Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-12-2010, 12:45 AM   #41
Kamisama
xiền j

Gia nhập: Sep 2009
Bài : 302

Trích dẫn:
daohoakhach viết:
Kamisama, fallingwater: 2 bác cũng khuyên là không nên làm cho công ty Nhật à.

Sáng thứ 7 đang ôm vợ ngủ ngon lành thì hết sếp đến đồng nghiệp đến khách hàng gọi, gọi chán chê chuyển sang hình thức nhắn tin với mail. Tối chủ nhật cắm mặt vào viết báo cáo báo mèo. 2 ngày nghỉ nó còn hành cho thế thì các ngày bình thường nó bóc lột kiểu gì chắc bác cũng hình dung ra. Hôm nào cũng tầm 7h mới rời công ty, có hôm 11h đêm em gọi còn nghe bảo đang cắm chốt trên văn phòng chờ khách hàng check giao dịch, thế mà ứ được công thêm 1 đồng tiền làm thêm giờ nào. Em là em cú lắm. Nhật với nhẽo gì. Em xúi nhảy từ lâu rồi mà vẫn lưu luyến, đến độ bây giờ lại chuẩn bị tìm đường quay lại Nhật. Nản hết cả người.
Đấy là công ty zai nhà em còn là công ty thương mại, chứ như mấy bà chị em làm cho bọn Nissan, lương khởi điểm 4triệu, sau 2 năm bây giờ chưa đầy 6 triệu, hôm nào cũng làm tối mịt mới về, chưa kể nó bắt học tiếng Nhật kinh khủng, tiếng Nhật ngon rồi nó bắt học Toeic. Tết dương chả được thưởng đồng nào. Mỗi cái được nghỉ nhiều, cứ bên Nhật nghỉ là ở Việt Nam cũng nghỉ.
Nói thật với bác là em không làm cho công ty Nhật mà em còn ngán đến tận cổ. Em chỉ mong zai nhà em chăm chỉ cần cù học tiếng Anh tốt tốt tý còn bye bye Nihon đi chứ không không biết em còn cú đến bao giờ.

Trích dẫn:
daohoakhach viết:
Prisoner: Những người học giỏi tiếng Anh hầu hết là giỏi từ trước khi qua Nhật bác nhỉ.

Và những người đấy sau khi từ Nhật quay về thì tiếng Anh tụt dốc 1 cách thảm hại, nhất là nghe nói
Kamisama vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 03:12 PM   #42
michealphang
Đại úy

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 631

Trích dẫn:
daohoakhach viết:

michealphang: Tiếng Nhật nói lưu loát thì không cần phải lo lắng, bác nói vậy nhưng lại khuyên em không vào công ty Nhật là sao ạ?

Ý em là bác tiếng Nhật làu làu thì không nhất thiết phải làm cho công ty Nhật, mà làm đối tác với các công ty Nhật là ok rồi.

Bác có thể làm cho công ty Việt Nam, hay tự kinh doanh mà. Trong thời gian còn ở bển thì kết nối các nguồn đến lúc về VN thì bắt tay vào làm, gọi chúng nó sang mà thịt. Nói gì thì nói chứ thị trường Nhật vẫn là con bò sữa với bầu sữa căng mà, tranh thủ bú cật lực thôi .

Btw, nói tất cả các công ty Nhật đều trả lương thấp cũng có tí oan cho chúng nó. Em chỉ khuyên bác không nên làm cho công ty XD của Nhật ở đây thôi vì mặt bằng chúng nó trả thấp bỏ con mẹ.
Bác thử apply vào ngành tài chính, hoặc mấy shogo shosha có lẽ lương cao hơn vì với khả năng tiếng Nhật của bác thì nó lại xét theo level khác.
michealphang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 05:16 PM   #43
Blackwater
Đại úy

Bài : 584

Bạn daohoakhach đang làm xây dựng mà michealphang lại khuyên apply vào ngành tài chính thì làm ăn cái gì. Hàng ngày đi pha nước chè cho bọn nó à.
Blackwater vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 08:08 PM   #44
daohoakhach
Đại úy

Gia nhập: Jan 2006
Bài : 410

Trích dẫn:
Kamisama viết:
Sáng thứ 7 đang ôm vợ ngủ ngon lành thì hết sếp đến đồng nghiệp đến khách hàng gọi, gọi chán chê chuyển sang hình thức nhắn tin với mail. Tối chủ nhật cắm mặt vào viết báo cáo báo mèo. 2 ngày nghỉ nó còn hành cho thế thì các ngày bình thường nó bóc lột kiểu gì chắc bác cũng hình dung ra. Hôm nào cũng tầm 7h mới rời công ty, có hôm 11h đêm em gọi còn nghe bảo đang cắm chốt trên văn phòng chờ khách hàng check giao dịch, thế mà ứ được công thêm 1 đồng tiền làm thêm giờ nào.

Đây là tình trạng chung của công ty Nhật ở VN hay công ty bác zai nhà bác là cá biệt? Em đang làm ở Srilanka, tụi ở đây 5h chiều là tắt đèn tối om, còn mỗi đèn ở bàn của mấy ông Nhật với bàn em.

Trích dẫn:
Kamisama viết:
Tết dương chả được thưởng đồng nào. Mỗi cái được nghỉ nhiều, cứ bên Nhật nghỉ là ở Việt Nam cũng nghỉ.

Ở Nhật được nghỉ nhiều là so với VN chứ so với mặt bằng chung thì cũng không phải là nhiều lắm.

Trích dẫn:
Kamisama viết:
Em chỉ mong zai nhà em chăm chỉ cần cù học tiếng Anh tốt tốt tý còn bye bye Nihon đi chứ không không biết em còn cú đến bao giờ...
Và những người đấy sau khi từ Nhật quay về thì tiếng Anh tụt dốc 1 cách thảm hại, nhất là nghe nói

Nhật dạy từ vựng với dịch ngược xuôi nhiều, còn VN thì dạy ngữ pháp nhiều. Công bằng mà nói thì cả hai nước đều dạy tiếng Anh dở.

Trích dẫn:
michealphang viết:
Bác thử apply vào ngành tài chính, hoặc mấy shogo shosha có lẽ lương cao hơn vì với khả năng tiếng Nhật của bác thì nó lại xét theo level khác.

Mấy ngành này cần kỹ năng giao tiếp nhiều, với lại phải có chút kiến thức cơ bản. Chắc hơi khó cho em.

Em hỏi thêm câu nữa: Xin vào làm biên chế thì sao hả các bác? Làm giáo viên hoặc làm ở 1 viện nào đó?
Old 28-12-2010, 08:22 PM   #45
lasen
Đại úy

Bài : 333

Làm giáo viên hay làm ở viện nghiên cứu nào đó không phải là giải pháp hay đâu bác ới, làm giáo viên đại học nếu muốn kiếm được tiền thì phải chặt chém sinh viên (chuyện này chả hay ho tí nào) hoặc học viên sau đại học (nhưng bác phải là tiến sỹ mới được dạy) hoặc phải dạy ở những ngành hot mà các bác quan chức nhà ta cần bằng cấp phải học. Các viện nghiên cứu của ta thì bác biết rồi. Đấy là không kể môi trường ở đấy cạnh tranh không lành mạnh, không cứ phải bác có tài mà được dụng và được trả công xứng đáng.
lasen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 09:06 PM   #46
Thiên hoàng
Đại tướng

Gia nhập: Mar 2010
Bài : 1,329

Đồng nghiệp người Nhật của bác khach ở Srilanka có đông không? Em nghĩ hội Nhật tuyển bác một phần với mục đích là để đưa mình đi làm những công trình xa, người Nhật bị phái đi cũng là những người có trình kém hơn so với những người ở lại làm trong nước, cái này em tự phán đoán, không hiểu có đúng không?

Theo như bác nói thì cuối năm 2011 cưới, vợ thì tháng 4 năm 2012 ra trường, năm 2013 dự án công việc của bác hết có thể về Việt Nam được thì em nghĩ cho vợ sang một năm ở Srilanka cũng được đấy chứ! Thời gian đó với 2 vợ chồng trẻ không phải là quá lâu, vợ bác chịu thiệt không đi làm có 1 năm nhưng bù lại cũng có được một trải nghiệm kỷ niệm thú vị ở bển.

Kỹ sư Việt Nam làm liên quan đến IT, cơ khí, điện máy ở Nhật nhiều nhưng người làm về chuyên môn xây dựng và trình độ tiếng như bác (em đoán vì sang từ năm 2001 thì tiếng chắc đỉnh) thì ít hơn, cộng với kinh nghiệm làm việc ở Nhật nữa thì em nghĩ nếu về nước lương cũng phải tối thiểu 1500 USD. Nhiều người em quen bên này về nhà chỉ với cơ sở là tiếng Nhật thôi mà cũng được lương 1000 đến 1200 USD rồi.
Thiên hoàng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 09:18 PM   #47
daohoakhach
Đại úy

Trích dẫn:
lasen viết:
Làm giáo viên hay làm ở viện nghiên cứu nào đó không phải là giải pháp hay đâu bác ới, làm giáo viên đại học nếu muốn kiếm được tiền thì phải chặt chém sinh viên (chuyện này chả hay ho tí nào) hoặc học viên sau đại học (nhưng bác phải là tiến sỹ mới được dạy) hoặc phải dạy ở những ngành hot mà các bác quan chức nhà ta cần bằng cấp phải học. Các viện nghiên cứu của ta thì bác biết rồi. Đấy là không kể môi trường ở đấy cạnh tranh không lành mạnh, không cứ phải bác có tài mà được dụng và được trả công xứng đáng.

Em hỏi là để kiểm chứng lại chút xem thế nào. Bạn em học cùng về dạy ĐH mà than là lương thấp lắm.
Nghe nói nhà nước cũng có nhiều chính sách phát triển các viện này viện nọ mà không biết là đến đâu rồi.
Old 28-12-2010, 09:24 PM   #48
Blackwater
Đại úy

Khi nào các viện trên thế giới họ thôi không nghiên cứu nữa thì viện mình làm.
Old 28-12-2010, 09:27 PM   #49
daohoakhach
Đại úy

Trích dẫn:
Thiên hoàng viết:
Đồng nghiệp người Nhật của bác khach ở Srilanka có đông không? Em nghĩ hội Nhật tuyển bác một phần với mục đích là để đưa mình đi làm những công trình xa, người Nhật bị phái đi cũng là những người có trình kém hơn so với những người ở lại làm trong nước, cái này em tự phán đoán, không hiểu có đúng không?

Theo như bác nói thì cuối năm 2011 cưới, vợ thì tháng 4 năm 2012 ra trường, năm 2013 dự án công việc của bác hết có thể về Việt Nam được thì em nghĩ cho vợ sang một năm ở Srilanka cũng được đấy chứ! Thời gian đó với 2 vợ chồng trẻ không phải là quá lâu, vợ bác chịu thiệt không đi làm có 1 năm nhưng bù lại cũng có được một trải nghiệm kỷ niệm thú vị ở bển.

Kỹ sư Việt Nam làm liên quan đến IT, cơ khí, điện máy ở Nhật nhiều nhưng người làm về chuyên môn xây dựng và trình độ tiếng như bác (em đoán vì sang từ năm 2001 thì tiếng chắc đỉnh) thì ít hơn, cộng với kinh nghiệm làm việc ở Nhật nữa thì em nghĩ nếu về nước lương cũng phải tối thiểu 1500 USD. Nhiều người em quen bên này về nhà chỉ với cơ sở là tiếng Nhật thôi mà cũng được lương 1000 đến 1200 USD rồi.

Ở chỗ em người Nhật của công ty em khoảng 20, còn người Nhật đến từ nhà thầu phụ thì có vài chục người nữa.

Nói chung người Nhật ở nước ngoài có 2 loại:

Một là ở lâu ở nước ngoài (khoảng trên 10 năm) nó thành quen, quan hệ với gia đình lỏng lẻo nên tâm lý là về cũng được mà không về cũng chẳng sao
Hai là cũng muốn về nhưng vì một số lý do như ngại đi tìm việc ở công ty khác hoặc cũng tiếc một khoản trợ cấp khá lớn (bằng khoảng một nửa lương) khi làm ở nước ngoài, hoặc có những lý do khác mà em không biết.
Em thì không muốn rơi vào trường hợp 1, dưng mà công ty thì có vẻ muốn em đi theo hướng này.

Cái ý qua Srilanka ở 1 năm của bác cũng rất hay. Chỉ có điều là điều kiện sinh hoạt ở đây hơi kém.

Bác nói tiền lương toàn là USD, vậy gần đây dân mình toàn nhận lương bằng USD hả bác? Chắc là do đồng VN mất giả phải không?
Old 28-12-2010, 10:17 PM   #50
Anh hùng
Đại tướng

Bài : 2,025

Trích dẫn:
Coquette viết:
Những người đi học ở Nhật thường cứ coi tiếng Nhật như Cửu âm chân kinh quyển Thượng vậy, bảo rời ra một cái là giãy nảy, kêu là "mình có lợi thế tiếng Nhật, giờ bỏ đi thì chết à".

Không chết nhưng mà công sức học như trâu mấy năm, đi làm rồi vẫn phải cày thêm tiếng Nhật như thường, bây giờ bác bảo bỏ dễ dàng như vậy sao. Hơn nữa không biết các bác khác thế nào, em và những người em quen khi đã học tiếng Nhật rồi thì đều có sự yêu thích đối với cái ngôn ngữ giun dế này....
Anh hùng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-12-2010, 10:17 PM   #51
Kamisama
xiền j

Trích dẫn:
daohoakhach viết:
Đây là tình trạng chung của công ty Nhật ở VN hay công ty bác zai nhà bác là cá biệt? Em đang làm ở Srilanka, tụi ở đây 5h chiều là tắt đèn tối om, còn mỗi đèn ở bàn của mấy ông Nhật với bàn em.

Là tình trạng chung của tất cả những người em biết đang làm cho bọn Nhật bác ạ. Công ty của zai nhà em thuộc dạng đỡ hơn nhiều so với các công ty khác đấy ạ. Với lại zai nhà em làm sales nên cũng khó tránh khỏi được trường hợp khách hàng gọi ngoài giờ. Bạn zai nhà em thứ 7, chủ nhật còn đi làm tối mịt mới về cơ. Cá nhân em thấy bọn nó bóc lột tối đa sức lao động của mình

Trích dẫn:
daohoakhach viết:
Ở Nhật được nghỉ nhiều là so với VN chứ so với mặt bằng chung thì cũng không phải là nhiều lắm.

Thì đang so với VN mà bác. Nhưng cũng ít công ty nghỉ theo kiểu của bọn Nissan lắm. Thường thì nó sẽ nghĩ theo luật của VN chứ không nghi theo lịch của Nhật + VN
Trích dẫn:
daohoakhach viết:
Bác nói tiền lương toàn là USD, vậy gần đây dân mình toàn nhận lương bằng USD hả bác? Chắc là do đồng VN mất giả phải không?

Cái này tùy Công ty thôi bác, nhưng em thấy thường thì lương cao mới được tính theo USD. Từ hồi về VN zai em làm cho 2 công ty thì đều nhận bằng tiền Việt, nhưng 1 chỗ là tính theo tiền Việt, chỗ bây giờ là tính theo tiền đô rồi quy ra tiền Việt theo tỷ giá vào ngày chuyển khoản ( Nên suốt ngày cứ thấy giá đô lên là cười rạng rỡ ). Bạn em cũng có người tính theo tiền Việt, cũng có người tính theo tiền đô. Nhưng những người được tính theo tiền đô toàn là lương bét nhất 10 triệu
Trích dẫn:
Anh hùng viết:
em và những người em quen khi đã học tiếng Nhật rồi thì đều có sự yêu thích đối với cái ngôn ngữ giun dế này....

Em thấy những người xung quanh em cũng thế. Nhiều lúc em hỏi zai: " Anh học tiếng Nhật từng đấy năm rồi mà không thấy chán à ? " " Chán sao được? Tiếng Nhật hay mà "
Old 28-12-2010, 10:54 PM   #52
Thiên hoàng
Đại tướng

Bài : 1,329

Trích dẫn:
daohoakhach viết:

Cái ý qua Srilanka ở 1 năm của bác cũng rất hay. Chỉ có điều là điều kiện sinh hoạt ở đây hơi kém.

Ở những nước nghèo mặt bằng chung có thể kém nhưng nếu có tiền thì sống thoải mái hết bác ạ. Mấy tay Nhật làm việc ở VN mình sống như đế vương ý! Bác hưởng lương chuyên gia, nhân viên chính thức một năm 2 kỳ bonus? cùng trợ cấp làm việc ở nước ngoài thì em nghĩ chuyện sinh hoạt không vướng đâu.

Câu hỏi về lương thì như bạn Kamisama đã trả lời bác ý. Cứ quy ra đô cho nó nhỏ gọn, khi phỏng vấn được hỏi về expected salary quy ra tiền Đồng thì to lắm.

Trích dẫn:
Kamisama viết:

chứ như mấy bà chị em làm cho bọn Nissan, lương khởi điểm 4triệu, sau 2 năm bây giờ chưa đầy 6 triệu, hôm nào cũng làm tối mịt mới về, chưa kể nó bắt học tiếng Nhật kinh khủng, tiếng Nhật ngon rồi nó bắt học Toeic.

Chị của bạn Kamisama hưởng mức lương như vậy thì kể không cao lắm nhỉ! Làm pha nước hay sao mà thấp thế! Đùa vậy thôi, với những công ty sản xuất thì mình khuyên không nên làm cho những công ty tên tuổi làm gì, lương thấp lắm. Nếu tiếng khá thì có chỗ 1200 USD có thể thỏa thuận thêm hoặc vị trí này cũng được
Thiên hoàng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-12-2010, 11:24 AM   #53
Kamisama
xiền j

Trích dẫn:
Thiên hoàng viết:
Chị của bạn Kamisama hưởng mức lương như vậy thì kể không cao lắm nhỉ! Làm pha nước hay sao mà thấp thế! Đùa vậy thôi, với những công ty sản xuất thì mình khuyên không nên làm cho những công ty tên tuổi làm gì, lương thấp lắm. Nếu tiếng khá thì có chỗ 1200 USD có thể thỏa thuận thêm hoặc vị trí này cũng được

Bọn Nissan nó trả lương theo khung của nó bác ạ, mình không mặc cả được, chính xác là không được mặc cả, cứ mới vào thì mức lương như thế, 6 tháng sau tăng tương như thế, như thế, ... Tất cả đều theo chuẩn, theo khung hết. Em với zai toàn xui mấy bà ý bỏ đi chứ lương như thế thì thấp quá, nhưng mấy bà ý có tư tưởng ở lại học thêm tiếng Nhật, với lại cứ sợ đi chỗ khác khó kiếm việc. Làm thì vất, áp lực thì lớn mà lương thấp tè. Trưởng nhóm của 1 chị đi tu nghiệp ở Nhật 1 năm về mà lương có 5,5 triệu, bảo làm hết 2 năm ràng buộc theo hợp đồng là biến. Bên đấy toàn thế cả bác ạ

Edit: Em vừa xem mấy cái link bác chèn. Khổ lắm cơ bác ơi, mấy bà ý còn chả thèm tìm việc cơ. Cứ cắm đầu vào Nissan. Với lại mấy bà ý toàn hoc cơ khí với điện chứ không phải học ngoại ngữ nên cái job phiên dịch chắc không apply được bác ạ
Old 29-12-2010, 10:55 PM   #54
michealphang
Đại úy

Bài : 631

Trích dẫn:
Blackwater viết:
Bạn daohoakhach đang làm xây dựng mà michealphang lại khuyên apply vào ngành tài chính thì làm ăn cái gì. Hàng ngày đi pha nước chè cho bọn nó à.

Bác này hỏi câu ấu trĩ nhể. Em khuyên làm sales chứ ai khuyên làm nghiệp vụ.

Với trình độ kỹ sư xây dựng, đã có kinh nghiệm đi làm cho công ty Nhật, ngôn ngữ làu làu rồi thì chắc đủ khả năng làm sales/trading mảng tài chính. Thường những người giỏi môn tự nhiên thì cũng có tố chất kinh doanh.

Làm nghiệp vụ thì phải học và được đào tạo chuyên ngành. Mà nhân viên nghiệp vụ ngành tài chính/ngân hàng Nhật ở đây thì lương cũng không cao. Thế thà em vành khuyên bác ý vào mẹ nó công ty xây dựng của Nhật ở đây cho tiện.
michealphang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-12-2010, 12:06 AM   #55
Coquette
Đại tướng

Coquette's Avatar

Gia nhập: Feb 2005
Bài : 1,551

Trích dẫn:
michealphang viết:
Làm nghiệp vụ thì phải học và được đào tạo chuyên ngành. Mà nhân viên nghiệp vụ ngành tài chính/ngân hàng Nhật ở đây thì lương cũng không cao. Thế thà em vành khuyên bác ý vào mẹ nó công ty xây dựng của Nhật ở đây cho tiện.

Ở đây là ở Việt Nam ấy hả bác? Chứ ở Nhật lương về mảng investment bank, kinh nghiệm tầm 3-4 năm là 7.000.000JPY/năm, 5-7 năm thì phải trên 10.000.000JPY/năm. Xem ra cũng chẳng kém Mỹ là mấy.
Old 30-12-2010, 12:17 PM   #56
Nguoicongaingo
Chu du thiên hạ để.. dạy buồn cười

Nguoicongaingo's Avatar

Gia nhập: Apr 2005
Nơi Cư Ngụ: __Game Show____ Đã tiêu: 50
Bài : 3,423
Send a message via Yahoo to Nguoicongaingo

Trích dẫn:
daohoakhach viết:
Rủi hơn nữa là công ty này có vài công trường ở nước ngoài nên em bị điều đến một nơi khỉ ho cò gáy mãi tận Srilanka (ở gần Ấn Độ) để làm một công trình thủy điện khá lớn (nghe đâu là vốn ODA của Nhật).

Vấn đề là gái nhà em hiện giờ đang học ở Nhật và khoảng cuối năm sau thì em định cưới. Đầu năm sau nữa (tức năm 2012) thì gái nhà em sẽ tốt nghiệp và dự định về làm ở Việt Nam (vì một mình cày bừa ở Nhật thì cực lắm).

Các bác cứ sa đà vào tư vấn nghề nghiệp mà quên mất các chi tiết này. Hiện tại, bác này ở Srilanka, gái (bạn gái chưa phải vợ) đang ở Nhật. Một năm gặp nhau được 2-3 lần. Tít cuối năm sau (cuối 2011) mới định cưới tức là 2 bên chưa có sự bàn bạc thống nhất, cuối năm vẫn là khái niệm xa xôi, cuối năm sau hay đầu năm sau nữa hoặc giữa năm sau nữa cũng thế cả, chưa xác định cụ thể về thời gian. Gái thì kiểu gì học xong cũng quyết về Việt Nam rồi.

Em nghĩ để chắc ăn, bác cần tính đến chuyện cưới sớm lên, làm cái đăng ký kết hôn ở sứ quán chẳng hạn. Cứói rồi thì bác mới có động lực bỏ việc hoặc về VN cùng vợ để tìm việc mới được. Việc của bác bây giờ có thể vất vả nhưng em đoán chắc là bác sẽ tiết kiệm được nhiều tiền, bác bỏ việc bây giờ cũng phí lắm, nhỡ đâu cuối năm sau có gì thay đổi về tình cảm thì sao, bác về Vn rồi muốn quay lại Nhật cũng khó hơn. Bác quyết về VN là vì muốn gần vợ, chứ nếu độc thân 1 mình, em nghĩ chưa chắc bác đã thích về ngay.

Nguoicongaingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-12-2010, 12:31 PM   #57
Quỳ Hoa Bảo Điển
Liệt sĩ

Gia nhập: Nov 2010
Bài : 259

Cứ làm đến khi vợ về thì cũng về luôn, nên vào SG làm cho nó lành nếu khoản ngoại giao của bác yếu.

Liên danh Technip/JGC cũng lưu manh lắm , lương cho người Việt không cao đâu, tụi nó được Việt Nam hóa rồi.
Quỳ Hoa Bảo Điển vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-12-2010, 02:21 PM   #58
Blackwater
Đại úy

Trích dẫn:
Quỳ Hoa Bảo Điển viết:
Cứ làm đến khi vợ về thì cũng về luôn, nên vào SG làm cho nó lành nếu khoản ngoại giao của bác yếu.

Liên danh Technip/JGC cũng lưu manh lắm , lương cho người Việt không cao đâu, tụi nó được Việt Nam hóa rồi.

Cũng không hẳn là Việt Nam hóa mà bọn nó chủ yếu thuê kỹ sư mình làm draftman thôi nên lương không cao là phải. Mà nói chung chỉ thấy mỗi nước mình là kỹ sư ra trường ngồi vẽ như CADman.
Old 01-01-2011, 06:31 PM   #59
daohoakhach
Đại úy

Tiện nói về chuyện kỹ sư ra làm CADman em hỏi thêm chút về nội dung công việc về ngành xây dựng ở VN.

Hồi trước em làm ở JP thì kỹ sư nói chung là sẽ quản lý công trường, sắp xếp công việc lên kế hoạch hàng ngày, hàng tuần, hàng tháng, đặt mua vật liệu, thuê máy móc, công nhân.
Ngoài ra còn làm survey ở công trường, tính toán số liệu, chuẩn bị working drawings, chuẩn bị tài liệu cho inspection, inspection xong xuôi thì gửi tài liệu cho bên employer để thanh toán tiền.
Tóm lại là từ A đến Z làm tuốt. Tất nhiên hồi ở JP em mới vào làm nên chưa phải làm nhiều, mấy người vào được khoảng 3 năm trở lên thì hầu như là làm sạch sẽ.

Nhưng mà ở Srilanka thì hoàn toàn khác, CAD operator thì chỉ chuyên vẽ, mà vẽ cực chậm. (kém xa mấy chú vẽ thuê ở cổng trường XDHN)
Site engineer thì toàn ngồi ở công trường trừ khi meeting mới về office. Tính tiền thì bọn QS làm, đo đạc thì có bọn surveyor. Nói chung là mỗi người một việc.
Mới xem qua thì thấy sự phân bố rất chuyên nghiệp nhưng không hiểu sao hiệu suất công việc thì không được cao lắm.

Vậy em hỏi là nhà mình kỹ sư xây dựng làm việc giống bên nào hơn hả các bác?

Bác gái ngố: bác ở Tsukuba có phải ko? Thanks bác đã góp ý nha.
Old 01-01-2011, 10:53 PM   #60
AnhGia
Đại tướng

AnhGia's Avatar

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 1,756

Anh đồ là xây dựng ở VN giống như Nhật ;) , trong khi Bắc Mỹ lại giống Srilanka

AnhGia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài