Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ
Trang đầu | TL-Lib | Lý lịch | Thành viên | Mật thư | Đăng ký          

Go Back   Diễn đàn Thanh Niên Xa Mẹ > 4 - Tâm sự của người "lỡ bước đi Tây" > Tâm sự, gỡ rối tơ lòng
Bí danh
Mật khẩu
Hỏi đáp Thành Viên Lịch Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 31-10-2010, 09:22 PM   #181
Tây Độc
Thôi Chấn Độc

Tây Độc's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Nơi Cư Ngụ: Here
Bài : 10,681

Chưa thấy bạn nào nói đến chuyện sợ cưới vì lý do như thế này nhỉ?
Old 31-10-2010, 09:36 PM   #182
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Gia nhập: Jun 2007
Nơi Cư Ngụ: nơi bình minh thức dậy
Bài : 1,778

À em nghĩ hôn nhân thì có lẽ hơi nhiều rủi ro và thằng nào sợ rủi ro như em thì có lẽ không nên dấn thân vào thôi. Nhưng nói thật là em thấy quá nhiều các bạn nhìn ngoài thì bóng lộn về nhà cào cấu chửi bới nhau rồi đủ trò khác, nếu nói là tâm lý không bị tác động gì thì không phải. Các bạn cũng toàn yêu chán sống thử chán mới cưới chứ không phải lạ lẫm gì nhau.

Còn việc làm single mum thì đấy là câu hỏi em đang tự đặt ra cho em chứ em đâu có nói chắc chắn đời em sẽ đi theo hướng đấy. Dĩ nhiên em biết nó nhiều cái rất dở nhưng đấy cũng là 1 option cho mình lựa chọn.

Còn thì em chưa bao giờ nghĩ đến việc nhờ chồng. Nói chung phụ thuộc kinh tế là phụ thuộc chính trị, tuy mức độ phụ thuộc có thể khác nhau nhưng kiểu gì cũng có. Êm đẹp thì chả sao nhỡ có sự vụ gì, thì không bao giờ phải vì miếng cơm manh áo mà sống với người đàn ông mình chẳng còn muốn nhìn thấy nữa, thế cho cả 2 bên đều nhẹ nhàng.
Em biết nhiều bạn ném đá em vì em theo chủ nghĩa bi quan nhưng em mắc bệnh hay tính đến tình huống xấu nhất xem lúc đó liệu mình có tỏi không
Birds, please help me send him a few words
Hey, that person who is traveling in a distant land
do you still remember the person who sits and watches the wings on the sky?
How come I still don't see you ...
Bạch Ngọc Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 09:40 PM   #183
hth244
Đại úy

Gia nhập: Feb 2006
Bài : 530

Em có chồng rồi:d Có con rồi:d Nhiều lúc cũng bi quan giống bạn bạch. Nhưng sáng ra, (sau lúc nghĩ như bạn Bạch vì cay cú vì chồng vô tâm, chồng mải chơi, bố mẹ chồng áp đặt abc bla bla) thấy một lão tồng ngồng cùng dọn dẹp nhà cửa, cho con ăn rồi cho con đi học thì cũng ko thấy thế nữa,

Nói chung là một đứa trẻ thì nên sống có cả cha và mẹ thì mới phát triển tâm hồn trọn vẹn được. Đấy là quan điểm em thế.

Bác DYM phải send link cho xã đọc cho bác ý sướng nhỉ ( Mẹ con giữ gìn nhá)
Old 31-10-2010, 10:17 PM   #184
langkhach
Trung sĩ

Gia nhập: May 2006
Bài : 47

Mình biết khá nhiều bà mẹ độc thân, và một vợ hai chồng, các con đều tự lập hơn so với con các gia đình bình thường khác mà mình biết (ở VN)
langkhach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 10:39 PM   #185
Ardent68
nốt cái sòn

Gia nhập: Jul 2007
Bài : 803

Anh thấy một số bạn viện dẫn lý do "rủi ro" để không tiến tới hôn nhân và anh có thể lấy tư cách là một người làm trong lĩnh vực đầu tư mà nói rằng lý do của các bạn là, nói một cách diplomatic nhất, là downright stupid . Ý anh là các bạn chả hiểu mịa gì về rủi ro. Rủi ro trong đầu tư không chỉ có nghĩa là các bạn sẽ chắc chắn "mất", mà còn có cả khả năng "được" nữa.

Vấn đề thứ hai ở đây là chả có gì free cả. Hôn nhân nó giống như một khoản đầu tư mà cách tốt nhất mình có thể làm được là cố gắng để xác suất ăn nhiều hơn thua. Nào,chẳng ai có thể nói là mọi khoản đầu tư đều tốt, nhưng nếu không đầu tư thì sẽ không có return, đơn giản là vậy.

Một người phụ nữ quyết định làm single mum để tránh rủi ro của hôn nhân tư nhiên ôm vào mình rủi ro nhân đôi của việc nuôi con mà đáng ra có thể chia sẻ với đối tác khác được.

Thà các em cứ nói thẳng giai Việt bên cạnh các em lởm/nghèo/đần quá chưa xứng tầm, hay là bản thân mình xấu/hâm/lãnh cảm có khi nghe nó còn chân thành hơn là dùng thuật ngữ "rủi ro" ở đây.

Hehe...
Ardent68 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 11:07 PM   #186
chicken
Khách

Bài : n/a

Trích dẫn:
langkhach viết:
Mình biết khá nhiều bà mẹ độc thân, và một vợ hai chồng, các con đều tự lập hơn so với con các gia đình bình thường khác mà mình biết (ở VN)

Nhiều bạn hay nhìn xuống nhỉ
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 11:29 PM   #187
langkhach
Trung sĩ

Gia nhập: May 2006
Bài : 47

Trích dẫn:
chicken viết:
Nhiều bạn hay nhìn xuống nhỉ

Nhiều bạn sợ sự thật nhỉ
langkhach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 11:31 PM   #188
chicken
Khách

Bài : n/a

sự thật gì hả bạn?
   Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 11:53 PM   #189
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
Bạch Ngọc Hoa viết:
Em biết nhiều bạn ném đá em vì em theo chủ nghĩa bi quan nhưng em mắc bệnh hay tính đến tình huống xấu nhất xem lúc đó liệu mình có tỏi không

Bây giờ giả sử: Một là vì lý do nào đó tiêu cực như suy nghĩ, Bạch sẽ là Single mum, hai là nếu Bạch có chồng bình thường, chồng thậm chí hiền lành và hơi cù lần trong việc kiếm tiền, sống loanh quanh ở HN chả đi nước ngoài học hành bao giờ, bonus thêm tính gia trưởng của giai Việt nữa nhưng rất yêu Bạch vì Bạch xinh và giỏi (giả sử thế ) và rất mực thương con, lại có vòng tay ấm nữa.

Bạch sẽ chọn điểm 1 hay là điểm 2 ?
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 31-10-2010, 11:58 PM   #190
kenzoman
Đại tướng

kenzoman's Avatar

Gia nhập: Mar 2005
Bài : 1,479

Bạch cứ nâng cao quan điểm single Mum, chứ chắc chưa có GD, chưa có con, chưa cảnh ấm êm rồi li tán, chưa cảnh đợi chồng mòn mỏi về ăn cơm, hay chưa cảnh ngóng chồng về trông hộ con cho mình đi giải lao, hò hẹn ... Trải qua mới biết người đàn bà khao khát người đàn ông trong GD thế nào. Mình quen ko dưới 5 trường hợp gái xinh, có kinh tế, có nhà riêng, có con chung, khăng khăng bỏ chồng xong giờ nói chuyện thân tình chỉ nói 1 câu: giờ em muốn ai tặng cho em 1 người đàn ông

Thế đấy, chưa kể thể loại gái này mong manh dễ chén chỉ béo mấy chú phi công chuyên nghiệp, cộng cảnh mặc cảm người đời ngó nghiêng nữa. Bạch cứ tưởng muốn là làm được như chuyện "công ty" hả em. Tình cảm đâu phải thứ phấn đấu mà có chứ em
kenzoman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 12:19 AM   #191
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Em nghĩ rằng quan điểm về hôn nhân thì không có chuyện anh đúng tôi sai đâu. Thế nào là đúng hay là sai còn tùy vào hoàn cảnh cụ thể nữa.
Em chỉ nói rằng nếu không có gia đình thì làm single mum cũng là một giải pháp. Em không nâng cao quan điểm làm single mum mà là các bạn tự suy ra thế. Em không bảo kiên quyết đời em phải làm single mum vì giai cạnh em bựa quá. Yêu nhau hay không, không phải chỉ dựa vào việc giai giàu hay không giàu, hiền hay không hiền, tử tế hay không tử tế. Công bằng mà nói giai xung quanh em đa phần rất tử tế với em. Nhưng vấn đề là em là bạn chứ không cặp bồ với họ. Bạn tốt và bồ tốt vẫn có độ vênh nhất định.
@ bạn Tú Anh: Em chả chọn cái nào vì chả việc gì phải chọn khi mà option nào cũng dở hơi. Em chọn cứ sống như em đang sống cũng vui chán.
Old 01-11-2010, 12:27 AM   #192
Nguyễn Tú Anh
Đại úy

Gia nhập: Dec 2007
Bài : 368

Trích dẫn:
Bạch Ngọc Hoa viết:
Em chọn cứ sống như em đang sống cũng vui chán.

Mình biết thế nào Bạch cũng trả lời thế này mà )
Nguyễn Tú Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 02:37 AM   #193
hanoimoi
Liệt sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 83

Một khi khát khao TD không trỗi dậy trong em Bạch hàng đêm thì Single Mom là sự lựa chọn có thể hiểu. Cũng may là số lượng phụ nữ như vậy không nhiều, hehe
hanoimoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 03:20 AM   #194
TVBK
Đại úy

Gia nhập: Nov 2008
Nơi Cư Ngụ: Bãi Cát
Bài : 616

Năm ngoái đứa bạn thân em làm đám cưới giai 79 lấy vợ 90 hay 91 gì ý. Lúc cưới em hỏi mày định đặt ở đâu thế thằng bạn thân kêu là cô dâu muốn làm ở Horison giá đâu loanh quanh hai mấy đô một người. Cưới xong chú rể méo mặt đi trả nợ cô dâu có phải làm gì đâu. Nhiều lúc các bạn gái rất chi ảo tưởng về chồng mình nhé. Cứ đòi hỏi này nọ để rồi chồng mình cày cọc cả đời làm trả nợ cho cái đám cưới của khách sạn 5sao.( Cái tội lấy vợ trẻ là thế mà hihihi)
Old 01-11-2010, 03:27 AM   #195
Bạch Ngọc Hoa
less is more

Bạch Ngọc Hoa's Avatar

Em xin lỗi nhưng giai không dạy được vợ thế là hơi bị ngu. Gái không phải muốn là được, nhất là khi gái không phải lo cày trả nợ.
Vấn đề là giai kém bản lĩnh thôi.
Old 01-11-2010, 03:27 AM   #196
TVBK
Đại úy

À tiện đây các bác cho em hỏi luôn giá đi đám cưới của người bình thường là bao nhiêu? với bạn thân là bao nhiêu cho hợp lý.Cho em xin cái giá chung chung. Và nếu gửi phong bì mừng bao nhiêu thì hợp lý chứ không sau này lỗ vốn quá thì em thiệt.
Old 01-11-2010, 03:32 AM   #197
TVBK
Đại úy

Trích dẫn:
Bạch Ngọc Hoa viết:
Em xin lỗi nhưng giai không dạy được vợ thế là hơi bị ngu. Gái không phải muốn là được, nhất là khi gái không phải lo cày trả nợ.

Bạch tiểu thơ quá lời tất cả là chiều vợ thôi. Mà chiều người mình yêu em nghĩ đàn ông trên tathy quá nửa là dám hy sinh vì tình yêu mình. Cái chính vợ nó cũng biết nó có cửa làm ăn trả nợ nhanh nhanh thôi mà.
Old 01-11-2010, 03:34 AM   #198
hanoimoi
Liệt sĩ

Gia nhập: Oct 2010
Bài : 83

Trích dẫn:
Bạch Ngọc Hoa viết:

Em Bạch đúng là trẻ người non dạ, nhìn cuộc đời sau tàu lá chuối. Trời sinh người, sinh tính, có dạy vào mắt. Khối thằng khôn ranh còn bó tay nữa là thằng ngu.
hanoimoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 03:47 AM   #199
noname_nonick
Đại tướng

Gia nhập: Jul 2006
Bài : 1,066

Thời buổi này thì vẫn có thêm giải pháp là sống thử trước khi cưới mà các bác. Như bạn Bạch ở Tây thì chuyện này càng bình thường và không phải ngại gì chuyện bên ngoài xì xầm. Hoặc không thì cứ tự do hẳn như bọn Tây, cứ sống cùng nhau và sinh con đẻ cái, mỗi người vẫn có thể có 1 thế giới riêng nếu muốn, sau có vấn đề gì thì chia tay cũng đỡ phức tạp. Nhưng nói là vậy, mình là người VN, sinh ra và sống đến lúc trưởng thành mới xuất ngoại thì dứt được cái hệ tư tưởng Á đông trong đầu chắc khó lắm.
ps: Hồi mới 20 mình cũng nghĩ là muốn lấy vợ sớm, ổn định sự nghiệp gia đình cùng lúc. Giờ lại khác, nghĩ đến lấy vợ là ngại .

thay đổi nội dung bởi: noname_nonick, 01-11-2010 lúc 04:27 AM.
noname_nonick vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2010, 03:54 AM   #200
lazyguy
Đại tướng

Gia nhập: Dec 2005
Bài : 1,174

"Còn duyên buôn nụ bán hoa, hết duyên ngồi gốc cây đa đợi chờ". Các bạn gái còn duyên thì lo gì phải không ạ?

Giai lấy vợ thường xem dáng cô này có đẻ được hay không, đẻ ra F1 khả năng trông ra làm sao, sau mới đến các yếu tố khác. Gái chắc có hệ tiêu chuẩn khác?
lazyguy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn    Top Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài