ với nhà đất thì nó thành khủng hoảng thật. Nếu coi đầu tư là một nghề, thì đầu tư vào những công ty làm ra tiền/ hàng cho xã hội đi. Tranh giành $, vàng để thắng mấy ông bà già về hưu, mấy chị mấy mẹ buôn hàng ngoài chợ, thắng mấy người nghèo ít tiền ít học... thì tài năng lắm hay sao? Ừ thì đầu cơ, đầu tư là tham, là lừa nhau... nhưng cũng có lúc dừng, đừng ép nhiều người trong XH khổ quá.

Hình như có mấy ngày mà em văng bậy nhiều hơn mấy năm, có gì gai mắt các bác bỏ quá cho. Chắc em cai một thời gian.
Old 19-02-2011, 10:26 PM   #97
che3mau
Viết léo gì lắm thế.

che3mau's Avatar

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 1,898

Tối thứ 7 chú Danh nhậu chưa đủ đô vô đây tào lao với anh em hả?
che3mau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 10:29 PM   #98
Kosy
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 94

Trích dẫn:
Khách viết:
Nếu coi đầu tư là một nghề, thì đầu tư vào những công ty làm ra tiền/ hàng cho xã hội đi.

Vấn đề là công ty nào hả bác? Bác có cao kiến xin chỉ giáo.
Kosy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-02-2011, 10:37 PM   #99
Khách
10 ngày nữa là tạch

@Kosy: Chỉ là em nghĩ tùy mỗi người thôi, em không phải là tư vấn đầu tư. Ở đây cao thủ nhiều như rừng, em ba hoa thế cũng quá đáng rồi.
Old 19-02-2011, 11:06 PM   #100
thelevels
Đại úy

thelevels's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 449

Các thể loại đầu tư ở VN ta giống như chơi hụi. Ban đầu ai cũng thấy có lợi cho mình. Nếu nhìn nhận rõ thì hụi cũng là giúp đỡ lẫn nhau. Nhưng nó phải sinh ra cái gì, nuôi con gì, trồng cây gì, sản xuất ra làm sao. Làm đi chứ họp hành, thăm viếng toàn quay ra hỏi khó nhau thế bố ai mà chịu được.

Cơ chế của mình đang tạo cho bà con cảm giác kiếm tiền dễ quá (với những ai trong guồng), cứ phải vài trăm % mới bỏ công. Theo kiểu cứ mua là được, nhà CC thì đương nhiên tăng giá nhanh hơn lãi suất, nhà đất thì phải hơn CC... Cứ cái chuẩn đấy mà cập nhật giá nhà, đất. Còn đã là viễn thông thì có lãi không phải nghĩ, đầu tư là phải lớn...lớn như cách nói của Mr. Deputy của Viettel là, mục tiêu của bác ấy là 4 năm nữa trẻ em sẽ vừa cưỡi trâu vào internet học bài. Em thật, kiểu tư duy tương lai trẻ em vẫn phải chăn trâu từng con hay từng đàn một là hỏng mẹ nó rồi. Phải target cho các em và gia đình như bọn Mỹ hay Úc cách đây 200 năm, đã chăn thì chăn cả vài ngàn hay chục ngàn con một, lúc đó thì học thế đếch nào được mà in vởi ternet.

Góp gió thành bão, đến lúc bão vượt cấp sẽ nổ phát tanh bành hết cả.
thelevels vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài