Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-06-2005, 03:37 PM   #41
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 5,219

Đính chính lại lần thứ e nờ: Em là Andy Koi. Em ko phải ca xuý hay diễn viên nên xin đừng xuyên tạc tên em.

Uống như em thì run tay là chuyện tất lẽ dĩ ngẫu. Bèo nhèo một ngày cũng táng dăm bẩy chai beer, ko thì ngủ x được. Mờ chuyện run tay là năm ngoái rồi, hế hế. Bây giờ em tuy ko hồng hào nhưng khoẻ mạnh (3 phát 1 đêm), tương đối lý tưởng. Ngày trước em dở hơi nên uống nhiều, xác định trong đầu mẹ luôn 30 là làm thượng thọ, đừng nói đến 6 xọi thì mơ ước quá, he he.

Rượu ngon thì em hâm mộ nhất Remy Club, ngọt lịm sâu vào trong tim, say triền miên trong êm ái..

To Chị Hai: chị chỉ được cái nói phét. Ko biết giề thì chớ có hóng hớt, theo đóm ăn tàn, ăn theo nói leo thế ko hay. Em bực mình phổ cập cho một khoá về rượu thì đừng đùa. Nghe chửa??

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 03:59 PM   #42
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

ờ anh xin lỗi Andy Kòi, hóa ra anh với chú cũng chung sở thích nhỉ, anh cũng thích Remy club thường còn thích hơn cả XO, trước anh hay có trò cá độ với anh em, rót ra ba ly XO, club và VSOP, làm ba nhát và đọc vị từng thằng. VSOP thì dễ nhận ra sự khác biệt nhưng XO và Club thì hơi khó nếu ai không quen uống.
Có điều, trò gì cũng thế, đều có tiểu xảo của nó. Anh khoái nhất ngày xưa đi chơi với mấy đại gia cũng hay có trò rót Martel, Hennessy, Remy ra xong đố nhau nhận diện, thằng nào nhận đúng khỏi trả. Anh hồi đó cũng giống bây giờ tương đối nghèo nên phải cố gắng học giỏi để khỏi trả tiền rượu.
Thủa ấy thích thật nhưng cũng sợ.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 04:32 PM   #43
cunbeo
Lớp trưởng lớp mầm non Thăng Long

cunbeo's Avatar

Bài : 263

Có người nhắn với Andy Koi là chiều nay họp mặt tại khu tập thể Thăng Long, số 35 Nguyễn Văn Tráng, lúc 6:30pm. Khi đi nhớ mang theo 5 chai Remy.
cunbeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 04:52 PM   #44
gasenngo
yeahhh

gasenngo's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 753

Mình thích quả Absinthe, lần nào sang Paris cũng phải mò ra mấy quán cà phê chỗ nhà thờ đức bà. Làm 2 shoot absin xanh lè đắng nghét với nước đường, nếu chưa ăn gì thì khoảng 5 phút là phê - xong dồi nằm ườn ra ghế ngắm các em gái Pháp ưỡn ẹo đi qua. Thấy cũng là cảnh giới ở đời (@TL). Anh Rimbau, anh Hemingway cũng nhờ món hàng xanh này mà làm nên sự nghiệp. Mình hơi nghi bác Hồ hồi ở Pháp rung đùi viết cương lĩnh có khi cũng đang nhấm absin.

Quả rượu này một thời bị xếp vào hàng drug và bị cấm ở Mỹ và châu Âu, vì món này uống quá liều thì có thể teo, hoặc về nhà chặt người yêu cho vào tủ lạnh. Đến mấy năm gần đây mới được bán lại, nhưng hàm lượng chất gây sung sướng bị giới hạn, giảm đi mấy chục lần.

Ở các thuộc địa cũ của Pháp, nghe giang hồ đồn đại là còn sót lại một số chai trước 1900. Bác nào ở SG đi ngang hàng đồ cũ mà thấy có chai rượu xanh lè chưa mở nút thì bằng mọi giá khuân về - bây giờ nó là cả gia tài đấy

Trích dẫn:
AK47 viết:
1. Absinthe

Em đi tìm cốc đế dày, rót 1 ly whisky nhâm nhi hầu các bác đây!
gasenngo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 05:02 PM   #45
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Há há, phòng 703 á?? Bên cạnh nhà bạn em à. 5 chai chuối hột thì em đủ, chưa đến kỳ lương bác ơi, hehe.

Hehe, XO uống lấy giá trị chứ ngon thế đíu bằng Club. VSOP thì hơi bị nhạt tí, uống mãi chả thấy say. Tầm xiền VSOP thì chiến Gold Label, dòng Whisky mạnh hơn, uống gắt hơn nhưng từ đời Gold trở lên hơi bị ổn, rượu vào miệng có cảm giác tê lưỡi. Nhiều lúc cần trưng biển rượu chai đẹp thì Blue luôn là lựa chọn hàng đầu, tuy nhiên ở những chỗ ko bán 2 Remy tặng 1 Remy thôi, hí hí. Anh Sen hôm nào rảnh rang tụ tập được anh em mình đối ẩm nhề, đại ca nhà em có choai Club 1 lít to lắm, đợt trước ra HN em soi thấy rồi, hề hề.

Cơ mà bác cunbeo, thế ai nhắn em dzọ?? Tối nay em cũng hẹn mới 1 đồng chí TLger trà tam rượu tứ đấy. Nhậu thân mật luôn nhá .

Chào chào (_ _")
Old 22-06-2005, 09:14 AM   #46
Chị Hai
Khách

Bài : n/a

Chị biết chú Công tử là tay chơi, nhưng chậm hiểu, đọc lại phần chị bôi đậm đi nhé. Ai thèm bốc phét với chú.

Trích dẫn:
Chị Hai viết:
Ngày xưa chị chưa buồn đời, thi thoảng uống rượu cùng zai chỉ thấy cay và đắng. Nay thì vài ngày lại hết một chai Cognac, thì mới hiểu tại sao chú Saint mê loại này đến thế.

Hôm qua chị đi mua Cognac, con bán hàng cứ gạ chị mua thêm 1 chai Brandy, nó bảo cũng từ nho, nhưng chị xem cái mac nhập khẩu dán thêm vào lại thấy đề nguyên liệu chính là lúa mạch. Địch bốc máy điện thoại hỏi nhà Saint, nhưng ngượng nên thôi. Rút cục là chị nghe lời nó mua thử một chai Brandy về uống, thấy cũng được.

Nói có sách, mách có chứng, lần này chú đeo kính nhìn mà xem nhé.

Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-06-2005, 01:21 PM   #47
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

để khỏi giải thích dài dòng với cái nhãn dzỏm của bọn ADT kia anh cho cô cái link này vào mà đọc nhé.

Brandy

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Old 22-06-2005, 03:43 PM   #48
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Em chả bàn tới chuyện chai rượu hiếm hoi của bà chị. Chỉ không thích cái thái độ a dua a tòng, thấy cái gì cũng chọc mũi vào khoe hiểu biết, thế thôi. "Nay thì vài ngày lại hết một chai Cognac, thì mới hiểu tại sao chú Saint mê loại này đến thế.", dạ thưa hiểu là hiểu thế nào ạ??

Chào chào (_ _")
Old 22-06-2005, 06:23 PM   #49
Chị Hai
Khách

Chú Công tử buồn cười. Chú có vẻ cay cú đàn bà uống rượu như chị hay sao. Tầm chú mới chỉ khoe rượu, tầm chị khoe cái khác nên chú cứ nghĩ ai cũng như chú. Thế chị hỏi chú, chú Saint đưa cái topic này lên, mục đích là để mọi người cùng tham gia bàn luận hay hóng hớt. Chú thì cũng khác đếch gì chị mà lắm nhọt.

Một topíc đ éo thành công là một topic đ éo có người a dua a tòng, chú Bạc liêu nhà quê ạ.
Old 22-06-2005, 07:38 PM   #50
Ếch Cốm
Khách

Chi Hai, em chắc là mặt trước và sau của X.O ko bao giờ ghi là thành phần làm từ cái gì cả, chị ah! (em vừa nghía trộm thấy cái XO của chị sao lại giống của em thía, nhưng mà ngó mãi chẳng thấy chữ lúa mì hay mạch ở đâu sất). Còn cái nhãn drỏm của bọn nó dán vào cũng vớ cbn nó vẩn rồi. Bà chị đừng tin!

Bác 47 đâu rùi, viết đang hay mừ lại dừng là thế qué nào??? Ah, cháu vừa đi kiểm định một lần nữa là eau de vie = alcool à boire, tres fort, (một loại rượu rất mạnh) bác ah! Và tiếng anh là Brandy. Bác 47 vào viết tiếp đê, nhà cháu mấy ngày nay đợi hoài mà ko thấy bác đâu. Mong quá cơ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Old 22-06-2005, 08:22 PM   #51
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Người ta bẩu, cái gì đé o biết thì ngồi một xó mà nghe, hóng hớt cũng nhiều kiểu hóng hớt. Hóng hớt đọc để hiểu chứ ko phải nói leo các cụ. Đếch biết gì cũng tuếch toác bày đặt lên giọng, phản cảm thấy mẹ.

Chào chào (_ _")
Old 22-06-2005, 08:37 PM   #52
ETC
Thượng sĩ

Bài : 136

Trích dẫn:
Chị Hai viết:
...Nói có sách, mách có chứng, lần này chú đeo kính nhìn mà xem nhé...

Nếu Lúa Mới không đắt hơn chai này nhiều lắm thì mua Lúa Mới về mà uống cho an toàn và bảo tồn sức khoẻ, chị Hai à. Tầm tuổi này cũng nên nghĩ đến sức khoẻ của mình chút là vừa nhỉ

/ETC
ETC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-06-2005, 09:38 PM   #53
AK47
Khách

Có AK đây, mấy hôm nay mạng bị kẹt, bài vở nhiều...Chú Ếch Cốm làm gì mà kêu ồm oàm thế, anh là anh khoái ếch xào lăn xả ớt nhắm với ngò gai lắm đấy...

Té ra trên TL này nhiều người biết thưởng thức "rụ" nhiều thế mà từ trước đến giờ toàn khư khư ôm chai rồi uống một mình, thôi thì có bao nhiêu cái ngon cái đẹp bà con chỉ bảo nhau để thưởng thức cái chất nóng, cay, đậm đà nay luôn.

BRANDY (tiếp)

Quả đúng như mọi người đều biết, Brandy thực chất là một loại rụ mạnh và thường được dùg sau các buổi cơm tối đặc thù ở Châu Âu. Có chú nào ở trên bàn về chuyện uống Brandy cho khỏi chột bụng...chắc là khi ở trời Tây đã một vài lần được bạn bè mang Brandy sang phòng khi bị đau bụng rồi đây!! Mà đúng nhu thế, cũng như các loại rượu mạnh khác, Brandy từ xưa được dùng như một loại thức uống để chữa bệnh. Ở đất nước tiên tiến nhất nhì trên thế giới Anh Quốc, dân gian vẫn tin và truyền miệng nhau rằng Brandy là một loại nước "chữa nhiều loại bệnh". Người ta cho rằng cách chưng cất rượu được tìm ra từ những người Ả Rập gốc Ma Rốc (và cho đến nay người ta vẩn đồng ý vùng Ả Rập là nơi chưng cất rượu đầu tiên trên thế giới như Iran). Ngược lại, người ta lại tin rượu được chưng cất từ vùg Jerez khoảng năm 900 (sau Công nguyên). Tại Spain và Ý, từ thế kỉ 13 đã có rượu Brandy như một loại thức uống phổ thông chính vì thế mà có thể nói rằng Brandy gốc gác không phải ở Pháp như từ trước đến nay chúng ta vẫn nghĩ. Brandy của Pháp như Congac và Armagnac phải mất gần hơn 100 năm sau mới bắt đầu chuyện chưng cất rượu mạnh Brandy. Nguyên cớ của Pháp có dòng rượu mạnh Brandy theo một số nhà "rụ học" là từ một công nương xứ Italia là Catherine de Medici sau khi cưới vua nước Pháp đã mang theo hương vị của Brandy vào đất Pháp để sau này trở thành một trong các tên tuổi của dòng rượu mạnh Brandy gốc Pháp.

Các dòng Brandy tiếng tăm trên thế giới:
+ Brandy Pháp
Có lẽ mọi người sẻ nhao nhao lên Congac và Armagnac!..đúng quá rồi còn gì mà nói nữa? (sẽ có một bài viết cho từng loại sau-phần này chỉ là khái quát chung về dòng rượ mạnh Brandy). Đây là 2 dòng rất nổi tiếng cho thương hiệu Brandy Pháp. Tuy nhiên, còn có một dòng Brandy "nho" nổi tiếng khác mà có lẻ nhiều người biết là "FINE"

Tiêu chuẩn để đánh giá "Fine Brandy" là cách trộn lẩn hổn hợp nho từ các vườn nho khác nhau không có tiếng tăm và quy tắc điều chỉnh tỉ lệ của các loại nho khác nhau. Một số loại Fine trong dòng này mà ai cũng biết là Napoleon và VSOP, chúng thật sự không có nghĩa gì đối với "đặc trưng của rụ" cả và có một điều nữa là chúng chẳng có chứng nhận gì cho thời gian trữ rượu lâu năm mà từ trước đến giờ AK nghe rất nhiều người bàn tán.
+ Brandy Germany
Với khí hậu khá tương đồng như Pháp nhưng hầu như tất cả các loại rượu barndy của Ger đều chưng cất từ loại nho nhập khẩu từ France và Italy. Thậm chí một vài chủ sản xuất rượu còn nhập cả dung dịch nho lên men, hoặc thậm chí là từ Congac. Điều làm nên tiếng tăm của brandy Ger là cách ủ rượu trong các hòm rượu cũng bằng gỗ sồi lâu năm và được chăm sóc, kiểm tra hết sức cẩn thận. Muốn nhận biết rượu Brandy Ger chất lượng thế nào thì hay sem cách phân loại
- Hefe: Loại brandy chất lượng kém nhất sản xuất từ chất cặn bã của hổn hợp nho sau khi lên men.
- Branntwein: tương tự như thên nhưng được chắt lọc lại sau khi lên men tuy nhiên nồng độ khá cao và người Ger thường gọi đây là "nước có lửa"
- Weinbrand: chất lượng khá hơn, sau khi chưnng cất sẽ được ủ ít nhất 6 tháng trong thùng gỗ sồi. Theo truyền thuyết thì tên Weinbrand đầu tiên được dùng do Hugo Asbach để miêu tả loại rượu mà ông thích và sau này "chết tên" với dòng rượ này từ năm 1971
- Uralt/Alter: giống như trên nhưng được ủ trong thùng gỗ sồi ít nhất 1 năm. Loại này ngon nhất.
---
Phần này sẻ được tiếp tục.

Mệt quá!...phải đi làm ly double J.Daniel and coke thôi!...Các bác đang bàn chuyện thưởng thức rượu mà cứ như đang ở ngoài kia đánh nhau chửi nhau um tỏi lên...em là buồn lắm!...Làm thêm cốc J.D nửa thôi
Old 23-06-2005, 12:59 AM   #54
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Anh có đề nghị giản tiện thế này AK47 ạ, thay vì định nghĩa những tên gọi phổ thông (popular) như Brandy, Whisky, Vodka, Cognac, Rum ..etc.. em giải quyết cho anh cái link.
Còn để nêu cao tinh thần nịnh chị em nói chung, cổ võ tinh thần hào hoa nói riêng anh đề nghị mình nên tổ chức viết về cocktail và các thể loại mixing. Ai viết hay nhất thì phần thưởng là đi uống với anh và một em gái Thăng Long nữa. Tiền thì đương nhiên là bác Tỳn chi.

George S. Patton
Old 23-06-2005, 02:13 AM   #55
AK47
Khách

Mạng thì chập chờn...vừa thấy có bác Sên vào buôn vài lời...ai dè bác kêu em đưa link cho bác.
Bác Sên này, hình như bác nghĩ là em đoc net rồi dich linh tinh loè các bác à? Nếu thế thì bác kêu các chuyên gia gú gồ tìm cho bác đi. Và nếu có cái link nào hay ho như thế thì bác cũng cho em biết luôn. Các báo lá cải ở nhà mà có link của bác thì mừng lắm...
Chẳng có ai mà ngồi viết về rượu như thế này đâu bác ạ, nếu mà có thì các mục ăn chơi đã ngập tràn các bài viết về rượu rồi...bác chưa chi đã chụp mũ em...
Buồn...bác mở trang này thì bác ngồi đó mà say sưa rụ rụ chè chè đi...em buồn...xuống mâm dưới thôi...không viết nửa...
Old 23-06-2005, 03:30 AM   #56
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Chú AK47 thân mến, chú đàn ông đàn ang gì mà hay dỗi thế, anh nghĩ tại chú hay dỗi thế nên mạng nhà chú mới chập chờn.
Anh đồng ý là chẳng phải thằng x nào rỗi hơi mà ngồi nghiên cứu như chú, phải có sở thích, có đám mê mới ngồi lục lọi rồi đúc kết viết ra như chú. Xưa các cụ bảo: lời nói đọi máu, bây giờ chú viết cũng tốn alcohol ra trò. À quên nữa, anh cấm chú bảo anh khinh anh em dịch giả nhé, chú nên biết phiên dịch cũng là một nghề, đặc biệt bây giờ mở ra thế giới anh cũng chỉ mong được lên truyền hình thế giới mà đứng giữa nguyên thủ quốc ta với nguyên thủ quốc nó như cái chú dưới đây:

Videoclip về nội dung buổi gặp gỡ giữa thủ tướng và tổng thống Mỹ Bush

AK47, anh đồng ý những bài phổ cập giáo dục của chú là cực có ý nghĩa giáo dục, tuy nhiên, anh chỉ góp ý thôi chứ không hề có tí chỉ đạo nào như anh vẫn hay bị vu vạ. Chú với anh nên hợp tác viết về cocktails & mix drinks thế nó mới sành điệu.

Vì videoclip thế quái nào thu lại của CNN mà nhìn chả thấy chú phiên dịch, thôi anh để tạm cái pix này lên cho dễ hình dung.

George S. Patton

thay đổi nội dung bởi: Saint, 23-06-2005 lúc 03:33 AM.
Old 23-06-2005, 06:30 AM   #57
AK47
Khách

Em vẩn còn hờn đấy...không viết nữa.
Nói bác có giỏi thì gú gồ tìm web về rượu chư cái link Brandy ở trên, ai ngờ đâu bác đang nói chuyện rụ thì bác chuyển qua nghề dịch giả rồi đưa link linh tinh lên, chẳng ăn nhập gì với chuyện rụ chè của bác...
Em là em dỗi gấp đôi...ứ viết nữa...
Old 23-06-2005, 06:42 AM   #58
buôn thúng bán mẹt
Khách

X mẹ, cu kalas biết uống rượu mà hờn dỗi còn hơn dân mặc váy nhỉ! Đàn ông chó gì mà thế! Có khi Sen 4` nó nghi ngờ chú copy cũng phải.
Old 23-06-2005, 07:06 AM   #59
AK47
Khách

Rượu vào thì lời ra...nhưng em tuyện đối không chửi bậy ạ ...Ngồi cả buổi nhớ, suy nghĩ...rồi viết ra thế thì các bác lại nghi em copy hỏi sao em không cú? Bác nào tìm được bài viết như thế thì copy về đây, em trả tiền cho...
Cứ tưởng các bác nho nhã, biết và thưởng thức rượu, ai ngờ lại có kẻ buôn thúng bán mẹt chỏ vào vài câu mất hết cả hứng...Em thì không trách bác được...không chấp làm gì...nhưng chán!
Old 23-06-2005, 09:13 AM   #60
Bismarck
Chỉ giỏi quát con

Bismarck's Avatar

Bài : 3,902

Đấy, rượu với chè nốc cho lắm vào bổ béo gì đâu không thấy chỉ thấy hại gan hại dạ dày hại thần kinh và hại cả giới tính. Anh còn nhớ cái lần ở quán thịt chó có để ý đến đôi bạn ngồi chiếu bên cạnh, chả hiểu tâm đầu ý hợp mần răng mà bàn luận tuyền những vấn đề vĩ mô đẳng cấp thế giới. Rồi đến lúc bọn anh xong đợi tính tiền anh mới quay lại xem mặt thì thấy đôi bạn vàng ấy đã ngồi sát bên nhau quàng vai bá cổ mếu máo khóc không ra nước mắt, rồi ông trước ông sau nối nhau bò 4 chân mấy vòng quanh chiếu chả hiểu định đi đâu và làm gì, cứ mải miết chơi trò mèo đuổi chuột mãi thôi.

Anh thấy chú AK đã bắt đầu mếu máo rồi đấy. Chỉ chưa biết là đã bò được vòng nào chưa
Bismarck vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài