Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-01-2011, 08:30 PM   #1
Valerie
Trung úy

Gia nhập: Oct 2008
Bài : 240
Default Về hay ở, sự nghiệp hay gia đình

Em mở thread cũng không biết là để xin lời khuyên cho câu hỏi không bao giờ có lời giải đáp ở trên, hay chỉ muốn nói ra cho đỡ nặng đầu. Dù gì cũng mong các bác ra vào ném đá, biết đâu qua đó em tự tìm ra được câu trả lời, hoặc chí ít là cũng phần nào khuây khỏa .

Em xa mẹ tính ra được hơn 7 năm, học xong giờ đang đi làm, công việc tiền đồ nghe thì có vẻ rất ổn, đang đi đúng đường, nhưng thực ra đi làm chán mớ đời, đi làm mà thế này thà lấy chồng quách cho xong .

Đấy vấn đề nảy sinh từ đó.

Vài năm bôn ba xứ người em cũng gọi là có vài mảnh tình vắt vai. Nhưng quả thật giờ là lần đầu tiên trong đời em thấy yêu ai mà có cảm giác muốn gắn bó với người đó đến vậy. Trước giờ em yêu là chỉ có... yêu thôi, giờ lần đầu tiên mới nếm trải cảm giác muốn lấy người ta làm chồng, muốn làm vợ người ta :">. Nói chung là rất mê ly

Nhưng càng hạnh phúc trong tình yêu, nỗi băn khoăn trong em càng lớn: ở lại châu Âu với người yêu hay về VN mở sự nghiệp. Từ lúc đi học, em đã chỉ có một mục đích là học xong, đi làm vài năm lấy kinh nghiệm rồi về VN xây dựng đất nước . Hiện có vẻ như em vẫn đang đi đúng đường hướng tới mục đích cao cả đó. Bản thân em quyết tâm vẫn chưa giảm, chí vẫn chưa nhụt. Đất mẹ cần những người như em (chả biết có cần thật không nhưng cứ về đã )

Chỉ mỗi cái tự nhiên tại lỡ yêu người ta quá mất rồi . Bọn em giờ cũng chưa đến thời điểm ultimatum phải quyết định ngay, em nếu có về cùng phải tầm 2012, hiện giờ còn có mấy gạch đầu dòng phải tích nốt, người yêu em học xong đã có việc làm rồi, nhưng giờ muốn chuyển ngành nên lại đi học thêm 1-2 kì nữa nên cũng chưa biết sẽ đi làm và sinh sống ở đâu.

Các bác nghe vậy chắc có bác nghĩ thế thì băn khoăn làm gì, yêu cứ yêu đi, khi nào phải tính hẵng tính. Nhưng khổ em không thể không nghĩ đến được ý. Bây giờ nghĩ đến chuyện đến lúc về VN phải xa người yêu đã cảm thấy không chịu được rồi, 2 năm nữa càng yêu càng gắn bó thêm nữa khéo về được cái thì trầm cảm xừ nó mất. Mà nếu ở lại thì em cũng sẽ tự dằn vặt mình không theo đuổi mục đích. Của đáng tội em cũng máu về VN mở sự nghiệp của riêng mình, ở bên này đi làm công ty thì cũng có tốt, cũng có cơ hội thăng tiến, nhưng nó cứ tằng tằng tằng tằng thế thôi, em không khoái lắm.

Em đã xác định dù có quyết định thế nào thì mình cũng sẽ bị phân đôi, một nửa sẽ vui, một nửa còn lại sẽ đau khổ, thôi thì chuẩn bị tinh thần trước, nhưng mà lắm lúc bức xúc bế tắc không chịu được ý.

Các bác bảo làm sao giờ?
Valerie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-01-2011, 09:02 PM   #2
Xe Lu
Đại úy

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 399

Có lẽ em thuộc dạng "hướng gia đình", nên quan niệm làm gì thì làm, mục đích cũng chỉ là để vun đắp tạo nền móng, điều kiện ... cho hạnh phúc gia đình, con cái.

Gặp đựơc người để mà yêu nhiều như bác đang yêu bây giờ là khó và quý lắm.Vậy nên hãy giữ lấy, kẻo rồi sau này không được thế lại hối tiếc, dẫu có yêu và lấy một người khác cũng không trọn vẹn.

Nếu bác muốn và có khả năng khởi nghiệp của riêng bác thì có lẽ ở nước ngoài tuy khó hơn nhưng không phải là không thể. Ngay việc khởi nghiệp ở VN bác đã có ý tưởng, dự tính cụ thể chưa ? hay mới chỉ là "nghĩ" thế thôi ?

Còn phương án nữa là lôi cả giai về VN cùng lập nghiệp, nhiều bạn Tây đã hòa nhập, thành công và hạnh phúc với cuộc sống ở VN. Mà nhiều trong số họ có khi còn không có người yêu VN như giai của bác.
Xe Lu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-01-2011, 03:10 AM   #3
Valerie
Trung úy

Em có dự định làm sản xuất "truyền thống", nghĩa là phải có nhà xưởng, máy móc, nhân công, đến các công ty bên này còn đều đưa về châu Á hết, mình làm bên này sao nổi.

Người yêu em lại làm nghiên cứu, đến Ta về VN làm nghiên cứu còn khó sống, nữa là Tây.

Em cũng rất trân trọng việc gặp được một người để yêu và được yêu nhiều đến vậy là rất đáng quý, cảm thấy đó chính là "Mr. Right" của đời mình, chính vì vậy mà càng khiến em trăn trở.

Híc.
Old 08-01-2011, 10:57 AM   #4
yuki
Chuột chù

Gia nhập: Jun 2007
Bài : 2,486

Hic, mình nói không phải ném đá bạn Valerie nhé. Cứ yêu đi, suy nghĩ nhiều làm gì cho nặng đầu, vì... chắc gì đến 2012 bạn còn yêu giai này nhiều như thế nữa.

Mình thì lại đang lăn tăn ở hay đi, gia đình hay sự nghiệp???
Old 08-01-2011, 11:31 AM   #5
conmeocon
Đại tướng

conmeocon's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 2,057

Yuki nói đúng rồi, yêu đến đâu tính đến đấy. Em gặp trường hợp bạn A bỏ bạn B vì bạn A muốn học xong về, bạn B muốn học xong ở. Giờ bạn A ở, bạn B về. Nói chung tính trước khó lắm, đi đến đâu tính đến đó thôi.
Old 08-01-2011, 02:11 PM   #6
arix
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2005
Bài : 1,519

Anh thì có solution cho cô Valerie, cô chuyên làm về nhà xưởng máy móc anh cũng có chỗ làm, mà chú kia chuyên làm về nghiên cứu anh cũng có chỗ nhận, cô chú kéo nhau về xây dựng đất mẹ đi cho Tổ quốc ta sánh vai với các cường quốc 5 châu.

Nói chung là mật thư cho anh cái profile anh trả lời luôn cho nó nhẹ đầu sớm, còn thời gian mà yêu nhau tận hưởng cuộc sống đến 2012.
arix vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-01-2011, 08:44 PM   #7
Abeldg
Khách

Bài : n/a

Bác arix nói oai nhỉ. Mình biết qua 1 anh trước về Viettel làm, salary 2k/m. Sau một năm thì lại đi.
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2011, 01:08 AM   #8
Valerie
Trung úy

Em cũng cố tự bảo mình như các bác đang bảo em, cứ yêu đi yêu đi... nhưng mà đang yêu đến lúc muốn cưới nhau rồi, nhưng khổ nỗi câu hỏi kia vẫn chưa có lời giải đáp, bởi vậy nên yêu vẫn cứ yêu mà nặng đầu vẫn cứ nặng đầu ý.

Không lẽ cưới nhau rồi đến 2012 li dị về nước?

thay đổi nội dung bởi: Valerie, 11-01-2011 lúc 01:24 AM.
Old 11-01-2011, 11:05 PM   #9
arix
Đại tướng

@ Abeldg: tôi làm môi giới thôi chứ có nhận đâu mà oai hả bác.

Bác gì về VT rồi đi có phải là T. không?

@ Valerie: đừng nghĩ xa nhau là cực kỳ khổ sở. Cứ cưới luôn giờ, sống với nhau 2 năm nữa rồi xa nhau mỗi đứa 1 nơi mà xem, lại chả thích quá ấy chứ. Còn anh thấy cô chưa quyết tâm về đất mẹ lắm đâu, thôi đi theo chú kia mà phục vụ tư bản cho nhanh. Ở đâu mà mình sống tốt, giúp đỡ gia đình, và khi có cơ hội thì giúp đỡ đất nước thì đã là đóng góp cho Tổ quốc rồi. Lưu ý một điều là nếu đã sinh con bên kia, cho nó đi học lớp 1 rồi thì không về được nữa đâu nhé. Cái chính là muốn sống cuộc sống thế nào, là người ở nhờ trên đất người ta, xa cách với xã hội người ta, hay vất vả lăn lộn trên đất mẹ nhưng mọi thứ thật sự là của mình, sống với gia đình họ hàng và xã hội Việt nam.
Old 11-01-2011, 11:36 PM   #10
timelag
Đại úy

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 983

Em thử đưa 1 case xem bác Valerie thấy thế nào nhé:

Bạn em từng ở Mỹ, 2 vợ chồng nó quen nhau ở nhà, cưới xong thì sang Mỹ, anh chồng có việc làm còn cô bạn em không, sau đấy nó học tiếp văn bằng 2 và làm freelance. Có con, cày sâu cuốc bẫm trên đất Mỹ đến lúc con 6 tuổi thì cả nhà kéo về VN để con học lớp 1. Cho con học trường quốc tế luôn.

Bọn nó vẫn đi đi về về giữa VN và Mỹ để giữ thẻ xanh và giữ quốc tịch cho con nó (cái này em không rõ chính sách của Mỹ lắm). Cả 2 bây giờ ở VN, chồng làm (sếp) cho 1 tập đoàn và vợ làm freelance cái gì gì ấy. Khá giả.

Tóm lại nếu có cơ hội cứ chinh chiến xứ người vài năm tích lũy tiền nong, kinh nghiệm rồi về nhà mở công ty, càng có thêm relations với nước ngoài càng dễ phát triển. Đấy là 1 option khá tốt. Em có 2 người em biết như thế.

Tất nhiên chẳng có form nào là chuẩn cho mọi người, vì còn phụ thuộc thiên thời, địa lợi, nhân nhanh nhảu, biết nắm bắt cơ hội. Chồng tây mà về VN làm chuyên gia cho các tổ chức NGOs chắc càng dễ kiếm việc ấy chứ.
timelag vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2011, 04:50 AM   #11
Valerie
Trung úy

Bác arix: Bác bảo thấy em chưa quyết tâm về nước cũng phải thôi, vì đằng nào em cũng chưa có ý định về trong ít nhất là một năm nữa. Còn về việc sống như thế nào, em ở bên này, chỉ ngoài việc vẫn phải cần residence permit ra, còn lại em hòa nhập hoàn toàn bình thường vào cuộc sống bên này, có thể nói gần như một người bản xứ (khác với nhiều người sang đây du học tầm tuổi em, cũng đi làm, có công việc, gia đình nhưng cuộc sống vẫn rất Việt - em chỉ nói khách quan thế thôi chứ không hề có ý khoe khoang hay so sánh cái nào là tốt hơn). Bạn bè thân nhất của em cũng là người bản xứ. Bản thân em, và cũng nhiều người nói với em là tính cách của em hợp với cuộc sống ở bên này hơn ở VN. Tuy nhiên em hiểu ý bác, vì mặc dù hòa nhập tốt nhưng em vẫn không thể không cảm thấy sự khác biệt. Cái này thì châu Âu (cụ thể trường hợp em là ở Đức) em thấy còn lâu mới bằng ở Mĩ. Cái tên nước Đức đã có nghĩa là đất nước của người Đức rồi mà.

Còn về VN, em tự xác định trước là sẽ phải "hòa nhập lại", nhưng mà em biết mặc dù có nhiều điều không hài lòng nhưng em vẫn yêu quý đất nước, con người mình, đó là một cảm xúc rất tự nhiên mà mỗi lần về nhà em đều cảm thấy, chứ không phải chỉ là lý trí bảo mình "phải" về xây dựng đất nước này nọ. Bởi vậy giờ tuổi đang còn trẻ, kinh nghiệm còn chưa nhiều, nên em còn muốn bôn ba đây đó, chưa muốn dừng chân ở đâu. Các cụ dạy đi một ngày đàng học một sàng khôn quả thật không có sai. Tuy nhiên về lâu về dài em muốn về VN ổn định. Liệu em có dùng được tí nào trong những gì mình đã học hỏi đây đó để làm ra cái gì có ý nghĩa không, thì lúc đó em sẽ cố gắng.

Người yêu em về cơ bản cũng giống em, tuổi trẻ có thể đi đây đi đó, đi làm hay sống ở nước khác vài năm, nhưng về lâu dài vẫn muốn gần đất nước nơi mình sinh ra. Bởi vì em hiểu nên em không muốn lôi kéo dụ dỗ gì theo hướng thôi 2 đứa về VN, ở đó cũng có nhiều cơ hội phát triển bla bla. Giờ thì bọn em cũng vẫn đang "yêu đi" như các bác bảo thôi, nhưng câu hỏi nó vẫn ở đó, có lúc nó lặng xuống, có lúc nó trỗi lên, lắm lúc mạnh đến nỗi cảm thấy bế tắc.
Old 12-01-2011, 07:16 AM   #12
patriot
Trung sĩ

patriot's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 61

Ơ thế bạn của Valerie là khoai Tây a Nếu thế lôi bạn ý được về VN cũng hơi khó nhỉ. Hoặc có thể ban đầu bạn ý sẵn lòng đi tận cùng trời cuối bể với người yêu nhưng sau 1 thời gian về VN nhỡ đâu không hòa nhập được mà bạn ý đòi bỏ đi cũng mệt nhỉ??? Lúc ấy có khi lại khó nghĩ hơn bây giờ, hehe.
Nhưng mình nghĩ cứ phải thử tiếp tục vài năm ở châu Âu tiếp đi, ít nhất là enjoy cùng người mình yêu trong vài năm tới. Thời gian sắp tới chắc khác hẳn với 7 năm ăn học một thân một mình :-) Trong vài năm đấy có thể bạn sẽ biết được thêm mình nên làm gì khi về VN để có thể thành công nhất.
Old 12-01-2011, 09:01 AM   #13
noname_nonick
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 1,066

Lúc đấy khí có hơi muộn để bắt đầu không bác? Lý thuyết thì có vẻ ok nhưng nói gì thì nói, tuổi tác tâm lí tác động khá lớn vào từng giai đoạn sự nghiệp (nếu thực sự có đam mê và muốn làm nên sự nghiệp), đâm ra nếu không còn trẻ hẳn thì khó mà lao đi mà không suy nghĩ gì được. Công nhận vấn đề về hay ở này rối bời thật.
noname_nonick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2011, 09:20 AM   #14
timelag
Đại úy

Bài : 983

Trước em có đọc cuốn này: "The art of coming home" (Craig Storti). Nó mang tính tâm lý xã hội nhiều hơn là hướng nghiệp. http://www.craigstorti.com/book3.html

Tuy nhiên, nói gì thì nói, trở về hay ở lại đều đôi khi là duyên nghề nghiệp nữa. Nếu không có connection tốt với nơi ở hay nơi về để nắm thông tin, tìm bãi đáp, thì mãi mãi câu hỏi vẫn thế thôi. Không có lời giải.

Em thấy phần đa mọi người đều đi theo tiếng gọi của cơm áo gạo tiền. Nếu cơ hội là như nhau, hoặc là hơn kém tí ti, thì về tốt hơn ở. Đỡ bị cảm giác phân biệt đối xử tại đất khách. Ở VN thì buôn có bạn, bán có phường, không thể tránh khỏi việc phải cần thời gian gầy dựng quan hệ mới nên cơ đồ. Nhiều người không chịu được sốc văn hóa của thời gian đầu mới lại phải đi. Hiểu được nó rồi thì may ra.

Khoai tây thường tính xê dịch nhiều hơn khoai ta, ít bị ràng buộc bởi gia đình, họ hàng dòng tộc... và thường lý tính: lựa chọn dựa trên cơ hội và nhu cầu công việc là chủ yếu. Họ sẽ nghe theo điều hợp lý.

Lý thuyết luôn thế mà, còn giải pháp vẫn cứ case by case thôi. Đáp số chung chả bao giờ có.
timelag vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2011, 02:17 PM   #15
Gấu Xù
Đại úy

Bài : 653

Giai của bạn Valerie muốn lâu dài ở Đức. Bạn Valerie muốn về VN. Vậy trước tiên 2 bạn phải nghĩ xem ai là người theo người kia, hay ai là người sẽ từ bỏ mong muốn của mình vì người kia?

Bạn nói là sự nghiệp hay gia đình, thì mình chưa hiểu gia đình là gia đình nhỏ hay gia đình lớn? Gia đình nhỏ là bạn với giai ở bên kia, cùng với sự nghiệp của bạn bên đó? Hay gia đình lớn là bạn và bố mẹ, họ hàng ở VN với sự nghiệp của bạn sẽ gây dựng tại VN?

Nhiều bạn Tây làm rể Việt và sinh sống tại VN, tại sao bạn không đưa giai về VN chơi 1 chuyến, dịp Tết này, gặp gỡ mọi người? Rồi sau đó cả hai cùng suy nghĩ xem như thế nào?
Gấu Xù vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-01-2011, 01:49 AM   #16
Valerie
Trung úy

Bác patriot: em nghĩ gần giống như bác đấy thế nên giờ mới vẫn đang ở đây (và vì một vài lý do to nhỏ khác nữa). Lắm lúc em nghĩ, nếu người yêu "chịu" cùng em về VN thử sống một vài năm (hoặc đâu đó ko quá xa, Sing hay Hongkong, vì dù sao làm nghiên cứu ở Sing hay Hongkong vẫn phát triển hơn VN rất nhiều) thì cũng là mãn nguyện lắm rồi, được thế đã, xong rồi tính tiếp. Nhưng không biết bác nào có cùng cảm giác với em không, muốn gắn bó với một người suốt cuộc đời mình nhưng biết là không thể (hoặc hiện chưa tìm ra cách nào có thể) nên đành chấp nhận "được đến đâu hay đến đó". Mặc dù còn gần nhau ngày nào là vẫn còn hạnh phúc ngày đó, nhưng đằng sau đó vẫn có một nỗi buồn .

Bác timelag: cảm ơn bác giới thiệu, em sẽ đọc quyển đấy khi kết thúc quyển đang đọc.

Bác Gấu: em vẫn có quan niệm không muốn "theo" ai và cũng không muốn ai phải "theo" mình, lại còn phải từ bỏ mong muốn vì mình thì càng không. "Theo" ở đây ý em là rẽ ngang hẳn, từ bỏ hẳn con đường đang đi để đi theo người kia kiểu "chỉ cần ở bên anh/em, còn thì thế nào cũng được". Lý tưởng nhất là cả hai cùng tìm ra một thỏa hiệp nào đó ở giữa, để không ai là người phải theo hẳn người kia. Thỉng thoảng bọn em đùa thôi sau này chắc mình sống ở Afghanistan (hoặc một trong mấy nước tan tan từ Xô Viết cũ) cho nó ở giữa VN và Nauy, không bên nào phải lăn tăn
Old 13-01-2011, 02:22 AM   #17
arix
Đại tướng

Úi giời, tưởng khoai Ta thì mới phải nghĩ, chứ khoai Tây thì có câu trả lời ngay lập tức: cô Valerie ở lại bển sống với chàng thôi. Còn về sau cô đóng góp cho nước nhà thì dùng kiến thức mình thu thập được hàng năm về chơi với gia đình và vào trường dạy / làm seminar với các cty liên quan là được. Đã xác định được trong lòng thì sẽ tích cực hòa nhập môi trường, nhất là có thêm chú khoai Tây thì cũng dễ hơn nhiều rồi.
Old 13-01-2011, 04:13 AM   #18
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Thuyền theo lái, gái theo chồng, cứ thế mà làm, các cụ nói cấm có bao giờ sai .
Bác giai em người Na uy à?
"Theo" ở đây ý em là rẽ ngang hẳn, từ bỏ hẳn con đường đang đi để đi theo người kia kiểu "chỉ cần ở bên anh/em, còn thì thế nào cũng được" - cái này nếu yêu thực sự và muốn sống cùng suốt cả cuộc đời thì làm được tuốt.
Đi các nước sờ tan thì cả hai đều được ở một nước xa lạ, thế là công bằng hơn?
Old 13-01-2011, 04:39 AM   #19
patriot
Trung sĩ

patriot's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 61

Trích dẫn:
noname_nonick viết:
Lúc đấy khí có hơi muộn để bắt đầu không bác? Lý thuyết thì có vẻ ok nhưng nói gì thì nói, tuổi tác tâm lí tác động khá lớn vào từng giai đoạn sự nghiệp (nếu thực sự có đam mê và muốn làm nên sự nghiệp), đâm ra nếu không còn trẻ hẳn thì khó mà lao đi mà không suy nghĩ gì được. Công nhận vấn đề về hay ở này rối bời thật.

Muộn hay không mình cũng chẳng biết, có lẽ còn từng tùy người Trở về luôn là trăn trở của nhiều đồng chí ra đi tìm đường cứu nước vào thời điểm mà "chất VN" đã thấm đậm trong người rồi. Tuy nhiên về vào lúc nào tốt nhất cũng là câu hỏi hơi khó nữa sau khi đã quyết dứt áo quay về. Nhiều người hay nói nếu đã định về thì về càng sớm càng tốt (sau khi học xong) vì nếu càng trẻ thì khả năng chịu đựng vùi dập càng cao Ngoài ra về sớm thì được thử sức nhiều cơ hội khác nhau dẫn đến xác suất thành công cao hơn. Tuy nhiên mình lại nghĩ nếu chưa thấy cơ hội ở nhà thực sự cao mà lại dứt bỏ những thứ đang ổn định (hoặc bắt đầu đi vào ổn định) ở trời Tây để về cũng chưa phải tốt nhất vì nếu mọi việc không suôn sẻ cũng có thể khiến bạn mệt mỏi và nuối tiếc. Nếu ở lại thêm có thể sẽ nhìn thấy những lựa chọn khác và thời điểm khác để trở về hợp lý hơn. Đi làm ở Tâ cũng giúp tích lũy kinh nghiệm, phong cách làm việc, quan hệ và có thể saving cao hơn đi làm công ăn lương ở nhà. Tất nhiên ở đây chỉ nói trên khía cạnh lựa chọn công việc khi trở về, các yếu tố ảnh hưởng khác như gia đình, sở thích cá nhân... thì chưa tính đến.

À mà nếu trở về VN chỉ để làm công chức thì có khi càng phải cân nhắc thêm nhỉ
Old 14-01-2011, 03:41 AM   #20
Softcake
Đại úy

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 341

Bạn của Valerie là người Đức hay người nước ngoài sống ở Đức hả bạn?
Bạn đã xong PhD hay vẫn đang cày hả bạn?
Hihi, mình hơi lắm chuyện. Nhưng làm nghiên cứu nếu là bên tự nhiên thì chắc bạn kia không về sống và làm việc ở VN được đâu.
Mình nghĩ tìm được một người mà mong muốn chung sống với người ta là một trong những việc khó nhất đời người rồi. Bạn làm được thì cứ tiếp tục làm đi.
Tớ có biết một cậu người Hy Lạp, yêu một bạn người Bồ Đào Nha. Người yêu cậu ấy mở công ty ở Bồ Đào Nha, văn phòng điều hành ở Đức. Kể ra khoảng cách từ Đức tới Việt Nam thì cũng xa hơn là tới Bồ Đào Nha
Softcake vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài