Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 2 - Cung văn hóa Xa Mẹ > Đọc sách
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-01-2011, 04:02 PM   #1
and
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 454
Default Bác đọc tiểu thuyết gì?

Tết này em tính đi đâu đó xa xa cỡ một tuần, không làm gì cả, chỉ nghỉ ngơi xả hơi sau một năm cày cuốc bận rộn. Em định vào bãi biển nào đó trong Nam, thuê một phòng gần biển rồi sáng ra bờ đá, tối vào hang, hoặc giả kiếm cái quán nào đó yên tĩnh, vắng người lại qua, đọc truyện, uống rượu, đêm đến đi dảy đầm hay chi đó. Chuyện này, em sắp xếp được.

Lâu nay bận rộn, em ít để ý đến sách nên không biết có cuốn nào hay. Các bác hay đọc các bác recommend cho em mấy quyển để em tìm đọc Tết này nhé. Cho em đọc tiểu thuyết thôi, chứ mấy sách dạy làm giàu hay làm người em đọc ít khi vào lắm. Cảm ơn các bác.
and vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 04:14 PM   #2
mitkho
Đại úy

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Khu vực chờ giải tỏa ;)
Bài : 421
Send a message via Yahoo to mitkho

"Lịch sử tình yêu", sách mới ra bác ạ.

Cảm động, hài hước, ko phải thể loại tình yêu bọ xít ướt át của các bạn trẻ đâu
Đung đưa và hy vọng...
mitkho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 04:18 PM   #3
ot_xanh_xanh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2009
Bài : 402

em mới đọc quyển "Nỗi cô đơn của các số nguyên tố", cũng ổn
Old 14-01-2011, 04:39 PM   #4
babyface
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 2,980

Mình đang đọc lại Kim Dung, hồi nhỏ thì mình đọc xuôi từ Thiên Long Bát Bộ -> AHXĐ-> TĐĐH -> CGĐL, giờ già rồi thì mình đọc ngược lại từ dưới lên, đọc thêm Lục Mạch Thần Kiếm nữa

Lúc nào khùng khùng thì mình đọc tiểu thuyết mạng của One và truyện dịch của Trang Hạ, giải trí phết
babyface vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 05:29 PM   #5
M16
trật tự phường

M16's Avatar

Gia nhập: Sep 2010
Nơi Cư Ngụ: Nơi con sông Hồng chảy về với biển.
Bài : 670

"Cuốn theo chiều gió" bác ơi, em nghĩ là bác đọc rồi. Nhưng sách hay cũng như rượu, lần nào mà chẳng thấy ngon bác nhỉ.

Lúc nào bác nhâm nhi vài ly thì đọc đoạn anh Rét nhà ta chán vợ đi uống rượu. Lúc lên bar thì bác làm vai trang đoạn dạ hội lạc quyên. Lúc "thượng sàng" với vẹo bác đọc đoạn "trên giường của tôi có ba người, mà lẽ ra chỉ có hai"
Old 14-01-2011, 05:31 PM   #6
Daigia
ngu

Gia nhập: Nov 2010
Nơi Cư Ngụ: Vùng trời bình yên
Bài : 135

Mình có chung sở thích với bác Babyface đọc mấy bộ truyện của Kim Dung, dạo này có đọc thêm Tru Tiên
Daigia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 06:43 PM   #7
Blackwater
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 584

Thu quyen " Kafka on the shore" xem sao.
Old 14-01-2011, 08:18 PM   #8
timelag
Đại úy

Bài : 983

Bác có thích tiểu thuyết thật dày không? "Suối Nguồn" của Ayn Rand hơn 1000 trang. Em có vài nhận xét qua để bác nghe thử:
Trích dẫn:
Cuốn truyện này không hề khó đọc như cái "Lời giới thiệu cho lễ kỷ niệm 25 năm ngày xuất bản Suối Nguồn" làm cửa ngõ cho độc giả bước vào tiếp cận Suối Nguồn.

Nó có tất cả mọi thứ của một cuốn truyện thương mại, ăn khách, và hàn lâm. Đừng bị hoang mang, rối trí trong rừng rậm của triết học, chủ nghĩa cộng sản, tập thể, tư bản, tôn giáo hay gì gì, mà bỏ qua cuốn sách với hơn 1100 trang của nó. Nó là kiểu sách cho mọi người.

Không phải hạn chế người đọc, bởi lẽ nó cho phép sự tiếp cận ở những tầng bậc khác nhau. Nếu bạn cần kiểu sách như "Nếu còn có ngày mai" của Sidney Sheldon với một (vài) nhân vật đi lên từ chốn bùn đen, nỗ lực không ngừng để thành công, chống chọi với một thế giới thượng lưu xảo trá, lừa lọc, quyền lực, và cuối cùng ngâng cao đầu bước vào đó trong sự ghen ghét mà không làm gì đuợc của họ, nói gọn lại là kiểu: ở đâu có ý chí, ở đó có con đường, bạn sẽ thấy trong Suối Nguồn.

Nếu bạn muốn 1 kiểu sách "ta là một là riêng là thứ nhất/ Không có chi bè bạn nổi cùng ta" bạn cũng có thể thấy trong Suối Nguồn.

Nếu bạn muốn biết mặt trái của một xã hội thượng lưu hay bần hàn với những sắc màu đa dạng trong đó, Suối Nguồn cũng tả rất hay. Cực hay.

Và nó còn là cuốn sách hiện thực hoá, cụ thể hoá những khái niệm triết học khiến cho những ai quan tâm mảng này sẽ trầm trồ vỗ đùi khoái trá. Nó là một cuốn sách với những mổ xẻ về xã hội, về triết học, về cái tôi của con người rất đáng suy ngẫm. Nó cung cấp cho bạn những trường đoạn lý luận rất hay đủ cho bạn nhập tâm và sử dụng trong những lúc cần hùng biện về xã hội, về con người, về kiến trúc, về cái đẹp.... Nó là thế.
timelag vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 08:41 PM   #9
saidrebyn
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 720

Ba gã cùng thuyền (chưa kể con chó).
Old 14-01-2011, 09:05 PM   #10
deep
Đại tướng

deep's Avatar

Gia nhập: Feb 2006
Nơi Cư Ngụ: Nazca
Bài : 1,683

deep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 09:19 PM   #11
peluche
Thượng sĩ

Gia nhập: Apr 2007
Bài : 196

Mình đang đọc Mật mã Tây Tạng. Tập đầu rất hay và hấp dẫn, tập 2 đang thấy hơi sến, cố đọc tiếp chờ xem tập 3 thế nào vì nó có đến 8 tập lận he he
Old 14-01-2011, 10:09 PM   #12
Huyết Hoa
Binh nhì

Bài : 14

Tết ngồi đọc sách phí thế bác em, sao không cờ bạc rượu chè cho nó ấm cúng, hữu nghị?

Sách thì đầy, nhưng luyện chưởng chắc là thú nhất. Bác đọc bộ Đa tình kiếm khách vô tình kiếm của Cổ Long cũng được, hoặc là Lộc Đỉnh Ký của Kim Dung đi, hai bộ đấy em thích. Đọc lại cũng được, không quan trọng lắm, miễn là đáp ứng cho bác về nhu cầu một cái tết khác người .

Sách mới thì em ít đọc, mới nhất là Trẻ con phố Hàng của bạn Bạch Ngọc Hoa, còn lại thì nếu tác giả chết chưa đủ 30 năm thì em đều không đọc.
Huyết Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2011, 10:17 PM   #13
Kiếm
Đại tướng

Kiếm's Avatar

Gia nhập: Aug 2006
Nơi Cư Ngụ: Loanh quanh đâu đấy
Bài : 1,445

Em vừa nhai xong tập 4 "Thần cung Côn Luân" trong bộ Ma thổi đèn. Nói chung đọc cũng được. Tính ra một tuần đi chơi bác đọc hết 4 tập của bộ đấy là vừa.
Ngoài ra kiếm hiệp mới thì đang đọc Thất dạ tuyết của Thương Nguyệt. Văn phong chỗ thì giống Cổ Long, chỗ thì giống Kim Dung nhưng nói chung là cố đọc cho đỡ phí tiền mua chứ chẳng hay lắm. Còn truyện của Cổ với Kim thì nếu có thời gian bác cứ đọc hết đi.
Nếu là của Murakami thì em chỉ thích mỗi cuốn Biên niên ký chim vặn dây cót.

Tết năm nay em cũng đi lang thang tầm 1 tuần, chắc chỉ loanh quanh Đà Nẵng với Hội An. Nhưng rút kinh nghiệm là sách in mang đi nhiều nó nặng nên em chỉ chơi e-book thôi, mặc dù đọc sách in vẫn sướng hơn.
Old 14-01-2011, 10:37 PM   #14
and
Đại úy

Cảm ơn các bác nhé. Truyện chưởng hồi trước em ghiền lắm, có thể một ngày đọc hết một bộ là thường. Bây giờ thì thôi, không hiểu sao không thích nữa. Cũng vì cái lý do không biết đó, em bây giờ chán truyện Tàu nói chung luôn, bất kể là điên cuồng như Vệ Tuệ hay phong nhũ phì đồn như Mạc Ngôn.

Mấy quyển kia thì có Cuốn theo chiều gió, Suối nguồnNỗi cô đơn của những số nguyên tố là em đọc rồi và đều rất thích. Các bác biết những truyện hấp dẫn tương tự thì mách em với. "Lịch sử tình yêu" có vẻ hay nhỉ, chắc là em sẽ mua. "Mật mã Tây Tạng" em không biết, đang hơi lăn tăn.

Em muốn mua Cô gái đùa với lửa, không biết nhà sách còn không? Hôm trước nhờ con bé em ra mua Cô gái có hình xăm rồng mà không được, em phải down trên mạng về đọc. Cái này em cũng thích, lâu rồi không tìm được truyện mình đọc mà không dứt được ra như vậy. Cuốn cuối cùng em đọc liền một mạch là Những con mắt vàng của cá sấu.

Các bác cứ mách tiếp nhé. Có khi em cứ mua về đọc dần cũng được.
Old 14-01-2011, 10:41 PM   #15
N3tXpert
Đại tướng

N3tXpert's Avatar

Gia nhập: Oct 2005
Nơi Cư Ngụ: HITB
Bài : 2,569

Mật Mã Tây Tạng càng về sau càng đuối, các bác đọc tập 1 thôi, đừng đọc mấy tập sau thất vọng lắm.
Old 14-01-2011, 10:42 PM   #16
and
Đại úy

Trích dẫn:
Huyết Hoa viết:
Tết ngồi đọc sách phí thế bác em, sao không cờ bạc rượu chè cho nó ấm cúng, hữu nghị?

Mỗi thời điểm nó mỗi khác thế nào ý chứ thật lòng là bây giờ em chỉ muốn chạy trốn hết các cuộc tụ tập cho đến khi cơ cười nó bớt cứng thôi.

Tết này cũng là lúc em kết thúc xong vụ kia nên nhân thể đi nghỉ luôn. Chứ Tết nhất, xã giao, cờ bạc với rượu chè năm nào chả thế, năm nay, năm sau hay năm sau nữa... năm nào mình làm chẳng được. Em cũng muốn tận hưởng đời độc thân để tranh thủ làm nốt một số thứ mình muốn, mai kia bìu ríu vào rồi coi như không ngẩng mặt lên được luôn

Trong Top 20 wish list before I die của em còn có một số thứ nữa, không biết có dứt cái vòng cơm áo này ra mà làm không
Old 14-01-2011, 10:55 PM   #17
arif
Thượng sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 135

Em cũng định recommend bác quyển "Suối nguồn" mà bác lại đọc mất rồi. Thế thì chắc "Giết con chim nhại" bác cũng không bỏ sót đâu nhỉ? Lâu rồi em không đọc sách, đợt vừa rồi lại đọc chick lit kiểu "Nơi cuốn cầu vồng" hay "Dưa" . Mấy quyển này đọc giải trí thôi bác, chứ bác muốn đọc suy ngẫm em e là không phù hợp.

Đợt đi Phan Thiết một mình em đọc "Gia đình bé mọn" và rất thích. Chỉ tiếc là quyển đấy mỏng quá, bác đi một tuần thì đọc không đã.
Old 14-01-2011, 11:03 PM   #18
Huyết Hoa
Binh nhì

Bài : 14

Hay là bác lượn lờ sách cũ, tìm mấy quyển xưa xửa xừa xưa mà đọc, cái loại mà giấy như bì xi măng ấy, cầm mấy quyển sách cũ thế đọc có cái hay của nó. Hồi trước em tìm được Quo Vadis sách cũ khi nó chưa tái bản, mừng vô kể, giờ nó tái bản rồi, mua mới về đọc cũng được. Thêm quyển Mùa tôm nữa, của nhà văn nào đấy em quên mất tên rồi, toàn là sách hiếm cả, có khi giờ cũng chưa tái bản đâu.
Old 14-01-2011, 11:05 PM   #19
and
Đại úy

Hehe, Giết con chim nhại đúng là em đọc rồi thật, mấy quyển kia thì chưa.

Em không định làm triết gia nên cũng suy ngẫm vừa phải thôi bác ạ. Em cũng không cứ là phải truyện loại nào mới được, mà đọc thấy hay thì cứ là bị cuốn theo và thích thôi. Tất nhiên khi không thích một tác giả nào đó hoặc một dòng truyện nào đó thì tâm lý mình cũng rất hay bỏ qua.
Old 14-01-2011, 11:39 PM   #20
BGX
Trung sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 51

Đọc để giải trí thì dễ. Tây thì cứ trinh thám mà chơi thôi. Jeffery Deaver: Kẻ tầm xương, Trăng lạnh, Cái ghế trống, Vũ điệu thần chết. Ta thì các tác giả kiểu Bùi Ngọc Tấn, quyển gì cũng được, vd Biển và chim bói cá.
BGX vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài