Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-01-2011, 02:04 AM   #81
lu_khach_xa
Hâm không phải lối

Gia nhập: Mar 2006
Nơi Cư Ngụ: Bên ô cửa hoa và gió
Bài : 509

Hic cái bể bơi Tăng Bạt Hổ ấy chắc là bẩn nhất HN, thế mà trường em ngày xưa bắt sinh viên tuần 2 buổi ra đấy học bơi.

Nước cứ xanh lơ lơ toàn rêu, nhìn kỹ ở góc bên phải cạnh tường còn có bát hương.

Buổi sáng đến sớm điểm danh, ngồi ở cái ghế đá dưới hàng cây bằng lăng xanh rì, nhìn mấy bạn nam chơi bi-a đứng cạnh mấy bạn gái xinh xinh tin tin.

Bể bơi bẩn, vắng khách, nhưng được cái ở khu phố đẹp, buổi sáng học bơi xong, tà tà xe quanh phố, lên Thọ hay lên Đinh làm cốc sữa chua rồi về nhà.

Những ngày hè trong trẻo vãi đạn, thế mà đã gần 2 năm rồi. Biết bao giờ lại được về lượn lờ như xưa.
Old 17-01-2011, 01:07 PM   #82
xeks
Trung sĩ

Gia nhập: Oct 2009
Bài : 89

Trích dẫn:
Hiu viết:
Đến lúc Trưng Nhị thì là chuyên à ? Ngày anh học thì Trưng Nhị vẫn là trường cấp 3, còn cấp 2 thì là Trưng Trắc (học ở địa điểm của trường Trần Nhân Tông bây giờ), nếu đúng tuyến thì làm gì có bọn chợ Giời ? Bọn đấy học Đoàn Kết mới là đúng tuyến chứ.

Lứa bọn anh thì chỉ ngại nhất bọn Thanh Lương, ngõ Quỳnh, Lò Lợn, kiểu mấy thằng như Hà nhím...chứ tầm Vân chùa với lại cái thằng đ' gì Thành thổ - con nhà Oanh mắm (có quan hệ mẹ gì với Vân chùa ý) thì vẫn còn là trẻ con.

P/s: Mà thôi, không nói chuyện dông dài nữa, lang Liêu ơi, "Tuyết" tiếp đê, viết duyên quá, mình thích.

Trưng Nhị chỉ là cấp 1 và cấp 2 thôi chứ bác, hồi đó có 2 trường cấp 2 nằm đối diện qua hồ Hai Bà là Trưng Trắc (Trưng Trắc không biết có cấp 1 không) và Trưng Nhị mà. Em học hết cấp 2 Trưng Nhị thì không phải chuyển địa điểm khi vào cấp 3 vì Bạch Mai chuyển về đúng chỗ đó. Tính ra là chẵn 12 năm đi bộ đi học.
Em nghe danh mấy đầu gấu không quen lắm, có thể em ít biết hoặc lệch thời điểm
Old 17-01-2011, 01:54 PM   #83
Supaman
Bố trẻ con

Supaman's Avatar

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 6,802
Send a message via Yahoo to Supaman

Ngày xưa nhớ nhất có 2 cái bể bẩn kinh hoàng: 1 là Tăng Bạt Hổ nước vừa xanh vừa nhớt, bơi xong về toàn bị ngứa, 2 là cái bể trên đường Quán Thánh (ko phải 10-10) đi bơi khuyến mãi ếch nhái.

Sạch nhất ngày xưa có bể Ba Đình với bể Quân Đội (đấy là những bể mình đã được bơi).
Supaman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-01-2011, 02:21 PM   #84
tieu_hoa
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 1,732

Trích dẫn:
lu_khach_xa viết:
Hic cái bể bơi Tăng Bạt Hổ ấy chắc là bẩn nhất HN, thế mà trường em ngày xưa bắt sinh viên tuần 2 buổi ra đấy học bơi.

Nước cứ xanh lơ lơ toàn rêu, nhìn kỹ ở góc bên phải cạnh tường còn có bát hương.

Buổi sáng đến sớm điểm danh, ngồi ở cái ghế đá dưới hàng cây bằng lăng xanh rì, nhìn mấy bạn nam chơi bi-a đứng cạnh mấy bạn gái xinh xinh tin tin.

Bể bơi bẩn, vắng khách, nhưng được cái ở khu phố đẹp, buổi sáng học bơi xong, tà tà xe quanh phố, lên Thọ hay lên Đinh làm cốc sữa chua rồi về nhà.

Những ngày hè trong trẻo vãi đạn, thế mà đã gần 2 năm rồi. Biết bao giờ lại được về lượn lờ như xưa.

Lu_khach_xa học FTU à mà ra bơi TBH thế? Đi học bơi cái bể này về không ghẻ tùm lum mới lạ. Mà học toàn ca 1h chiều, nắng chết người luôn, gái kêu oai oái vì đen hết cả da.
tieu_hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-01-2011, 03:10 PM   #85
HNER
Đại tướng

Gia nhập: Jun 2009
Nơi Cư Ngụ: Bar?
Bài : 1,280

Tình hình em đoán là anh cu Liêu nhà ta đã được nhìn thấy Tuyết, và chắc đang hối hận vì ngày xưa cứ háo hức .
Old 17-01-2011, 03:37 PM   #86
MissU
Dấu chấm, dấu phẩy viết liền ở cuối câu. Về học lại lớp 1.

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 37

Em thì đoán bác Liêu đã thành người tuyết rồi nên topic nó mới thế này .
MissU vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 02:24 AM   #87
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Bài : 5,217

Tảng băng và tuyết khác nhau ở chỗ nào? Kiến giải kiểu nhà văn về những hiện tượng vật lý (hay hóa học?) thì nhiều sợi tuyết "đè" lên nhau không rời sẽ hóa thành tảng băng. Nhiều tác giả văn học mạng khai thác chủ đề này rất tích cực, họ bổ những tảng băng ra và bảo rằng trong đấy có bcs.

Những tảng băng qua tay người nghệ sỹ, thêm chút ánh sáng sẽ thành băng đăng. Băng đăng trình diễn ở VN chỉ qua tay người thợ mộc, thu hút người đến xem là những người như tôi, chưa được nhìn thấy tuyết. Thử một cái lạnh dưới 0 độ, biết đâu nhiệt độ này họ sẽ phun ra một chất hóa học gì đó tạo thành tuyết. Tôi ôm ước mơ vào băng đăng ở Hà Nội, Sài Gòn và Bình Dương. Tôi sẽ đi hết tất cả những triển lãm băng đăng trên đất nước hình chữ S cho dù tôi biết cũng chỉ là cái tủ lạnh rất to mà thôi.

Tôi không thích những tảng băng, băng khô khan và nhạt nhẽo. Băng chỉ nằm một đống, nhìn thấy mà ghét. Tuyết là bữa tiệc kỳ diệu của cảm xúc, tuyết xôn xao rơi thành chùm và tuyết lẳng lơ rơi một mình. Tuyết không có sự sống nhưng tuyết biết rằng tuyết có khoảng cách. Không có khoảng cách tuyết sẽ thành băng.

...

I-Box với những đôi trẻ đang tán tỉnh nhau là một quán cafe, giai đưa gái đến uống cocktail, hoa quả ép, sinh tố. Với chúng tôi I-Box chỉ là quán rượu. I-Box các ca sỹ, nhà soạn nhạc, đạo diễn, diễn viên đến uống hoa quả ép nhiều lắm. Ngân ngồi cùng hội hoa quả ép.

Tôi say rượu đòi lên chơi piano, người ta không cho tôi đánh đàn và nói với tôi ở đây nhiều nghệ sỹ anh đừng lên. Tôi cầm chai rượu đập cái choang.

Ngân từ lúc nào đã đến cạnh tôi, kéo tay tôi.

Tôi nói với Ngân anh là Andy, em tên gì?

- Gọi em là Ruby.

Tôi gọi một chai rượu vang. Ngân chỉ nghe tôi nói chuyện, thi thoảng cười tán thưởng. Cười rất nhạt. Còn tôi, tôi nói nhiều lắm.

Đêm quay cuồng.

Ngân gục đầu vào ngực tôi hỏi "Hồng nhan họa thủy" tại sao thế anh?

"Sau đêm nay anh còn ở bên em nữa không, anh?"

Tôi rít một hơi thuốc dài:

- Đã là người thiên nhai hải giác, bến bờ còn chưa biết.

Mắt em ướt hơn, tôi nghe từng tiếng nấc:

- Thế anh cho em một trăm đô.

- *$%@*%**^%

...

(Em này có thật, câu chuyện đương nhiên em có phê lên tí).

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 04:47 AM   #88
gianghovat
Khe bé khe to

Gia nhập: Aug 2009
Bài : 2,600

Chị thích câu tuyết có khoảng cách.
Chơi gái mà lại nói chữ, nhã nhỉ
Old 18-01-2011, 08:40 AM   #89
Tạch
Đại úy

Gia nhập: Oct 2006
Bài : 604

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:

- *$%@*%**^%

...

(Em này có thật, câu chuyện đương nhiên em có phê lên tí).

Chuyện này chắc lâu rồi phải không Liêu? Gần Tết, nó lên 200 hết cả rồi bạn ạ.
Tạch vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 08:54 AM   #90
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Bài : 5,217

Trích dẫn:
gianghovat viết:
Chơi gái mà lại nói chữ, nhã nhỉ

Nhã em có nhã, nhưng em ko chơi gái, chị đừng nói linh tinh.

Gái nào đòi chơi em?

@Tạch: em kể trong kỷ niệm thôi, vui mà .

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 09:00 AM   #91
macluv
Suy đồi

Gia nhập: Sep 2006
Bài : 6,655

Đời mình cũng chưa thấy Tuyết nhưng may mắn được thấy Liêu.
macluv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 09:24 AM   #92
bchaconne
Đại úy

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 368

Bài mới này bác liêu mất chất Liêu quá.
bchaconne vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 09:33 AM   #93
em Chip
Đại tướng

em Chip's Avatar

Gia nhập: Jul 2005
Nơi Cư Ngụ: Hội An
Bài : 1,718

Liêu viết gì hài hài bậy bậy sâu sâu thương thương về Hà Nội đi em xem nào.

em Chip vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 12:45 PM   #94
Lỗ Trí Thâm
Khách

Bài : n/a

Hóa ra Liêu cất bcs trong tủ lạnh để tăng hạn sử dụng.
Mình nghi cuối năm Liêu bị giục lấy vợ lắm :>
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 01:00 PM   #95
Anh hùng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 2,025

Liêu mà không giới thiệu bạn gái thì chắc chắn sẽ bị mama dí súng hoa cải vào đầu @status ở FB của AndyKoi
Anh hùng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-01-2011, 01:53 PM   #96
HNER
Đại tướng

Trích dẫn:
Công Tử Bạc Liêu viết:
Tảng băng và tuyết khác nhau ở chỗ nào? ....họ bổ những tảng băng ra và bảo rằng trong đấy có bcs.

Những tảng băng ... cho dù tôi biết cũng chỉ là cái tủ lạnh rất to mà thôi.

Tôi không thích những tảng băng, băng khô khan và nhạt nhẽo. Băng chỉ nằm một đống, nhìn thấy mà ghét. Tuyết là bữa tiệc kỳ diệu của cảm xúc, tuyết xôn xao rơi thành chùm và tuyết lẳng lơ rơi một mình. Tuyết không có sự sống nhưng tuyết biết rằng tuyết có khoảng cách. Không có khoảng cách tuyết sẽ thành băng.

...

...

- *$%@*%**^%

...

Nếu là kể chuyện đi chơi gái thì đã làm sao?

Tác giả có cái ấm ức, có cái xót xa, và có cả cái thất vọng khi vấp phải sự đối thoại, phản hồi của nhiều bạn đọc với nhiều hoàn cảnh, nhiều tâm sinh lý, nhiều quan điểm về giá trị và cái tốt xấu rất khác nhau. Đồng cảm, hay cảm xúc theo chiều ngược lại, điều đấy là quyền tự do của người đọc thôi. Nhưng nếu xa quá, tác giả sẽ thấy rất là cô đơn đấy.

Nhân vật trữ tình trong đây không phải là Tuyết, là Băng, hay kể cả Ngân. Nhân vật trữ tình trong chuyện ở đây là Liêu-đang-say cộng với Liêu-đang-mơ-về-Tuyết.

Sau khi đi qua những cái sặc mùi nước hoa, mùi quán bar, mùi hè phố, sẽ có lúc người ta ngao ngán nói rằng: "thằng đấy khổ thật, trong khi anh em tụ tập nằm nhà đánh tá lả đêm chờ xem trận siêu kinh điển Barca-Real, thì nó nằm trơ khấc với hai con phò hàng hiệu ở khách sạn, nhắn tin rủ rê anh em lên đấy chơi cùng cho vui.".

Và người ta mơ về Tuyết với cái cảm giác thật khó mà với tới được. Không phải là vì thời tiết này, địa lý này tuyết không rơi. Không phải là vì không biết bao giờ có đủ tiền để đi du lịch Hokkaido hay Thụy Sĩ mùa đông tuyết rơi trắng xóa đất trời. Mà bởi vì cảm xúc của người ta đã khó có thể quay lại với Tuyết mất rồi.

Liêu, nhân vật trữ tình trong câu chuyện, thật là đáng yêu và đáng thương, hehe

Các bác không biết gì cả, không hiểu gì cả, bài viết này mới được gọi rằng: "Rất là Liêu"
Old 18-01-2011, 02:02 PM   #97
TVBK
Đại úy

Gia nhập: Nov 2008
Nơi Cư Ngụ: Bãi Cát
Bài : 616

Cho em hỏi là gái xin Liêu 100$ là từ những năm 1995 hay 2000 hay là năm 2008 ạ?
Old 18-01-2011, 02:08 PM   #98
HNER
Đại tướng

Trích dẫn:
TVBK viết:
Cho em hỏi là gái xin Liêu 100$ là từ những năm 1995 hay 2000 hay là năm 2008 ạ?

Bác em hỏi xôi thịt thế hỏng hết cả Văn của Liêu .

100$ là một con số mang tính ước lệ tượng trưng, và kể cả năm tháng đã trôi qua nữa, cũng rất là ước lệ.

Nó có thể là một con số để phản ánh rằng, cái giá mà Liêu phải trả, cái khốn khổ mà nhân vật trữ tình trong tác phẩm phải trải qua, và nó là những thứ bị đánh đổi, để rồi con đường đến với Tuyết nó càng ngày càng xa hơn.

Quả thực em rất là thương Liêu, trên TL này, người hiểu được Liêu có mấy người? Em hỏi thật lòng đấy. Hay là có mỗi mình em thôi, các bác công nhận không? :>
Old 18-01-2011, 02:13 PM   #99
TVBK
Đại úy

Gia nhập: Nov 2008
Nơi Cư Ngụ: Bãi Cát
Bài : 616

Em thắc mắc cái tỷ giá ngày đấy để xem Liêu công tử hào hoa phong nhã không? Nếu bác bảo mỗi mình bác hiểu Liêu nhất,thì bác cho em hỏi là theo bác gái mở mồm xin 100$ xong thì Liêu có rút ví đưa tiền không hay phũ phàng đẩy gái ra cho tan giấc mộng tuyết của gái.
Old 18-01-2011, 02:15 PM   #100
JTK
húng chó trở lại ... lợi hại như lìn

JTK's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nhà thổ
Bài : 1,962
Send a message via Yahoo to JTK

Theo như em hiểu Liêu thì Liêu sẽ phũ phàng đẩy gái ra và bảo "Đời anh chỉ có bia ôm, mà bia ôm thì x ai lại bo đến những $100 nhá".

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài