Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Cuộc sống nơi đất khách quê người
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-06-2005, 07:33 PM   #21
AK47
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
voicoi viết:
Mịa cái nhà AK này làm giá ghê quá. Cẩn thận không đại bác tứ phía điểm hỏa cho nó tung mịa ló to phích bi giờ. Có lói k thì bẩu?

Hahah...bác voi nhá, em có làm gì đâu mà bác bẩu là em làm giá ) , viết thì nhanh thôi nhưng em không muốn mình em độc tửu, thế thì khác chi mời anh em đến rồi em đem rịu của em ra uống một mình cho các bác thèm? Em không dám khoe chứ em...cũng muốn xem coi đại bác tứ phía điểm hoả của các bác uy lực cỡ nào mà...

P.s Sao mỗi khi nhìn thấy nick bác là em nhớ con ghệ của em thế không biết... :~
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 07:34 PM   #22
caspi
Đại úy

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 831

hehe ừ thì chờ AK nói về whiskey/whisky

Bây giờ là góp ý với AK47 về brandy:

Chú AK47 lấy tên những Chantre với Napoleon ra, nói với Tây coi chừng nó cười, ngượng lắm

Brandy là tên cả 1 giòng rượu lớn, bao gồm cả cognac, armagnac, grappa, eau de vie,... cho nên tuỳ uống với ai mà chọn thứ thích hợp.

Eau de vie hình như là Obstler bên Đức, là brandy từ hoa quả, như chú gì nói nó phải trắng như rượu gạo thì cũng 0 hẳn, nói chung nó 0 màu, nhưng anh nhớ nó có thể hơi ánh vàng vàng, miễn là 0 xanh đỏ như nhiều loại liqueur. Theo anh hiểu, Calvados của bọn Pháp làm từ táo, cũng phải nằm trong nhóm này, giống như chú nào ở Đức chọn Kirchwasser hay Williamschrist ( Birnenwasser ) chắc chắn là trúng.

Nếu 0 thích rượu "trắng", đi với 1 thằng thuần Pháp nên chọn 1 chai Armagnac loại ngon, còn hơn là 1 chai Cognac VS hoặc VSOP loại dở, mà các chú trong này toàn Hennessy XO thì cũng chả cần Armagnac, trừ phi muốn tỏ ra sành điệu có thể hỏi Armagnac XO. Còn nếu đi với Đức thì Asbach Uralt như chú nói cũng được, mặc dù anh nghĩ là Kirchwasser hay Williamchrist có lý hơn.

Với bọn Ý, có lẽ cũng nên như với bọn Đức, nếu bắt buộc phải là rượu có màu thì lấy Vecchia của chú AK47, còn nếu không cần thì nên uống Grappa.
caspi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 07:46 PM   #23
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 7,827

Đúng là bọn Irish giọng nhà quê nên đọc Whisky chại ra whiskey, tuy nhiên về gọi thế nào, tên như thế nào mới đúng là do các nhà sản xuất tự qui ước với nhau chứ hiện tại bản thân em chưa kiếm ra một cái tài liệu chính thống nào quy định.
Cái em viết ra là nhờ đọc đâu đó chứ cũng không hẳn là em nghĩ ra, thông tin có thể đúng, có thể sai có gì nhờ anh em giúp một tay chỉnh sửa.
Rượu em chỉ chơi hoặc whisky hoặc cognac còn chỉ cần một chút vodka là em lạnh cẳng luôn cả ngày hôm sau. Tình yêu Chuột có yêu cầu nói thêm về vodca với orangina giống hệt như một thời lạnh giá thằng em suốt ngày pha absoblute với galiano làm một nhát rồi leo lên xe máy lao vào đêm đông.

Đồng ý với bác Caspi về chuyện brandy, và đóng góp thêm là Cognac là Brandy nhưng Brandy chưa chắc đã là Cognac.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 07:47 PM   #24
AK47
Khách

hức...hức...huynh Caspi nói chí lí đấy! Brandy vốn dĩ là tên một dòng rượu lớn, AKa này muốn...nói nhiều về cái lớn rồi mới phân nhỏ thành các loại và cuối cùng là tên cùng các....hức...rịu mà anh em yêu thích. Chantre' với Napoleon là 2 loại trong dòng Brandy có tiếng tăm để anh em hình dung được khái quát về Brandy chứ Aka này có dám nói là đặc trưng nhất của Brandy đâu? Nếu nói với Tây thì cũng 5-7 loại Tây, cái loại mà uống rịu như nước mà chẳng biết gì về rượu thì nói làm gì.? hức...khà khà...
Em nói thêm với các bác tí là Eau-de-vie là tiếng Pháp, gốc và nghĩa là từ Pháp rồi mang tên thành một loại Brandy chứ không phải từ Obster bên Ghẹc man đâu. Híc!...hức...bác nào giải nghĩa đúng đi thì em mới có hứng tào lao thêm vài câu...
Ực....khà.. à à à.....hức!
Old 20-06-2005, 07:51 PM   #25
voicoi
Đại úy

voicoi's Avatar

Bài : 394

Chú AK sang nhà bánh cuốn mà xem ghệ chú có giống thế k? Anh ngồi làm ly ông già pha Coke chờ chú nâng ly uống cùng đây.
Old 20-06-2005, 07:58 PM   #26
AK47
Khách

Híc...nghe bác nhắc đến người yêu của em mà đứt từng đoạn ruột...nhảy qua bên kia tưởng là bác chụp được cô bé bán bánh cuốn trên đường LTT thì ai dè bác lại "chỉnh" em 1 quả. Hic...hức...Em buồn...
Bác nào có hứng nào, không lẽ không ai biết nghĩa của dòng rịu Eau-de-vie là gì sao?...em buồn thêm phát nữa
Ực...híc...hức...
Old 20-06-2005, 08:14 PM   #27
caspi
Đại úy

Trích dẫn:
AK47 viết:
Em nói thêm với các bác tí là Eau-de-vie là tiếng Pháp, gốc và nghĩa là từ Pháp rồi mang tên thành một loại Brandy chứ không phải từ Obster bên Ghẹc man đâu. Híc!...hức...bác nào giải nghĩa đúng đi thì em mới có hứng tào lao thêm vài câu...
Ực....khà.. à à à.....hức!
Ừ, tớ cũng 0 định nói nó bắt nguồn từ Ger, còn chú AK hỏi thế chắc vì nghĩa của nó, "nước sống", bắt nguồn từ ngày xưa người ta dùng nó để chữa bệnh, hình như bệnh nào mà hay đi cầu té re, chắc là dịch tả vì bọn Tây ngày xưa ở bẩn bị bệnh này hơi bị nhiều
Old 20-06-2005, 08:30 PM   #28
AK47
Khách

Hà ha...đúng là TL này không phải không có những bậc cao thủ ẩn danh. Bác Caspi nói đúng rồi. Eau-de-vie nghĩa theo tiếng anh là "water of life": tiếng vịt gọi là "nước của cuộc sống...coi như bác đã giải đáp trúng câu hỏi của em, quân tử nói là sẽ làm. Em hẹn bác 1 ngày để tiếp tục viết về dòng rượ lớn nhất này...
Nhân tiện mong các bác giúp em tí
http://diavn.free.fr/thanglong/showthread.php?t=2582
Old 20-06-2005, 09:48 PM   #29
ETC
Thượng sĩ

Gia nhập: Jan 2005
Bài : 136

Trích dẫn:
caspi viết:
...chú nào ở Đức chọn Kirchwasser hay Williamschrist ( Birnenwasser ) chắc chắn là trúng...

Tớ đóng góp 1 chút ý kiến của tớ về rượu Đức để cổ vũ Caspi. Rượu duy nhất tớ được uống có xuất xứ từ Đức là jagermeister

Nếu mọi thứ rượu Đức đều có vị giống thế, thì tớ kết luận rượu Đức uống như *****

/ETC
ETC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 10:49 PM   #30
caspi
Đại úy

Trích dẫn:
ETC viết:
Tớ đóng góp 1 chút ý kiến của tớ về rượu Đức để cổ vũ Caspi. Rượu duy nhất tớ được uống có xuất xứ từ Đức là jagermeister

Nếu mọi thứ rượu Đức đều có vị giống thế, thì tớ kết luận rượu Đức uống như *****

/ETC
Người nào của ấy, đi uống rượu thuốc như thế chắc là ETC vừa ăn bẩn xong phải tẩy ruột
Old 20-06-2005, 11:04 PM   #31
liv
Forever binh bét

liv's Avatar

Bài : 2,421

em cũng kết Jägermeister phết đấy. Là rượu thuốc hay k0 thì em chịu, chỉ thấy dân Tây đi ăn quán thỉnh thoảng hay làm 1 chén Jägie hoặc Underberg sau bữa ăn, nghe nói là tốt cho tiêu hóa gì đó ạ. Nhưng đúng cái kiểu ngọt ngọt như thế k0 chơi liền cả chai được, chỉ thi thoảng là 1 chén con thôi.
whisky thì em mới biết tí j.daniels, jim beam, ballantines, johny đỏ. Trong đấy em thấy thằng john đỏ chán nhất, nghe nói mấy cái màu khác ngon hơn, k0 biết có phải thế k0. Vodka thì em k0 thích tí nào, uống chả có mùi vị gì, chán.
liv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-06-2005, 11:22 PM   #32
ETC
Thượng sĩ

Trích dẫn:
liv viết:
...Trong đấy em thấy thằng john đỏ chán nhất...

Johny Walker chán chắc là vì bạn không biết cách uống rồi. Phải chọn 1 cái chén to, đế dày, rót từ từ tới độ ngang miệng chén. Đừng để sánh ra ngoài giọt nào.

Sau đó đổ cả chén đó vào nồi để kho thịt bò

/ETC
Old 21-06-2005, 12:10 AM   #33
liv
Forever binh bét

liv's Avatar

Bài : 2,421

Trích dẫn:
ETC viết:
Phải chọn 1 cái chén to, đế dày, rót từ từ tới độ ngang miệng chén. Đừng để sánh ra ngoài giọt nào.
Sau đó đổ cả chén đó vào nồi để kho thịt bò
/ETC

em lấy đâu ra thịt bò mà kho mới nấu. Theo ý bác thì để hôm nào em luộc trứng kiểu đó xem có ngon k0.
vừa nãy viết xong mới nhớ ra, các bác rủ cả em Uất vào cho nó xôm, em nó hay phải uống 1 mình tội quá.
liv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 12:39 AM   #34
ETC
Thượng sĩ

Tớ đọc 15 loại rượu của AK47 choáng quá. Bộ nhớ của tớ bé, nên tớ chia rượu trên thế giới thành 02 loại cơ bản sau:

- Loại uống được, và
- Loại không uống được.

Có nhiều lý do để không uống được 1 loại rượu nào đó. Để nhận biết rượu nào thuộc loại này có thể dựa vào 1 trong các tiêu chí như sau:

- Chưa nhìn thấy bao giờ
- Đắt tiền quá
- Rẻ, nhưng chán đến mức giá tiền cũng không cứu vãn được
- Ngon, vừa tiền, nhưng uống chóng hết hoặc chóng say

Tất nhiên loại uống được là phần bù của tập hợp trên, nghĩa là phải thoả mãn tất cả các tiêu chí: ngon, vừa tiền, khó uống (*), và quan trọng nhất là đã nhìn thấy ở đâu đó.

/ETC
(*) Cái này để đảm bảo uống không chóng hết hoặc chóng say
Old 21-06-2005, 12:55 AM   #35
uatkimhuong
Đại tướng

uatkimhuong's Avatar

Bài : 2,698

Trích dẫn:
liv viết:
vừa nãy viết xong mới nhớ ra, các bác rủ cả em Uất vào cho nó xôm, em nó hay phải uống 1 mình tội quá.

Ôi chị liv , thế mà chị vẫn còn nhớ em uống rượu 1 mình hả chị? Vâng, em cũng nghé qua chỗ uống rượu này xem các bác có kiểu gì độc đáo mà lại thanh nhã không để em hoc tập. Khốn nỗi, chả có kiểu nào mới, nên em cũng hơi buồn. Từ dạo đó tới nay em chuyển về chuyên ngành highland single malt, rất ít khi xô bồ loại khác. Bởi vì cái vị giác của em nó không được sành điệu, chỉ nhấm nháp được 1 loại rượu thôi. Đấy là khi em ở cái xứ khỉ ho cò gáy này thì em phải tạm chấp nhận uống rượu đấy thôi. Khi em về VN thì em luôn phải đi lùng mua loại rượu ngô chính cống của dân Cao bằng - lạng sơn về em uống dần chị ạ. Em thích uống loại rượu ngô ấy vì nó thơm mà không gắt, nặng mà không cay, trong vắt như nước sương đêm. Uống xong có cảm giác ấm áp lan tỏa từ cổ họng xuống dạ dày một cách từ từ, êm êm. Nhất là khi uống rượu đó vào ban đêm, giữa trời đất bao la chị ạ. Uống rượu là người ta phải uống cái tinh thần của rượu và cái hương hoa của trời đất nữa. Thế mới gọi là thỏa mãn được cái thú uống rượu của mình, phải không chị? Chứ nói thật, bây giờ em cầm ly pha le đáy nặng chịch có tí rượu wisky Glenfiddich, nốc 1 nhát, trong 1 cái quán bar ầm ĩ, em thấy chán kinh. Chả thấy say gì cả.........

thay đổi nội dung bởi: uatkimhuong, 21-06-2005 lúc 12:58 AM.
uatkimhuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 01:35 AM   #36
krat
Khách

Ca sĩ Sĩ Phú mất rồi đúng không anh Saint ??
Old 21-06-2005, 01:43 AM   #37
Ếch Cốm
Khách

Trích dẫn:
AK47 viết:
Hà ha...đúng là TL này không phải không có những bậc cao thủ ẩn danh. Bác Caspi nói đúng rồi. Eau-de-vie nghĩa theo tiếng anh là "water of life": tiếng vịt gọi là "nước của cuộc sống...coi như bác đã giải đáp trúng câu hỏi của em, quân tử nói là sẽ làm. Em hẹn bác 1 ngày để tiếp tục viết về dòng rượ lớn nhất này...

Bác 47, em thấy thắc mắc mãi là Eau de vie, bác lại dich sang tiếng em là water of life, rồi còn cả tiếng việt là "nước của cuộc sống", em cứ lăn tăn mãi bác ah! Em dốt, nên em chỉ biết tiếng anh thì gọi nó là Brandy, còn tiếng việt mình dịch lại thành..., thôi em xin phép khỏi bàn! ;)

Còn em dịch sang Tiếng vịt là: rượu trắng, rượu gạo, vì nó O màu, mà em cứ ngỡ nó màu trắng, mắt em hơi toét, bác thông cảm cho nhà em. Bọn bạn em thỉch thoảng cứ trêu nhau là, mày muốn eau de vie = Brandy, hay Robinet (chính là eau minérale naturelle, cái này có thể dịch là "nước của cuộc sống" hoặc nước khoáng, giống kiểu nước La vie í), vì chính tính O màu, vì độ trong của nó. Còn tại sao trong quảng cáo nhà mình dịch eau de vie la "nước của cuộc sống" thì em chịu, bó tay roài.
Nếu bác vẫn chưa thỏa, thì bác cứ viết tiếp đê , để em đi gọi Tây Pháp chính hiệu ra giả nhời cho bác!
Xin được bác chỉ giáo!
Old 21-06-2005, 02:48 AM   #38
Công Tử Bạc Liêu
Sến công tử

Bài : 5,217

Vẽ chuyện, cứ uống cho lắm vào đến lúc sâu rượu (như em) thì biết mặt nhau. Trẻ bẻ sừng khủng long mà tay run như cầy sấy.

Tác hại của một cuộc tình. Đau khổ. Chài. Rượu đê.

Chào chào (_ _")
Công Tử Bạc Liêu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 10:47 AM   #39
Saint
Like a virgin

Saint's Avatar

Bài : 7,827

chú Thomas còi bị run tay rồi à? bỏ mẹ nhỉ.
Anh thời kỳ uống khủng nhất là một tuần đổ vào người 7 chai 75cl, tuy nhiên không phải whisky mà là Remy martin. Con bà nó choáng đi, đi đứng vẫn okay, tay chả run tí nào nhưng nói trước quên sau, trí nhớ giảm sút ghê gớm về sau anh kiêng không đụng một giọt nào gần một năm. Ăn ngủ đúng giờ không thức khuya, mỗi ngày đọc sách ít nhất từ bốn đến năm tiếng rồi cũng trở lại bình thường.
Từ khi về lại VN cứ đến quý 4 là quý ăn ít ngủ ít uống nhiều anh lại bị trường hợp là thỉnh thoảng lao động quá sức đang ngồi đứng lên là tay run. May mà anh stop ngay không uống nữa chứ không thì bỏ mẹ rồi.
Dạo này đi khám sức khoẻ định kỳ, có bác sĩ theo dõi gan thận đàng hoàng chứ không đến u60 chắc tạch.

PS: anh lúc nào cũng có lý do để uống thế mới bỏ mẹ, Sĩ Phú mất rồi krat ạ.

The postings on this site are my own and don't necessarily represent my company's positions, strategies or opinions.

"The object of war is not to die for your country but to make the other bastard die for his."
George S. Patton

thay đổi nội dung bởi: Saint, 21-06-2005 lúc 11:23 AM.
Saint vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-06-2005, 11:48 AM   #40
Chị Hai
Khách

Ngày xưa chị chưa buồn đời, thi thoảng uống rượu cùng zai chỉ thấy cay và đắng. Nay thì vài ngày lại hết một chai Cognac, thì mới hiểu tại sao chú Saint mê loại này đến thế.

Hôm qua chị đi mua Cognac, con bán hàng cứ gạ chị mua thêm 1 chai Brandy, nó bảo cũng từ nho, nhưng chị xem cái mac nhập khẩu dán thêm vào lại thấy đề nguyên liệu chính là lúa mạch. Địch bốc máy điện thoại hỏi nhà Saint, nhưng ngượng nên thôi. Rút cục là chị nghe lời nó mua thử một chai Brandy về uống, thấy cũng được.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài